ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องจุลินทรีย์เธียเตอร์ ของ อภิมหาเทพแกลบจ้า อิ อิ UPDATE!!  (อ่าน 55163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Saitosan

• Superstar...
ปูเสื่อรอชมรูปครับ  :)

up รูปใหม่แล้วครับผม  แหะ แหะ  :D

เยี่ยมๆๆๆครับน้องต้น ดูมันจะค่อยๆเติบโตขึ้นเรื่อยๆนะครับ  O0 O0

ปล. ไอค่อนรูป เยี่ยมนี่ ทำไมเป็นรูปหัวฟูอ่ะ  ;D ;D

ออฟไลน์ Tontaro

ปูเสื่อรอชมรูปครับ  :)

up รูปใหม่แล้วครับผม  แหะ แหะ  :D

เยี่ยมๆๆๆครับน้องต้น ดูมันจะค่อยๆเติบโตขึ้นเรื่อยๆนะครับ  O0 O0

ปล. ไอค่อนรูป เยี่ยมนี่ ทำไมเป็นรูปหัวฟูอ่ะ  ;D ;D

ขอบคุณครับพี่ไซ  เพิ่งได้เข้ามาห้องตัวเอง = =

ขอยกมาเล่านิดนึงครับ   

เนื่องจากส่วนตัวใช้ DUNE อยู่  ซึ่งในบางครั้งก็มีการเรียกเปิด ไฟล์ที่แชร์อยู่ จากเครื่องอื่นเข้ามาเล่น

โดยที่ไม่อยากเสียเวลา Copy file   หรือเปลี่ยน HDD ที่ต่อพ่วงอยู่  ให้ยุ่งยาก

และหลายๆท่านคงมี Wifi ที่บ้าน  และอีกหลายท่านคงไม่ทราบว่า HiDEF Player เชื่อมต่อกับระบบ Wifi ได้

วัตถุประสงค์ในการเชื่อมต่อ HiDEF Player กับระบบ WiFI

สำหรับ Home Use ในปัจจุบัน   ในแต่ละบ้านอาจมีทั้งคอมพิวเตอร์ PC , Notebook  รวมทั้งมีระบบ LAN หรือระบบเครือข่ายภายในบ้าน   

แต่ด้วยเทคโนโลยีในปัจจุบัน ระบบเครือข่ายไร้สาย หรือ Wireless มีความเร็วที่มากขึ้น และเสถียรขึ้น  รวมถึงความง่ายและสะดวกที่ไม่ต้องมีการเดินสายเชื่อมโยงให้ยุ่งยาก

การนำ HiDEF Player เข้ามาเชื่อต่อกับระบบเครื่อข่ายไร้สาย หรือ WIFI นั้น   มีจุดประสงค์เพื่อความสะดวกในการจัดการไฟล์ ทั้งการอ่าน เขียน ลบ สำเนาCopy 

ซึ่งสามารถ Share ไฟล์ หรือ Content ต่างๆ เช่น หนัง หรือเพลงใน PC มาเรียกเปิดใน HiDEF Player ได้ 

หรือในทางกลับกัน ก็สามารถ Share ไฟล์หรือ Content ต่างๆที่มีอยู่ใน Harddisk ของ HiDEF Player ไปเรียกเปิดใน PC หรือ Notebook ได้เช่นกัน 

นั่นคือ การติดปีก HiDEF Player ให้เป็น Media Server ภายในบ้าน   

(ความเร็วในการถ่ายโอน ขึ้นอยู่กับความเร็วของ WIFI ในระบบเครือข่ายนั้น)

ติดปีก HiDEF Player ด้วย USB Wireless Adapter

หากภายในบ้าน มีการกระจายสัญญาณ WIFI อยู่แล้ว    ก็สามารถนำ HiDEF Player

เข้ามาใช้งานในระบบเครือข่ายไร้สายได้   โดยตัว HiDEF Player ในหลายๆรุ่น รองรับ Function WIFI  เพื่อรับส่งสัญญาณ ไร้สาย 

แต่โดยส่วนใหญ่ ต้องการในลักษณะเป็น Optional หรือ ต้องใช้อุปกรณ์เสริม   

ซึ่งสามารถนำ USB Wireless   มาต่อกับ HiDEF player  เพื่อใช้งานในระบบเครือข่ายไร้สายได้ทันที

ตัวที่ผมใช้  เสถียร  ราคาไม่แพง  และประกัน Lifetime ครับ

ออฟไลน์ TOM+

• Superstar..
เยี่ยมเลยครับ  :clap :headphone

ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณครับ  :clap :clap :clap

ออฟไลน์ noppywong

• *
ขอยกมาเล่านิดนึงครับ   

เนื่องจากส่วนตัวใช้ DUNE อยู่  ซึ่งในบางครั้งก็มีการเรียกเปิด ไฟล์ที่แชร์อยู่ จากเครื่องอื่นเข้ามาเล่น

โดยที่ไม่อยากเสียเวลา Copy file   หรือเปลี่ยน HDD ที่ต่อพ่วงอยู่  ให้ยุ่งยาก

และหลายๆท่านคงมี Wifi ที่บ้าน  และอีกหลายท่านคงไม่ทราบว่า HiDEF Player เชื่อมต่อกับระบบ Wifi ได้

วัตถุประสงค์ในการเชื่อมต่อ HiDEF Player กับระบบ WiFI

สำหรับ Home Use ในปัจจุบัน   ในแต่ละบ้านอาจมีทั้งคอมพิวเตอร์ PC , Notebook  รวมทั้งมีระบบ LAN หรือระบบเครือข่ายภายในบ้าน   

แต่ด้วยเทคโนโลยีในปัจจุบัน ระบบเครือข่ายไร้สาย หรือ Wireless มีความเร็วที่มากขึ้น และเสถียรขึ้น  รวมถึงความง่ายและสะดวกที่ไม่ต้องมีการเดินสายเชื่อมโยงให้ยุ่งยาก

การนำ HiDEF Player เข้ามาเชื่อต่อกับระบบเครื่อข่ายไร้สาย หรือ WIFI นั้น   มีจุดประสงค์เพื่อความสะดวกในการจัดการไฟล์ ทั้งการอ่าน เขียน ลบ สำเนาCopy 

ซึ่งสามารถ Share ไฟล์ หรือ Content ต่างๆ เช่น หนัง หรือเพลงใน PC มาเรียกเปิดใน HiDEF Player ได้ 

หรือในทางกลับกัน ก็สามารถ Share ไฟล์หรือ Content ต่างๆที่มีอยู่ใน Harddisk ของ HiDEF Player ไปเรียกเปิดใน PC หรือ Notebook ได้เช่นกัน 

นั่นคือ การติดปีก HiDEF Player ให้เป็น Media Server ภายในบ้าน   

(ความเร็วในการถ่ายโอน ขึ้นอยู่กับความเร็วของ WIFI ในระบบเครือข่ายนั้น)

ติดปีก HiDEF Player ด้วย USB Wireless Adapter

หากภายในบ้าน มีการกระจายสัญญาณ WIFI อยู่แล้ว    ก็สามารถนำ HiDEF Player

เข้ามาใช้งานในระบบเครือข่ายไร้สายได้   โดยตัว HiDEF Player ในหลายๆรุ่น รองรับ Function WIFI  เพื่อรับส่งสัญญาณ ไร้สาย 

แต่โดยส่วนใหญ่ ต้องการในลักษณะเป็น Optional หรือ ต้องใช้อุปกรณ์เสริม   

ซึ่งสามารถนำ USB Wireless   มาต่อกับ HiDEF player  เพื่อใช้งานในระบบเครือข่ายไร้สายได้ทันที

ตัวที่ผมใช้  เสถียร  ราคาไม่แพง  และประกัน Lifetime ครับ

เยี่ยมมากครับ ความรุ้เพิ่มเติม

ขอมาอัพเดตหน่อยครับ

ตอนนี้ชั้นวางแน่นมาก แทบจะขี่คอกันแล้ว  ซ้อนกันเยอะเลย  กำลังหาทางจัดเพิ่ม เสริมใหม่อยู่

ไม่แน่อาจมี PowerAmp มาเพิ่มอีกตัวด้วย  ทีเดียวจบ(ชีวิต) เลยทีนี้   = =

NAD216THX   => Drive คู่หน้า

MAGNET 312B  => Drive  Center, Surround

PLAN ที่คิด(เล่นๆ)

New PowerAmp ????  => Drive คู่หน้า   

ส่วน  NAD216THX  => Bridge MONO Drive Center  หรือ Drive Surround

MAGNET 312B => Drive Center , Surround Back

หรือ อาจเป็นระบบอื่นไปเลยก็ได้  = =

เดินตุปัด ตุเป๋  เซถ่ายรูป  ในงาน BAV  3-7-2011

เก็บหล่นงาน BAV2011  เกี่ยวกับ PowerAmp และ อื่นๆ

(ขออภัยหากภาพไม่สวยครับ เพราะรวมๆแต่ละห้องจะมืดมาก และผมยังเงอะๆเงิ่นๆกับระยะ และการปรับกับเลนส์ใหม่อยู่)

ห้องพี่เล็ก HT_GURU ถล่มปฐพีด้วย Sub JL สองตัว พร้อม Siemic 1 ตัว

MAGNET Power Amp 7Ch 250W ต่อ Channel

Port เชื่อมต่อ งามมาก มี Balance ด้วย

Mono Block จาก Marsh  ราคา 310,000

Power Multi Channel จาก Marsh แต่ยังพัฒนาอยู่

อื่นๆ

หูฟัจากหลายค่าย

แอมป์หลอด

แผ่น CD ที่วางจำหน่ายในงาน

Boston ชุดนี้ เสียงใหญ่เกินตัวเลย คม สด จัด    ผมชอบที่ ดีไซน์เค้า

ต่อๆๆ ขอไม่ลงรายละเอียดเท่าไหร่นะครับ

เพราะมีหลายท่านที่ไปมาถ่ายรุปลงและเล่าไว้บ้างแล้ว

ไม่อยากลง detail มากไป  ให้ฟังและดู จากการวาง การจัดจากภาพดูนะครับ หรือท่านใดจะเสริม เชิญเลยนะครับ เวลาไม่ค่อยมีเลย งานเยอะมาก

ชุดในห้องฟังเพลงของ MAGNET

Power Amp จาก Tombo  350W x2 Channel ที่ 8 Ohm

Set นี้ผมก็ชอบ เสียงหวาน โปร่ง สะอาดดี

อันนี้ B&W

ห้องนี้ก็ชอบอีก

ทายซิลำโพงอะไรเอ่ย

กลับมาสู่โลกแห่งความเป็นจริง  ในระบบของเราดีก่า = =

แค่นี้ก็จน หนักหนา  แล้วยังจะมา  ใช้มนตราดนตรี ฆ่าฉานนนน

ต่อครับ (ลืม = =) เก็บหล่น  ภาพจากงาน BAV2011 ต่อเล็กน้อย   อันนี้ในส่วนที่เกี่ยวกับเครื่องกรองไฟ คุมไฟนะครับ

(พอดีเพิ่งสอยเลนส์ใหม่มา  Nikkon 50mm F1.8G เลยไปลองหน่อย แต่ระยะมันจำกัดนิดนึง บวกกับฝีมือผมยังง่อยๆอยู่ ขออภัยหากภาพไม่สวยครับ)

รวมพลเครื่องกรองไฟ คุมไฟจาก Magnet ที่มาโชว์ เปิดตัวรุ่นใหม่สองรุ่น

IRG2000 ที่มาพร้อม Isolate และ Stabilizer คุมไฟได้ถึง 2000 Watt  เหมาะกับระบบใหญ่ยักษ์ ราคาในงาน 59,900

ISOCLEAN1000 เพิ่มขนาดวงจรการกรองแบบ ISOLATION เป็น 1000W และโชว์ตัวเลขไฟ input พร้อม LED บอกสถานะต่างๆ 

ราคาเปิดตัวในงาน 19,900

สายไฟพร้อมตัวกรองอันเลื่องชื่อ audyn libero sc

นี่อีกตัวที่เล็งไว้อยู่แต่ของหมด

Update State1

Wharfedale EVO2 30

ขอมา Update แบบห้วนๆสั้นๆนะครับ

Now  My MOSO HomeTheater

Pre\Processcor :  Integra DTC9.8

Speakers

Center  :  Wharfedale EVO2 50C  

Front   :   Wharfedale EVO2 30

Surround :  Wharfedale EVO2 10

Power Amp

1.NAD216THX  

for  Drive   Front   :   Wharfedale EVO2 30

2.Magnet MA312B

for  Drive   Center  :  Wharfedale EVO2 50C  

and  Drive  Surround :  Wharfedale EVO2 10

Next State

1.NAD216THX  

Bridge Mono  for  Drive   Center  :  Wharfedale EVO2 50C

2.NAD218THX

220W@8 Ohm  x2Ch   for  Drive   Front   :   Wharfedale EVO2 30

COMING SOON!!!  and End Project

T.T

3.Magnet MA312B

for  Drive  Surround :  Wharfedale EVO2 10

ไว้จะมาเล่าให้ฟังนะครับ  จนไปนาน แกลบสุดๆ  

ยังวาง ยัง Set ไม่ลงตัว  แต่มา update ไปก่อนอ่ะครับ

และหลังจากมาครบก็จะตัดสินใจว่า  จะใช้ MAGNET MA312B  Drive เฉพาะ Surr ต่อไป  หรือยังไงต่อ  ขอดูก่อนอีกทีนะครับ

หมดงบอย่างมากมาย หนนี้    (เฉพาะ 3 ชิ้นนี้  Intrega,EVo2 30,218THX ประมาณ 100K กว่าๆๆแล้วอ่ะครับ T.T)

แกลบตัวพ่อ แกลบตัวพ่อ แกลบ แกลบ ตัวพ่อออ (กรุณาร้องตาทำนองเพลง หมาแพนดี้)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม, 2011, 06:19:54 PM โดย Tontaro »

เอามาฝาก  การกด Check และเปลี่ยนค่าต่างๆสำหรับท่านที่ใช้ Pre\Pro Integra/Onkyo ครับ

(ไม่แน่ใจว่า AVR onkyo จะกดเช็คตามนี้ได้ไหมนะ ผมเรียบเรียงเอาเอง  โดยหาจากเวปเมืองนอก  ผิดถูกอย่างไร รบกวนชี้แนะ   หากได้อะไรเพิ่ม  จะเอามาเพิ่มเติมให้อีกนะ)

1.การกด Check Firmware

เปิดเครื่อง เข้าสู่โหมดการทำงานปกติ

กดปุ่ม[DISPLAY] ที่หน้าเคร่ื่อง ค้างไว้

จากนั้นกด [STANDBY/ON] .

จากนั้นปล่อยทั้งสองปุ่ม

รายละเอียดของ MAIN firmware info จะ display ขึ้นมา

กด [>] หรือ [<> ที่หน้าเครื่อง (ล่างปุ่ม[TONE])  เพื่อแสดงรายละเอียดในส่วนถัดไป

2.เช็คอุณหภูมิ:

เปิดเครื่อง เข้าสู่โหมดการทำงานปกติ   กดปุ่มเหล่านี้ที่หน้าเครื่อง  

กดปุ่ม Display แช่ไว้

และกดปุ่ม [STANDBY/ON]. จากนั้นปล่อยทั้งสองปุ่ม

หากกดปุ่ม  [SETUP]. รายละเอียดของอุณหภูมิการทำงานภายในเครื่องจะแสดงขึ้นมา จนกว่าจะกดฟังค์ชั่นอื่นต่อไป  

หากกดปุ่ม [TONE] ภายหลังกด[DISPLAY][STANDBY/ON] จะแสดง Sort ที่ก่อนให้เกิดอุณหภูมิสุงสุดในการใช้งาน และเวลาที่ running  สามารถ ได้โดยกดปุ่ม [RETURN].

3.แสดงรายละเอียด input และ output resolution

กดปุ่ม display ที่หน้าเครื่องค้างไว้ประมาณ 2 วินาที    input และ output resolution จะแสดงรายละเอียดขึ้นมา

4.การปรับแต่งตัวประมวลผล HQV Reon-VX

เมนูการปรับภาพจะแสดงเฉพาะบนหน้าเครื่องเท่านั้น จะไม่โชว์บนหน้าจอ

1.กดปุ่ม Display บนรีโมตค้างไว้จนกว่าเมนูจะปรากฏขึ้น

2.ใช้ก้านปุ่ม up-down ในการเลือก menu item  และใช้ก้านปุ่ม left-right ในการเปลี่ยนค่า

หากไม่ใส่คำสั่งใดๆภายใน 8 วินาที menu picture quality จะหายไป

ที่ให้ปรับจะมี  brightness , contrast,hue ,saturation,picture mode, edge enhancement ,noise reduction

Credit: ขอขอบคุณ  อาจารย์ พิชาติ อย่างมากมายครับ  รวมถึง  พี่นัท  และคุณเบิร์ต ที่ช่วยแนะนำ และหลายๆอย่าง   ขอขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม, 2011, 06:28:13 PM โดย Tontaro »

ชุดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วนะคร๊าบบ  :headphone d_d

ชุดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้วนะคร๊าบบ  :headphone d_d

ชุดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ  แต่กระเป๋าผม เล็กลงเรื่อยๆอ่ะครับพี่  :D :D

ออฟไลน์ Schweiz

ชุดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ  แต่กระเป๋าผม เล็กลงเรื่อยๆอ่ะครับพี่  :D :D
ยังไม่หมดนะคร้าบ เหลือเพาเวอร์อีก1นะแคร้ป อิอิ แอบเห็นจากเว็ปเพื่อนบ้านคับ c)

ยังไม่หมดนะคร้าบ เหลือเพาเวอร์อีก1นะแคร้ป อิอิ แอบเห็นจากเว็ปเพื่อนบ้านคับ c)

สุดยอดดดดดด  :clap :clap c) c) :giveup

Final Destination  โกงความแกลบ แต่ก็แกลบ T.T

คุณแม่ป่วย หลายท่านช่วย  แต่ผมก็ยังย้วยเหลือคณา  ติ๊ด ตะ ละ ลิด ติ๊ด ชึ่ง

NAD 218THX

รักกันปานจะกลืน  ขี่คอกันไป  ถูไถวางเอย

หลังจากที่คุณแม่เริ่มดีขึ้นมาก  และปราศจากคุณแม่ขอร้อง

ผมก็ได้มีโอกาสนำพาน้อง NAD มาไว้ใน จุลินทรีย์เธียเตอร์แห่งนี้ แม้ยังไม่ได้ลองอะไรมากมายนัก

แต่แวบแรกที่เปิดภายหลัง Connect ทั้งระบบ 

ต้องบอกว่า  กำลังวัตต์ที่มากขึ้น ให้อะไรๆที่มากกว่าความดัง 

แต่ให้ทั้งเสียง ทุ้ม กลาง แหลม สูงสุด ต่ำสุด ได้ชัดเจน ยิ่งกว่าที่เคยยลมา  ในระบบของตนเองทั้งสิ้นทั้งปวง

แต่บางทีก็มึนๆเล็กน้อย เอ๊ะ ทำไม CENTER ไม่ดังฟะ 

อ่อ ที่แท้ ตรูลืมเปิด Power Amp ของ Center นั่นเอง กำ ห้า ห้า

เตรียมพบกับรีวิวเต็มรูปแบบ   จากเทพแกลบ จัดหนัก รักนะ ฉึก ฉึก  เร็วๆนี้ 

สุดยอดดดดดด  :clap :clap c) c) :giveup

ขำตัวเองว่าไปกด icon give up ตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย เลยออกมาเป็น  :giveup สงสัยกดผิดนะครับน้องต้น ขออภัยด้วยจ้า  Y] Y]

Final Destination  โกงความแกลบ แต่ก็แกลบ T.T

คุณแม่ป่วย หลายท่านช่วย  แต่ผมก็ยังย้วยเหลือคณา  ติ๊ด ตะ ละ ลิด ติ๊ด ชึ่ง

NAD 218THX

รักกันปานจะกลืน  ขี่คอกันไป  ถูไถวางเอย

หลังจากที่คุณแม่เริ่มดีขึ้นมาก  และปราศจากคุณแม่ขอร้อง

ผมก็ได้มีโอกาสนำพาน้อง NAD มาไว้ใน จุลินทรีย์เธียเตอร์แห่งนี้ แม้ยังไม่ได้ลองอะไรมากมายนัก

แต่แวบแรกที่เปิดภายหลัง Connect ทั้งระบบ 

ต้องบอกว่า  กำลังวัตต์ที่มากขึ้น ให้อะไรๆที่มากกว่าความดัง 

แต่ให้ทั้งเสียง ทุ้ม กลาง แหลม สูงสุด ต่ำสุด ได้ชัดเจน ยิ่งกว่าที่เคยยลมา  ในระบบของตนเองทั้งสิ้นทั้งปวง

แต่บางทีก็มึนๆเล็กน้อย เอ๊ะ ทำไม CENTER ไม่ดังฟะ 

อ่อ ที่แท้ ตรูลืมเปิด Power Amp ของ Center นั่นเอง กำ ห้า ห้า

เตรียมพบกับรีวิวเต็มรูปแบบ   จากเทพแกลบ จัดหนัก รักนะ ฉึก ฉึก  เร็วๆนี้ 

น้องรีวิวได้ฮามีเอกลักษ์ดีอ่ะ 555+  ;D ;D O0 O0

NAD 218THX

น้องรีวิวได้ฮามีเอกลักษ์ดีอ่ะ 555+  ;D ;D O0 O0
สวดยอดอีกแล้วครับท่านต้น :headphone d_d

สวดยอดอีกแล้วครับท่านต้น :headphone d_d

ขอบคุณครับพี่ไซ  อยากให้เข้ามาห้องเทพแกลบ แล้วมีรอยยิ้มกลับไปบ้างอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ท่าน Schweiz  สวดยอดเลยครับ  โดนทางบ้าน สวดยับเลยครับ ห้า ห้า กำ

Review รวมเบ็ดเสร็จ  ภายหลัง เล็ง ลอง ล่า กับ...

น้องแน๊ด โชว์ พาว (Power Amp NAD218THX)

น้องสูงยาว วาฟฟี่ (Speaker Wharfedale EVO2 30)

และน้องปรี ช่างกล้า (Pre\Processcor Integra DTC9.8)

จาก เทพแกลบ Final Desฯ โกงความแกลบแต่ก็แกลบ  จัดหนัก รักนะ ฉึก ฉึก

สวัสดีครับทุกท่าน

หัวข้อยาวเหยียดเชียวเรา = =

หนนี้ต้องขอบอกเลยว่า   ตัวเองได้อัพ เปลี่ยน ลอง หลายอย่าง คิดว่าติดกันที่สุดแล้วในหนนี้ จนหมดสิ้นแล้วซึ่งแกลบที่มี 

เพื่อให้จุลินทรีย์ เธียเตอร์ลงตัว ตามที่ต้องการ   

ด้วยระบบนี้ ในตอนนี้ ส่วนตัวเองคิดว่า ไม่น่าที่จะเพิ่มอะไรไปเกินกว่านี้ได้มากมายแล้ว (ณ ตอนนี้นะ ><)

แม้จะไม่สมบูรณ์แบบในหลายแง่  แต่ก็ได้อะไรที่ถูกใจอย่างมากมายจริงๆ

"การอัพบางอย่างแล้วไซร้  มันต้องอัพขึ้นตามกันไปอีกเยอะ"  เป็นคำกล่าวที่ไม่เกินจริง 

เพราะเมื่อเพิ่มอะไรเข้าไปแล้ว  มันจะมีบางส่วนที่เพิ่มขึ้นจาก จุดเดิม  และมันจะเกิดรอยต่อ หรือช่องว่างระหว่างนั้น

ทีนี้ก็อยู่ที่ท่านว่า จัดการกับรอยต่อ ช่องว่างนั้น ได้อยู่หมัดเพียงใด

จากที่ได้ตระเวณไปตามที่ต่างๆทั้งเพื่อนพ้อง คนรู้จัก ผู้หลักผู้ใหญ่ และพี่ๆเพื่อนในเวป  ทำให้เราจับจุดอะไรต่างๆได้หลายแง่

และทำให้เราได้แนวทางที่ชัดเจน  และรู้จักความชอบของตัวเองชัดเจนมากขึ้น

ระบบทั้งหมด

Integra DTC9.8

มุมมองจากเทพแกลบ

เป็น Pre Control ที่แยก channel เด็ดขาด ชัดเจน  (ตัวที่ได้มา มีการโม ทั้งตัวเก็บประจุ ภาคจ่ายไฟ และสายไฟที่ Wiring ภายใน เป็นระดับ Audio Grade)

ภาค Video มี Pass through ยอดเยี่ยม(ปิดวงจร Scaler ในตัว) แทบไม่ต่างจากต่อตรง

Scaler ยอดเยี่ยม HQV Reon-VX ซึ่งเหนือล้ำกว่า Faroudja DCDI อย่างชัดเจน

ภาค Audio มี Output แบบ Balance XLR  ซึ่งยังไม่มีวาสนาได้ลอง  เพราะไร้แล้วซึ่งแกลบที่มี (ขอติดไว้ก่อน ><)

เพียง RCA Unbalance ในภาค Pre out ก็เหนือล้ำกว่า ภาค Pre จาก AVR แล้ว

สุดๆ 9 เต็ม 10

อ้อ  ท่านที่ใช้ AVR Pioneer LX Series (ในรูปเป็นจากคู่มือหน้า 35 ของ LX72,82  ไม่รู้ใน Series X3 จะได้เหมือนกันทุกรุ่นหรือเปล่านะ)

สามารถปิด Speaker เป็น off เพื่อใช้เฉพาะในส่วนของ ภาค Control และภาค Pre out ได้อย่างสมบูรณ์ด้วย

ลองตรวจสอบดูนะครับ

NAD 218THX

เนื้อเสียงแน่น พละกำลังเยอะ 200W RMS x2 @8Ohm

แรงสำรอง Headroom เยี่ยม (IHF Headroom ขึ้นไปได้ถึง 250W  RMS x2 @8Ohm )

บริโภคไฟโหดสุดๆ  เท่าที่เคยเจอมา T.T

ข้อตำหนิ ติเตียน

หูหิ้วด้านหน้ามีไว้โชว์พาว และดีไซน์เท่านั้น 

ใช้ประโยชน์ในการหิ้วจริง ยากลำบากมาก เพราะช่องว่างนั้น ยากที่มือของมนุษย์

จะสอดเข้าไปหิ้วเพื่อรับน้ำหนักตัว Power Amp ทั้งตัวได้   แต่ไม่เป็นไร  อภัยให้กัน

ชอบมาก 9.5 เต็ม 10

Wharfedale EVO2 30

Tower 2 ทางครึ่ง  ที่ "สวยแล้วยังเสียงดี"

โดดเด่นเรื่องเสียงกลางแหลมสะอาด  เบสเป็นกลุ่มก้อน นุ่มลึก

มิติโอ่อ่า  Scale เสียงใหญ่โต  ฟังเพลงเพราะ เสียงร้องดี  เครื่องเคาะ หนังกลองแน่น  ดูหนังแพนต่อเนื่อง ลงลึก  ระทึกได้ดี

เอาไป 8.5 เต็ม 10

ภาพรวมที่ยัดเยียดลงไปในห้องขนาดประมาณ 3*5M

ภาพรวม

Decode จาก Pre 

บุคลิกจาก Power

สำเนียงจากลำโพง

ในแง่การดูหนัง

แพนเสียงต่อเนื่องสุดๆ  รายละเอียดสุดยอด  เสียง LFE เสริมและกลืนกับคู่หน้า เซ็นเตอร์ คู่หลัง ได้รายล้องอย่างหนักลึก ไร้รอยต่อ

เปิดเบาก็ยังรีด ในย่านสูง  กลาง  ต่ำ  ออกมาได้ครบ

ในแง่การดูฟังเพลง

นุ่ม ทุ้ม หนัก Layer มีมิติลึกซ้อน ดุจไร้ลำโพงวาง  ขึ้นรูปวงได้ดี  เสียงร้องโฟกัสกลาง หรือกลางหลัง ได้ชัด (ขึ้นอยู่กับ Source)

เพลงร้องหวานใช้ได้  แม้ไม่ So Sweet เท่า AMP หลอด   แต่ก็อยู่ในระดับที่ น่าพึงพอใจ

ขอบคุณทุกท่านที่(ทน)ติดตาม การบ่น ร่ายยาวของเทพแกลบมาโดยตลอดครับ  ^_^

สุดท้าย ขอเน้นจุดยืนเช่นเคยว่า อยากให้มาแบ่งปัน บอกเล่า และถกกันในแง่มุมต่างๆ ในแบบที่ไม่เสียทรัพย์ ครับ

ขอบอกก่อนว่าผมเองไม่ได้เก่ง ไม่ใช่เซียน และไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆของยี่ห้อเหล่านี้
ไม่ได้ต้องการสร้างกระแส หรืออะไรใดๆทั้งสิ้น แค่ต้องการบอกกล่าว แบ่งปัน
บอกเล่าประสบการณ์ในการใช้จริง จากคนบ้านๆ และสิ่งที่ผมได้รับกลับมา

ทั้งนี้การทดสอบดังกล่าว เป็นเพียงข้อมูลและแนวทางเท่านั้น ไม่ได้ฟันธง เพราะอย่างไรก็ตาม
คุณควรฟังด้วยหูของคุณ ในระบบของคุณเองว่าพอใจกับสไตล์ไหน รูปแบบใด (นี่เป็น Concept ประจำตัวผมครับ )

เพิ่งทราบว่าบ้านเราอยู่ใกล้ๆกัน  ไว้ขอเข้าไปเยี่ยมชมบ้างนะครับท่านเทพแกลบ   :headphone

เพิ่งทราบว่าบ้านเราอยู่ใกล้ๆกัน  ไว้ขอเข้าไปเยี่ยมชมบ้างนะครับท่านเทพแกลบ   :headphone

น้องเค้าน่ารักครับพี่ต๋อม หุ่นนายแบบเลยล่ะครับ  :headphone

น้องเค้าน่ารักครับพี่ต๋อม หุ่นนายแบบเลยล่ะครับ  :headphone

เขิลจังเลยครับพี่  คงเป็นนายแบบ(แกลบๆ)อ่ะครับ  :D :D

มาแล้ว Power NAD 2600A 

150W  @8Ohm แบบ เนื้อๆ จริงๆ  ขับ EVO2 10 เป็น SURR มันส์มาก

CONDOMINAD  = =  ขี่คอกันไป เบิ้ลๆ Triple เอย

ยังไม่ว่างจัด  ไม่ว่าง Set  ไม่ว่างลองอะไรเท่าไหร่เลย ห้า ห้า กำ

เยอะขึ้นเรื่อยๆเลยนะครับ  Y] Y] :headphone d_d

เยอะขึ้นเรื่อยๆเลยนะครับ  Y] Y] :headphone d_d

ของเยอะขึ้นเรื่อยๆ แต่เงินน้อยลงเรื่อยๆเลยอ่ะครับพี่ ห้า ห้า กำ  :D :D :D

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
ยินดีต้อนรับเข้าก๊วน กปห ครับ :headphone

ยินดีต้อนรับเข้าก๊วน กปห ครับ :headphone

ขอบคุณครับพี่  พอเป็น กปห  แล้วเป็นอย่างนี้ นี่เองงงงงงง  (กรุณาทำเสียงตามคนอ่าน Sport โฆษณา)

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM

ขอบคุณครับพี่  พอเป็น กปห  แล้วเป็นอย่างนี้ นี่เองงงงงงง  (กรุณาทำเสียงตามคนอ่าน Sport โฆษณา)
:headphone

Update  26-9-2011

PREVIEW  SUB(จาง)ร่าง Bulldog ที่คอหนัง คอ Rock ต้องผงะ งึกงัก  จากสำนัก Digital Age

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า.....

เพื่อนของเพื่อนตูดหมึก  ดันมาถูกใจเจ้า DSP3100  แล้วยกไปซะงั้น   

ทำให้ SUBWOOFER ในห้อง กลวงโบ๋โจ๋  ดุจกระเป๋าตังค์ของเทพแกลบ

ก็เลยคิดว่า  สงสัย ดวงพา  วาสนาส่ง (หรือเปล่า) ให้ต้องได้ SUBWOOFER  BULLDOG

ก็เลยตัดสินใจยกหู กริ๊งกร๊าง  ทันควัน

ต้นท่าเรือ เทพแกลบ "ฮัลโหล พี่เล็ก ผมต้นทาโร่ นะครับ"

พี่เล็ก  "ว่าไง  จะมาเอา SUB หรอ"

ต้นท่าเรือ เทพแกลบ "ครับพี่  แต่ตอนนี้ผม บ่จิ๊ เลยครับ แหะ แหะ"

พี่เล็ก  "เออ ไม่เป็นไร  มาเอาไปลองก่อน เรื่องอื่น ไว้ก่อน ค่อยว่ากัน"

แล้วผมก็รี่ไป    ไปนั่งรอแกคุยกับลูกค้าซักพัก  ก็ต้องขอตัวกลับ  และอุ้มเจ้าหมา BULLDOG ติดรถมาด้วย

ก็โป๊ะตังค์ให้แกไปก่อนส่วนนึง(15K) เพราะเกรงใจพี่เล็กแก

ที่เหลือโป้งแปะไว้  อีกบานตะเกียงงงงง    ห้า ห้า กำ

ถ่ายแต่รูป  ยังไม่ได้ลองมากนัก

ขอเล่าคร่าวๆก่อน

สุ้มเสียง

ยังคงเป็นสไตล์ Paradigm แต่เป็นก้อน เป็นลูก  มีหัวเบสชัดเจนกว่า  พละกำลัง  เรี่ยวแรงดีมาก

รายละเอียดอื่นๆ

ตัวงานดูดีเกินคาด  มี XLR (Pre Integra DTC9.8 ที่ใช้อยู่  ก็มี XLR Sub out แต่คงไม่ได้ใช้ บ่จิ๊ แระ)

กำลังเยอะมาก  ดุดัน  ลงได้ลึกถึง 18Hz  ตาม Spec  กำลังขับ 850W RMS  Peak ได้ถึง 1,700 W RMS 

เป็น Ultra-Class D  Amp  (JL ก็เป็น Class D)

ลำโพงเป็น Polymer Polypropylene  ในแบบยิงหน้า

PBK Interface  สำหรับปรับ Tune เสียงเพิ่มเติมด้วย Paradigm Perfect Bass Kit พร้อม Software (คง บ่ ได้ใช้)

โครงสร้าง 

ที่เหลือขอไว้มาขยายเพิ่มเติมนะครับ

ว๊าววว ตัวนี้เสียงเป็นไงบ้างครับ รอรีวิวครับ ยินดีด้วยคร๊าบบ จากแฟนเก่า Paradigm เหมือนกัลล์  :headphone :headphone

ว๊าววว ตัวนี้เสียงเป็นไงบ้างครับ รอรีวิวครับ ยินดีด้วยคร๊าบบ จากแฟนเก่า Paradigm เหมือนกัลล์  :headphone :headphone

ใหญ่  ลงลึก  ออกชัดเป็นลูก หัวเบสเป็นก้อนดี  แรงดี  impact ดี   ไม่เบลอ ไม่บวม ไม่บาน 

รอใช้เรื่อยๆให้มากกว่านี้ก่อนครับพี่   พี่ไซสบายดีนะครับ  ไม่ค่อยว่างเข้ามาเลย  :D

ใหญ่  ลงลึก  ออกชัดเป็นลูก หัวเบสเป็นก้อนดี  แรงดี  impact ดี   ไม่เบลอ ไม่บวม ไม่บาน 

รอใช้เรื่อยๆให้มากกว่านี้ก่อนครับพี่   พี่ไซสบายดีนะครับ  ไม่ค่อยว่างเข้ามาเลย  :D

Y] Y] O0 O0 O0

สบายดีครับ ลองสลับสาย AC ที่มีอยู่ดูนะครับ อาจเจอเส้นที่ใช่ครับ  :headphone :headphone

อภิมหาเทพเหนือเทพแกลบ สะท้านภพ Mission Non-Money Able ปฏิบัติการไร้เงิน Poor Protocol

บอกเล่า  update  นิดหน่อย กับ  มหากาฬ Subwoofer  Martin Logan Grotto i

ตัวหนัก โต๊ โต สุ้มเสียงโอโม่ สะอาดลึก ได้โล่ห์  จากสำนัก Digital Age

เกริ่นนำ

พอดีได้มีโอกาสไปลอง พร้อมกับพี่ schwin  พี่อำเภอ  และพี่เล็ก  แต่ไม่เจอ น้องย่อง สุดน่ารัก  เพราะตัวผมติดภารกิจ ฟิชชู่ว์ จุ๊ จุ๊

ก็เลย  แบกหลังแอ่น  เอากลับมาเล่นที่บ้านซะเลย  มีน้ำหนักพอควร   (23 กิโล ไม่รวม น้ำหนักกล่อง)

หนักไม่เท่าไหร่ แต่กล่องและตัวค่อนข้างใหญ่    "มัน ใหญ่ มาก" (ชื่อเหมือน Concert = =)

ยกไปวางในห้องรูหนู เน่าหนอน ยากลำบาก ยิ่งยวด  (JL113 คง.... ต้องแบกกัน สองสามคน = =)

หนนี้  คงเป็นมาบอกเล่า preview ตามมุมมอง และเวลาในการลองแค่2-3 ชั่วโมงของ  เทพแกลบๆๆๆๆๆๆๆ  ย้ำ แกลบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ต้น ทาโร่  ท่าเรือ  ท่าข้าม  (ที่ไหงมีหลายท่า  ไปได้  ก็หารู้ไม่ = =)

SUBWOOFER  MARTIN LOGAN GROTTO i

บุคลิก

เท่าที่ลองฟัง ลองเล่น  GROTTO i เป็นอีกบุคลิก ที่พอฟังแล้ว เริ่มชอบมากขึ้นเรื่อยๆ

หัวเบสไม่หนักกระแทก ไม่พุ่ง  แต่เป็นก้อนลึก ทุ้ม สะอาด 

Layer ชั้นของ LFE ละเอียดมาก  ขอยกตัวอย่าง  เสียงกระเดื่อง การสะท้อนของหนังกลอง ได้ยินชัดเจน กลองเป็นกลอง  (Yim Hok man)

ที่ไม่ใช่ ยานคราง หรือเก็บตัวช้า  บรรยายลำบากจริง  อิ อิ กำ = = 

( Paradigm จะออกแนว ตู๊มม!!! หลบ  ตู๊มม!! หลบ จบเก็บตัว ไม่ใช่ไม่ดี  แต่รายละเอียด Layer LFE ตอนฟังดนตรี เครื่องตี เครื่องเคาะ 

จะแสดงออกมาได้น้อยกว่า  แต่จะเด่นที่ได้  หัวที่หนัก พุ่ง แผ่ ลึกกว่า  จะพูดอีกทีช่วงท้ายครับ)

ถามว่าได้ลึก ได้หนักไหม  ตอบได้ว่า ได้ครับ   แต่คนละลักษณะกับ Paradigm จริงๆ  ในเรื่อง layer LFE อย่างที่บอกไป

ต่างสไตล์ ต่างบุคลิก ขอยกตัวอย่างเล่นๆ  เหมือนเทียบระหว่าง

นักวิ่งข้ามรั้ว 100M   และ

นักวิ่งระยะสั้น 100M

(เทียบลักษณะนี้ น่าจะพอนึกภาพออกนะ)

คือ เป็น Sprinter เหมือนกัน  ประเภทกีฬาเดียวกัน  ดีทั้งคู่

แต่ไม่เหมือนกันซะทีเดียว ในเรื่องรายละเอียด    แต่ระยะ เท่ากัน (ขอตัด หรือ ไม่นับเรื่องเวลาที่ดีที่สุดนะ ถ้าวัดตรงนั้น มันแตกกิ่งเรื่องไปหน่อย)

มีอะไรอีกหว่า..... นึกไม่ออกแล้ว = =

ข้อสังเกต

ตัวงานดีมาก  คุณภาพ การประกอบ รอยต่อ สี Balck Ash  ตัว Body เคาะแล้ว แน่น 

ตัว Body ตู้มี รูปทรง Curve ออกแบบเช่นเดียวกับ ลำโพงสมัยใหม่ เพื่อลด resonance การสะท้อนภายในตู้   ทำให้เสียง LFE นิ่ง และมีคุณภาพ

มีภาค Servo Control คุณภาพสูง  พร้อมหม้อแปลง เทอรอยด์ดัน ขดลวด ที่สามารถเรียก headroom ได้รวดเร็ว

ตัวปรับ Volume มี Scale ให้เลือกได้ละเอียดดี

ตัว Driver เป็น aluminum cone เช่นเดียวกับรุ่น top Descent i

มีตัวปรับ Volume ที่ช่วงความถี่ 25Hz  +-10dB สามารถเพิ่ม ลด ความถี่ในช่วง 25Hz ให้เหมาะกับสภาพห้องได้ 

(อันนี้ใน Pre\Pro ก็มีให้ปรับ dB ในช่วงความถี่ หลาย Hz เหมือนกัน แต่การที่มีปรับที่ตัวภาค Power  และภาค Control ของ SUBWOOFER นี่ยอดมากๆ

ถ้าเป็นรุ่น  Descent i จะมีให้ปรับที่ช่วง 50Hz ด้วยครับ ละเอียดมาก)

Frequency LFE ปรับ Hz  จะ Fix เป็น ล็อค ให้เลือกที่ 30, 35, 45, 55, 65, และ 80 Hz

ไม่มีไฟบอก Status การทำงาน ที่หน้าตัวตู้ (มีที่ด้านหลัง)

สามารถวางบน SUB DUDE HD ได้

SPEC

Frequency Response 22–120 Hz &plusmn; 3dB

Low Pass Filter Frequencies 30, 35, 45, 55, 65, and 80 Hz

High Pass Filter Frequency 70 Hz

25Hz Level Control &plusmn;10dB

Low Frequency Driver 10” (25.4 cm) aluminum cone

Amplifier 300 watts (900 watts peak)

Inputs Left/Right RCA Line Level, RCA LFE, Speaker Level

Outputs RCA Sub Out, RCA Right/Left

Weight 51 lbs. (23.2 kg)

Dimensions (HxWxD) 18.6” x 15.2” x 13.8” (47.3 x 38.6 x 35 cm)

ทิ้งท้ายเล็กน้อย

ในช่วง สองสามปีมานี้ ได้ไปฟัง ไปลอง บ้าน ร้าน พี่ๆที่เคารพ ทั้งใน และนอกวงการ กปห

โดยเฉพาะที่ได้เอามาลองให้ห้องตัวเอง หลายตู้ สำหรับ SUBWOOFER

สิ่งหนึ่งที่หลายท่านสังเกต หลายท่านพูดถึง  หรือหลายท่านไม่เคยนึกถึงเลย

นั่นคือ ระยะตำบลตกของ LFE   หรือ ระยะห่างของเสียง LFE ที่ดีที่สุด จากตัว SUBWOOFER ถึงจุดนั่งฟัง

SUBWOOFER แต่ละตัว มีระยะยิง และตำบลตกของ LFE ที่ดีที่สุด   ที่ระยะ มากน้อย แตกต่างกัน

SUBWOOFER ที่มีขนาดใหญ่ ตำบลตกของ LFE ที่ดีที่สุด    จะมีระยะที่ไกลออกไป

ใกล้ไป... เป็นก้อน แต่ไม่ลึก

ไกลไป... ลึก แต่ไม่เป็นก้อน

จุดสมดุลย์ ตำบลตก LFE ...ลึก เป็นก้อน ที่อุดมด้วยรายละเอียด 

ถ้าเราไม่สามารถเปลี่ยนจุดวาง SUBWOOFER ได้  (เช่น ห้องเน่าหนอนของผม = =)

เราก็เปลี่ยนตำแหน่งฟัง  ซึ่งก็คือ ตัวเรานี่แหละ Move ไปรอบๆห้องเลย  ฟังแล้ว จำ เป็นจุดๆๆ

"ของผมตำแหน่งที่ดีที่สุด  ดั๊นนน เป็น ไปยืนหรือนั่งฟังในห้องน้ำในห้องครับอิ อิ กำ"

เด๋วไป Set ใหม่ ก็สามารถช่วยได้ ตอนนี้ นวดไปเรื่อยๆก่อน >< รอพ้นระยะเผาหัว

ดีไม่ดี อยู่ที่ Set et et et et

จบ ซะอย่างนั้น

ขอบอกก่อนว่าผมเองไม่ได้เก่ง ไม่ใช่เซียน และไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆ
ไม่ได้ต้องการสร้างกระแส หรืออะไรใดๆทั้งสิ้น แค่ต้องการบอกกล่าว แบ่งปัน
บอกเล่าประสบการณ์ในการใช้จริง จากคนบ้านๆ และสิ่งที่ผมได้รับกลับมา

ทั้งนี้การทดสอบดังกล่าว เป็นเพียงข้อมูลและแนวทางเท่านั้น ไม่ได้ฟันธง เพราะอย่างไรก็ตาม
คุณควรฟังด้วยหูของคุณ ในระบบของคุณเองว่าพอใจกับสไตล์ไหน รูปแบบใด (นี่เป็น Concept ประจำตัวผมครับ)

สุดท้ายนี้ ต้องขอขอบพระคุณ พี่เล็ก HT_GURU ที่เอื้อเฟื้อ Grotto i  มาให้ลอง ให้เล่นครับ

ขอมาบอกเล่าเพิ่มเติม จากที่ขลุก ที่ลองมามากขึ้นนะครับ  กับ Subwoofer Martin Logan Grotto i

จะคนละสไตล์  คนละอารมณ์และบุคลิก   จากที่ฟัง Paradigm มานาน   พอเปลี่ยนมาเป็น Martin Logan แล้ว

เออ  แบบนี้เราก็ชอบแฮะ!!!

เอาจากที่จับสังเกต ชนกัน ชัวะเชียะ นะ ในสองรุ่นนี้นะ 

จริงๆก็ไม่อยากเทียบ เพราะอย่างที่บอกว่า เหมือนเอานักวิ่งข้ามรั่ว 100M มาเทียบกับนักวิ่งระยะสั้น 100M  มาประชันกัน (โดยไม่นับเรื่องเวลาที่ได้)

ก็ขอเล่าแบบที่รู้สึก ที่ผมจับสังเกตได้นะครับ

Martin Logan Grotto i 

-ลักษณะเสียง LFE  จะพุ่งตรงเป็นก้อนกลม  ขนาดใหญ่ มีน้ำหนัก หนักทุ้ม ลงลึก เหมือนลูกเหล็กทรงกลมใหญ่ๆหนักๆ 

- มีแรงสะท้อน ตอนตกกระทบ  แต่ไม่ยาน  ประทะเป็นก้อนเข้าตัว   

-มีความรู้สึกว่าสุ้มเสียงค่อนข้าง Hi-END   เสียงมีความเป็นอนาล็อคสูง คือ มีรายละเอียด  เสียงเปิด 

-หัวเบส เป็นลูก  เป็นก้อนชัด  ลึก แต่เสียงนิ่ง  สะอาด  คงที่ ไม่พร่า  กระชับ  เก็บตัวได้ดี 

-มีระยะแสตนด์ ตำบลตก LFE ประมาณ 3M ขึ้นไป

Paradigm SEISMIC110 

-ลักษณะเสียง LFE   จะพุ่งตรงเป็นก้อนใหญ่บานออก 

- หัวเบสอิ่มๆอวบใหญ่ ลึก หนัก   

- ลักษณะเหมือนก้อนเหล็กที่รูปทรงเหมือนท่อนซุง แข็งปั่กๆ  ตกประทะแล้วสะเทือน ทิ้งตัว พักนึง  แต่ไม่สะท้อน 

- มีพละกำลังสูงมากๆ   มาแรง ทิ้งตัวแรง ปั่กกๆๆ 

- ค่อนข้างเป็น Digital มากกว่า  คือ ดิบๆ ห้วนๆ ปิดๆ ไม่ค่อยยืดหยุ่นนัก  แต่ได้เนื้อ ได้น้ำหนักดี 

- มีระยะแสตนด์ ตำบลตก LFE ประมาณ 2.5M ขึ้นไป

สรุป  ชอบทั้งคู่อ่ะ อิ อิ กำ

อนาคต  เบิ้ล 2  หรือ เจ๊แอ๊ว คร๊าบบบบบบบ เจ้านายยยยยยยยยยยยยยยยย  55555+

Happy New Year ครับคุณต้น

HAPPY NEW YEAR 2012

แก่เพื่อนๆ พี่ๆใน HTG2 ที่น่ารักทุกท่าน

ขอให้มีความสุข  ขอให้สุขสดชื่น  มีแรง มีพลัง มีกำลังใจ  ตลอดปี ตลอดไปครับ

จากใจ   ต้นท่า......................(ใครอยากให้เป็นท่าอะไร  จัดลงไปเลยจ้า 55555)

Mission Non-Money Able ปฏิบัติการไร้เงิน Poor Protocol

อภิมหาเทพเหนือเทพแกลบสะท้านภพ เจ้าสำนักบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป รสบลูเรย์ฟูลริป

Happy New Year ครับ :) :meeting :drummer :party

Happy New Year 2012 ครับ  :)
ขอให้สุขกาย สุขใจ สุขภาพแข็งแรงนะครับ รอชมรีวิวเด็ดๆครับ  :headphone d_d d_d :drunk :drunk :showoff :showoff :showoff

ไม่ได้เข้ามานานเลยเรา

ขอมา update ระบบ เทพแกลบ จุลินทรีย์ รกอก ที่ยังไม่ทิ้ง นิดหน่อยนะครับผม

ปีนี้ นอกจาก OPPO BDP103 แล้ว  ก็มีบางส่วนตามมาครับ

เริ่มจากของชิ้นใหญ่ก่อนเลย

PLASMA PANASONIC 65ST50T

อุปกรณ์ที่ให้มา

แว่น 3D  2 อัน รีโมท คู่มือ

ได้แถมมา แต่คงจะขายกินแล้วครับ

ที่เหลือก็จะเป็น

สาย HDMI Wireworld Silver Starlight 5.2   

3 เส้น (ภาพ1 เส้นยาว 2M  เสียง 2 เส้น ยาวเส้นละเมตร)

ชั้นวาง 2 ชั้น ตามภาพ

เนื่องจาก จอมันใหญ่มาก  ต้องปรับ layout การวางใหม่หมด

ไว้ว่างๆจะอัพลายเซ็นต์ซะที  นานข้ามสามปีละ

ที่มาอัพกระทู้ เพื่อจะบันทึกไว้อีกทางว่า เราเพิ่มอะไรไปเมื่อไหร่ ตอนไหน มิได้มีเจตนาจะอวดอะไรใดๆทั้งสิ้น

เพราะผมไม่มีอันจะกินแล้วครับ

คงยังไม่มี review อะไรนะครับ

เอาจุดที่ชอบแล้วกัน

ภาพ Plasma มันได้อารมณ์ Theater feeling ค่อนข้างดี

การเคลื่อนไหว  อุณหภูมิสี  ถูกต้อง ชัดเจน สบายตา ผม calibrate คร่าวๆจากแผ่น DVE แต่เดี๋ยวพ้น Burn ซัก 200 ชม. ค่อยปรับอีกรอบ

จุดที่ไม่ชอบ

Port HDMI ของจอ ไม่น่าอยู่ด้านข้างเลย 

สายใหญ่ๆที่ดัดยาก จะเห็นส่วนโค้งของสายโผล่มาข้างจอ อย่างเลี่ยงไม่ได้

และ Port HDMI ชิดกับตัว Chassis เครื่อง  ทำให้สายที่หัว Connect ใหญ่ๆ หมดสิทธิ์ เสียบจนสุด

คร่าวๆประมาณนี้ครับ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ

Re: ห้องจุลินทรีย์เธียเตอร์ ของ อภิมหาเทพแกลบจ้า อิ อิ UPDATE!!
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2014, 10:57:35 PM »
ขอมาแปะ Update เพิ่มเติมนะครับผม

แทบจะเปลี่ยนทั้งชุดเลย

ลำโพงเปลี่ยนจาก Wharfedale Evo2 Set

เป็น Paradigm SE  Set และ...

สิ้นสุดการลอยคอ รอคอย กับ Subwoofer ตาเถร เณร ชี

JL Fathom F113 The Subwoofer of God

ขุมพลังทั้งหมดขับด้วย Power Multi Hi End Theta Dreadnaught II

ขอเวลาซักพัก Set ลงตัวก่อน จะมาเหลาให้ฟังนาครัชชช 

ตอนนี้ขอเวลาไปแทะเปลือกแกลบ และเตรียมไปหาหมอที่โรงพยาบาลก่อน เหมือนหลังจะยอก -*- กำ

ออฟไลน์ หมอเอก

Re: ห้องจุลินทรีย์เธียเตอร์ ของ อภิมหาเทพแกลบจ้า อิ อิ UPDATE!!
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2014, 08:11:24 AM »
สงสัยจะลงเรือลำเดียวกันกับคุณ Tontaro มาครับ  อิ  อิ

:showoff

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2014, 02:19:09 PM »
อัพไม่หยุดเลยครับ  Y] O0 O0

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2014, 07:32:37 AM »
สงสัยจะลงเรือลำเดียวกันกับคุณ Tontaro มาครับ  อิ  อิ

ว้าวววว รู้สึกเป็นเกียรติมากๆเลยครับพี่

ผมเข้าไปอ่านที่พี่ถ่ายทอดความรู้ตลอดเลย

ขอบคุณมากๆเลยครับผม ^^

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์, 2014, 07:37:08 AM »
อัพไม่หยุดเลยครับ  Y] O0 O0

ขอบคุณครับพี่ไซ

หนนี้หนักๆติดๆ ทุ่มสุดตัว ที่สุดของไตเลยครับผม

พี่สบายดีนะครับ^^

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2014, 10:28:50 AM »

ว้าวววว รู้สึกเป็นเกียรติมากๆเลยครับพี่

ผมเข้าไปอ่านที่พี่ถ่ายทอดความรู้ตลอดเลย

โอ้ ไม่เก่งขนาดนั้นครับคุณ Tontaro เขียนเท่าที่พอมีความรู้จากการไปเรียนมา แต่ก็ดีใจครับที่ยังมีคนสนใจบทความที่เคยเขียนลงไป เดี๋ยวถ้ามีอะไรน่าสนใจจะนำมาแชร์กันเรื่อยๆครับถ้าคนเขียนหรือคนอ่านข้างใดข้างหนึ่งไม่เบื่อกันเสียก่อน 555

:showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

โอ้ ไม่เก่งขนาดนั้นครับคุณ Tontaro เขียนเท่าที่พอมีความรู้จากการไปเรียนมา แต่ก็ดีใจครับที่ยังมีคนสนใจบทความที่เคยเขียนลงไป เดี๋ยวถ้ามีอะไรน่าสนใจจะนำมาแชร์กันเรื่อยๆครับถ้าคนเขียนหรือคนอ่านข้างใดข้างหนึ่งไม่เบื่อกันเสียก่อน 555

:showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

ขอบคุณมากๆเลยครับ ชอบมากๆครับ ผมไปไล่อ่าน ทุกหน้า ทุกบรรทัดเลย ถ้าว่างๆรบกวนมาถ่ายทอดอีกนะครับผม^^

ขอลองเป็นคนอัพปรี หน่อยนะครัชช ><

เพิ่ง up firmware ไป

แค่นี้พอ จบ...

มาอีกแล้วนะครับ  :headphone