ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดห้องเรียน DIY กันครับ  (อ่าน 513260 ครั้ง)

ออฟไลน์ Audio Boy

• Super Star
  • *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
เปิดห้องเรียน DIY กันครับ
« เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 10:35:18 PM »
จากที่เห็นเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน  สอบถามเกี่ยวกับเครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆทางไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์  ซึ่งเรื่องเหล่านี้  สำหรับหลายๆท่านที่ได้ศึกษามาก็มองดูเป็นเรื่องง่าย   แต่อีกหลายท่านที่ไม่เคยมีประสบการณ์ด้านนี้ก่อน  เป็นเรื่องยากที่เดียวครับ  ที่จะเข้าใจถึงหลักการทำงานของอุปกรณ์นั้นๆ

ผมจึงเห็นว่า  เราควรที่จะนำความรู้ที่มี  ที่ใช้ประโยชน์ในงาน DIY หรือเก็บไปเป็นความรู้ใช้ในชีวิตประจำวันมารวบรวมไว้     กระทู้จึงขอรวบรวมอุปกรณ์ที่พบเจอในงาน DIY บ่อยๆ  นำมาอธิบายโครงสร้าง  การทำงาน  และทฤษฎีที่เกี่ยวข้อง   เอาแบบง่ายๆ  เข้าใจได้  ไม่เข้าใจก็ถามได้ตลอดครับ

ทั้งนี้ก็ต้องขอเชิญ  ปรมาจารย์  ทั้งหลาย  มาช่วยกันให้ความรู้  แบ่งปันความคิดเห็น  เพราะลำพังผมเองก็ใช่ว่าจะรู้ทุกอย่าง  ;D   แต่อยากริเริ่ม  เพื่อเป็นประโยชน์ครับ   d_d

เนื้อหาในกระทู้เพื่อความสะดวกในการค้นหาครับ

1.ปริมาณและหน่วยทางไฟฟ้าเบื้องต้น

2.อุปกรณ์ไฟฟ้าเบื้องต้น

ความต้านทานและตัวต้านทาน

ชนิดของตัวต้านทานแบบค่าคงที่

การอ่านค่าความต้านทาน

ตัวต้านทานแบบปรับค่าได้หรือเปลี่ยนค่าได้

การต่อใช้งานตัวต้านทานในวงจรไฟฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2010, 08:16:31 PM โดย Audio Boy »

ออฟไลน์ figaro

• Freshy
Re: เปิดห้องเรียน DIY กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 11:17:59 PM »
มาปูเสื้อรออ่านครับ  c)

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 11:24:09 PM »
ดีเลยครับ ในนี้ก็มี พี่ๆน้าๆลุงๆ หลายท่านเก่งๆทั้งนั้นเลย  ;)
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-

• *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม, 2010, 11:34:16 PM »
1.ปริมาณและหน่วยทางไฟฟ้าเบื้องต้น  เริ่มแรกเรามาทำความรู้จักเกี่ยวกับปริมาณทางไฟฟ้าที่เราพบเจอบ่อยๆกันก่อนครับ   เอาเฉพาะที่เป็นพื้นฐาน  ไม่รู้แค่นี้จะพอหรือเปล่า

ออฟไลน์ อนุสรณ์

• *
  • DIY ถะโหล่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 01:31:31 AM »
เข้าห้องเรียนด้วยคน  :teach
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=34192.0  :-*

ออฟไลน์ IQrA

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 05:14:47 AM »
มาเรียนด้วยคน :wiggle

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 10:10:26 AM »
1.1 ชื่อประกอบหน่วย  ชื่อประกอบหน่วยเป็นชื่อที่กำหนดขึ้น เพื่อใช้เรียกแทนค่าที่มาจากเลขยกกำลัง 10  เพื่อให้ง่ายในการอ่าน  เขียน  ไม่ว่าตัวเลขนั้นจะมีค่ามากหรือน้อยเพียงไร   อ่านแล้วงงไหมครับ  ถามได้ครับถ้ามีข้อสงสัย  :secret

จากตารางด้านล่าง  ส่วนที่ผมทำพื้นสีเขียวคือส่วนที่เราๆใช้งานงาน DIY บ่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม, 2010, 10:12:41 AM โดย Audio Boy »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 10:32:51 AM »
เข้าห้องเรียนด้วยคน  :teach

ตาคนนี้ต้องมาเรียนด้วยเหรอนี้  มาช่วยทำมาหากินหน่อยดีกว่ามั่ง   ;D  ;D

ออฟไลน์ nop_cm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 11:13:32 AM »
 :D :D :D :D ดีมากเลยน้อง  :D :D :D :D
ติดต่อที่นี่นะครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=64469.0

ออฟไลน์ error_pc

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 02:02:57 PM »
อยากทำเป็นมากๆครับ

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • Super Star.
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 02:55:54 PM »
โอ้ เยี่ยมจริงๆๆครับ ขอร่วมเรียงเคียงหมอนด้วยคน นะครับ :clap :clap :clap
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 09:43:04 PM »
โอ้ เยี่ยมจริงๆๆครับ ขอร่วมเรียงเคียงหมอนด้วยคน นะครับ :clap :clap :clap

แปลว่าอะไรเนี่ย  เบี่ยงเบนหรือเปล่าน้าอ้อน ...............
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 11:38:32 PM »
1.2 ชนิดของแรงดันและกระแสไฟฟ้า   ไฟฟ้ามีอยู่ 2 ชนิดด้วยกันคือ  ไฟฟ้าสถิตและไฟฟ้ากระแสครับ   แต่ที่เราๆใช้กันอยู่  ไม่ว่าในแอมป์หรือในบ้าน  เรียกว่า "ไฟฟ้ากระแส"  ครับ

เข้าเลยดีกว่า  เดี๋ยวเบื่อซ่ะก่อน  ไฟฟ้ากระแสที่ใช้อยู่ทั่วไป  แบ่งได้ 2 ชนิดคือ

1. ไฟฟ้ากระแสตรง  เป็นไฟฟ้าที่มีทิศทางการไหลทางเดียว  แล้วไฟฟ้าแบบไหนบ้างที่จัดเป็นไฟฟ้ากระแสตรง ???  ง่ายๆครับ  ไฟฟ้าแบบไหนที่สามารถเก็บภาชนะ  หรือเก็บรักษาไว้ได้คือไฟฟ้ากระแสตรงครับ  เช่น แบตเตอรี่รถยนต์  ถ่านไฟฉาย  แบตฯมือถือ ฯลฯ

2. ไฟฟ้ากระแสสลับ  เป็นไฟฟ้าที่มีทิศทางการไหลของกระแสกลับไปกลับมา  ตลอดเวลา  ไฟฟ้าชนิดนี้ไม่สามารถเก็บไว้ได้ครับ  เช่น  ไฟฟ้าในบ้าน หรือ ไฟที่มาจากการไฟฟ้าครับ

ต่อไปเป็นตัวอย่างและความต่างของกระแสไฟฟ้าทั้ง 2 ชนิดครับ   อ่านเบื่อหรือ  บอกได้ครับ  เพื่อจะได้ปรับปรุง  Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม, 2010, 11:48:46 PM โดย Audio Boy »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 11:43:41 PM »
รูปแสดงลักษณะคลื่นแรงดันไฟฟ้ากระแสตรงครับ   จะเห็นได้ว่า  แรงดันมีค่าคงที่  เป็นเส้นตรง  เข้าใจอย่างนี้ล่ะกัน  ง่ายดี  ;D

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 11:47:08 PM »
ต่อไปเป็นรูปลักษณะไฟฟ้ากระแสสลับ  ที่วิ่งๆอยู่ในสายไฟบ้านเราๆครับ  หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ 

ออฟไลน์ katuwu

• เค้าโตแล้วน๊ะ..
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 12:00:38 AM »
มาเข้าห้องเรียนรอบดึก :black_eye :black_eye
ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=29220.0

ออฟไลน์ gai

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 12:02:08 AM »
นับถือในความกรุณาแบ่งปันความรู้ครับ  :clap  :clap  :clap

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 12:18:21 AM »
เมื่อเราเอาตัวต้านทานต่อเข้ากับแหล่งจ่ายไฟฟ้ากระแสตรง  ซึ่งอาจเป็นแบตเตอรี่  วงจรตามรูป  ก็จะเกิดกระแสไหลในวงจร  รูปคลื่นกระแสก็จะมีลักษณะเช่นเดียวกับแหล่งจ่ายแรงดันครับ  ตามรูปเลย

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 12:23:05 AM »
เช่นเดียวกัน  ถ้าเรานำเอาแหล่งจ่ายไฟฟ้ากระแสสลับ อย่างไฟในบ้านเราๆ  จ่ายให้กับตัวต้านทาน  รูปคลื่นกระแสที่ได้ก็จะเป็นเช่นเดียวกับแหล่งจ่ายครับ   

ออฟไลน์ duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 01:05:27 AM »
สนับสนุนครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=66671.0

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 06:15:25 AM »
มานั่งอ่านด้วยครับ  :showoff :showoff :showoff
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 07:05:09 AM »
นักเรียนมาแล้ว c)
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=66671.0

ออฟไลน์ Dekwat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 07:34:52 AM »
ขอร่วมอ่านด้วยคนครับ  :victory :victory

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 08:05:36 AM »
มีการเรียนก็มีการสอบเป็นธรรมดา  มีข้อสอบมาให้ทำกันเล่นๆ  เพื่อทดสอบความเข้าใจ  ทำข้อสอบนี้ได้ก็จบชั้นอนุบาลไฟฟ้า  เตรียมตัวขึ้น ป.1ไฟฟ้าได้เลยครับ   ;D  ;D  ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 08:15:02 AM »
มีการเรียนก็มีการสอบเป็นธรรมดา  มีข้อสอบมาให้ทำกันเล่นๆ  เพื่อทดสอบความเข้าใจ  ทำข้อสอบนี้ได้ก็จบชั้นอนุบาลไฟฟ้า  เตรียมตัวขึ้น ป.1ไฟฟ้าได้เลยครับ   ;D  ;D  ;D
รูป 1 กระแสครง รูป 2กระแสลับ รูป 3 กระแสตรง รูป 4 กระแสตรง รูป 5 กระแสสลับ รูป 6 กระสลับ ครับ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 08:39:38 AM »
มีการเรียนก็มีการสอบเป็นธรรมดา  มีข้อสอบมาให้ทำกันเล่นๆ  เพื่อทดสอบความเข้าใจ  ทำข้อสอบนี้ได้ก็จบชั้นอนุบาลไฟฟ้า  เตรียมตัวขึ้น ป.1ไฟฟ้าได้เลยครับ   ;D  ;D  ;D
รูป 1 กระแสครง รูป 2กระแสลับ รูป 3 กระแสตรง รูป 4 กระแสตรง รูป 5 กระแสสลับ รูป 6 กระสลับ ครับ

พี่ duang53 ผ่านครับ  เตรียมตัวขึ้น ป.1 ได้เลยครับ  O0  O0  O0  ขยันแบบนี้ไม่นานก็จบปริญญาตรีไฟฟ้าแล้วครับ  เหมือนให้กำลังใจตัวเองเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pon02829

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 09:25:27 AM »
ตามมาเรียนครับ  อ่านปุ๊ป ทำข้อสอบปัป....ผมเลยขึ้น ป.1 เลย   :D :D :D
ป.ล.คุณครูใจดี สอนง่าย สอนไว  2f

ออฟไลน์ Aj

• *
  • Listen Music with Love
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 10:12:10 AM »
รูปสุดท้ายน่ากลัวจัง  :cold :cold  น่าจะโดน ไป 22kV หรือเปล่าเนี้ย

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 11:05:03 AM »
รูปสุดท้ายน่ากลัวจัง  :cold :cold  น่าจะโดน ไป 22kV หรือเปล่าเนี้ย

รูปสุดท้านลงไว้เพื่อเป็นอุทาหรณ์ครับ  ว่าอย่าเล่นกับไฟหากไม่มีความรู้ครับ  ไฟขนาดนี่ไขควงเช็คก็วัดไม่ได้ครับ  ไปวัดอย่างเดียว   :nono

เคยเจออย่างนี้ต่อหน้าต่อตาครั้งนึง   ทำได้อย่างเดียวยืนอึ้ง  แต่ก็ช่วยอะไรไม่ได้  ขนาดว่าเป็นช่างที่มีประสบการณ์นับ 10 ปีก็ยังมีพลาดกันได้   กว่าจะตัดไฟทันพี่แกก็จากเราไปแล้ว     :nono

เห็นอย่างนี้แล้ว DIY ทั้งหลายอย่างเพิ่งกลัวจนไม่กล้าทำแอมป์น่ะครับ  ท้ายๆจะมีวิธีป้องกันตัวมาฝากกัน

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 11:37:15 AM »
2. อุปกรณ์ไฟฟ้าเบื้องต้น  เมื่อมาพิจารณาอุปกรณ์ที่เป็นองค์ประกอบหลักๆในทางไฟฟ้า  จะแบ่งได้ 3 ชนิดคือ

1. ตัวต้านทาน(ความต้านทาน)
2. ตัวเก็บประจุ (ความจุไฟฟ้า)
3. ตัวเหนี่ยวนำ (ความเนี่ยวนำ)

ถ้าเราลองมองอุปกรณ์ไฟฟ้าที่อยู่รอบๆตัว  เช่น พัดลม  ตู้เย็น  เครื่องซักผ้า คอมพิวเตอร์ ฯลฯ  ในเครื่องใช้ไฟฟ้าเหล่านี้ก็จะมีอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้ง 3 ชนิดที่กล่าวมา  เป็นส่วนประกอบทั้งสิ้น

เช่น  ในพัดลมก็จะมีขดลวดก็จะมีขดลวด (ความเหนี่ยวนำ)  ในขดลวดก็จะมีความต้านทานแฝงอยู่  มีตัวเก็บประจุ (ความจุไฟฟ้า) ใช้ในการสตาร์ทให้ทำงาน 
ในหม้อหุงข้าว  ก็มีลวดตวามต้านทานเพื่อให้ความร้อน  เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม, 2010, 11:39:56 AM โดย Audio Boy »

ออฟไลน์ error_pc

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 01:53:43 PM »
เข้ามาหาความรู้ครับ

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • Super Star.
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:02:25 PM »
นอกจาก ไฟกระแสตรง กระแสสลับ และ สถิตย์แล้ว ยังมีไฟราคะอีกด้วยนะ(นอกเรื่องเดี๋ยวโดนครูตีแน่ๆๆ) ;D
ขอบคุณมากๆๆครับ ผมตามจดอยู่ครับ  เยี่ยมจริงๆๆ O0
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:11:58 PM »
นอกจาก ไฟกระแสตรง กระแสสลับ และ สถิตย์แล้ว ยังมีไฟราคะอีกด้วยนะ(นอกเรื่องเดี๋ยวโดนครูตีแน่ๆๆ) ;D
ขอบคุณมากๆๆครับ ผมตามจดอยู่ครับ  เยี่ยมจริงๆๆ O0

เด็กชายอนุชิต จอมป่วน ต้องให้คาบไม้ถูพื้น ยืนขาเดียวหน้าห้อง
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ leo

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 03:17:02 PM »
เข้ามาชมครับเก็บเกี่ยวความรู้ผมมันเด็กหลังห้อง   O0 O0 O0
ที่อยู่ใช้ในการติดต่อครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=55916.0

ออฟไลน์ return

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 04:49:22 PM »
ขอชื่นชม  และเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ nong

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 02:36:59 AM »
นักเรียนมาเข้าห้องแล้วครับ :)

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 06:22:28 AM »
นักเรียนมาเรียนแล้วครับ

ออฟไลน์ dumdum

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 07:05:55 AM »
 :clap :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 07:34:39 AM »
2.1 ความต้านทานและตัวต้านทาน   ความต้านทานเป็นคุูณสมบัติเฉพาะของสารแต่ละชนิด   โดยความต้านทานนั้นหมายถึง  ความสามารถในการต้านการไหลของกระแสไฟฟ้า  หรือทำให้การเคลื่อนที่ของอิเล็กตรอน (อิเล็กตรอนก็คือ กระแสครับ) ไม่สะดวก  เสมือนกันความฝืดหรือแรงเสียดทานในทางกลครับ

อ่านดูแล้วเป็นวิชาการไปไหมยากไปแจ้งด้วยครับ   มาต่อกันเลย  อย่างที่บอกไปแล้วว่า  ความต้านทานเป็นคุณสมบัติเฉพาะของสารแต่ละชนิด   งั้นเรามาดูว่าสารที่เราเจอบ่อยๆ มีความต้านทานเป็นอย่างไรกันบ้าง

จากตารางแสดงค่าความต้านของสารแต่ละชนิด  มีหน่วยเป็น  โอห์มต่อเมตร  โดยจากตารางเป็นผลการทดลองที่อุณหภูมิเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 07:41:45 AM »
ยกตัวอย่างในตารางมาอธิบายสัก 2-3 ตัวอย่างครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 07:43:17 AM »
ยกตัวอย่างในตารางมาอธิบายสัก 2-3 ตัวอย่างครับ ขอบคุณครับ

นักเรียนอย่าใจร้อน  ผมเตรียมเอกสารการสอนไม่ทัน  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ namo

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 08:09:43 AM »
มานั่งเรียนด้วยคน
ที่อยู่จัดส่งครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=65805.0

สงบ ธรรม สุข ละวาง

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 08:17:00 AM »
จากตารางที่ 2.1 เป็นตัวอย่างแสดงค่าความต้านทานของสาร  3 กลุ่ม คือ  ตัวนำ(Conductor)  กึ่งตัวนำ(Semiconductor)  และฉนวน(Insulator) ลองมองที่ตัวนำที่ใกล้ๆตัวเราครับ

เงิน (Silver) จะมีความต้านทานน้อยกว่าทองแดง (Copper)  มาทบทวนตรงหน่วยกันหน่อยครับ

เงิน  มีความต้านทานเฉพาะ  1.64 x 10(-8)  โอห์มต่อเมตร  จะเท่ากับ  0.0000000164  โอห์มต่อเมตร ใช่หรือเปล่าครับ  ?   ???
ทองแดง  มีความต้านทานเฉพาะ   1.72 x 10(-8) โอห์มต่อเมตร  จะเท่ากับ 0.0000000172  โอห์มต่อเมตร  ใช่ไหมครับ

จะเห็นว่า  เงินและทองแดง   ที่ขนาดพื้นที่หน้าตัดและความยาวเท่ากัน  เงินจะมีความต้านทานน้อยกว่าทองแดงอยู่  0.000000008 โอห์ม  ครับ  เห็นอะไรบ้างหรือยังครับ  ว่าทำไมเค้าถึงทำสายชุบเงินกัน ?

จะเห็นว่าความแตกต่างของความต้านทานนั้น  น้อยมากๆ  มิเตอร์ที่เราๆใช้อยู่วัดค่าต่ำขนาดนี้ไม่ได้เลยครับ  ส่วนเรื่องเสียงนั้น อยู่ที่ความสุขทางใจแล้วก็หูใครหูมันละครับ  ;D ;D

มาดูตรงที่เป็นกระดาษ(Paper) และไมก้า (Mica)  จะเห็นว่าค่าความต้านทานนั้นเยอะมากๆครับ   ถ้าเป็นไมก้าก็  5 x 10(11)  โอห์มต่อเมตร  ก็เท่ากับ  5000000000000  โอห์มต่อเมตร  ค่าสูงมาก  เค้าจึงวัสดูพวกนี้ไว้เป็นฉนวนครับ  Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม, 2010, 09:20:59 AM โดย Audio Boy »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 08:23:42 AM »
 :) :)เข้าใจครับ

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 08:35:38 AM »
เมื่อเราทราบความต้านทานเฉพาะของตัวนำแต่ล่ะชนิด  จะสามารถหาค่าตวามต้านทานของสายตัวนำหรือลวดตัวนำได้  ตามการคำนวณ  ดังนี้  เอามาให้ดูเฉยๆครับ  ถ้าใครอยากลองก็ดีครับ

ค่าความต้านทานที่ได้จะมีหน่วยเป็น  โอห์ม ครับ

โดยตัวอักษรที่คล้ายตัว P เรียกว่า " โร " แทนด้วยค่าในช่องกลางของตารางที่ 2.1 

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 09:14:40 AM »
ตัวต้านทาน  จากที่เห็นแล้วว่าสารแต่ละชนิดมีความสามารถในการต้านทานการไหลของกระแสที่แตกต่างกัน  จึงได้มีการนำเอาสารบางชนิดที่เหมาะสม  เพราะสามารถนำมาทำให้มีค่าความต้านทานที่หลากหลายได้  จึงได้

ได้มีการคิดทำเป็น " ตัวต้านทาน " ขึ้น  สารที่เราใช้ๆกันก็ได้แ่ก่  คาร์บอน  ทังสเตน  นิโครม  หรืออาจจะเป็นสารประกอบโลหะ  ออกไซด์ของโลหะ  เป็นต้น  ซึ่งการเลือกใช้สารแต่ละชนิดก็ขึ้นอยู่กับกำลังไฟฟ้าหรือกระแสที่ตัวต้านทานต้อง

แบกรับ   จึงมีการผลิตออกมาหลายขนาดและหลายชนิด  โดยจะมีการระบุค่าความต้านทานไว้ที่ตัวต้านทาน  อาจจะเขียนเป็นตัวเลขหรือเป็นรหัสสีครับ

ออฟไลน์ bb

• Superstar..
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 11:31:17 AM »
 อ.เดียร์ ขอเข้าเรียนด้วยคนนะครับ   ;D

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 11:53:53 AM »
ขอโทษครับอาจารย์ ไปข้างนอก พึ่งเข้ามา ครับ   :) :)

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 12:07:35 PM »
อ.เดียร์ ขอเข้าเรียนด้วยคนนะครับ   ;D

ยินดีครับพี่บัง  เข้ามาช่วยเกลาด้วย  เผื่ออาจารย์พลาดครับ   ;D  ;D  ;D

เด็กชายอนุชิต จอมป่วน ต้องให้คาบไม้ถูพื้น ยืนขาเดียวหน้าห้อง

เด็กชายวีระยุทธ  โดดเรียนอีกแล้ว  2  วันซ้อนแล้วน่ะเนี่ย   ต้องให้คาบหลอด 845 ยืนขาเดียวเป็นเพื่อนกับเด็กชายอนุชิตซ่ะแล้ว   ;D  2f  2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม, 2010, 12:14:18 PM โดย Audio Boy »

ออฟไลน์ bb

• Superstar..
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 12:14:12 PM »

เด็กชายอนุชิตครับ ป่วนตลอดเลยนะครับ  d_d d_d

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 06:29:53 PM »
อาจารย์ครับเปิดห้องเรียนตอนค่ำกี่โมง :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 09:26:28 PM »

เด็กชายอนุชิตครับ ป่วนตลอดเลยนะครับ  d_d d_d

ใช่เลย แต่ท่านน่ารักดีนะ  ผมชอบ ............. 2f 2f 2f 2f 2f
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2010, 11:33:28 PM »
ชนิดของตัวต้านทาน  ตัวต้านทานที่เราใช้กันอยู่ทั่วไป  หากแบ่งตามลักษณะการใช้งาน  จะแบ่งได้ 2 แบบด้วยกันคือ

1. ตัวต้านทานแบบค่าคงที่ (Constant Resistor)
2. ตัวต้านทานแบบปรับค่าได้หรือเปลี่ยนค่าได้ (Variable Resistor)

1. ตัวต้านทานแบบค่าคงที่  ตัวต้านทานแบบค่าคงที่ผลิตจากสารที่มีคุณสมบัติ  ที่สามารถปรับแต่งให้มีค่าความต้านทานที่หลากหลายได้ง่าย  เช่น คาร์บอน  ออกไซด์โลหะ   ฟิลม์โลหะ  หรือขดลวดความต้านทาน   สัญลักษณ์ของตัวต้านทานแบบค่าคงที่  และรูปตัวต้านทานแบบค่าคงที่แบบต่างๆ  ตามรูปด้านล่างครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2010, 05:50:21 AM »
 :secret :secret

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2010, 09:58:20 AM »
ชนิดของตัวต้านทานแบบค่าคงที่  ตัวต้านทานแบบค่าคงที่  เป็นแบบที่พบเห็นการนำมาใช้งานมากที่สุด  ซึ่งมีหลายชนิดและหลายขนาดให้เลือกใช้  โดยขนาดมีตั้งแต่ทนกำลังได้น้อยๆอย่าง 1/16 วัตต์  ไปจนถึงหลายร้อยวัตต์   แต่ในที่นี้จะขอกล่าวถึงชนิดและแบบที่เราพบเจอและใช้งานในงาน DIY บ่อยๆครับ

1. ตัวต้านทานค่าคงที่ชนิดคาร์บอน 

ตัวต้านทานชนิดคาร์บอนคอมโพสิต(Carbon Composite Resistor) เป็นตัวต้านทานที่ใช้คุณสมบัติการเกิดความต้านทานภายในเนื้อคาร์บอน  เป็นตัวให้ความต้านทาน  โครงสร้างภายในของตัวต้านทานจึงประกอบด้วยเนื้อคาร์บอนเป็นหลักครับ  ขนาดทั่วไปที่พบเห็นการใช้งานบ่อยๆคือ  1/4 วัตต์  1/2 วัตต์  1 วัตต์  และ 2 วัตต์     

แต่เนื่องจากเนื้อคาร์บอนเมื่อได้รับความชื้น  คุณสมบัติจะเปลี่ยนแปลง  ค่าความต้านทานจึงเปลี่ยนแปลงได้ง่าย   ดังนั้นก่อนนำมาใช้งาน  จึงควรวัดค่าก่อนน่ะครับ   รูปโครงสร้างและลักษณะตามด้านล่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2010, 08:50:15 AM โดย Audio Boy »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2010, 01:10:22 PM »
ต.จ.ว.ตัวต้านแบบนี้หาซื้อยากครับ(นอกเรื่องแล้ว)

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2010, 07:41:56 PM »
 :cry2อาจารย์ครับวันเสาร์เรียนครึ่งวัน วันอาทิตย์หยุดไหมตรับ :cry2 :cry2

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2010, 09:40:02 PM »
:cry2อาจารย์ครับวันเสาร์เรียนครึ่งวัน วันอาทิตย์หยุดไหมตรับ :cry2 :cry2

ผมเพิ่มเติมให้เรื่อยๆครับ  ว่างก็จะเข้ามาเพิ่มเติมเนื้อหา  เข้ามาอ่านได้ตลอดครับ  แต่ส่วนใหญ่เดือนนี้จะว่างช่วงเช้าหรือไม่ก็ช่วงดึกๆครับ  d_d

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2010, 09:54:17 PM »
 c) c) c) c)

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2010, 09:10:28 AM »
ตัวต้านทานชนิดคาร์บอนฟิล์ม (Carbon Film Resistor)  เนื่องจากเมื่อใช้เนื้อคาร์บอนเป็นองค์ประกอบหลักจะทำให้ค่าเปลี่ยนแปลงได้ง่าย  ดังนั้นจึงได้มีการคิดค้น  เพื่อลดปริมาณเนื้อคาร์บอนลง  โครงสร้างของตัวต้านทานแบบคาร์บอนฟิล์ม  โดยการทำเอาแท่งฉนวน  แล้วฉาบด้วยคาร์บอนรอบๆ ทำให้เกิดค่าความต้านทาน  เนื้อคาร์บอนจึงเป็นเพียงฟล์มบางๆ  ค่าความผิดพลาดที่เกิดขึ้น  จึงมีค่าลดลง เมื่อเทียบกับคาร์บอนคอมโพลิตครับ