ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหลอดเลิกผลิตทำไมต้องมีหลอดRemarkแล้วรู้หรือไม่ว่าหลอดปลอมแบบนี้มีมา30ปีแล้ว  (อ่าน 331543 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
โดยความจริงแล้วมีความเบื่อหน่ายหลายอย่าง ทำให้ผมไม่ค่อยอยากขึ้นมาโพสในแว็บใดๆเท่าไร  ผมคงไม่เลิก Diyaudio เพราะว่าแม้ผมมายุ่งกับมันเป็นจริงจังใก้ลวัยเกษียญอายุ แต่มีความสุขในการการDIY เพราะอย่างที่ผมเคยบอกเสมอว่า ผมชอบในดนตรีแต่มีเงินน้อย   แต่ด้วยเหตุผลที่มีคนมาหาตอนเย็นก็เลยจำเป็นต้องเริ่มกระทู้นี้  ตามที่เราทราบอยู่แล้วว่า ในยุค 40-50 ค่าแรงคนงานในโรงผลิตหลอดในอเมริกา ประมาณว่าวันละ 5 $US ถึง 20$ ( หลอด 811A ราคาปลายยุค 50 หลอดละ $12)  ถ้าเราเทียบโดยใช้ทองคำเป็นมาตราฐานก็ถือว่าแพงมากในเวลานั้นสำหรับหลอดวิทยุ  ลูกค้ารายใหญ่ที่สุดของอุตสาหกรรมหลอดวิทยุก็คือ  กระทรวงกลาโหมของรัฐบาลประเทศต่างๆในโลก  แต่การเติบโตอย่างก้าวกระโดดของอุตสาหกรรมในอเมริกา (ส่วนมาก) และในยุโรปและการจับตัวอย่างเหนียวแน่นของสหภาพแรงงานอุตสาหกรรม ในยุโรปและอเมริกา ในเวลายี่สิบปี ทำให้ค่าแรงในอเมริกาถีบตัวอย่างมาก ในยุค 70 ค่าแรงรายวันของคนงานโรงงานอุตสาหกรรมพุ่งไปถึงวันละ $50.-เป็นอย่างต่ำ  ทำให้การผลิตหลอดวิทยุเริ่มไม่คุ้มค่า ประกอบกับการเติบโตของอุตสาหกรรมเซมิคอนดัคเตอร์ เช่น ทรานซิสเตอร์  ทำให้โรงงานผลิตหลอดวิทยุในส่วนที่ค่าแรงสูงเช่นใน อังกฤต (โรงงานสุดท้ายของ Mullard ย้ายไปอยู่ในอินเดีย หลังจากที่มีการขายโรงงานแรกๆให้ Matsushita )หรืออเมริกา เช่น  RCA (ก่อนจะเป็น MPD , MU ในภายหลัง) ส่วนของโรงงานในยุโรปบางโรงย้ายเครื่องจักรไปประเทศกลุ่มรัสเซีย เช่น เช็ค ฮังการี  เยอรมันตะวันออก(ผมจะเรียกกลุ่มนี้ว่า Eastern Bloc) เนื่องจากค่าแรงถูกกว่า

จึงมีบริษัทที่จำหน่ายหลอดในยุคแรกๆเช่น Chelmer Valve(old Mullard distributor) , Pentalab(Mostly Chinese Tube), IEC , Richardson Electronics
เริ่มมีการสั่งผลิต หลอดเบอร์เดียวกันที่เป็นที่นิยม จากประเทศที่มีค่าแรงตำกว่า เนื่องจากหลอดราคาถูกกว่า จาก Eastern Block มาขายและโอกาศประมูลขายรัฐบาลในหลอดพื้นๆมีมากขี้น ปลายยุค 70 โรงงานที่มีชื่อเสียงไม่ว่า RCA , Slyvania ,GE ก็มีการสั่งผลิตหลอดที่ยังมีความต้องการไม่ว่าในส่วนของความต้องการทางทหารหรือส่วนน้อยในเรื่องเครื่องเสียงบางเบอร์ที่สายการผลิตได้ยกเลิกการผลิตไปแล้ว จากโรงงานอื่นๆและตีตราของตัวเองที่โรงงานนั้น หรือเอามาตีตราใหม่หลังจากได้ของแล้ว   ในส่วนนี้ผมยังถือว่าเป็นหลอดดี   
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
ขอบคุณครับ คุณ TC ที่ยัง แวะเวียนมาให้ความรู้ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ในเว็บ

ช่วย แนะนำ ความรู้จริง และความถูกต้อง ให้สังคม DIY ครับ   O0 O0
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
ปลายยุค 70 โรงงานที่มีชื่อเสียงไม่ว่า RCA , Slyvania ,GE ก็มีการสั่งผลิตหลอดที่ยังมีความต้องการไม่ว่าในส่วนของความต้องการทางทหารหรือส่วนน้อยในเรื่องเครื่องเสียงบางเบอร์ที่สายการผลิตได้ยกเลิกการผลิตไปแล้ว จากโรงงานอื่นๆและตีตราของตัวเองที่โรงงานนั้น หรือเอามาตีตราใหม่หลังจากได้ของแล้ว   ในส่วนนี้ผมยังถือว่าเป็นหลอดดี   

เมื่อมีหลอดที่ถือว่าเป็นหลอดดีก็ต้องมีหลอดที่ถือว่าด้อยกว่า ที่ว่าดีนั้นอย่างไรครับ และหลอดที่ด้อยนั้นด้อยกว่าอย่างไร รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.

เมื่อมีหลอดที่ถือว่าเป็นหลอดดีก็ต้องมีหลอดที่ถือว่าด้อยกว่า ที่ว่าดีนั้นอย่างไรครับ และหลอดที่ด้อยนั้นด้อยกว่าอย่างไร รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมแนะนำให้มั๊ยล่ะ  หลอดดีเปิดแล้วดัง หลอดเสียเปิดไม่ดัง หลอดด้อยดังมั่งไม่ดังมั่ง ...สงสัยจะทำวงเขาแตกอีกแล้วตู เผ่น...ก่อน เดี๋ยวถูกด่า ;D
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ผมแนะนำให้มั๊ยล่ะ  หลอดดีเปิดแล้วดัง หลอดเสียเปิดไม่ดัง หลอดด้อยดังมั่งไม่ดังมั่ง ...สงสัยจะทำวงเขาแตกอีกแล้วตู เผ่น...ก่อน เดี๋ยวถูกด่า ;D

ผมรู้หรอก จะรีบไปฟัง 845 ใช่หรือเปล่าครับพี่ยุทธ  ;D ;D
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ ช็อต

• Super Star
  • *
  • Michael Faraday
กำลังเพลินเลยครับ ขอเก็บเกี่ยวสำหรับวิทยาทาน O0
"ความรู้ดั่งสายน้ำ แล้วแต่จะตักตวง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม, 2010, 07:49:22 AM โดย ช็อต ควันโขมง »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=37145.0

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • ....ด้วยใจรัก....
text
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2010, 08:48:05 PM »
แล้วหลอดที่ไม่ดี เป็นหลอดแบบไหนกัน เช่น การผลิตที่ไม่ได้มาตรฐานหรือว่าอย่างไรครับ
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
เรียนคุณประสาน
เมื่อค่าแรง สูงขึ้น  ราคาขายไม่ได้ขึ้นเป็นอัตราส่วนเท่ากัน  จำนวนในการขายลดลง  มูลค่าของเงินต่ำลงวัตถุดิบมีราคาสูงขึ้น  สิ่งที่เกิดขึ้นคือคุณภาพลดลง
วิธีทดสอบงายมาก   เอาหลอดยอดนิยมเช่น 6SN7 , 6DJ8, 12AX7 ยี่ห้อไหนก็ได้ เอาปี  1960, 1970, 1980, 1990   ที่ทุกเบอร์เป็น Dual Triode เอามาวัดกำลังขยาย  ของไตรโอดสองข้าง แล้วเปรียบเทียบความแตกต่าง  แล้วเอาหลอดแต่ละปี  อย่างละสิบหลอดมาวัดเพิ่ม   พอดีผมมีหลอดพวกนั้นเยอะ  ย่งพบว่าถ้าเป็นไปได้ยังไม่พูดในแง่คุณภาพของเสียง  แค่นี้ สำหรับ Pushpull Differential , Parallel Plate Triode , ทำไมราคาหลอด NOS 1950 ,1960 ถึงแพงมาก

เมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว ผมมีหลอด GE 6550 Welded Plate NOS /NIB ในลังของ GE สามร้อยหลอดและผมมีความจำเป็นที่ต้องใช้เงินมากในเวลาสั้นผมประกาศขายในวงการเครื่องเสียงหลอดละ 1,300.- หมด ในสองวัน ส่วนใหญ่ลูกค้าเป็นเจ้าของเครื่อง ARC ผมเคยเอาหลอดหนึ่งลังมาวัด ประมาณ 32 หลอดโดย TV7
ผมตกใจมากเพราะว่าหลอดที่ผลิตมาพร้อมกันทั้ง 32 หลอดผลจาก TV7 เท่ากันหมด

หลอดที่ไม่ดี อันแรกคือคุณภาพไม่ได้ตามที่เราคิด เช่น Dual Triode แล้วกำลังขยายสองข้างต่างกัน 30% แล้ววงจรไม่มีการ Tunning เอามาทำ pp คงยุ่งตาย
หลอดไม่ดีอันที่สองเอาของราคาถูกมาขายเป็นของราคาแพง  เช่นที่ผมเจอบ่อย ผมเคยเจอมากับตัวเอง ซื้อ RCA 7025A (Premium 12AX7)โดยการประมูล
ราคาก็สูงประมาณ หนึ่งร้อยหลอด มาถึงเมืองไทย มันกลายเป็น REmark 12AT7
หลอดไม่ดีอันที่สาม เช่น เอาหลอด ที่ต่างกันมากแต่พอใช้แทนได้มา REmark  ว่างๆจะเอาให้ดู

ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • ....ด้วยใจรัก....
เมื่อค่าแรง สูงขึ้น  ราคาขายไม่ได้ขึ้นเป็นอัตราส่วนเท่ากัน  จำนวนในการขายลดลง  มูลค่าของเงินต่ำลงวัตถุดิบมีราคาสูงขึ้น  สิ่งที่เกิดขึ้นคือคุณภาพลดลง
วิธีทดสอบงายมาก   เอาหลอดยอดนิยมเช่น 6SN7 , 6DJ8, 12AX7 ยี่ห้อไหนก็ได้ เอาปี  1960, 1970, 1980, 1990   ที่ทุกเบอร์เป็น Dual Triode เอามาวัดกำลังขยาย  ของไตรโอดสองข้าง แล้วเปรียบเทียบความแตกต่าง  แล้วเอาหลอดแต่ละปี  อย่างละสิบหลอดมาวัดเพิ่ม   พอดีผมมีหลอดพวกนั้นเยอะ  ย่งพบว่าถ้าเป็นไปได้ยังไม่พูดในแง่คุณภาพของเสียง  แค่นี้ สำหรับ Pushpull Differential , Parallel Plate Triode , ทำไมราคาหลอด NOS 1950 ,1960 ถึงแพงมาก

เมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว ผมมีหลอด GE 6550 Welded Plate NOS /NIB ในลังของ GE สามร้อยหลอดและผมมีความจำเป็นที่ต้องใช้เงินมากในเวลาสั้นผมประกาศขายในวงการเครื่องเสียงหลอดละ 1,300.- หมด ในสองวัน ส่วนใหญ่ลูกค้าเป็นเจ้าของเครื่อง ARC ผมเคยเอาหลอดหนึ่งลังมาวัด ประมาณ 32 หลอดโดย TV7
ผมตกใจมากเพราะว่าหลอดที่ผลิตมาพร้อมกันทั้ง 32 หลอดผลจาก TV7 เท่ากันหมด

หลอดที่ไม่ดี อันแรกคือคุณภาพไม่ได้ตามที่เราคิด เช่น Dual Triode แล้วกำลังขยายสองข้างต่างกัน 30% แล้ววงจรไม่มีการ Tunning เอามาทำ pp คงยุ่งตาย
หลอดไม่ดีอันที่สองเอาของราคาถูกมาขายเป็นของราคาแพง  เช่นที่ผมเจอบ่อย ผมเคยเจอมากับตัวเอง ซื้อ RCA 7025A (Premium 12AX7)โดยการประมูล
ราคาก็สูงประมาณ หนึ่งร้อยหลอด มาถึงเมืองไทย มันกลายเป็น REmark 12AT7
หลอดไม่ดีอันที่สาม เช่น เอาหลอด ที่ต่างกันมากแต่พอใช้แทนได้มา REmark  ว่างๆจะเอาให้ดู

ขอบคุณครับ
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

เมื่อค่าแรงสูงขึ้น  ราคาขายไม่ได้ขึ้นเป็นอัตราส่วนเท่ากัน  จำนวนในการขายลดลง  มูลค่าของเงินต่ำลงวัตถุดิบมีราคาสูงขึ้น  สิ่งที่เกิดขึ้นคือคุณภาพลดลง

เป็นไปได้หรือเปล่าครับว่า คุณภาพลดลงเนื่องจากการลดมาตรฐานหรือลดขั้นตอนการผลิตที่ต้องใช้เวลามากแต่วัสดุก็ยังใช้แบบเดิม เช่น ลดขั้นตอนการการทำ QC เพื่อลดค่าใช้จ่ายในการผลิต
ถ้าอย่างนั้นหลอดที่ผลิตในปี 1950 1960 ย่อมมีคุณภาพดีกว่าหลอดที่ผลิตในปีหลังๆ คิดอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ขอเรียนถามเกี่ยวกับหลอด GM70 บ้างนะครับ เผื่อว่าจะช่วยแนะนำผมได้บ้างครับ ผมกำลังติดต่อกับคนขายหลอด เค้าบอกว่า very old GM70 with mica base (not ceramic) from year 62. They have rhombus logo and GM70 written inside it. ถ้าเป็นอย่างนี้จะถือว่าเป็นหลอดที่น่าจะมีคุณภาพดีกว่าหลอดที่ผลิตในปีหลังๆ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ gai

• *
implicit knowledge ของพี่ TC มีค่ามหาศาล  ที่ควรแก่การเรียนรู้  ขอบคุณพี่มากที่อุทิศเวลามาให้ความรู้อีกครั้งครับ   :clap  :clap  :clap

ออฟไลน์ khun_sor

วิทยาทาน อันมีค่า :clap :clap  ตาสว่างขึ้นเลยเรา ปกติจ่ายตังค์อย่างเดียว

• **
เมื่อสิบห้าปีก่อน บริษัท อาณาตรอน เป็นตัวแทนจำหน่ายหลอด ยี่ห้อ Svetlana ในประเทศไทย ลาว พม่า ขเมร  หลอดบางหลอดของ Svetlanaไม่ได้ทำในโรงงาน
ที่ Saint Petersburg   หลอด GM-70  ผลิตในโรงงานเดียวกับ SV-572 ทีอีกโรงหนึ่ง แต่เป็นยี่ห้ออื่นส่วนใหญ่หลอดกำลังสูงที่ผมนำเข้ามาขายตอนนั้นให้ส่วนราชการเป็นหลอดวิทยุสำหรับเครื่องส่งวิทยุ โทรทัศน์ ส่วนใหญ่หลอดราคาหลายหมื่นถึงหลายแสนบาท    หลังจากโรงงานปิดเกือบสิบปีก่อน  ไม่ได้ติดต่ออีก  คุณภาพหลอดวิทยุทำในรัสเซียตอนนั้นค่อนข้างดี   ถ้ารัสเซียไม่เก่งพอก็คงไปดวงจันทร์ไม่ได้ยังมีเพื่อนเป็นวิศวกร รัสเซียหลายคน จะลองสอบถามให้   ช่วงหลังนี้ ทุกอุตสาหกรรมในรัสเซียถูกควบคุมโดยEx.KGB Mafia ทำให้ช่วงหลังคุณภาพลดลง   ผมเลิกขายเมื่อตอนที่  Svetlana St. Peterburge ปิดกิจการ เพราะถูกตัวแทนจำหน่ายในอเมริกาตอนนั้น (ก่อน New Sencorซื้อชื่อนี้ไปทำการตลาดใหม่)โกงเงินค่าหลอดที่ขายได้ หลายล้านเหรียญ   หลอด GM-70 รุ่นเก่าๆน่าจะเป็นหลอดที่ดีหลอดนึงในการการทำเครื่องขยายกำลังสูง

ขอบคุณคุณ Tube Collector มากครับสำหรับข้อมูล ผมขออนุญาตขอนำภาพหลอด GM-70 ที่เป็น Rhombus logo ที่ผลิตในปี 1961 มาให้ดูครับ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับหลอด GM-70 ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ ผมเห็นว่าหลอดเบอร์นี้น่าสนใจ ราคาไม่แพง คุณภาพเสียงก็เป็นที่พอใจ กำลังวัตต์สูงด้วยครับ
แล้วก็ขอให้คุณ Tube Collector เล่าเรื่องหลอด Remark ต่อเลยนะครับ เพื่อนๆ หลายท่านกำลังติดตามอยู่ครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ vrs007

• คำว่าให้ ไม่เคยมีคำว่าสิ้นสุด
 c) มือใหม่ออย่างผมได้ความรู้เยอะเลยครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=69318.0

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
c) มือใหม่ออย่างผมได้ความรู้เยอะเลยครับ

ลอง Search หากระทู้เก่าๆ ที่คุณ Tube Collector ได้เคยโพสบอกเล่าเรื่องราวของหลอดดูนะครับ
จะมีข้อมูลสำคัญๆ เยอะมากๆ นำมาทำเป็นตำราได้เลยล่ะครับ

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
 :headphone :headphone
 มารออ่านข้อมูล หลอด รีเมค ตัวแสบ จับได้จะ ช็อต ไฟ ซะให้ระเบิดเลย  ^-^ ^-^ ^-^
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ Old Tube

• *
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ witta

http://www.htg2.net/index.php?topic=59363.0

ออฟไลน์ EaGLEViEW

ข้อมูลส่วนตัวครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=53520.0

ออฟไลน์ BLUEKITE

:o :o :o :oเป้นหัวข้อที่น่าสนใจทั้งข้อมูลเชิงลึกแบบที่ผู้มีประสบการณ์ตรงนำเสนอเอง.. :clap :clap..ผมว่าเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจและผู้หลงไหลในหลอดได้ศึกษาความเป็นมาของมันในแบบไทยๆอธิบายอย่างเข้าใจง่ายไม่ต้องแปลแบบมั่วๆ(ภาษาประกิตไม่ค่อยถูกกันครับ) :pc :pc :pc
ขอบคุณ...คุณTube Collector ที่ให้ความรู้ครับ :bowdown :bowdown :bowdown

ออฟไลน์ หลังเขา

• I Want to Break Free
เอาหลอดใส้ทะลักมาให้ชมกันครับ  (หนึ่งในหลายฯอย่างในการบ่งบอกถืง มาตรฐานที่แตกต่าง)

el 34 rsd (จีน )  ใส้ทะลัก 10 หลอด ทะลักไม่ต่ำกว่า 5 หลอด  แถมความสุงต่ำของหลอดมีให้เลือกหลากหลายตามความต้องการ  ;D

ลักษณะแบบนี้ ไม่เคยเจอในหลอด ซีเมนต์ มูลาด หรือแม้แต่ มัตตุติตะ (อันนี้เท่าที่ผมเคยเห็นนะครับ)

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
ขอบคุณพี่tc ที่มาให้ความรู้ครับ ผมเองก็มีหลอดของ เรที่ออน เป้นเพลท ปีกเครื่องบิน ที่หลอดตีเบอร์12ax7waครับ แต่เอามาเทียบกับ12at7 wa ค่ายเดียกัน แทบแยกไม่ออกเลย  ไม่ทราบว่า หลอดในกลุ่มนี้ มันเป้น  เรืือโทปลอมตัวมาหรือเปล่าครับ
และ พวกหลอด เช่นมูลลาด หรือทังโซล ที่ผลิตใหม่ๆๆยุคหลังๆๆเนี่ยที่ยังผลิตอยู่นี่   เพราะ หวังผลทางการตลาดหรืออย่างไรครับพี่ ทั้งๆๆที่ทำในรัสเวีย แต่ราคาก็ แรงกลางๆๆเลยครับ คุณภาพ(อาจสู้รุ่นเดิมไม่ได้)
แต่ผมชอบนะครับ พอเอื้อมมือคว้าได้ อย่างน้อยตรูก็มีมูลลาดฮา ;D ;D   แล้ว remark  กับ reband  นี่มันอย่างเดียวกันหรือเปล่าครับพี่
อีกเรื่อง gm70 ถ้าพี่มีข้อมูลเอามาลงให้ด้วยนะครับ ผมก็ชอบเบอร์นี้ มากๆๆครับ มากกว่า ลุงprasanครับ(บลัฟซะเลย) ;D
 ขอบคุณครับ 
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

เรื่อง gm70 ถ้าพี่มีข้อมูลเอามาลงให้ด้วยนะครับ ผมก็ชอบเบอร์นี้ มากๆๆครับ มากกว่า ลุงprasanครับ(บลัฟซะเลย) ;D

เอ้า.. ยอมแล้ว  Y] ถ้าอย่างนั้นก็ต้องเร่งทำแอมป์ GM70 ให้เสร็จเลยนะ  ;D ;D

ออฟไลน์ HiBeamZ

• *
  • เด็กวิศวะ ดงยาง
ได้ความรู้อีกแล้วครับ ขอบคุณครับ  :clap :clap :clap :clap :clap O0 O0 O0 O0
รายละเอียดส่วนตัวครับ >>> http://www.htg2.net/index.php?topic=38557.0

ออฟไลน์ duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
ได้ความรู้เยอะเลยครับ :) :)
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=66671.0

ออฟไลน์ PINIJ

• **
  • vinyLPhile
    • PhooPheemKoff
มาปูเสื่อนอนรออ่านต่อครับ ขอบคุณมากๆ ครับ  d_d :drunk
ข้อมูลส่วนตัว  http://phoopheem.multiply.com/ Thai Arabica Peaberry Coffee  กำลังพยายามปรับปรุงการคั่วกาแฟให้อร่อยที่สุดสำหรับตัวเองอยู่
MyFacebook  https://www.facebook.com/pinij.parnichwatra

• **
ผมกำลังรวบรวมหลอดที่เก็บไว้ และกล้องที่มี Macro ทำการถ่ายรูป  หรือเตรียมบางรูปจาก แว็บไซด์ วันเสาร์ อาทิตย์ ปกติอยู่ที่วังน้ำเขียว กว่าจะมาโพสได้ก็วันจันทร์ ต้องขอโทษที่ช้าด้วยครับ

• **
หลอดของคุณ Aon-amp  เป็นหลอดที่ Remark จาก 12AT7 เป็น 12AX7 ในประเทศไทย ผู้อาวุโสอายุมากแล้วเป็นบุคคลที่ผมให้ความเคารพคนหนึ่งเล่าให้ฟัง
ด้วยเหตุผลที่ว่ามีหลอด 12AT7 มหาศาลแต่ 12AX7 หมด ก็เลยพิมพ์ใหม่   ความจริงแล้ว เนื่องจาก 12AX7,12AT7 กำลังขยายสูงมาก =100, 60 และในวงจร
ในสมัยก่อน ช่วงปี 65-80 ส่วนใหญ่เป็น Negative Feedback เหลือกำลังขยาย 15-20 เท่า มันก็ไช่ได้  อย่าลืมนะว่า 5751( Military 12AX7 no.)gain=70 เอง

ผมเก็บทั้งตระกูลนี้ไว้ทั้ง 2,3 Mica เป็นทุกยี่ห้อไว้เยอะมาก  เป็นการสะสมอย่างนึง เก็บไว้เถิดครับอีกหน่อยก็เป็นของหายากอย่างนึง ก็จะเป็นรูปหลอดเบอร์นึงในหลายๆเบอร์ที่เขียนให้ดูและ ข้อสังเกตุเมื่อมองเห็นหลอด ที่สะดุดตาและอยากได้

โดยตอนแรกไม่ค่อยอยากเขียนเรื่องนี้เท่าไร  เพราะเป็นดาบสองคม บางสิ่งบางอย่างที่จะพูดถ้าคนที่ได้รับความรู้เป็นคนปราศจากคุณธรรมอาจทำให้เกิดความเสียหายแก่คนที่ไม่รู้จำนวนมากได้  แต่คิดอีกทีอายุมากแล้ว ตายไปก็เสียดายแม้ความรู้ที่มีอยู่อาจจะไม่มายมายนัก แต่ถ้าส่วนน้อยนิดได้มีผลประโยชน์ที่ดีแก่คนทีมีคุณธรรมไม่ว่าจำนวนน้อยก็ยังดีกว่าไม่มีเลย  สังคมเราเริ่มแย่ลงมาก  คำว่าคนดี คนมีคุณธรรมคนที่รักในแผ่นดินที่เกิดน้อยลง ไม่ว่าคนนั้นจะมีฐานะใด อายุเท่าใด  การศึกษามากน้อยต่างกันเท่าใด ทุกคนเป็นคนดีของสังคมได้เพียงแต่สะสมความดี และมีความมั่นคงไม่ว่าสิ่งไม่ดีที่จะมาพานพบจะหนักหนาเท่าใด

ออฟไลน์ NK

โดยตอนแรกไม่ค่อยอยากเขียนเรื่องนี้เท่าไร  เพราะเป็นดาบสองคม บางสิ่งบางอย่างที่จะพูดถ้าคนที่ได้รับความรู้เป็นคนปราศจากคุณธรรมอาจทำให้เกิดความเสียหายแก่คนที่ไม่รู้จำนวนมากได้  แต่คิดอีกทีอายุมากแล้ว ตายไปก็เสียดายแม้ความรู้ที่มีอยู่อาจจะไม่มายมายนัก แต่ถ้าส่วนน้อยนิดได้มีผลประโยชน์ที่ดีแก่คนทีมีคุณธรรมไม่ว่าจำนวนน้อยก็ยังดีกว่าไม่มีเลย 
O0 O0 O0 O0 O0........ :clap
ที่อยู่ ตามลิ้งนะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=45946.0

โดยตอนแรกไม่ค่อยอยากเขียนเรื่องนี้เท่าไร  เพราะเป็นดาบสองคม บางสิ่งบางอย่างที่จะพูดถ้าคนที่ได้รับความรู้เป็นคนปราศจากคุณธรรมอาจทำให้เกิดความเสียหายแก่คนที่ไม่รู้จำนวนมากได้  แต่คิดอีกทีอายุมากแล้ว ตายไปก็เสียดายแม้ความรู้ที่มีอยู่อาจจะไม่มายมายนัก แต่ถ้าส่วนน้อยนิดได้มีผลประโยชน์ที่ดีแก่คนทีมีคุณธรรมไม่ว่าจำนวนน้อยก็ยังดีกว่าไม่มีเลย 
O0 O0 O0 O0 O0........ :clap

O0 O0 :bowdown

ออฟไลน์ Otis

ขอบคุญครับ ที่มาแชรืให้ฟัง ไม่เคยเล่นหลอดมาก่อน เคยได้ยินแต่ว่าหลอดรุ่นเดียวกัน เสียงไม่เหมือนกัน เข้าใจวันนี้เอง QC ลดลง

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
โดยตอนแรกไม่ค่อยอยากเขียนเรื่องนี้เท่าไร  เพราะเป็นดาบสองคม บางสิ่งบางอย่างที่จะพูดถ้าคนที่ได้รับความรู้เป็นคนปราศจากคุณธรรมอาจทำให้เกิดความเสียหายแก่คนที่ไม่รู้จำนวนมากได้  แต่คิดอีกทีอายุมากแล้ว ตายไปก็เสียดายแม้ความรู้ที่มีอยู่อาจจะไม่มายมายนัก แต่ถ้าส่วนน้อยนิดได้มีผลประโยชน์ที่ดีแก่คนทีมีคุณธรรมไม่ว่าจำนวนน้อยก็ยังดีกว่าไม่มีเลย  สังคมเราเริ่มแย่ลงมาก  คำว่าคนดี คนมีคุณธรรมคนที่รักในแผ่นดินที่เกิดน้อยลง ไม่ว่าคนนั้นจะมีฐานะใด อายุเท่าใด  การศึกษามากน้อยต่างกันเท่าใด ทุกคนเป็นคนดีของสังคมได้เพียงแต่สะสมความดี และมีความมั่นคงไม่ว่าสิ่งไม่ดีที่จะมาพานพบจะหนักหนาเท่าใด
  O0 O0 O0   เขียนไปเถอะครับพี่ เรื่องราวข้อมูลพวกนี้ มีคนที่รู้ไม่กี่คน โดยเฉพาะพี่ อยู่ในวงการพ่อค้าหลอดมาก่อน   ความรู้ตื้นลึกนี่พี่น่าจะรู้ดี เอามาแบ่งปันให้ น้องๆๆอย่างผมได้ทราบครับ เพราะทั้งชีวิตผมอีก30 ปี ก็คงไม่สามารถมีประสบการณ์ความรู้เท่าพี่ได้ ทางเดียวที่ผมพอจะมีความรู้บ้างประสบการณ์ กับเค้าบ้างก็ คือคนที่มีประสบการณ์ความรู้ อย่างพี่ มาเล่ามาแชร์ ความรู้ให้ครับ Y] Y] Y]   เค้าว่าปีนี้จะหนาวนาน5เดือน รีสอรต์พี่หนาวเย็นไหมครับ
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ gai

• *
พี่TC:-"โดยตอนแรกไม่ค่อยอยากเขียนเรื่องนี้เท่าไร  เพราะเป็นดาบสองคม บางสิ่งบางอย่างที่จะพูดถ้าคนที่ได้รับความรู้เป็นคนปราศจากคุณธรรมอาจทำให้เกิดความเสียหายแก่คนที่ไม่รู้จำนวนมากได้  แต่คิดอีกทีอายุมากแล้ว ตายไปก็เสียดายแม้ความรู้ที่มีอยู่อาจจะไม่มายมายนัก แต่ถ้าส่วนน้อยนิดได้มีผลประโยชน์ที่ดีแก่คนทีมีคุณธรรมไม่ว่าจำนวนน้อยก็ยังดีกว่าไม่มีเลย  สังคมเราเริ่มแย่ลงมาก  คำว่าคนดี คนมีคุณธรรมคนที่รักในแผ่นดินที่เกิดน้อยลง ไม่ว่าคนนั้นจะมีฐานะใด อายุเท่าใด  การศึกษามากน้อยต่างกันเท่าใด ทุกคนเป็นคนดีของสังคมได้เพียงแต่สะสมความดี และมีความมั่นคงไม่ว่าสิ่งไม่ดีที่จะมาพานพบจะหนักหนาเท่าใด"

คุณaon-amp:- "เขียนไปเถอะครับพี่ เรื่องราวข้อมูลพวกนี้ มีคนที่รู้ไม่กี่คน โดยเฉพาะพี่ อยู่ในวงการพ่อค้าหลอดมาก่อน   ความรู้ตื้นลึกนี่พี่น่าจะรู้ดี เอามาแบ่งปันให้ น้องๆๆอย่างผมได้ทราบครับ เพราะทั้งชีวิตผมอีก30 ปี ก็คงไม่สามารถมีประสบการณ์ความรู้เท่าพี่ได้ ทางเดียวที่ผมพอจะมีความรู้บ้างประสบการณ์ กับเค้าบ้างก็ คือคนที่มีประสบการณ์ความรู้ อย่างพี่ มาเล่ามาแชร์ ความรู้ให้ครับ      เค้าว่าปีนี้จะหนาวนาน5เดือน รีสอรต์พี่หนาวเย็นไหมครับ"

เป็นความเข้าใจผิดกันนะครับ ที่ว่าอายุ 60 เกษียณ แล้วเราจะแก่ ทำ diy กันไม่ไหว หรือว่าจะทำกิจกรรมอื่นไม่ไหว  จริงๆ คนเราสามารถมีอายุยืนได้ถึง 120 โดยที่ยังสามารถรักษากิจกรรมปกติได้ ถ้าเราเข้าใจ และรักษาสุขภาพอย่างถูกวิธีครับ  อยากให้ไปอ่านบทความของ หมอ กฤษดา ศิรามพุช  อาจารย์ของนักศึกษาแพทย์ปริญญาเอก ที่ได้รับทุนของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ให้ไปศึกษาเรื่องนี้โดยตรงกัน ตามนี้ครับ http://www.student.chula.ac.th/~51373270/What's%20Anti-aging.htm 
จุดยืนของรักษาความสมบูรณ์ของร่างกายก็คือ การให้อาหารที่ครบ 5 หมู่ที่แท้จริง  ความเข้าใจเดิมที่ว่า เราทานอาหารปกตินั้น เราได้ครบ มันเป็นความเข้าใจที่ผิด  เพราะจริงๆ การทานอาหารให้ครบอย่างเดียวไม่พอ  แต่ต้องทานให้ได้ปริมาณที่เพียงพอด้วย  และการจะทานให้ได้เพียงพอ เราต้องทานอะไร ต่อมิอะไร จำนวนมากเกินที่ชีวิตปกติเราสามารถจะหามาทานทุกวันได้  คนเราถึงได้แก่และเสื่อมลงตามอายุขัยที่เราเข้าใจกันคือ หลัง 60 เกษียณ และพอถึง 70 ก็จะทำอะไรไม่ค่อยได้กันแล้ว อีกทั้งเป็นอายุเฉลี่ย ที่ใกล้จะลาครอบครัวไป  ซึ่งหมออธิบายว่า มันเป็นความเข้าใจผิด เราอยู่ได้ถึง 120 ปีครับ โดยที่ 80-90 ยังแข็งแรงมีกิจกรรมปกติได้ ถ้าเรารักษาไม่ให้มันเสื่อม  ใครสนใจ PM มาหาผมได้ครับ  ไม่อยากให้กระทู้เบี่ยงเบนไป และผิดกฏของเวป  แต่ที่เขียนเพราะอยากให้คนที่มีคุณค่าของวงการ และสังคม ที่ห่วงใยตนเอง สามารถอยู่เป็นหลักของเวปได้นานๆ ครับ

• **
กลับมาแล้วจะโพสกระทู้นี้ให้เสร็จ อยากให้คนที่เพิ่งเล่นใหม่พอมีความรู้บ้าง ต้องขอโทษผู้ชำนาญทั้งหลายที่อาจจะทำให้รำคาญ คงไม่นานหรอกครับผมก็เบื่อเหมือนกัน  ไม่อยากนับเม็ดทรายในท้องน้ำ    ขอบคุณคุณไก่มากครับ ที่ให้ข้อมูลเรื่องอายุยืนนี้ตัวผมเองก็กะจะอยู่อีกอย่างน้อย ยี่สิบปี จะไม่ตายก่อนอายุแปดสิบปี หนุ่มๆก็ใช้ชีวิตเดินทางมาเยอะ สิบกว่าปีนี้ทุกวันหยุดก็ไปทำสวนปลูกผักกินเองบนเขา  บุหรี่ก็สูบมาสามสิบกว่าปีเลิกมาปีหนึ่งแล้ว  อีกไม่นานก็คงได้นั่ง Do-it-Yourself  เวลาอีกยี่สิบกว่าปีคงจะได้เห็นอะไรที่จะเกิดอีกเยอะในวงการนี้   ผมคงจะทำเอง เล่นเอง ฟังเอง ปรับปรุงความรู้ไปเรื่อยๆเพราะเป็น งานอดิเรกอย่างเดียว

จะเริ่มปูพื้นเล็กๆน้อยว่า เกี่ยวกับ กล่องหลอด กระดาษห่อหลอด  ชนิดของแก้ว  ชนิดของฐาน สูญญากาศที่อยู่ในหลอด และโครงสร้างของหลอด  ไปเรื่อยๆจะได้พอเห็นภาพหลอดที่แปลกๆน่าสงสัยจะได้มีพื้นฐานไปสังเกตุ  แม้ว่าผมจะอยู่กับหลอดมามากกว่าสี่สิบปี แต่ก็ไม่ได้มีความเก่งกาจอะไรเพราะตามจริงสิบกว่าปีหลังทำเครื่อง DIY ไม่ถึงยี่สิบเครื่อง เริ่มสนุกจริงๆจังกับ Diyaudio มาเกือบสามปีเพราะเริ่มมีเวลา  ถ้าผมผิดพลาดในบางส่วนและมีผู้รู้มากกว่าผมเจอข้อผิดพลาด ขอความกรุณาให้ข้อแนะนำด้วย  ถ้าใครมีความรู้เสริมให้คนที่พึ่งเริ่มเล่นจะเพิ่มในกระทู้นี้ก็ยินดี   ผมไม่ได้มีเหตุผลใดๆทางการค้าในการเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาทั้งสิ้น

แต่ขอขั้นตอนแรกเนื่องจากมีคำถามตอนแรกของคุณ aon-amp เรื่อง 12AX7 ที่เป็นรูปปีกเครื่องบิน  โดยความรู้ส่วนตัวของผมไม่ยืนยัน กรุณาดูรูปแนบ หลอดแรกทางซ้ายมือ เป็น 12AT7 "Raytheon" 3Mica, หลอดที่สองจากด้านซ้ายเป็น "RCA"12AT7 3Mica  หลอดที่เป็นปัญหาคือหลอดที่สาม เป็น "Slyvania" GL 7025A
ที่ตามเบอร์นี้คือ Premium 12AX7  (หลอดนี้เป็น 3 Mica) หลอดที่สี่เป็น Slyvania 12AT7  ผมถ่ายรูปโดยกล้องไม่ค่อยดีและฝีมือไม่ดีก็เลยเห็นไม่ชัด ตัวหนังสือ
GL 7025A สี่เขียวค่อนข้างตัวบางกว่าปกติ  โชดดีที่มีผู้รู้ท่านนึงที่เกษียนไปมากกว่ายี่สิบปีได้บอกผมเมื่อหลายปีก่อนว่า มันพิมพ์เองในเมืองไทยเพราะ 12AX7ขาดตลาด  และมี่ 12AT7 3Mica เยอะ    ยังงี้ผมเรียกว่า Good Remark เพราะว่าในยุคที่ใช้เครื่อง PP With Feedback การใช้ 12AT7 แทน 12AX7 น่าจะมีปัญหาน้อย
โดยความเห็นส่วนตัวผมที่อาจผิดก็ได้ หลอด 12AX7 ปีกเครื่องบิน ที่คุณAOM-AMP มีอยู่ก็น่าจะเป็น Remark 12AT7

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
                          d_d   นานๆ เข้ามาซักที.....แวะมาทักทายครับ :victory ขอมาร่วมแจมด้วยคนนะครับพี่อานัติฯ ผมยังติดตามอ่านทุกสิ่งที่พี่เขียนอยู่เสมอ ยังยอดเยี่ยมเหมือนเคยครับ  O0

;)  เห็นพี่กำลังเกริ่นถึง AX/AT ผมมีหลอดเบอร์ที่กำลังดังจากนักเล่นกลุ่ม สว. กลุ่มนึง จะมานำเสนอ... :D :D :D

;) มันก็คือ ECC808 (TFK) ว่ากันว่าต่อให้ AX จะเป็น Smooth หรือ Long Plate ก็มาเหอะน้ำเสียงยากที่จะสยบเจ้า ECC808 ลงได้  :secret

ผมเองก็เพิ่งได้เอาขึ้นมาเสียบทดลองฟังดู มีหลอดกะเค้าอยู่แค่ 4-5 คู่ ต่างๆ ยี่ห้อและโครงสร้างกัน ก็ต้องยอมรับแหละครับว่าเสียงมันใช้ได้เลยจริง Clear มากๆ  O0

ECC808 จริงๆ มันเป็นหลอดที่นัก DIY ชาว Hongkong พวกที่กระเป๋าหนักๆ พวกชอบแสวงหาอะไรๆ หรือสิ่งใหม่ๆ ได้ต่อเล่นกันมาก่อนพักนึงแล้ว จากนั้นซักพัก เมื่อเสียงกล่าวขานเป็นที่ร่ำลือกัน ไม่นานนักหลอดก็ถูกกวาดเรียบ.....ทำให้หายากและราคาแพงมากไปด้วย   ;D ;D ;D

K) จากการที่ผมได้เล็งๆ ส่องๆ โครงสร้างดูแล้ว ก็ต้องยอมรับว่ามันช่างสุดยอดซะจริงๆ
 O0
- Smooth Plate.
- Lower Noise.
- Symmetrical Inner Construction.
- Shield Plate between Triode Section.
- Copper Grid Lod.
- Low Microphonic.
- etc.

Note : Compare to AX : ECC808 will Diff. Pin Out and Lower Pdiss นะครับ :victory
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
พูดถึงของแท้ๆ ดีๆ กันมาแล้ว ต่อเนื่องมาถึงของแปลก หาดูยาก  :whistling

;) ขออนุญาติมา POST ตัวอย่างที่น่าจะ relate ในหัวข้อกระทู้นี้กันมั่งนะครับ  K)

SN หนึ่งในหลอดสุดโปรดของผมหลอดนึงเลย  :-*  Y]

^-^ ไม่ขอฟังธงใดๆ ครับ  :shutup เรียกว่าขึ้นแท่นพิมพ์ Label เองกับมือเลย ไม่มีคำว่าหลุด   ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม, 2010, 05:36:52 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **

• **
ขอบคุณมากครับ คุณอำพล  ถือเสียว่าเมื่อเรามีสิ่งที่มีประโยชน์ในคนทีมีความจริงใจมีความรู้น้อย  ได้แต่หวังว่าเราจะสามารถสร้างคนที่ดี มีคุณธรรมให้มีความรู้เป็นเกราะกำบังกับสิ่งที่ไม่ดีทั่วไป    เรียนเชิญใครก็ได้ถ้ามีอะไรที่ดีน่าจะเป็นประโยชน์ ต่อการเป็น นัก Diy Audio อันเป็นงานอดิเรกชนิดนึง โดยไม่มีการค้ามาเกี่ยวข้อง
1. ECC808 "TFK" ไม่เคยเห็น จากรูปที่ดู โครงสร้างสุดยอดจริงๆ  ทำอย่างไรจะขอเช่า แบ่งมาขึ้นแท่นบูชาสักคู่หนึ่ง   ;D ;D
2. Haltron   6SN7   ตัวหนังสือแบบนี้ไม่ใชครับ   และสีของแพรท ออกเป็นสีเทาเหมือนสี เฝือกสุข  อันเป็นสีของเพรทมี่เห็นบ่อยในหลอดกลุ่ม ยุโรปตะวันออก

• **
ขอบคุณครับพี่ เรื่อง12ax at ผมก้เข้าใจว่ามันปลอมแน่ๆๆ(ปลอมในที่นี้ น่าจะปลอมเบอร์นะครับ หลอดคงปลอมยาก) แต่ไม่ยักกะรู้ว่าเล่นพิมพ์ในไทยเลย หลอดกลุ่มนี้ผมได้มา จาก คลังพัสดุทหารครับ ตอนทำ   กิจกรรม5ส  (กิจกรรม5 ส นี้ทำให้หลอดดีๆๆแตกแหลกไปเป้นร้อยๆๆหลอดเลย จนตอนหลังเค้าคงจะรู้ค่าเลยจัดประมูลถูกๆๆไปเมื่อซัก7-8 ปีครับ ตัวผมโชคดีนิดหน่อย ได้มาบ้างสองสามคู่เอง)พร้อมกล่องเลย
 ไหนๆๆพี่ก็นำข้อมูลมาแล้ว ผมยังมีอีกข้อข้องใจครับ เคยสอบถามพี่ไปครั้งนึง แต่ลืมแล้ว และก้คิดว่าน่าจะเป้นประโชน์ด้วย คือหลอด12sx7 ครับ ที่ผมมี ที่ตัวแก้วพิมพ์ 12sx7 แต่ที่ถานดันพิมพ์ 12sn7ล่ะครับพี่(จำไม่ได้ว่าตรงไหนกันแน่ที่พิมพื แต่ที่แน่ๆๆที่หลอดกับถานพิมพ์ไม่เหมือนกัน) อันนี้มันยังไงครับ(เสียดาย ออกราชการอยู่ไม่งั้นถ่ายรูปมาให้ดู แต่ผมคิดว่าพี่ก็มีเจ้านี่แน่ๆๆครับ)

• **
Haltron 6SN7 เขียนผิดครับ จะโพสพอดีไม่เห็นรูปเลยเขียนผิดเดียวเขียนใหม่ครับ  จะจอบในเรื่องหลอด6SN7 ทั้งสี่ชุดของคุณอำพล  แล้วจะไปขึ้นเรือง ตอนที่หนึ่ง    กล่องใส่หลอด  ขอไปกินข้าวก่อนครับ

ออฟไลน์ Mc

• ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
ผมก็มีโมโตรุ่นนี้เหมือนกันครับ คุณอำพล
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ Mc

อันนี้เป็นฝาแฝดกัน คนพี่ ชื่อ 6H8C คนน้องชื่อ 6sn7 Ultron  ;D ;D

• **
12SX7  อยู่กับกองทัพไทยเยอะ  แต่จำนวนมากที่สุดออกมาจากกองทัพ อากาศเมื่อสองสามปีก่อน  ผมก็ได้มาบ้างตอนที่ ไปยืนเชียร์ เฮียเพียว ขาเหมาหลอดทหารประมูลหลอดกันที่กองทัพอากาศ  ตอนนั้นมีทั้งหมด เจ็ดรายรวมทั้งคุณเอกวินด้วย แต่ผมไม่ได้เข้าประมูล  เพราะหลอด 845 ทีเคยเห็นใรโกดังนี้ ไม่อยู่รวมในของที่ประมูลในวันนั้น  เดียวขอกลับบ้านไปเอา 12SX7 มาดูแล้วจะตอบให้  

หลอดที่ว่าปลอมนั้น ส่วนใหญ่ก็ใช้ได้ครับ แต่จะดีเท่าของจริงไม่รู้หรืออาจจะดีกว่า  การเอาหลอดที่มีราคาต่ำ  เนื่องจากผลิตในโรงงานที่มีคุณภาพต่ำกว่ามาพิมพ์ยี่ห้อใหม่ที่ราคา สูงกว่า น่าจะเรียกว่าปลอม   ยังมีอีกประเภทหนึ่ง โรงงานที่มีชื่อเสียงประมูลส่งหลอดให้รัฐบาล(อเมริกา ยุโรป)แต่หลอดเบอรนั้นไม่มีการผลิตในระเทศตัวเองแล้ว ก็หาโรงงานที่มีอยู่ ๖ส่วนใหญ่หลอดที่ส่งรัฐบาลหลังปี 1980  เช่นรุปหลอด Westinghouse 6SN7 GT รูปสุดท้ายที่คุณอำพลโพส
หลอดที่ "Westinghouse " ส่งให้รัฐบาลอเมริกา เป็นหลอดทำในยุโรปตะวันออก เพรทสีเฝือก และมองเห็น Getter แบบจานชัดมาก  ไม่ใช่หลอด 6SN7 ที่ผลิตโดย  Westinghouse  

ของไปกินข้าวที่บ้านก่อน ขับรถสิบกว่านาที เดียวจะเฉลยหลอด Tungram 6SN7 , Motorola 6SN7 , Tunggol 322440-3  คืนนี้ละครับ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *
อันนี้เป็นฝาแฝดกัน คนพี่ ชื่อ 6H8C คนน้องชื่อ 6sn7 Ultron  ;D ;D

เสียงต่างกันไหมครับ

อาจารย์ Mc คิดว่า หลอด 6H3C เสียงเป็นไงบ้างครับ?

ออฟไลน์ Mc

เสียงต่างกันไหมครับ

อาจารย์ Mc คิดว่า หลอด 6H3C เสียงเป็นไงบ้างครับ?

ไม่เคยลองเสียงเทียบกันเลยครับ หลอดพวกนี้ที่เก็บไว้  มีคู่มั่ง ไม่มีคู่มั่ง เก็บใส่ลัง ปน ๆ กันครับ หลอดสวย ๆ ที่ชอบเสียง เก็บแยกไว้ต่างหาก

หลอดรัสเซีย ที่ชอบ ก็มี บ้างครับ ส่วนใหญ่เป็นหลอดจ่ายไฟ เช่น 5U3c นี่ก็ราคาไม่แพงครับ

• **
ค่อยๆไปก็แล้วกัน ในบางคำถาม ผมจะพยายามตอบให้โดยใช้ข้อมูลที่มี  อย่าเชื่อผมมากนักขอให้ตรวจสอบด้วย  กระทู้นี้คงนานกว่าจะจบ เพราะตัวเองก็มีงานเยอะมาก หลังจากจบกระทู้นี้จะอยู่อย่างสงบ   เบื่อน่ายในสังคมมาก  แต่จะพยายามให้ข้อมูลที่อาจมีประโยชน์แก่น้องๆ และเพื่อนๆ

ตอบคำถามที่มีก่อนก็แล้วกัน
ตามรูปที่คุณอำพล โพสเรื่อง 6SN7  Tungsol  ( Manufacture Code =322 )ค่อนข้างแปลก เพราะว่า ปกติแล้วก่อนปี 1960 ระหัสของ Tungsol จะเป็น
เช่น 3226024  = Tungsol make year 1960 week 24 แต่ก่อนหน้า นั้นปี 195x จะเป็นระหัส หกตัว เช่น 322524 = Tungsol 1955 week 24.
โดยส่วนใหญ่ในช่วงปี 1950-1960 การทำสูญญากาศไม่ค่องเก่ง (ยกเว้น Eitel-MaCULLOUGH )ยุคนั้นต้องมี Getter เยอะมาก โดยส่วนใหญ่เป็น Top Getter
Bottom Getter ไม่ค่อยมีหลอดที่ใสๆแบบนี้   และอีกอย่างตัวหนังสือที่พิมพ์ ดูแปลกๆ ตามความคิดผมหลอดที่เป็น ระห้ส 322 หกหลัก 6SN7 ที่คุณอำพล โพสให้เป็นตัวอย่างน่าสงสัยมาก

• **
ผมไม่ได้มีอคติกับหลอด รัสเซีย หลอดเก่าๆพวก 6N30P , 6H8C  หรือหลอดที่พึ่งผลิตสิบปีก่อนเช่น  Svetlana SV572 ,811
ที่เคยบอกไปแล้วว่า เมื่อค่าแรงสูงขึ้นถ้าราคาขายไม่สูงตามคุณภาพย่อมลดลง

ผมฝากรูปให้คุณ Emmy Daddy  ,
RFT (East Germany) ราวๆปี 1970  สังเกตให้ดี  Very Thin Plate (เพรทบางมาก)  สังเกตุให้ดีนะครับ  Ceramic Insulator ลักษณะนี้มีในหลอดพิเศษทางการทหาร  เช่นในอเมริกา ผลิตโดย  Bendix , Tungsol , MU หลอด 6H8C ตัวนี้ผมชอบพอกับ CBS 5692 Brown Base   แต่สำหรับหลอด 6H8C รุ่นหลังๆผมไม่เคยลองก็ไม่กล้าออกความเห็น 

• **
รูปอีกข้างหนึ่งของ RFT (East Germany) 6H8C

• **
รูปหลอด  12SX7 ที่คุณ AON-AMP กล่าวถึง เพราะว่ามี พิมพ์บนหลอด 12SN7

• **
ผู้ขายหลอดรายใหญ่บางรายเช่น  Ultron , Chelmer Valve ( UK), IEC , MWT ,Burrington โดยส่วนใหญ่ไม่ได้ผลิตหลอดที่ขายภายใต้ชื่อตัวเอง ซื้อหลอดคนอื่นมา รวมทั้ง  K&Hแล้วพิมพ์ยี่ห้อตังเองไปตั้งแต่เมื่อสามสิบปีก่อน  ส่วน Richardson Electronics ขาใหญ่หลอดวิทยุ(ขอเรียนให้ทราบว่าAudio Vacuum tube เป็นธุรกิจเล็กมากน้อยกว่า 5% ของธุรกิจหลอดวิทยุ)ในช่วง 1980 Richardson Electronics น่าจะมีหลอดเครื่องเสียง หลายยี่ห้อเป็นล้านหลอดในโกดัง  ไว้ผมเจอ Mr Teaw (Marine Representative / Singapore) และ Mr Rosenburg (Founder of Chelmer Valve ,ขายกิจการ Chelmer Value ให้คนปากีสถานเมื่อสิบกว่าปีก่อน ตอนอายุเจ็ดสิบปี   ผมพยายามติดต่อ Chelmer Valve เพื่อขอที่อยู่ล่าสุด Mr. Rosenburg ว่ายังมีชีวิตอยู่หรือไม่ จะไป อังกฤษ ต้นปีหน้าจะไปเยียมถ้ายังมีชีวิต อยู่) จะสอบถามรายละเอียดเพิ่มเรื่องหลอด    Richardson Elecronics Remark หลอดหลายยี่ห้อ เชน Gold Aerrow  (China & Surplus), United Electron (คนละคนกับ United คนมีปีกที่หู) ผลิตยี่ห้อ Cetron โดย  Tooling ของ Western Electric 300B ก็อยู่ที่  MPD  อันใช้ผลิต Cetron Western 300B ในยุคหลังมาจากที่นี้
ใครกว้านหลอด จาก Richardson เมื่อสิบกว่าปีก่อนจาก Ritchardson เช่น 5AR4 ถูกหวยเยอะ  หลอด TFK ก็อยู่ที่นี้เยอะ เช่น B-Boy คนเป่าปี่ เป็นโลโก้ของที่นี้
ไม่ได้บอกว่า หลอด Remark กลุ่มนี้เป็นของไม่ดี  บางทีก็เป็นของดีเยอะเช่น Chelmer Valve etc. ขอให้ใช้ความระวังสังเกตให้มากๆ   ตาดีได้ ตาร้ายเสีย
โอกาศได้ของดีราคาถูก กับของไม่ค่อยดี พอพอกัน  ปัจจุบันไม่ต้องตามหาแล้วทั้งหมดเปลียนมือไปอยู่กับพ่อค้าหลอดที่เราทราบตามแว็บไซด์ต่างๆแล้ว

ตามรูปที่แนบมาเป็น United Electron 6SN7 1981 week 28 ที่หลอดกลางและหลอดขวา ผมได้หลอดชุดนี้ใพร้อมกันสิบหลอด (ชอบซื้อเป็นแพ็ค 5,10 )
หลอดกลาง เป็น O-Getter   แต่หลอดขวา ผลิตปีเดียวกันมาด้วยกัน  ผมทุบหลอดให้ดู  2f 2f Getter ดันเป็น แผ่นสี่เหลียม เหมือนหลอดรัสเซียรุ่นแรก
ถ้าสังเกตที่ฐานหลอด ความสูงไม่เท่ากัน  แล้วมันมาด้วยกัน อยู่กับผมมาสิบกว่าปี  อันนี้แสดงว่า มันถูก Remark มาทั้งล็อต อันไหนดีกว่าแล้วแต่ผู้ซื้อ

• **
หลอด GE 12SX7 ที่คุณ AON-AMP ถาม มีเยอะมากในหน่วยงานทางการทหารในเมืองไทย จำนวนมาก(หลายร้อยหลอด)ออกมาจากการประมูลเที่ยวสุดท้าย จากกองทัพอากาศมาอยู่ที่  เฮียปักร้านกาแฟตรงข้าม Paradise  น่าแปลกใจที่พิมพ์ว่า   12SN7GT   ผมเองก็เอาหลอดชุดนี่มาดูตอนแรกเลย  ดูแล้วโครงสร้าง ปกติ ปีก็ไม่เก่ามากนั้น  ไม่มีอะไรโดเด่น เอามาเช็คกับ TV-7 D/U (เครื่องวัดหลอด)โดยตั้งให้วัดเป็น  12SN7 กำลังขยายก็ไม่เหมือน 12SN7     พอมาตั้งให้วัด12SX7  มันก็วัดได้ตามที่ควรเป็น 12SX7 เลยไม่ได้เก็บเพิ่ม

ผมก็ไม่ทราบว่าทำไมมีพิมพ์บนหลอดว่า 12SN7 นั้นก็จนปัญญา เพราะไม่ได้เป็นคนพิมพ์ชื่อหลอดชุดนี้  ;D ;D   ความเป็นว่ามีบทความในหนังสือ VTVL (Vacuum Tube Valley  Magazine ) กล่าวถึงหลอดเบอร์นี้เมื่อสิบกว่าปีก่อน   เลยทำให้หลอดที่ออกมาจากกองทัพอากาศชุดนี้ก็ถูกเหมาหมดอย่างรวดเร็ว  แต่หลอดทีถูกกล่าวถึงเป็นคนละรุ่นกับรุ่นที่เราพูดถึงคราวนี้  หลอด  Dual Triode หลอดละ 400-500 บาท ก็ถูกดี    อย่างไปคิดมากครับ    เห็นกองทัพเรือ ก็มีเป็นกระสอบ คุณ AON AMP เอามาแบ่งให้น้องๆเล่นใหม่บ้างซิ   :yahoo :yahoo   สักราคาหลอดละ สาม สี่ร้อย  O0 O0

• **
Westinghouse Remark.

อิ อิ ผมก็มีหลอด Westinhouse เหมือนคุณอำพล เลย 

ขอให้สังเกต กระดาษกล่องหลอด ที่เนื้อกระดาษ อันบนและอันล่าง
อันบนเป็นกล่องแท้ "Westinghouse / Canada " ดูเนื้อกระดาษความแน่นและความมันของกระดาษ
เปรียบเทียบกับกล่องที่มากับหลอดนี้ ด้านล่าง
สังเกตดู รูปร่าง Getter ในหลอด และตัวหนังสือที่พิมพ์บนหลอด(สีแดง)
 ผมไม่แน่ใจว่า Westinghouse จงใจทำขึ้นมา เพราะฝีมือหยาบมาก
ไม่ทราบว่า Westinghouse เป็นแพะหรือเปล่าว(เมืองไทยก็มีแพะเยอะ)   
อันนี้ไม่ทราบไม่กล้าฝันธง แต่หลอดรุ่นนี้ไม่ว่าพิมพ์ ตัวหนังสือสีแดง สีเหลือมีอยู่แยะ ทั่วประเทศไทย 
มีแล้วก็ใช้ไปเถิด เงินทางเป็นของหายาก  แต่ถ้ามีเยอะเลือกใช้รุ่นอื่นเถิดครับ

• **
อีกหน่อยก็แล้วกัน  อันนี้อันไหนแท้ อันไหนหลอดปลอมครับ

• **
 d_d เยี่ยมครับเยี่ยม  O0

Westing House ที่พี่เอามาลงนี่ เป็นตัวอย่างที่ชัดเจนมากครับ  K) ;D

:) เสียดายอีกตัวนึงที่ผมเคยเห็นแต่ไม่ได้ save เก็บภาพไว้เป็นหลักฐาน กล่าวคือ เป็น 6SN7 ตัวนึงที่สุดเจ็บปวดเลยในบ้านเรา แบบที่ว่านักนิยมเล่นเครื่องหลอด (แต่ไม่ค่อยรู้จักหลอดจริงๆ) โดนฟันกันไปคู่ละเป็นหมื่นๆ ครับ ซึ่งจริงๆ แล้วมันก็คือ 6H8C ทรงสูงเก่าโดยที่ตัวแก้วมันจะสกรีนว่า ECC32 MULLARD ตัวหนังสือขาวๆ  (ใครมีเอาภาพมา Show หน่อย ;) ) หลายปีมาแล้วเคยเห็นที่ ebay.co.uk พวก seller แอบเอาขึ้นมาขายกันบ่อยๆ ใส่กล่อง Mullard ใหม่มาด้วยนะ ซึ่งปีหลังๆ มาไม่ค่อยเห็นอีกแล้ว สงสัยขายดี  ;D หมดเกลี้ยงไปเลย...  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม, 2010, 05:12:09 PM โดย DIY Man. »

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
   มารุ่นด้วย ว่าเรามีหลอดปลอมกับเค้ามั๊ย เพราะเก็บหมดแล้ว ว่าจะเลิก ๆ เล่นแล้ว  :)

ออฟไลน์ Tube_club

• ทำจนกว่าจะเบื่อ
  • 6L6 CLUB
    • ทีอยู่ของผมครับ
เก็บหลอดหนีน้ำทันใหมครับ  :(

มารุ่นด้วย ว่าเรามีหลอดปลอมกับเค้ามั๊ย เพราะเก็บหมดแล้ว ว่าจะเลิก ๆ เล่นแล้ว  :)
ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692

• **
พี่มุมสบายดี ไหมครับ   อากาศเริ่มเย็นแล้วลมเหนือมาแล้ว   ยังไงรักษาสุขภาพด้วยครับ   บ้านพี่อยู่ที่สูงไม่น่าจะมีปัญหาน้ำท่วมใช่ไหมครับ
ถ้ามีโอกาศจะเลยไปเยี่ยมบ้างครับ

• **
หัวข้อที่หนึ่ง    กล่องใส่หลอด และกระดาษกันกระแทกในกล่องหลอด

ในหลอดขนาดเล็กไม่ว่า ผลิตในอเมริกา หรือยุโรป ผู้ผลิตในยุค 1940-1970 ให้ความระมัดระวังกลับหลอดแก้วภายในชำรุด  เนื้อกระดาษรุ่นเก่าจองกล่องมีความยืดหยุ่นสูงในหลอดใหม่  หลังปีประมาณ 1975  การเปลียนแปลงของกล่องในอเมริกาและยุโรปใช้กระดาษถูกลง (น่าจะเป็นการลดค่าใช้จ่าย ปี 1974/1975 ผู้ผลิตหลอดจำนวนมากเปลี่ยนขาหลอดจาก Micanol (Mica Base =High Dielectric insulation) เป็น Bakalite  เดียวเมื่อไปถึงขาหลอดจะอธิบายให้ฟัง

เข้าใจว่าโอกาศสำหรับคนเล่นรุ่นใหม่ในการมีกล่องเก่าๆค่อนข้างยาก   ยังงไงก็ดีเมือเห็นกล่องหลอดเหล่านี้ไม่ว่าใส่หลอดอะไร  พยายามขอเจ้าของกล่องเอานิ้วสัมผัส เราจะมีความรู้สึกในการจับกล่อง   สิ่งนี้เป็นองค์ประกอบสำคัญในการดูหลอด   เนื้อกล่องกระดาษโบราญมันนุ่มๆมือไม่เหมือน กระดาษอารท์ในยุคหลังๆ