ผู้เขียน หัวข้อ: จับฉ่าย DHT By Create  (อ่าน 96390 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blue Vave

• *
Re: GAIA 2A3 Mono Block to be started
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 29 ตุลาคม, 2009, 04:12:40 PM »
 :clap :clap :clapสวยมากครับ ดูแล้วสบายตาดีครับ c) c) c)

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
Re: GAIA 2A3 Mono Block to be started
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2009, 03:54:46 PM »
ส่งงานหลักเรียบร้อยแล้ว กลับมาทำแอมป์กันต่อ หลังจากไปมั่วอยู่กับ DAC ซะสามสี่เครื่อง เล่นซะตาลาย เลย  มือพอง เพราะนั่งขัดแผ่นอคิลิคปิดหน้าเครื่อง ครับ  :D

มาต่อ GAIA  กันดีกว่า วันนี้จัด ถาค Supply กับ จุดไส้หลอดกันครับ หลังจากมีปัญหากับสวิทช์เปิด/ปิด ที่เป็นเงิน เจ๊งไปหนึ่งตัว ตั้งแต่ยังไม่ได้ใช้งาน ไล่ตั้งพักใหญ่นึกว่าหม้อเสีย ซึ่งไม่คิดว่า สวิทช์จะเสีย เพราะตั้งแต่ทำเครื่องมายังไม่เคยเจอ สวิทช์เสียเลย   :wiggle

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน, 2009, 07:43:33 PM โดย Create »
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ jp74

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2009, 04:18:20 PM »

เหลี่ยมสายนี้เท่มากเลยคับพี่ เหมือนพัดเลยคับ  :headphone  :headphone  O0

ออฟไลน์ pong-cat

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2009, 01:58:41 PM »
  พอดี DAC พัง เลยจัดใหม่ซะเลย อยากได้ของใหม่ เพราะว่าขี้เกียจซ่อม ครับ งมอยู่ตั้งนาน เพราะเกือบ สองปีมั้งไม่เคยจับเลย  โฉนดก็โดน เด็ก หระรีซิวไปแล้ว ดีที่ทำรอบเดียวผ่าน ไม่งั้นคงตามไปเป็นเพือนคุณ Jp 74    ;)

เทสก่อนกับ บอร์ดที่ 1 ร้องเพลงได้แล้วผ่าน เดี๋ยวต่อแผ่นสอง   :)

อัดอะไรลงไปตั้งเยอะแยะครับพี่ :)

พี่ครับขอวงจรภาค I/V   ที่ เป็นหลอด หน่อยครับ ท่าทางเสียงดีทีเดียว  :secret ขอบคุณครับ

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2009, 07:00:56 PM »
 เกนไม่มากครับ กำลังดี สำหรับหลอดเดียว ต้องการเน้นประหยัด และ เพียงพอต่อการใช้งานครับ เดี๋ยวคืนนี้เขียนให้นะครับ  :)
you don’t have to remember anything.

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2009, 12:36:46 AM »
 มาแล้วครับ ไม่ต้อง bias ตามผมก็ได้นะครับ เกนมันน้อย  พอดีต้องการใช้แค่นี้เพียงพอต่อการฟังในจุดที่ผมต้องการ ( Max 15 mA. ) ลองปรับเล่นดูครับ   :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน, 2009, 11:12:25 AM โดย Create »

ออฟไลน์ pong-cat

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 09:23:37 AM »
มาแล้วครับ ไม่ต้อง bias ตามผมก็ได้นะครับ เกนมันน้อย  พอดีต้องการใช้แค่นี้เพียงพอต่อการฟังในจุดที่ผมต้องการ ( Max 15 mA. ) ลองปรับเล่นดูครับ   :)

ขอบคุณครับมากพี่ d_d

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 09:35:40 AM »

R grid ในภาค input ดู อิมพีแดนซ์ output ด้วยนะครับ ใส่ 470K ก็ได้ครับ   :)

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 09:44:59 AM »

R grid ในภาค input ดู อิมพีแดนซ์ output ด้วยนะครับ ใส่ 470K ก็ได้ครับ   :)

ดูยังไงเหรอครับน้า Create สอนด้วยได้ไหมครับตรงนี้ มันจะมีผลตอนเราปรับ vol ด้วยไหมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 09:56:56 AM »
ก็ต้องดูอุปกรณ์ชิ้นก่อนหน้านี้ว่ามี อิมพีแดนซ์ เอ้าท์พุท เท่าไหร่  ตัวอิมพีแดนซ์ อินพุท ควรมากกว่าครับ เพื่อไม่มีการตกหล่นสูญหายระหว่างทาง  ยกตัวอย่างเช่น เครื่องเล่นซีดี มีเอ้าท์พุท อิมพีแดนซ์ 100 K เราก็ควรใช้มากกว่า 100 K ขึ้นไปไม่เกิน 500 K ( ผมใช้ 200-470 K )  :)

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 10:04:30 AM »
ก็ต้องดูอุปกรณ์ชิ้นก่อนหน้านี้ว่ามี อิมพีแดนซ์ เอ้าท์พุท เท่าไหร่  ตัวอิมพีแดนซ์ อินพุท ควรมากกว่าครับ เพื่อไม่มีการตกหล่นสูญหายระหว่างทาง  ยกตัวอย่างเช่น เครื่องเล่นซีดี มีเอ้าท์พุท อิมพีแดนซ์ 100 K เราก็ควรใช้มากกว่า 100 K ขึ้นไปไม่เกิน 500 K ( ผมใช้ 200-470 K )  :)

อ่อครับ เหมือนจะพอนึกภาพออกครับ ขอบคุณมากครับผม :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 10:33:31 PM »
ฉากเกือบสุดท้าย ของ GAIA ใกล้ถึงตอนจบแล้วครับ ตอนนี้ปรับจูนจนเริ่มเข้าที่ เข้าทางแล้ว เหลือ อีกเล็กน้อยค่อยๆปรับไปครับ นอกนั้นก็ ภายนอก คงต้อง ปะหน้าทาแป้งซะหน่อย ก็เป็น หญิงใหญ่นิ ฝรั่ง เค้าบอกว่า The Mother of sound    ;D

เริ่มที่จ่ายไฟเข้าหม้อ ไฟสูง + ไส้หลอด ครับ

มาจุดไส้กันก่อน ครับ

ภาค supply

เขยิบอีกนิด

มาดู cathode นิดนึง ก่อนจะไป wiring ภาค input + power

มาต่อกันที่หลอดหน้า ภาค input  L-63 + 27 + 2A3 + Rec FW 4-500  ครับ

แถมอีกมุม  :wiggle

ชัดๆ กับ Grid choke ที่ใช้ครับ

ดูภาพเต็มๆนิดนึงครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 10:44:55 PM »
แถมอีกนิดปิดท้ายก่อนไปแต่งตัว  ;)

ออฟไลน์ นพดล

• ...Doll One Wheel Bike...
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 11:00:49 PM »
  กำลังบ้า ครับ ทั้ง เขียน ทั้งวิเคราะห์ ทั้ง ทำการทดลอง  มั่วอยู่คนเดียวบนบ้าน  ก็ได้อาจารย์ในนี้แหละครับ  แนะนำ  ต้องยืนด้วยลำแข้งให้ได้ครับ ไม่งั้นหายใจไม่สะดวก  ขอบคุณทั้งทีม กุนซือ และ อาจารย์อีกหลายท่านที่ขอคำปรึกษา โดยเฉพาะ คุณ Louis และ คุณลำน้ำ  ขอบคุณครับ    ;D ขอตัวไปบ้าต่อครับ  :bye1

เปลี่ยนมาบ้าพลังบ้างก็ดีนะ มีอะไร ๆ ดีอีกเยอะ  ^-^ ^-^

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 11:03:11 PM »
มี Sovtek ด้วย ได้ฟังเสียงหรือยังครับ ผมกำลัง ทำลำโพงใหม่
ยกมาเปิดตัวได้เลยนะครับ ว่าแต่ขับลำโพงตลาดนัดออกหรือเปล่าครับ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2009, 11:14:03 PM »
   พอดีไม่มีเหลือแล้ว ก็เลยทำตัวนี้ขึ้นมา ขาดได้ที่ไหนครับ 2A3 รู้ได้งัยว่าผมไม่ทำ ทำทั้งที ต้องให้ครบ ยกยักษ์ ลำปางมา ให้แทะดิ  ค่อยๆงมไปครับ ตอนนี้ทำอยู่  811 A2 เสร็จข้างนึงแล้ว แต่ยังไม่ค่อยลงตัวนัก เพราะลองทำหลอดหน้าที่ยังไม่เคยมีใครทำ เลยต้องค่อยๆคลำไปครับ  เดี๋ยวค่อยทยอยโพส ครับ  ;)

มี Sovtek ด้วย ได้ฟังเสียงหรือยังครับ ผมกำลัง ทำลำโพงใหม่
ยกมาเปิดตัวได้เลยนะครับ ว่าแต่ขับลำโพงตลาดนัดออกหรือเปล่าครับ
เอาไว้เทสครับ น่าจะถูกใจน้า  รายละเอียดเยอะกว่าตัวที่แล้ว กลางดี และ ย่านต่ำสู้ 12AH7 Drive ไม่ได้  ก็ไม่ยอมเอาหม้อมาเบรินท์ใช้แต่ของคนอื่น ของตัวเองไม่ได้ใช้ เลยต้องเบรินท์อินอีกสักสองสามวัน

L 63   Plate 156 / -5.8  Rk 1.78K , #27  Plate 121 / -6.1  Rk 1.2K   , 2A3  Plate 298 /-43.5  Rk 750 ครับ
  :)

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 12:21:49 AM »
มาเทียบกับวงจรที่ได้ออกแบบ ไว้นะครับ ขอตรวจงานตัวเองหน่อย

บวก ลบ ไม่กี่ % ครับ ... แสดงว่า หลอดที่ใช้ ทุกหลอด NOS และ ตรงตาม spec เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน, 2009, 12:23:50 AM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ deep

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 12:35:19 AM »
เบอร์L63 กับ 27 สามารถสลับตำแหน่งกันได้ง่ายนะ แค่บัดกรีไม่กี่ที

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 07:38:12 AM »
มาเทียบกับวงจรที่ได้ออกแบบ ไว้นะครับ ขอตรวจงานตัวเองหน่อย

บวก ลบ ไม่กี่ % ครับ ... แสดงว่า หลอดที่ใช้ ทุกหลอด NOS และ ตรงตาม spec เลย
2 กุนซือ  +/-  < 2V  ใกล้เคียงกันทั้งสองท่านครับ  O0  :clap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน, 2009, 07:40:51 AM โดย Create »

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 07:45:07 AM »
เบอร์L63 กับ 27 สามารถสลับตำแหน่งกันได้ง่ายนะ แค่บัดกรีไม่กี่ที
ไม่มีผลกับเสียง แต่มีผลกับเกนเล็กน้อยครับพี่ ถ้าสลับ ของผมก็สลับสาย C coupling กับ input  ก็จบแล้วครับ  ;)

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 09:50:32 AM »
ปรับลดไฟลงมาเล็กน้อยเพื่อให้อยู่ใน limit ที่ต้งไว้ ซึ่งไม่ต้องการให้เกิน 60 mA. โดยเลือกที่จะลดไฟ ที่ต้นทาง ช่วง หลอด Rec มา C ตัวแรก 150 Ohm / 16 W.   :)

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 10:50:50 AM »
 c)  c)  c)  c)  c)  ไกอา เสร็จแล้ว

กริดโช๊คเป็นอย่างไรบ้างคับพี่คับ ถ้าเทียบกับ R อ่ะคับ   c)  c)  c)

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 10:59:44 AM »
Amp เสียงดีได้ไม่ต้อง โคลน 2f 2f 2f (แต่ Clone คำพูดมาจาก DAC  ^-^ ^-^)
คนไทยก็ทำได้ เฟ้ย ... โม้ก่อน ยังไม่ได้ฟังเลย เรื่องขี้โม้ไม่เป็นรองใคร

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 11:07:35 AM »
c)  c)  c)  c)  c)  ไกอา เสร็จแล้ว

กริดโช๊คเป็นอย่างไรบ้างคับพี่คับ ถ้าเทียบกับ R อ่ะคับ   c)  c)  c)
ได้ในเรื่อง รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ที่เห็นชัดเจน และ smooth ขึ้น ( เกลี่ยรอยต่อตัวโน็ตได้เนียนดี ) ครับ ดีคนละแบบกับ 12AH7 ซึ่งเบสกลางต่ำ อิ่มกระชับ ซึ่งคงเป็นผลจาก U-808  ส่วนตัวนี้คาดหวังกับ ความชัดเจนรายละเอียด ความสะอาดของเสียง จึงเลือกใช้ กริดโช๊คเข้ามาใช้ + XE20S  จริงแล้วยังไม่จบครับ ยังมี Step ต่อไป คือ ปลด C + R บางส่วนออก แล้วไปเลือกใช้ Interstage ซึ่งก็เตรียมไว้ทั้งสามเบอร์ คือ NC 14 , 16 , 20 เดี๋ยวคงเลือกใช้ตามความเหมาะสมครับ  อีกจุดนึงที่ทดลองแตกต่างกันอย่างชัดเจนคือ ภาคจ่ายไฟ ที่ทำในตัว 12AH7 ซึ่งแยกอิสระในแต่ละชุด ทั้งซ้าย และ ขวา ตรงนี้มีผลมากในช่วงสวิง Peak to Peak ทำได้นิ่งกว่าตัวนี้ เมื่อคืนนั่งฟังอยู่ประมาณ 5 ชั่วโมง กับแผ่น เทส ย่าน Mid low to low มิเตอร์ตีตลอด ( A.) แสดงว่ายังไม่นิ่งพอ ซึ่งต่างกับอีกตัวแทบไม่ขยับเลย ก็เลยเกิดสองแนวคิด หากต้องการตอบสนอง แบบ เครื่องตลาด ฟังทุกแนว C ตรงภาคจ่ายไฟคงต้องใช้ค่าสูง ( 1200-1500 uF ใน Cary ) สำหรับพวก คอ ออเคสตร้า หรือ Classical  แต่ถ้าฟังพวก jazz vocal คงไม่ต้องใช้ค่ามากนักเพราะคงไม่สวิงมากครับ  ลองทดลองเล่นดูครับ ว่าจะนิดเดียว เล่นซะยาวเลย   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน, 2009, 12:27:26 PM โดย Create »

ออฟไลน์ NK

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 11:09:37 AM »
ปรับลดไฟลงมาเล็กน้อยเพื่อให้อยู่ใน limit ที่ต้งไว้ ซึ่งไม่ต้องการให้เกิน 60 mA. โดยเลือกที่จะลดไฟ ที่ต้นทาง ช่วง หลอด Rec มา C ตัวแรก 150 Ohm / 16 W.   :)

โหะ..งามอีกเครื่องแล้ว.. :clap
ที่อยู่ ตามลิ้งนะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=45946.0

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 12:34:50 PM »
  Y] สุดท้ายแล้วครับ พี่ สำหรับ เบอร์นี้ เล่นมานาน เริ่มเหม็นขี้หน้าหลอดเบอร์นี้แล้วครับ   :yucky  ทำผมหมดตูดเป็นระยะๆ   :cry2  แต่ไม่มีติดไว้เลยคงไม่ได้ เพราะมีเรื่องราวมากมายผ่านเข้ามา ในตลอด สองปีที่ผ่านมา ที่คลุกคลีอยู่กับ หลอด เบอร์นี้ มันมีความรู้สึกผูกพัน ประมาณ รักแรกพบ  :-* อะไรทำนองนั้นครับ     ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน, 2009, 12:36:49 PM โดย Create »

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 08:56:45 PM »
 Y] Y] Y] Y] O0 O0 O0 O0 O0 O0  งามแต้ๆ
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 10:33:27 PM »
ผมก็ยังคิดว่า หลอด L63 (6J5) ไบอ้สสูงไปมาก และหลอดที่สอง 27 ไบอัส ตำไปมาก  เหมือนเดิมครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2009, 11:20:30 PM »
รบกวน พี่ TC แนะนำด้วยครับ มือใหม่ หัด ออกแบบครับ

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 12:37:12 AM »
การเอาวงจรที่เขาเคยออกแบบมาใช้แล้วมันไม่ผิด   ใครๆก็ทำกัน ผมก็เคยทำมาเยอะ แต่ควรเข้าใจให้ถ่องแท้ว่าคนออกแบบคนแรกเขามีจุดประสงค์อะไร ก่อนที่เราจะต่อยอดของเขาต่อ แต่ เราไม่สามารถตัดต่อพันธุกรรม  เอาแต่ละวงจรที่เราชอบมารวมกัน แล้วคิดว่ามันจะทำงานได้ดี โดยไม่คำนวณถึงความสัมพันธ์ ทั้งหมดของทั้งสามภาค   ผมยังไม่ต้องดู  Plate Characteristic ของทั้ง L63 (6J5)กับ 27 แค่เห็นวงจรที่ตัดต่อพันธุกรรมมา ก็บอกได้แล้วว่ากลินมันตุๆ แต่ไม่รู้นะครับหูผมไม่ค่อยดีประสพการณ์ฟังน้อย  เสียงมันอาจจะดีมากๆ ได้เพราะว่าคุณภาพในการฟังเสียงของแต่ละคนไม่เท่ากัน

ถ้า สัญญาณออกมาจาก CD สูงสุดเท่ากับ 1VRMS = 2.828Vp-p หลอด L63 ไบอัสสูงกว่า 1.5V ก็ใช้ได้แล้ว มีเหตุผลใดที่ต้อง ไบอัสกระแสสูงขนานนั้น ช่วยตอบผมหน่อย  :D
ถ้า L63 มีกำลังขยาย = 15 สัญญาณออกจาก L63 เมื่อบิดวัลลุมสูงสุด (วิศวกรที่ออกแบบวงจรต้องใช้จุดนี้เพื่อให้อุปกรณ์ทำงานสูงสุด ) สัญาณทีออกจาก L63 จะมีค่า = 15x 2.828 =  40-45Vpp
ดังนั้นหลอดภาคที่สฮงต้องมีไบอัสอย่างน้อย = -20Vdc ถึง  -23Vdc   ดูเหมือนผมได้อธิบายในกระทูนี้ไปครั้งนึงแล้ว  แต่ หลอดที่สอง ไบอัสตำเกินไปกรณีย์นี้ ยังไม่คิดถึงภาคที่สามมันก็ขริบแล้ว
ในกรณีย์นี้ หมุน วัลลุมไปห้าสิบเปอร์เซนต์ก็ขลิบแล้ว   ศรีธนชัยก็จะบอกว่า มันก็ใช้งานได้ แค่หมุนไปแค่หนึ่งนาฬิกาก็พอ ผมก็เลยอยากจะถามว่าถ้าหมุนไปเกือบรอบพึ่งขลิบ กับหมุนไปครึ่งรอบแล้วขลิบเลยอย่างไหนดีกว่ากัน  ตอนนี้ยังไม่พูดถงหลอดที่สามคือ 2A3

จำไว้เสมอว่า เมื่อวงจรมีสามหลอด เวลาเราออกแบบต้องคิดถึงความสัมพันธ์กันทั้ง สามภาคครับ  การจะเป็นวิศวกรที่เก่งได้ ต้องอ่านเยอะและคิดตามไปและเข้าใจให้ได้ว่าวงจรที่เราเห็นทำอย่างไร
เป็นวิศวกรที่เก่งทำได้ แม้ไม่จบวิศวะ จบ ม.สาม ก็เก่งกว่าวิศวกรในแผ่นปริญญาบัตร์ได้ ถ้าเราอ่านเยอะ  และคิดตามเยอะๆ  ผมเองก็ไม่จบวิศวะ  แต่ผมทำงานเป็นวิศวกรทั้งในประเทศและในต่างประเทศมา 35ปี และปัจจุบันยังต้องเดินทางไปทำงานในต่างประเทศเป็นระยะ   ยิ่งยุคนี้มี อินเตอร์เน็ต ด้วยยิ่งง่ายใหญ่ทั้งหมดคือความเห็นสวนตัวผมเอง อย่าเชื่อ ขอให้เอาไปคิดต่อ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 10:20:37 AM »
การเอาวงจรที่เขาเคยออกแบบมาใช้แล้วมันไม่ผิด   ใครๆก็ทำกัน ผมก็เคยทำมาเยอะ แต่ควรเข้าใจให้ถ่องแท้ว่าคนออกแบบคนแรกเขามีจุดประสงค์อะไร ก่อนที่เราจะต่อยอดของเขาต่อ แต่ เราไม่สามารถตัดต่อพันธุกรรม  เอาแต่ละวงจรที่เราชอบมารวมกัน แล้วคิดว่ามันจะทำงานได้ดี โดยไม่คำนวณถึงความสัมพันธ์ ทั้งหมดของทั้งสามภาค   ผมยังไม่ต้องดู  Plate Characteristic ของทั้ง L63 (6J5)กับ 27 แค่เห็นวงจรที่ตัดต่อพันธุกรรมมา ก็บอกได้แล้วว่ากลินมันตุๆ แต่ไม่รู้นะครับหูผมไม่ค่อยดีประสพการณ์ฟังน้อย  เสียงมันอาจจะดีมากๆ ได้เพราะว่าคุณภาพในการฟังเสียงของแต่ละคนไม่เท่ากัน

ถ้า สัญญาณออกมาจาก CD สูงสุดเท่ากับ 1VRMS = 2.828Vp-p หลอด L63 ไบอัสสูงกว่า 1.5V ก็ใช้ได้แล้ว มีเหตุผลใดที่ต้อง ไบอัสกระแสสูงขนานนั้น ช่วยตอบผมหน่อย  :D
ถ้า L63 มีกำลังขยาย = 15 สัญญาณออกจาก L63 เมื่อบิดวัลลุมสูงสุด (วิศวกรที่ออกแบบวงจรต้องใช้จุดนี้เพื่อให้อุปกรณ์ทำงานสูงสุด ) สัญาณทีออกจาก L63 จะมีค่า = 15x 2.828 =  40-45Vpp
ดังนั้นหลอดภาคที่สฮงต้องมีไบอัสอย่างน้อย = -20Vdc ถึง  -23Vdc   ดูเหมือนผมได้อธิบายในกระทูนี้ไปครั้งนึงแล้ว  แต่ หลอดที่สอง ไบอัสตำเกินไปกรณีย์นี้ ยังไม่คิดถึงภาคที่สามมันก็ขริบแล้ว
ในกรณีย์นี้ หมุน วัลลุมไปห้าสิบเปอร์เซนต์ก็ขลิบแล้ว   ศรีธนชัยก็จะบอกว่า มันก็ใช้งานได้ แค่หมุนไปแค่หนึ่งนาฬิกาก็พอ ผมก็เลยอยากจะถามว่าถ้าหมุนไปเกือบรอบพึ่งขลิบ กับหมุนไปครึ่งรอบแล้วขลิบเลยอย่างไหนดีกว่ากัน  ตอนนี้ยังไม่พูดถงหลอดที่สามคือ 2A3

จำไว้เสมอว่า เมื่อวงจรมีสามหลอด เวลาเราออกแบบต้องคิดถึงความสัมพันธ์กันทั้ง สามภาคครับ  การจะเป็นวิศวกรที่เก่งได้ ต้องอ่านเยอะและคิดตามไปและเข้าใจให้ได้ว่าวงจรที่เราเห็นทำอย่างไร
เป็นวิศวกรที่เก่งทำได้ แม้ไม่จบวิศวะ จบ ม.สาม ก็เก่งกว่าวิศวกรในแผ่นปริญญาบัตร์ได้ ถ้าเราอ่านเยอะ  และคิดตามเยอะๆ  ผมเองก็ไม่จบวิศวะ  แต่ผมทำงานเป็นวิศวกรทั้งในประเทศและในต่างประเทศมา 35ปี และปัจจุบันยังต้องเดินทางไปทำงานในต่างประเทศเป็นระยะ   ยิ่งยุคนี้มี อินเตอร์เน็ต ด้วยยิ่งง่ายใหญ่ทั้งหมดคือความเห็นสวนตัวผมเอง อย่าเชื่อ ขอให้เอาไปคิดต่อ

คุณอา TC  มาให้ความรู้ๆ  น้องๆ อีกแล้ว  น่ารักจังครับ ....................

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 11:36:51 AM »
ขอบพระคุณพี่ TC ครับ ทั้งสอน และ เตือนใจ เตือนสติ

"กระโหลกมันหนาครับ"  ;D ;D 2f 2f 2f

ผมอ่านข้อความพี่ TC หลายรอบ แล้ว ยังไม่มีมุก เพิ่มเติมครับ ... ว่าแต่ กระโหลกมันหนาครับ มันโรคติดต่อหรือเปล่าครับ ช่วงนี้มุกหมดบ่อยๆ รู้สึกของผมมันจะหนาขึ้นอีก  2f 2f 2f

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤศจิกายน, 2009, 11:38:31 AM โดย ลำน้ำ »

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 02:08:19 PM »
ขอบพระคุณพี่ TC ครับ ทั้งสอน และ เตือนใจ เตือนสติ

"กระโหลกมันหนาครับ"  ;D ;D 2f 2f 2f

ผมอ่านข้อความพี่ TC หลายรอบ แล้ว ยังไม่มีมุก เพิ่มเติมครับ ... ว่าแต่ กระโหลกมันหนาครับ มันโรคติดต่อหรือเปล่าครับ ช่วงนี้มุกหมดบ่อยๆ รู้สึกของผมมันจะหนาขึ้นอีก  2f 2f 2f

อย่าลืมที่คุยกันเน้อ  พูดแล้วต้องทำนะ :nono

• **
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 03:29:51 PM »
เจ้าของกระทู้แจ้งให้ผมให้ความเห็นในวงจรนี้อย่างตรงๆ เพราะคิดว่าคงไม่มีใครกล้าให้ความเห็น

ตามวงจรที่โพสมาเหมือนว่า คุณเล็กต้องการให้  2A3SE ขับให้ได้ห้าวัตถ์ ทำงาน95% เพื่อรีดให้ 2A3ให้ได้ห้าวัตถ์แทนที่จะเป็นสามวัตถ์   ทำได้ครับแต่เตรียมหลอดใหม่เปลี่ยนได้ทุก สามสี่เดือน
ถ้าต้องการได้ SE ที่ทำงานได้ ห้าวัตถ์แบบปกติคุณต้องใช้หลอดที่ใหณ่กว่า 2A3 เช่น 5998 . 6528A คนที่มีหลอด 2A3เยอะที่พร้อมที่จะเผาหลอดทิ้งเป็นระยะถึงทำอย่างนี้ใช้วงจรนี้ได้   อย่างที่สอง Vplate =-44Vdc  แสดงว่า กริด 2A3 เมื่อออกที่ห้าวัตถ์ ต้องการ สัญญาณที่กริด  สูงสุดที่ 88Vp-p  ถ้าสัญญาณออกจาก CD สูงสุดเท่ากับ 1Vrms =2.828Vpp  ฉนั้นเมื่อบิดวัลลุมสูงสุด  เพื่อให้ได้ห้าวัตถ์  ต้องการกำลังขยายของ Driver Tube =  88/2.828 = 32เท่า  ฉนั้นวงจรนี้ใช้หลอดขับหลอดเดียวที่มี กำลังขยาย 30-40 เท่าก็เหลือเฝือ เพียงหลอดเดียวเช่น 12AY7 (6072).หรือถ้าให้เลิศไปอีกหน่อย (แต่เสียเงินแพงโดยใช่ที่ )ก็อาจใช้   L63 (6J5 )ขับ NC-14  Ratio 1:2 ก็ได้

อย่างที่สาม ถ้ายังยืนยันใช้ L63 +27+ 2A3 ทั้งที่ ควรเป็น 27+L63+23   ก็ต้องทำ Negative Feedback .ทั้งนี้ทั้งนั้น  จะแย่หนัก ถ้าใส่ปรีเข้าไปอีก ผมไม่เห็นเหตุผลที่ต้องมี 2 stage drivers

การทำเครื่องขยายที่ดีนั้นตามความเห็นผมคือ Basic และ Stage น้อยสุดแต่เลือกอุปกรณ์ที่ใช้อย่างเหมาะสม ทำให้ Time Delay น้อยสุด Phase shift เลื่อนน้อยสุดยิ่งมากหลอดพวกนี้ยิ่งแย่  ผลต่อมาทั้ง Harmonic Distortion และ Intermodulation จะแย่ขึ้นอีก  ผมหูไม่ดี ประสพการณ์ฟังอาจจะไม่มากเทียบกับนักฟังบางท่าน  กรุณาอย่ายึดถือ  ผมทำ Single-Ended 25W dist. 2% 30W dis.5% .ใช้หลอดขับหลอดเดียวไม่มีปรี  ก็ได้ Tonal Balance ที่ดี อาจจะได้อ่านในนิตรสารเครื่องเสียงในอีกไม่นาน   วงจรเยอะรกรุงรังทำให้เครืองเรียกราคาแพงได้แต่ไม่ว่าจะดีกว่าเสมอไป     สรุป เครืองนี้ กำลังจะเยอะประมาณห้าวัตถ์  Damping น่าจะดี เพราะ 2A3 Plate resistance ตำแต่อายุจะสั้น  และจะขริบง่ายเมื่อหมุนวัลลุมนิดเดียว  เลยต้องไปปรับทีปรี ให้รุงรังไปอีก เริ่องคุณภาพเสียงไม่มีความเห็นเพราะยังไม่ได้ฟัง ถ้าจะทดสอบเครื่องนี้ ต้องใช้เพลงดนตรีมากช้นหน่อย ลำโพงไวปานกลาง และจะรู้ว่าเป็นอย่างไร

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 04:35:17 PM »
เจ้าของกระทู้แจ้งให้ผมให้ความเห็นในวงจรนี้อย่างตรงๆ เพราะคิดว่าคงไม่มีใครกล้าให้ความเห็น

ตามวงจรที่โพสมาเหมือนว่า คุณเล็กต้องการให้  2A3SE ขับให้ได้ห้าวัตถ์ ทำงาน95% เพื่อรีดให้ 2A3ให้ได้ห้าวัตถ์แทนที่จะเป็นสามวัตถ์   ทำได้ครับแต่เตรียมหลอดใหม่เปลี่ยนได้ทุก สามสี่เดือน
ถ้าต้องการได้ SE ที่ทำงานได้ ห้าวัตถ์แบบปกติคุณต้องใช้หลอดที่ใหณ่กว่า 2A3 เช่น 5998 . 6528A คนที่มีหลอด 2A3เยอะที่พร้อมที่จะเผาหลอดทิ้งเป็นระยะถึงทำอย่างนี้ใช้วงจรนี้ได้   อย่างที่สอง Vplate =-44Vdc  แสดงว่า กริด 2A3 เมื่อออกที่ห้าวัตถ์ ต้องการ สัญญาณที่กริด  สูงสุดที่ 88Vp-p  ถ้าสัญญาณออกจาก CD สูงสุดเท่ากับ 1Vrms =2.828Vpp  ฉนั้นเมื่อบิดวัลลุมสูงสุด  เพื่อให้ได้ห้าวัตถ์  ต้องการกำลังขยายของ Driver Tube =  88/2.828 = 32เท่า  ฉนั้นวงจรนี้ใช้หลอดขับหลอดเดียวที่มี กำลังขยาย 30-40 เท่าก็เหลือเฝือ เพียงหลอดเดียวเช่น 12AY7 (6072).หรือถ้าให้เลิศไปอีกหน่อย (แต่เสียเงินแพงโดยใช่ที่ )ก็อาจใช้   L63 (6J5 )ขับ NC-14  Ratio 1:2 ก็ได้

อย่างที่สาม ถ้ายังยืนยันใช้ L63 +27+ 2A3 ทั้งที่ ควรเป็น 27+L63+23   ก็ต้องทำ Negative Feedback .ทั้งนี้ทั้งนั้น  จะแย่หนัก ถ้าใส่ปรีเข้าไปอีก ผมไม่เห็นเหตุผลที่ต้องมี 2 stage drivers

การทำเครื่องขยายที่ดีนั้นตามความเห็นผมคือ Basic และ Stage น้อยสุดแต่เลือกอุปกรณ์ที่ใช้อย่างเหมาะสม ทำให้ Time Delay น้อยสุด Phase shift เลื่อนน้อยสุดยิ่งมากหลอดพวกนี้ยิ่งแย่  ผลต่อมาทั้ง Harmonic Distortion และ Intermodulation จะแย่ขึ้นอีก  ผมหูไม่ดี ประสพการณ์ฟังอาจจะไม่มากเทียบกับนักฟังบางท่าน  กรุณาอย่ายึดถือ  ผมทำ Single-Ended 25W dist. 2% 30W dis.5% .ใช้หลอดขับหลอดเดียวไม่มีปรี  ก็ได้ Tonal Balance ที่ดี อาจจะได้อ่านในนิตรสารเครื่องเสียงในอีกไม่นาน   วงจรเยอะรกรุงรังทำให้เครืองเรียกราคาแพงได้แต่ไม่ว่าจะดีกว่าเสมอไป     สรุป เครืองนี้ กำลังจะเยอะประมาณห้าวัตถ์  Damping น่าจะดี เพราะ 2A3 Plate resistance ตำแต่อายุจะสั้น  และจะขริบง่ายเมื่อหมุนวัลลุมนิดเดียว  เลยต้องไปปรับทีปรี ให้รุงรังไปอีก เริ่องคุณภาพเสียงไม่มีความเห็นเพราะยังไม่ได้ฟัง ถ้าจะทดสอบเครื่องนี้ ต้องใช้เพลงดนตรีมากช้นหน่อย ลำโพงไวปานกลาง และจะรู้ว่าเป็นอย่างไร

ชัดเจน และ  ตรงประเด็น  ไม่อ้อมค้อม ดี ครับ อย่างนี้ผมชอบ  ที่นี้วงกลับเข้ามาที่แอมป์ ที่มาของการทำแอมป์เครื่องนี้ ไม่มีเหตุผลใดมารองรับทั้งสิ้น  ไม่รู้ว่าจะออกมาเป็นเช่นรัย ผมพร้อมรับ แต่จากที่ผมเล่นอยู่กับหลอดเบอร์มาเกือบสองปี เล่นอยู่เบอร์เดียวจริงๆ  ไม่คิดนอกใจ เหมือนที่พี่ถามผมเสมอว่าไม่เบื่อเหรอ  ผมอยากจะบอกว่าใช่ครับ มีหลอดอีกหลายเบอร์ที่น่าค้น ทั้งประวัติ และ เสียง แต่เมื่อผมยังทำเบอร์นี้ไปไม่ถึงปลายทาง จะเริ่มตัวอื่น หรือ ไม่ครับ ไม่งั้นยังคงมีเรื่องค้างคาใจ นี่เป็นวิถีแห่งผม 

ส่วนการเลือก หลอด drive ผมเป็นคนเลือกเอง เพราะคิดว่าเป็น แอมป์ในอุดมคติของผม และ ไตร่ตรองดูแล้ว คงไม่มีใครทำ  เพียงแต่ผมลดความดุดันลงมาให้อยู่ใน ขอบเขต และ ขีดความสามารถ ที่มันควรจะเป็น โดยไม่คำนึงถึง performance แต่ผมคาดหวัง กับ คุณภาพเสียงที่ได้มากกว่าครับ วัตต์ ก็แค่ สองวัตต์กว่า  เท่านั้นครับพี่  พี่ก็ฟังแอมป์ที่ผมทำมาหลายตัว  โดยเฉพาะ 2A3 ก็หลายตัวอยู่ คงพอทราบทางเสียงผมอยู่บ้าง  ส่วนเรื่องหลอด drive ผมทำตามชาวบ้านเค้ามา หลายสิบวงจร ในหลายเครื่อง ยังไ่ม่เจอ เสียงในอุดมคติ ตามความคิดผม จึงเป็นที่มาของ GAIA นำเอา ประสบการณ์ที่ทำมาทั้งหมดในตลอด สองปี ถ่ายทอดออกมาเป็นตัวนี้ครับ และเทสมาประมาณ 6 เดือนแล้ว กับ เวลาตระเตรียมอุปกรณ์ในการทำแอมป์ตัวนี้อีกเกือบหนึ่งปี 

ผมสรุปเองว่าเนี่ยคือสิ่งที่ผมต้องการ ก่อนที่จะคิดสร้างตัวนี้ขึ้นมา  ก่อนที่จะมาปรับเปลี่ยนในโค้งสุดท้ายอีกมากมาย  สรุปครับ พี่คงต้องรอดูวงจรล่าสุด และ ผลวัดที่เป็นจริง จาก สโคป ( level matching ในแต่ละ Stage )  แล้ว รบกวนพี่มา  comment ผมอีกครั้ง ครับ และ สุดท้าย วันพฤหัส ไปร่วมฟัง GAIA ขับขานบทเพลงกันครับ เจอกันที่ มุมกระป๋อง ครับพี่ 
  :)

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2009, 04:57:51 PM »
วงจร Revision 3 จะออกมาเย็นๆ นะครับ

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 12:13:03 AM »
วงจร Revision 3 จะออกมาเย็นๆ นะครับ
เที่ยงคืนแล้ว ยังไม่ออกมาเลย ครับ เนี่ย ลำน้ำตัวจริง  ตอนนี้ปรับเข้าสู่แนว คือ ใน S2 ย้ายจาก อาโนด ไปเล่นกับ คาโทด เพื่อลดเกน แน่นอนครับ สัญญาณไม่คลิบ แต่อะไรๆ ตกหล่นหายไปเยอะเลย มาแนวทางที่ 2 ด้วยความใจร้อน จัดการต่อ pot 100 K ที่ plate และ 50 K ที่คาโทด ของหลอด #27  เพื่อปรับ Bias ใน S2 ที่  -9.6 V ไว้รอแล้วครับ   เดี๋ยวรอรายละเอียด การทำ FB  ใน S1 อีกครั้งแล้วจะมารายงานผลต่อครับ  ;)

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 12:55:30 PM »
ใจเย็นครับ ท่าน ผู้ออกแบบ ต้องรอบคอบหน่อยครับ วัยรุ่นจาก มิซูรี ยัง m มาแซวเลย  2f 2f 2f

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 01:07:15 PM »
วันไหนพี่ท่าน ;D ;D
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 01:10:56 PM »
ใจเย็นครับ ท่าน ผู้ออกแบบ ต้องรอบคอบหน่อยครับ วัยรุ่นจาก มิซูรี ยัง m มาแซวเลย  2f 2f 2f
;D
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 01:22:10 PM »

โถ..อ้ายน้อง แค่เผาหลอกเอง  แก่ ก็ ยังไม่แก่  หัวก็ไม่ล้าน ไมขี้น้อย จาย.......จังวะ หอบผ้าหนีตามสาว    ;D

คุณ ERA ต้องเปลี่ยนนามแฝงแล้ว หล่ะ เป็น Thai Strom ครับ เหมาะกับสไตล์ ดี    ;)

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 01:26:34 PM »

โถ..อ้ายน้อง แค่เผาหลอกเอง  แก่ ก็ ยังไม่แก่  หัวก็ไม่ล้าน ไมขี้น้อย จาย.......จังวะ หอบผ้าหนีตามสาว    ;D

คุณ ERA ต้องเปลี่ยนนามแฝงแล้ว หล่ะ เป็น Thai Strom ครับ เหมาะกับสไตล์ ดี    ;)
เค้าขึ้มมาหานมกินตังหาก ;D ;D ;D 2f 2f  ไม่น้อยใจได้ไงทำแอมปืไก่บ้าน เอ้ย ไกอา จนลืมน้อง ((
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2009, 01:50:06 PM »
ผมกำลังไล่ชื่อเก่าๆอยู่ โจทย์เก่าได้จำผมได้ครับ ฮา
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 01:10:29 AM »
ด้วยเวลาอันน้อยนิดรีบปั่นเครื่องทรงให้ GAIA วันนี้ได้ครอบหม้อ PT มาอีกสองลูก เสียเวลากับการขัดอลูมิเนียมมากมาย เพราะร้านพับมารอยเพียบ เห็นเป็นชิ้นเล็กๆ สงสัย เอาเศษมาพับให้ ขัดตั้งแต่เมื่อวานยันเที่ยงวัน เพิ่งได้พ่นสีตอนสองทุ่ม เลยพ่นแห้งเร็ว แล้ว ยัดเข้าตู้อบ ระหว่างรอสีเซ็ทตัวก็จัดการมาตัดไม้ปิดฝา พอดีได้อานิสงค์จากคุณ fender ทิ้ง เชอรี่วูดไว้ เลยจัดการซอยซะ ออกมาเป็นอย่างที่เห็นกันครับ ;)

เมื่อคืนในระหว่างเบรินท์อิน ก็เลยจัดการค่อยเปลี่ยนหลอดมาลองเทสเสียงที่ละยี่ห้อ ทีละเบอร์ แล้วก็มาลงตัวที่ชุดนี้ครับ สรุปหลอดที่เตรียมไว้ ก็ไม่ได้ใช้  ตอนนี้ผ่าน 100 ชั่วโมงเป็นที่เรียบร้อย เสียงอิ่มขึ้นหางเสียงทอดตัวได้ไกลขึ้น หลังปรับลด bias ลงนิดหน่อย เสียงร้องดีขึ้นที่เพี้ยนเล็กๆก็หายไปครับ  ( คงต้องรอให้หลอดเบรินท์อีกสักหน่อย ชุด drive เป็นหลอด nos ) ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2009, 11:15:50 AM โดย Create »

• **
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 06:35:24 AM »
ทำมัยไม่ใช้ฝาครอบทองแดงอ่ะพี่ จะได้ไม่ต้องมานั่งหลังขดหลังแข็งขัดอะ เห็นนะว่ามีตั้หลายอัน ;D  รบกวน พี่ ช่วยลงวงจรที่ใช้อยู่ตอนนี้ พร้อมไฟแต่ละจุดได้ป่าวครับ ไม่ได้คิดจะลอกแบบเพราะหาหลอดแบบพี่ไม่ได้ แต่อยากดูลักษณะและการจัดไฟในแต่ละภาคที่ใช้งานจริงครับ :whistling :whistling

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 10:13:13 AM »
ทำมัยไม่ใช้ฝาครอบทองแดงอ่ะพี่ จะได้ไม่ต้องมานั่งหลังขดหลังแข็งขัดอะ เห็นนะว่ามีตั้หลายอัน ;D  รบกวน พี่ ช่วยลงวงจรที่ใช้อยู่ตอนนี้ พร้อมไฟแต่ละจุดได้ป่าวครับ ไม่ได้คิดจะลอกแบบเพราะหาหลอดแบบพี่ไม่ได้ แต่อยากดูลักษณะและการจัดไฟในแต่ละภาคที่ใช้งานจริงครับ :whistling :whistling
ภาพรวมมันออกมา ฉูดฉาดไป  สีตัดกันแรง ครับ ผิด concept ที่คิดไว้แต่ต้น ที่ต้องการให้  GAIA  มีภาพ เป็น กุลสตรี ที่นุ่นนวลอ่อนหวาน  จะเห็นว่าผมเลือกสีโทนสะอาด ( ขาวมุก หากใช้สีขาวเฉยๆ ก็จะผิดธรรมชาติของผู้หญิงที่รักสวยรักงามไม่ว่าจะระดับไหนก็ตาม  จึงถูกเลือกเป็น สีขาวมุก ที่จะเปล่งประกายยามต้องแสง )แต่งเสริมด้วยผิวไม้ธรรมชาติไม่มีการย้อมสี ครับ   ;)

• **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 10:42:19 AM »
พี่ยังตอบไม่หมดนะ น้องรออยู่นะครับ d_d

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 11:03:56 AM »
พี่ยังตอบไม่หมดนะ น้องรออยู่นะครับ d_d
  จากหลอด Rectifier  RCLCLC จ่ายให้ 2A3  RCRC   ซีตัวแรก S1  ซีตัวที่สอง S2  ซีทุกตัว decoupling  :)

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 01:29:37 PM »
Revision 3
ดู LoadLine ของ L63 ก่อนนะครับ

โดยปกติ จาก graph ความเป็นเชิงเส้น มักจะอยู่ทางด้านซ้ายมากกว่าด้านขวา ผมเลยเลือนมาซ้าย มากหน่อยครับ
อย่างแรก หลอดนี้ มี plate disipation 2.5W เราใช้มัน ซักประมาณไม่เกิน 50% พอ (มันแพงมาก)
(graph scale แปลกมากครับ เป็น 12ช่วง) จุดสงบใหม่

1. เลือกให้ที่ 125V 8mA (1W)
2. gain ดูจาก graph ประมาณ 20 เราจะลดมันด้วย การมี NFB เอาให้เหลือประมาณ 7-10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2009, 02:00:09 PM โดย ลำน้ำ »

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 01:39:53 PM »
ขออนิสงค์ลอกไปลองกะ 6J5 ด้วยคนนะคับพี่

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 01:59:09 PM »
ตาคนนี้ เค้ามีหลอดอะไรแพงๆ เล่นกัน มีกะเค้าหมดเลย  ได้ๆ ครับด้วยความยินดี

ขออนิสงค์ลอกไปลองกะ 6J5 ด้วยคนนะคับพี่

มาดู 27 กันครับ เลือกที่ 150V 6mA 9V gain อยู่ที่ 6-7 ครับ
ต้องเลื่อนมาทาง ขวา หน่อยครับ เพราะ ถ้า input เข้า 1Vp-p gain ไปประมาณ 20 (ถ้ามันไม่มี NFB)
มันจะ swing อยู่ที่ 20Vp-p เกรงว่าจะ clip ที่ 27 ครับ ที่ 9V ก็ swing ได้แค่ 18Vp-p เท่านั้น ... แต่ก็ยังเชิงเส้น ดีอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2009, 02:12:26 PM โดย ลำน้ำ »

• **
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 02:09:35 PM »
ตาคนนี้ เค้ามีหลอดอะไรแพงๆ เล่นกัน มีกะเค้าหมดเลย  ได้ๆ ครับด้วยความยินดี

มาดู 27 กันครับ
ใช่ๆเห็นด้วยเลยพี่ ไม่ใช่แค่หลอดนะ เดี๋ยวนี้หม้อเต็มบ้าน :o :o

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2009, 02:35:29 PM »
เร่งนะ เร่งนะ เวลาเค้าชม ชมใคร เวลาแนะนำตรงๆ มาที่ใคร  2f 2f
ไม่รู้แหละ เอา C สีเขียว 1ตัว
  อย่างด่วนเลยครับ จะไปแล้ว เดี๋ยวรถติดครับ ท่านลำคร๊าบ.................. :P
การลด gain ด้วย NFB แบบนี้ ผมมีรู้วิธี คำนวณนะครับ แต่ คือ รักษา ค่า R โดยรวม ให้ได้ตามที่ ***กำหนด**** เป็นพอ <<< สำคัญ
R ที่ค่า มี C คร่อม มีค่ามากขึ้น จะทำให้มันจะมี Gain เพิ่ม

ในใจผม ผมเห็นว่า เครื่องไหนที่มี gain ซ่อนอยู่ใน volume เยอะ เอามาทำเป็น local NFB น่าจะดีกว่าครับ น่าจะเสียงดีขึ้น และ คุมตัวเสียงได้ดี ครับ
เวลาเพลงมัน โหม (ทั้งสิ้นทั้งปวง เดาเอาครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2009, 02:51:45 PM โดย ลำน้ำ »

Re: GAIA 2A3 Mono Block Now finish
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 10:02:42 AM »
  จากการที่ลองเล่นกับ FB คณะลูกขุนลงความเห็นว่า เบสออกอาการเก็บตัวไม่อยู่  บวมบานเล็กๆ พอจับได้ รายละเอียด ประกาย ในย่านสูงโดนกลืนหายสาบสูญ  ความชัดเจนของเสียงร้อง ที่เคยมีก็ ออกอาการมัวป้อแป้ขาดพลัง บรรยากาศ  back ground ที่เคยมี ก็แทบไม่เหลือให้เห็น สรุป กลับมานั่งจูนไปเรื่อยๆ จนมาจบเอาเกือบตีสี่ ฟังไป นั่งหลับไป ออกมาเป็นแบบนี้ตามวงจร  ครับ และ ขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ น้อง ทุกท่านที่ช่วยในทุกๆเรื่อง จนสำเร็จลุล่วงลงด้วยดี ขอบคุณครับ  และ ขอบคุณ ที่ปรีกษาพิเศษ พี่ Diy Man ที่ให้ข้อคิดในการปรับ เปลี่ยน ช่วงสุดท้าย  ( ปล. การ ปรับวงจร ใน Step สุดท้ายนี้ ไม่มีทฤษฐีใดๆมารองรับ ใช้ความรู้สึกส่วนตัว และ การฟังเท่านั้น เหมือนกับแอมป์ทุกตัวที่ผมทำ  ) :)

คงต้องรอหม้อไส้หลอดอีกสัก  2-3 วัน ทำมาหลายเครื่องไม่เคยมีปัญหา ดันมาเป็นที่เครื่องนี้ เลยต้องฟังแบบโมโน  มาทั้งคืน เห็นผู้รู้้บอกว่า น่าจะช็อตรอบ ไปข้างนึง ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน, 2009, 10:58:22 AM โดย Create »

• *
Re: GAIA 2A3 Mono Block Now finish
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 10:20:19 AM »
ไปแอบดูมาคับพี่  เสียดายเลย

เสียดายเรื่องอะไรครับ พงษ์   :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:18:04 AM โดย Create »

• **
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:14:09 AM »
เสียงเป้นยังไงบ้างครับพี่   ผมไม่เคยทำ2a3นะครับพี่ แต่เคยฟังมาหลายตัว ของพี่เองก้สี่ตัวแล้วมั้ง 
คำถามครับ  1.  ตอนนี้พี่ไบอัสไฟลบเท่าไหร่ครับ 
                2. 2a3 ทานกระแสเท่าใดครับ
  ที่จุดนี้เสียงคงถูกใจพี่แล้ว ผมสังเกตุว่า ไฟที่plateมันแต่ 276เองครับ ไม่ได้ตรงตามดาต้า  แต่คิดว่าพี่คงมีเหตุผลแล้ว จากการปรับโน่นนี้มาตลอด เลยสอบถามเพื่อที่จะขึ้นโครการ2a3ที่ดองมาหลายปีกับเค้าซักทีครับ
ขอขอบคุณครับพี่

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:27:21 AM »
เสียดายที่หม้อแปลงเสียคับพี่เล็ก   

:headphone  :headphone

เสียงเป้นยังไงบ้างครับพี่   ผมไม่เคยทำ2a3นะครับพี่ แต่เคยฟังมาหลายตัว ของพี่เองก้สี่ตัวแล้วมั้ง 
คำถามครับ  1.  ตอนนี้พี่ไบอัสไฟลบเท่าไหร่ครับ 
  ที่จุดนี้เสียงคงถูกใจพี่แล้ว ผมสังเกตุว่า ไฟที่plateมันแต่ 276เองครับ ไม่ได้ตรงตามดาต้า 
 แต่คิดว่าพี่คงมีเหตุผลแล้ว จากการปรับโน่นนี้มาตลอด เลยสอบถามเพื่อที่จะขึ้นโครการ2a3ที่ดองมาหลายปีกับเค้าซักทีครับ
คราวที่แล้วน้าอ้อนถามผมป่าว  ผมนึกว่าน้าถามน้าลำนะนั่น  2f  2f

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:44:50 AM โดย Create »

• **
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:30:22 AM »
เสียดายที่หม้อแปลงเสียคับพี่เล็ก   

:headphone  :headphone

เสียงเป้นยังไงบ้างครับพี่   ผมไม่เคยทำ2a3นะครับพี่ แต่เคยฟังมาหลายตัว ของพี่เองก้สี่ตัวแล้วมั้ง 
  ที่จุดนี้เสียงคงถูกใจพี่แล้ว ผมสังเกตุว่า ไฟที่plateมันแต่ 276เองครับ ไม่ได้ตรงตามดาต้า 
 แต่คิดว่าพี่คงมีเหตุผลแล้ว จากการปรับโน่นนี้มาตลอด เลยสอบถามเพื่อที่จะขึ้นโครการ2a3ที่ดองมาหลายปีกับเค้าซักทีครับ
คราวที่แล้วน้าอ้อนถามผมป่าว  ผมนึกว่าน้าถามน้าลำนะนั่น  2f  2f

5555 ถามพี่เล็ก ครับ แต่ไม่ต้องตอบแล้ว แก่แล้วตาไม่ดี พี่แกเขียนละเอียดยิบแล้ว 555 เข้ากรุงเมื่อไหร่คงได้ไปฟังครับพี่

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:37:58 AM »
เสียงเป้นยังไงบ้างครับพี่   ผมไม่เคยทำ2a3นะครับพี่ แต่เคยฟังมาหลายตัว ของพี่เองก้สี่ตัวแล้วมั้ง 
  ที่จุดนี้เสียงคงถูกใจพี่แล้ว ผมสังเกตุว่า ไฟที่plateมันแต่ 276เองครับ ไม่ได้ตรงตามดาต้า  แต่คิดว่าพี่คงมีเหตุผลแล้ว จากการปรับโน่นนี้มาตลอด เลยสอบถามเพื่อที่จะขึ้นโครการ2a3ที่ดองมาหลายปีกับเค้าซักทีครับ
   ลงไว้ให้ในวงจรแล้วงัยครับ ที่ คาโทดน่ะ   ตาม Spec max 60 mA. ผมก็จะ bias ตั้งแต่ 56-60 mA. แล้วแต่แนวเพลงครับ  ส่วนที่เพลท เนี่ย มันมาเองครับ เลข 276 ไม่ว่าจะหม้อนอกหม้อใน มันมาเองโดยอัตโนมัติ  ทุกครั้งหลังจากทำเสร็จ พอวัดมันก็จะได้เท่านี้และครับ กับ หม้อ 2.5 K  ก่อนเข้าหม้อก็ประมาณ เกือบ 290 ครับ  จากวงจรที่ออกแบบไว้ 300 เกินไปหน่อยนึง 62 mA.  ผมก็เลยลดไฟก่อนเข้าซีตัวแรก 236 Ohm. แต่หากใช้หม้อใน ต้องการฟังสดใสสมวัย ก็ขยับที่เพลทไปที่ 290-300 V.  ก็เปลี่ยน R คาโทด เป็น 820 Ohm  แต่ผมไม่มี R ค่านี้ดีๆ ก็เลยลดไฟทั้งระนาบเอา ส่วนประกายความสดใส เที่ยวนี้ใช้ XE20S ช่วยได้เยอะครับ  เกนที่ได้ก็เผื่อไว้หน่อย คิดความต้องการของ 2A3  ที่ 90 P-P   หลอด L 63 ได้ 16.5   # 27  ได้ 7 เท่า ก็ ประมาณ 115 เท่า  แต่กำลังจะลด  R plate # 27   ให้เหลือสัก 24 K ก็จะลดเกนลงมาเหลือ ประมาณ 105 เท่า คงจบเท่านี้ครับ  แล้วก็ไวริ่งเพิ่มในส่วน L 63 ไว้ด้วย เผื่อเสียบหลอด 6N7g จิ้งจกทักยังระแวง นี่ผู้ใหญ่ ทัก เล่นเอาเขว ปรับ เปลี่ยนวงจรไปพักใหญ่ แต่กว่าจะรู้ว่ามันไม่ใช่ มันไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริงของดาว  ก็เก็บเกี่ยวประสบการณ์ได้มาอีกมากโขครับ อ่านมาก รู้มาก ทางทฤษฐี  ทำมากๆได้ประสบการณ์ แก้ไข ปรับเปลี่ยนไม่อยากอย่างที่คิด ทำบ่อยๆ ลองเยอะ หนูเปล่าน้า  เดี๋ยวเค้ามันมาเอง    ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน, 2009, 12:56:33 PM โดย Create »

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:45:40 AM »
    เป็นหม้อจุดไส้หลอดน่ะครับ  เสียข้างเีดียวสั่งให้เค้าพันใหม่แล้ว  แต่ตังค์ไม่จ่าย เพราะพังตั้งแต่ยังไม่ได้ใช้  น้ำแตกด้วย ตกใจหมดเลย ควันลอยเต็มบ้าน ยังเหม็นไม่หายเลยครับ :)