ผู้เขียน หัวข้อ: แล้ว หลอดวิทยุ ที่เราเล่นกันนั้น มาจากไหนกันบ้าง  (อ่าน 77342 ครั้ง)

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • Super Star
  • *
ตอนนี้หลอด damping diode ที่ผมนำมาใช้งานทั้งในภาค drive และ output stage มีหลายเบอร์เช่น py81 py82 py85 py89 และuy85 ก็ใช้ได้ดีครับ
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
 :)หลอด Damping diode สามารถนำมาใช้ Rectifly ได้เหมือนกันครับแต่ต้องเลือกดูเบอร์และขนาดการทนกระแสครับ..ส่วนแรงดันมักไม่เป็นปัญหาเพราะ แรงดันสูงแทบทุกหลอดอยู่แล้ว ที่ผมเห็นส่วนมากพวก ญี่ปุ่นชอบใช้ก็พวก 6AX4 , 12AX4 หรือตระกูล PYXX ก็ใช้งานได้ครับ.. ;)
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
 O0
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ prepiag

สวัสดีครับ
            แล้วหลอด 6DJ8  ใช้ทำเป็นหลอดเรคติไฟได้หรือเปล่า
                                                               prepiag

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
สวัสดีครับ
            แล้วหลอด 6DJ8  ใช้ทำเป็นหลอดเรคติไฟได้หรือเปล่า
                                                               prepiag

???  อู้ว...  มีเยอะเหลือใช้ขนาดนั้นเลยเหรอพี่..   :o  :o

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• Super Star.
  • **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
สวัสดีครับ
                                                               prepiag

พี่มุมฯ เคยบอกเล่าว่าปรีแกรนด์แปซิฟิคของพี่เค้าเรคติฟายด้วย  6DJ8  ขยายสัญญาณด้วย 12เอเอ็กซ์7 นะครับ
ผมน่าจะจำได้ถูกต้อง พี่เปี๊ยกก็เคยเห็นนะครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
คำถามที่ว่า เอา 6DJ8 มาทำ Rectified นี้ดีจัง  ทำให้ผมต้องรีบเปิด Datasheet ของ 6DJ8

ความจริงทำได้  ดูจาก  Plate characteristic  ถ้า V Grid  = o volt
แล้วไฟ จากหม้อแปลง Power = 200Vac ก็สามารถ ให้ กระแสผ่านไปได้ เป็นความคิดที่ไม่เลว
เป็น Half wave  แต่ค่า filter Capacitor ต้องไม่ใหญ่มาก
สามารถ control กระแส คล้าย Constant current source ได้ดีมาก สำหรับ ปรีแอมป์
ประมาณ 10-25 mA หนึ่งหลอด ทำได้พอดี   คนคิดได้มีความรู้มาก ช่างคิดและฉลาดมาก

ยกนิ้วให้คนที่คิดได้จริงๆ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

สวัสดีครับคุณ Tube Collectorและพ่อน้องเปรียว
                  หวัดดีทั้งสองคนเลยเพราะเป็นเรื่องเดียวกัน   คือมันเกิดจากผมเคยใช้ ปรีแกรนด์แปซิฟิกที่เอามาจากคุณมุมคนรักหลอด  มันใช้ 6DJ8  2 หลอด หลอดหนึ่งเป็นหลอดเรคติไฟ อีกหลอดหนึ่งเป็นหลอดปรี แล้วผมก็ทำมันพัง คิดอยากจะต่อใหม่ แต่งงตรงการเรคติไฟด้วยหลอด 6DJ8 ไม่รู้ต่อยังไง จำได้แต่มีการพ่วงขาเข้าด้วยกันแต่ไม่รู้ขาไหนบ้างแล้วยังมีตัวอะไรไม่รู้พ่วงระหว่างขา 1 ตัว น่าจะเป็นซีเนอร์ไดโอด เลยลองเข้ามาถามดู เผื่อมีคนเคยทำ  แต่ถ้าทำจริงคงใช้EZ81 เพราะมีอยู่แล้ว 1 หลอด และพอจะดูวงจรได้ง่ายกว่า ผมไม่ชอบทำที่ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่อยากเสี่ยง กลัวเสียของ เพราะไม่ค่อยมี
                                                                                                              prepiag

ออฟไลน์ magneto

• *
อ้างถึง
สวัสดีครับคุณ Tube Collectorและพ่อน้องเปรียว
                  หวัดดีทั้งสองคนเลยเพราะเป็นเรื่องเดียวกัน   คือมันเกิดจากผมเคยใช้ ปรีแกรนด์แปซิฟิกที่เอามาจากคุณมุมคนรักหลอด  มันใช้ 6DJ8  2 หลอด หลอดหนึ่งเป็นหลอดเรคติไฟ อีกหลอดหนึ่งเป็นหลอดปรี แล้วผมก็ทำมันพัง คิดอยากจะต่อใหม่ แต่งงตรงการเรคติไฟด้วยหลอด 6DJ8 ไม่รู้ต่อยังไง จำได้แต่มีการพ่วงขาเข้าด้วยกันแต่ไม่รู้ขาไหนบ้างแล้วยังมีตัวอะไรไม่รู้พ่วงระหว่างขา 1 ตัว น่าจะเป็นซีเนอร์ไดโอด เลยลองเข้ามาถามดู เผื่อมีคนเคยทำ  แต่ถ้าทำจริงคงใช้EZ81 เพราะมีอยู่แล้ว 1 หลอด และพอจะดูวงจรได้ง่ายกว่า ผมไม่ชอบทำที่ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่อยากเสี่ยง กลัวเสียของ เพราะไม่ค่อยมี

วงจรแปลกๆดีๆอย่างนี้น่าจะเก็บไว้นะครับ ในนี้มีผู้รู้เยอะแยะ ผมว่าคงไม่นานเกินรอก็คงแก้ปัญหาได้นะครับ

และตามข้อมูลที่ได้รับ  ถ้าเป็น full wave น่าจะเป็นเช่นนี้ ใช่ไหมครับ เรียนถามผู้รู้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม, 2007, 09:43:44 AM โดย magneto »

• *
อ้างถึง
หลอด EZ81 หรือ 6CA4  หรือ 6V6   150mA max.
ผมไม่เก็บหลอดยุโรปมากนัก  ไม่ได้เก็บ EZ81 แต่ สามารถใช้ 6CA4 ค่อนข้างหายากเหมือนกัน
หรือใช้ 6V4 ทีขาเหมือนกัน  เสียบแทนได้ จะหาได้ง่ายกว่า  ถ้าใช้ PCB  แต่ถ้าไม่ใช้ PCB
และยังไม่สั่งหม้อแปลง Power ใช้ 5Y3 (Filament 5 V ) เพียงแต่ได้กระแส 125mA
วงจรเป็นอย่างไร Post มาดูหน่อย จะได้หาทางเลือก

คงจำเป็นต้องใช้ EZ81 ครับเพราะพี่สุวรรณออกแบบแผ่นปริ้นไว้เรียบร้อยแล้วครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=18192.0

สวัสดีครับ
            วงจรแปลกๆดีๆอย่างนี้น่าจะเก็บไว้นะครับ ในนี้มีผู้รู้เยอะแยะ ผมว่าคงไม่นานเกินรอก็คงแก้ปัญหาได้นะครับ

และตามข้อมูลที่ได้รับ  ถ้าเป็น full wave น่าจะเป็นเช่นนี้ ใช่ไหมครับ เรียนถามผู้รู้ด้วยครับ

ใช่ครับคุณmagneto  แต่มันจะต่อขา 2 3 4 เข้าด้วยกัน กับ 7 8 เข้าด้วยกัน  ระหว่าง  2 กับ 8 จะมีตัวเล็กๆคล้าย D สีขาวนวลมีขีดตรงกลางคั่นอยู่ไม่รู้ใช่ZDไหม  ไฟก็เข้า 1 6 (้พลท)  ผมวาดรูปไม่เป็น ไม่รู้อ่านรู้เรื่องไหม
                                                                     prepiag

• *
อ้างถึง
ใช่ครับคุณmagneto  แต่มันจะต่อขา 2 3 4 เข้าด้วยกัน

ต่อแบบไดเร็คฮีทด้วยหรือครับ  ต้องระวังหน่อยแล้วละครับ พลาดไม่ได้เลย งั้นคงต้องรอท่านผู้รู้ไขข้อเท็จจริงแล้วละครับ อย่างน้อยก็มีพี่มุมคนรักหลอดคนหนึ่งละ จริงไหมครับคุณ prepiag     :headphone

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
วงจร ของคุณ Magneto ดู แปลกๆ ที่ใช้ Line 220V กับ 6DJ8
1. ถ้ามี Rectifier diode กับ Condenser ก็ทำงานสมบูรณ์ แล้ว ไม่น่าจะมี 6DJ8 ยกเว้น ไม่มี Isolation อาจโดนไฟดูด
2. ถ้าใช้ไฟบ้าน มี Line , Neutral ,Ground ก็ไม่ใช่แบบนี้
3. 6DJ8 ไม่มีไฟเลี้ยง Filament , Plate ก็ไม่ร้อน , Electron ก็ไม่วิ่ง แล้วกระแสวิ่งผ่าน Plate ได้อย่างไง

งง ครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

ออฟไลน์ มะขาม

• So Calm
3. 6DJ8 ไม่มีไฟเลี้ยง Filament , Plate ก็ไม่ร้อน , Electron ก็ไม่วิ่ง แล้วกระแสวิ่งผ่าน Plate ได้อย่างไง

งง ครับ

ข้อนี้ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ว่าจะทำงานได้ไหม
ถ้าทำได้จะเหมือนเป็น full wave diode tube หรือเปล่าครับ
ผมเคยเจอใน web เห็นมีการให้ใช้เเทนได้ในกรณีที่ใช้กระแสน้อยๆ

• *
ต้องขอประทานโทษด้วยครับ ตอนเช้ารีบเขียนวงจรไปหน่อยนะครับ เขียนด้วย paint เลยช้าไปหน่อยครับ

ที่จริงต้องต่อให้ครบครั้นอย่างนี้ครับ ต้องจุดใส้หลอดครับไม่งั้นไม่ทำงาน

ส่วนไดโอดที่ใส่ไปก็เพื่อช่วยถนอมหลอด 6dj8 ให้ได้รับไฟช่วงฟอเวิสท์เท่านั้นครับ จะไม่ใส่ไดโอดก็ได้ครับ :)

อ้างถึง
1. ถ้ามี Rectifier diode กับ Condenser ก็ทำงานสมบูรณ์ แล้ว ไม่น่าจะมี 6DJ8 ยกเว้น ไม่มี Isolation อาจโดนไฟดูด
ครับจริงๆ แล้วแค่ไดโอดอย่างเดียวก็เป็นเร็กติฟายที่สมบูรณืแล้วครับ  แต่ถ้าใส่หลอดเพิ่มเข้าไปด้วยก็จะทำให้ความรู้สึกว่า มีหลอดเร็กติฟายด้วย... สุนทรีในการฟังเพลงก็ตรงความสุขเล็กๆนี่ละครับ  :)

ในตัววงจรน่าจะมีข้อผิดพลาดอยู่บ้าง เชิญท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ  และถ้าจะต่อแบบไดเร็คฮีทควรต่ออย่างไรให้ปลอดภัยมากที่สุดครับ  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม, 2007, 08:02:49 PM โดย magneto »

• **
แล้ว Grid มีไฟตั้ง 200 กว่าโวลต์  แม้  grid to Cathode =0
ยกเว้น Grid = 0V อาจ limit กระแสได้ ต้องลองดู

• *
วงจรน่าจะยังไม่สมบูรณ์ครับ เป็นแค่แนวความคิด คิดว่าน่าจะเป็นไปได้
ยังคงต้องมีจุดปรับปรุงอยู่    และผมก็ยังรู้สึกว่าเหมือนกับเป็นวงจร limit กระแสอยู่เหมือนกันครับ  ถ้าไม่ได้จริงๆ คุณ prepiag คงต้องขอวงจรจากพี่มุมคนรักหลอดแล้วละครับ(ง่ายดี ไม่ต้องทดลองด้วยครับ) :headphone :headphone

สวัสดีครับ
             ผมเคยเขียนไว้ไปค้นเจอ มันก็ต่อแบบวงจรข้างบนเลยครับ มีต่างนืดหน่อยคือต้องต่อขา 4 กับ 3  และต่อ ZD iระหว่างขา 2 กับ 7  ครับ  เน้นที่ต่อนี่เป็นการเอา 6DJ8
มาทำหลอดเรคติไฟครับ
                                                                                 prepiag

ออฟไลน์ LEXS

• ทำเองแล้วจะเข้าใจ
  • ตามหาพลังงานทางเลือก
ZD ทำหน้าที่  จำกัดแรงดันคงที่ครับ   เป็นการไบแอส V คงที่ให้ กริด แน่ๆ เลย  ต้องดูว่า ZD ค่าเท่าไร   ส่วนตัวใหญ่หรือเล็ก ขึ้นอยู่กับ กำลัง  W ครับ
เปลี่ยนความคิด  ชีวิตเปลี่ยน

ออฟไลน์ Lovetube

• **
ตามรูป ผมว่า ขา4 ขา5 ของหลอด 6DJ8 ที่ไปต่อกับหม้อแปลงไฟที่จ่ายให้ควรจะเป็น 6 Volt นะครับ

• *
 :headphone รับทราบครับคุณ Lovetube  เจออีกแล้ว 1 จุด  :headphone ขี้ลืมจริงๆเลยผมนี่

ใช้แต่ AU AX AT ซะเพลินครับคุณ Lovetube ลืมเอาง่ายๆเลย

งั้นแก้ไขวงจรล่าสุดไว้เท่านี้ก่อนนะครับ ต้องปรึกษาผู้รู้อีกนิดครับว่าควรจะไบอัสหลอดซักเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมที่สุดครับ  :)

ออฟไลน์ Lovetube

• **
 ;) ;) ;)

• **
น่าจะทำงานได้ แต่ ขาGrid ควรจะเป็น กราวด์  หรือเปลี่ยน จาก 0 ถึง 10 โวลต์ เพื่อ Bias current limit
คล้าย Constant current source (CCS)

• *
อ้างถึง
น่าจะทำงานได้ แต่ ขาGrid ควรจะเป็น กราวด์  หรือเปลี่ยน จาก 0 ถึง 10 โวลต์ เพื่อ Bias current limit
คล้าย Constant current source (CCS)
ขอบคุณครับพี่ Tube Collector จะพยามไปหาข้อมูลมาเพิ่มเติมครับ และอีกทางหนึ่งก็ได้โทรไปขอวงจรจากพี่pig ไว้ด้วยแล้ว หากพี่ pig ค้นเจอจะนำมาโพสในกระทู้นะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม, 2007, 08:59:55 PM โดย magneto »

ออฟไลน์ Mr. เอี้ยง

• ข้อมูลส่วนตัวครับ
วงจรข้างต้นน่าจะทำงานได้ครับ

แต่ผมสงสัยครับ  :help

หากนำกริด ลงกราวด์ จะมีแรงดันที่เอาท์พุทนิดเดียวใช่ไหมครับ ประมาณ 1-5 โวลต์ หรือเปล่าครับ  :-\

• **
ไฟที่กริดเป้นตัวกำหนด กระแส ส่วนระดับไฟ แล้วแต่โหลด ถ้าเป็น CCS

• *
อ้างถึง
วงจรข้างต้นน่าจะทำงานได้ครับ

แต่ผมสงสัยครับ 

หากนำกริด ลงกราวด์ จะมีแรงดันที่เอาท์พุทนิดเดียวใช่ไหมครับ ประมาณ 1-5 โวลต์ หรือเปล่าครับ 

ลองซิมดูแล้วครับ หากนำกริด ลงกราวด์ ผลที่ได้คือ v out ได้นิดเดียวครับ

อ้างถึง
ไฟที่กริดเป้นตัวกำหนด กระแส ส่วนระดับไฟ แล้วแต่โหลด ถ้าเป็น CCS
ครับพี่ วงจรนี้จ่ายกระแสได้ไม่มากครับ ไม่เกิน 20 มิลิแอมป์ ยิงจ่ายกระแสมากแรงดันจะยิ่งตก วงจรอาจจะยังไม่ค่อยน่าเอามาไช้งานมากนัก (ในกรณีที่ยังมีหลอดเร็กให้ใช้อยู่) แต่เมื่อไหร่ที่บนโลกใบนี้ไม่มีหลอดเร็กติฟายให้เล่นอีก วงจรประเภทนี้จะน่าสนใจมากๆครับ (ในที่นี้คิดว่าเป็นกรณ๊ศึกษาก็แล้วกันนะครับ)

ผลการซิมมูเลชั่น ผมให้ load ดึงกระแส 10 มิลิแอมป์ ถ้าต่อตามวงจรล่าสุด v out จะอยู่ที่ประมาณ 180 v ครับ :headphone

คุณ prepiag ครับผมขอรายละเอียดของวงจรเพิ่มเติมอีกหน่อยได้ไหมครับ จะได้ลองเอาไปทดลองจริงๆ ดูนะครับ เพิ่อลดข้อผิดพลาดต่างๆด้วยนะครับ :)
(ขอบคุณ p'pig ที่คอยให้คำปรึกษาทางโทรศัพท์ด้วยครับ :headphone)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม, 2007, 12:48:54 PM โดย magneto »

สวัสดีครับ
             คุณmagneto วงจรเหมือนในรูป R381 อันบนครับ  ขา 4กับ5 ก็ต่อไฟเข้า 6V จุดไส้หลอด  มีอีกนิดคือต่อ ZD คร่อมขา 2 กับ 7 แค่นั้นครับ   บอกแล้วว่า เรคติไฟนี้นำไปใช้กับปรีหลอด 6DJ8  ผมว่ามันอาจจะดีตรงที่มันไปด้วยกันได้ดีกว่าหลอดเรคติไฟแท้ๆ หรือว่ามันอาจมีราคาถูกกว่าก็ได้ เพราะวงจรนี้ก็นานมาก ตอนนั้น6DJ8 อาจ
จะราคาถูกกว่า
             ลืมครับ ZD ผมไม่รู้ว่ากี่โวลต์ เป็นตัวเล็กๆสีสีขาวขุ่นออกเหลืองหน่อยมีขีดตรงกลาง                                   
                                                                                     prepiag

• *
ขอบคุณมากครับ คุณ  prepiag  เสียดายจังที่ไม่รู้ว่าเป็นซีเนอร์กี่โวลท์ ผมเองก็ยังคิดไม่ออกครับว่าต่อซีเนอร์กริดเพื่ออะไร  ขอความเห็นจากท่านที่รู้หน่อยครับ :bowdown

ออฟไลน์ Withaya

• *
เอา 6dj8 มาทำเป็น double diode ท่าทางจะมีหลอดเหลือเยอะนะครับ  แต่ถ้าจะทำจริงๆคงไม่มีใครว่ากันครับ   :victory
วงจรที่เขียนมา ไม่ต้องมี zenor diode ครับ  ต่อ grid cathode เข้าด้วยกันก็ได้แล้ว  เหมือนใน reply#381  มันจะทำหน้าที่เหมือน diode สองตัว ใส่ไฟB+ ที่ plate เอา cathode รวมกัน ก็ได้ หลอด rectifier โวล์ทตกคร่อมน่าจะเยอะพอสมควร ผมเดาว่าน่าจะซัก 50V ขึ้นไป  6dj8 plate dissipation 1.8watt cathode current 25mA max  ระวังอย่าไปอัดมันเยอะนะครับ เสียดายหลอด

• *
หมายถึงว่าตามรูป reply#381 สามารถนำเอาไปใช้งานจริงได้เลยใช่ไหมครับคุณ Withaya

แล้ว ในวงจรของคุณ prepiag จะมีซีเนอร์ไดโอดด้วย เค้าใส่ไว้เพื่ออะไร คุณ Withaya พอจะทราบไหมครับ  :)

สวัสดีครับ
            ผมลืมไม่ทันสังเกต รูป R 381 ที่ว่า เส้นล่างสุดนั่นแหละที่มีZD  ไม่ไ้ด้ต่ตรงอย่างนั้น  แค่นั้นแหละครับ ผมก็วาดรูปไม่เป็น เคยลองวาดดูแล้วเอามาลงมันบอกว่าอะไรไม่รู้มากเกิน ขนาดก็เท่าเดิม ไม่รู้จะถามใคร
                                                                             prepiag

• *
ถ้าถามว่ามันทำงานไหม ทำครับ  แต่สำหรับผมผมเสียดายหลอด  ผมคิดว่ากรณีนี้คงแค่คุยกันเล่นๆสนุกๆมั้งครับ

ที่มี zener diode ผมไม่รู้ว่าต่อทำไมเหมือนกันครับ  ถ้าจะเอามาทำ diode ก็แค่ short มัน ก็เท่านั้นเอง  ไม่มีความจำเป็นต้องไบอัสหรืออะไรทั้งนั้น

• *
ถ้าถามว่ามันทำงานไหม ทำครับ  แต่สำหรับผมผมเสียดายหลอด  ผมคิดว่ากรณีนี้คงแค่คุยกันเล่นๆสนุกๆมั้งครับ

ที่มี zener diode ผมไม่รู้ว่าต่อทำไมเหมือนกันครับ  ถ้าจะเอามาทำ diode ก็แค่ short มัน ก็เท่านั้นเอง  ไม่มีความจำเป็นต้องไบอัสหรืออะไรทั้งนั้น

• *
อ้างถึง
ถ้าถามว่ามันทำงานไหม ทำครับ  แต่สำหรับผมผมเสียดายหลอด  ผมคิดว่ากรณีนี้คงแค่คุยกันเล่นๆสนุกๆมั้งครับ

ที่มี zener diode ผมไม่รู้ว่าต่อทำไมเหมือนกันครับ  ถ้าจะเอามาทำ diode ก็แค่ short มัน ก็เท่านั้นเอง  ไม่มีความจำเป็นต้องไบอัสหรืออะไรทั้งนั้น

ขอบคุณครับคุณ Withaya ผมเองก็เสียดายหลอดเหมือนกันยิ่งเบอร์นี้หายากด้วย แต่เครื่องของคุณ prepiag ก็สามารถใช้งานได้จริง หรือเราจะไปหาเบอร์อื่นที่ถูกๆมาทำเร็กติฟายเล่นกัน.....ดีไหมครับ

อ้างถึง
สวัสดีครับ
            ผมลืมไม่ทันสังเกต รูป R 381 ที่ว่า เส้นล่างสุดนั่นแหละที่มี ZD  ไม่ไ้ด้ต่ตรงอย่างนั้น  แค่นั้นแหละครับ ผมก็วาดรูปไม่เป็น เคยลองวาดดูแล้วเอามาลงมันบอกว่าอะไรไม่รู้มากเกิน ขนาดก็เท่าเดิม ไม่รู้จะถามใคร
เสียดายจัง แล้วถ้าเป็นรูปถ่ายละครับ พอไหวไหมครับคุณ prepiag

• tubeman
 :victory
เชียร์หลอด Damping diode ครับ...บ้านเรายังมีหลงๆอยู่อีกเยอะครับตามร้านซ่อม TV เก่าๆหรือแถวบ้านหม้อครับ..
ราคายังไม่แพงเพราะไม่ใช่เบอร์ตลาด...ส่วนเป็นเบอร์ไหนต้องค้นหาเอาเองครับ...บอกเบอร์ไม่ได้มากเดี่ยวแพงอีก ;D
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

• **
ไม่ได้อ่านหลายวัน ตามวงจรล่าสุด มี Zener diode ค่าไม่มาก (ให้เปิดดู Plate Characteristic ของ 6DJ8 )
ทำงานได้แน่นอน
เห็นด้วยว่าให้ใช้ Damping Diode ราคายังถูกอยู่เพียงแต่ Filament Voltage จะมีค่าแปลกๆหน่อย

คุณ magneto ครับ แอมป์ที่ว่าตอนนี้เหลือกล่อง หม้อแปลง แค่นั้นเองครับ  ยังไม่คิดจะคืนสภาพ ผมไม่ชอบใช้ปรี มันเปลืองสายสัญาน
                                                                                                        prepiag

oui.

• บุคคลทั่วไป
กลับมานั่งอ่าน สนุกดีครับ

ว่าแต่เฮียปัก นี่ไม่ได้เป็นเสือตัวที ่5 หรือ 6 หรือครับ  :D :D

• **
สี่คนที่ผ่านไป เป็นเสือยุคโบราญ ประมาณ 30-40 ปีก่อน  เฮียปัก อยู่ในกลุ่มที่สองยุคกลางที่อยู่ แปดคน

agogo

• บุคคลทั่วไป
สี่คนที่ผ่านไป เป็นเสือยุคโบราญ ประมาณ 30-40 ปีก่อน  เฮียปัก อยู่ในกลุ่มที่สองยุคกลางที่อยู่ แปดคน
แบบนี้ต้องมีภาค 2 ภาค 3 ใช่มั๊ยครับพี่ ;D  ;D

ออฟไลน์ sorradej

• ความสุขคือ?
    • TAC
ขอขอบพระคุณ คุณพี่Tube Collector ที่เล่าเรื่องราวต่างๆและน่าติดตามให้อ่าน

ผมเคยไปที่ร้านจเร2-3ครั้ง เป็นไปตามที่เล่าๆกัน มีครั้งนึงผมไปที่ร้านและเดินดูของเพลินๆ

ได้ยินเสียงคุณพี่ผู้ชายตะโกนเรียกคุณยุ แต่ผมไม่ได้สนใจเท่าไหร่ เพราะเดาเอาว่าคงเป็นเรื่องปรกติ

แต่พอไม่นานนักคุณยุแกมาเรียกผมว่าคุณขอแรงหน่อย

ผมเลยเดินตามไป ปรากฎว่าคุณพี่ผู้ชาย(ผมเดาเอาเองนะครับว่าเป็นสามีแก หากผิดขออภัยด้วย)

แกล้มลงไปนอนที่พื้น ดูๆแกคงไม่สบายพอควร หมายถึงเดาว่าเป็นอาการอัมพฤกษ์ อัมพาต ผมไม่แน่ใจ

ผมเลยได้ออกแรงครั้งใหญ่ที่ช่วยยกแกขึ้นมา เล่นเอาหลังยอกไปหลายวัน

คุณพี่ผู้ชายยังถามผมว่าเป็นคนที่ไหน ผมได้คุยกับแกไม่นานเท่าไหร่เองครับ

ที่เล่ามานี่ เพื่อบอกเล่าข่าวคราว ในปัจจุบันนะครับ ไม่มีเรื่องอื่นแต่อย่างใด

ออฟไลน์ Lockon

เพิ่งมาติดตามอ่าน  ครับ  พอเจอ  ถึงตอน    กรมอีเล็คโทรนิคส์ ทหารเรือที่ ป้อมพระจุลย์   :'(  แล้วนึกเสียดายมากๆครับ :cry2 เพราะเมื่อ5-6ปีก่อนได้เป็นทหารเรือประจำการอยู่  เจอเครื่องมือสื่อสารโบราณๆ ตัวใหญ่ๆใช้หลอดเยอะมาก  แต่ไม่ได้ใช้งานแล้ว  กองทิ้งไว้เฉยๆ  หลายครั้งต้องคอยเคลื่อนย้ายจัดเก็บใหม่เนื่องจากเกะกะ   ต้องการพื้นที่ใช้งาน    มีเพื่อนบางคน ยังแกะหลอดมา เคาะๆเล่นกัน :cry2 ส่วนตัวผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเนื่องจากคิดว่า  สมัยนี้ใครจะมาใช้หลอดทึนทึกพวกนี้อีก  K] :'(    ตอนนั้นคิดผิดอย่างมากเลยครับ :'( :cry2

• **
ก็ไปตามหาเพื่อนๆที่เป็นทหารเรือที่ป้อมพระจุล ซิครับ น่าจะเป็นที่เกือบสุดท้ายในเมืองไทยที่ยังมั  หลอดดีๆอยู่ นอกนั้น อยู่ในมือนักเล่นเมืองไทย หรือ ออกไปต่างประเทศที่ ฮ่องกง ช่วงสามปีนี้เกือบหมดแล้ว

• **
แฟนพี่ยุ พักนี้สุขภาพไม่ค่อยดี เริ่ม หลงๆ ลืมๆ ผมยังผ่านไปซื้อของแถวนั้น สอง สามเดือนครั้ง  แวะไปร้านพี่ยุ  ไปบ้านหม้ออย่าลืมกินนำส้มคั้นขายที่หน้าร้าน คนขายนี้รุ่นสองแล้ว ผมกินนำส้มร้านนี้ เที่ยงกินลาดหน้า  เย็นกินก๋วยเตี่ยวคั่วไก (คนขายก๋วยเต๊ยวนี้รุ่น สาม แล้วครับ) ไปทีไร คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ เมื่อห้าสิบปีก่อนผมวิ่งเล่นละเวกนั้น

ออฟไลน์ deep

• **
....เมื่อ20กว่าปีก่อนไปบ้านหม้อผมก็กินน้ำส้มคั้น(คนขายรุ่น1)ร้านนี้ประจำครับ  ปัจจุบันไปบ้านหม้อก็ยังไปกินน้ำส้มคั้นร้านนี้กับคนขายรุ่น2อีกเหมือนกันครับ ;D

ออฟไลน์ papaone

• *
ป๋า...รบกวนอ่านหลังไมค์ด้วยครับ  :) :) :)
...........................................

ออฟไลน์ prism

• *
Re: แล้ว หลอดวิทยุ ที่เราเล่นกันนั้น มาจากไหนกันบ้าง
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2009, 01:23:56 AM »
เป็นสมาชิกใหม่ ตอบเป็นกระทู้แรกครับ   :clap ขอบคุณพี่ Tube Collector เป็นอย่างสูงครับ :clap(ขออภัยครับช้าไป 2 ปีกว่า :victory)  ที่เป็นผู้เล่าเรื่องราวต่างๆ ให้ข้อมูลสำหรับนักเล่นหลอดมือใหม่เช่นผมครับ  จากที่ไม่ทราบอะไรเลย  ติดตามอ่าน จนจบแล้วทำให้ทราบถึงต้นทางของหลอดแก้ว  ที่เคยถูกนำมาใช้งานอยู่ในบ้านเราได้ชัดเจนขึ้นมาก  ได้เรียนรู้วิถีชิวิตที่เปลี่ยนไปตามช่วงเวลา  รวมทั้งยุคทองสมัยที่หลอดกำลังเป็นที่นิยมสุดๆ หากเมื่อมองย้อนกลับมาปัจจุบัน หลอดยังคงเป็นที่ถวิลหาของผู้คนอยู่ไม่น้อย เฉกเช่นในยุคทองนั้นเช่นกันครับ  ขอให้พี่มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง มีความสุขกับเสียงเพลงครับ :headphone

• tubeman
Re: แล้ว หลอดวิทยุ ที่เราเล่นกันนั้น มาจากไหนกันบ้าง
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2009, 08:41:40 AM »
กระทู้นี้เป็นกระทู้สุดฮิต ตอนนั้นเลยครับ..น่าจะรวบรวมทำหนังสือประวัติหลอดในเมืองไทย  ;D

ออฟไลน์ yowza

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,80685.0.html?PHPSESSID=28143ddd4cbf48fbff7090ee3b4cab3d
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2018, 12:35:20 AM »
ขออนุญาต ดันนะคับ

อ่านอีกรอบก็สนุก

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,80685.0.html?PHPSESSID=28143ddd4cbf48fbff7090ee3b4cab3d
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2018, 12:42:54 AM »
เสือตัวที่ 4 แห่งวงการหลอดเมืองไทย  จเร

น่าจะเปิดกรุไปไม่นานนะคับ

ได้ยินจากพี่ที่เคารพ

เนื่องจากปํมได้หลอดมาชุดนึง  ef86 RSD  แต่ข้างในเป็นชูกวง 6j8

จากตลาดนัดราชบุรี ถามคนขายบอกว่าได้มาจากตลาดไท

Lot ใหญ่่่่่มาก ๆ ไม่รุว่ามาจากโกดังที่เพิ่งเปิดแถว เจริญกรุง 50 กว่าๆจำไม่ ค่อยได้

ใครไปช๊อปปิ้งที่โกดังมาแล้ว ช่วยเล่าให้ฟังทีคับ

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2018, 08:28:56 AM »

ฟังมาว่าน้องใหม่เราคนหนึ่งเหมามาจากจเรนานแล้ว ทั้งหลอดวิทยุ หม้อแปลงเอ้าท์พุตและฯลฯ

ยังส่งหม้อแปลงเอ้าท์พุตตัวเล็กๆ มาให้ผมลอง 2 คู่  ยังไม่มีแรงทำเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: 01 กรกฎาคม, 2018, 09:39:19 AM »
เห็นว่ายังมีโกดังที่ยังไม่เปิดอีกที่เจริญกรุงคับ

ของดีๆพวกขาใหญ่คงไปรอตัดของอยู่แล้วคับ