ผู้เขียน หัวข้อ: สาวก MAC ที่ยังตัด Windows ไม่ขาด Boot Camp 1.2 beta เป็นคำตอบครับ  (อ่าน 20478 ครั้ง)

rex

• บุคคลทั่วไป
ข้าไปเช็คที่นี้ได้เลยครับ

http://www.apple.com/macosx/bootcamp/

Boot Camp 1.2 beta includes:

* Support for Windows Vista (32-bit)
* Updated drivers, including but not limited to trackpad, AppleTime (synch), audio, graphics, modem, iSight camera
* Support the Apple Remote (works with iTunes and Windows Media Player)
* A Windows system tray icon for easy access to Boot Camp information and actions
* Improved keyboard support for Korean, Chinese, Swedish, Danish, Norwegian, Finnish, Russian, and French Canadian
* Improved Windows driver installation experience
* Updated documentation and Boot Camp on-line help in Windows
* Apple Software Update (for Windows XP and Vista)

เปลี่ยนแปลงเยอะเหมือนกันครับ
ในที่สุด Apple Remote ก็ใช้บน Windows ได้ซะที 

ออฟไลน์ Jack Bristow

Re: สาวก MAC ที่ยังตัด Windows ไม่ขาด Boot Camp 1.2 beta เป็นคำตอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2007, 03:37:36 PM »
ผมมี PC แต่อยากจะเล่น MAC บ้าง จะทำอย่างไรครับ
ไม่ได้มาแซวนะครับ อยากเล่นจริงๆ แต่ขออาศัยกระทู้นี้
เท่านั้นครับ 
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
           :@P

rex

• บุคคลทั่วไป
Re: สาวก MAC ที่ยังตัด Windows ไม่ขาด Boot Camp 1.2 beta เป็นคำตอบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2007, 07:39:36 PM »
ผมมี PC แต่อยากจะเล่น MAC บ้าง จะทำอย่างไรครับ
ไม่ได้มาแซวนะครับ อยากเล่นจริงๆ แต่ขออาศัยกระทู้นี้
เท่านั้นครับ 
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
           :@P

ก็อื่น ขเล่าก่อนนะครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ พี่ซี แต่ลง MAC ตอนนั้น X86  หรือ OSX 10.4.4  กว่าจะเล่นได้หมดเงินเพราะซื้อทั้ง เมนบรอด์ อาทิตย์ละครั้งน่าจะได้ไม่รวมซีพียูอีดตอนนั้นเมืองไทยยังไม่ค่อยมีใครทำครับ แต่เท่าที่เคยทดลอง การลง MAC บนพีซี
1.MB ต้องใช้ชิพของทาง intel
2.:CPU แนะนำ 775 อย่างต่ำ พวก  intel 805 intel 630
3.vga on board (GMA900 or GMA950) อย่างต่ำ
4. ram 512  up   
5. hd 80 g up sata
6.แผ่น OSX  ซื้อร้านคอม 1000 ทิพ 8iy[

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2007, 10:47:07 PM »
เอ!แบบนี้หมายถึงว่าไม่ต้องลงโปรแกรม parallels http://www.parallels.com/en/products/workstation/mac/?www.reghardware.co.uk

ก็เล่นได้ทั้ง Mac และ PC เหรอครับ

ออฟไลน์ X!!

• [เอ็กซ์]
  • Cat's Daddy
    • http://ekkapan.googlepages.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม, 2007, 11:20:14 PM »
ตัว parallels น่าจะทำให้ใช้ mac os และ windows สลับไปสลับมาได้เลย พร้อมกันโดยไม่ต้องเปิดเครื่องใหม่

แต่ตัว bootcamp ของ apple นี่ น่าจะใช้ช่วยตอนเปิดเครื่องว่าจะบูตเครื่องเข้า os x หรือว่า windows มากกว่านะครับ

ทำให้ไม่สามารถใช้ os x กับ windows พร้อมกันได้ทันที เหมือนกับ parallels

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2007, 05:47:05 AM »
อ๋อ!เข้าใจแล้วครับผม ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ pik

• ปิ๊ก กะ จ๋า
    • iLoveiPod.co.nr
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2007, 07:23:43 PM »
Parallels Desktop เป็น Software สำหรับทำให้ mac สามารถใช้ windows,linux หรืออื่น ๆ ได้ครับ เป็นโปรแกรมสำหรับใช้บน mac ครับ

X86 จะเป็น mac os ที่สามารถลงใน PC ได้ครับ โดยการไป hack  OS เลยครับ หากข้าไปดูในเว็บของเค้า  จะเห็นว่า os ของเค้าแต่ละรุ่น นั้น  ต้องการอุปกรณ์ไม่เหมือนกัน ต้องดูอุปกรณ์ไปเป็นรุ่น ๆ ไปครับ ไม่ใช่คิดจะเล่นแล้วเอาไปลงได้เลยครับ จนหากคำนวนจริง ๆ แล้วผมว่าเอาเงิน ไปซื้อ macmini จะง่ายกว่าครับ  ราคาตอนนี้ก็ประมาณ 21xxx ได้ครับ หรือถูกกว่า  ใช้ได้ชัวร์ แถมลง windows ก็ได้ครับ Parallels Desktop ก็ไม่มีปัญหาครับ แถมไม่ติด virus อีกตะหาก (ฝั่ง mac ครับ) และเป็น media center ที่ดีมาก ๆ และใช้งานได้ง่ายมาก ๆ ตัวหนึ่งเลยครับ หากสนใจถามมาได้นะครับ  ว่าทำอย่างไรได้แค่ใหนจะได้มาเล่าต่อครับ  ลืมบอกไปครับ ทำงานเกี่ยวกับ Apple ครับ ตอบได้ในระดับหนึ่งครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2007, 07:59:36 AM »
Parallels Desktop เป็น Software สำหรับทำให้ mac สามารถใช้ windows,linux หรืออื่น ๆ ได้ครับ เป็นโปรแกรมสำหรับใช้บน mac ครับ
ลืมบอกไปครับ ทำงานเกี่ยวกับ Apple ครับ ตอบได้ในระดับหนึ่งครับ

เมื่่อวานเพื่อนซื้อ Macbook มาจาก S'pore เห็นคนขายเค๊าบอกว่า ถ้าใช้ Parallels Desktop มันจะกิน memory เยอะ จริงไหมครับ แล้วถ้าอย่างนั้นต้องใส่ memory อย่างต่ำสักเท่าไหร่ 1 GB พอไหมครับ..
อ้อ!แล้วจริงๆ Parallels Desktop มัน work ไหมครับ เห็นเค๊าว่ามีปัญหายู่บ้างน่ะครับ... ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม, 2007, 08:01:26 AM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ pik

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2007, 10:46:58 AM »
จริงอย่างมากครับ  ส่วนมาก  Parallels Desktop  จะเหมาะกับงานที่ไม่กินสเป็กมากเช่น การเช็คสต็อกผ่าน internet อย่าง โปรแกรม iTech ของที่บริษัทผมใช้เค้าก็ลงให้ไว้ในนั้น หรือการเช็คหุ้น ก็ทำได้ดีครับ แต่หากจะนำมาทำงานหนัก ๆ ผมว่าเรามาทำฝั่ง mac ดีกว่าครับ

ส่วนมากผมแบ่งอย่างนี้ครับ งานที่ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะ (ไม่ค่อยดัง จำพวกบัญชีทั้งหลาย) หรือหาฝั่ง mac ไม่ได้จริง ๆ หรือพวกเล่น Games ทั้งหลาย ทีี่ไม่มีความสำคัญหากมีปัญหาสามารถที่จะ format ทิ้งได้ทันที (หากจำเป็นจริงๆ )  ผมจะเก็บไว้ฝั่ง windows ครับ แต่หากงานใหนสำคัญจริง ๆ ผมจะเก็บไว้ฝั่ง mac ครับ เพราะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้ครับ  ไม่ค่อย Hank อย่างเช่น ทำงานอยู่แล้วลืม save  แล้ว hank ไม่ค่อยเจอครับ หรือหากโปรแกรม hank ก็จะ hank แค่โปรแกรมครับ  os ยังทำงานต่อไปได้ครับ (ผมเคยเปิดเครื่องทำงาน แบบเปิด ๆ ปิด ๆ แต่ไม่ shutdownตั้ง 2 วันยังไม่เป็นอะไรเลยครับ )
เวลาเข้า internet ไม่เคยกลัว virus ครับไปใหนไปกัน  และหากชอบหน้าใหน ๆ เราก็สามารถออกมาเป็น PDF ได้เลย จาก ตัว web brownser ได้เลยครับ อันนี้ผมใช้ประจำครับ ตอนหาข้อมูลเพราะไม่ตต้องกลัวว่าจะเปิดไม่ได้ front เสียหน้าเสีย หรืออะไรไม่มีปัยหาด้านนี้ครับ เพราะเป็น PDF ครับ เวลาจะเปิดดูก็ไม่ต้องลงโปรแกรมครับ เปิดดูได้เลยครับ   :showoff

ออฟไลน์ pik

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2007, 11:11:14 AM »
ขอซ้ำเรื่อง Parallels Desktop  อีกรอบครับ สำหรับเรื่องแรมครับ เค้าแนะนำว่าให้เราใช้ประมาณ 1 GB ถึงจะรื่น ครับ แต่เท่าที่ผมลองดูจากเจ้านายของผมเค้าใช้ macbook  pro แรมเค้าประมาณ 1GB ก็ใช้ได้ครับ แต่ก็เหมือนเดิมครับ ว่ายังไม่เหมาะกับการเอาไปทำงานหนักครับ เพราะเค้าต้องแบ่งทรัพยากรส่วนใหนไป run osx และ xp พร้อมกันครับ หากจะให้ใช้งานได้รื่นทุกอย่างคงเติมแรมกันน่าดูครับ ผมดูเป็นการขึ่ช้างจับตั๊กแตน ครับ

แต่หากจะใช้ windows  ผมว่าลง bootcamp ดีกว่าครับ setup ง่ายกว่ากันเยอะครับเสถียรกว่าเยอะครับ และหากจะโอน  file ระหว่างกัน โดยปกติ windows จะมอง mac ไม่เห็น แต่ mac มอง  windows เห็น  ผมมักจะโอน file โดยการ  สร้าง Foler แยกออกมาจาก my doc ไว้ใน Drive  C ครับ ส่วนชือแล้วแต่จะตั้งครับ ของผมใช้ชื่อ Drop file ครับ หากไปฝั่ง mac ก็เห็นครับ ฝั่ง windows ก็เห็นครับ หากจะ Download อะไรก็ทำฝั่ง mac แล้วพอจะทำการนำไปติดตั้งฝั่ง windows ก็ค่อยโยนใส่ Folder แทนโดยผมจะพยามไม่เล่น internet ฝั่ง windows ครับกลัว virus ครับ :shutup 

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2007, 11:46:37 PM »
ตอนนี้เพื่อนผมเค๊าลง Bootcamp กะ XP แล้วครับ แต่มีปัญหาตรง mouse เค๊าใช้ wireless ของ Mac พอมาใช้ windows กลับมองไม่เห็น mouse และรู้สึกว่า remote ก็ใช้ฝั่ง windows ไม่ได้เหมือนกัน พอจะมีทางแก้ไขไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonz

• สมาชิกรุ่น Classic
  • อยากเป็นซูเปอร์สะตอ
    • บ้านมะเฟืองขม*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 เมษายน, 2007, 09:57:14 AM »
รอ leopard ดีกว่าครับ ใกล้ออกเต็มทีแล้ว bootcamp ตัวจริงๆ น่าจะมากะมันนั่นแหละ...

ปล. parallel เวิร์คกว่าครับ ถ้าไม่เล่นเกม ไม่ทำ 3D จะใช้พวกนี้ขอแรมซัก 2G up ครับ กะลังดี อืดพองาม

ออฟไลน์ pik

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 เมษายน, 2007, 11:44:44 AM »
สวัสดีครับพี่ตู่ ขอโทษที่ตอบช้าครับ ผมใช้ internet ได้เฉพาะกลางวันครับ เลยมาตอบช้าขออภัยด้วยครับ  K]  K]

มันจะมีปัญหานิด ๆ ครับ ต้องลอง Connect ใหม่ดูครับ ควรจะได้ครับ หรือถ้าไม่ได้จริง ๆ ส่งเครมเลยครับ

ส่วน Remote อันนี้ใช้ไม่ได้ครับ

ผมขอแนะนำเว็บไซท์ส่วนตัวของผมครับ  www.iloveipod.co.nr  เกี่ยวกับ การใช้งาน iPod ล้วน ๆ ครับไม่ได้ขายของครับ รบกวนพี่ ๆ comment ด้วยครับ   :yahoo

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 เมษายน, 2007, 09:30:14 AM »
หวัดดีครับ เพิ่งมาอ่านคู่มือของ Mac wireless mouse ก็ถึงได้รู้ว่ามันใช้ bluetooth ด้วย เดี๋ยวคงต้องไป set bluetooth ใน windows อีกทีก็น่าจะใช้ได้(มั๊ง)ครับ...

อ้อ!มีอีกอย่าง ผมไม่เห็นเค๊าให้ software OS ของ Mac มาด้วยเลย อย่างนี้ต้องขอเค๊าด้วยหรือเปล่าครับ แล้วไม่รู้จริงๆเค๊าจะมีีให้มาด้วยหรือเปล่าครับ...

แล้วตรงเครื่องเล่น dvd(combo) มันเปลี่ยน zone ได้แค่ 5 ครั้ง พอจะมีโปรแกรมที่ปลด lock zone แบบพวก AnyDVD หรือ DVD Region free แบบใน windows มั่งไหมครับ... ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ pik

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 เมษายน, 2007, 10:55:12 AM »
ขออภัยที่มาตอบช้าครับ พี่ตู่

mouse wireless ของ Apple หากนำมาใช้กับ mac จะใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องลง Driver ครับ เค้าจะเจอเองครับ หลังจากที่เรา  set เจอแล้วครับ

ส่วนเรื่องของการเล่นแผ่น DVD เป็น  zone ๆ  นั้น อันนี้ต้องโทษคนขายครับ ทำไมไม่บอกลูกค้าครับ ว่ามันจะ lock ปกติผมจะแนะนำลูกค้าที่ซื้อใหม่หรือเพื่อน ๆ ที่รู้จักกันว่าให้เราไป set ตรง System Preferance>Hardware>CD&DVDs ให้ when  you  insert  a video DVD เป็น Ignore ครับเพื่อให้เค้าไม่เปิดตัวโปรแกรม DVD player ขึ้นมา เพราะเจ้าตัวที่จำค่าก็คือโปรแกรมนี้นั่นเองครับ แล้วเวลาจะเปิดดูเราใช้โปรแกรมอย่าง VLC หรือถ้าเป็นผมก็จะใช้  Front Row เปิดดูเลยครับ (กด comand+esc) แจ๋วกว่าครับ   ส่วนในวิธีแก้นั้นเราต้องทำการ Restore อย่างเดียวเลยครับ เพราะเป็นเหมือนกับการป้องกันตามกฏของ zone แผ่นครับ (ผมยังไม่เคยเห็นโปรแกรมแก้นะครับ อาจจะมีก็ได้ครับ)

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 เมษายน, 2007, 08:56:51 PM »
ส่วนเรื่องของการเล่นแผ่น DVD เป็น  zone ๆ  นั้น อันนี้ต้องโทษคนขายครับ ทำไมไม่บอกลูกค้าครับ ว่ามันจะ lock ปกติผมจะแนะนำลูกค้าที่ซื้อใหม่หรือเพื่อน ๆ ที่รู้จักกันว่าให้เราไป set ตรง System Preferance>Hardware>CD&DVDs ให้ when  you  insert  a video DVD เป็น Ignore ครับเพื่อให้เค้าไม่เปิดตัวโปรแกรม DVD player ขึ้นมา เพราะเจ้าตัวที่จำค่าก็คือโปรแกรมนี้นั่นเองครับ แล้วเวลาจะเปิดดูเราใช้โปรแกรมอย่าง VLC หรือถ้าเป็นผมก็จะใช้  Front Row เปิดดูเลยครับ (กด comand+esc) แจ๋วกว่าครับ   ส่วนในวิธีแก้นั้นเราต้องทำการ Restore อย่างเดียวเลยครับ เพราะเป็นเหมือนกับการป้องกันตามกฏของ zone แผ่นครับ (ผมยังไม่เคยเห็นโปรแกรมแก้นะครับ อาจจะมีก็ได้ครับ)

แล้ว restore ยังไงครับ หมายถึง ต้องลง Mac ใหม่เลยหรือเปล่าครับ แล้วถ้า ใช้วิธี set ตรง System Preferance>Hardware>CD&DVDs ให้ when  you  insert  a video DVD เป็น Ignore จะยังได้อยู่ไหมครับ... ขอบคุณครับ

อ้อ!วันนี้เจอแผ่นโปรแกรม OS ของ Mac แล้วครับ ตอนแรกนึกว่าเค๊าไม่ได้ให้มาด้วย แหะๆๆ...

ออฟไลน์ pik

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 เมษายน, 2007, 10:11:24 PM »
ครับ เราต้องลง os ใหม่เลยครับ แต่ลงไม่ง่ายกว่า windows เยอะครับ แค่เราใส่แผ่น os เข้าไปครับ แล้วก็กด restart แล้วกด c ค้างตั้งแต่ตอนปิด รอไปเรื่อย ๆ ครับ จนเค้าให้เราเลือกภาษา จากนั้นก็อ่านที่เค้าให้ทำแล้วทำตามไปเรื่อย ๆ ได้เลยครับ เป็นหน้าเหมือนกับตอนที่เราอยู่ใน os เลยครับ ไม่มีหน้าจอดำ ๆ ให้ปวดหัวครับ แต่ใช้เวลานิดนึงนะครับ เพราะเค้าเป็น DVD 2 แผ่นครับ

หากลงเสร็จแล้ว ก็หาเน็ตแรง ๆ ไป update software ครับ เพราะ 10.4.9 มันประมาณ 300MB แล้วอย่างอื่นอีกหลายอย่าง ทุกอย่างฟรีครับ เพราะแผ่นที่ให้มากับทุกเครื่องเป็นแผ่นแท้ครับ ให้ทำการ update สัก 2 รอบครับ เป็นการเก็บตก ตัวผมเวลา restore เครื่องก็ไป update ที่ true ตอนเช้าครับ เร็วดี ตั้ง 7M แน่ะ (ผมทำงานอยู่ใน true ครับ แต่ไม่ได้เป็นพนักงาน true ครับ)

แต่ก่อน restore อยากให้ลองลงโปรแกรมในเครื่องให้เต็มเหนี่ยวก่อนครับ ว่าจริง ๆ ใช้หรือไม่ใช้อะไรบ้างครับ เพราะเวลาลงรอบหน้าจะได้ลงแต่ที่จำเป็น (ไม่หน้กเครื่องครับ) ผมต้องลองผิดลองถูกตั้ง 3 รอบ (restore) แน่ะครับ

พรุ่งนี้ผมจะลองหาโปรแกรมสามัญประจำเครื่องมาลงพร้อม link ให้ไป download นะครับ ส่วนมากเป็น freeware ครับ ผมโหลดไว้ เอาไว้แจกลูกค้าครับ
 :headphone

ออฟไลน์ pik

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 เมษายน, 2007, 10:47:04 PM »
software พร้อม link ครับ

mercury เป็นโปรแกรมแช็ต  msn บน mac ที่ใช้เว็บแคมได้ครับ
http://pure-mac.com/irct.html#mercury

msn massenger for mac
http://pure-mac.com/irct.html#msnmess

http://www.skype.com/intl/en/

Neooffice เป็นโปรแกรม office ฟรี ๆ บน mac ครับใช้ได้ทีเดียวครับ ตัวนี้ใช้พิมพ์งานส่งบริษัทประจำครับ ตัวเดียวทำได้หลายอย่างครับ
http://www.neooffice.org/neojava/en/download.php#download

VLC คงรู้จักกันดีนะครับโปรแกรมนี้คนใช้ mac ควรจะมีติดเครื่องครับ ผมใช้เปิดดูหนังจากแผ่นครับ แทน DVD Player ครับ
http://www.pure-mac.com/downloads/vlcdl.html

ibackup ผมใช้จัดการ backup file งานในเครื่องเข้า HD ที่ยบ้านครับ
http://www.pure-mac.com/downloads/ibackupdl.html

onyx โปรแกรมดูแลรักษาเครื่องครับ ผมใช้บ่อยมาก ๆ ครับเพราะต้องทำให้เครื่องเร็วอยู่ตลอดเวลาครับ ทั้งใช้งานและให้ลูกค้าดู (บ้าพลังเปิดทีหลายโปรแกรมครับ)
http://www.macupdate.com/info.php/id/11582

โปรแกรม capture หน้าจอครับ ดึงมาทั้ง page เลยครับ save เป็นได้หลาย format ครับ เช่น jpeg ,pdf เป็นต้น
http://www.derailer.org/paparazzi/

stuffitexpander ใช้แตก zip ครบ
http://www.pure-mac.com/downloads/stuffitexpanderclassicdl.html

SWF & FLV Player ไว้เล่น file flv ครับ
http://www.apple.com/downloads/macosx/video/swfflvplayer.html

handbrake ไว้ rip DVD ครับใช้ง่าย และครบเครื่องดีครับ
http://handbrake.m0k.org/

ไว้แปลง file ครับ (Video)
http://www.isquint.org/

ส่วนพวก widget ไปหาที่
http://www.apple.com/downloads/dashboard/

ประมาณนี้ครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 เมษายน, 2007, 06:09:24 AM »
wow!ขอบคุณหลายๆเลยครับผม เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะลองดูสักตั้งครับ...
แล้วตอน restore นี่มันจะไปทำให้ XP ที่ติดตั้งไว้แล้วเดี้ยงไปด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ pik

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 เมษายน, 2007, 10:41:51 AM »
แน่นอนครับ ผมว่าเราลบแล้วลงใหม่ดีกว่าครับ เสียเวลานิด แต่ชัวร์กว่าเยอะครับ

อีกอย่างครับ  แนวทางในการลง windows ของผมนะครับ ผมลง windows ไว้แค่ประมาณ 20GB เองครับ เพราะผมคิดว่า(ส่วนตัวนะครับ) เวลาเราทำงานทั่วไปเราทำงานอยู่บน mac ปลอดภัยกว่าครับ แต่หากเราหาโปรแกรมไม่ได้จริง ๆจำพวก โปรแกรมบัญชีทั้งหลาย หรือดูหุ้น ความจุแค่นี้พอครับ ดูหนังฟังเพลง Graphic เราคงทำอยู่บน mac ครับ เลยเป็นเหตุให้เราไม่จำเป็นต้องแบ่งพื้นที่ไปเยอะมากครับ

อีกอย่างครับ เวลาเราใช้ internet คนใช้เครื่อง mac จะได้เปรียบอยู่หน่อยครับ เพราะเราเวลาเราทำการ online เราใช้ฝั่ง mac ครับ แล้วสร้าง Folder ไว้ใน Drive C เช่น Drop file ไว้ครับ ให้สำหรับเวลาเราโอน file ครับ แต่หากโปรแกรมนั้น ๆ ต้องต่อ internet ก็ต้องทำใจไปครับ ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน (ไม่ค่อยรู้เรื่องการตั้ง firewall ครับแต่คิดว่าจ่าจะทำได้)  :drive1

:yahoo :yahoo :yahoo