ผู้เขียน หัวข้อ: UPDATE ห้องของคุณ Pete  (อ่าน 78598 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pete

Re: UPDATE ห้องของคุณ Pete
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 03:37:17 PM »
 ห้องนี้เป็นที่แรกของโลกที่ได้รับการ Certified จาก Kodak โดยมีความเที่ยงตรงในการล้างฟิลม์สูงมาก เพื่อให้ได้ค่าที่เที่ยงตรงตามภาพจากต้นฉบับ

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 03:51:56 PM »
ไปเจอห้อง mix เสียง เขาใช้ลำโพง  B&W เป็นลำโพง monitor รุ่นไหนคนเล่นเห็นรูปก็คง อ๋อ แน่นอน
ที่นี้ mix เสียงกันต้องใช้ห้องเท่าโรงหนังจริงๆ เพราะ เขาจะต้องชดเชยเสียง และจูนเสียงให้เสียงถูกต้องสำหรับใช้ในโรงภาพยนตร์ด้วย
โดยการสลับฟังเทียบกับลำโพงโรงภาพยนตร์จริงๆ  ในรูปนายแบบคือ คุณชายเอี้ยว พระเอกจากหนังเรื่องตะลุมพุก ไปถ่ายทำเบื้องหลังให้ ต้องขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 04:01:43 PM »
ที่นี้ก็คลายๆ ของ จอร์จ ลูคัสที่ Sky walker ครับมีห้องสำหรับ ทำ sound track เองอยากได้เสียงอะไรก็เอาเพราะต้อง Mix ให้สมจริงกับ Effect ของภาพยนตร์ ห้องอัดของเพียบออกจะรกๆ หน่อย

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 04:13:33 PM »
จากนั้นก็ไปต่อที่ Weta Workshop  ที่นี้ก็ทำพวก Prop เช่น ชุดฉาก ดาบ อาวุธ ต้องบอกว่ามีเป็นคลังแสง ดาบหลากหลายแบบ ควานค้อน ปืน ถ้าเคยดูพวก พระเอกมีห้องลับไว้เลือกอาวุธก็คล้ายๆ อย่างนั้น แต่ที่นี้มีเป็น พันๆ หมื่นๆ ชิ้น
เสียดายที่ทางโน้นไม่อนุญาติให้ถ่ายรูปในโซนนี้ได้เพราะ หนังยังไม่ได้ฉายตอนไปเขากำลังทำอาวุธปืนในหนัง AVTAR กันอยู่ เขาให้ลองเอามาเล่น เออ..หนักเหมือนของจริง ดี แถมฟังค์ชั่นการทำงานก็เหมือนกับของจริงๆเลย
ดีไซน์ได้ล้ำสมัยมาก 

คำว่า Weta ก็มาจากสัตว์พื้นเมืองของนิวซีแลนด์ ตัวคล้ายๆ จิ้งหรีด

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 04:21:30 PM »
เนื่องจากถ่ายรูปไม่ได้เพราะเป็นความลับเนื่องจากหนังยังไม่ฉาย เลยเก็บได้แต่บรรกาศภาพด้านนอกมาให้ดูได้เท่านั้น

จำตัวนี้ได้ไหม จาก loard of the ring ตัวเท่าคนจริง

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 04:34:57 PM »
เทคโนโลยีเขาไปไกลกว่าเรามาก ออกแบบโดยใช้ Com แล้วฉีดขึ้นรูป บางอันก็ใช้ CNC เอา แต่เครื่องที่นี้มันใหญ่มาก CNC ของได้ชิ้นหนึ่ง 2-3 เมตรสบายๆ  อย่างในหนัง เอารถ Ferrarie มาชนกัน
ก็สร้างโมเดล  3D แล้วก็ฉีดเลย แต่เดียวนี้ เขาใช้เทคโนโลยีที่ฉลาดและประหยัดกว่า ก็ไปหา model รถ ที่อัตราส่วนที่ย่อมาจากรถจริงๆ   มาใช้เครื่อง Scan 3 มิติ ยิงแล้วเอาไปฉีดเลย ก็ได้ชิ้นส่วนรถออกมาเลยไม่ต้องเสียงเวลาขึ้น mo อีก
เดียวนี้พวกทำหนังเอาก็นิยมใช้เครื่องพวกนี้ในการเก็บหน้าของพวกดาราเอาไว้ใช้เผื่อดารามีปัญหาหรือเสียชีวิตเขายังเอามา ใช้ได้ทันที เช่น อย่างคนเหล็ก ภาค 3 ที่อาโนลยังหนุ่มหล่อเพี้ยวอยู่ที่ใช้ คอมพิวเตอร์ สร้างขึ้นมาใหม่
ดูแทบจะไม่ออกแล้วว่านั้นคือ CG  แต่ที่ทาง weta จะใช้ผสมกันไป ไม่ค่อยเน้น ไปทาง CG จ๋า อันไหนใช้ของจริงหรือสร้างจำลองได้ ก็จะใช้ของจริงมากกว่า เพราะมันง่ายและสมจริงกว่าใช้ CG 
ที่นี้เลยเป็นแหล่งสร้าง อุปกรณ์ประกอบฉากที่เรียกว่าสบบูรณ์แบบที่สุดแห่งหนึ่งของโลก 

ลองดูหัวตัวอย่างบางส่วนของนักแสดงที่สเกนไว้ นักแสดงดังๆมีเก็บเอาไว้เกือบทุกคน ลองสังเกตูดูว่าเจอใครบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 04:47:41 PM »
ไปรอบนี้ก็ได้เจอ เบื้องหลังคนทำ CG ระดับเทพๆ  หลายคนเพราะเขามาสอนเทคนิค CG เชิงลึกให้
งานที่เห็นผ่านตาในภาพยนตร์ ต้องบอกว่าไม่ง่าย อย่างที่เราคิดกัน แน่นอน
เพราะ แค่ขนาดเปิดไฟล์ CG 3D ที่ทำงาน บ้างซีนอย่างใน Lord of the ring ก็เล่นใช้เวลาแค่เปิดไฟล์ 2-3 ชั่วโมงเพราะฉากที่ใช้ทำใน computor มันใหญ่มากๆ
และกว่าจะ render แต่ละไฟล์ ก็ใช้เวลา 5- 15 ชั่วโมงต่อภาพ  แล้วใน 1 ภาพยังต้องแยกอีก หลาย pass เพื่อเอาไว้แก้ไข แสง สี เงา
กว่าจะได้ฉาก 1 ใช้เวลานาน มาก เขาจึงต้องมีห้องสำหรับใช้ Render โดยเฉพาะ ซึ่งปีที่แล้วไปมาเขาก็มีประมาณ 30000 CPU
ที่ใช้ในการรุม render

เอาภาพตัวอย่างให้ดูว่ากว่าจะได้ภาพ 1 ภาพต้อง render ภาพแยก Pass กันกี่ครั้งจึงเอามารวมเพื่อจัดการแก้ไข้สีและแสงเงา จึงได้ภาพที่สมบูรณ์อย่างรูปล่าง

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 04:52:39 PM »
เดือน 2 ก่อนได้มีโอกาสไปฟังบรรยายงาน Siggraph ทีมา tour Asia  ก็ได้เชิญ Supervisor ของ ILM 
มาบรรยาย หนัง Transfomer2 ตอนเปลงร่าง แค่ทำผมก็เหนื่อยใจแล้ว แต่ต้องมา render อีก เขาบอกว่าถ้าใช้เครื่อง คอมที่เราใช้ปกติตามบ้าน
มา render หนัง   Transfomer2 เฉพาะฉาก CG ทั้งเรื่องต้องใช้เวลาประมาณ 16,000 ปี  แต่ทาง ILM มี CPU ระดับ 100,000 Core!!
จึงทำเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ให้เป็นไปได้

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 05:02:41 PM »
ไปรอบนี้ไม่เสียหลายได้ลายเซ็นผู้กำกับและทีมงานเกือบทั้งบริษัท เป็นของล้ำค่าที่ประเมิณราคาไม่ได้ 

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 05:11:31 PM »
ไปครั้งนี้ได้มีโอกาสรับเชิญจากท่าน ฑูตประจำนิวซีแลด์ เชิญไปรับประทานอาหารด้วย แต่ผมไม่ค่อยได้กินคุยอย่างเดียวเพราะเป็นพวก มังสวิรัต
เสียดาย..มากเพราะอาหารน่ากินมากๆ

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 05:15:10 PM »
เยี่ยมจริงๆครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย ธรรมดาคงไม่ได้เปิดให้เข้าไปดูง่ายๆครับ :D
ไม่ทราบว่าคุณ Pete ทำงานเกี่ยกับอะไรครับผม

กล่อง Lord of the Ring และ King Kong คงเป็นของสุด Love ไปแน่ๆครับ :)

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 05:26:32 PM »
ผมทำงานด้าน CG ภาพยนตร์ครับ 
ประธานบริษัทผมที่เป็นผู้กำกับหนังเป็นเพื่อนกับทางเจ้าของคือคุณ Peter Jackson เลยสามารถขอเข้าแลกเปลี่ยนความรู้ Know how กันได้ครับ
ปกติคงไม่มีทางได้เข้าไปเดินเล่นได้อย่างนี้ครับ..

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 05:29:01 PM »
ขอบคุณครับ :) เยี่ยมจริงๆครับ

เมืองไทยมี ค่าแรงไม่แพง คนไทยมีความรู้เยอะ ถ้ามี server farm แบบเขาแล้ว น่าจะพอได้งาน sub-contractor มาบ้างนะครับ :D

ผมทำงานด้าน CG ภาพยนตร์ครับ 
ประธานบริษัทผมที่เป็นผู้กำกับหนังเป็นเพื่อนกับทางเจ้าของคือคุณ Peter Jackson เลยสามารถขอเข้าแลกเปลี่ยนความรู้ Know how กันได้ครับ
ปกติคงไม่มีทางได้เข้าไปเดินเล่นได้อย่างนี้ครับ..

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 05:38:26 PM »
จริงๆ หนังหลายๆเรื่องที่ดังๆจากเมืองนอก อย่าง แฮร์รี่พ็อตเตอร์ ซุปเปอร์แมน ไอรอนแมน  ก็มาจ้างทีมงานของไทยให้ทำอยู่เรื่อยๆ นะครับ
บ้านเราก็มี render farm ก็พอมีกับเขาเหมือนนะครับ ที่ศูนย์ Thai grid ที่เกษตรศาตร์  แต่ต้องเข้าไปเช่าเอา อย่างหนังไทย มีซัก 20 เครื่อง 80 core ก็ทำงานกันได้แล้วครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2009, 11:21:45 PM »
ที่นี้ก็คลายๆ ของ จอร์จ ลูคัสที่ Sky walker ครับมีห้องสำหรับ ทำ sound track เองอยากได้เสียงอะไรก็เอาเพราะต้อง Mix ให้สมจริงกับ Effect ของภาพยนตร์ ห้องอัดของเพียบออกจะรกๆ หน่อย

ห้องรก ๆ ที่ทำ sound effect นี่ละครับ อาชีพในฝันของผมเลย  :clap

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 08:48:22 AM »
สุดๆ เลยคุณ pete น้อยคนที่ได้มีโอกาสแบบคุณ pete น่าอิจฉามากๆ ครับ คนไทยมีฝีมือเก่งกว่าพวกต่างชาติก็เยอะ แต่ทำไมพวกเราด้วยกันเองจึงนิยมชมชอบและยกย่องพวกฝรั่งเสียเหลือเกินก็ไม่รู้ ผมว่างานด้านเทคโนโลยีใช่เราสู้เขาไม่ได้เพราะเขามี R&D และมีทุนดีกว่าเรา แต่ถ้าเปฝ้นงานด้านรายละเอียดพิถีพิถันแล้วคนไทยเราละเอียดกว่าเยอะและมีจินตนาการมากกว่าฝรั่งมากๆ สุดยอดครับ

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 10:24:21 AM »
ถ้าผมไม่ได้เข้ามาทำงานด้านนี้ คงไม่มีโอกาสขนาดนี้ครับ ตอนไปยังงงๆอยู่ว่าจะไปเอาอะไรจากเขามาได้บ้าง(หมายถึงความรู้นะครับ)
แต่ไปแล้วทางโน้นก็เทคแคร์ดีมากๆ เพราะทางโน้นจัดห้องอบรมให้อาทิตย์นึง
โดยให้ Supervisor แต่ละแผนกมาอธิบายการทำงานและเทคนิคที่ทางทีมผมยังสงสัยอยู่ ได้ผู้เชี่ยวชาญแต่ละด้านมาสอนและให้สอบถามปัญหาก็เลยเข้าใจอะไรมากขึ้น
พอเข้าไปฟังก็ไม่ได้มีอะไรที่ยากเกินความสามารถคนไทยครับ เพราะการทำงานของเขาไม่ได้ทิ้งของเราไปอย่างที่คิด เพียงแต่ระบบการทำงานและการวางแผนเขาดีมากเขาละเอียดและรอบคอบ กว่าคนไทยเท่านั้นเอง
งานบ้านเราเสียอย่างเดียวคือเรื่องเงินทุนกับเวลาครับ หนังเน้น CG เรื่องนึง สมมุติว่ามีงบ 50 ล้าน แต่เขากลับไปให้ความสำคัญกับงบของนักแสดงมากกว่า งบ CG
อย่าง 50 ล้าน CG ทั้งเรื่องอาจจะได้ไม่ถึง 5 ล้านบาท ในขณะที่เมืองนอก 1 ฉาก 10 วินาทีเขาให้เป็นล้านบาทต่อ ฉากนึง
เท่านั้นยังไม่พอ คืองาน CG บ้านเราเหมือนงานเช็ดขี้เช็ดเยี่ยว เพราะเอ๊ะอะ อะไรก็เดียวไปใช้ CG แก้ บางทีถ่ายไม่ดีไม่ได้วางแผนก็เอาปัญหามาให้ CG ทำ
ซึ่งการแก้ไม่ง่ายนะครับถ้าไม่ได้วางแผ่นการถ่ายมาดีดี  การแก้เป็นเรื่องปกติแต่การให้เวลาการทำงานนี่น่าเศร้ามาก เพราะบางทีถ่ายปิดกล้องเสร็จ มีเวลาให้กับทีม CG ทำ เพียงแต่ 2-3 อาทิตย์
เอง แล้วจะไปคาดหวังคุณภาพให้ได้อย่างเมืองนอกคงยากครับ เมืองนอก CG เรื่องนึง บางทียังต้องให้บริษัทถึง 10 บริษัททำ และ ฉากนึงให้เวลาทำเป็นเดือน เพื่อให้งานออกมาดีและเสร็จตรงเวลา
แต่บ้านเราเหมือนมัดมือชก เพราะงบน้อยจะไป Sub หลายๆ บริษัทก็ทำไม่ได้  แค่ให้เสร็จตรงเวลากับงบประมาณก็เหืดขึ้นคอแล้วครับ ไม่ต้องถามเรื่องคุณภาพ.... งาน Cg บ้านเราจึงยังไปได้ไม่ไกลซักทีเพราะมีข้อจำกัดตรงนี้อยู่  ถ้าให้เวลาทำเยอะคุณภาพก็ไม่น้อยหน้าเมืองนอกนะครับ   จะเห็นว่าหนังฝรั่งชอบมาจ้างเราเพราะฝีมือดีและราคาไม่แพงคุณภาพจัดว่าดีเยี่ยมด้วยครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน, 2009, 10:30:45 AM โดย Pete »

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 11:25:04 AM »
ถ้าผมไม่ได้เข้ามาทำงานด้านนี้ คงไม่มีโอกาสขนาดนี้ครับ ตอนไปยังงงๆอยู่ว่าจะไปเอาอะไรจากเขามาได้บ้าง(หมายถึงความรู้นะครับ)
แต่ไปแล้วทางโน้นก็เทคแคร์ดีมากๆ เพราะทางโน้นจัดห้องอบรมให้อาทิตย์นึง
โดยให้ Supervisor แต่ละแผนกมาอธิบายการทำงานและเทคนิคที่ทางทีมผมยังสงสัยอยู่ ได้ผู้เชี่ยวชาญแต่ละด้านมาสอนและให้สอบถามปัญหาก็เลยเข้าใจอะไรมากขึ้น
พอเข้าไปฟังก็ไม่ได้มีอะไรที่ยากเกินความสามารถคนไทยครับ เพราะการทำงานของเขาไม่ได้ทิ้งของเราไปอย่างที่คิด เพียงแต่ระบบการทำงานและการวางแผนเขาดีมากเขาละเอียดและรอบคอบ กว่าคนไทยเท่านั้นเอง
งานบ้านเราเสียอย่างเดียวคือเรื่องเงินทุนกับเวลาครับ หนังเน้น CG เรื่องนึง สมมุติว่ามีงบ 50 ล้าน แต่เขากลับไปให้ความสำคัญกับงบของนักแสดงมากกว่า งบ CG
อย่าง 50 ล้าน CG ทั้งเรื่องอาจจะได้ไม่ถึง 5 ล้านบาท ในขณะที่เมืองนอก 1 ฉาก 10 วินาทีเขาให้เป็นล้านบาทต่อ ฉากนึง
เท่านั้นยังไม่พอ คืองาน CG บ้านเราเหมือนงานเช็ดขี้เช็ดเยี่ยว เพราะเอ๊ะอะ อะไรก็เดียวไปใช้ CG แก้ บางทีถ่ายไม่ดีไม่ได้วางแผนก็เอาปัญหามาให้ CG ทำ
ซึ่งการแก้ไม่ง่ายนะครับถ้าไม่ได้วางแผ่นการถ่ายมาดีดี  การแก้เป็นเรื่องปกติแต่การให้เวลาการทำงานนี่น่าเศร้ามาก เพราะบางทีถ่ายปิดกล้องเสร็จ มีเวลาให้กับทีม CG ทำ เพียงแต่ 2-3 อาทิตย์
เอง แล้วจะไปคาดหวังคุณภาพให้ได้อย่างเมืองนอกคงยากครับ เมืองนอก CG เรื่องนึง บางทียังต้องให้บริษัทถึง 10 บริษัททำ และ ฉากนึงให้เวลาทำเป็นเดือน เพื่อให้งานออกมาดีและเสร็จตรงเวลา
แต่บ้านเราเหมือนมัดมือชก เพราะงบน้อยจะไป Sub หลายๆ บริษัทก็ทำไม่ได้  แค่ให้เสร็จตรงเวลากับงบประมาณก็เหืดขึ้นคอแล้วครับ ไม่ต้องถามเรื่องคุณภาพ.... งาน Cg บ้านเราจึงยังไปได้ไม่ไกลซักทีเพราะมีข้อจำกัดตรงนี้อยู่  ถ้าให้เวลาทำเยอะคุณภาพก็ไม่น้อยหน้าเมืองนอกนะครับ   จะเห็นว่าหนังฝรั่งชอบมาจ้างเราเพราะฝีมือดีและราคาไม่แพงคุณภาพจัดว่าดีเยี่ยมด้วยครับ 

Y] Y] Y]

ออฟไลน์ RAK

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 04:29:52 PM »
ความรู้ทั้งน๊านสุดยอดเลย มีลายเซ็นส์ทีมงานด้วย พี่ พีท คร๊าบน่าจะเอาเรื่องที่พี่ไปสตูดิโอที่ต่างประเทศลงไว้ในห้องโฮม พี่ๆเพื่อนๆจะได้มีความรู้กันว่าหนังแต่แต่ละเรื่องที่เราดูกันมันยากขนาดไหนกว่าจะได้ดูจะได้รักการดูหนังมากขึ้นไปอีก ขอบคุณครับ  O0 O0 O0

ออฟไลน์ Schweiz

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 05:24:42 PM »
สุดยอดมากเลยครับคุณ pete เห็นแล้วต้องหาผ้าเย็นมาประคบตาก่อน ว่างๆ ถ้าไปอีก รบกวนชวนผมไปด้วยนะครับ ไป class c ด้วยก็ได้
อ่า carco class อ่ะครับ  :victory

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2009, 09:37:34 PM »
สุดยอดมากเลยครับคุณ pete เห็นแล้วต้องหาผ้าเย็นมาประคบตาก่อน ว่างๆ ถ้าไปอีก รบกวนชวนผมไปด้วยนะครับ ไป class c ด้วยก็ได้
อ่า carco class อ่ะครับ  :victory
ระดับคุณท๊อปแล้ว คงไม่ต้องไป class C หรอกครับ ชอบถล่มตัวจังเลยนะนี่ :nono

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2009, 10:39:31 AM »
โอ้ว สุดยอดจริงๆครับ ยินดีกับคุณ Pete ด้วยครับมีโอกาสดีๆ แบบนี้ครับ ขอบคุณครับ  Y] O0 O0 :) 

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 12:10:46 PM »
เอาภาพบรรยากาศ นิวซีแลนด์มาฝากครับ

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 12:12:34 PM »
ไปที่โน้นก็ต้องไปเจอเจ้าตัวนี้

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 12:33:59 PM »
หลายวันมานี้ ลองพยายาม Set upเจ้า Sdec 2500 ดูตามหา Software Dacs4 ของตัวมันเองตามคู่มือที่เขียนไว้
แต่ปรากฎว่า ไม่มีให้โหลด ครับ เพราะ มันต้องมีใช้ setup Kit ของเขาเอง ตอนนี้เลยงานเข้า...!!
โทรไปหา มหาจักร   ได้ความว่า setup Kit จะประกอบไปด้วย คอมที่มีโปรแกรม Dacs4 ในตัว กับไมค์พร้อมกล่องจูน 4 ตัว
โอแม้เจ้า ตอนอ่านคู่มือไม่ยักจะเขียนไว้  แล้วจะไปซื้อยังไงเนียะ ...
เลยได้ความมาว่า เจ้า setup Kit นี้ปกติทางคนที่เล่นชุด Synthesis จะมีทีมงานไป setup ให้ เลยไม่ต้องซื้อ เพราะ Set ครั้งเดียวจบ
ไอ้ผมก็เข้าใจมันจะเหมือน software ที่แถมมากับตัวเครื่อง แล้วให้ปรับแต่งเอง แถมถ้าจะให้ทีมงานมาเซ็ทให้ ผมต้องรอ เจ้าคอมDacs4
จากเมืองนอกอีก เพราะในเอเซียเมีอยู่เครื่องเดียว ช่างเป็นของหายากอะไรเยี่ยงนี้  คงยังไม่ได้เล่นอีกนานต้องรอทำห้องใหม่ให้ลงตัวก่อน ไม่งั้นเดียวก็ต้องเรียกมาเซ็ทอีก
เป็นการพลาดจากการไม่ศึกษาสอบถามให้เข้าใจก่อน  เดียวซื้อของ behringer มาให้แทนดีกว่า  กว่าบ้านใหม่จะเสร็จอีก 1 ปีกว่า คงไม่ได้ใช้แหง่มๆ 
เว้นแต่โชคดีท่าทางโน้นส่ง Software Dacs4 ให้ผมมา set เล่นได้ไม่ต้องใช้คอม setup ของเขา  :cry2

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2009, 01:46:09 PM »
ไปรอบนี้ไม่เสียหลายได้ลายเซ็นผู้กำกับและทีมงานเกือบทั้งบริษัท เป็นของล้ำค่าที่ประเมิณราคาไม่ได้ 

เจ๋งมากครับ

แบบนี้ถ้าพวก collectors เห้นคงมาขอตื้อแน่ๆ O0
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2009, 02:19:09 PM »
หลายวันมานี้ ลองพยายาม Set upเจ้า Sdec 2500 ดูตามหา Software Dacs4 ของตัวมันเองตามคู่มือที่เขียนไว้
แต่ปรากฎว่า ไม่มีให้โหลด ครับ เพราะ มันต้องมีใช้ setup Kit ของเขาเอง ตอนนี้เลยงานเข้า...!!
โทรไปหา มหาจักร   ได้ความว่า setup Kit จะประกอบไปด้วย คอมที่มีโปรแกรม Dacs4 ในตัว กับไมค์พร้อมกล่องจูน 4 ตัว
โอแม้เจ้า ตอนอ่านคู่มือไม่ยักจะเขียนไว้  แล้วจะไปซื้อยังไงเนียะ ...
เลยได้ความมาว่า เจ้า setup Kit นี้ปกติทางคนที่เล่นชุด Synthesis จะมีทีมงานไป setup ให้ เลยไม่ต้องซื้อ เพราะ Set ครั้งเดียวจบ
ไอ้ผมก็เข้าใจมันจะเหมือน software ที่แถมมากับตัวเครื่อง แล้วให้ปรับแต่งเอง แถมถ้าจะให้ทีมงานมาเซ็ทให้ ผมต้องรอ เจ้าคอมDacs4
จากเมืองนอกอีก เพราะในเอเซียเมีอยู่เครื่องเดียว ช่างเป็นของหายากอะไรเยี่ยงนี้  คงยังไม่ได้เล่นอีกนานต้องรอทำห้องใหม่ให้ลงตัวก่อน ไม่งั้นเดียวก็ต้องเรียกมาเซ็ทอีก
เป็นการพลาดจากการไม่ศึกษาสอบถามให้เข้าใจก่อน  เดียวซื้อของ behringer มาให้แทนดีกว่า  กว่าบ้านใหม่จะเสร็จอีก 1 ปีกว่า คงไม่ได้ใช้แหง่มๆ 
เว้นแต่โชคดีท่าทางโน้นส่ง Software Dacs4 ให้ผมมา set เล่นได้ไม่ต้องใช้คอม setup ของเขา  :cry2
งานเข้าเลยครับคุณ Pete ขอเอาใจช่วยให้ set up ได้เร็วๆ ครับ  :bye1

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 11:53:22 AM »
ขอคุณครับคุณ Schweiz  ผมว่าคงไม่ได้เล่นเจ้าSdec 2500 อีกนานแน่ๆครับ เพราะคงอีกนานกว่าบ้านใหม่จะเสร็จ
ตอนนี้เล่นแบบปกติไปพลางๆ ก่อน เสียดายเหมือนกันครับ นั่งฝันไว้ตั้งนาน กว่าจะหาชุดครบ set JBL Synthesis
พอได้แล้วก็ต้องรอให้ Teams JBL Synthesis มา Setup ให้ด้วย รออีกปีนึ่งค่อยเจอกัน ถ้าไม่ขายไปซะก่อนนะครับ... ;D ;D

ตอนนี้กลับมาเล่นชุดโฮมเหมือนเดิมแล้ว...  หลังจากไปหาประสบการณ์ การฟัง 2 CH  เล่นจนเข้าใจและพอใจแล้ว
ผมพบว่าผมชอบ HT มากกว่าตอนนี้ก็เลยเลิกเล่น 2 CH มาที่ HT  เหมือนเดิม..  :-X  O0

« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 12:23:23 PM »
ขอคุณครับคุณ Schweiz  ผมว่าคงไม่ได้เล่นเจ้าSdec 2500 อีกนานแน่ๆครับ เพราะคงอีกนานกว่าบ้านใหม่จะเสร็จ
ตอนนี้เล่นแบบปกติไปพลางๆ ก่อน เสียดายเหมือนกันครับ นั่งฝันไว้ตั้งนาน กว่าจะหาชุดครบ set JBL Synthesis
พอได้แล้วก็ต้องรอให้ Teams JBL Synthesis มา Setup ให้ด้วย รออีกปีนึ่งค่อยเจอกัน ถ้าไม่ขายไปซะก่อนนะครับ... ;D ;D

ตอนนี้กลับมาเล่นชุดโฮมเหมือนเดิมแล้ว...  หลังจากไปหาประสบการณ์ การฟัง 2 CH  เล่นจนเข้าใจและพอใจแล้ว
ผมพบว่าผมชอบ HT มากกว่าตอนนี้ก็เลยเลิกเล่น 2 CH มาที่ HT  เหมือนเดิม..  :-X  O0

:welcomeani back krub :headphone

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 02:10:52 PM »
สวัสดีครับพี่วิรุฬ
เห็นพี่วิรุฬช่วงนี้ก็ขยับจนน้องๆตามไม่ทันกันแล้ว อัพเสร็จทั้งระบบ จัดว่าเป็นห้องระดับ referrence เลยครับ

พี่ปล่อย lens ของคุณหมอนพไปหรือยังครับ

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 02:49:21 PM »
เห็นพี่วิรุฬช่วงนี้ก็ขยับจนน้องๆตามไม่ทันกันแล้ว อัพเสร็จทั้งระบบ จัดว่าเป็นห้องระดับ referrence เลยครับ

พี่ปล่อย lens ของคุณหมอนพไปหรือยังครับ
ยังครับ สนใจเหรอครับ  :)

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 04:58:46 PM »

ยังครับ สนใจเหรอครับ  :)
คุณ Pete ครับ พี่วิรุฬใจดีมั่กๆ ผมเห็นสภาพเลนส์กับเครื่อง PJ ที่บ้านพี่เค้าแล้ว ยังอยู่ในสภาพที่แจ๋วเลยครับ ขอเข้ามาเชียร์ไว้ก่อนล่วงหน้าเลย  :secret :yahoo

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 05:49:46 PM »
อ้างถึง
คุณ Pete ครับ พี่วิรุฬใจดีมั่กๆ ผมเห็นสภาพเลนส์กับเครื่อง PJ ที่บ้านพี่เค้าแล้ว ยังอยู่ในสภาพที่แจ๋วเลยครับ ขอเข้ามาเชียร์ไว้ก่อนล่วงหน้าเลย 

เห็นด้วยครับ พี่เขาใจดีมากๆครับ  เดียวคงต้องโทรไปคุยกับพี่เค้าอีกทีนึงครับ...
เพื่อนผมเขาอยากเล่นอยู่เลยฝากผมลองๆหาให้เขาละครับ 

ผมเองอยากเล่นเหมือนกันแต่ต้องเปลี่ยนจอด้วย ก็เลยเอาไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2009, 06:53:28 PM »
สบายดีครับพี่ pete สบายดีนะครับ ไปเดินสายเมืองนอกอีกแล้ว  ;D ;D

ไว้มีโอกาศขอยืมไปลองห้องสะท้านโลก Super Dynamic Room ของพี่ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :)

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2009, 11:14:09 AM »
สบายดีครับพี่ pete สบายดีนะครับ ไปเดินสายเมืองนอกอีกแล้ว  ;D ;D

ไว้มีโอกาศขอยืมไปลองห้องสะท้านโลก Super Dynamic Room ของพี่ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :)

จะยืมยกห้องผมไปเลยหรอครับ อิอิ... 
ถ้าว่างๆ แวะมาก็ยินดีครับ 
ขอเคลียร์ของในห้องก่อนรกมากๆ
แถมตั้งชื่อห้องผมได้..... :D  ;D  ห้องสะท้านโลก Super Dynamic Room
อ่านดูแล้ววาบหวิวจริงๆครับ ของผมยังไม่ถึงสะท้านโลกหรอกครับ แต่ถ้าเอาไว้ดูหนัง AV ระบบเสียงHD  อาจจะพอสะท้าน..XXX..โลกได้บ้างครับ   ;D ;D

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2009, 10:47:43 PM »
เอาภาพบรรยากาศ นิวซีแลนด์มาฝากครับ
สวยมากเลยครับ  Y] Y] :victory :victory

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2009, 09:40:45 AM »
:meeting :party :meeting

:xmas Merry Christmas  :xmas

to

Khun Pete

d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2009, 04:38:14 PM »
MERRY CHRISTMAS ครับ d_d :clap c) :party :xmas :meeting

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2009, 05:54:40 PM »
สวัสดีครับคุณ Pete เข้ามา Merry Christmas & Happy New Year 2010 คร้าบบบบ  c)

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 05 เมษายน, 2011, 10:13:47 PM »
หาอะไรเล่นแก้เหงา..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม, 2011, 01:01:20 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 05 เมษายน, 2011, 10:14:48 PM »
 :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม, 2011, 01:00:45 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 05 เมษายน, 2011, 10:35:50 PM »
สงสัยท่าน pete เตรียม diy center usher ยักษ์ แหงม ๆ ๆ  ;D :clap

ออฟไลน์ harts

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 12:26:34 AM »
สงสัยท่าน pete เตรียม diy center usher ยักษ์ แหงม ๆ ๆ  ;D :clap

ชัวส์ 55+  :clap :clap :clap

ออฟไลน์ totoboy

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 12 เมษายน, 2011, 05:02:38 PM »
ยังไม่ได้ไปดู jbl เมพ จะเปลี่ยนลำโพงอีกแล้วเหรอคุณพีท  c)

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 02:18:04 PM »
ยังไม่ได้ไปดู jbl เมพ จะเปลี่ยนลำโพงอีกแล้วเหรอคุณพีท  c)

ผมยังไม่เปลี่ยนลำโพงอีกนานนนหล่ะครับ  ระบบผมนิ่งแล้ว   JBL.. ผมยัง love อยู่ครับ เป็นแฟนกันมานานแล้ว แต่ก็ยังหาแฟนใหม่ที่ดีกว่านี้ไม่ได้ครับ อิอิ..

แอบมาอัพเดทเครื่องหน่อย ไม่ได้มา post นานเลย
ได้ทัพเสริม pre กับ power ชุดใหม่
ตอนนี้เสียงสมบูรณ์แบบสำหรับผมแล้วหล่ะครับบรรยากาศ น้ำหนัก พลัง ไดนามิคมาแบบไม่อั้นเสียงทุกเม็ดออกเต็มๆ  
น่าจะใช้แอมป์ crown มาตั้งนานแล้ว เสียงดีกว่าเดิมมากมายครับ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม, 2011, 02:30:11 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 03:36:02 PM »
ยังไม่ได้ไปดู jbl เมพ จะเปลี่ยนลำโพงอีกแล้วเหรอคุณพีท  c)

ผมยังไม่เปลี่ยนลำโพงอีกนานนนหล่ะครับ  ระบบผมนิ่งแล้ว   JBL.. ผมยัง love อยู่ครับ เป็นแฟนกันมานานแล้ว แต่ก็ยังหาแฟนใหม่ที่ดีกว่านี้ไม่ได้ครับ อิอิ..

แอบมาอัพเดทเครื่องหน่อย ไม่ได้มา post นานเลย
ได้ทัพเสริม pre กับ power ชุดใหม่
ตอนนี้เสียงสมบูรณ์แบบสำหรับผมแล้วหล่ะครับบรรยากาศ น้ำหนัก พลัง ไดนามิคมาแบบไม่อั้นเสียงทุกเม็ดออกเต็มๆ  
น่าจะใช้แอมป์ crown มาตั้งนานแล้ว เสียงดีกว่าเดิมมากมายครับ O0

:clap :clap :clap O0 O0 O0

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 07:43:18 PM »
อู้หู คุณ Pete ใช้แอมป์crown ทั้งชุดเลย. อิจฉามากแถมหน้ากากสีดำซะด้วยอิจฉาจัง ของผมเรื่องแอมป์ยังไม่ลงตัวเลยตั้งแต่ได้Q5 มา :black_eye

ออฟไลน์ akeshipping

• *
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 07:43:35 PM »
POWER เยอะจังขับทั้ง CROWN K2 x 4 + JBL synetic อีก

ใช้ตัวไหนขับอะไรบ้างครับพี่ :D :D :D

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 09:10:33 PM »
อู้หู คุณ Pete ใช้แอมป์crown ทั้งชุดเลย. อิจฉามากแถมหน้ากากสีดำซะด้วยอิจฉาจัง ของผมเรื่องแอมป์ยังไม่ลงตัวเลยตั้งแต่ได้Q5 มา :black_eye

ผมขออิจฉาพี่แทนดีกว่าครับ Q5 นี่ลำโพงในฝันของผมอีกตัวเลย  ใจพาเคลิมไปแต่ทรัพย์ไม่ถึงครับ :'(
ระดับพี่ผมว่าคงไม่นาน น่าจะได้เนื้อคู่ที่ลงตัวไม่ยากครับ หูถึงเงินถึง แอบเอาใจช่วยลุ้นครับ ชุดพี่นี่ระดับอ้างอิงเลยหล่ะครับ...  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม, 2011, 09:23:31 PM โดย Pete »

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 09:16:44 PM »
POWER เยอะจังขับทั้ง CROWN K2 x 4 + JBL synetic อีก

ใช้ตัวไหนขับอะไรบ้างครับพี่ :D :D :D

1 ตัวคู่หน้า 
1 ตัว เซ้นเตอร์ + crownson bass shaker
2 ตัว bridge mono ซับ 18 คู่
jbl synthesis ขับ surround 4 ตัว  ประมาณนี่ครับผม

ออฟไลน์ tuman

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2011, 10:01:19 PM »
lสุดยอดไปเลยครับห้องนี้เข้าไปฟังแล้วหูเสียแน่นอนคงกลับไปฟังห้องเดิมที่บ้านไม่ได้อีกนาน

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2011, 07:57:27 AM »

ผมขออิจฉาพี่แทนดีกว่าครับ Q5 นี่ลำโพงในฝันของผมอีกตัวเลย  ใจพาเคลิมไปแต่ทรัพย์ไม่ถึงครับ :'(
ระดับพี่ผมว่าคงไม่นาน น่าจะได้เนื้อคู่ที่ลงตัวไม่ยากครับ หูถึงเงินถึง แอบเอาใจช่วยลุ้นครับ ชุดพี่นี่ระดับอ้างอิงเลยหล่ะครับ...  O0
แหะแหะ ขอบคุณครับที่เอาใจช่วย. ผมว่าพักนี้ผมน่าจะเข้าข่ายหูมั่วแถมเงินอาจจะไปไม่ถึงก็ได้ครับ. ช่วงนี้เครท่องพิมพ์แบงก์ชำรุดต้องซ่อมบำรุงโดยด่วนครับ :headphone

ออฟไลน์ nanjang

• *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2012, 05:52:13 PM »

1 ตัวคู่หน้า  
1 ตัว เซ้นเตอร์ + crownson bass shaker
2 ตัว bridge mono ซับ 18 คู่
jbl synthesis ขับ surround 4 ตัว  ประมาณนี่ครับผม

อยากฟังบ้างจัง   0)]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์, 2012, 05:54:24 PM โดย nanjang »

ออฟไลน์ bigbangna

• Freshy
รบกวนคุณพีทเกี่ยวกับ JBL SDEC 2500A
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2017, 11:30:30 AM »

จะรบกวนปรึกษาวิธีการต่อและการ CLARIBATE ไม่ทราบว่าพอจะมีข้อมูลป่าวครับ พอดีได้เครื่องตัวนี้มาจากอเมริกา ด้านหลัง 120 v ต้องซื้อหม้อแปลงไฟป่าวครับ

system ที่ใช้

LEXICON BD30, OPPO BD103
LEXICON MC12-HD
POWERAMP BRYSTON 4BSST X 3
JBL SYNTHESIS S1M
JBL ARRAY 880 CENTER
JBL 8330 A
SUB VELODYNE DD18