ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ 2 ตัว ต่อเข้าลำโพงคู่เดียวกัน แต่่เปิดแอมป์ทีละตัว จะทำให้อะไรพังหรือเปล่า  (อ่าน 4275 ครั้ง)

ออฟไลน์ Derma

• **
แบบว่ามีลำโพงอยู่คู่เดียวครับ  บางทีก็ใช้ฟังเพลง  เปิดแอมป์ที่ใช้ฟังเพลงเข้าลำโพง  บางทีก็ดูหนัง  เปิด AVR เข้าลำโพงคู่เดียวกันนี้เป็นคู่หน้า  สายลำโพงก็คาไว้ทั้ง 2 ชุด ทำแบบนี้่จะทำให้มีอะไรเสียหายหรือเปล่า  เช่นแอมป์ตัวที่ไม่ได้ใช้ จะมีกระแสไฟที่มาจากแอมป์ที่เปิดอยู่มาทางสายลำโพงทำให้่แอมป์ตัวที่ไม่ได้ใช้เสียหรือเปล่าครับ  ที่คิดแบบนี้เพราะขี้เกียจไปสลับสายลำโพงนะ  ว่าจะคาไว้เลย แต่ไม่แน่ใจครับ  เลยขอถามเซียนทั้งหลายหน่อยครับ

ออฟไลน์ taonoi

ในมุมมองของผมนะครับ ซึ่งอาจจะผิดก้อได้ รอท่านอื่นตอบร่วมด้วยจะดีกว่า
ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ทำครับ เพราะว่า เอ้าท์พุทอิมพแดนช์ของแอมปื จะต่ำมาก การที่เอาแอมป์อีกต่อไปต่อ โดยไม่ปลดสายออก จะทำให้กระแสของแอมป์ตัวที่ทำงาน ผ่านไปที่ตัวไม่ทำงานด้วย เท่ากับว่าเอาโหลดไปต่อเพิ่มนั่นเอง แอมป์ทำงานหนักขึ้นครับ ฉะนั้นควรปลดสายออกครับ แต่ถ้าขี้เกียจ ผมว่าหา สวิทช์มาตัดใกล้ๆแอมป์ ก็ง่ายดีนะครับ  :)
44/19 ซ.สุขุมวิท62 ถ.สุขุมวิท บางจาก พระโขนง กทม. 10260 081-3995331

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
หากต่อสายลำโพงแช่คาไว้ทั้งคู่มีโอกาสที่แอ็มป์ตัวใดตัวหนึ่งหรือทั้งคู่จะ ชอร์ท ครับ
ถ้าเกิดเผลอ  เปิดแอ็มป์พร้อมกันสองตัว  (หรือลืมปิด ตัวนึงตัวใด แล้วเผลอเปิดอีกตัว)

เพราะเอ้าท์พุทอิมพีแด้นซ์ ของแอ็มป์ต่ำมาก  ขณะที่ทำงาน  แทนที่กระแสจะไปขับโหลดลำโพง  มันก็จะไหลสู่กันและกันแทน  ใครแรงกว่าก็รอดหรือเสื่อมสลาย  ใครแรงน้อยก็เสื่อมสลายหรือพัง

ผิดถูกอย่างไรรอท่านผู้รู้มาบอกอีกทีนะครับ

แต่หากย้ายสายลำโพง(และหรือ/สายสัญญาณด้วย) เสียบแอ็มป์ทีละตัว(ตัวที่ใช้)  แบบนี้ก็โอเคเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม, 2009, 09:14:05 AM โดย คุ้ม »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ ukrit

• เครื่องดีไม่จำต้องแพง เครื่องแพงไม่แน่ว่าจะดี
อ่านหัวข้อทีแรกนึกว่าเล่นไบแอมป์แบบผม สองตัวต่อch  ;D

กลายเป็นสองชุดต่อลำโพงไปซะงั้น ให้ผมคิดนะครับ ผมว่าไม่พังหรอกครับ ตราบใดที่เราไม่ได้เปิดแอมป์อีกตัวครับ ถ้าเปิดคงพังแน่ๆครับ เพราะทรานซิสเตอร์เอาท์พุทช๊อตกันแหงๆ
แต่ถึงไม่ได้เปิดเสียงผมว่าก็ดรอปลงเห็นๆครับ
ถ้าขี้เกียจวันหลังหาบานาน่าซิครับ สะดวกกว่าการต่อแบบขันล๊อกครับ เสียบๆเ้ข้าไปก็จบ

ออฟไลน์ พงษ์

ไม่รู้ทฤษฏีนะครับ แต่เคยทำ

เปิด amp ทีละตัว ไม่มีอะไรพังครับ ใช้อยู่เป็นปีเหมือนกัน ด้วยความขี้เกียจ

แต่ไม่ได้แนะนำให้ทำนะครับ แค่บอกว่าผมเคยทำแล้วมันไม่มีอะไรพัง

ออฟไลน์ pu3707

ผมว่าหาซิเล็กเตอร์ดีกว่าเพราะถ้าเผลอเปิดพร้อมกันน่าจะพังนะครับ

ออฟไลน์ FIAT500

ทางที่ดอย่าทำดีกว่าครับ
ผมเคยทำคิดว่ายังไงก็ไม่ลืม สุดท้ายก็ลืมพังเลยครับผม :cry2

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
ผมว่าหาซิเล็กเตอร์ดีกว่าเพราะถ้าเผลอเปิดพร้อมกันน่าจะพังนะครับ

เห็นด้วยครับ ติด selector ดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ witta

ถ้าเป็นภาคขยายกำลังที่มีวงจร speaker protector มันจะมีรีเลย์ควบคุมอยู่ ถ้าไม่เปิดเครื่อง รีเลย์จะไม่ต่อลำโพงเข้ากับแอมป์ พอเราเริ่มเปิดเครื่องรีเลย์จะ delay ซัก 5 วิ 10 วิ ก่อนต่อลำโพงเข้ากับเครื่อง ลองฟังดูก็รู้ ถ้าเป็นเครื่องแบบนี้ไม่น่ามีปัญหา แต่เปิดสองเครื่องพร้อมกันมีปัญหาแน่นอน อาจไม่เจ๊งทันทีแต่มีผลแน่ๆ กระแสจำนวนมากจะไหลไปเข้าแอมป์อีกตัว ถึงแม้ที่ขาของทรานซิสเตอร์มันจะเป็นรีเวิร์ส แต่มีก็มีจุดเบรคดาวน์ของมันอยู่เกินเบรคดาวน์ไปบ่อยๆ วันหนึ่งก็คงพัง
วงจรภาคขยายกำลังต่างๆ มันมีเยอะ บางแบบมันอาจต่อกับลำโพงตลอดเวลาก็ได้ ลองเอาโอห์มมิเตอร์วัดขั้วลำโพงตอนที่ไม่ได้เปิดเครื่องดูสิ
ถ้าเอาซีเล็คเตอร์มาใส่ดูเป็นเรื่องแปลกนะครับที่ทำ จะยอมให้มีการสูญเสียหรือ เห็นซีเรียสมากกันเรื่องเสียง เรื่องประสิทธิภาพ ขนาดบานาน่าปลั๊ก ยังเอาอย่างดี ชุบทอง สายอย่างดี ฟิวส์อย่างดี ทางเดินกระแสไฟฟ้าต้องเยี่ยม ถ้าเราซีเล็คเตอร์มาต่อจะกลายเป็นเพิ่มจุดสัมผัสด้อยประสิทธิภาพให้มันหรือเปล่านี่ ขยันอีกนิดเอาบานานาปลั๊กเถอะครับ จะเปิดตัวไหนก็อย่าลืมดูก่อนหละว่าลำโพงต่อกับเครื่องไหนอยู่ เดี๋ยวไม่มีโหลด ยุ่งอีก
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงจริง แล้วแอมป์ไม่มี speaker protect ก็หารีเลย์แบบปรกติเปิด (NC) มาต่อท้ายแอมป์ทั้งสองตัวกินไฟจาก outlet ท้ายเครื่องใครเครื่องมัน (ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่า)เปิดเครื่องไหนลำโพงก็จะต่อกับเครื่องนั้นเอง ฟังไปฟังมาเหมือนโมแอมป์บ้านหม้อจังนิ
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=59363.0

ออฟไลน์ dankdoi

• *
สงสัยท่านเจ้าของกระทู้ คงต้องเสียตังค์ซื้อลำโพงอีกคู่แล้วกระมังครับ

ออฟไลน์ ไททิศ

ถ้ามีแอมป์สองตัว ถ้าตัวใดตัวหนึ่งมีวงจรป้องกันลำโพง แบบต่อสัญญาณลงกราวด์ขณะปิดเครื่อง แอมป์ตัวที่สองนี่ถึงกับไหม้เลยนะครับ
หรือถ้าแอมป์ตัวใดตัวหนึ่งเป็น bridged amp (ส่งสัญญาณทั้งสองขั้ว) ก็พังเช่นกันครับ

ออฟไลน์ bourbon

เห็นด้วยครับ ติด selector ดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า
มี selector ดีๆแนะนำบ้างไหมครับ