ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดห้องเรียน DIY กันครับ  (อ่าน 513173 ครั้ง)

ออฟไลน์ Audio Boy

• Super Star
  • *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
Re: เปิดห้องเรียน DIY กันครับ
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2010, 08:43:49 AM »
จากนั้นก็ทำการวัดค่าความต้านทานครับ  ข้อควรระวัง  อย่าใช้มือจับปลายสายวัดทั้ง 2 ข้างเข้ากับขาตัวต้านทานน่ะครับ  เพราะจะทำให้ค่าผิดพลาดได้  แต่จะผิดพลาดอย่างไร  เดี๋ยวจะอธิบายในช่วงท้ายครับ   ทางที่ดีคือ  จับปลายสายแค่ข้างเดียว  หรือใช้เป็นอุปกรณ์ช่วย อย่างปากคีบครับ  จะทำให้สะดวกขึ้น    เมื่ออ่านค่าได้จากสเกล  ให้คูณค่านั้นด้วยย่านที่เราปรับตั้งไว้  ก็จะกลายเป็นค่าตัวต้านทานที่วัดอยู่ครับ

• *
  • สังคมจะดีกว่านี้ ถ้ามี "ผู้ให้" มากกว่า "ผู้รับ"
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2010, 08:59:41 AM »
         ต่อไปเป็นการใช้มัลติมิเตอร์แบบดิจิตอล ในการวัดค่าความต้านทานครับ  ซึ่งจะง่ายและสะดวกกว่า   เพราะหากเราเลือกย่านการวัดค่าความต้านทานและปรับให้การเปลี่ยนย่านอยู่ในโหมดอัตโนมัติ (Auto Range) จึงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนย่าน  และไม่ต้องปรับศูนย์โอห์มอีกด้วย  แต่ก็มีข้อจำกัดอยู่บ้างตรงความต้านทานที่เกิดที่สายวัด  ที่มีค่าต่ำๆ  โดยจะมีผลเมื่อเราวัดค่าความต้านทานที่มีค่าต่ำ  ก็จะเกิดความผิดพลาดได้มากครับ   เครื่องบางรุ่นได้มีการชดเชยความต้านทานส่วนนี้ให้   แต่ในรุ่นที่ไม่มีการชดเชย  ก็ควรจดจำความต้านทานที่เกิดในสาย  เพื่อนำไปหักลบในกรณ๊ที่วัดค่าความต้านทานต่ำๆครับ

• *
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2010, 09:11:11 AM »
ตัวอย่างค่าความต้านทานที่เกิดในสายวัดครับ  ซึ่งจะมีค่าต่ำ เช่น 0.3 โอห์ม  ซึ่งหากเราใช้วัดตัวต้านทานที่มีค่า 0.47 โอห์ม  ก็จะวัดได้ 0.77 โอห์ม  ทำให้เกิดความผิดพลาดขึ้นได้ครับ (ทำไมฟลุดไม่ชดเลยให้น่ะเนี่ย  K])

• *
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2010, 09:16:01 AM »
จากนั้นก็ทำการวัดความต้านทานได้เลย  วิธีการก็เช่นเดียวกับการวัดด้วยมิเตอร์แบบเข็มครับ  คืออย่าจับปลายสายวัดพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง ขณะทำการวัดครับ  ค่าที่อ่านได้เป็นค่าความต้านทานของตัวต้านทานโดยตรง  สามารถนำไปใช้งานได้เลยครับ

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • Superstar...
  • ....ด้วยใจรัก....
text
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2010, 09:43:20 AM »
เสริมนิดครับจารย์

ข้อควรระวังในการใช้มิเตอร์ให้ปลอดภัย
ในกรณีที่เอามิเตอร์วัดค่าแรงดัน ต้องแน่ใจว่าได้ตั้ง rang ของมิเตอร์ไว้ถูกต้องเหมาะสมแล้ว โดยเฉพาะกรณีของมิเตอร์เข็ม จะพบบ่อย เอาไปวัดแรงดัน แต่ไม่เปลี่ยน rang ทำให้มิเตอร์เสียหายมานักต่อนักแล้ว....โดนมาแล้ว :secret
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2010, 09:58:44 AM »

เสริมนิดครับจารย์

ข้อควรระวังในการใช้มิเตอร์ให้ปลอดภัย
ในกรณีที่เอามิเตอร์วัดค่าแรงดัน ต้องแน่ใจว่าได้ตั้ง rang ของมิเตอร์ไว้ถูกต้องเหมาะสมแล้ว โดยเฉพาะกรณีของมิเตอร์เข็ม จะพบบ่อย เอาไปวัดแรงดัน แต่ไม่เปลี่ยน rang ทำให้มิเตอร์เสียหายมานักต่อนักแล้ว....โดนมาแล้ว :secret
ผมเคยโดนมาเหมือนกัน :cry2
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=66671.0

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
text
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 07:50:31 AM »
ไม่เรียนหลายวันแล้ว อาจารย์คงกลับมาบ้าน ทำบุญเดือนแน่

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

• *
Re: text
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 08:32:54 AM »
ไม่เรียนหลายวันแล้ว อาจารย์คงกลับมาบ้าน ทำบุญเดือนแน่

ไม่ได้กลับครับน้าเอก  แต่คิดถึงอย่างแรง  คิดถึงบรรยากาศงานเดือนสิบที่วัดพระธาตุฯ  ที่ทุ่งท่าลาด   ทำงานรอรับส่วนบุญอยู่ กทม. นี่แหละ  ;D

• *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 09:52:36 AM »
จากที่เคยกล่าวไว้เรื่องเหตุที่ว่าทำไม่จึงไม่ควรใช้มือจับสายวัดกับตัวต้านทานขณะทำการวัด  มาดูเหตุผลและที่มาครับ

เมื่อเราวัดค่าความต้านทานที่มีค่าน้อย  ผลที่เกิดจากการใช้มือทั้งสองข้างจับสายวัดกับตัวต้านทาน  อาจมีผลไม่มากนัก  โดยปกติตัวคนเรสจะมีความต้านทานอยู่  ซึ่งค่าจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับสภาวะความชื้นของร่างกาย   ผมลองทดสอบวัดค่าความต้านทานที่เกิดที่ปลายนิ้วของมือทั้งสองข้าง  สังเกตค่าความต้านทานที่ได้จากรูปน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 09:58:33 AM »
          จะเห็นว่าความต้านทานที่ปลายนิ้วผมตอนนี้มีค่าประมาณ 1.5 M โอห์ม  จากนั้นผมทำการวัดค่าตัวต้านทานมาตรฐานที่อ่านค่าจากแถบสีได้  1 M โอห์ม  ค่าความต้านทานวัดได้ถูกต้องและใกล้เคียงกับค่าที่อ่านได้ครับ

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 10:03:54 AM »
นักเรียนประจำมาแล้ว c)(อาจารย์หายไปนานเลย)
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=66671.0

• *
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 10:18:37 AM »
นักเรียนประจำมาแล้ว c)(อาจารย์หายไปนานเลย)

มาถึงก็ต่อว่าผมเลยน่ะ   ;D  ;D  ;D  ไม่ได้หายไปไหน  ช่วงนี้บ้าหลายอย่างเลยไม่ค่อยว่าง  เรื่องงาน  โปรเจคการเรียน  กำลังจะบ้า 2A3 อีกเนี่ย  2f

• *
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 10:20:59 AM »
    มาดูกันต่อครับ  ถ้าเราทำการวัดตัวต้านทานขนาด 1 M โอห์ม ตัวนี้  โดยใช้มือจับตัวต้านทานเข้ากับสายวัด  จะเกิดอะไรขึ้น  ลองดูค่าที่ได้อีกครั้งครับ  ตามรูป

• *
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 10:29:24 AM »
     จากการทดลองทั้งหมดจะเห็นว่า  เมื่อเราวัดค่าความต้านทานที่มีค่ามาก  โดยใช้มือจับตัวต้านทานเข้ากับสายวัด  ค่าผิดพลาดนั้นจะมีมาก  เนื่องจากค่าความต้านทานที่เกิดขึ้นในร่างการของเรา  ไปขนานกับค่าความต้านทานที่ทำการวัดอยู่  ยิ่งค่าความต้านทานที่วัดมีค่ามากขึ้นเท่าไร  ความผิดพลาดที่เกิดก็เพิ่มขึ้นตามครับ   แต่ในกรณีการวัดค่าความต้านทานต่ำ  ค่าผิดพลาดที่เกิดก็จะน้อยลง  สามารถพิสูจน์ได้ถึงเหตุผลข้อนี้จากการคำนวณตัวต้านทาน 2 ตัวขนานกันครับ

ที่สุดแล้วก็ไม่แนะนำให้ใช้มือจับขาตัวต้านทานทั้งสองข้างขณะทำการวัดครับ  เพื่อความถูกต้องของค่าที่ได้  ไม่ว่าค่าความต้านทานจะสูงหรือต่ำครับ  ฝึกไว้ให้เป็นนิสัยครับผม  O0  O0   

« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 10:35:53 AM »
ไม่ เรียนหลายวัน แล้ว อาจารย์ คงกลับมาบ้านทำ บุญ เดือน แน่

ไม่ได้กลับครับน้าเอก   แต่คิดถึงอย่างแรง  คิดถึงบรรยากาศงาน เดือนสิบที่วัดพระ ธาตุฯ  ที่ทุ่งท่าลาด ทำงานรอรับส่วนบุญอยู่กทม. นี่แหละ   ;D
น่าเสียดาย ผมหยุดตั้ง 3 วัน ทำงานอีกทีก็วันจันทร์ ;D

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 10:37:30 AM »
ไม่ เรียนหลายวัน แล้ว อาจารย์ คงกลับมาบ้านทำ บุญ เดือน แน่

ไม่ได้กลับครับน้าเอก   แต่คิดถึงอย่างแรง  คิดถึงบรรยากาศงาน เดือนสิบที่วัดพระ ธาตุฯ  ที่ทุ่งท่าลาด ทำงานรอรับส่วนบุญอยู่กทม. นี่แหละ   ;D
น่าเสียดาย ผมหยุดตั้ง 3 วัน ทำงานอีกทีก็วันจันทร์ ;D

อิจฉา  K]  K]  K]  ฝากทำบุญเผื่อด้วยครับน้าเอก

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2010, 01:35:23 PM »
     จากการทดลองทั้งหมดจะเห็นว่า  เมื่อเราวัดค่าความต้านทานที่มีค่ามาก  โดยใช้มือจับตัวต้านทานเข้ากับสายวัด  ค่าผิดพลาดนั้นจะมีมาก  เนื่องจากค่าความต้านทานที่เกิดขึ้นในร่างการของเรา  ไปขนานกับค่าความต้านทานที่ทำการวัดอยู่  ยิ่งค่าความต้านทานที่วัดมีค่ามากขึ้นเท่าไร  ความผิดพลาดที่เกิดก็เพิ่มขึ้นตามครับ   แต่ในกรณีการวัดค่าความต้านทานต่ำ  ค่าผิดพลาดที่เกิดก็จะน้อยลง  สามารถพิสูจน์ได้ถึงเหตุผลข้อนี้จากการคำนวณตัวต้านทาน 2 ตัวขนานกันครับ

ที่สุดแล้วก็ไม่แนะนำให้ใช้มือจับขาตัวต้านทานทั้งสองข้างขณะทำการวัดครับ  เพื่อความถูกต้องของค่าที่ได้  ไม่ว่าค่าความต้านทานจะสูงหรือต่ำครับ  ฝึกไว้ให้เป็นนิสัยครับผม  O0  O0  
:) :) :)

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2010, 06:25:46 PM »
อาจารย์ครับวันนี้ห้องเรียนเงียบเหงาจัง :'( :'(

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2010, 09:19:36 AM »
เริ่มเรื่องใหม่ครับ  สำหรับเรื่องเกี่ยวกับความต้านทานที่ผ่านมา  หากมีข้อสงสัยใด ยินดีตอบคำถามครับ  ทาง PM ก็ยินดีครับ   d_d

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2010, 09:34:55 AM »
ความจุไฟฟ้าและตัวเก็บประจุ (Capacitance & Capacitor)
          ความหมายของคำว่า " ความจุไฟฟ้า " นั้น หมายถึง " ความสามารถในการเก็บหรือสะสมประจุไฟฟ้าเอาไว้ได้ "  เครื่องมือหรืออุปกรณ์อะไรก็ตามที่สามารถเก็บหรือสะสมประจุเอาไว้ได้  ก็จะเหมือนกับเป็นการสะสมพลังงานไฟฟ้าเอาไว้  เราเรียกเครื่องมือเหล่านี้ว่า  "ตัวเก็บประจุ"  ครับ   ซึ่งประจุไฟฟ้าในที่นี้มีหน่วยเป็น คูลอมบ์/โวลท์  แต่ชื่อหน่วยของความจุไฟฟ้าที่นิยมเรียกกันคือ "ฟารัด" (Farad) เพื่อเป็นเกียรติให้กับ Michael Faraday ที่เป็นผู้พัฒนาแนวคิดในเรื่องนี้ครับ

แต่ความจุ 1 ฟารัด ( 1ฟารัด = 1 คูลอมบ์/โวลท์) (F)  เป็นความจุที่มีค่ามากครับ  ดังนั้นหน่วยย่อยที่นิยมใช้กันอยู่ในปัจจุบัน  ที่เราพบเจอกันบ่อยๆ คือ
                                                                 ไมโครฟารัด   ( uF )
                                                                  นาโนฟารัด   ( nF )
                                                                  พิโคฟารัด    ( pF )

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 12 ตุลาคม, 2010, 01:53:08 PM »
 c) c) c)

ออฟไลน์ arkom_art

• *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2010, 07:45:32 AM »
มาถึงเรื่องที่ชอบเลย สงสัยเราจะท๊อปวิชานี้แน่แน่ เริ่มหรือยังครับ ครู (แอบอยู่หลังห้องมานาน วันนี้ขอนั่งหน้า)

ออฟไลน์ OLD MAN

• *
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2010, 08:39:42 AM »
ขอเรียนด้วยคนครับ สำหรับนักเรียนใหม่วัย(เกือบ)=ik K)

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2010, 09:04:59 AM »
      มาทราบถึงโครงสร้างพื้นฐานของตัวเก็บประจุครับ   ประจุไฟฟ้าสามารถเกิดขึ้นได้ระหว่างตัวนำที่วางขนานกันและมีศักย์ไฟฟ้า(แรงดัน) แตกต่างกัน  เช่น ระหว่างสายไฟ 2 เส้น  แต่ค่าความจุไฟฟ้าที่เกิดขึ้นขึ้นอยู่กับลักษณะของตัวนำที่วางขนานกันครับ   รูปแบบที่เป็นที่นิยมใช้ทำเป็นตัวเก็บประจุมากที่สุดคือ  รูปแบบแผ่นโลหะขนานกัน  เนื่องจากสามารถควบคุมค่าความจุไฟฟ้าได้ง่าย  เนื่องจากความจุไฟฟ้าจะเปลี่ยนแปลงตามขนาดพื้นที่หน้าตัดของแผ่นโลหะและระยะห่างระหว่างแผ่นโลหะทั้งสอง   
     ช่องว่างระหว่างแผ่นโลหะ  จะมีลักษณะเป็นชั้นของฉนวน เรียกว่า "ไดอิเล็คทริค" Dielectric  ซึ่งเป็นพื้นที่เก็บประจุๆไฟฟ้าไว้  และกั้นไม่ให้แผ่นโลหะนั้นลัดวงจรเข้าหากัน  โดยไดอิเล็คทริคนี้อาจจะเป็น  อากาศ  กระดาษ  ไมก้า  อิเล็กทรอไลท์  หรือสารประกอบพลาสติกอื่นๆ   โดยไดอิเล็คทริคแต่ละชนิดก็จะมีความสามารถในการเก็บประจุไฟฟ้าในปริมาณที่แตกต่างกัน  ค่าความจุไฟฟ้าจึงแตกต่างกันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม, 2010, 09:06:36 AM โดย Audio Boy »

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2010, 01:29:19 PM »
      มาทราบถึงโครงสร้างพื้นฐานของตัวเก็บประจุครับ   ประจุไฟฟ้าสามารถเกิดขึ้นได้ระหว่างตัวนำที่วางขนานกันและมีศักย์ไฟฟ้า(แรงดัน) แตกต่างกัน  เช่น ระหว่างสายไฟ 2 เส้น  แต่ค่าความจุไฟฟ้าที่เกิดขึ้นขึ้นอยู่กับลักษณะของตัวนำที่วางขนานกันครับ   รูปแบบที่เป็นที่นิยมใช้ทำเป็นตัวเก็บประจุมากที่สุดคือ  รูปแบบแผ่นโลหะขนานกัน  เนื่องจากสามารถควบคุมค่าความจุไฟฟ้าได้ง่าย  เนื่องจากความจุไฟฟ้าจะเปลี่ยนแปลงตามขนาดพื้นที่หน้าตัดของแผ่นโลหะและระยะห่างระหว่างแผ่นโลหะทั้งสอง   
     ช่องว่างระหว่างแผ่นโลหะ  จะมีลักษณะเป็นชั้นของฉนวน เรียกว่า "ไดอิเล็คทริค" Dielectric  ซึ่งเป็นพื้นที่เก็บประจุๆไฟฟ้าไว้  และกั้นไม่ให้แผ่นโลหะนั้นลัดวงจรเข้าหากัน  โดยไดอิเล็คทริคนี้อาจจะเป็น  อากาศ  กระดาษ  ไมก้า  อิเล็กทรอไลท์  หรือสารประกอบพลาสติกอื่นๆ   โดยไดอิเล็คทริคแต่ละชนิดก็จะมีความสามารถในการเก็บประจุไฟฟ้าในปริมาณที่แตกต่างกัน  ค่าความจุไฟฟ้าจึงแตกต่างกันไปครับ
Y]

ออฟไลน์ Southern man

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2010, 06:03:59 PM »
ทราบแล้ว ;) ;)
ที่อยู่ครับผม http://www.htg2.net/index.php?topic=52401.0

EE56

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2010, 05:42:11 PM »
กะว่าเรียนเรื่องนี้จบ พัน Paper in oil ใช้เองเป็นไงครับ

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 15 ตุลาคม, 2010, 07:42:12 PM »
เอ๋.. มันก็ไม่น่ายากนะ ผมว่าพันหม้อ ยังยากกว่ามั้ง แต่ เอ..ทำไมไม่ค่อยมีใครพันCใช้กันเนี่ย
ที่อยู่ครับผม http://www.htg2.net/index.php?topic=52401.0

EE56

• *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2010, 05:02:50 PM »
ดีไอวาย ซะอย่างไม่น่ามีอะไรยาก แต่พันออกมาแล้ว เสียงจะใช้ได้หรือป่าวนี่สิ จำได้ว่าที่ญี่ปุ่นก็มี นักดีไอวาย ที่พัน ซี ใช้เองแล้วเสียงเป็นที่ยอมรับ รู้สึกจะชื่อ นาย คอนโด๊ะ อะไรนี่แหละครับ

ออฟไลน์ monday

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2010, 11:06:37 AM »
อาจารย์ครับฟื้นหรือยังครับ อิอิ d_d

• *
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2010, 11:14:06 AM »
อาจารย์ครับฟื้นหรือยังครับ อิอิ d_d

เพิ่งกลับมาถึงครับพี่  ขอพักผ่อนสักวัน สองวัน ครับ  ;D

« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2010, 03:54:44 PM »
 c) c) c)

• *
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2010, 09:32:04 AM »
       จากรูปตัวอย่างในคราวที่แล้ว  เป็นลักษณะประจุไฟฟ้าที่เกิดขึ้นระหว่างแผ่นตัวนำที่วางขนานกัน  คั่นด้วยไดอิเล็กทริค  รูปแบบนี้เป็นรูปแบบที่นิยมนำมาทำเป็นตัวเก็บประจุในปัจจุบัน  เนื่องจากค่าความจุแปรผันตามปริมาณพื้นที่ของตัวนำที่ขนานกัน  การผลิตตัวเก็บประจุให้มีค่าหลากหลายจึงสามารถทำได้ง่าย  โดยการนำแผ่นตัวนำคั่นด้วยไดอิเล็กทริค  แล้วนำมาม้วนเพื่อเพิ่มพื้นที่หน้าตัด  ดังรูป  วิธีนี้จึงเป็นที่นิยมและพบเห็นกันอยู่ทั่วไป  ในตัวเก็บประจุที่เราใช้ๆกันครับ

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2010, 03:04:05 PM »
       จากรูปตัวอย่างในคราวที่แล้ว  เป็นลักษณะประจุไฟฟ้าที่เกิดขึ้นระหว่างแผ่นตัวนำที่วางขนานกัน  คั่นด้วยไดอิเล็กทริค  รูปแบบนี้เป็นรูปแบบที่นิยมนำมาทำเป็นตัวเก็บประจุในปัจจุบัน  เนื่องจากค่าความจุแปรผันตามปริมาณพื้นที่ของตัวนำที่ขนานกัน  การผลิตตัวเก็บประจุให้มีค่าหลากหลายจึงสามารถทำได้ง่าย  โดยการนำแผ่นตัวนำคั่นด้วยไดอิเล็กทริค  แล้วนำมาม้วนเพื่อเพิ่มพื้นที่หน้าตัด  ดังรูป  วิธีนี้จึงเป็นที่นิยมและพบเห็นกันอยู่ทั่วไป  ในตัวเก็บประจุที่เราใช้ๆกันครับ
แล้วขั้วล่ะ มีวิธีการกำหนดอย่างไร   :)

• *
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2010, 09:02:16 AM »
ผมของตอบจามข้อมูลที่ได้มาน่ะครับ  แต่จะจริงเท็จประการใด  โปรดหาข้อมูลสนับสนุนอีกครั้งน่ะครับ   
              1. กรณีการคั่นด้วยไดอิเล็กทริคแล้วม้วน  จะเกิด Outer Foil (แผ่นตัวนำที่อยู่ด้านนอก) และ Inner Foil (แผ่นตัวนำที่อยู่ด้านใน) แผ่นตัวนำที่อยู่ด้านนอก  เมื่อมองในเรื่องการกันสัญญาณรบกวน  จะมีคุณสมบัติเหมือนเป็นชิลล์  ห่อหุ้มประจุไฟฟ้าที่อยู่ภายใน  จึงกำหนดให้แผ่นตัวนำที่อยู่ชั้นนอกเป็น Negative ต่อลงกราวด์ หรือเป็นขั้วลบ   ส่วนแผ่นที่อยู่ชั้นในก็เป็น Positive ต่อกับศักย์ไฟฟ้าที่สูงกว่า หรือเป็นขั้วบวกครับ

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2010, 02:22:35 PM »
 :D :)

• *
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2010, 08:50:32 AM »
สัญลักษณ์แทนตัวเก็บประจุในวงจรไฟฟ้า    ในวงจรไฟฟ้าที่พบเห็นกันอยู่ทั่วไป  สัญลักษณ์ที่เขียนแทนตัวเก็บประจุ  จะมีลักษณะเป็นเส้น 2 เส้นวางขนานกัน   รูปแบบของสัญลักษณ์ก็แตกต่างกันบ้างตามมาตรฐานครับว่าเป็นอเมริกา  ยุโรป  หากเราแบ่งตัวเก็บประจุออกตามรูปแบบขั้ว  จะสามารถแบ่งออกเป็น 2 แบบคือ  แบบมีขั้ว (Polar)  และแบบไม่มีขั้ว (Non-Polar) ซึ่งจะมีการกำหนดขั้วหรือไม่ขึ้นอยู่กับชนิดของตัวเก็บประจุนั้นๆครับ  นอกจากนั้นยังมีตัวเก็บประจุแบบปรับค่าได้  ซึ่งสัญลักษณ์ทั้งหมดแสดงดังรูปด้านล่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2010, 08:52:42 AM โดย Audio Boy »

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2010, 01:10:50 PM »
 :)

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2010, 04:00:20 PM »
สัญลักษณ์แทนตัวเก็บประจุในวงจรไฟฟ้า    ในวงจรไฟฟ้าที่พบเห็นกันอยู่ทั่วไป  สัญลักษณ์ที่เขียนแทนตัวเก็บประจุ  จะมีลักษณะเป็นเส้น 2 เส้นวางขนานกัน   รูปแบบของสัญลักษณ์ก็แตกต่างกันบ้างตามมาตรฐานครับว่าเป็นอเมริกา  ยุโรป  หากเราแบ่งตัวเก็บประจุออกตามรูปแบบขั้ว  จะสามารถแบ่งออกเป็น 2 แบบคือ  แบบมีขั้ว (Polar)  และแบบไม่มีขั้ว (Non-Polar) ซึ่งจะมีการกำหนดขั้วหรือไม่ขึ้นอยู่กับชนิดของตัวเก็บประจุนั้นๆครับ  นอกจากนั้นยังมีตัวเก็บประจุแบบปรับค่าได้  ซึ่งสัญลักษณ์ทั้งหมดแสดงดังรูปด้านล่างครับ
Y]

• ไปเรื่อยๆ
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2010, 07:32:51 AM »
พี่เดียร์ ไม่มาเปิดสอนนานเลย ไปทำงาน กลับมายังครับ... :D

EE56

ออฟไลน์ pigeon

• *
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 12:28:20 PM »
ขอสมัครเป็นลูกศิทย์ด้วยคนครับ  ;D

ออฟไลน์ MAXBOMB

• 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 12:55:03 PM »
มาขอเข้าห้องเรียนด้วยคนครับ อาจาร์ย :whistling :whistling

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 06:10:39 PM »
 :) :drive1

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 08:59:13 PM »
มาขอเข้าห้องเรียนด้วยคนครับ อาจาร์ย :whistling :whistling
ที่อื่นเปิดเรียนกันหมดแล้วนี่  :kicking

• *
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 09:07:02 PM »
กลับมาจากรับ Job 1 สัปดาห์  สภาพสะบักสะบอมพอสมควร  ปกติดำอยู่แล้ว  กลับมายังกะต่อตะโกเลย  แถมอากาศเปลี่ยนสุขภาพเริ่มไม่สู้ดี  เปิดช้ากว่าที่อื่นเค้าหน่อยละกันน่ะครับ   :cold

ออฟไลน์ meensevensent

• ขอความสันติสุขจงประสพ แด่ท่าน
« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 09:01:34 AM »
ขอเปนลูกศิษย์ด้วยคนครับ มาใหม่ครับมีอะไรแนะนำด้วยนาครับ (แอบดูมานานแร้ว) :shutup
วัชรา มั่งมี 17/1 ม.4 ต.บางบัวทอง อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110

ออฟไลน์ อนุสรณ์

• *
  • DIY ถะโหล่
« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2010, 12:16:17 PM »
กลับมาจากรับ Job 1 สัปดาห์  สภาพสะบักสะบอมพอสมควร  ปกติดำอยู่แล้ว  กลับมายังกะต่อตะโกเลย  แถมอากาศเปลี่ยนสุขภาพเริ่มไม่สู้ดี  เปิดช้ากว่าที่อื่นเค้าหน่อยละกันน่ะครับ   :cold
มันยังดำได้อีกเหรอ ผมว่าก็เหมือนเดิมนะอาจารย์  ;D
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=34192.0  :-*

• *
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2010, 09:17:21 AM »
ชนิดและรูปแบบตัวเก็บประจุ    ตัวเก็บประจุมีชนิดและรูปแบบที่หลากหลายมากครับ  ซึ่งแต่ละชนิดก็มีคุณสมบัติและการนำไปใช้งานที่แตกต่างกันไป  ผมจะเริ่มไล่เรียงจากชนิดที่ใกล้ตัวเราในงาน DIY ไปเืรื่อยๆน่ะครับ  แต่จะไม่ขอพูดถึงเรื่องเกี่ยวกับผลทางเสียงครับ  ข้อมูลทั้งหมดที่ผมให้ไปอย่าถือว่าเป็ยวิชาการไปเสียหมด  บางอยากก็ได้จากการสังเกต หากเกิดความบกพร่องก้เอามาแนะนำ แลกเปลี่ยนกันได้เสมอครับ

1.ตัวเก็บประจุชนิดอิเล็กโทรไลท์ (Electrolytic Capacitors)  เป็นตัวเก็บประจุที่พบเจอและมีการใช้งานมากที่สุด  เนื่องจากมีช่วงค่าความจุไฟฟ้าที่กว้างตั้งแต่ค่าต่ำๆประมาณ 0.1 ไปจนถึง 10000 uF หรือมากว่านี้ก็มี   เหตุที่เรียกตัวเก็บประจุชนิดนี้ว่า "อิเล็กทรอไลท์"  นั่นก็คือ  โครงสร้างของแผ่นเพลทตัวนำที่คั่นด้วยฉนวนแล้ว  เมื่อบรรจุลงในตัวถัง  จะถูกบรรจุสารที่มีคุณสมบัติเป็นฉนวนคือ "อิเล็กทรอไลท์" ลงไปด้วย   การนำไปใช้งานในงาน DIY ของตัวเก็บประจุชนิดนี้ก็เช่น  ใช้เป็นตัวกรองแรงดันในวงจรเรียงกระแส   ใช้เป็นคาโทด  อื่นๆแล้วแต่จะใช้ครับ  ;D 
          ตัวเก็บประจุลักษณะตัวถังเป็นแบบทรงกระบอก  มีทั้งแบบวางแนวตั้งซึ่งขั้วต่อใช้งานอยู่ด้านเดียวกัน  และแบบวางแนวนอนที่ขั้วอยู่คนละด้าน(หางหนู)  และยังมีทั้งชนิดมีขั้ว (Polar) กับชนิดไม่มีขั้ว (Non-Polar) ครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2010, 09:19:57 AM »
มันยังดำได้อีกเหรอ ผมว่าก็เหมือนเดิมนะอาจารย์  ;D

:whistling :whistling :whistling  ;D 2f 2f
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• *
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2010, 09:29:37 AM »
อันนี้ก็อิเล็กทรอไลท์ครับ  มีแบบที่เป็นหางหนูด้วย  ส่วนตัวสีฟ้าๆกลมไม่ใช่น่ะครับผม  ;D

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2010, 09:31:30 AM »

:whistling :whistling :whistling  ;D 2f 2f

ยังมีมาขำซ้ำเติมกันอีก  ปกติผมออกจะขาวนวลผ่องขนาดนั้น  ไม่ดำอย่างนี้ซ่ะหน่อย  2f

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2010, 07:15:37 PM »
 2f 2f

ออฟไลน์ boyy

• Freshy
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2010, 11:42:09 AM »
ขอบคุณ สำหรับความรู้ที่ได้รับ
แอบลองทำแบบฝึกหัดดู  ทำถูกด้วยครับ

ออฟไลน์ meensevensent

• ขอความสันติสุขจงประสพ แด่ท่าน
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2010, 08:52:05 PM »
เปนกระทู้ที่ดีมากครับ  :help
วัชรา มั่งมี 17/1 ม.4 ต.บางบัวทอง อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110

text
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2010, 06:32:10 AM »
ตื่นแต่เช้าเลยนะอาจารย์ ล้างหน้าล้างตา แปรงฟันยังเนี้ย  ;D

ออฟไลน์ Bancha.

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2010, 06:47:49 AM »
 แบบมีขั้ว (Polar)  และแบบไม่มีขั้ว (Non-Polar) [/quote]

ใช้แทนกันได้ไหม
ติอต่อที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?action=profile;u=937;sa=summary

ออฟไลน์ Bancha.

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2010, 06:51:19 AM »
อันนี้ก็อิเล็กทรอไลท์ครับ  มีแบบที่เป็นหางหนูด้วย  ส่วนตัวสีฟ้าๆกลมไม่ใช่น่ะครับผม  ;D

:) เราจะมีวิธีตรวจสอบอย่างไรครับว่า C เสียหรือไม่เสียครับ ใช้อะไรวัดครับ
ติอต่อที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?action=profile;u=937;sa=summary

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2010, 08:47:05 PM »
แบบมีขั้ว (Polar)  และแบบไม่มีขั้ว (Non-Polar)

ใช้แทนกันได้ไหม
[/quote]

แบบไม่มีขั้วใช้กับไฟฟ้ากระแสสลับครับ   ส่วนในไฟฟ้ากระแสตรงจะใช้แบบไหนก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องการตรวจสอบ C เอาไว้ตอนท้ายเรื่อง C จะมาอธิบายครับ 

• *
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2010, 10:12:22 PM »
2.ตัวเก็บประจุชนิดน้ำมัน (Oil Capacitor) เป็นตัวเก็บประจุที่ใช้น้ำมันเป็นส่วนประกอบไดอิเล็กทริค  แต่แผ่นเพลทที่วางขนานมักใช้เป็นอะลูมิเนียม หรือบางรุ่นอาจใช้เป็นทองแดงก็มี  ฉนวนที่คั่นระหว่างแผ่นเพลทที่พบเจอบ่อยจะใช้เป็นกระดาษ  บางครั้งจึงเคยได้ยินชื่อเรียกว่า Paper In Oil เป็นต้น   ตัวเก็บประจุชนิดนี้  ส่วนใหญ่แล้วค่าความจุจะไม่มากเหมือนแบบอิเล้กทรอไลท์ที่กล่าวมาแล้ว  แต่มีอัตราการทนแรงดันที่สูงกว่า  ในงาน DIY เป็นงานที่นิยมนำตัวเก็บประจุชนิดมาใช้งาน  ส่วนใหญ่จะนิยมนำมาใช้เป็นตัวเก็บประจุตัวแรก  สำหรับหลอดเร็คติไฟร์เออร์  ส่วนจุดอื่นๆแล้วแต่ความชอบครับผม

• *
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2010, 10:28:39 PM »
นอกจากใช้ในภาคเร็คติไฟร์เออร์แล้ว  ยังใช้เป็นตัวเก็บประจุคับปลิงสัญญาณเสียง  กั้นไม่ให้แรงดันไฟกระแสตรงไหลเข้าสู่กริด  ให้ผ่านได้เฉพาะสัญญาณเสียงที่เป็นกระแสสลับเท่านั้น