ผู้เขียน หัวข้อ: Home Theater มีคานกลางห้อง เป็นปัญหา?  (อ่าน 3899 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekanit_c

• Freshy
Home Theater มีคานกลางห้อง เป็นปัญหา?
« เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 12:04:58 AM »
สวัสดีครับเพื่อนๆ HTG2

ผมกำลังทำห้อง Home Theater ใหม่ ซึ่งห้องดังกล่าวมีปัญหาคือห้องมีคาน 2 คานขวางกลางห้องและค่อนไปทางด้านหลัง
ซึ่งผมกังวลว่าจะมีผลต่อเสียงหรือไม่ รบกวนเพื่อนๆช่วยให้คำแนะนำว่ารูปของคานดังกล่าวจะเป็นปัญหาหรือไม่ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ekanit_c

• Freshy
Re: Home Theater มีคานกลางห้อง เป็นปัญหา?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 12:05:53 AM »
นี่คือ Layout ห้องคร่าวๆครับ

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: Home Theater มีคานกลางห้อง เป็นปัญหา?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 สิงหาคม, 2011, 10:26:57 AM »
ถ้าเป็นผม. ผมจะเอาห้องขนาดกว้าง3.57x5.7.  สูง2.5.  โดยไม่ต้องไปยุ่งกับคาน จะดีกว่าเพราะคานเตี้ยมากๆครับ
แล้วเอาจอไปติดทางด้าน3.57ม.  น่าจะมีปัญหาน้อยกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม, 2011, 10:38:36 AM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ beer99

• King Kong
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2011, 08:50:42 AM »
ขอดันกระทู้นี้หน่อยนะครับ

ตอนนี้ปรีD2V เสียซะแล้วครับ กำลังส่งไปให้คุณโก้ดูให้

ถ้าซ่อมนาน หรือไม่มีเครื่องสำรองมาเล่น ก็ว่าจะถือโอกาสนี้ทำห้องใหม่ครับ

เลยขอความรู้หน่อยครับ ตอนนี้ส่วนที่ไม่แข็งแรงคือหน้าห้อง(จอ) กับฝ้า ซึ่งเป็นโครงซีลายผนังเบา เอามือไปเคาะดูนี่กลวงมาก

ถ้าจะทำใหม่ก็คงต้องก่ออิฐด้านหน้าแทนผนังเบาเลยครับ ส่วนฝ้าจะปล่อยโล่งไป แต่จะเห็นเป็นคานกลางห้องครับ

ไม่ทราบว่าถ้าไม่ทำฝ้านี่จะได้ไหมครับ

ห้องประมาณ 6*8 สูงถึงเพดาน2.75 ครับ ส่วนคานนี่สูงจากพื้นประมาณ2.45ครับ

:headphone