ผู้เขียน หัวข้อ: จับฉ่าย DHT By Create  (อ่าน 96389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • Super Star.
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
Re: GAIA 2A3 Mono Block Now finish
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 11:51:08 AM »
แสดงว่าไม่ว่าหม้อในหม้อนอกค่า2.5kนี่มีความต้านทานเอาได้เลย  ผมกำลังจะหัดพันเอ้าพุทครับ   สงสัยตรงไหนก็ถามด่ะล่ะครับพี่ ช่วงนี้กำลังปวดหัวกับหลอดเครื่องส่ง ผมก็กำลังพยายามอยู่ครับ ทางเดินนี้ เอาอย่างพี่ไม่ไหวครับ แต่ได้แนวคิดและวิธีของพี่มาเยอะพอดู เพื่อมาปรับกับทางเดินของผมครับ    รบกวนพี่อีกนิดล่ะครับ ช่วยวัดค่า เฮนรี่ ของหม้อทั้งไทยและเทศให้หน่อยได้ไหมครับ  ถ้าได้ ค่าdcrด้วยล่ะแหล่มเลย รบกวนพี่แล้วว่ามันต่างกันขนาดไหน  ความเข้าใจผม บ้านเราเรื่องวัสดุคงสู้ พวกแบรนด์เนมไม่ได้ แต่ถ้าเราได้ แนวทางมาบ้าง อย่างน้อยก็คงพอทำให้คุณลักษณะใกล้เคียงได้(เรื่องเสียงไม่รู้ครับเพราะสเปกดีกว่าก้ใช่ว่าเสียงดีกว่าเคยเจอมาครับ)ต้องลองครับ พันได้คู่แรกเมื่อไหร่ผมจะส่งให้พี่ลองคนแรก ไม่ก็น้าลำน้ำแห่งบ้านอ่างศิลา ครับ d_d d_d d_d
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
Re: GAIA 2A3 Mono Block Now finish
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 01:06:56 PM »
  เดี๋ยวไปคุมพันหม้อก่อน กลับมาแล้วจะวัดให้ครับ เหลืออีกคู่นึงยังไม่ได้ลงแท่นครับ  ผมเพียงนำเสนออีกหนึ่งแนวทาง เราเท่านั้นที่คิดว่าจะเลือกเดินตามทางใด ซึ่งก็ไปถึงจุดหมายปลายทางเดียวกัน ตามกำลัง และ ความจำเป็น ครับ หนักไปก็จะแย่  จะเห็นว่าผมทำตัวอื่นก็ธรรมดา แต่นี่เป็นตัวสุดท้ายที่คิดทำหลอดเบอร์นี้ เลย  ทำตามที่ใจฝัน และ คิดว่าเป็นแอมป์ในอุดมคติสำหรับ ผม เป็นพอครับ  เลยใส่ทั้งประสบการณ์ทั้งหมดที่ทำเบอร์นี้มา ลงที่ GAIA แต่ยังคงต้องปรับกันอีกสักพักใหญ่กว่าจะเข้าที่เข้าทาง ยังขาดๆ เกิน อยู่เล็กน้อย   :)
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
Re: Line pre 112 A รองรับ GAIA
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 01:12:04 PM »
   ต่อกันไปเรื่อยๆครับ ที่คลั่งค้างไว้นานได้ไหลยาวๆ กันยันต้นปีเลย ต้องการให้จบในปี 2009 เลขสวย ปีหน้าได้ฟังอย่างเดียว  :)

ภาค Power Supply ครับ  :)

you don’t have to remember anything.

ออฟไลน์ ฅนหระรี

Re: Line pre 112 A รองรับ GAIA
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 01:35:30 PM »
   ต่อกันไปเรื่อยๆครับ ที่คลั่งค้างไว้นานได้ไหลยาวๆ กันยันต้นปีเลย ต้องการให้จบในปี 2009 เลขสวย ปีหน้าได้ฟังอย่างเดียว  :)

อะไรกันปีหน้าจะไม่ต่อแอมป์แล้วจะฟังอย่างเดียว  N]  N]  N]

ออฟไลน์ jp74

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 01:40:16 PM »
    เป็นหม้อจุดไส้หลอดน่ะครับ  เสียข้างเีดียวสั่งให้เค้าพันใหม่แล้ว  แต่ตังค์ไม่จ่าย เพราะพังตั้งแต่ยังไม่ได้ใช้  น้ำแตกด้วย ตกใจหมดเลย ควันลอยเต็มบ้าน ยังเหม็นไม่หายเลยครับ :)

ฝากมอง ๆ ของผมด้วยนะคับพี่  :bowdown  :bowdown ห่วงชุดไฟ โวลท์ต่ำ ๆ จังคับ

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 01:44:58 PM »
พี่เล็กครับ ทานกระทิงแดงวันละห้าขวด ไข่ลวกวันละสิบฟอง โสมสกัด ไก่ดำตุ๋นยาจีนบวกไวอากร้า วันละกำมือหรือไงครับ ฟิตดีจริงๆ เสร็จงานนี้ต่องานนั้น แถมยังมีคิวรถเข้ามาอีก สุดยอดเลย พี่ ยิ่งกว่าคนหนุ่มๆหยั่งผมอีก  :P :P :P ระวังจะเป้นลมนะ ;D ;D
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ darkman

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 02:55:19 PM »
ให้มันอยู่บ้านพี่นานๆ นะ ปลายเดือน ธค. สอบเสร็จจะหาเวลาแวะไปขอฟัง  ;D  ตอนนี้การบ้านที่เรียนอยู่ตรึมเลย :sweatdrop
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=11921.msg105348

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 04:57:30 PM »
    เป็นหม้อจุดไส้หลอดน่ะครับ  เสียข้างเีดียวสั่งให้เค้าพันใหม่แล้ว  แต่ตังค์ไม่จ่าย เพราะพังตั้งแต่ยังไม่ได้ใช้  น้ำแตกด้วย ตกใจหมดเลย ควันลอยเต็มบ้าน ยังเหม็นไม่หายเลยครับ :)

ฝากมอง ๆ ของผมด้วยนะคับพี่  :bowdown  :bowdown ห่วงชุดไฟ โวลท์ต่ำ ๆ จังคับ
มองไม่ได้ครับ ผมไปที่บ้านไม่ได้ไปที่โรงงาน ของผมอาเจ็กแก พันให้ พอดีแกป่วย  โรงงานส่งมา เจอแจ็คพ๊อตเลย  แต่ไฟก็ขาดเล็กน้อยครับสำหรับไส้หลอด อย่่าง 2.5 ก็ได้ 2.47-48 ประมาณ นี้ครับ ช่วงนี้คนงานออกเยอะ ทำให้ไม่ทันเห็นเค้าพูดมาเหมือนกัน  เดี๋ยวรับพันเองเลยดีกว่า   อืม คนข้างบน ช่วงนี้ก็ติดเรียนด้วย   ;)

ให้มันอยู่บ้านพี่นานๆ นะ ปลายเดือน ธค. สอบเสร็จจะหาเวลาแวะไปขอฟัง  ;D  ตอนนี้การบ้านที่เรียนอยู่ตรึมเลย :sweatdrop
              ชุดนี้ไม่หายแน่นอนครับ เพราะจะไม่ทำแล้ว ขี้เกียจแล้วครับ  ขอปั่น พวก กล้ามโตซักสี่ห้าเครื่องก็ได้หยุดแล้วหล่ะ  เพราะเริ่มเบื่อๆ แล้วเหมือนกัน ทำตั้งเยอะ ก็ฟังอยู่เครื่องเดียว เพราะ ฟังได้ทีละเครื่อง   :nonono

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 05:05:30 PM »
 :black_eye  :black_eye   :think2 :think2 สงสัยต้องหัดพันเองบ้างเหมือนกันคับพี่  :headphone :headphone

:bowdown :bowdown :bowdown

ออนไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 05:13:41 PM »
ทำไมเบื่อเร็วจังครับ พี่...  K)            ฝีมือดี ๆ อย่าเพิ่งรีบเบื่อซิครับ ไว้เป็นที่ปรึกษาให้น้อง ๆ :secret

อ้างถึง
            เพราะเริ่มเบื่อๆ แล้วเหมือนกัน ทำตั้งเยอะ ก็ฟังอยู่เครื่องเดียว เพราะ ฟังได้ทีละเครื่อง [/b][/color]  :nonono
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน, 2009, 05:38:58 PM โดย Create »
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 05:39:36 PM »
ทำไมเบื่อเร็วจังครับ พี่...  K)            ฝีมือดี ๆ อย่าเพิ่งรีบเบื่อซิครับ ไว้เป็นที่ปรึกษาให้น้อง ๆ :secret

อ้างถึง
            เพราะเริ่มเบื่อๆ แล้วเหมือนกัน ทำตั้งเยอะ ก็ฟังอยู่เครื่องเดียว เพราะ ฟังได้ทีละเครื่อง [/b][/color]  :nonono

ตอนนี้งานเริ่มซาแล้ว พอจะมีเวลาเอาตำหรับ ตำราที่พวกพี่เค้าให้มา นั่งอ่านศึกษาต่อก่อน  เดี๋ยวคนให้เค้าว่ามา มีของดีอยู่กับตัว ไม่รู้จักเปิดอ่านศึกษา เดี๋ยวเค้าไม่เอามาให้อีก  ความรู้ผมก็งูๆ ปลาๆ สำหรับ หลอด  ก็แค่คนทำได้ครับ  ไม่ใช่ทำเป็น   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน, 2009, 05:46:12 PM โดย Create »

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 05:58:46 PM »
เมื่อวานไม่ได้ไปบ้าน ต๋อง เพื่อฟัง  GAIA 2A3  เพราะต้องเตรียมตัวเดินทางไปทำงาน ต่างประเทศหลายวัน แต่ได้สอบถามแล้วทราบว่า ขับลำโพง ธานินท์ที่ ใช้ฟังกันเสมอที่บ้านต๋องไม่ค่อยไหว ลำโพงธานินทน์คู่นี้แม้ไม่ไวนัก แต่ไม่น่ามีปัญหากับ แอมป์ 2-3 วัตถ์ ตามที่ได้แสดงความเห็นไว้ในกระทู้ GAIA 2A3 ว่าถ้าไบอัสถูกต้อง 80Vpp ที่กริด 2A3  จะได้กำลังประมาณ 4-5 วัตถ์แต่อายุหลอดอาจจะสั้นหน่อย  แต่ถ้าไบอัส GAIA 2A3 ตามวงจรทีใช้อยู่น่าจะไม่เกิน  สองวัตถ์  คงเป็นแอมป์ สองวัตถ์  ที่ราคาแพงมากที่สุดเครื่องนึงในประเทศไทย    การใส่ปรีไม่สามารถช่วยให้ปัญหาเดิมพ้นไปได้ เพราะยังไงก็ขริบอยูดีที่ V grid 2A3 40Vpp   โดยปกติแอมป์เล็กๆ พวก 2-7 watts  ถ้าออกแบบถูกต้อง อย่างมาก Driver หนึ่งหรือสอง ภาคเป็นอย่างมากก็เหลือเฟือ   พวกปรีแอมป์ เป็นพวกหลักการการตลาดทำให้ ผู้ซื้อเสียเงินแพงขึ้นต้องซื้อของโดยไม่จำเป็น     ลองกลับไปดูวงจร GAIA 2A3 ใหม่ ทุกอย่างต้องการ ศาสตร์และศิลป์  แค่ศิลป์อย่างเดียวอาจจะไม่พอ   เดียวผมกลับจากต่างประเทศปลายอาทิตย์หน้า จะดูผลต่อเนื่องครับ
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2009, 06:14:05 PM »
เมื่อวาน เป็นการทดลองปรับเปลี่ยนในสิ่งที่ไม่เคยทำ มีการลองทำ FB ครับ ทำให้เสียงทั้งระนาบผิดเพี้ยนไปหมด  สัญญาณ คลิ๊ปเร็วกว่าเดิมมาก  ออกอาการป้อแป้  เมื่อวานหลังจากกลับมาปรับและจัดวงจรใหม่ เสร็จตอนตีสี่เมื่อเช้า โดยผมเลือกใช้วงจรแรกที่พี่ทักนั่นแหละ แต่มาปรับขบวนใหม่   ตอนนี้กลับมาหล่อแล้วครับ เตรียมไปทะลวงใหม่ ของเคยขย่มกันมา หนีไม่ออกหรอกครับ  รอบที่แล้วหลงทาง เลยสูญเสียความเป็นตัวของตัวเองไป   กลับมาแล้วมาฟังดูครับ เนี่ยแหละ 2A3 Create Style  ตอนนี้เกนถูกปรับลดลงมาเหลือที่ 100 แล้วครับ   ส่วนปรีนั่นมันไม่เกี่ยวกับระบบ ผมเพียงแต่ทำขึ้นมาใช้กับ แอมป์ที่ผมทำขึ้นมาที่ไม่ใช่อินทิเกต ครับ ปรีที่ใช้กับ GAIA เป็น ปรีไม่มีเกน ฉะนั้นจึงไม่นำมาคิดครับ   :)

ตอบแบบมีหลักการกับเค้าสักนิด ผมเลือก 90 V p-p เพราะมีการ bias 57 mA. - 60 mA. ( 45 V )

Gain L-63    20*24 / 24+7.7 = 12     # 27   9*33/33+9 = 7 

Gain  =12*7 =  84 #  this ok master
:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน, 2009, 12:41:35 AM โดย Create »

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 12:44:47 AM »
  วันนี้เสร็จจากงาน พอมีเวลาเหลือนิดหน่อย จัดการเจาะแท่นเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ พร้อม ทำสี อาทิตย์หน้าก็ได้ wiring แล้วครับ ตัวนี้ไม่ต้องใช้อะไรมาก คงใช้เวลาปรับแต่งสักหนึ่งวันคงเรียบร้อย  ว่าแต่ 6L6 SE  กับ  PENN 45 SE ทำอะไรก่อนดีครับ   :)

• *
Re: Line pre 112 A เธฃเธญเธ‡เธฃเธฑเธš GAIA
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 06:16:38 AM »
45 Krub :)

ออนไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 08:59:41 AM »
6L6 SE  ซิครับ 

ยังไม่ค่อยได้เห็น/ได้ฟัง พี่..   ทำหลอด  Power Pentode  เลยอ่ะครับ   (หรือว่าตกข่าวไปแล้วเรา  ???)

:showoff
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

Re: Line pre 112 A เธฃเธญเธ�เธฃเธฑเธ� GAIA
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 10:51:40 AM »
45 Krub :)
มันไม่ใช่เบอร์ 45 นะพงษ์  :)

6L6 SE  ซิครับ 

ยังไม่ค่อยได้เห็น/ได้ฟัง พี่..   ทำหลอด  Power Pentode  เลยอ่ะครับ   (หรือว่าตกข่าวไปแล้วเรา  ???)

:showoff
E55L  EL84  EL34 ครับ  พวกนี้ทำหมดแล้ว

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 02:28:39 PM »
อยากฟังทั้งหมดครับ :cry2
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 02:43:39 PM »
  ไม่ออกความเห็น กระแทก กระทั้น แดกดัน บ้างเลย  จัดให้หน่อยดิ  ไม่จัดไม่ทำ พันโวลท์ เล่น ด้วยนะ หม้อ อิ่มไปแล้วหนึ่งคู่ ซนซะ 140 mA. แล้วเปิดลืม เสียงแก้วแตกนี่มันเร้าใจมากๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 02:51:35 PM »
  ไม่ออกความเห็น กระแทก กระทั้น แดกดัน บ้างเลย  จัดให้หน่อยดิ  ไม่จัดไม่ทำ พันโวลท์ เล่น ด้วยนะ หม้อ อิ่มไปแล้วหนึ่งคู่ ซนซะ 140 mA. แล้วเปิดลืม เสียงแก้วแตกนี่มันเร้าใจมากๆ ครับ  ;D
811หรือครับ? :cold
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2009, 07:57:28 PM »
 รันแล้วครับ ติดเชื้อบ้าพลัง ( ไฟฟ้า ) ใครมาไม่รู้  เดี๋ยวขอลองใหญ่อีกสักสองสามตัว  ก็เลิกแล้ว  รอคำหล้ามาช่วยทำ STC4212 เพราะตอนนี้กำลังเก็บตังค์อยู่ กลับมาผมคงหาได้สักสองคู่ ตอนนี้หาแหล่งได้เหลือราคา กับ สภาพหลอด ยังไม่ค่อยถูกใจ  ใจร่มๆครับ  เพราะไม่มีตังค์    ;D

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2009, 08:50:50 PM »
I m in Myanmar for another few days.  Please kindly post our last circuit diagram then I could tell youthatthe circuit will be OK or not fpr total gain of 12x8  as of your mention. For sound quality no idea as differnt person havedifferent ears performance
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2009, 10:03:03 AM »
  แอมป์ ตัวนี้ไม่ได้ถูกสร้างหรือคาดหวังเพื่อที่จะให้ใครฟังชอบ หรือ ไม่ชอบ  ไม่ได้ถูกสร้างเพื่อ ขาย  แต่ถูกสร้างเพื่อตอบสนองความต้องการ และ อยากรู้ในสิ่งที่คนอื่นเค้าไม่ทำกัน ซึ่งถ้าอยากรู้ว่าเค้าทำมัยถึงไม่ทำกัน มีเหตุผลอะไร นอกเหนือจากเกนที่เกิน  ผมสรุป เองว่าต้องทำเพื่อพิสูจน์    แต่สิ่งที่ทำลงไปเน้นที่ความถูกต้อง และ ความสมบูรณ์ ของเสียง ให้ใกล้เคียงเสมือนจริงที่สุดเท่าที่จะพอทำได้  และ เสียงมี reference ที่สามารถตรวจสอบการตอบสนองความถี่ได้ สมบูรณ์หรือไม่   จริงแล้วง่ายนิดเดียวหากจะเน้นที่ matching แล้วเลือกหลอดใด หลอดหนึ่งมาทำ single stage เป็น driver เหมือนอย่างที่พูดไว้   ก็คงจะเหมือนกับแอมป์หลายร้อยตัวที่ผมเคยฟังมา ไม่ขาด ก็เกิน ในความคิดของผม  ผมจับประเด็นจากบุคคลิกเสียงของหลอดแต่ละเบอร์ มาเป็นโจทย์  และ ผิดที่ไม่ได้คำนึงถึงเกนที่เกินความพอดีไปมาก   แต่นั่นไม่ใช่ปัญหา สำหรับผม จะพยายามทำออกมาให้สมบูรณ์ที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้  พูดถึงเรื่องแนวความคิดแบบนี้ก็มาจากงานที่ผมทำ  หากหยุดคิด หรือ ไม่ทำในสิ่งที่คนอื่นคิดว่าเป็นไปไม่ได้ มันก็คงไม่เกิดสิ่งใหม่ๆ มาให้เราได้ดูได้ฟังกัน  ผมดื้อที่จะทำ หากไม่ได้ลองให้รู้ด้วยตัวเอง แต่ผมไม่ดื้อที่จะยอมรับความเป็นจริงที่มันเกิดขึ้น  รอดูต่อไปครับ   และ พี่เองก็ยังไม่ได้ฟัง หากจะใช้ เกนวันพฤหัสที่แล้วเป็นเกนคงไม่ได้ เพราะเป็นการปรับเปลี่ยนทดลอง FB โดยที่ยังไม่ได้ทดสอบ ผนวกกับ หม้อจุดไส้ ไหม้ไปหนึ่งข้าง ทำให้ฟังได้ข้างเดียว  แต่ที่ยกไปเพราะมีเพื่อนท่านนึงต้องการฟังทางเสียงเพราะจะใช้หลอดชุดเดียวกันนี้ทำ 2A3 เช่นกันครับ  หากกับมาทันวันพฤหัส จะยกไปให้ฟังครับ  เพราะผมจะได้หม้อจุดไส้อีกข้างวันพุธ ครับพี่  ขอบคุณมากครับ สำหรับการติดตามตรวจสอบอย่างใกล้ชิด  หากมีอะไรชี้แนะ เพื่อสร้างฝันของผมให้เป็นจริง โปรดชี้แนะ  เรื่องหลอด ผมยังละอ่อนนัก ต้องได้รับการชี้แนะสอนสั่ง จากพวกพี่ อีกเยอะ ครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน, 2009, 11:16:08 AM โดย Create »

• **
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2009, 10:09:37 AM »
นั่งเครื่องบินมาก็ได้ฟังแล้ว แป็บเดียวเองไม่เกิน20ชั่วโมงเอง มาเมื่อไหร่จะไปรับที่ดอนเมือง(เฮ้ย สุวรรณภูมิ) ค่าตั๋ว  :cold :cold  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2009, 06:41:37 PM »

กลับบ้านเมื่อไร ขอชมผลงานทางน้นบ้าง  :)

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2009, 08:31:53 PM »

กลับบ้านเมื่อไร ขอชมผลงานทางน้นบ้าง  :)

5687 6ar6 ตัวเดียวเองครับ นอกนั้นไม่ได้ทำเลย  :cry2

• **
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2009, 09:10:40 PM »
วันพฤหัส  ผมน่าจะกลับถึงกรุงเทพแล้ว น่าจะได้ฟังได้ครับ
ในการเล่นแผ่นดำ  เหตุผลที่ผมพยายามชี้แจงตลอดเวลา เพราะว่า เราสามารถให้เครื่องทำงานที่ กำลังที่สูงพอสมครวและเสียงที่ดีได้ โดยปกติแล้ว ปรีของซีดีไม่จำเป็น  ส่วนPhono-preamplifier นั้นต่างกันจำเป็น โดยธุกิจเคริ่องเสียง ไม่ว่า Home Professional  หรือ Mobile sound professional นั้นเป็นการค้าการจัดระบบโดยผู้ผลิต  เพื่อผลกำไรสูงสุดนั้น หมายความว่าทำอย่างไรให้ผู้ซื้อซื้อของมากสุด  มากจำนนชิ้น แต่ในส่วนของ Diyaudio นั้นต่างกัน  ทำอย่างไรใช้ของน้อยสุดและเสียงดีที่สุดที่กระเป๋าสตางค์รับได้  ส่วนใครกระเป๋าเงินใบใหญ่ไม่ว่ากัน   แต่ไม่ได้หมายความว่า ของแพงมากที่สุดจะดีที่สุดเสมอไป หรือการใส่เยอะที่สุดจะสุดยอดจริงๆ  เห็นด้วยหลอดดีๆก็ได้เปรียบเรื่องเสียงพอสมควรแต่ถ้าหลอดสุดยอดแต่ใช้งานไม่ถูกก็อาจไม่คุ้มค่าเงินที่เสียไปก็ได้    ผมเริ่มมีความกังวลว่าเริ่มมีการพัฒนาความรู้สึกว่าของแพงที่สุดต้องดีที่สุดของเยอะต้องดีกว่าของน้อย   ลองยกตัวอย่างเช่น หม้อแปลง Tango  U808 , XE20 ที่ราคาแพงและแพงมาก  แต่สำหรับคนที่เข้าใจคุณสมบัติ ของหม้อแปลงเสียงจริงๆและอ่านและเข้าใจ Technical specification ได้ จะพบว่า ที่ค่า Impedance 2K , 2.5K และ 3K ที่เราใช้กับ 2A3   U808 ที่ถูกกว่า XE20 เกือบหมื่นบาท ไม่ได้ด้อยกว่า XE-20 เลย แต่ถ้าต้องการใช้ที่   3K,5K จะพบว่าผลตอบสนองความถี่ของ U808 นั้นค่อนข้างแย่ถ้าเปรียบเทียบกับ XE-20  ในกรณีย์นี้ ควรใช้ XE-20 เท่านั้น

อีกทั้งหลอด 2A3 มี Plate Impedance  800 ohm หลอดนี้ใครทำแล้วแม้ใช้หม้อแปลงเสียงไทยทำ (2.5K,3K )หรือไต้หวัน มักจะทำให้เสียงไม่ดียากใครทำให้เสียงไม่ดีนั้น ต้องกลับไปเกาหัวใหม่ทั้งหลอด 2A3มีความได้เปรียบที่ DF(Damping Factor)สูง(หลอดที่ Plate Impedance ตำอีกหลายหลอดเช่น 5998, 6336, 6528ก็มี DF สูงเหมือนกัน)พอพวกหลอดใหญ่ขึ้น Plate Impedance 1.8K to 3K ที่ต้องใช้ Output Transformer ขนาด 5K , 7K , 10K นั้นแหละเริ่มมีปัญหากับผลตอบสนองความถี่ของหม้อแปลงที่มีคุณภาพตำ  บางครั้งหาคนพันเองในเมืองไทยที่คุณภาพสูง และหาวัสดุที่มีคุณภาพดียาก การซื้อของแพงในต่างประเทศอาจจะเป็นทางเลือกของคนที่มีกระเป๋าใหญ่  แตถ้าหาแกนดีๆเช่น C-Core ก็สามารถพัน 5K,7K,10K ถูกๆในบ้านได้ครับ

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2009, 09:52:55 PM »
ชอบอ่านคุณอา  TC  ให้ความรู้ครับ ....................... Y] Y] O0 O0 :) :)
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

• **
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2009, 10:13:57 PM »
ตอบคุณเล็กและคุณลำนำ   ตามที่ได้แจ้งกำลังขยายมา  แต่ยังไม่ได้วงจรที่เป็นตัวล่าสุด  
เรือง L63  gain =12 , 27 gain = 7  Total Gain = 84   นี้เป็นกำลังขยายรวมต่อสัญญาณที่เข้ามา คุณเล็กก็มี Osicilloscope สัญญาณที่เราเห็นเป็น Vpp (Volt Peak to peak )ไม่ใช่ Vrms
ปกติ CD มีสัญญาณออก = 1Vrms = 2.828Vpp  ( Vrms (Rootmean square)= 2x Square root of 2  ) กรณีย์นี้ถ้าสัญญาณออกจาก CD น้อยกว่ามาตราฐาน ปัญหาก็ลดน้อยลง
สัญญาณ  หลังหลอด L63 gain = 12       จะเป็น   2.828 x12  = 34  Vpp  ที่แสดงว่าเม่อเข้าขากริดหลอดที่สอง เบอร์ 27  ต้องการกริดโวลท์ อย่างน้อย = -17Vdc.
สัญญาณ  หลังหลอด 27  gain =  7         "         34  x7      = 238 Vpp   ถ้าสามารถ ไบอัส 2A3 = -120Vdc กริดได้จะไม่ขลิบ  แต่ไม่สามารถทำได้
                                                                                                     ถ้าไบอัส ที่ -40Vdc  จะรับสัญาณเข้าได้สูงสุดที่  80Vp-p ( Volt Peak to Peak )
ถ้าเป็นไปตามนี้  แค่หมุนวัลลุมไปที่ 40% ก็ขลิบแล้ว (ถ้าไม่ขลิบก่อนที่ หลอด 27  if bias less than = -17Vdc )
การแก้มีสองอย่าง  อย่างแรก Negative Feedback แต่ต้องตั้งค่า Feedback Resistor ให้ถูกต้อง   อย่างที่สองต้องลด กำลังขยายรวมสองภาคเหลือ ประมาณ  30-40 เท่า
อย่างที่ผมยำตั้งแต่แรกในทุกกระทู้  รวมทั้งกระทู้นี้ว่า ผมพูดถึงแต่หลักการตามวิชาการ  คุณภาพของเสียงแล้วแต่หูคน ถ้าคนฟังบอกวาดี ก็เป็นอีกเรื่อง
แต่ถ้าผมเห็นว่ามีความคลาดเคลื่อนทางการนำเสนอไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆทางวิชาการไม่ว่าโดยความไม่ตั้งใจ หรือความไม่เข้าใจใดๆ  โดยที่อาจทำให้คนอ่านอีกเป็นจำนวนมากที่มีพื้นฐานทางด้านวิชาการน้อย เข้าใจผิด ผมเองก็ไม่อาจจะเฉยอยู่ได้ไม่ว่า  ยิ่งถ้าบุคคลนั้นๆมีพื้นทางทางด้านความเชื่อถือด้วยคนในสังคมสูง ยิ่งต้องระมัดระวังเป็นอย่างมากในการโพสข้อความใดๆ อย่าลืมเสมอว่าเราพวก Diyaudio โดยส่วนใหญ่มีพื้นฐานทางเศรษฐกิจน้อย การเข้าใจผิดทำให้เสียเงินโดยใช่ทีค่อนข้างเป็นเรื่องที่ร้ายแรง แต่ถ้าบุคคลนั้นกระเปาใหญ่เสียเงินเท่าไร ไม่มีการค้ามาเกี่ยวข้องก็ไม่เป็นไร

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 12:22:27 AM »
          ประเด็นนั้นพี่ไม่ต้องกังวลหรอกครับ เพราะผมย้ำในสิ่งที่ผมทำเสมอว่า เป็นการทดลองส่วนบุคคล และ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมที่ ต้องการพิสูจน์บางสิ่ง บางอย่าง ที่ใครอีกมากมายไม่คิดที่จะทำกัน

ก็ด้วยหลากหลายเหตุผลที่พี่กล่าวมา  และ ผมก็พูดไปแล้วในทุกกระทู้ที่ผมโพส  และ ผมก็ไม่คิดว่าคงไม่มีใครบ้า ( ยอมรับครับว่าผมบ้า )  ;D  ที่จะทำตามผม เพราะ นั่นก็หมายความว่าเค้ากำลังจะทำเรื่องง่ายๆ ให้เป็นเรื่องที่ยาก โดยไม่จำเป็น  ผมพูดอยู่เสมอว่า ผมเน้นที่จะทดลองในสิ่งที่อยากรู้  และ เน้นปฎิบัติจริงมากกว่า ซึ่งบางอย่าง ผมเองก็ไม่สามารถอธิบายออกมาเป็นคำพูดได้ แค่อยากรู้ก็ทำ เพราะไม่มีใครทำ ก็คงด้วยกฏเกณฑ์เรื่องความถูกต้องมามาเกี่ยวข้อง  ก็เลยไม่รู้กันพอดี   ด้วยความรู้เรื่องนี้ผมเองก็มีอยู่น้อยนิด จึงต้องพึ่งเพื่อนๆ ในกลุ่มผม ช่วยกำหนดขอบเขตให้   วกกลับมาเข้าเรื่องเลย ครับ  ตัวแปรผมอยู่ที่ต้นทางที่ทำให้สัญญาณไม่ขลิบ พี่ใช้ 2.8 เป็นตัวคูณ แต่ ถ้าผมมีให้แค่ 0.5 V. ล่ะ ที่นี้จะคลิบมั้ยครับ  ( ต้องเครื่องผมเท่านั้นครับ เครื่องคนอื่นผมไม่รู้ ผมบอกแล้วว่าทำมาใช้เอง ก็ต้อง match กับ ของตัวเองเท่านั้น ทั้ง CD DAC Amp เป็นงาน diy ทั้งหมดครับ  เกณฑ์บางอย่างสามารถที่จะใช้เป็น มาตรฐานได้  แต่ไม่ใช่สิ่งที่ผมทำ เพราะมันผิดกฎเกณฑ์มาตั้งแต่ต้น จึงไม่สามารถมาใช้เป็นบรรทัดฐานในสิ่งที่ผมทำได้ครับ )  และ นั่นเป็นคำตอบว่าทำมัยแอมป์ผมจึงออกมาแบบนี้ รอฟังดีกว่าครับ แล้วพี่จะเข้าใจ เอง ว่าทำมัย มันไม่ได้มี อะไรที่ซับซ้อน แต่ผมเองที่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลมาก่อน ทั้งที่เป็นงานที่ทำประจำอยู่ทุกวัน  แอมป์ตัวนี้ผมสร้างขึ้นมาสองตัวแทบจะโคลนกันมา ต่างกันที่ OPT : ซึ่งใช้ของ Audio note แต่ตัวนี้จะเป็นตัวที่จะทำตามกฎเกณฑ์ที่พี่กล่าวมาทั้งหมด  ผมเข้าใจในเจตนาดีของพี่ทั้งหมด  แต่การที่ผมทำแบบนี้ แล้วมีคนเข้ามาให้ข้อมูลที่สมบูรณ์ และ ถูกต้อง ผมมองว่าเป็นสิ่งดีๆที่มีการพูดคุยโต้ตอบถึงปัญหา และ การแก้ที่ถูกต้อง   เด็กใหม่ๆที่เพิ่งเริ่มเล่นเหมือนกันผม จะได้มีโอกาสได้เรียนรู้ไปในตัว พร้อมๆกับผม ที่อยากจะรู้ แต่ไม่มีใครให้ถาม หรือ ไม่กล้าถาม ผมขอขอบพระคุณ พี่ด้วยความจริงใจ

ด้วยความคำรพ ครับ เล็ก
  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2009, 12:38:20 AM โดย Create »

« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 10:23:20 AM »
ตอบคุณเล็กและคุณลำนำ   ตามที่ได้แจ้งกำลังขยายมา  แต่ยังไม่ได้วงจรที่เป็นตัวล่าสุด  
เรือง L63  gain =12 , 27 gain = 7  Total Gain = 84   นี้เป็นกำลังขยายรวมต่อสัญญาณที่เข้ามา คุณเล็กก็มี Osicilloscope สัญญาณที่เราเห็นเป็น Vpp (Volt Peak to peak )ไม่ใช่ Vrms
ปกติ CD มีสัญญาณออก = 1Vrms = 2.828Vpp  ( Vrms (Rootmean square)= 2x Square root of 2  ) กรณีย์นี้ถ้าสัญญาณออกจาก CD น้อยกว่ามาตราฐาน ปัญหาก็ลดน้อยลง
สัญญาณ  หลังหลอด L63 gain = 12       จะเป็น   2.828 x12  = 34  Vpp  ที่แสดงว่าเม่อเข้าขากริดหลอดที่สอง เบอร์ 27  ต้องการกริดโวลท์ อย่างน้อย = -17Vdc.
สัญญาณ  หลังหลอด 27  gain =  7         "         34  x7      = 238 Vpp   ถ้าสามารถ ไบอัส 2A3 = -120Vdc กริดได้จะไม่ขลิบ  แต่ไม่สามารถทำได้
                                                                                                     ถ้าไบอัส ที่ -40Vdc  จะรับสัญาณเข้าได้สูงสุดที่  80Vp-p ( Volt Peak to Peak )
ถ้าเป็นไปตามนี้  แค่หมุนวัลลุมไปที่ 40% ก็ขลิบแล้ว (ถ้าไม่ขลิบก่อนที่ หลอด 27  if bias less than = -17Vdc )
การแก้มีสองอย่าง  อย่างแรก Negative Feedback แต่ต้องตั้งค่า Feedback Resistor ให้ถูกต้อง   อย่างที่สองต้องลด กำลังขยายรวมสองภาคเหลือ ประมาณ  30-40 เท่า
อย่างที่ผมยำตั้งแต่แรกในทุกกระทู้  รวมทั้งกระทู้นี้ว่า ผมพูดถึงแต่หลักการตามวิชาการ  คุณภาพของเสียงแล้วแต่หูคน ถ้าคนฟังบอกวาดี ก็เป็นอีกเรื่อง
แต่ถ้าผมเห็นว่ามีความคลาดเคลื่อนทางการนำเสนอไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆทางวิชาการไม่ว่าโดยความไม่ตั้งใจ หรือความไม่เข้าใจใดๆ  โดยที่อาจทำให้คนอ่านอีกเป็นจำนวนมากที่มีพื้นฐานทางด้านวิชาการน้อย เข้าใจผิด ผมเองก็ไม่อาจจะเฉยอยู่ได้ไม่ว่า  ยิ่งถ้าบุคคลนั้นๆมีพื้นทางทางด้านความเชื่อถือด้วยคนในสังคมสูง ยิ่งต้องระมัดระวังเป็นอย่างมากในการโพสข้อความใดๆ อย่าลืมเสมอว่าเราพวก Diyaudio โดยส่วนใหญ่มีพื้นฐานทางเศรษฐกิจน้อย การเข้าใจผิดทำให้เสียเงินโดยใช่ทีค่อนข้างเป็นเรื่องที่ร้ายแรง แต่ถ้าบุคคลนั้นกระเปาใหญ่เสียเงินเท่าไร ไม่มีการค้ามาเกี่ยวข้องก็ไม่เป็นไร

เชิญ อาจารย์ตรวจการบ้านครับ แต่ ตัวเก่ายังใช้วงจรเดิมนะครับ เดี๋ยวให้ลงตัวแล้วจะปรับเรื่องเกนอีกทีเอาไว้ท้ายสุดครับ  :)

ตอนนี้งานเข้าแล้วครับ อาทิตย์หน้าเจอกันครับ  :bye1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2009, 10:59:10 AM โดย Create »

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 10:55:56 AM »
กระทู้นี้ดีจริงๆครับ น่าติดตามมากครับ ต้องมีคนลงมืออะไรซักอย่างครับ แล้วจะเกิดสิ่งใหม่ๆ รึสิ่งเก่ามาเล่าใหม่ ถ้าเกิดสิ่งใหม่ๆก็ ต้องเกิดปัญหาใหม่ๆ รึปัญหาเก่าๆแต่ใหม่ๆสำหรับบางท่าน กระทู้นี้น่าติดตามอย่างมากเลยครับพี่ๆน้าๆ สู้ๆครับ  O0 O0 ผมตามอ่านมาตลอดเลยครับ  O0 O0
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 11:04:02 AM »
กระทู้นี้ดีจริงๆครับ น่าติดตามมากครับ ต้องมีคนลงมืออะไรซักอย่างครับ แล้วจะเกิดสิ่งใหม่ๆ รึสิ่งเก่ามาเล่าใหม่ ถ้าเกิดสิ่งใหม่ๆก็ ต้องเกิดปัญหาใหม่ๆ รึปัญหาเก่าๆแต่ใหม่ๆสำหรับบางท่าน กระทู้นี้น่าติดตามอย่างมากเลยครับพี่ๆน้าๆ สู้ๆครับ  O0 O0 ผมตามอ่านมาตลอดเลยครับ  O0 O0
ขอบคุณครับ มันเป็นเจตนาที่ผมตั้งใจไว้ ที่จะให้คนที่เพิ่งเริ่มเล่นใหม่ ได้เข้าใจอย่างถูกต้อง ไปพร้อมๆกับผม ซึ่งก็เพิ่งเริ่มเดินอย่างจริงจังเหมือนกัน เพื่อให้เกิดการถาม ตอบกันถึงสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นมาในการเริ่มทำแอมป์ ต้องเริ่มคิดตรงไหน อย่างไร จึงดึงอาจารย์ TC มาวิทยากรในการตอบคำถามด้วยครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2009, 11:05:43 AM โดย Create »

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 11:21:01 AM »
ขอบคุณครับ มันเป็นเจตนาที่ผมตั้งใจไว้ ที่จะให้คนที่เพิ่งเริ่มเล่นใหม่ ได้เข้าใจอย่างถูกต้อง ไปพร้อมๆกับผม ซึ่งก็เพิ่งเริ่มเดินอย่างจริงจังเหมือนกัน เพื่อให้เกิดการถาม ตอบกันถึงสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นมาในการเริ่มทำแอมป์ ต้องเริ่มคิดตรงไหน อย่างไร จึงดึงอาจารย์ TC มาวิทยากรในการตอบคำถามด้วยครับ   :)

แหมๆ ขอบคุณน้าเล็ก กับน้าลำน้ำด้วยละครับที่ก่อเรื่องขึ้นมาครับ อิอิ (แซวซะงั้น) ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ
ใช่ครับ ผมนั่งอ่านแล้ว ก็กลับมานั่งคิดตามครับ ก็พอได้ไอเดียนะครับ ก็กลับไปนึกถึงวงจรของเราที่เคยประกอบใช้งานไปแล้วละครับ ก็นำข้อมูลความรู้ เอาไปคิดกลับครับ เออ ว่าทำไมเค้าออกแบบมาแบบนี้ รู้สึกว่าพอเข้าใจวงจรที่ทำเล่นไปบ้างละครับ ว่าเค้าใช้หลอดขยายเบอร์นี้ ทำไมเข้าเลือกหลอดขับเบอร์นี้ ผมคงต้องกลับไปดูของเก่าเอาก่อนละครับ จะหาของใหม่มาทำคงอีกนาน ประสพการณ์อันน้อยนิดครับ 

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆน้าๆ ทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกันทำ ช่วยกันถาม ช่วยกันตอบ น้า(อาจารย์) TC สุดยอดมากเลยครับ รวมๆคือช่วยกันพัฒนาครับ ผมชอบอะไรที่มันพัฒนาครับ ถึงไม่สำเสร็จก็ได้รู้ว่าแบบนี้มันทำไม่ได้ครับ ทุกท่านเยี่ยมมากครับ O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2009, 11:23:09 AM โดย measan »
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 11:48:20 AM »
  ผมเพียงแต่อยากบอกว่า ไม่มีอะไรทำไม่ได้ ถ้าไม่ไปยึดติด กับ กฏเกณฑ์ (สามารถยืดหยุ่นได้เสมอ ตามความเหมาะสมกับสถานะการณ์) แล้ว วงจรที่ออกแบบมาตั้งแต่ต้นสามารถใช้ได้ทุก step เพียงแต่ว่าเราต้องดู ว่ามันเหมาะสมกับอุปกรณ์ที่เรามีอยู่หรือไม่ ซึ่งคนทำส่วนใหญ่ไม่ได้คำนึงถึงกัน ก่อนเริ่มลงมือทำ ครับ   :)

• **
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 04:25:17 PM »
ผมกับคิดต่างกัน  ทุกอย่างต้องมีกฏเกรณ์ เป็นไปไม่ได้ที่เราจะดำนำไปได้โดยไม่มีหลักการ  ดังที่ผมได้โต้แย้งไปเรื่อง L63 + 27+2A3 ว่าไม่น่าทำได้ผลดีคุ้มค่าและผมยังเชื่อว่าถ้าทำให้มันออกมา 4W ตามที่มันควรจะเป็นสำหรับ 2A3 มันไม่ได้เพราะสัญญาณขลิบไปหมดจากการตัดต่อพันธุกรรม   ยกเว้นจะให้มันออกมาวัตถ์สองวัตถ์ และต้องใช้ต้นทุน แพงมากมาทำให้ เกิด แอมปกำลังขยาย  2-3 วัตถ์เองมันไมน่าจะคุ้ม

สำหรับวงจรที่ให้มาใหมอีกเป็น L63+ 45 + 2A3 + XE20  ยิ่งใช้ของแพงมากขึ้นไปอีก  แม้ทำได้จริง จะได้แอมป์ขนาด สองสามวัตถ์ต่อข้าง คู่เกือบแสน ถ้าเงินจำนวนที่เท่ากันนี้เป็นผมเอาไปทำเครื่องขนาด   15W-25W มันอาจจะคุ้มคาเงินมากกว่า   หลอดที่ใช้ขับ 2A3 มีหลอดอีกตั้งเยอะที่ถูกกว่า 45 และอาจจะได้ผลที่ดีกว่า 45เป็นผมจะเอา 45 ไปขับ Single End ขนาด 5W-10W อาจจะคุ้มคาเงินกว่า   ผมยังยำเสมอว่า สำหรับ 2A3 มันง่ายมาก ใช้หลอดเดียวก็ขับออกด้วย เช่น 12AX7 SRPP ถ้าเงินถึง Telefunken 12AX7 smooth plate SRP ชุดเดียวขับ 2A3 เหลือๆเลยราคารวมก็ยังถูกกว่า  L63+ 45   หลอดเบอร์นี้ คนทั้งโลกเล่นมา สามสิบปีได้แล้วบรรดาเซียนๆในญี่ปุน ยุโรป เล่นมาหลายร้อยวงจร พอเราไปอ่านดูคิดตาม เกือบทุกเงื่อนไข มีคนทำไปหมดแล้วจริง บางวงจรบ้ากว่านี้แต่สุดท้ายก็ Back to the basic     หลอดที่เสียงและกำลังดีกว่า 2A3 มีอีกเยอะแยะ ราคาก็ถูกกว่า 2A3

ตามวงจร L63+45+2A3+XE20.
L63 gain =14-16 , V grid estimated 3V  to 4V  OK ,    45  at 280Vdc 23mA  Plate current ดูแล้ว ค่า R-Cathode แปลกๆแต่น่าจะได้ ต้องไปตรวจสอบ Harmonic Distortion
แต่น่าจะพอขับ 2A3ได้และน่าจะมีปัญหาน้อยกว่าตัวแรก L63+27+2A3+XE20 ต้องไปคำนวญอีกที แต่อย่างที่บอกแล้วครับใช้เงินเฉียดแสน  ได้มาสองสามวัตถ์เอง สำหรับคนเงินเยอะคงไม่เป็นไร 
ตัวผมไม่กล้าทำครับ เสียดายเงิน แต่ถ้าคนกระเป๋าแน่นๆ ราคาไม่เกี่ยงคงไม่เป็นไรครับ

ผมคงยุติการตอบกระทู้นี้ กับกระทู้เกี่ยวข้อง 2A3 GIAAเพียงเท่านี้

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 04:34:45 PM »
ชัดเจนครับ ตรงไปตรงมาดีครับ คุณน้า Tube Collector ครับ (คงต้องเรียกว่าอาจารย์รึปล่าวครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้จักใครซักเท่าไหร่นะครับในเวปนี้รู้จักไม่กี่คนนะครับยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับผมก็อายุยังน้อยครับ) คือจากข้างต้นที่ว่ามานะครับ พวกหลอดนี้เอกลักษณ์เฉพาะหลอดจะมีผลต่อเสียงไหมครับ อาจจะได้กำลังที่ต่ำไม่เหมาะกับราคาค่าตัว แต่เพราะว่าตามหลักการทางไฟฟ้าเนี้ย ไม่ได้บอกถึงลักษณะตรงนี้รึปล่าวครับอาจจะได้ลักษณะของเสียงที่ต่างกันออกไป แต่ก้จริงครับ เครื่องนี้ถ้าเสร็จออกมานี้ต้องทุ่มทุนสูงมากทีเดียวเลยครับ  :cold :cold ผลลัพธ์อาจจะออกมาไม่ค่อยจะคุ้มกับค่าตัวรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:07:03 PM »
พี่เล็ก ... เลิก โมได้แล้ว อยากฟังจะแย่แล้ว ยกมากัดกับ 5998 P-P หน่อย กระสือ เร็วครับ
DIY ต่างจาก Commercial ตรง หมกๆ บ้างก็ได้ครับ เป็นสิทธิพิเศษของ DIY ครับ ไม่มีใครว่าหลอก เดี๋ยวไม่สนุกนะ

ผมตอบกระทู้ เค้าไปทั่ว DAC ตัวเองยัง Hum อยู่เลย แก้ไม่ตก และ ขี้เกียจแก้ด้วย  อย่าดังไปนะครับ K] K]  2f 2f 2f
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:14:36 PM »
พี่เล็ก ... เลิก โมได้แล้ว อยากฟังจะแย่แล้ว ยกมากัดกับ 5998 P-P หน่อย กระสือ เร็วครับ
DIY ต่างจาก Commercial ตรง หมกๆ บ้างก็ได้ครับ เป็นสิทธิพิเศษของ DIY ครับ ไม่มีใครว่าหลอก เดี๋ยวไม่สนุกนะ

ผมตอบกระทู้ เค้าไปทั่ว DAC ตัวเองยัง Hum อยู่เลย แก้ไม่ตก และ ขี้เกียจแก้ด้วย  อย่าดังไปนะครับ K] K]  2f 2f 2f

ของผมติดน้าลำมาแล้วคับ  อยู่ดี ๆ ดังจี่ ๆ เล็ก ๆ ออกมาจากไหนไม่รู้หาไม่เจอเลยคับ  :cry2  :cry2  :cry2

อยากฟัง 2A3 ด้วยคนคับ  ;D  ;D   

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:15:45 PM »

เสียงเป็นไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ  O0 O0
ว่าแต่ dac นี้ฮัมด้วยเหรอครับ มันฮัมเหมือนหลอดรึปล่าวครับ :o

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:30:28 PM »
มันอัดอยู่ในกล่อง เล็กไปหน่อยครับ หม้อแปลงใกล้ PCB ไปหน่อยครับ เลย Hum ครับ

เสียงเป็นไงมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ  O0 O0
ว่าแต่ dac นี้ฮัมด้วยเหรอครับ มันฮัมเหมือนหลอดรึปล่าวครับ :o
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:40:46 PM »
ผมกับคิดต่างกัน  ทุกอย่างต้องมีกฏเกรณ์ เป็นไปไม่ได้ที่เราจะดำนำไปได้โดยไม่มีหลักการ  ดังที่ผมได้โต้แย้งไปเรื่อง L63 + 27+2A3 ว่าไม่น่าทำได้ผลดีคุ้มค่าและผมยังเชื่อว่าถ้าทำให้มันออกมา 4W ตามที่มันควรจะเป็นสำหรับ 2A3 มันไม่ได้เพราะสัญญาณขลิบไปหมดจากการตัดต่อพันธุกรรม   ยกเว้นจะให้มันออกมาวัตถ์สองวัตถ์ และต้องใช้ต้นทุน แพงมากมาทำให้ เกิด แอมปกำลังขยาย  2-3 วัตถ์เองมันไมน่าจะคุ้ม

สำหรับวงจรที่ให้มาใหมอีกเป็น L63+ 45 + 2A3 + XE20  ยิ่งใช้ของแพงมากขึ้นไปอีก  แม้ทำได้จริง จะได้แอมป์ขนาด สองสามวัตถ์ต่อข้าง คู่เกือบแสน ถ้าเงินจำนวนที่เท่ากันนี้เป็นผมเอาไปทำเครื่องขนาด   15W-25W มันอาจจะคุ้มคาเงินมากกว่า   หลอดที่ใช้ขับ 2A3 มีหลอดอีกตั้งเยอะที่ถูกกว่า 45 และอาจจะได้ผลที่ดีกว่า 45เป็นผมจะเอา 45 ไปขับ Single End ขนาด 5W-10W อาจจะคุ้มคาเงินกว่า   ผมยังยำเสมอว่า สำหรับ 2A3 มันง่ายมาก ใช้หลอดเดียวก็ขับออกด้วย เช่น 12AX7 SRPP ถ้าเงินถึง Telefunken 12AX7 smooth plate SRP ชุดเดียวขับ 2A3 เหลือๆเลยราคารวมก็ยังถูกกว่า  L63+ 45   หลอดเบอร์นี้ คนทั้งโลกเล่นมา สามสิบปีได้แล้วบรรดาเซียนๆในญี่ปุน ยุโรป เล่นมาหลายร้อยวงจร พอเราไปอ่านดูคิดตาม เกือบทุกเงื่อนไข มีคนทำไปหมดแล้วจริง บางวงจรบ้ากว่านี้แต่สุดท้ายก็ Back to the basic     หลอดที่เสียงและกำลังดีกว่า 2A3 มีอีกเยอะแยะ ราคาก็ถูกกว่า 2A3

ตามวงจร L63+45+2A3+XE20.
L63 gain =14-16 , V grid estimated 3V  to 4V  OK ,    45  at 280Vdc 23mA  Plate current ดูแล้ว ค่า R-Cathode แปลกๆแต่น่าจะได้ ต้องไปตรวจสอบ Harmonic Distortion
แต่น่าจะพอขับ 2A3ได้และน่าจะมีปัญหาน้อยกว่าตัวแรก L63+27+2A3+XE20 ต้องไปคำนวญอีกที แต่อย่างที่บอกแล้วครับใช้เงินเฉียดแสน  ได้มาสองสามวัตถ์เอง สำหรับคนเงินเยอะคงไม่เป็นไร 
ตัวผมไม่กล้าทำครับ เสียดายเงิน แต่ถ้าคนกระเป๋าแน่นๆ ราคาไม่เกี่ยงคงไม่เป็นไรครับ

ผมคงยุติการตอบกระทู้นี้ กับกระทู้เกี่ยวข้อง 2A3 GIAAเพียงเท่านี้

L 63 gain +/- 15  ที่ -2 V.ครับ   ส่วน 45 +/- 3 ที่ -30 V. ผมไม่ได้มองว่ามันจะแพงหรือไม่แพง แต่ถ้ามี อยู่แล้วไม่ใช้สำหรับผมนั่นแหละ แพง ซื้อมาแล้วไม่ใช้ ซื้อมาทำไม พระพยอมท่านว่าไว้ครับ  ;D ผมไม่ได้มีหลอดเยอะเบอร์มากมาย แต่ที่เบอร์ที่มีน่ะอาจจะเยอะ ส่วนวงจร ผมกำลังจะบอกว่าเขียนให้ถูกต้องตามหลักเกณฑ์เท่านั้นครับ  อย่างที่พี่พูดมาก็ถูกนะ ผมไม่เถียงครับ  แล้ว เสียงที่ได้ล่ะ    สองปีสำหรับ 2A3 ที่ผมเดินตามชาวต่างชาติ และ คนไทย มาไม่ต่ำกว่า ร้อยวงจร ที่พี่ยกตัวอย่างมา น่ะ ผมทดลองทำมาหมดแล้วครับ ก็อย่างที่บอกไว้ก่อนหน้าว่าไม่ขาดก็เกิน ผมยังเชื่อว่า ฐานเสียงของหลอดแต่ละเบอร์ เราไม่สามารถที่จะไปเปลี่ยนมันได้  จึงคิดที่จะผสมผสานมันให้ลงตัวที่สุด และ ไม่ได้คิดว่ามันจะต้องออกมาดีที่สุด แต่ผมจะทำมันให้สุดความสามารถที่มี  และ่ี่นี่คือ คำตอบที่ผมทำวงจรนี้ขึ้นมาครับ   ถามว่าจะหยุดมั้ย ยังครับ แต่ผมได้แนวทางที่จะพัฒนาต่อไป  ครับ สำหรับเรื่องเกนในวงจรแรก เกนเป็นไปได้ยากหากเลือกใช้หลอดชุดนี้ เกนไ้ด้แต่เสียงไม่ได้ เสียงได้ แต่ เกนโอเวอร์ ผมเลือกอย่างหลัง ที่จะให้ Impact & Dynamic  มาเร็ว ตั้งแต่หัววัน เพราะถ้าจะให้ใช้ คาโทดฟอร์ผมคงไม่เลือก ( ลองแล้ว ครับ )  ขอบพระคุณครับพี่ เพราะผมก็หยุดทำแอมป์ตัวนี้เมื่อวานนี้เองครับ ตอนนี้งานเข้าแล้ว คงไม่มีเวลาอีกสักระยะ เดี๋ยวค่อยมาลุยต่อครับ  แล้ววันพฤหัสเจอกันครับพี่ เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2009, 06:10:24 PM โดย Create »

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:48:17 PM »
ชัดเจนครับ ตรงไปตรงมาดีครับ คุณน้า Tube Collector ครับ (คงต้องเรียกว่าอาจารย์รึปล่าวครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้จักใครซักเท่าไหร่นะครับในเวปนี้รู้จักไม่กี่คนนะครับยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับผมก็อายุยังน้อยครับ) คือจากข้างต้นที่ว่ามานะครับ พวกหลอดนี้เอกลักษณ์เฉพาะหลอดจะมีผลต่อเสียงไหมครับ อาจจะได้กำลังที่ต่ำไม่เหมาะกับราคาค่าตัว แต่เพราะว่าตามหลักการทางไฟฟ้าเนี้ย ไม่ได้บอกถึงลักษณะตรงนี้รึปล่าวครับอาจจะได้ลักษณะของเสียงที่ต่างกันออกไป แต่ก้จริงครับ เครื่องนี้ถ้าเสร็จออกมานี้ต้องทุ่มทุนสูงมากทีเดียวเลยครับ  :cold :cold ผลลัพธ์อาจจะออกมาไม่ค่อยจะคุ้มกับค่าตัวรึปล่าวครับ
  คิดจะทำ ไม่อยากให้มองว่าคุ้ม หรือ ไม่ แต่อยากให้คำนึงเจตนาว่าต้องกาได้รอะไร จากการทำมากกว่า ถ้าทำไ้ด้อย่างที่ต้องการ นั่นก็หมายความว่าคุณตอบโจทย์ได้สำเร็จครับ   ;)

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:49:41 PM »

เสร็จหลายวันแล้วครับ แต่รอหม้อจุดไส้อีกข้างได้วันพรุ่งนี้ครับ  เดี๋ยวดู Tonal balance อีกนิดครับ ตอนนี้ก็โอครับเหลือเกลี่ยกลางสูงอีกนิดยังไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่   ว่าแต่กัดสู้ผมไม่ได้หรอกครับ ของผม เขี้ยวไททาเนี่ยม ฝังเพชรนะ  2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2009, 05:55:09 PM โดย Create »

ออฟไลน์ Kittakon

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 06:00:42 PM »
ผลสุดท้ายที่ได้คือเสียงที่ดี (คือเสียงที่เราชอบ)แต่ถ้าหากได้เสียงที่ดีโดยยืนอยู่บนพื้นฐาน ก็จะทำอะไรให้ง่ายขึ้นนะครับ  :)

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 06:04:15 PM »
ปลายมีด ปลายหอก จะแหลม จะคม ต้องผ่านการลับ ครับ อย่าคิดมาก  :showoff :showoff :showoff
แล้วเราก็จะภมูใจในผลงานของเรา เป็นเท่าทวีคูณ ครับ  :victory :victory :victory

ผมเองก็ได้อะไรมากมาย จากกระทู้นี้ครับ   ผมก็มองข้างเรื่อง gain ไปอย่างมากเลย ครับ ต้องคำนึงให้มากในการออกแบบครั้งต่อๆ ไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน, 2009, 06:07:50 PM โดย ลำน้ำ »

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 06:20:39 PM »
ผลสุดท้ายที่ได้คือเสียงที่ดี (คือเสียงที่เราชอบ)แต่ถ้าหากได้เสียงที่ดีโดยยืนอยู่บนพื้นฐาน ก็จะทำอะไรให้ง่ายขึ้นนะครับ  :)

ครับ ผมก็เชื่อมั่นเช่นนั้น เช่นกันครับ  แต่ในการทดลองเรื่องเสียง ต้องไม่ให้อะไรมาเป็นอุปสรรค ผมเชื่อเช่นนั้น วันนี้ยังไม่สำเร็จ พรุ่งนี้ยังมีลมหายใจก็ลุยต่อ ครับ  เหมือนกับงานที่ผมทำ หากผมเลิกทำอะไรที่มันผิดแผกแตกต่างจากชาวบ้านเค้า  ผมอาจต้องเลิกทำอาชีพนี้ไปเลยทีเดียว ผมคิดเช่นนั้นครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ยึดถือ คือ เป้าหมายครับ ทางไหนมันก็ไปถึงเป้าด้วยกัน ง่ายบ้าง ยากลำบากบ้าง  สุดท้าย ก็ถึงเป้าหมายเดียวกัน แล้วแต่จะเลือกเดิน
  ;)

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 09:53:15 PM »
  คิดจะทำ ไม่อยากให้มองว่าคุ้ม หรือ ไม่ แต่อยากให้คำนึงเจตนาว่าต้องกาได้รอะไร จากการทำมากกว่า ถ้าทำไ้ด้อย่างที่ต้องการ นั่นก็หมายความว่าคุณตอบโจทย์ได้สำเร็จครับ   ;)

ครับ จริงๆผมคงเข้าใจนะครับ ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละท่านด้วยละครับว่ามองในมุมไหนนะครับ ผมก็เคยครับ สมัยตอนเรียน ช่วงนั้นเปรี้ยวแต่งรถมอร์ไซ ครับ รู้ทั้งรู้ละครับ ว่าแต่งเอาแรงเครื่องรถ มันจะพังเร็วอายุการใช้งานมันสั้น ผลลัพท์ แรงจริงๆครับ ลงมือเองหลายอย่างครับ คิดว่าน่าจะเอานั้นลงตรงนี้ใส่นี้เข้าไป เปิดตรงนั้นออก ปรับไฟแรงๆ อากาศเยอะๆ น้ำมันหนาๆ ระบายดีๆ เอาของรุ่นโน้นมาใส่ รุ่นนี้มาโม บางอย่างยอมแลกเพื่อให้ได้มาในสื่งที่คิดไว้ ผมว่าน่าจะเหมือนกันนะครับ ตอนนั้น ผู้ใหญ่เค้าก็บอกนะครับ ว่าถ้าทำแบบนี้มันจะไม่ดี ทำทำไม แบบเดิมก็ขี่ได้ แต่ก็ทำครับ 555 วัยรุ่นครับอยากรู้อยากลองครับ ....เอ ว่าไปถ้างั้นแสดงว่า น้าเล็กยังวัยรุ่นแน่ๆเลยครับ ผมสนับสนุนนะครับถ้าทำแล้วไม่เดือดร้อนนะครับ  :victory :victory สู้ๆครับ จะได้มีผลงานแปลกๆออกมาให้ดูกันบ้างครับ

• **
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2009, 10:51:15 PM »
แหมไม่ได้เข้ามาอ่านซะสองวันกระทู้นี้ไปไกลเลยครับ  ขออนุญาติ ออกความเห็นเลยครับ
สิ่งที่พี่TC พูด อเพื่อให้เราเดินไปตามทางที่ควรจะเป้นน่ะครับ ผมเองก็เห้นเช่นนั้นครับ มันอาจทำให้ถูกต้องแต่อาจไม่ถูกใจครับ  เหมือนให้เราหัดตะไปทั่งเป็นค้อน ไอ้เราก็เอาเลื่อยตัดแล้วตะไบที่หลังยังไงก็ออกมาเป้นค้อนเหมือนกันครับ
 ส่วนพี่ เล็ก นี่เรื่องฝีมือไม่ต้องพูดมาก สุดยอด เพียงแต่แนวคิดแปลกไปนิด จริงๆก็ไม่แปลกล่ะเพียงแต่อยากเอาสิ่งที่ตัวชอบมาทำโดยอาศัยประสบการณ์ ด้วย ทำให้ทางเดินลำบากนิดแต่ก็ได้สิ่งที่ฝันล่ะครับ ไม่งั้นนักสร้างแอมป์บางคน ยังเอา845มาเป็นปรีเลย ไม่น่าเชื่อใช้ของไม่คุ้มค่า แต่เค้าได้สิ่งที่เค้าต้องการ
 ผมขอชื่นชมพี่ๆทั้งสองครับ  คนนึงถือเป็น คัมภีร์หลอดของเมืองไทยเลยก็ว่าได้
อีกคนก็เป็นนักคิดนักประดิษฐ์ ที่กล้าทำกล้าลอง ในสังคมหายากครับ คนประเภทนี้ ลองคิดดูว่าใครที่มีหลอดแบบนี้แล้วกล้าเอามาทำแบบนี้บ้าง เยี่ยมครับ
ผมคงต้องเรียนรู้จากพี่ทั้งสองอีกเยอะนะครับ
ไม่ได้เข้ามาชมหรือเชียร์ แต่เห็น การแสดงออกทางความรู้ และแนวคิด สุดยอดครับพี่ๆทั้งสอง O0 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2009, 12:26:48 PM »
ไม่ทราบว่ามีรูปแบบทั้งชุดไหมครับสำหรับเครื่องชุดนี้นะครับ แบบเต็มๆวงนะครับ  ;D อยากเห็นมากๆเลยครับ สงสัยอลังการไม่น้อยเลยนะครับประมาณ มีลำโพง แอมส์ เครื่องเปิด ..... นึกภากไม่ออกครับ  งานฝีมือสวยๆ ออกมาน่าจะสวยมากๆแน่ๆเลยครับ

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2009, 01:28:51 PM »
ไม่ทราบว่ามีรูปแบบทั้งชุดไหมครับสำหรับเครื่องชุดนี้นะครับ แบบเต็มๆวงนะครับ  ;D อยากเห็นมากๆเลยครับ สงสัยอลังการไม่น้อยเลยนะครับประมาณ มีลำโพง แอมส์ เครื่องเปิด ..... นึกภากไม่ออกครับ  งานฝีมือสวยๆ ออกมาน่าจะสวยมากๆแน่ๆเลยครับ
แท่นปรีเป็นกระสืออยู่ครับ รอสีเซ็ทตัววันเสาร์เพราะเป็นสีแห้งช้า แดดไม่ค่อยมี ลมหนาวมาเยือนอีกแล้วครับขอตากแดดสักสามวันก่อนลงแท่นกลัวเป็นรอยครับ ;)

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2009, 01:56:57 PM »
  ฟังอยู่อย่างนี้อ่ะครับ   ;)

ออฟไลน์ Kittakon

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2009, 07:28:04 PM »
ฟังกับลำโพงตัวไหนครับพี่  :) ขอดูหน่อยครับ เอาลำโพงตัวจริงนะ ;D

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2009, 11:22:37 PM »
86 dB ครับ ตัวนี้เลย เพิ่งเซ็ทขึ้นมาใหม่ ครับ    ;)

สุดท้ายแล้วจบลงที่วงจรนี้ สำหรับหลอดชุดนี้ครับ   :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน, 2009, 11:42:06 PM โดย Create »

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2009, 10:35:42 AM »
VR AN เสียงเป๋นจะใดพ่อง ครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ kantang

• Kantang LAB
  • *
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2009, 10:55:54 AM »
งามมากครับ น้า creat  O0  O0  O0  d_d
86dB เสียงเป้นอย่างไรบ้างครับ  :headphone

เห็นน้าเล็กใช้แอมโอม แล้วแสดงว่าเปลี่ยนใจเลิกรักน้องเจนซะแล้ว :cry2  :cry2  :cry2
สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=53597.0

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2009, 12:48:15 PM »
VR AN เสียงเป๋นจะใดพ่อง ครับ
Noble คือกันครับ หนา อิ่ม smoth ดีครับ :)

งามมากครับ น้า creat  O0  O0  O0  d_d
86dB เสียงเป้นอย่างไรบ้างครับ  :headphone

เห็นน้าเล็กใช้แอมโอม แล้วแสดงว่าเปลี่ยนใจเลิกรักน้องเจนซะแล้ว :cry2  :cry2  :cry2
ขอบคุณครับ  ขึ้นอยู่กับการทำพาสซีฟครับ เสียงครบดี อิ่ม และ กว้าง เป็น ลำโพง 8 Ohm รุ่นใหญ่ของ wavecor ครับ  jensen ก็ใช้อยู่ครับ ใน stage แรก ใช้หลากหลายครับไม่ปักใจ อย่างใด อย่างหนึ่ง แล้ว แต่ สถานการณ์ ( ด้านเสียง ) จะพาไป ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2009, 01:02:20 PM โดย Create »

ออนไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2009, 02:35:57 PM »
 :D กระทู้นี้ยาวดีแฮะ   ;D ;D ;D

:clap อ่านความเห็นและแนวคิดอันหลากหลายแล้วสนุกดี  เสี่ยเล็กน่าจะมีรายการ GAIA Episode II ซะเลย เอา 2A3 เครื่องนี้ ที่เสร็จแล้วนี่แหละ แค่ดึง Signal ออกจาก XE-20 ไปขับ Grid เจ้า SV-572-3 ต่อเลย  เสร็จจาก 572-3 ฟังจนหน่ำใจแล้วค่อยเอามันไปขับเจ้า 4212E ต่อ Y]
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2009, 03:19:34 PM »
:D กระทู้นี้ยาวดีแฮะ   ;D ;D ;D

:clap อ่านความเห็นและแนวคิดอันหลากหลายแล้วสนุกดี  เสี่ยเล็กน่าจะมีรายการ GAIA Episode II ซะเลย เอา 2A3 เครื่องนี้ ที่เสร็จแล้วนี่แหละ แค่ดึง Signal ออกจาก XE-20 ไปขับ Grid เจ้า SV-572-3 ต่อเลย  เสร็จจาก 572-3 ฟังจนหน่ำใจแล้วค่อยเอามันไปขับเจ้า 4212E ต่อ Y]
  ชงจนได้ดี งานเข้าดิ เจตนาที่โดนแปรเปลี่ยน ทำเอาเซ็งเป็ด ทำเอาเบื่อไปเลย  ตอนนี้เอา แอมป์ 2A3 เครื่อง ยัดเข้า 811 ครับ พี่  เดี๋ยวจะลองศึกษายัดเข้า 572-3 อีกที แต่ตอนนี้ต้องรอหม้อ ยืม TAM 10K หน่อยดิ  4212 คงต้องใช้เวลาสักสองปีครับ หากไม่ได้สองคู่ก็คงไม่ทำ ไม่ซื้อครับ  แต่ตอนนี้เลิกซื้อหลอดแล้ว ตั้งเป้าไปที่ตัวนี้แหละ แล้ว จะเลิกทำเลย    :black_eye
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน, 2009, 03:55:30 PM โดย Create »

• **
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2009, 03:31:29 PM »
GAIA Episode II ถ้าพี่มีจิง เค้าขออย่างนี้เลยนะ 2a3 แบบsrpp+845+2a3 อีกทีนะพี่ อลังการสุดๆ  รับรอง :P :P d_d d_d :P :P