ผู้เขียน หัวข้อ: เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง  (อ่าน 18194 ครั้ง)

ออฟไลน์ stuart66

• Super Star
  • *
  • vintage lover
Re: เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 06 กันยายน, 2007, 09:44:57 AM »

สำหรับหม้อแปลง และ OPT เรื่องนี้ให้มืออาชีพเขาจัดการให้เรา  :)

มืออาชีพจริงๆก็ดีมีความรับผิดชอบ เกรงว่าจะมือไม่ค่อยอาชีพเน้นไปทางมือการค้า 2f 2f

มีข้อคิดอีกอย่าง อย่างนี้เราให้มืออาชีพทำแอมป์ให้เราฟังเพลงกันมั่งดีไหมจะได้ไม่ต้องมานั่งทำกันให้เมื่อยหลังฟังเพลงกันลูกเดียว

ผมว่าบางท่านในนี้ไม่ได้รับการขนานนามว่ามืออาชีพแค่เขาไม่ได้ทำขายเท่านั้นแหละ ผมเคยแกะหม้อแปลงไฟของสำนักที่จัดได้ว่าเป็นมืออาชีพนี่แหละ อุแม่เจ้า มืออาชีพก็ห่วยเป็นเหมือนกัน

เห็นด้วย...เคยเจอมืออาชีพแบบนี้เหมือนกัน
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
Re: เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 07 กันยายน, 2007, 04:54:36 PM »
http://cgi.ebay.com/Pair-Nice-Western-Electric-618B-Transformers_W0QQitemZ280149387933QQihZ018QQcategoryZ67815QQssPageNameZWDVWQQrdZ1QQcmdZViewItem

อันนี้เหล็กเอ็มอะไรหรือครับ  ทำไม่ถึงแข่งกันสู้ขนาดนี้
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Mr. Tube

• **
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 01:44:55 PM »
   ผมไม่เชื่อว่านักDIYเก่งๆในนี้จะพันหม้อแปลงให้ดีไม่ได้...  
  สรุป ผมยังเชื่อว่านักDIYทุกคนสามารถพันOPTได้ไม่แพ้ทุกสำนักที่เราสั่งพันกัน

;D ผมกลับคิดว่าถ้ามันเป็น Product แล้วเมื่อไหร่นะครับ มันก็ไม่พัฒนาแล้วครับ เว้นแต่สำนักเหล่านั้นยังมีใจจะค้นคว้า-ทดลอง เพื่อพัฒนา Product ใหม่ๆ อยู่ ซึ่งก็ต้องเป็น Model ใหม่ ไม่ใช่ Model เดิม แต่ DIYer พัฒนาทุกวันครับ ถึงมันจะห่างกันไกลแค่ไหนก็เถอะ ระหว่างคนหยุดอยู่นิ่งๆ กับคนที่แค่เดินช้า ยังไงก็แค่รอวันถูกแซงครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 01:53:34 PM »
เพียงมันต้องเสียเวลาในการทดลองเพื่อให้ได้สิ่งที่ดีที่สุด เมื่อทดลองจนเป็นที่น่าพอใจแล้ว สูตรและเทคนิคต่างๆมักถูกปิดบังเอาไว้ไม่เปิดเผย คนที่คิดจะพันใหม่ๆก็ต้องมานั่งค้นคว้าทดลองกันอีก

ใช่ครับ ผมเห็นว่านี่เป็นหนทางของ DIYer ครับ ตรงตัวเลยครับ DO IT YOURSELF ครับ ถ้าผมทำเองได้ทุกอย่าง ผมก็อยากจะทำเอง ไม่ว่าจะ C, R หรือแม้แต่หลอดก็เถอะ  :D

ผมคิดว่า DIY มันเป็นเรื่องของวิธีการครับ ไม่ใช่ผลลัพธ์ ถ้าคุณอยากมีเครื่องเสียง คุณมีทางเลือกที่จะไปซื้อเครื่องเสียงก็ได้ ไม่ต้องทำเอง และถ้าคุณอยากฟังเพลง คุณมีทางเลือกที่จะซื้อมาเปิดฟังก็ได้ ไม่ต้องหัดเล่นเอง แต่ขอบเขตของการซื้อฟังก็คือคุณถูกยัดเยียดให้ฟังได้แค่นั้น ??? แต่ถ้าคุณเลือกจะหัดเล่นดนตรีเอง คุณฝึกหัดและศึกษาลงไปในดนตรี คุณยังมีทางเลือกที่จะเอาเพลงของคนอื่นมาเล่นในแบบของคุณด้วย หรือถ้าคุณฝึกจนเก่งขึ้นไปเรื่อยๆ คุณก็จะแต่งเพลงฟังเองได้ด้วย และถ้าถึงตรงนั้นแล้ว คุณคงไม่แคร์แล้วว่าคนอื่นจะว่าเพราะหรือไม่เพราะ จริงไม๊ครับ?  ^-^ บางคนอาจจะเลยไปถึง ทำกีต้าร์ของตัวเอง ทำไวโอลินของตัวเอง ก็ว่ากันไป เพราะมันก็เป็นส่วนประกอบหนึ่งในการเล่นดนตรี ผมคิดว่าปรัชญาของ DIY ก็ทำนองนี้แหล่ะครับ มันเป็นเรื่องของวิธีการ ไม่ใช่ผลลัพธ์  :)

ส่วนเรื่องหม้อแปลงนั้น สมมุติถ้า Mr. Kondo san ลุกจากหลุมมาบอกว่าสูตรพันหม้อแปลงนี่สุดยอดแล้ว คุณทำตามผมสิ ไม่ต้องทดลองให้ปวดมือแล้ว คุณก็พันตามแบบ แล้วจบแค่นั้น มันจะสำเร็จรูปไปไม๊ครับ? คุณก็จะได้ไปแค่ผลลัพธ์ของ Kondo san อย่าลืมว่าถ้าอยากได้ผลลัพธ์คุณยังมีทางเลือกที่จะไปซื้อเอาก็ได้ครับ แต่ผมคิดว่าถ้ารักจะเป็น DIYer แล้ว น่าจะเล่นที่การคิดและวิธีการพันหม้อแปลงด้วยตัวเองมากกว่าครับ ผมจึงคิดว่า ที่หลายๆ คนไม่บอก มันไม่ใช่เรื่องของการปิดบังสูตรครับ แต่ถ้าบอกสูตรไปแล้ว มันจะไปบดบังปัญญาของผู้เริ่มศึกษาให้ไม่มีโอกาสฉายประกายมากกว่าครับ ผมจะมั่นใจได้อย่างไรว่าผมเก่งที่สุดแล้ว ไม่มีใครคิดได้เท่าผมหรอก  8)

จริงๆ แล้วผมอยากรู้ว่าคุณคิดอะไรอยู่ เผื่อผมจะไม่ทันคิดต่างหาก  ;D

แต่ละคน Start ไม่พร้อมกัน ก็ย่อมมีทางให้เดินทับเส้นกันบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่ถ้าจะ Warp ไปจุดหมายเลย ก็คงไม่ได้ชื่นชมกับหนทางครับ ก็แล้วแต่จะเลือกกันไป  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน, 2007, 02:23:42 PM โดย Mr. Tube »

• **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 02:06:40 PM »
แต่ที่พูดอย่างนี้ ไม่ได้หมายความว่า DIYer ทุกคนต้องพันหม้อแปลงเอง ต้องทำ R ทำ C เองนะครับ ผมพูดถึง DIY ในเชิงปรัชญา และ DIY มันก็ไม่ได้มีรูปแบบตายตัวแบบนั้นครับ ผมแค่บอกว่ามันเป็นทางเลือกว่าจะซื้อเค้าหรือจะทำเองเท่านั้นเอง บางอย่างคุณอาจจะเลือกทางลัดก็ได้ คุณเจอแม่น้ำขวางอยู่ และคุณไม่เคยหัดว่ายน้ำ น้ำลึกรึเปล่าก็ไม่รู้ คุณก็มีทางเลือกที่จะลงเรือไปได้ แต่ถ้าคุณได้หัดทำได้ศึกษามา จนคุณมีทักษะและความรู้มากพอ คุณจะมีความมั่นใจที่จะทำเอง บางทีคุณอาจจะตัดสินใจว่ายน้ำข้ามไป มากกว่าที่จะลงเรือก็ได้ มันขึ้นกับว่าคุณรู้มากแค่ไหนแล้ว และมั่นใจที่จะทำด้วยตนเองรึเปล่า  :bye1 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน, 2007, 02:27:56 PM โดย Mr. Tube »

ออฟไลน์ Sunflower

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 09:55:31 PM »

พยายามอ่านให้ละเอียดทุกความเห็น ปวดหัวดีค่ะ

เคยอ่านจากหนังสือ นานมาแล้วสมัยยังเรียน

มีท่อนนึงเขียนว่า   สิ่งที่ดีที่สุดในโลก  ไม่เคยมี  ดีที่สุดของอีกคน อาจจะไม่จำเป็นของอีกคน

ดีที่สุดของสมาชิกบางคนในกลุ่ม อาจจะไม่มีประโยชน์ต่อสมาชิกคนที่เหลือในกลุ่มเลย

เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "  ที่ไม่รู้

ห้ามเครียดนะค๊า    :D :D :D

;D ;D ;D

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 10:07:43 PM »
อ้างถึง
แต่ถ้าจะ Warp ไปจุดหมายเลย ก็คงไม่ได้ชื่นชมกับหนทางครับ ก็แล้วแต่จะเลือกกันไป  Smiley
+

ขอแบบ WARP ไปชมไปไม่ได้หรือครับ  :) K) :) K)

(ว่าแต่ว่า WARP -อ่านว่าว๊าบ หรือเปล่า - มันแปลว่าอะไรครับ)

อ้างถึง
เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "    ที่ไม่รู้ 

รุ่นนี้ยังฟังเพลง เฉลียงด้วยหรือ .............. ว้าว 2f 2f

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ ยุทธ

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 11:54:54 PM »
แต่ที่พูดอย่างนี้ ไม่ได้หมายความว่า DIYer ทุกคนต้องพันหม้อแปลงเอง ต้องทำ R ทำ C เองนะครับ ผมพูดถึง DIY ในเชิงปรัชญา และ DIY มันก็ไม่ได้มีรูปแบบตายตัวแบบนั้นครับ ผมแค่บอกว่ามันเป็นทางเลือกว่าจะซื้อเค้าหรือจะทำเองเท่านั้นเอง บางอย่างคุณอาจจะเลือกทางลัดก็ได้ คุณเจอแม่น้ำขวางอยู่ และคุณไม่เคยหัดว่ายน้ำ น้ำลึกรึเปล่าก็ไม่รู้ คุณก็มีทางเลือกที่จะลงเรือไปได้ แต่ถ้าคุณได้หัดทำได้ศึกษามา จนคุณมีทักษะและความรู้มากพอ คุณจะมีความมั่นใจที่จะทำเอง บางทีคุณอาจจะตัดสินใจว่ายน้ำข้ามไป มากกว่าที่จะลงเรือก็ได้ มันขึ้นกับว่าคุณรู้มากแค่ไหนแล้ว และมั่นใจที่จะทำด้วยตนเองรึเปล่า  :bye1 
  จริงครับที่DIYerไม่จำเป็นต้องทำอะไรเองเสียทุกอย่างเพียงแต่ซื้อแล้วมาเชื่อมโน่นเชื่อมนี่เข้าด้วยก็ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นDIYerกับเขาแล้ว แต่ว่าหากเราได้ลงมือทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำผลของมันไม่ใช่แค่สิ่งที่เราได้ เช่นถ้าเราพันหม้อแปลงเองซักลูกผลของมันไม่ใช่เราได้หม้อแปลงดีหรือไม่ดีมาใช้เองเท่านั้น แต่เราจะได้องค์ความรู้เทคนิคในการพันหม้อแปลงในทุขั้นตอน ได้ทักษะในการเรียงลวดให้แนบสนิท เหล่านี้เป็นต้น ผมว่าDIYerทุกคนมีความสุขอยู่กับการได้ลองทำมากกว่าการฟังเพลงด้วยซ้ำจะสังเกตได้ว่าไม่เคยมีDIYerพันธ์แท้มีแอมป์เครื่องเดียว นั่นคือผลของการชอบทดลองทำนั่นเอง
  ความจริงผมสนับสนุให้ทุกท่านพันหม้อแปลงเล่นเองแต่ก็ไม่ได้ปิดกั้นการซื้อโดยสิ้นเชิง หากหลายท่านหันมาพันหม้อแปลงองค์ความรู้เกร็ดเล็กเกร๊ดน้อยในการพันมันก็สามารถนำมาแชร์ประสพการณ์กันได้ องค์ความรู้แบบนี้ถือเป็นการพัฒนาDIYerไปในตัว นอกเสียจากวันหนึ่งเราเปลี่ยนตัวเราจากDIYerไปเป็นพ่อค้าวันนั้นเราก็จะพัฒนางานของเราไม่ได้มากนักเพราะเราทำธุระกิจไม่ได้ทำเพื่อความสุขทางจิตใจ
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 10 กันยายน, 2007, 09:34:14 PM »
+ ขอแบบ WARP ไปชมไปไม่ได้หรือครับ  :) K) :) K)

(ว่าแต่ว่า WARP -อ่านว่าว๊าบ หรือเปล่า - มันแปลว่าอะไรครับ)

อ้าว ไม่มีแฟนๆ Star Trek มาช่วยตอบเลย  ;D Warp - ว๊าป เป็นศัพท์จากใน Star Trek ครับ เป็นการเคลื่อนที่เร็วกว่าแสงครับ บางทีก็เรียก FTL (Faster Than Light) ครับ

เพราะฉะนั้นถ้า Warp ไปก็จะไม่ได้ชมรอบข้างครับ เพราะแสงมันวิ่งไม่ทันให้เราเห็นครับ จะว่าไป เรียกแบบไทยๆ ก็คงเป็น แว๊บ น่ะครับ แบบว่าถึงที่เลย  ;)

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 10 กันยายน, 2007, 09:38:25 PM »
รุ่นนี้ยังฟังเพลง เฉลียงด้วยหรือ .............. ว้าว 2f 2f

แฟนเฉลียงเหมือนกัน ขออีกซักเพลงนะครับ

เขาเป็นใครหนอ เขามาจากไหน ใยเขาจึงมาบอกใครตั้งมากมาย ..... ไม่ได้บอกเอง เขาบอก  2f

ออฟไลน์ Sunflower

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 10 กันยายน, 2007, 10:02:45 PM »
อ้างถึง
แต่ถ้าจะ Warp ไปจุดหมายเลย ก็คงไม่ได้ชื่นชมกับหนทางครับ ก็แล้วแต่จะเลือกกันไป  Smiley
+

ขอแบบ WARP ไปชมไปไม่ได้หรือครับ  :) K) :) K)

อ้างถึง
เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "    ที่ไม่รู้ 

((  ((  ((  (( 

ออฟไลน์ ยุทธ

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 12:11:38 AM »
[
เขาเป็นใครหนอ เขามาจากไหน ใยเขาจึงมาบอกใครตั้งมากมาย ..... ไม่ได้บอกเอง เขาบอก  2f
อารมณ์ไหนเนี่ย d_d
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 11:03:47 AM »
อ้างถึง
+

อ้างถึง

หยอกล้อเล่นๆครับ  อย่าโกรธ บังเอิญเพื่อมผมอยู่ในวงครับ  คิดดูว่าผมแก่ขนาดไหน...............
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

oui.

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 11:58:41 AM »
อ้างถึง
+

อ้างถึง

หยอกล้อเล่นๆครับ  อย่าโกรธ บังเอิญเพื่อมผมอยู่ในวงครับ  คิดดูว่าผมแก่ขนาดไหน...............

เฉลียงรุ่นใหนล่ะครับ

ถ้ารุ่น อยากมีหมอน ละก็ได้ที่แล้วครับ   ;D ;D ;D   

ล้อเล่นนะครับ อย่าโกรธ

:headphone

ออฟไลน์ isaresp

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 07:35:01 PM »
ผมชอบ Warp ไปหยุดที่ที่หมายหลายๆ ที่ครับ   :drive1 Warp แล้ว Warp อีก อิ อิ
ประมาณว่าแวะชมไปเรื่อย ตอนนี้ยังเหมือนไร้จุดหมาย  :D
Warp เอ้ย แวะมาอ่านหลายรอบแล้วครับ  :victory กระทู้นี้เก็บเกี่ยวความรู้ดี  :kicking

พยายามอ่านให้ละเอียดทุกความเห็น ปวดหัวดีค่ะ

เคยอ่านจากหนังสือ นานมาแล้วสมัยยังเรียน

มีท่อนนึงเขียนว่า   สิ่งที่ดีที่สุดในโลก  ไม่เคยมี  ดีที่สุดของอีกคน อาจจะไม่จำเป็นของอีกคน

ดีที่สุดของสมาชิกบางคนในกลุ่ม อาจจะไม่มีประโยชน์ต่อสมาชิกคนที่เหลือในกลุ่มเลย

เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "  ที่ไม่รู้

ห้ามเครียดนะค๊า    :D :D :D

;D ;D ;D

c) c)

:yahoo บางคนออกนอกบ้านไปเที่ยวแล้วมีความสุข บางคนนอนเอกเขนกอยู่บ้านแล้วมีความสุข
บางคนฟังเพลงแล้วมีความสุข บางคนฟังเครื่องไฟแล้วมีความสุข    " อื่น ๆ อีกมากมาย  " 
ใครมีความสุขกับทุกๆ สิ่งได้ ก็.... :yahoo

คืนนี้ออกไปดูหิ่งห้อยที่ต้นลำพูดีก่า

หิ่งห้อยนับร้อยนับพัน ส่องแสงระยิบระยับ.... :whistling
MM26

ออฟไลน์ stuart66

• *
  • vintage lover
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 10:57:37 AM »
 :clap :clap :clap :flash :flash c) c) c)
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

ออฟไลน์ dekdek

• **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 01:25:36 PM »
หากเราไม่รู้ว่าเป็นเหล็กชนิดใดควรใช้ค่าใดในการคำนวณครับ ผมได้เหล็กไซด์38มามันมีสีเทาเข้มอมน้ำตาลนิดๆไม่รู้เหมือนกันว่าเหล็กอะไร

ถ้าผู้ผลิตไม่บอกมาโดยตรง ก็ต้องหาเองครับ สำหรับผม ผมจะลองเอาลวดพันซัก 100-200 รอบและวัด Inductance ดูก่อนครับว่าได้เท่าไหร่ แล้วก็คำนวณกลับไปหา Permability ครับ ก็จะได้ค่าไปใช้คำนวณออกแบบต่อไป  ^-^
อยากทราบสูตรที่ใช้ และการวัดค่า Per แบบนี้ตัวแกนต้องเสียบสลับ E กับ I ให้ครบหรือเปล่า แล้วใช้ มิเตอร์วัดค่าความเหนี่ยวนำทั่ว ๆ ไปได้หรือไม่ (พวกมิเตอร์ราคาประมาณ 1000 บาท วัดที่ความถี่ 120 Hz)
 ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

• **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 05:27:59 PM »
อยากทราบสูตรที่ใช้ และการวัดค่า Per แบบนี้ตัวแกนต้องเสียบสลับ E กับ I ให้ครบหรือเปล่า แล้วใช้ มิเตอร์วัดค่าความเหนี่ยวนำทั่ว ๆ ไปได้หรือไม่ (พวกมิเตอร์ราคาประมาณ 1000 บาท วัดที่ความถี่ 120 Hz)
 ขอบคุณครับ

ใช้สูตรเดียวกับที่คำนวณหา Primary Inductance แหล่ะครับ คือเอาค่า L ที่วัดได้ มาแทนค่าในสูตรเพื่อคำนวณหา Perm แทนครับ ปกติเวลาผมทำจะไม่ใส่ Air-gap ครับ ตัดไปหนึ่งตัวแปร Meter วัดที่ 120Hz ก็ใช้ได้แล้วครับ  :)

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2007, 12:15:44 PM »
 :) มีคุณ กิต เคยอธิบายไว้ในกระทู้นี้เหมือนกันครับ..http://www.htg2.net/index.php?topic=23649.0

ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

ออฟไลน์ dekdek

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 10:40:54 AM »
 รบกวนถามต่อหน่อยครับ
 สูตรคำนวณ Flux รวมใน SE OPT
 Bdc = ( 1.257* Ua * Np * I ) / MPL  หน่วยของ I เป็น Amp ใช่มั๊ยครับ
 Bac = ( Vrms * 100000000 )/ ( 4.44 * Np * f * A )   ค่า A คือ พื้นที่หน้าตัดแกนใช่มั๊ยครับ  ส่วนหน่วยเป็น cm2 หรือเปล่าครับ
 เอา 2 ค่ามารวมกันแล้วไปเอาเทียบกับ ค่า Maximun Permeability หรือ ค่า Saturated Guass ครับ
 อีกอย่าง Vrms เอามาจากไหนหรือครับ ผมอ่านมาบางท่านใช้ Vplate บางที่ใช้การคิดย้อนจากกำลังวัตต์ ที่ต้องการ 
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 10:17:39 AM »
รบกวนถามต่อหน่อยครับ
 สูตรคำนวณ Flux รวมใน SE OPT
 Bdc = ( 1.257* Ua * Np * I ) / MPL  หน่วยของ I เป็น Amp ใช่มั๊ยครับ
 Bac = ( Vrms * 100000000 )/ ( 4.44 * Np * f * A )   ค่า A คือ พื้นที่หน้าตัดแกนใช่มั๊ยครับ  ส่วนหน่วยเป็น cm2 หรือเปล่าครับ
 เอา 2 ค่ามารวมกันแล้วไปเอาเทียบกับ ค่า Maximun Permeability หรือ ค่า Saturated Guass ครับ
 อีกอย่าง Vrms เอามาจากไหนหรือครับ ผมอ่านมาบางท่านใช้ Vplate บางที่ใช้การคิดย้อนจากกำลังวัตต์ ที่ต้องการ 

ปกติเวลาให้สูตรคำนวณกัน ก็มักจะมีอธิบายเรื่องหน่วยวัดประกอบด้วยครับ คงต้องกลับไปดูว่าเอาสูตรมาจากไหน ที่นั่นจะมีคำอธิบายครับ

สูตรทั้ง 2 คำนวณค่า B (Flux Density) ก็ต้องเทียบกับค่า Saturated Guass ครับ

กรณีหม้อแปลง OPT Vrms ก็คือแรงดันที่ตกคร่อม Primary ครับ อันที่จริงแล้วใช้ไม่ได้ทั้ง Vplate และ Power ที่ Secondary ครับ เพราะว่า Vplate เป็นแรงดันตกคร่อมหลอดไม่ใช่ตกคร่อม Primary และ Power ที่ Sec ก็ไม่เท่ากับ Power ที่ Pri เสมอไป เพราะ OPT มีการสูญเสียในตัวมันอยู่ แต่เพื่อความง่ายในการคำนวณ ก็พอจะทำเป็นมองไม่เห็นการสูญเสีย และเอา Power ที่ Sec มาหา Vrms บน Primary ก็ได้ครับ  :bye1

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 01:40:05 PM »
อาจารย์ใหญ่มาลุยเองเลย ขอบคุณมากครับ

:) มีคุณ กิต เคยอธิบายไว้ในกระทู้นี้เหมือนกันครับ..http://www.htg2.net/index.php?topic=23649.0

ผมลืมไปแล้วนะนั้นว่าเคยโพสเรื่องนี้ไว้ K.Tubemanจำแม่นจริงๆครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

oui.

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 07:26:13 PM »

เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง

ผมว่าของดีไม่มีถูก แต่ของแพงก็อาจจะไม่ดี  หรือบางทีอาจจะดี แต่ไม่ชอบ  

อันนี้ส่วนตัว แต่อยากบอก 

;D ;D ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2007, 01:50:17 PM »
อาจารย์ใหญ่มาลุยเองเลย ขอบคุณมากครับ

เฮ่ย ยังไม่ตาย..  (( ;D

ออฟไลน์ ริมยม

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2007, 02:23:20 PM »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

เฮ่ย ยังไม่ตาย..  (( ;D

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2007, 02:58:14 PM »
เหล็ก M4 มันดียังไง ...

มีจังหวะได้ซื้อ opt ที่ใช้เหล็ก M4 และไม่ใช่เหล็ก M4 เป็นองค์ประกอบ ทั้งสองด้วยขนาดที่เท่ากันจากมืออาชีพในบ้านเรา  ผ่าน el34se.

เหล็กที่ว่านั้นไม่ดีกว่าเสมอไปนะครับ....

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2007, 04:44:58 PM »
ไม่รู้ เกี่ยวกับ M4 หรือเปล่า ครับ

พอดีเพิ่งได้ Scope เก่าๆมา เลยลอง ใส่ Signel Gen แล้ว วัด Output ดูครับ ถ้าใช้ Sine Wave ไม่ค่อยต่าง ครับ พอใช้ Square Wave ผลต่างกันมากเลยครับ

ของไทย ยี่ห้อ ที่ใช้ๆ กัน เป็น ฟันเลือยเกิดบนยอด Wave เลยครับ

ของไทย ยี่ห้อ แพง กับของ ฮ่องกง(Jame) และของ ยี่ปุ่น(Tango) ยอด Wave เรียบเอียงปกติดีครับ

อ้อ OPT เท่าที่ผมมีนะครับ Impedance ไม่เท่ากัน และ SE บ้าง PP บางนะครับ แบบว่าไม่มี Control เห่อ Scope เก่าเฉยๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2017, 08:55:13 AM »
ขุดมาฝาก กระทู้หัวแหวน เลยครับ  10ปี พอดีเลยครับ  :showoff :clap c)

---------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ น้า tamarin51 อุอุ คิดถึง วันคืนเก่าๆ เหมือนกันนะ ...  สบายดีนะครับ

V
V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2017, 12:36:13 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ tamarin51

• บางครั้ง..คุณค่าทางใจ..มีค่ายิ่งใหญ่กว่าเงินตรา
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2017, 11:15:42 AM »
สวัสดีน้าลำน้ำครับ เกือบสิบปีที่ไม่ได้ทักทายกัน  d_d
:headphone เรื่องหลอดฯ อยากศึกษา อยากเห็น อยากฟังเป็น  :headphone
ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=31761.msg354613