ผู้เขียน หัวข้อ: Alignment Setup: การเซ็ตอัพหัวเข็มเครื่องเล่นแผ่นเสียง  (อ่าน 19488 ครั้ง)

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
    • My Favorites Web
ท่านที่เล่นแผ่นเสียงคงเคยเจออาการแบบนี้ไม่มากก็น้อยนะครับคือ ตอนวางหัวเข็มฟังเพลงในแทรกแรก เสียงไพเราะมีมิติน่าฟัง แต่พอเล่นเลยครึ่งแผ่นไปแล้ว โดยเฉพาะสองสามแทรกสุดท้ายก่อนหมดแผ่น เสียงเริ่มไม่โฟกัส ฟังเพลงไม่ค่อยเพราะ มีเสียงซ่า ๆ เหมือนหัวเข็มเดินไม่ตรงร่อง หรือพูดง่าย ๆ ว่าเพลงในแทรกสุดท้ายเสียงไม่เหมือนแทรกแรกแม้แตน้อย

ถ้าเกิดอาการแบบนี้เขาเรียกว่า Alignment Error คือหัวเข็มไม่ได้วิ่งเป็นแนวตามที่มันควรจะเป็น

ในปี 1941 มีการคิดค้นว่าจะทำอย่างไรกับอาการ Error ของหัวเข็ม เขาจึงคิดวิธีคำนวนสองจุดที่จะทำให้หัวเข็มสามารถวิ่งเป็นเส้นตรงให้ได้ สองจุดดังกล่าวคือระยะ 66 และ 120.9 mm จากจุดกึ่งกลางแพลตเตอร์ (จุดกึ่งกลางนี้คือจุดที่ใส่เข้าแผ่นเสียงลงไปนั่นแหละครับ ภาษา Turntable เขาเรียกว่า spindle)

การจะตั้ง Alignment นั้นต้องอาศัย โปรเจคเตอร์ซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่จะแถมมากับเครื่องเล่นแผ่นเสียง (มือหนึ่ง) แม้จะดูง่าย ๆ ไม่ละเอียดแต่ก็ถือว่าเอาไว้ใช้งานได้ดีทีเดียว ดังน้นอย่าได้ทิ้งเลยนะครับถ้าเครื่องรุ่นไหนแถมมา ถ้าไม่มีก็ต้องหาซื้อเอาครับ สำหรับตัวที่ผมใช้นั้นเป็นของ dB Systems Cartridge Alignment Protractor ซึ่งถือว่าดีที่สุดในตลาด เที่ยงตรงที่สุด แล้วก็ละเอียดที่สุด และที่สำคัญมีให้เลือกทั้งแบบละเอียดและแบบธรรมดา ในที่นี้ผมขอเสนอวิธีการตั้งแบบธรรมดานะครับ เพราะน่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่า

เมื่อนำ Cartridge Alignment Protractor มาวางเอาไว้ ตามรูปนะครับ เราจะเห็นจุด ดำ ๆ สองจุดคือ จุด A กับ B เราเรียกสองจุดนี้ว่า Null Points จุด A คือระยะ 66 mm ส่วนจุด B คือ 120.9 mm และเรายังเห็นเส้นขนานทั้งแนวตั้งและแนวนอน นอกจากสองจุดนี้แล้ว เจ้าเส้นแนวตั้งแนวนอนนี่แหละครับที่สำคัญมั่ก ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม, 2009, 10:27:18 AM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

Re: การ Set Up Alignment หัวเข็ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2006, 01:26:37 PM »
เริ่มแรกเอาไขควงไขหัวเข็มให้หลวม ๆ พอจะขยับได้ง่าย ๆ จากนั้นเอาโปรเทคเตอร์ไปวางตรง spindle ยกโทนอาร์มมายังจุด A เล็งให้ปลายเข็มวางตรงจุดกึ่งกลางพอดี ระหว่างนี้เราอาจจะหาอะไรมารั้งไม่ให้แพลตเตอร์หรือจานหมุนไปได้ เมื่อเล็งปลายเข็มตรงจุดนั้นแล้ว ให้เล็งบอดี้ของตัวเข็มทั้งด้านหัวและด้านข้าง ให้ขนานกับเส้นโปรเจ็คเตอร์ทั้งแนวตั้งและแนวนอน

ซึ่งจุดนี้แหละครับข้นอยู่กับความชำนาญในการเล็ง เพราะไม่มีวิธีอื่นที่จะวัดได้แล้ว

เมื่อเล็งจนคิดว่าขนานกันแล้ว ให้ย้ายจากจุด A ไปจุด B โดยการเลื่อนแผ่นแพลตเตอร์ จากจุด B ก็เล็งปลายหัวเข็มให้ตรงจุด จากนั้นเล็งบอดี้ให้ขนานกับเส้นโปรเจ็คเตอร์ เหมือนกับจุด A เมื่อขยับจนตรงแล้ว ให้ค่อย ๆ ไขหัวเข็มให้แน่นขึ้น
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

Re: การ Set Up Alignment หัวเข็ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2006, 01:35:32 PM »
จากนั้นให้กลับมาทำแบบเดิมคือ กลับมาวัดที่จุด A ว่าหลังจากไขน๊อตลงไปแล้วยังขนานกันเหมือนเดิม ถ้ามันไม่ขนานก็ปรับให้ขนานกัน

โทนอาร์มบางตัวไม่สามารถปรับให้ขนานกันได้ ต้องใช้วิธีเซ็ตอัพแบบละเอียดซึ่งผมขอข้ามไปนะครับ ผมคิดว่าปรับให้มันใกล้เคียงในจุด A ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

โทนอาร์มแบบโบราญอาจจะมีปัญหาเพราะว่าตัวยึดหัวเข็มมันใหญ่จนปิดหัวเข็มจนหมด แต่ถ้าเป็นอาร์มสมัยใหม่ส่วนใหญ่จะปรับได้ง่ายมากครับ วิธีการอาจจะต้องยึดตัวหัวเข็มให้ขนานกับตัวยึดให้มากที่สุด แล้วค่อยติดที่ยึดกับอาร์มแล้วค่อยไปตั้งหัวเข็มอีกที

ถ้าใครไม่อยากตั้ง Alignment หรืออยากให้เที่ยงตรงมากที่สุดก็ต้องไปใช้โทนอาร์มแบบ Linear แทนครับ  :)

ทำวิธีนี้ว้ำไปซ้ำมาจนแน่ใจว่าตรงและขนานแล้ว ระหว่างที่ทำว้ำก็ค่อย ๆ ไขน๊อตยึดหัวเข็ม ทำอย่างค่อย ๆ นะครับ เพราะถ้าไขแรงเกินไปหัวเข็มก็จะเลื่อน และไม่จำเป็นต้องไขจนแน่นมาก ๆ เพราะจะทำให้หัวเข็มกับโทนอาร์มเสียหายมากกว่า

สังเกตว่าเส้นสีแดงที่ผมขีดเอาไว้ คือเล็งให้บอดี้ของหัวเข็มขนานกับเส้นแนวตั้งและแนวนอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2006, 01:57:57 PM โดย paganini »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2006, 01:44:15 PM »
ลูกศรในภาพชี้ให้เห็นการเลื่อนจานหมุน และการขันน๊อต

สำหรับผมจะเน้นที่จุด A พอสมควร ทำให้จุด A มีความเที่ยงตรงถูกต้องมากที่สุด ส่วนจุด B จะให้ใกล้เคียงที่สุดครับ แต่อย่างไร การขันน๊อตให้แน่น เป็นอีกจุดหนึ่งที่ทำให้เกิดความเพี้ยนได้ จึงต้องทำอย่างระวังเป็นที่สุด

ลองทำดูนะครับ เมื่อปรับจนแน่ใจแล้วก็อาจจะปรับการช่างน้ำหนักหัวเข็มอีกสักครั้งแล้วเริ่มฟังเพลงกัน เท่านี้อาการดังกล่าวก็จะหายไปครับ ถ้าแน่ใจว่าปรับตั้งถูกต้องแล้ว ถ้าฟังแล้วยังรู้สึกว่ามันยังไม่ดีขึ้น อาจจะต้องวัดระดับน้ำที่ตัวเครื่องเล่นแผ่นเสียง และที่วางเครื่องเล่นว่ามันเอียงหรือเปล่า เพราะมันอาจจะเกิดจากสาเหตุดังกล่าวก็ได้

ผมคิดว่าเทคนิคการเล็งหัวเข็มให้ขนานกันนั้นแต่ละคนจะต้องมีวิธีที่ต่างกันว่าจะทำอย่างไรที่จะทำให้หัวเข็มตรงและขนานกันให้มากที่สุด ใครที่มีวิธีที่ดีกว่านี้ในการเล็งก็อย่าลืมบอกกล่าวกันนะครับ

การเซ็ตอัพไม่ยากอย่างที่คิดครับ เมื่อก่อนผมก็คิดว่ายาก แต่พอทำเป็นแล้วไม่ยากเลยลองไปทำกันดูนะครับ

สำหรับท่านที่โหลดพวกโปรเจ็คเตอร์มาจากในเวบ ขอให้วัดระยะเสียก่อนการตั้งนะครับ เพราะถ้าไม่เที่ยงตรงการตั้งก็ไม่มีประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม, 2006, 01:56:40 PM โดย paganini »

ออฟไลน์ seat44

Re: การ Set Up Alignment หัวเข็มเครื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2006, 02:32:01 PM »
 ^-^ เป็นกระทู้ที่ดีมากครับคุณปอ ให้ความรู้กับสมาชิกที่ต้องการตั้งหัวเข็มเอง  :-*

ผมขอเสริมคุณปอด้วยคนครับ มีแบบสำหรับตั้งหัวเข็มผมโหลดไว้นานแล้ว
       จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อเครื่องมือแพงๆ      c)
        (ใช้ได้ดีกับอาร์ม REGA ระยะ 222 มม.)
       ก่อนอื่นพิมพ์จากComputer เจาะรูเพื่อวางบน Platter เล็งแนวเส้นให้ตรงกับจุดหมุนโทนอาร์ม แล้วเลื่อนหัวเข็มให้วางบน
       เส้นขวางกับแนวเส้นและปรับหัวเข็มให้ขนานกับแนวเส้นตรง
เดิมถนัดแต่Diyชี้นิ้ว ตั้งแต่เจอWebนี้ ถึงเริ่มจะDiyเอง เฮ้อ เหนื่อย !! แต่มีความสุข ++

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
Re: การ Set Up Alignment หัวเข็มเครื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2006, 06:54:01 PM »
ขอบคุณ คุณ paganini  และคุณ seat44  มากครับ  พอดีผมใช้อาร์ม REGA RB250 สัปดาห์นี้หยุด 3 วัน ผมคงฝึกหัดตั้งหัวเข็ม ไม่ทราบว่าจะสำเร็จ (หลักสูตร) หรือเปล่าครับ :black_eye :black_eye

ผมขอถาม เวลาเล่นเพลงสุดท้าย (ด้านในสุด) เหมือนหัวเข็มไม่เกาะร่องแผ่นเสียง จะมีเสียงดังซ้ายบ้างขวาบ้างเป็นบางช่วง สาเหตุเกิดจากอะไรครับ :-\

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 09:01:16 AM »
 :victory ด้วยความยินดีครับ คุณCharoen.P แบ่งๆกันใช้ ถ้าใช้ RB250 อยู่มี Protector เฉพาะของเค้าอยู่
            ลองไปใช้ดูนะครับ ข้อสำคัญตอนพิมพ์ต้องขยายให้ได้ระยะตามกำหนด
            มีสองสูตรนะครับ แล้วแต่เราชอบแบบไหน(จุด null point ช่วงไหน)
            หรือถ้าเป็นอาร์มแบบอื่นก็จะมีสูตรคำนวณเป็น Excel ครับ
เดิมถนัดแต่Diyชี้นิ้ว ตั้งแต่เจอWebนี้ ถึงเริ่มจะDiyเอง เฮ้อ เหนื่อย !! แต่มีความสุข ++

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 09:18:03 AM »
ผมขอเสริมอีกนิดนึงนะครับให้เราเล็งเข็มให้ตรงกับเส้นกริดด้วยนะครับบางทีไปดูที่ตัวเรือนหัวเข็มอย่างเดียวแต่เข็มเบี้ยวไปเสียงก็เพี้ยนไปเหมือนกันนะครับ :secret

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 09:18:14 AM »
ผมขอถาม เวลาเล่นเพลงสุดท้าย (ด้านในสุด) เหมือนหัวเข็มไม่เกาะร่องแผ่นเสียง จะมีเสียงดังซ้ายบ้างขวาบ้างเป็นบางช่วง สาเหตุเกิดจากอะไรครับ :-\

เป็นทุกแผ่นหรือไม่ครับ ถ้าเป็นทุกแผ่นก็อนุมานว่า การตั้งหัวเข็มไม่ถูก หรืออาร์มตั้งไม่ถูกครับ แต่ถ้าเป็นบางแผ่น แสดงว่าร่องเสียงของแผ่นนั้นพังครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 09:30:19 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ

เมื่อคืนผมลองตั้งหัวเข็มโดยใช้รูปแรกของคุณ seat44  ปรากฏว่าเสียงโดยรวมดีขึ้นครับ แต่กว่าจะเล็งเส้นตรงให้ตรงกับจุดหมุนของอาร์มนี่มันยากจริงๆ และ TT ก็ว่างไว้บนชั้นวางเตี้ยๆ (นึกภาพ) ผมต้องนอนหมอมตั้งหัวเข็ม 2f 2f 2f

เสียง......อาการเพลงแรกเสียงแหลมยังมากกว่าเพลงสุดท้าย แต่เพลงแรกฟังแล้วกัดหูกว่า ส่วนอาการเพลงสุดท้ายแกว่งหายเกือบสนิทแล้วครับ

ขอถามเพิ่มเติมครับ.....ในกรณีเราไม่มีเครื่องชั่งน้ำหนักหัวเข็ม....ให้เรากะเอาเอง...มีบางท่านบอกว่าลูกตุ้มของ RB250 หมุน 1 รอบ = น้ำหนัก 1 กรัม ใช่หรือเปล่าครับ ขณะนี้ผมตั้งน้ำหนักหัวเข็ม โดยหมุนลูกตุ้มถ่วงน้ำหนัก 1 รอบครับ  (โดยก่อนถ่วงน้ำหนัก เราตั้งอาร์มในขนานกับแท่นก่อน) :black_eye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม, 2006, 12:05:25 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ PajoneC

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 09:55:29 AM »
เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ ขอบคุณพีๆ ทุกท่านที่ช่วยแบ่งปันประสบการณ์ ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากมี TT สักเครื่องครับแต่จนแล้วจนรอด ก็ยังหาไม่ได้สักกะที่ ที่ประกาศขายเครื่องใหม่ก็ราคาเกินงบเอามากๆ ยังงัยคงมีสักวันที่เราคงมีโอกาสรับมาไว้ในความดูแลบ้าง

ผมขอความรู้เกี่ยวกับ โทนอาร์ม ประเภทของหัวเข็ม ลักษณะของแท่น TT ส่วนประกอบและโครงสร้างด้วยได้ไหมครับครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยสนใจ อยากศึกษาครับเผื่อว่ามีโอกาสได้เป้นเจ้าของสักเครื่องครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 11:12:44 AM »
^-^ เป็นกระทู้ที่ดีมากครับคุณปอ ให้ความรู้กับสมาชิกที่ต้องการตั้งหัวเข็มเอง  :-*

ผมขอเสริมคุณปอด้วยคนครับ มีแบบสำหรับตั้งหัวเข็มผมโหลดไว้นานแล้ว
       จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อเครื่องมือแพงๆ      c)
        (ใช้ได้ดีกับอาร์ม REGA ระยะ 222 มม.)
       ก่อนอื่นพิมพ์จากComputer เจาะรูเพื่อวางบน Platter เล็งแนวเส้นให้ตรงกับจุดหมุนโทนอาร์ม แล้วเลื่อนหัวเข็มให้วางบน
       เส้นขวางกับแนวเส้นและปรับหัวเข็มให้ขนานกับแนวเส้นตรง

มีข้อมูลสำหรับ  Protector ของ TT Thorens TD166MKII บ้างไหมครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • **
  • ตัวจริง เสียงจริง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 11:51:51 AM »
 O0 O0 O0

เป็นกระทู้ที่ดีมากครับ

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 11:55:24 AM »

มีข้อมูลสำหรับ  Protector ของ TT Thorens TD166MKII บ้างไหมครับ
[/quote]

K) แบบนี้พอใช้ได้ไม๊ครับ?  :yahoo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 12:08:11 PM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ.....ในกรณีเราไม่มีเครื่องชั่งน้ำหนักหัวเข็ม....ให้เรากะเอาเอง...มีบางท่านบอกว่าลูกตุ้มของ RB250 หมุน 1 รอบ = น้ำหนัก 1 กรัม ใช่หรือเปล่าครับ ขณะนี้ผมตั้งน้ำหนักหัวเข็ม โดยหมุนลูกตุ้มถ่วงน้ำหนัก 1 รอบครับ  (โดยก่อนถ่วงน้ำหนัก เราตั้งอาร์มในขนาดกับแท่นก่อน)

K) ไม่ใช่ครับ ถ้าลูกตุ้มถ่วงน้ำหนักที่บอกหมายถึงส่วนที่อยู่ปลายด้านตรงข้ามกับหัวเข็ม อันนั้นไว้ตั้งบาลานซ์โทนอาร์มครับ  :-*

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 02:01:56 PM »
อ้างจาก: seat44
  K) ไม่ใช่ครับ ถ้าลูกตุ้มถ่วงน้ำหนักที่บอกหมายถึงส่วนที่อยู่ปลายด้านตรงข้ามกับหัวเข็ม อันนั้นไว้ตั้งบาลานซ์โทนอาร์มครับ  :-*

ผมค้นหาข้อมูลการตั้งหัวเข็มของ REGA RB250 มาให้ช่วยดูครับ ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ :black_eye :black_eye
ลูกตุ้ม RB250 ทำหน้าที่ 2 อย่าง คือ ใช้ตั้งน้ำหนักหัวเข็ม กับ ปรับบาลานซ์โทนอาร์มก่อนตั้งน้ำหนักหัวเข็ม หมุนลูกตุ้ม        ครึ่งรอบ = น้ำหนัก 1 กรัม (A half turn gives 1g tracking force.)  (เดิมผมเข้าใจผิด ดีนะครับที่ผมหมุนไปแค่รอบเดียว = 2 กรัม) :nonono  และปุ่ม Bias adjustment slider ทำหน้าตั้งค่า Anti skating ให้สัมพันธ์กับน้ำหนักหัวเข็ม ใช่หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม, 2006, 02:13:10 PM โดย Charoen.P »

ออฟไลน์ Mummy Five

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 02:33:09 PM »
 O0 เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากจริงๆ ครับ... ขอบคุณครับ  O0 O0 O0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 02:35:04 PM »
 :shutup ใช่อย่างที่คุณCharoen.P บอกมาแล้วครับ ขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้าไปค้นข้อมูลของอาร์ม RB250 ก่อนคิดว่าจะเหมือนกับRB300 ที่ใช้อยู่ ผมผิดเองครับ  ;D
             ส่วน Anti skating จะเหมือนกัน ถ้าอย่างนี้ RB250 น่าจะเที่ยงตรงกว่า และใช้งานง่ายกว่า RB300 นะครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 02:56:21 PM »

K) แบบนี้พอใช้ได้ไม๊ครับ?  :yahoo
[/quote]

ขอบคุณมากครับ...แบบนี้คุณ t800 ชอบด้วยแน่ๆ ;)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 03:03:24 PM »
:shutup ใช่อย่างที่คุณCharoen.P บอกมาแล้วครับ ขอโทษด้วยที่ไม่ได้เข้าไปค้นข้อมูลของอาร์ม RB250 ก่อนคิดว่าจะเหมือนกับRB300 ที่ใช้อยู่ ผมผิดเองครับ  ;D
             ส่วน Anti skating จะเหมือนกัน ถ้าอย่างนี้ RB250 น่าจะเที่ยงตรงกว่า และใช้งานง่ายกว่า RB300 นะครับ

ขอบคุณครับ RB250 เหมาะสมกับมือใหม่อย่างผมครับ ตอนถ่วงลูกตุ้มให้อาร์มบาลานซ์มีวิธีใดบ้างที่จะทำให้เที่ยงตรง  ผมใช้สายตาอย่างเดียว เอาเคาะอาร์มใหมันกระดกขึ้น-ลง แล้วหยุด เราก็ดูว่าบาลานซ์หรือยัง เคาะแล้วเคาะอีกเป็น 10 รอบเลยครับ K]

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 03:14:44 PM »
สำหรับตัวที่ผมใช้นั้นเป็นของ dB Systems Cartridge Alignment Protractor ซึ่งถือว่าดีที่สุดในตลาด เที่ยงตรงที่สุด แล้วก็ละเอียดที่สุด และที่สำคัญมีให้เลือกทั้งแบบละเอียดและแบบธรรมดา ในที่นี้ผมขอเสนอวิธีการตั้งแบบธรรมดานะครับ

แบบนี้น่าขอยืมมาสแกน แล้วจัดทำสักหน่อยนะครับ อิ อิ
อ้อ แผ่นวัดรอบที่ทำแจกในงาน ไม่ทราบว่าได้ใช้กันบ้างไหมครับ มันใช้ได้รึเปล่า

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 03:18:14 PM »
ให้ลองดูแนวขนานของอาร์มกับแผ่นเสียงจะสังเกตุง่ายกว่าครับ
แต่แท่นต้องขนานกับพื้นห้องก่อนนะครับ
จากนั้นผมจะใช้วิธียกอาร์มแล้วปล่อยลงมาดูการกระดกขึ้นลง
ถ้าบาลานซ์ดีแล้วอาร์มจะขยับตัวขึ้นลงเป็นแนวดิ่งจากถี่มากจนค่อยๆหยุดตัวลงแบบขนาน
อย่างช้าๆครับ

สำหรับตัวแอนตี้สเก็ตติ้ง ของ RB250กับ RB300 เป็นอะไรที่ไม่เที่ยง
ตรงอย่างมากๆครับ ต้องค่อยๆปรับจูนแล้วลองฟังเสียงอีกทีนึง
แต่ถ้ามีแผ่นช่วยเซ็ตอัพ งานก็จะง่ายขึ้นอีกเป็นกองครับ

RB300 ของผมกับหัวสีม่วง ตั้ง VTF ที่ 1.75 กับ Anti-skating อยู่ที่ 1.50 ครับ
เสียงถึงจะดีและเป็นอิสระที่สุด
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 03:37:42 PM »
ผมทำคล้ายๆ คุณ Martra แต่ผมเคาะเอา ปัญหามันอยู่ตรงที่อาร์มปลายมันเรียวเล็กลงมา พอมองด้วยตาให้ขนานกับแผ่นเสียงแล้วมันหลอกสายตายังไงชอบกลครับ :black_eye :black_eye

แต่ถ้ามีแผ่นช่วยเซ็ตอัพ งานก็จะง่ายขึ้นอีกเป็นกองครับ

หมายถึงแผ่นเสียงหรือเปล่าครับ   ซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ :help
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม, 2006, 03:41:04 PM โดย Charoen.P »

• *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 05:26:33 PM »
แผ่นที่บอกครับ
http://www.vinylengine.com/hifinewstestrecord_2.shtml
ในตัวแผ่นมีแทรควัด Anti-Skating, VTF และการเข้ากันได้ของหัวเข็มและอาร์ม
ให้เสร็จสรรพ พร้อมโปรแทรคเตอร์ในตัว
ราคา $45 ครับ
ไม่แน่ใจว่าทางร้านนำเข้าแผ่นเสียงที่เมืองไทย จะมีขายหรือเปล่า
ถ้าจะเล่นไวนิลอย่างจริงจังก็คุ้มครับ

เบื้องต้นผมแนะนำให้ลอง เซ็ต Anti-Skating ให้อยู่ในช่วง
1-1.5 ดูครับ (ถ้าใช้หัวเข็มของเรก้าเอง) ค่อยๆเลื่อนแล้วฟังเพลงเดิมซ้ำๆ
ลองดูว่าเราชอบเสียงที่ค่าเท่าไหร่ครับ
เพราะพื้นฐาน อาร์มทั้งสองตัวนี้ใกล้เคียงกันมาก... O0   
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ t800

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2006, 11:36:09 PM »
ชอบมากเลยครับ เดี๋ยว โมสาย arm แล้วจะลองตั้งดูครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 08:23:58 AM »

ขอบคุณครับ RB250 เหมาะสมกับมือใหม่อย่างผมครับ ตอนถ่วงลูกตุ้มให้อาร์มบาลานซ์มีวิธีใดบ้างที่จะทำให้เที่ยงตรง  ผมใช้สายตาอย่างเดียว เอาเคาะอาร์มใหมันกระดกขึ้น-ลง แล้วหยุด เราก็ดูว่าบาลานซ์หรือยัง เคาะแล้วเคาะอีกเป็น 10 รอบเลยครับ K]

:giveup นั่นแหละครับปัญหาของผมเหมือนกัน ต้องตัดใจซื้อที่ชั่งน้ำหนักหัวเข็มมาใช้ คุณCharoen.P อยู่แถวไหนล่ะครับ มายืมที่ชั่งน้ำหนักผมไปใช้ก็ได้ไม่ต้องซื้อใหม่หรอก เพราะจะใช้ครั้งเดียวจนกว่าจะเปลี่ยนหัวหรือ
             มีการเคลื่อนย้ายเครื่องเล่น ข้อสำคัญคือต้องตั้งให้เครื่องขนานกับพื้นก่อน หรือจะยืมลูกน้ำปรับระดับไปพร้อมกันก็ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 08:57:17 AM »
ขอบคุณครับ ผมอยู่อุดรธานี ครับ :D :D
เมื่อวานนี้ลงมือยกใหญ่..........ยังไม่ประสบผลสำเร็จเพลงสุดท้ายยังเป็นเหมือนเดิม อาการเข็มเกาะร่องไม่อยู่ดังซ้ายที่ขวาที  อาจเป็นเพราะผมยกมุม VTA สูงไปหรือเปล่า (RB250 ผมใส่-เค้าเรียกสเปเซอร์ (หรือเปล่า) เพื่อปรับมุม VTA) เย็นนี้จะกลับไปตั้งใหม่ครับ  ลูกน้ำผมมีแล้วครับ เดี๋ยวเก็บเงินซื้อเครื่องน้ำหนักหัวเข็มครับ :D

มีปัญหาใหม่  มอเตอร์เริ่มดังมากขึ้นทุกวันๆ ไม่ทราบว่า REGA P2 เค้ามีชุดมอเตอร์ขายบ้างหรือเปล่าครับ :( :(

ออฟไลน์ bird

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 09:04:08 AM »
 :) เจอกระทู้ใหม่ของเราอีกแย้ว....... O0

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 09:05:22 AM »

สำหรับตัวแอนตี้สเก็ตติ้ง ของ RB250กับ RB300 เป็นอะไรที่ไม่เที่ยง
ตรงอย่างมากๆครับ ต้องค่อยๆปรับจูนแล้วลองฟังเสียงอีกทีนึง

RB300 ของผมกับหัวสีม่วง ตั้ง VTF ที่ 1.75 กับ Anti-skating อยู่ที่ 1.50 ครับ
เสียงถึงจะดีและเป็นอิสระที่สุด

:D เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เป็นเพราะ REGA ใช้แม่เหล็กในระบบAnti-skating ต้องใช้การฟังปรับช่วยหรือไม่ก็ต้องใช้แผ่นตั้ง
       Anti-skating(เป็นแผ่นเสียงที่ไม่มีร่อง) เห็นมีขายอยู่ที่ R&D ไม่แน่ใจว่าประมาณ 2000 กว่าบาทหรือไม่ ผมว่าจะเอาแผ่นเสียง
       เก่าๆไปขัดให้ลื่นมาลองใช้แทน  B) 555  :yucky

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 09:08:34 AM »
สำหรับตัวที่ผมใช้นั้นเป็นของ dB Systems Cartridge Alignment Protractor ซึ่งถือว่าดีที่สุดในตลาด เที่ยงตรงที่สุด แล้วก็ละเอียดที่สุด และที่สำคัญมีให้เลือกทั้งแบบละเอียดและแบบธรรมดา ในที่นี้ผมขอเสนอวิธีการตั้งแบบธรรมดานะครับ

แบบนี้น่าขอยืมมาสแกน แล้วจัดทำสักหน่อยนะครับ อิ อิ
อ้อ แผ่นวัดรอบที่ทำแจกในงาน ไม่ทราบว่าได้ใช้กันบ้างไหมครับ มันใช้ได้รึเปล่า

คุณไทเอาไปสแกนได้เลยครับ ผมว่า db Systems เขาทำให้ใช้ได้ทุกยี่ห้ออาร์ม ซึ่งเป็นอาร์มที่มีอยู่ในตลาดครับ จริง ๆ แล้วการ SetUp ไม่มีทางตรงเป๊ก ๆ ทุกองศา นะครับ เพราะยังไงความเป็น Human Error คือเสน่ห์ของมนุษย์ครับ ผมคิดว่าเซ็ตอัพให้ใกล้เคียงก็พอ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 09:11:33 AM »
อ้างถึง
อาจเป็นเพราะผมยกมุม VTA สูงไปหรือเปล่า

การปรับมุม VTA นั้น สำคัญว่าต้องเฉลี่ยความหนาของแผ่นเสียงที่จะเล่นเผื่อเอาไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 05:34:46 PM »
คุณ seat44 ครับไม่ต้องไปหาแผ่นมาหรอกครับ platter rega มันเป็นกระจกอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ปรกติผมก็เอากระจกมาลองดู anti skating อยู่แล้ว

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2006, 09:23:44 PM »
คุณ seat44 ครับไม่ต้องไปหาแผ่นมาหรอกครับ platter rega มันเป็นกระจกอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ปรกติผมก็เอากระจกมาลองดู anti skating อยู่แล้ว

ช่วยอธิบายวิธีตั้งค่า  anti skating  ที่สัมพันธ์กับ VTF จะทำอย่างไร สังเกตอย่างไรถึงทราบว่าทั้ง 2 ค่าสัมพันธ์กัน (กรณีใช้กระจกครับ)

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 08:37:36 AM »

;) เคยใช้ REGA P3 แต่ขายไปแล้วครับ ตอนนี้ใช้Ariston RD40อยู่ ตอนใช้REGAก็เคยคิดจะลองเหมือนกันแต่สงสารหัวเข็มน่ะครับ เพราะความแข็งของ
    กระจกมันมากกว่าvinylเยอะ ไม่อยากนึกถึงตอนพลาดแล้วเข็มมันดิ้นไปโดนขอบกระจกเลย !!!  ((

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 12:52:18 PM »
Track ที่เทสต์ Anti-Skate เค้าเซ็ตเป็นความถี่ให้วัดฟังความแตกต่าง ระหว่างแชนแนลซ้ายและขวา
ไม่ใช่ แทรคเปล่าๆครับ...

ใช่กระจกเลยหรือครับ....เฮอะๆๆ...น่ากลัวแทนหัวเข็มจริงๆครับ   :nono

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2006, 02:03:20 PM »
Track ที่เทสต์ Anti-Skate เค้าเซ็ตเป็นความถี่ให้วัดฟังความแตกต่าง ระหว่างแชนแนลซ้ายและขวา
ไม่ใช่ แทรคเปล่าๆครับ...

K) เคยยกไปให้ร้าน R&D ตั้งให้(สมัยก่อนตอนยังไม่หัดตั้งเอง) เห็นเค้าใช้เป็นแผ่นลื่นๆ เปิดเครื่องแล้วปรับ Anti-skating ให้หัวเข็มไม่ไหลไปทางใดทางหนึ่งครับ

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2006, 11:27:04 PM »
วันนี้ตามเคยครับ นั่งปรับตั้งค่าหัวเข็มจนเหนื่อย  ผลเริ่มดีขึ้นเป็นลำดับครับ :D หมายถึงเสียงแหลมไม่หดหายตั้งแต่เปิดเพลงแรกจนถึงเพลงสุดท้าย แต่ยังมีปัญหาเพลงแรกเสียงข้างขวาดังกว่า พอถึงตรงกลางแผ่นมิติดีที่สุด (เสียงซ้าย-ขวาดังเท่ากัน) พอไปถึงเพลงสุดท้ายเสียงข้างซ้ายดังกว่า  พรุ่งนี้จะลุยต่อครับ น่าจะเกิดจากตั้งหัวเข็มไม่ขนานกับเส้นแนวตั้งและแนวนอน (คิดว่า) 8) 8)

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2006, 01:50:40 PM »
วันนี้ตามเคยครับ นั่งปรับตั้งค่าหัวเข็มจนเหนื่อย  ผลเริ่มดีขึ้นเป็นลำดับครับ :D หมายถึงเสียงแหลมไม่หดหายตั้งแต่เปิดเพลงแรกจนถึงเพลงสุดท้าย แต่ยังมีปัญหาเพลงแรกเสียงข้างขวาดังกว่า พอถึงตรงกลางแผ่นมิติดีที่สุด (เสียงซ้าย-ขวาดังเท่ากัน) พอไปถึงเพลงสุดท้ายเสียงข้างซ้ายดังกว่า  พรุ่งนี้จะลุยต่อครับ น่าจะเกิดจากตั้งหัวเข็มไม่ขนานกับเส้นแนวตั้งและแนวนอน (คิดว่า) 8) 8)

เล่นแผ่นเสียงก็มันส์ตรงนี้แหละครับพี่น้อง.... :victory

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2006, 02:26:55 PM »
เล่นแผ่นเสียงก็มันส์ตรงนี้แหละครับพี่น้อง.... :victory

:D :D :D  วันนี้ผ่านไปครึ่งวัน ใกล้ความจริงแล้วครับ  กระดาษสำหรับตั้งหัวเข็มที่ Print Out ออกมาแล้วถ่ายเอกสารขยายให้ใกล้เคียงกับขนาดที่ระบุ  ปรากฎว่า งง งง ครับ :black_eye :black_eye  ผมมีไม้บรรทัดอยู่ 3 อัน วัดได้ไม่เท่ากันซักอัน (ทำมาคนละบริษัท)...........5555555555 เครื่องชั่งน้ำหนักหัวเข็มก็ไม่มี  สุดท้ายวัดดวงครับ  ใช้หูตัวเองนี่แหละครับ มันส์จริงๆ   :yahoo :showoff :yahoo

ออฟไลน์ kuzma

• Freshy
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2006, 10:55:48 PM »
ขออนุญาตเรียนชี้แจงเกี่ยวกับการตั้ง antiskating force นิดนึงนะครับ
การใช้ blank track หรือ platter กระจกในการตั้ง antiskate นั้น จะไม่ได้ค่าที่ถูกต้องครับ เนื่องจาก antiskate เป็นแรงที่ร่องแผ่นเสียงกระทำกับด้านข้างของ stylus  ไม่ใช่ด้านปลายสุดของ stylus  ดังนั้นการที่จะได้ antiskate ที่ถูกต้องควรใช้แผ่นเสียงทดสอบ อาจจะเป็นแผ่นที่ทำเพื่อการ test หรือแผ่น commercial ทั่วไปก็ได้
1. การใช้แผ่นทดสอบ เช่นแผ่นของ hifi news & record review เขาจะบันทึกสัญญาณที่ความแรงต่างๆกัน 4 ระดับ ถ้าเราตั้ง antiskating force ได้ถูกต้องแล้ว ไม่ควรมีเสียงเพี้ยน(อันเนื่องมาจาก tracking error) ออกที่ channel ใด channel หนึ่งได้  แต่มีโอกาสน้อยมากที่จะตั้งได้ผ่านทั้งสี่ระดับ ถ้าผ่านได้สามแทรคก็หรูแล้วครับ
2. ใช้แผ่นเสียง mono ที่มีการบันทึกสัญญาณแรงๆ  วิธีการก็คือ ค่อยๆปรับ antiskate จากต่ำไปหาสูง สังเกตว่าเมื่อตั้งค่าต่ำๆ จะมี tracking error ที่ channel หนึ่ง (สมมุติว่าเป็นขวาแล้วกันนะครับ) จากนั้นก็ค่อยๆเพิ่ม antiskating force ขึ้นเรื่อยๆจนกระทั่งได้ยิน tracking error เช่นเดียวกับตอนแรก แต่คราวนี้จะเป็น channel ซ้าย ทีนี้เราก็หมุนค่า antiskate ให้กลับมาอยู่ตรงกลางระหว่างสองค่าที่ extreme นั้น ก็จะได้เป็น antiskate ที่เหมาะสม

ออฟไลน์ t800

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2006, 11:09:56 AM »
ผม ไม่เข้าใจ การตั้ง anti-skating  ของ TD166MKII   เลยครับ

ออฟไลน์ Bancha.

Re: Alignment Setup: การเซ็ตอัพหัวเข็มเครื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2017, 06:05:56 PM »
สวัสดีครับ ผมอยากได้ภาพการปรับตั้งหัวเข็ม ตามหัวข้อนี้ครับ อ่านแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
ติอต่อที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?action=profile;u=937;sa=summary

ออฟไลน์ sucheep97

• Freshy
Re: Alignment Setup: การเซ็ตอัพหัวเข็มเครื่องเล่นแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2017, 11:44:48 AM »
ภาพประกอบหายไปหมดเลยครับ อ่านแล้วนึกภาพตามไม่ออก  :cry2 :cry2 :cry2