ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหลอดเลิกผลิตทำไมต้องมีหลอดRemarkแล้วรู้หรือไม่ว่าหลอดปลอมแบบนี้มีมา30ปีแล้ว  (อ่าน 331537 ครั้ง)

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
บางทีผมเห็นหลอด Raytheon แต่พิมพ์ว่า Made in Japan จริงๆ แล้วโรงงานเค้าอยู่ที่ไหนครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
 O0 ข้อมูลดีครับพี่ แล้วโรงงาน Raytheon เค้าอยู่ไหนครับพี่ อยากรู้ครับ  :secret
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ออฟไลน์ wmm

• ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน
ตามอ่านเอาความรู้ครับ ผมมี 7072A
กับ 12AX7 มาถามความเป็นมา กับคุณภาพหลอดครับ

ออฟไลน์ wmm

• ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
คุณ wmm
ได้โพสรายละเอียดที่ ปรากฎในหลอดที่ผลิตในยุโรป ลองอ่านดูครับ จะได้เพิ่มเติมความรู้  ในหลอด Slyvania 7027A ก็ดูดีนิ ลองไปดูที่ www.tubeworld.com .  มีที่น่าสงสัยคือหลอดที่สามโลโก้เหลือง  มันพิมพ์
ยี่ห้อ RFT หรือเปล่าว   คงตอบเรื่องให้ดูทุกหลอดโดยละเอียด ไม่ได้มากหรอก ต้องรีบกระทู้นี้เล็กน้อย กระทู้เดินมาตั้งนานยังไปไม่ได้ถึง 1/4  และ อีกไม่กี่วันผมต้องไปประชุมที่ต่างประเทศที่เป็นปกติปีละสี่ห้าครั้ง คราวนี้คงไปสักหนึ่งอาทิตย์  ช่วงปลายปีค่อนข้างไม่ค่อยมีเวลามาก
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
พอดีมีคำถามของ พีที่เคารพคนหนึ่ง  เรื่องหลอด ฐานเหล็กที่เขามี มองเห็นชื่อไม่ชัด  คิดว่า เป็นหลอดยุโรป (ผมโพสรายละเอียดไว้หมดแล้วในกระทู้นี้ ) จำให้ดีๆบางใครเจอหลอดไม่มีเบอร์ แต่มีตัวหนังสือพิมพ์ที่ฐาน
อาจจะ Jackpot ก็ได้   

หลอดนี้ที่ฐานพิมพ์ Code 2 ชุด    ชุดแรกเจ้าของหลอดบอกว่า R51  แต่ผมมองจากรูปหลอดของพี่ น่าจะเป็น  rS1 ถ้าน้องๆไปดูตารางหลอดที่ผมโพสให้ทั้งหมด rS = Philips code for Metal Base GZ-34 ผลิตที่
                                         Eindhofen  .  ถ้าคนเคยสังเกตุหลอด Philips เยอะจะทราบว่า ที่ Eindhofen มีสองโรงงาน  โรงงานที่1 , 2
                                         code   rS1 =  GZ34 Metal Base make in Philips Eindhofen Plant 1                                     

55G  = 1955  , G= Month ??????

Can not write Thai again  , Philips in early 1950++ make GZ34 in various plants .  From Record old Philips GZ34  made from    rS1 , TV2 (not Eindhofen Plant )

ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป

ออฟไลน์ รักหลอด

พอดีมีคำถามของ พีที่เคารพคนหนึ่ง  เรื่องหลอด ฐานเหล็กที่เขามี มองเห็นชื่อไม่ชัด  คิดว่า เป็นหลอดยุโรป (ผมโพสรายละเอียดไว้หมดแล้วในกระทู้นี้ ) จำให้ดีๆบางใครเจอหลอดไม่มีเบอร์ แต่มีตัวหนังสือพิมพ์ที่ฐาน
อาจจะ Jackpot ก็ได้   

หลอดนี้ที่ฐานพิมพ์ Code 2 ชุด    ชุดแรกเจ้าของหลอดบอกว่า R51  แต่ผมมองจากรูปหลอดของพี่ น่าจะเป็น  rS1 ถ้าน้องๆไปดูตารางหลอดที่ผมโพสให้ทั้งหมด rS = Philips code for Metal Base GZ-34 ผลิตที่
                                         Eindhofen  .  ถ้าคนเคยสังเกตุหลอด Philips เยอะจะทราบว่า ที่ Eindhofen มีสองโรงงาน  โรงงานที่1 , 2
                                         code   rS1 =  GZ34 Metal Base make in Philips Eindhofen Plant 1                                     

55G  = 1955  , G= Month ??????

Can not write Thai again  , Philips in early 1950++ make GZ34 in various plants .  From Record old Philips GZ34  made from    rS1 , TV2 (not Eindhofen Plant )

ขอบคุณครับคุณ อาณัตติ สรุปแล้วเป็นของ phillip หรือ mullard กันแน่ครับผมขอ reference ด้วย ของใครครับ เท่าที่ผ่านมา  philip ไม่ค่อยได้ผลิตหลอด rectrifire นะครับยังสงสัยอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2010, 09:29:26 AM โดย รักหลอด »

• **
พี่เลิศ สบายดีนะครับ ตั้งแต่วันที่ประตูบ้านผมหนีบเท้าพี่ก็นานแล้ว ยังกังวลว่าเท้าพี่หายดีหรือยังครับ

ผมเคยเห็นทั้ง  Philips GZ34 และ Mullard GZ34    แต่ไม่เคยได้มีวาสนาได้มาครอบครอง  rS1   Metal base เลย  เพราะไม่ได้ไปเยียม คลองถมก็เกินยี่สิบปี 
ผมขอยืนยันว่าหลอดที่พี่ได้นั้นเป็น Miniwatts จริงเพราะเคยเห็นเหมือนกับที่พีมีทุกอย่าง   ช่วงหลอดตกต่ำ  หลอด Metal Base GZ34 แทบไม่มีราคา ตกอยู่ในมือ ขาใหญ่ เช่น IEC, Penta , Chelmer Valve , Richardson ราคาคงไม่เกิน ร้อยบาท  ในช่วงหลังความต้องการ หลอดเริ่มกลับมายุค  90 ก็เลยอาจจะมีคนเขาหลอด Miniwatts GZ34 ที่โลโก้เลือน  มา REmark ใหม่ อาจจะมีการพิมพ์ผิดบ้างเป็นยี่ห้อต่างๆ
จะได้ขายได้   โดยไม่นึกเลยว่า ราคาของใหม่ในบัดนี้ขึ้นไปถึงหลอดละเป็นหมื่นบาท   

เอกสาร การกำหนดระหัส บนแก้วหรือฐานหลอดเป็น Philips โดยตรงในส่วนแรก ที่คนส่วนใหญ่เคยเห็น และ ส่วนที่สองที่เป็น ตารางได้มาจาก เจ้าของและผู้ก่อตั้ง Chelmer Valve เมื่อสิบกว่าปีก่อนในช่วงที่เขาขายกิจการ
รวมสต็อกหลอด Mullard , Miniwatts ให้คนปากีสถาน  รายการที่สองสำคัญมาก และเกิดจากการรวบรวมอย่างยาวนานของ Chelmer Valve .    ตารางที่สองปัจจุบัน นักเล่นหลอดมืออาชีพทั่วโลก หรือพ่อค้ารายใหญ่มีไว้
แต่ยังไม่เคยเห็นมีใครกล่าวถึงในเมืองไทย(ส่วนใหญ่กล่าวถึงตารางแรก) เลยคิดว่า น่าจะเปิดเผยให้หมดแก่น้องๆรุ่นหลังให้ทราบทั้งหมด เพื่อป้องกันการเข้าใจผิด หรือถูกหลอกลวงในอนาคตครับ

ความจริงผมได้โพสในแว็บนี้แล้ว  ไม่ได้คิดว่าจะโพสในอีกที่หนึ่ง ด้วยความบังเอิญที่พี่ ถามขึ้นมา ผมเลยขอเสียมารยาทขึ้นไปตอบ  เรื่องคนแซวคนต่อต้านผมหาใส่ใจไม่ เพียงแต่พี่ได้รับคำตอบที่ผมพอรู้บ้างแค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ  หวังว่าพี่คงรักษาสุขภาพ แล้วผมคงหาเวลาไปปรึกษาหาความรู้และความเห็นจากพี่อีก    สุดท้ายถ้าไม่เป็นการเสียมารยาท ผมอยากทราบว่าหลอดนี้ตกมาถึงพี่ได้อย่างไรปีไหนเพื่อเป็นความรู้ ในการเดินทางของหลอดยุโรปไปอเมริกาแล้วกลับมาเมื่องไทยของหลอด Metal Base GZ34 code rS1 55G  ขอบคุณพี่เลิศล่วงหน้าในความกรุณา

ออฟไลน์ รักหลอด

พี่เลิศ สบายดีนะครับ ตั้งแต่วันที่ประตูบ้านผมหนีบเท้าพี่ก็นานแล้ว ยังกังวลว่าเท้าพี่หายดีหรือยังครับ

ผมเคยเห็นทั้ง  Philips GZ34 และ Mullard GZ34    แต่ไม่เคยได้มีวาสนาได้มาครอบครอง  rS1   Metal base เลย  เพราะไม่ได้ไปเยียม คลองถมก็เกินยี่สิบปี 
ผมขอยืนยันว่าหลอดที่พี่ได้นั้นเป็น Miniwatts จริงเพราะเคยเห็นเหมือนกับที่พีมีทุกอย่าง   ช่วงหลอดตกต่ำ  หลอด Metal Base GZ34 แทบไม่มีราคา ตกอยู่ในมือ ขาใหญ่ เช่น IEC, Penta , Chelmer Valve , Richardson ราคาคงไม่เกิน ร้อยบาท  ในช่วงหลังความต้องการ หลอดเริ่มกลับมายุค  90 ก็เลยอาจจะมีคนเขาหลอด Miniwatts GZ34 ที่โลโก้เลือน  มา REmark ใหม่ อาจจะมีการพิมพ์ผิดบ้างเป็นยี่ห้อต่างๆ
จะได้ขายได้   โดยไม่นึกเลยว่า ราคาของใหม่ในบัดนี้ขึ้นไปถึงหลอดละเป็นหมื่นบาท   

เอกสาร การกำหนดระหัส บนแก้วหรือฐานหลอดเป็น Philips โดยตรงในส่วนแรก ที่คนส่วนใหญ่เคยเห็น และ ส่วนที่สองที่เป็น ตารางได้มาจาก เจ้าของและผู้ก่อตั้ง Chelmer Valve เมื่อสิบกว่าปีก่อนในช่วงที่เขาขายกิจการ
รวมสต็อกหลอด Mullard , Miniwatts ให้คนปากีสถาน  รายการที่สองสำคัญมาก และเกิดจากการรวบรวมอย่างยาวนานของ Chelmer Valve .    ตารางที่สองปัจจุบัน นักเล่นหลอดมืออาชีพทั่วโลก หรือพ่อค้ารายใหญ่มีไว้
แต่ยังไม่เคยเห็นมีใครกล่าวถึงในเมืองไทย(ส่วนใหญ่กล่าวถึงตารางแรก) เลยคิดว่า น่าจะเปิดเผยให้หมดแก่น้องๆรุ่นหลังให้ทราบทั้งหมด เพื่อป้องกันการเข้าใจผิด หรือถูกหลอกลวงในอนาคตครับ

ความจริงผมได้โพสในแว็บนี้แล้ว  ไม่ได้คิดว่าจะโพสในอีกที่หนึ่ง ด้วยความบังเอิญที่พี่ ถามขึ้นมา ผมเลยขอเสียมารยาทขึ้นไปตอบ  เรื่องคนแซวคนต่อต้านผมหาใส่ใจไม่ เพียงแต่พี่ได้รับคำตอบที่ผมพอรู้บ้างแค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ  หวังว่าพี่คงรักษาสุขภาพ แล้วผมคงหาเวลาไปปรึกษาหาความรู้และความเห็นจากพี่อีก    สุดท้ายถ้าไม่เป็นการเสียมารยาท ผมอยากทราบว่าหลอดนี้ตกมาถึงพี่ได้อย่างไรปีไหนเพื่อเป็นความรู้ ในการเดินทางของหลอดยุโรปไปอเมริกาแล้วกลับมาเมื่องไทยของหลอด Metal Base GZ34 code rS1 55G  ขอบคุณพี่เลิศล่วงหน้าในความกรุณา
ไม่ไก้ลไม่ไกลอยุ่แถวบ้านเก่าคุณ อานัตติ ได้มาหลายปีแล้ว คนขายยัดเยียดให้ผม เขาไม่ชอบหลอดฐานเหล็กเลยประมาณ 3-4 ปีมาแล้ว  ราคาไม่กี่ร้อยบาท เหมือนคุณ อานัตติที่ได้ EL37 แต่ของผมคนละร้านกันสมัยก่อนแถวนั้นเป็นแหล่งรวมหลอดที่ใหญ่มากบางครั้งเอามาวางขายเป็นเข่งๆและได้ถูกกว้านซื้อไปโดยรังใหญ่ คนไทยครับปัจจุบันยังกว้านซื้ออยู่ คนในวงการรู้จักดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2010, 08:35:57 AM โดย รักหลอด »

• **
ขอบคุณพีเลิศมากครับ
ฝากข่าวด้วยครับ  สามีพี่ยุเสียชีวิตแล้ว เมือเดือนที่แล้ว นอนหลับแล้วจากไปโดยสงบใ
ส่วนคนที่ยังกว้านซื้อหลอดอยู่ตลอดเวลาที่พี่พูดถึงผม พอจะรู้ว่าเป็นใคร ก็ดีครับ อีกหน่อยเราอาจจะได้  พิพิทธภัณท์หลอดที่ใหญ่แห่งนึงในเอเซีย  ในอนาคต
ส่วนผมพอจะรู้แล้วว่ามาจากที่ไหน  แต่สงสัยว่าวันนี้คนแห่ไปบ้านหม้อตามหาหลอด  rS1 , TV2  กันฝุ่นคลุ้งบ้านหม้อแน่นอน ;D ;D

รักษาสุขภาพ พีด้วย เดียวจังหวะดีๆคงหาโอกาศนัดไปหา คุยกัน ปรึกษากัน ด้วยบรรยากาศ Diyaudio ที่มีตลอดมา
ขอบคุณในความกรุณา  ข้อมูลและความรู้ที่พี่ให้ผม ตลอดมาครับ

ออฟไลน์ NK

ตามอ่านกระทู้เรื่องหลอดของท่าน TC มาตั้งแต่เรื่องสามเสือในวงการหลอด หรืออะไรเนียถ้าจำไม่ผิดสามสี่ปีมาแล้ว รวมถึงกระทู้นี้ด้วย อ่านแล้วเพลินเป็นเรื่องเป็นราวได้ความรู้เพิ่มเติม และอยากติดตามอ่านต่อไปเรื่อยๆ ส่วนใหญ่คนที่มีข้อมูลลึกซึ้งแบบนี้มักไม่ค่อยเปิดเผยออกมาอย่างละเอียด จะเก็บงำความรู้ใว้เพราะอาจกลัวว่าคนอื่นจะรู้เท่าทันหรือด้วยจุดประสงค์อื่นใดก็ตาม จนล้มหายตายจากไปพร้อมข้อมูลและความรู้ดีๆ หาเป็นประโยชน์กับคนรุ่นหลังๆไม่   ก็ต้องขอ  :clap ให้กับท่าน TC ที่นำข้อมูลดีๆที่ได้สั่งสมมาเผยแพร่ให้สมาชิกบางส่วนที่ ยังไม่ทราบข้อมูลเหล่านี้ได้เติมเต็มกันครับ... O0
ที่อยู่ ตามลิ้งนะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=45946.0

• **
ต้องขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่มาให้กำลังใจครับ  พยายยามเขียนต่อและจะให้รายละเอียดมากเท่าที่ทราบตามความรู้จำกัดที่มีครับ 

เรื่องตัวหนังสือที่เขียนบนฐานหลอดหรือแก้วบนหลอด ทั้งหลอด อเมริกา และหลอดยุโรป เนื่องจากผมเขียนช้าตามเวลาที่มีน้อย โชคดีได้มีผู้รู้ในอีกแว็บไซด์หนึ่งเขียนในเรื่องทีคล้ายคลึงกันโดยความบังเอิญ  ข้อเขียนและข้อมูลก็เป็นสิ่งที่ดี มีความละเอียดดี และเขียนได้มากๆในเวลาอันสั้น  ผมคงข้ามในส่วนนี้ไปขอให้ไปอ่านในอีกแว็ปไซด์หนึ่ง ก็ได้ความรู้เหมือนกันและจะเป็นการเสียมารยาทที่จะไปเขียนซ้อนกันในเรื่องคล้ายๆกันในเวลาใก้ลเคียงกัน   ความรู้ได้จากไหนเพื่อเป็นความรู้ของคนที่ไม่ทราบก็ดีทั้งหมด เดียวผมจะพยายามเพิ่มเติมในส่วนที่ คิดว่ายังขาดไม่ได้มีการกล่าวถึงที่ไหน   และถ่ายรูปหลอดที่ค้างหลายรูปมาก  ผมจะรีบหน่อยเพราะว่าปลายอาทิตย์นี้ต้องไปประชุม ต่างประเทศหลายวัน

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
ขอบคุณพี่ Tube Collector ครับผมอ่านจบต้องขยับไปเปิดลิ้นชักดูหลอดที่เก็บไว้ว่ามีตัวใดเข้าข่ายหรือเปล่า..ไม่ได้เล่นหลอดมานานสนิมขึ้น..สวัสดีคุณ DIYman ด้วยครับ เพื่อนเตอนเริ่มเล่น และสวัสดีทุกท่านด้วย
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

• **
ต้องขอโทษเพื่อนๆและน้องๆทุกคน ที่ไม่ได้ขึ้นมาหลายเดือนมาก ช่วงที่ผ่านมายุ่งมากเดือนฟฤศจิกายน เดินทางตลอด เดือนธันวา มกรายุ่งเรื่อง บ้านทอฝัน (www.facebook.com/resortbaantorfun) ค่าดูแลรักษาบ้านสวนที่มีมาสิบกว่าปีที่วังน้ำเขียว ปีละสองแสนกว่าบาท ตอนนี้ใก้ลเกษียน เงินเก็บลูกๆก็ใช้หมดแล้ว ลูกๆเลยยุให้เปิดบ้านพักส่วนตัวให้แขกเข้าพัก   อาทิยต์หน้าต้องไปประชุมที่ โตเกียว และสิงคโปร์ ต่อเนื่องกัน เดียวปลายเดือนจะขึ้นมา  ขีดเขียนเรื่องต่างๆต่อครับ
สวัดดี ปีใหม่ 2012 ผู้อ่านทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • **
  • 086 7332905
แหล่มเลย แล้วไปพักจะมีบริการเครื่องหลอดให้ฟังไหม ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• **
ที่บ้านหลังใหญ่บ้านทอฝัน  มี    2A3 (RCA)PP  Tamura   Balance input IPT, Tango PP OPT , Driver = RCA5692   ขับ Audio Nervana 10" Full Range in Lowther Enclosure
เครื่องอืนเอากลับบ้านหมดแล้ว  เจ้าของบ้านไม่มีบ้านอยู่  แขกยึดหมด   บ้านทอฝัน มีแขกจองเต็มถึง กลางเดือน กุมภาพันธ์ ครับ
เดือน มีนา จะปลูกเรื่อนไทย สองชั้นหลังเล็ก สำหรับผม กับแฟน อยู่ครับ  เพราะว่าเจ้าของบ้าน บางวันต้องนอนเต็นต์     ขืนสถานะการณืเป็นอย่างนี้ต่อไป คงถูกแฟนทิ้งครับ

• **
กลับมาแล้วครับ  ช่วงสอง เดือนนี้ ต้องไปประชุมที่  โตเกียว ฮ่องกง และ สิงคโปร์ ไปประชุมแต่ละครั้งเอกสารเยอะ เวลาน้อย  แต่พอหาจังหวะไปสำรวจตลาดทั้งสามแห่ง เดียวเดือนหน้าต้องไป ฮานอย
เวลาที่มีบางเสาร์ อาทิตย์ก็ไปวุ่นที่ บ้านวังน้ำเขียว  ทำให้กระทู้นี้ไม่เคลื่อนไหว   
ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ   ขอเล่าสถานะการณ์เรื่อง Audio DIY ที่เห็นมาช่วงนี้ครับ
ที่โตเกียว  -----ราคาหลอด NOS ที่เป็นที่ต้องการ ก็ยังคงสูงขึ้น  เช่น 212 etc.  Tamura / Iso Tango  ขึ้นราคาหม้อแปลงปลายปีที่แล้ว 10%-15% บวกกับ ค่าของเงิน ทำให้ ราคาหม้อแปลงพวกนี้ ราคาแพงมาก
                   ได้คุยกับทั้ง Noguji และ Hino ทั้งสองเจ้าลดราคาหม้อแปลงทั้ง Iso Tango , Tamura จากราคา List Price 10%.
                   ร้านขายหลอดร้านใหญ่ที่อยู่ชั้นล่าง Tokyo Radio Center หายไปแล้ว กลายเป็นร้านขายของวัยรุ่น  สภาพตลาดนัก DIY Audio ค่อนข้างเงียบ
ทีฮ่องกง  ----- ได้ไปเดินดู ไม่กี่ ชม เช่น Diy Hifi Supply ส่วนใหญ่เป็นหลอด Reproduction.  ดูได้ไม่กี่ที่ ส่วนใหญ่ลำโพงขนาดไม่ใหญ่และพวกสาย Inter Connection ขายดี
ทีสิงคโปร์ ---- ไปเดินที่ Adelfi Building เงียบมาก ถามคนขายที่รู้จักกัน   ดูเหมือนว่า นักเล่นรุ่นเก่า ล้มหายตายจากไปเยอะ  นักเล่นรุ่นไหม  เป็น Digital Audio หมดแล้ว
                  ผมว่าหมดยุค Audio DIY ในสิงค์โปร์แล้วครับ

กลางเดือนหน้า ต้องไป ฮานอย จะได้ไปดูคนเวียตินาม ประชันเครื่องด้วยแล้วจะเอารูป มาให้ดูครับ

ส่วนเรื่องหลอด ส่วนใหญ่มีการโพสไปมากแล้ว ใน Meet The Tube ไปมากแล้ว อ่านที่ไหนก็เหมือนกัน  คงไม่เขียนอะไรทีซ้ำกันอีก  ถ้า เพื่อนๆ น้องๆมีข้อสงสัยอย่างไร ก็ถามมาก็แล้วกันนะครับ
เดียวจะไปเขียนเรื่องอื่นที่คิดว่าจะมีประโยชน์ดีกว่าครับ

ออนไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
           d_d หายไปซะนานครับพี่อานัติ ได้อะไรติดไม้ติดมือกลับมาจาก japan มั่งหรือเปล่าครับพี่ ???  ผมมี Plan ว่าจะไป Japan อยู่เหมือนกัน ภาวนาให้ค่าเงิน YEN ลดลงๆ ตั้งแต่กลางปีที่แล้วมันก็จะมีแต่แข็งค่าขึ้นๆ นั่งว่างๆ เปิด catalog ทั้ง Tamura และ Tango พร้อมกดเครื่องคิดเลขแล้วซื้อไม่ลงเลย  K] แต่จะว่าไปการที่ไปซื้อถึงแหล่งเลยอย่าง Akihabara ก็ต้องนับว่าถูกที่สุดในโลกแล้ว แถมราคาปีนี้ OPT ก็ขยับขึ้นอีกหลาย % โดยเฉพาะ Tammy บางรุ่นเริ่มหายาก ยิ่งรุ่นดีๆ ที่ SUN เก็บ Stock ไว้แต่ผู้เดียวนี่ราคาสุดๆ ไปเลย คงต้องมาว่ากันอีกทีว่าจะเก็บรุ่นไหนต่อ :D
           * ได้ไปเดิน akihabara แล้วมันก็มีความสุขอยู่อย่างนึงกล่าวคือ เทียบราคา Electronics parts ต่างๆ แล้วบ้านเรายังเป็นสวรรค์ของนัก Audio DIY ไปอีกนาน ของเล่นต่างๆ หาง่ายกว่า ราคาก็ถูกกว่ามาก อย่าง เช่น C OIL กระป๋องเหลี่ยมๆ แบบ Sakuma ใช้ ที่นู้นขายกันตัวละหมื่นกว่าเยน บ้านเราแค่ไม่กี่ร้อย แถม RC รวมถึงของถอดจากเครื่องจักรมือสองต่างๆ ก็มีให้เล่นกันเพียบอย่างต่อเนื่อง  ;D 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2011, 03:40:51 PM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ IL2 Addict

ผมมีคำถามคร้าบ    อากิฮาบาร่านี่มันย่านไฟฟ้าหรือย่านการ์ตูนและของ18+กันแน่ครับ?

• **
ขอบคุณคุณอำพลที่สอบถามครับ ก็คิดถึงคุณอำพลเหมือนกันไม่เจอกันหลายเดือนแล้ว
สองเดือนนี้ไปมันมาหมดเลย เริ่มจาก ฮ่องกง   แล้วมาที่โตเกียว   และอาทิตย์ที่แล้วไปสิงคโปร์มา    ช่วงนี้งานเยอะครับ แต่ขายของไม่ค่อยได้ การแข็งขันสูงมากครับ แล้ววันเสาร์ อาทิตย์ก็ไปช่วยแฟนที่บ้านวังน้ำเขียว
ทีโตเกียว บรรยากาศเงียบๆ ไปเยี่ยม Andix Audioหน่อยนึง วันพฤหัส วางแผนว่าจะไป Tateyama  เลยให้เพื่อนญี่ปุ่น นัดกับ Concord Restaurant ปรากฏว่า  ปิดวันพฤหัส กับวันศุกร์   เลยอดไว้ปีหน้าก็แล้วกันเฮียอย่าพึ่งไปเสียก่อนก็แล้วกัน ก็แวะไปเยี่ยม Sun Audio หม้อของ TAM RADIO ราคาแพงมากตอนนี้เนื่องจากค่าเงินเย็น  ก็ตามหา Interstate  SIT /STU  หาไม่มีเลย ต้องสั่งทำรอนานมาก ราคาคู่ละสองหมื่นกว่าบาท  คราวนี้เลยไม่ได้อะไรมาเลย   ที่ร้านโนกูจิ  มองราคาหม้อของTAM ราคาสูงก็เลยดัน Output Transformer ของแกเองออกมาขายมาก แต่ใครจะซื้อละครับ ราคาถูกกว่า Tammy แค่ 10%-15%ผมเอาแค็ตตาล็อกมาด้วย

ร้านขายหลอดหลายร้านหายไป เช่นร้านที่อยู่ด้านล่างของ Tokyo Radio Department   แต่ราคาไม่เพิ่มขึ้น  เจอ212 สวยๆคู่หนึ่งแต่ราคาแทบเป็นลม ได้ไปนั่งฟัง GPA 604H-2/3 ที่ Hino Audio ตามเคย พอพ่อเขาเสีย กับลูกที่ไม่ค่อยสนิทมากนัก ก็เลยนั่งไม่กี่ ช.ม.หมด ASAHI Super Dry ไปสี่ห้ากระป๋อง  ราคา GPA 604H-2/3 ราคาที่โตเกียว คู่ละYen 300,000.- แพงจัง  แต่เสียงก็ดีนะ   เดียว รอให้เรือเข้ามา GPA 604H-2 ที่สั่งไว้อยู่ในของที่ลูกสาวส่งกลับมาทางเรื่อจากอเมริกาด้วย  คงรบกวน สมเจริญให้ต่อตู้ให้     ส่วนอะไหล่ ญี่ปุ่นแพงกว่าเมืองไทยมานานมาก เพราะว่าค่าเช่าที่แพงมากในสมัยก่อนที่มีถูกมีอย่างเดียว พวก GaAs Fet ของ Mitsubishi ,NEC และพวก PHEMT  ที่หาซื้อเมืองไทยไม่ได้

เดียวเดือนหน้าหลังกลับจากพม่าคงมีเวลากลับไปทำ 810 + F2013 ให้เสร็จ กองมาสี่เดือนแล้วครับ  ถ้าเสร็จเมื่อไร Burn เสร็จ พร้อม GPA-604H-2 เสร็จเมื่อไร จะชวนไปให้ความเห็นที่บ้านอีกทีนะครับ
หลายเดือนที่ผ่านมา ธุรกิจที่ บริษัทไม่ค่อยดี เลยต้องขยันหน่อยครับ

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
            d_d สวัสดีครับพี่อานัติฯ ว่างๆ เลยแวะเข้ามา Up กระทู้นี้ต่อ  ;D พี่เคยผ่านมือหลอดพวกนี้ไหม :o เห็นโครงสร้างแล้วสวยเฉียบมันช่างน่าหามาลองเสียงจริงๆ
เห็นแล้ว ผมอยากจะเรียกมันว่า 6SN7-Smooth Plate หรือไม่ก็ 6SN7- Bendix Construction ซะอย่างนั้น  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม, 2011, 10:56:53 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
ครับคุณอำพล

ผมเองก็เก็บไว้หลอดนานแล้ว  RFT Smooth Plate 6SN7  รุ่นเก่าแก่มาก  มีเหลืออยู่หลอดเดียว  พิมพ์เบอร์ แบบ Eastern Europe  6H8C  สองสามวันนี้ยุ่งมาก เดียววันพุธ
ผมจะลงรูปให้ดูที่มี  เสียงก็ดีมากเหมือนกัน  ผมจับคู่กับ  RCA 5692 ใช้อยู่เหมือนกัน  หูไม่ค่อยดี  ฟังไม่ออกว่ามันแตกต่างกันอย่างไร ครับ

ออฟไลน์ 6SC7

• *
พี่ Tube Collector ครับ,

วันพุธผมรอรูปหลอด 6SC7 กับ "6SC7WGT Tungsol"

ขอบคุณมากครับพี่

• **
หลอด 6H8C (6SN7 "RFT" Eastern Germany ) น่าจะเป็นหลอด 6SN7 รุ่นเดียวที่ผมเคยเห็น ที่ ใช้ Ceramic Insulator คล้ายที่ใช้ในหลอด Bendix เช่น  6384 (6L6)หรือ หลอดยักษ์ต่างๆ   ผมไหนในหลอด 6SN7 ยี่ห้ออื่น แม้น 5692 ( 6SN7 Triple Mica with Suport rod)  ตามรูปทางซ้าย  6H8C ปี1960  ได้มาตอนไปยุโรปนานมากแล้วเพียงหลอดเดียว และไม่ค่อยเห็นดีเลย  ทีแปลก  Smooth Plate  ที่คล้ายแต่ไม่เหมือน    คือ หลอด  โตชิบ้าที่อยู่ทางขวา

• **
อีกรูปถ่ายไว้นานแล้ว เคยโพสในอีกแว็บหนึ่งสักสองปีมาแล้วครับ  รูปชัดกว่าใช้กล้องดี ในโหมดมาโคร

หลอดนี้ก็เสียงดีเหมือนกัน ผมจับคู่กับหลอด 6SN7 (5692 FAA ) ถ้าคุณอำพลสนใจ อย่างฟังเสียงเจอะกันเมื่อไร จะติดไปให้ฟังครับ

• **
พึ่งสังเกตุว่าหลอด 6H8C RFT ผมมีเป็นรุ่นเดียวกันปีเดียวกันกับรูปของคุณอำพล   ปี 1960  เยอรมันตะวันออกก็ผลิตหลอดดีๆหลายเบอร์  เสียดายมีหลอดนี้เพียงหลอดเดียว
ยืนยันว่าเสียงดีเอาเรื่องเหมือนกัน แต่คงสู้ Slyvania 6SN7W ยาก แต่ราคาก็คงต่างกันหลายช่วง

• **
รูปนี้หลอดเดียวกันน่าจะชัดกว่า

• **
ตามที่คุณอำพลมาตามให้ผม Update กระทู้นี้

ตามทีเราทราบหลอดตระกูล 12AX7 ที่แพงที่สุดในโลกปัจจุบัน อยู่ในกลุ่ม Telefunken  ECC803S  คู่ละประมาณ สามหมื่นบาทและหลอดยุโรปเก่าๆเช่น Tesla ECC803S ก็มีราคาแพงมากเหมือนกัน คู่ละประมาณ หนึ่งหมื่นบาท   เลยทำให้เบอร์นี้มีคนอยากขายเยอะ แม้นแต่โรงงาน ขนาดมีคนปลอม JJ   ECC83 เป็น Tesla ECC803S ขายเพราะกำไรดีมาก หลอดมีขนาดใก้ลเคียงกัน รูปนี้ก็เก็บไว้นานแล้ว อยากจะเอามาให้ดูเผื่อจะมีประโยชน์ไม่ถูกหลอก ครับ

บอกตามตรง เบอร์นี้ไม่เคยมี   ไม่เคยได้ฟัง  ก็เลยไม่สามารถออกความเห็นส่วนตัวว่าดีจริงสมราคาคู่ละสามหมื่นบาทหรือไม่ครับ

• **
 :) มีตัวนี้อีกครับพี่อานัติฯ ที่มันแปลกดี ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรูปทรงของเจ้า SYL / 6SN7W หรือเปล่า ? ทำให้ตอนนี้ตัวฐานเหล็ก 6N8S เก่าที่ผลิตในยุดกลางๆ ถึงปลายๆ 70's ของ USSR ราคาขยับขึ้นมาสูงมาก......จนแพงกว่าค่ายอเมริกันเก่าอยู่หลายแบรนด์กันเลยที่เดียว :o

• **
หลอด รัสเซียที่ผลิตก่อนการล่มสลายของอาณาจักรรัสเซีย  บางเบอร์ก็ดีที่เดียว   ในหลายสิบปีก่อน มีแค่สองชาติที่ไปเหยียบดวงจันทร์ได้  ทั้งสองชาตินี้มี วิศวกรจำนวนมากมีเชื่้อสายมาจากคนเชื้อชาติยิวเป็นจำนวนมาก
ขอพูดในแง่ของความฉลาดโดยเฉลี่ยอย่างเดียว ถ้าเราพูดถึง กฏสัมพันธ์ภาพของสิ่งมีชีวิต ของชาลย์ ดาร์วิน  สิ่งมีชีวิตจะสามารถพัฒนาไปได้ดีที่สุดเมื่อสิ่งนั้นจำเป็นต้องให้มันต้องเกิดขึ้นเพื่อความอยู่รอดของเผ่าพันธ์และชีวิต
เมื่อสิบกว่าปีก่อนได้มีโอกาศไปดูโรงงานในรัสเซีย  ได้มีโอกาศได้คุย ได้เห็นและเข้าใจความยากลำบากในการมีชิวิตอยู่ในเวลาหลายสิบวงจรชีวิตในหมู่คน ได้เป็นส่วนประกอบส่วนหนึ่ง(ในหลายๆส่วน)พัฒนาความฉลาดและความรอบรู้ใน สแกนดิเนเวีย  รัสเซียตอนกลาง   อินเดียตอนเหนือ   ยุโรปตอนกลาง  ประเทศจีน(แม้จะเกิดขึ้นช้ากว่าเพื่อนเนื่องจาก จำนวนประชากร และขนาดของแผ่นดินที่มหาศาล)  ที่เหล่านี้เราจะได้เห็น Technology Innovation
(ขอโทษที่ใช้ภาษาต่างชาติ เพราะว่าผมไม่สามารถหาภาษาไทยที่สามารถให้คำอธิบายดีกว่านี้)
        ผมก็อยากได้ ของโบราณพวกนี้มาเก็บไว้ เพราะว่าเก็บไม่กี่ปี ก็จะเกิน ร้อยปี มันจะเปลี่ยนคำนิยามจาก       

• **
 ผมก็อยากได้ ของโบราณพวกนี้มาเก็บไว้ เพราะว่าเก็บไม่กี่ปี ก็จะเกิน ร้อยปี มันจะเปลี่ยนคำนิยามจาก   NOS  เป็น  Antique  ดูจากโครงสั้างของมัน คล้าย  6SN7W จริงๆทั้งที่เป็น  6SL7

ออฟไลน์ NooHenG

• *

ออฟไลน์ CooL-LifE

• *
เก็บข้อมูลก่อนนะครับ

ออฟไลน์ pomegat

• *
 O0 O0 O0 :clap :clap :clap
ได้ความรู้อีกแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ BlackUnicorn

ขอบคุณท่าน Tube Collector และท่านอื่นๆที่ให้ความรู้ครับ  :)

ออฟไลน์ viceversa

• **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ niponic89

• *
มาเก็บความรู้คับ

ออฟไลน์ del

• **
มือใหม่ออย่างผมได้ความรู้เยอะเลยครับ O0
...ข้อมูลติดต่อ...
http://www.htg2.net/index.php?topic=76684.0

• **
เกือบลืมกระทู้นี้ไปแล้ว...เอ้ามา update กันต่อครับ

ภาพมันฟ้องครับ....เรื่องราวซักสิบปีที่ผ่านมาของวงการหลอดบ้านเราเห็นจะได้

*เป็น MULLARD ตัวที่สุดแสนจะระทม  นักเลงที่เล่นเครื่องหลอดบ้านเราที่ไม่เชี่ยวพอ.....โดนฟันกันกระจาย.... ;D

ใครสงสัยเรื่องราวเบื้องลึกทีมาทีไปมันยังไงๆ กันแน่ คงต้องเรียนถามป๋า TC หรือพี่อานัติ ของพวกเราให้มาเล่าให้ฟังแล้วกันนะครับ Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2012, 10:44:26 AM โดย DIY Man. »

• **
ภาพหลอดที่หาดูยากส์ครับ  :o มาในประเภทเสี่ยสั่งทำ  2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2012, 10:36:37 AM โดย DIY Man. »

• **
 d_d สั่ง screen และปั๊มเบอร์เองเลยกะมือ  :victory เส้นคมชัดเปรี๊ยะๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2012, 10:50:39 AM โดย DIY Man. »

• **
                        d_d ส่วนอันนี้ ดูก็รู้ว่า....อ่ะนะ  ถูกตั้งค่าตัวไว้เบาๆ ที่ @  999 $USD / หลอด ใครมีตังค์ก็ซื้อหามาเสียบลองเสียงได้นะครับ และกรุณาอย่าลืมเรียกผมไปฟังเพื่อเป็นบุญหูด้วยคนนะครับ  0)]

• **
ขอบคุณ คุณอำพลมาก ทีมา Update กระทู้นี้
สามสี่เดือนนี้ ยุ่งเรื่องบ้านสวน เตรียมเอกสารมากมาย พบคนเยอะแยะ ดีที่เพื่อนๆทั้งหลายที่หลายคนเป็นผู้อำนวยการกอง อธิบดี รองปลัดกระทรวง ผู้ตรวจราชการกระทรวง หลายหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ช่วยเหลือตามหาเอกสารโบราญต่างๆ  ต้องใช้ภาพถ่ายทางอากาศโบราณมากมาย เกี่ยวกับหมู่บ้านไทยสามัคคี อ.วังน้ำเขียว  ใก้ลจะจบแล้ว ที่แปลงนี้ครอบครองและทำกินต่อเนื่องมาตั้งแต่ปี 2510 สุดท้ายความจริงอย่างเดียวเท่านั้นที่ยืนยง  ยังดีใจที่จะได้ช่วยชาวบ้านหลายร้อยครอบครัว 

หลังจาก ปี 1975  ผู้ผลิตหลอดเจ้าดังๆในยุโรป เลิกกันหมดแล้ว   ช่วงปี 1980-2000ยังมีอุปกรณ์บางอย่างที่ใช้หลอดวิทยุ โดยเฉพาะภาคจ่ายไฟ
เช่น GZ34  หลอดขยาย 6SN7 ยังมีความต้องการอยู่ ผู้ขายหลอดรายใหญ่ในยุโรป Chelmer Valve (Mr. Rosenburger (ครั้งสุดท้ายที่คุยกันราวสิบปี หลังจากนั้นเขา ขายบริษัทให้คนปากีสถาน) ตอนนี่ถ้ายังมี ชีวิตอยู่น่าจะอายุราว 80 ปี) ผมเสียดายเมื่อ20 ปีก่อนไม่เคยสนใจเก็บหลอด Gz34   และ Richardson Electronics  ในส่วนของ  MPD  ก็เอาหลอดเก่าที่ดี มา Remark บ้าง  ทั้งสองบริษัทเริ่ม แผ่วหลังปี คศ 2002 เพราะตลาดใหญ่  ของทั้งสองบริษัทในส่วน  เครื่องส่งวิทยุ และเครื่องส่งโทรทัศน์  ย้ายเท็คโนโลยี่จาก หลอดวิทยุเป็น Solistate  Radio/TV Transmitter

หลังจากเริ่มการบูมของ กลุ่มเล็กๆ Vacuum tube DIY Audio และการเต็บโตของ Ebay  การปลอมหลอดแพงก็เกิดอย่างไร้พรมแดน  ผมยังมีหลอด Remark  ทั้งคุณภาพสูง และคุณภาพเลวอยู่เดียวจะทยอย เอามาลงรูปให้ดูครับ

ออฟไลน์ malisorn

• *

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
 :drive1 :drive1
 เห็นกระทู้หายไปนาน เลยมาอัพซะงั้น
ตอนนี้กิน กิมจิ อยู่ ไม่ทราบว่า พี่ TC แนะนำ แหล่งช้อปใน เกาหลีได้ที่ไหน
มีเวลาจะรีบแว้บไป
 :drive1 :drive1 :drive1 :drive1
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

• **
เรียนคุณปาท่องโก๋

ตั้งแต่ต้นปี เรื่องยุ่งเยอะครับ ทั้งงานที่บริษัทสถานะการณ์เศรษฐกิจไม่ค่อยดี และเรื่องบ้านสวนที่วังน้ำเขียว 
ค่อยๆแก้ปัญหาไปที่ละเรื่อง เรื่องหลายเรื่องในบ้านเมืองเราซับซ้อนมาก  อีกสักพักคงมาต่อกระทู้นี้
ส่วนเรื่องแหล่งช็อบเรื่องหลอดในเกาหลีไม่มีข้อมูล แต่ทุกอย่างในเกาหลีแพงมาก มาก ถ้าเจอที่ขายก็น่าจะแพงกว่าบ้านเรา
ฝากหอมแก้ว สาวๆเกาหลี แทนผมที่หนึ่งด่วยครับ

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
พี่ อยากได้ข้อมูล pl177 wa อ่ะ ผมได้หลอดจากพี่ไปผมทำให้มันมีเสียงได้แล้วนะ ขอบอก และก็อยากได้หลอดสำรองอีกซักคู่อ่ะพี่
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

• **
PL177  เพรทคล้าย 100TH    เก่งจังแล้วใช้ไฟกี่โวลต์ละ
PL177  มีเยอะ  เป็นลัง ราคาเดิม  ไม่ต้องรีบเก็บหรอกครับ
หลายเดือนนี้ มีเรื่องยุ่งหลายๆอย่างประดังเข้ามา เลยไม่ค่อยได้มา  หวังว่าจะมีเวลาว่างโดยเร็ว

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
เพลตน่ะคล้ายครับ แต่คนล่ะเรื่องเลย ตัวนี้เป้นเพนโทรด ผมรันไฟที่500 ไบอัสแบบ สกรีนกริดไดร์ฟ ครับ ที่คาโทรดต้องทำไหลบให้มันด้วย เคยลองที่0ดวลต์กระแสวิ่ง จนแทบปิดสวิตซืไม่ทัน ดู จากเข็ม มันทะลุไป300กว่า มิล
คือลอง แบบ เพนดทรด ไตรโอด  a2  ทั้ง อินเตอรืเสตจ ทั้ง คาโทรดไบอัส เสียงแหลม แทบจะเจาะทะลุทะลวงแก้วหุครับ คือมีเสียงแต่มีแต่แหลม สุดท้ายได้คุณ era ช่วย แบบสกรีนกริดไดร์ฟ เสียงที่ได้ นุ่มนวล ลงเยอะ เรียกว่า พอฟังได้ แต่ดีแค่ไหนไม่รู้ เพราะ หลอดที่เอากับพี่มาตายในหน้าที่1หลอด  เข้าใจว่า ไส้หลอดขาด เพราะ มันไม่เคยส่วางอีกเลย นับตั้งแต่เป้นหนูลองยาในวันนั้น ตามวงจรคุณ era ออกแบบให้รันที่350 โวลต์ก่อนเพื่อดูค่าต่างๆๆว่าพอจะปล้ำได้ ไหม พอมีแววก็ดันไฟสูง ไป กำลังจะได้ที่ได้ทางก็มาขาดใจตายไปซะก่อน ผมเลย เลิกโครงการไปจนได้นึกถึงพี่ และ ความเมามันส์ อีกครั้งว่าจะจับมันลงแท่นให้ได้ เที่ยวนี้คงดันไฟ600 เพิ่มเอ้าพุทเป้น10k น่าจะได้เนื้อหนังมากกว่าเดิมครับพี่ ถ้าว่างเมื่อไหรก็บอกนะครับ จะได้ให้พี่ส่งหลอดมาครับ
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

• **
http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,2956.0.html  อันนี้เป้นอันที่ทดลอง ทำกับคุณ era ไว้ครับ และก้ ขอข้อมูลหลอดด้วยนะพี่ จะได้ คลำทางง่ายกว่าเก่าหน่อย

• **
เดียวส่งทีอยู่มา  แล้วจะส่งหลอดไปให้แทนหลอดที่ขาดไปแล้ว  สองหลอด   ส่งฟรีด้วย  บริการแบบสุดๆกับแบบคนรู้ใจ จะได้ทำต่อแล้วอย่าลืมมาลง เรื่องภาคต่อไปด้วยละ

• **
เดียวส่งทีอยู่มา  แล้วจะส่งหลอดไปให้แทนหลอดที่ขาดไปแล้ว  สองหลอด   ส่งฟรีด้วย  บริการแบบสุดๆกับแบบคนรู้ใจ จะได้ทำต่อแล้วอย่าลืมมาลง เรื่องภาคต่อไปด้วยละ
  ขอบพระคุณครับพี่ ที่อยู่ก็ตามนี้เลยครับ   
ร.ท. อนุชิต เกศนุภานนท์ 169/14 ถนน เทศบาล45 ต.บ้านฉาง อ. บ้านฉาง จ. ระยอง 21130 เบอร์โทร 0815883609

watcharasing

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ มือใหม่หัดเล่นหลอดได้ความรู้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่

มาอัพกระทู้ ความรู้นิดหน่อยเพิ่มเติม ECC35
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ ecar

• **
อ่านกระทู้ของ น้า TC แล้วรู้สึกดีครับ ไม่ใช่แค่เนื้อหาที่ให้ความรู้ แต่ละตัวอักษรที่รวมกันเป็นประโยคล้วนแล้วที่สื่อความหมายถึง ความเสียสละ เป็นผู้ให้ เหมือนกับ คำพูดหนึ่งที่ผมได้ยินมานาน " มีหนึ่งบาท แลกกัน ก็มีค่า เท่าเดิม คือได้แค่คนละบาทเท่านั้น แต่มีหนึ่งความรู้ แลกกัน คุณคิดว่ามันจะมีค่าเท่าไหร่ " ซึ่งผมเห็นแล้ว น้า TC กำลังสร้างห้องเรียน ห้องหนึ่งๆ ในโลกไซเบอร์นี้ เด็กรุ่นใหม่อย่างผม จะได้ใช้ความรู้นี้ต่อยอด ไม่ต้องไปเริ่มนับหนึ่งใหม่ แค่นี้ก็เป็นประโยชน์มากแล้วละครับ เห็นแก่ตัวน้อยลง เสียสละมากขึ้น สังคมจะดีขึ้นเอง ด้วยจิตคารวะ

ออฟไลน์ oldman

• **
มาเก็บความรู้คับ :D

ออฟไลน์ mybestboss

• **
ผมอ่านไม่จบซักที  :o
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90215.0