ผู้เขียน หัวข้อ: โครงงาน 6EM7/13EM7 SE หลอดเบอร์นี้ฟังกี่ครัั้งก็ยังหวาน  (อ่าน 10821 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY มด

• DIY มด DIY หมด
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
  • ตัวจริง เสียงจริง
ถือว่าเป็นเหล้าเก่าในขวดใหม่สำหรับผมอีกครั้งกับหลอดเบอร์นี้ ซึ่งเคยเป็นกระแสให้พ่อค้าหลายๆร้านปั่นราคาหลอดเบอร์นี้เล่น เมื่อประมาณเกือบสิบปีที่แล้วได้มั้ง ;)

ที่มาของโครงงานนี้ เนื่องมาจากผมต้องทำการย้ายแท่นเจ้าแอมป์ 6JZ8 SE ที่ผมเพิ่งขายพี่ Melody ไป มาประกอบบนแท่นไม้ที่ทางพี่ Melody มีอยู่แล้วแทนแท่นเดิม  :showoff :showoff

ผมเลยแนะนำว่า ไหนๆจะลงแท่นสวยๆแล้ว ผมขอเปลี่ยนหลอด เปลี่ยนวงจรให้เลยดีกว่า  :) :)เนื่องด้วยผมเองก็ไม่อยากรื้ออุปกรณ์ไปมา และทางพี่ gai ก็ได้อนุเคราะห์แอมป์ 6JZ8 ไปแล้ว ผมเลยเอาทุนมาต่อทำตัวนี้ให้พี่ Melody แทนซะเลย

ที่จะมานำเสนอคราวนี้ จะมาในรูปของ PCB เผื่อไว้สำหรับคนที่มีหลอดเบอร์นี้เก็บไว้ และอยากได้แอมป์ที่ประกอบง่าย อุปกรณ์น้อย ไร้เสียงฮัม เสียงจี่โดยสิ้นเชิง
ที่สำคัญคือเสียงที่ไม่ธรรมดาครับ โดดเด่นในเรื่องของรายละเอียด มิติ และเสียงเบสที่กำลังเกินตัว ไม่บอกไม่รู้ว่ากำลังฟังแอมป์ขนาดประมาณ 1+1 วัตต์อยู่แน่นอน ซึ่งใครที่เคยได้สร้างแอมป์จากหลอดเบอร์นี้มา คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณมากถึงแนวเสียงของมัน
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

ออฟไลน์ Mc

• Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
แค่นี้หรือครับ น้ามด ...  ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

วงจรที่ใช้ผมก็เอามาจากวงจรชาวบ้านเขาเช่นเคย ไม่ได้ออกแบบเอง ยกเว้น PCB
โดยตัววงจรน่าสนใจในส่วนของภาคจ่ายไฟซึ่งใช้ชุด filter แยกกันระหว่างภาค driver และภาค output ซึ่งก็ให้ผลดีอย่างน่าพอใจ แม้จะใช้ diode rectified ก็ตาม

แถมวงจรนี้ไม่ต้องใช้ Choke อีกด้วย ยิ่งประหยัดไปได้อีกหลายร้อยอยู่

วงจรกับลาย PCB เดี๋ยวค่อยตามมาลงนะครับ เอารูปไปดูกันก่อน
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0

อ้างถึง
แค่นี้หรือครับ น้ามด ...  ขำ ขำ

ใจเย็นๆคร้าบบบบอาจารย์

ว่าแต่ แค่นี้หรือครับ ของอาจารย์นี่ ผมคิดต่อไปอีกเรื่องนะครับ  2f 2f 2f 2f

ของผมต้อง 845 ครับ  2f 2f 2f

เอ้า มาดูรูปต่อ

ออฟไลน์ MAXBOMB

• 2A3 THE POWER
อุปกรณ์น้อยชิ้นดี น่าสนใจครับ น้ามด :drive1

วงจรมาแล้วคร้าบบบ ผู้ออกแบบเป็นชาวอาทิตย์อุทัย ชื่อของท่านก็ปรากฎอยู่ในวงจรแล้ว ขอขอบคุณและปรบมือให้ท่านดังๆสักครั้งครับ :clap  O0 O0 O0

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
วันงานรวมพลฯ บ้านพี่ Mc ได้ฟังเพลงจากแอมป์ 6EM7 ของคุณ gai เพราะมากครับ โดยเฉพาะที่ใช้ร่วมกับ OPT แบบ oil  O0
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

ทีนี้ก็มาส่วนของผมบ้างล่ะ ก็เหมือนเดิมครับ เชิญลอก เชิญก๊อปกันได้ตามสบาย ไม่สงวนสิทธิ์ใดๆ ยกเว้นเอาไปทำขาย....เรื่องยาวววววแน่

บางจุดอาจจะแตกต่างไปจากวงจรต้นฉบับบ้างนะครับ ผมประยุกต์ใช้ของที่มีอยู่ในมือ เช่น C coupling ผมใช้ 0.33uF และ R 20R ตรงภาคจ่ายไฟ ผมใช้ 39R สองตัวขนานกันแทน
ส่วน C filter ผมใช้ 100uF/400V แทน 22uF กับ 47uF ไปเลย ส่วน C ตัวสุดท้าย ผมจะมี R 390K/2W บัดกรีคร่อมขา C ไว้สำหรับ discharge ไฟในตัวเก็บประจุเวลาปิดเครื่อง

วันงานรวมพลฯ บ้านพี่ Mc ได้ฟังเพลงจากแอมป์ 6EM7 ของคุณ gai เพราะมากครับ โดยเฉพาะที่ใช้ร่วมกับ OPT แบบ oil  O0

ตัวนั้นเป็นผลงานขั้นเทพของพี่ gai เลยล่ะครับ พี่ gai แก fine tune และหาจุด sweet spot จนที่คิดว่าดีที่สุดที่จะเค้นจากหลอดเล็กๆนี้ได้เลยล่ะ  O0 O0 O0 O0

ว่าแต่ถ้าพี่ gai แวะมาดู ช่วยวาดวงจรแอมป์ที่พี่ทำไว้ด้วยนะครับ แบบว่าอยากได้อ่ะ :kicking :kicking

อีกนิดนึง

OPT ผมใช้ที่ 4K นะครับ ผมว่ามัน match กับแรงดันไฟขนาดนี้กำลังดีครับ (match เรื่องเสียงนะครับ ไม่ใช่ทางไฟฟ้า)

ส่วนที่ PCB ตรงจุดต่อไฟเข้า ผมเผื่อที่ไว้ใส่ C เล็กๆ คร่อมแรงดัน AC  เผื่อไปเจอหม้อแปลงมี noise เล็กๆแถมมาด้วยครับ

PCB ผมออกแบบไว้แบบด้านอุปกรณ์ ถ้าอยากโชว์หลอดแบบเครื่องต้นแบบ ก็ไปสั่งร้านว่าขอเป็นแบบด้านลายทองแดงนะครับ เวลาบัดกรีให้เอาซ๊อกเกตไว้ด้านลายทองแดงเลย
อุปกรณ์ที่เหลือให้ไปบัดกรีไว้ด้านล่างแทน

แต่ถ้าจะให้อยู่ในแท่นทั้งหมด ก็ไปสั่งแบบด้านอุปกรณ์ และลงอุปกรณ์ทั้งหมดในด้านเดียวกันครับ.....โอยมึน :D :D :D :D

ระวังเรื่องขั้วไดโอดดีๆนะครับ ผมเสีย R 20R กับ C filter ตัวแรกไปหนึ่งตัว ก็เพราะต่อไดโอดกลับขั้วหมด K] K] K] K] K] เหตุเพราะลงอุปกรณ์คนละด้านกับรูปนั่นเองครับ ชอบสะดุดขาตัวเองล้มประจำ :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
เครื่องที่ต้อง หงายท้อง เปิดหรือเปล่าครับ  เสียงลงตัวมากๆ ครับ

อยากเห็น วงจรด้วยคน ครับ ป๋าไก่  ;D ;D ;D ;D

ตัวนั้นเป็นผลงานขั้นเทพของพี่ gai เลยล่ะครับ พี่ gai แก fine tune และหาจุด sweet spot จนที่คิดว่าดีที่สุดที่จะเค้นจากหลอดเล็กๆนี้ได้เลยล่ะ  O0 O0 O0 O0

ว่าแต่ถ้าพี่ gai แวะมาดู ช่วยวาดวงจรแอมป์ที่พี่ทำไว้ด้วยนะครับ แบบว่าอยากได้อ่ะ :kicking :kicking
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
กด+1Like ครับ
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

แถมอีกหน่อย

แนะนำให้ไล้ตะกั่วเพิ่มเติมในบริเวณที่เป็นกราวด์ และไฟสูงทั้งหมดนะครับ ไฟจะได้เดินสะดวกหน่อย

ส่วนใครอยากจะโชว์ C filter บนเครื่อง ก็บัดกรีด้านบนก็ได้ครับ (อย่าลืมเรื่องขั้ว เดี๋ยวงานเข้า  :blowup) แต่อาจจะต้องลอยขา C ขึ้นมานิดนึง

ที่เหลือก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ ไปเล่นต่อกันเอง โมกันให้สนั่นเมืองไปเลยครับพี่น้อง c) c) c) c)

ออฟไลน์ gai

• Super Star
  • *
วงจรผมยุ่งเหยิงมากเลยครับ  2f ว่างๆ จะวาดมาลงให้ดูครับ  ผมไม่มีโปรแกรมวาดต้องใช้มือวาดเอง รอหน่อยนะครับ  ;D

อ.มดครับ R cathode ภาค drive 560 โอห์ม 44 ma ถ้ามันร้อนมากเลยนะครับ จะใช้อย่างผม เอาไฟจุดไส้หลอดมาทำ double voltage ได้ไฟประมาณ 18 Volt ต่อเข้าที่ R grid แทน ground แล้วลดไฟที่ cathode ลงเหลือ 7 Volt โดยใช้ R ค่าประมาณ 150-180 โอห์ม ก็จะได้ bias 25-26V เหมือนกันครับ R ไม่ร้อนด้วย ไม่งั้นอาจจะต้องหงายท้องร้องเพลงเหมือนผมตอนแรกครับ  2f

ส่วนภาคหน้า ใช้ R load 47K น้อยกว่าของผม น่าจะช่วยลดอาการเร่งวอลลุ่มแล้วเสียงแตกได้ ของผมใช้ค่า 68K ยกไฟขึ้น 304V ลดกระแสลงเหลือ 0.5ma โดยไบอัสที่ 3.7V ครับ เป็นจุดที่ผมชอบเสียงมากที่สุด ยังไงจะพยายามวาดมาลงให้อีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2012, 07:02:21 AM โดย gai »

• >> Voodo SilverMica Cable <<
สรุป ใช้ Fixed ด้วย Self Bias ด้วย เหรอครับ พี่ไก่

โปรดอย่าลืม วัด ไฟ ด้วยนะครับ คุณพี่ 
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ gai

• *
สรุป ใช้ Fixed ด้วย Self Bias ด้วย เหรอครับ พี่ไก่

โปรดอย่าลืม วัด ไฟ ด้วยนะครับ คุณพี่  
ครับ ใช้แล้ววัดค่าได้ 26V โดยที่หลอดผมมันไม่ match ผมเลยต้องใช้ VR อีกตัวปรับค่าไฟ fix ที่จ่ายเข้า R grid หลอดข้างนึง เพื่อให้ได้กระแสไหลผ่านหลอดเท่ากัน เสียงมันถึงจะ balance ได้มิติครับ  ;)

วันที่น้าลำได้ฟัง มันยังเป็น self อย่างเดียว เสียงสู้ตอนนี้ไม่ได้แล้วครับ มีโอกาสจะให้น้าฟังใหม่ แต่อีกอาทิตย์ - 2 อาทิตย์ มันจะเปลี่ยน version อีกแล้วครับ เป็น double voltage power supply ครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2012, 12:45:46 AM โดย gai »

ออฟไลน์ gai

• *
มาแระครับ อาจารย์ ผิดถูกประการใด อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2012, 09:17:16 AM โดย Mc »

ออฟไลน์ gai

• *
Note
1. R grid ภาคหน้า ค่าที่ใส่ผมมั่วครับ  2f ผมใส่ตามคำบอกเล่าของบางท่านว่าควรใส่ R carbon composite ค่าน้อยๆ ผมหาอ่านในเวปเจอบทความนี้ http://www.aikenamps.com/InputRes.htm  ผมเลยใส่ค่าที่ผมมี 1.8K
2. ค่า R bias ภาคหน้า 6.8K 3.7V ผมค่อนข้างเยอะ โดยที่ผมลองฟังทีละค่า และใช้ selector สลับไปมา tester ผมดันมาชอบฟังเสียงตรงนี้ รวมทั้ง C ที่คร่อมก็มาชอบค่านี้ 100 ไมโคร แต่ที่สำคัญคือ ฟังมาหลาย C ชอบ C Muse ตัวสีเขียวครับ และเนื่องด้วยหลอดผม มันไม่ match กัน ผมปรับไปปรับมา ตกลงเอาค่าแรดันและกระแสเป็นหลัก อีกข้างของผมเลยใช้ R 5.6K โดยที่ผมปรับใช้ C เพิ่มเป็น 120 ไมโครเพื่อรักษาค่า RC constant มั่วอีกเหมือนกัน  2f
3. bias ภาคหลังผมค่อนข้างยุ่งเหยิง เพราะตอนแรกใช้ R carbon composite พอมันร้อน เสียงก็เปลี่ยน ยิ่งถ้าคว่ำแอมป์ มันร้อนจัดจนเสียงบี้ ผมก็เลยแก้ปัญหาด้วยการผสม bias มั่วอีกตามเคย  2f ก็ได้ผลออกแปลกๆ ออกมา ตรงที่ผมใช้ปรับกระแสให้หลอดนำกระแส 2 ข้างเท่ากัน (วัดไฟคร่อม R cathode 150 Ohm ได้ประมาณ 7V กระแส 47 ma) เสียงที่ฟังได้คือ มันมีมิติที่ดีขึ้นครับ  C cathode ที่คร่อม R 150 ohm ผมลองสลับไปมาด้วย selector ผมดันมาชอบ C Elna RJH (High frequency, extra low impedance) ซื้อมาจากบ้านหม้อ 4 ตัว 20 บาท แต่เท่าที่ลองสลับไปมาดู ผมว่าเสียงมันเปลี่ยนน้อยกว่า C cathode ภาคหน้าเยอะครับ
4. ภาคจ่ายไฟ ผมแยกตาม concept purist เพราะไม่อยากให้มันยุ่งกัน ผมมั่วเอาเองว่า ภาค drive มัน sensitive ถ้าต่อ R ลดไฟจากภาคหน้าแล้ว ภาคจ่ายไฟผมมันตอบสนองการดึงกระแสของภาค power ไม่ดี ไฟมันคงจะไม่นิ่ง ยิ่งใช้ R drop ไฟให้ภาค power ผมกลัวว่าไฟ drop มันจะแปรไปตามกระแสที่ถูกหลอด power ดึง ผมเลยใช้แต่ choke ในภาคหลัง และ step up ไฟมาใช้จ่ายภาคหน้าโดยใช้ CLC เหมือนกัน L ภาคจ่ายไฟ 300V อย่างที่เคยเรียนถามอาจารย์นะครับ ว่าผมมั่วเอาขด primary ของหม้อแปลงเล็กมาทำได้ค่า 5H เคยลองเอา choke ตัวเล็กๆ ใส่ ปรากฏว่าค่าน้อยๆ เสียงตกลงมาอย่างให้อภัยไม่ได้ เลยต้องเอาหม้อแปลงกลับเข้ามาแทนที่เหมือนเดิมครับ

ถ้ามีท่านใด Group Buy PCB ด้วย ก็จะสุดยอด เลยนะครับ   เลือกวงจร ตามใจชอบ  ได้ด้วย   
แล้วจะได้ใช้ร่วมกับ  Pre Tone Ctrl ที่ได้ GB ไป แล้ว

ผมว่าเป็นวงจรที่ประหยัดมากๆ อีกวงจรนึง แต่เสียงไม่ทำดา ครับ  ฟังมาแล้ว หาที่ติไม่ได้เลย  ;D ;D

Note
1. R grid ภาคหน้า ค่าที่ใส่ผมมั่วครับ  2f ผมใส่ตามคำบอกเล่าของบางท่านว่าควรใส่ R carbon composite ค่าน้อยๆ ผมหาอ่านในเวปเจอบทความนี้ http://www.aikenamps.com/InputRes.htm  ผมเลยใส่ค่าที่ผมมี 1.8K
2. ค่า R bias ภาคหน้า 6.8K 3.7V ผมค่อนข้างเยอะ โดยที่ผมลองฟังทีละค่า และใช้ selector สลับไปมา tester ผมดันมาชอบฟังเสียงตรงนี้ รวมทั้ง C ที่คร่อมก็มาชอบค่านี้ 100 ไมโคร แต่ที่สำคัญคือ ฟังมาหลาย C ชอบ C Muse ตัวสีเขียวครับ และเนื่องด้วยหลอดผม มันไม่ match กัน ผมปรับไปปรับมา ตกลงเอาค่าแรดันและกระแสเป็นหลัก อีกข้างของผมเลยใช้ R 5.6K โดยที่ผมปรับใช้ C เพิ่มเป็น 120 ไมโครเพื่อรักษาค่า RC constant มั่วอีกเหมือนกัน  2f
3. bias ภาคหลังผมค่อนข้างยุ่งเหยิง เพราะตอนแรกใช้ R carbon composite พอมันร้อน เสียงก็เปลี่ยน ยิ่งถ้าคว่ำแอมป์ มันร้อนจัดจนเสียงบี้ ผมก็เลยแก้ปัญหาด้วยการผสม bias มั่วอีกตามเคย  2f ก็ได้ผลออกแปลกๆ ออกมา ตรงที่ผมใช้ปรับกระแสให้หลอดนำกระแส 2 ข้างเท่ากัน (วัดไฟคร่อม R cathode 150 Ohm ได้ประมาณ 7V กระแส 47 ma) เสียงที่ฟังได้คือ มันมีมิติที่ดีขึ้นครับ  C cathode ที่คร่อม R 150 ohm ผมลองสลับไปมาด้วย selector ผมดันมาชอบ C Elna RJH (High frequency, extra low impedance) ซื้อมาจากบ้านหม้อ 4 ตัว 20 บาท แต่เท่าที่ลองสลับไปมาดู ผมว่าเสียงมันเปลี่ยนน้อยกว่า C cathode ภาคหน้าเยอะครับ
4. ภาคจ่ายไฟ ผมแยกตาม concept purist เพราะไม่อยากให้มันยุ่งกัน ผมมั่วเอาเองว่า ภาค drive มัน sensitive ถ้าต่อ R ลดไฟจากภาคหน้าแล้ว ภาคจ่ายไฟผมมันตอบสนองการดึงกระแสของภาค power ไม่ดี ไฟมันคงจะไม่นิ่ง ยิ่งใช้ R drop ไฟให้ภาค power ผมกลัวว่าไฟ drop มันจะแปรไปตามกระแสที่ถูกหลอด power ดึง ผมเลยใช้แต่ choke ในภาคหลัง และ step up ไฟมาใช้จ่ายภาคหน้าโดยใช้ CLC เหมือนกัน L ภาคจ่ายไฟ 300V อย่างที่เคยเรียนถามอาจารย์นะครับ ว่าผมมั่วเอาขด primary ของหม้อแปลงเล็กมาทำได้ค่า 5H เคยลองเอา choke ตัวเล็กๆ ใส่ ปรากฏว่าค่าน้อยๆ เสียงตกลงมาอย่างให้อภัยไม่ได้ เลยต้องเอาหม้อแปลงกลับเข้ามาแทนที่เหมือนเดิมครับ

ดูตัวอย่างไว้เลยครับ สำหรับน้องๆ DIY มือใหม่ทั้งหลาย นี่คือตัวอย่างที่ดีของนัก DIY ครับ O0 O0 คือต้องทดลอง และปรับค่าต่างๆ พร้อมกับการฟัง และที่สำคัญคือ ต้องมีการจดบันทึกสิ่งที่ได้ทำไว้แล้ว เพื่อใช้เป็น baseline ในการทดลองครั้งต่อๆไป ต่างจากผมซึ่งชอบหาวงจรใหม่ๆมาลองอย่างเดียว ไม่ค่อยได้ใส่ใจเรื่อง Fine Tune เท่าไรครับ N] N]

ทุกอย่างที่ป๋า gai ทำจะไม่ได้พูดเรื่องของ spec ตัวเลขทางไฟฟ้าสวยๆ หรือ R, C ระดับเทพๆเลยนะครับ ยิ่งไปเห็นใต้เครื่องแล้วยิ่งมึนครับ  :D :D :D เพราะมันจะมั่วๆอย่างที่พี่ gai ว่ามาจริงๆครับ  ;D ;D ;D

ใครจะใช้ PCB ผม แล้วปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ไปใช้ของป๋า gai ก็น่าจะเข้าท่าดีนะครับ ใครลองแล้วเป็นอย่างไร มาแชร์กันบ้างนะครับ

อ้างถึง
อ.มดครับ R cathode ภาค drive 560 โอห์ม 44 ma ถ้ามันร้อนมากเลยนะครับ จะใช้อย่างผม เอาไฟจุดไส้หลอดมาทำ double voltage ได้ไฟประมาณ 18 Volt ต่อเข้าที่ R grid แทน ground แล้วลดไฟที่ cathode ลงเหลือ 7 Volt โดยใช้ R ค่าประมาณ 150-180 โอห์ม ก็จะได้ bias 25-26V เหมือนกันครับ R ไม่ร้อนด้วย ไม่งั้นอาจจะต้องหงายท้องร้องเพลงเหมือนผมตอนแรกครับ  ตาหลก

ของผมยังพอไหวครับพี่ gai  rating ตรงนั้นมันอยู่ที่ประมาณ วัตต์กว่าๆ ถึงวัตต์ครึ่ง ผมใช้ 5W ก็ยังพอเอาอยู่ครับ

เดี๋ยวผมออกแบบ PCB version พี่ gai ให้ทำเล่นกันดีกว่า..มีใครสนไม๊ครับ Y]

อ้างถึง
มาแระครับ อาจารย์ ผิดถูกประการใด อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ตรงไฟสูงนี่ไดโอดต่อแบบ full wave รึเปล่าครับ เข้าใจว่าน่าจะวาดไดโอดกลับขั้วที่ตัวบนน่ะครับ

ออฟไลน์ gai

• *
อ้างถึง
มาแระครับ อาจารย์ ผิดถูกประการใด อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ตรงไฟสูงนี่ไดโอดต่อแบบ full wave รึเปล่าครับ เข้าใจว่าน่าจะวาดไดโอดกลับขั้วที่ตัวบนน่ะครับ
อ้าว วาดผิดจริงๆ ด้วย ตื่นมาวาดตอนตี 5 มึนไปหน่อยครับ  2f

ออฟไลน์ gai

• *
ผมกำลังจะลองต่อครับ อาจารย์ อยากลองเล่น double voltage power supply แต่ยังกลัวว่า C power supply จะไม่ดีเท่ากับตัวที่ใช้อยู่ตอนนี้ที่เป็น Rubycon ครับ ยังไม่รู้ว่าจะออกหัวหรือก้อย  2f ตอนนี้รอหม้อแปลงอยู่ครับ  ;D

ป๋า gai สู้ๆ  :showoff :showoff :victory

ออฟไลน์ gai

• *
ให้คุณชาตรีพันหม้อ OPT แบบใหม่ด้วยครับ ไว้เสร็จแล้วจะให้อาจารย์ฟัง ถ้าเข้าทางค่อยทำ PCB ดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ Mc

• ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
อ้างถึง

อ้าว วาดผิดจริงๆ ด้วย ตื่นมาวาดตอนตี 5 มึนไปหน่อยครับ  2f

วงจรตรงไดโอด ผมแก้ให้แล้วครับ ขออนุญาตแปะแทนที่ในกระทู้เดิมเลย ผู้ชมจะได้ไม่สับสน
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ก่อนเลย 1 ชุดครับ คุณ รบกวน พี่ชาตรี
ขอจุดใส้หลอด 13V และ 6.3V ด้วยนะครับ  c) c)

แต่ไฟสูง เอาอย่างไง ดี  Triode หน้า ชอบไฟสูง ด้วยดิ ครับ  หรือ 2 ขดเลยดีครับ  ;D ;D
ไฟสูง ซีกหน้า ขอ 20mA ก็น่าจะพอ

ให้คุณชาตรีพันหม้อ OPT แบบใหม่ด้วยครับ ไว้เสร็จแล้วจะให้อาจารย์ฟัง ถ้าเข้าทางค่อยทำ PCB ดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ Mr. One

หลอดนี้เสียงดีจริง ครับ เคยทำตามคุณมด สมัย ลง What hi-fi ตอนนี้ก็ยังอยู่เป็นกระสือเลย แกะหม้อแปลงไปแล้ว ว่างๆจะเอา U808 ไปลองต่อดูบ้างดีกว่า  :)

ออฟไลน์ Stoneheng

ชอบหลอดพวกนี้เหมือนกัน ทำ 20EW7 ไว้ตัวหนึ่ง section2 run 44 mA เสียงดีครับ :victory

น่าจัดประกวดแอมป์ Dissimilar Triode จะได้มีโอกาสแลกเปลี่ยนประสพการณ์กับ้าง d_d

ข้อมูลติดต่่อ :
http://www.htg2.net/index.php?topic=53272.msg629182#msg629182

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com

เท่าที่ลอง ภาคสุดท้ายไฟประมาณ 160-170 กำลังดี

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

ออฟไลน์ gai

• *
อ้างถึง

วงจรตรงไดโอด ผมแก้ให้แล้วครับ ขออนุญาตแปะแทนที่ในกระทู้เดิมเลย ผู้ชมจะได้ไม่สับสน
ขอบคุณมากครับ อ.Mc  :clap

ออฟไลน์ gai

• *
มารายงานผล double voltage ครับ ผมใช้อุปการณ์และแท่นของ 12JZ8 ที่ซื้อจากอาจารย์ โดยเปลี่ยนแค่ ไดโอด และลดไฟลงเล็กน้อยเหลือ 182V ฟังกับ Tamura ของอาจารย์ Tube เสียงที่ได้มาครบครับ แต่หางเสียงหายไป เสียงห้วนและแห้ง ตอนนี้เข้าใจว่าเป็นเพราะ L กับ C ของเก่าผม L ผมเป็นของเมกา C เป็น Rubycon คงต้องหาทางปรับต่ออีกครับ

ออฟไลน์ song

ไม่ลอง 6DN7  บ้างหรือ

ออฟไลน์ gai

• *
ไม่ลอง 6DN7  บ้างหรือ
น่าลองครับน้าสง แต่ว่าคิวผมตอนนี้คือ จบ 6EM7 ตัวนี้ให้สมบูรณ์ แล้วต่อด้วย 13JZ8 จากนั้นมี EL34 ตั้งรออยู่อีกเครื่องครับ ว่าแต่น้าสงได้ข่าวว่า กวาด Elmenco mold mica น้าต้นไปเยอะ แบ่งให้หน่อยสิครับ  ;D

ออฟไลน์ gai

• *
มารายงานผลต่อครับ เจอแล้วครับ เป็น L ครับ double voltage เสียงก็ใช้ได้ แต่ว่า L ค่าน้อยไม่พอครับ C มีผลน้อยเปลี่ยนไปใช้ United Chemicon ก็ไม่ต่างกับ Rubycon มาก แต่ว่า L ตัวที่ติดเครื่อง 13JZ8 มาค่าน้อยเกินครับ แค่ 2 H เศษ พอใส่ตัวเก่าผมค่า 6 H กว่า เสียงกลับมาเหมือนเดิม เหมือนกับตอนที่ผมใส่ L ค่าน้อยที่ภาคหน้า แล้วรายละเอียดเสียงหายไปมาก ต้องกลับไปใช้หม้อแปลงที่มีค่า 5H เสียงถึงจะครบครับ

ออฟไลน์ gai

• *
ตอนนี้ลองลดค่า C ลง เสียงดีกว่าเดิม tester พอใจสุดๆ ครับ ตอนนี้ใช้ C 220 ไมโคร 400 V ตัวเล็กๆ ทุกตำแหน่ง C เป็น C มือสอง ถอดจาก switching ยี่ห้อไร้เกรดครับ  2f

ออนไลน์ pansak

Re: โครงงาน 6EM7/13EM7 SE หลอดเบอร์นี้ฟังกี่ครัั้งก็ยังหวาน
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2012, 02:57:18 PM »
สวัสดีครับคุณไก่ 6EM7 ไปถึงไหนแล้วครับ

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ gai

• *
Re: โครงงาน 6EM7/13EM7 SE หลอดเบอร์นี้ฟังกี่ครัั้งก็ยังหวาน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2012, 11:43:53 PM »
สวัสดีครับคุณไก่ 6EM7 ไปถึงไหนแล้วครับ

สวัสดีครับ คุณพันธุ์ศักดิ์ ก็ลงตัวแล้วครับ ตอนนี้ โมแต่สาย กับรอแท่นที่สั่งทำ ให้มันสำเร็จเป็นรูปเป็นร่างครับ  :)

ออฟไลน์ หมอต๊อบ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2012, 10:13:33 AM »
วงจรมาแล้วคร้าบบบ ผู้ออกแบบเป็นชาวอาทิตย์อุทัย ชื่อของท่านก็ปรากฎอยู่ในวงจรแล้ว ขอขอบคุณและปรบมือให้ท่านดังๆสักครั้งครับ :clap  O0 O0 O0
ใช้หลอด 6DN7แทนได้ไม๊
ที่ยู่ติดต่อได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2012, 10:22:10 AM »

สวัสดีครับ คุณพันธุ์ศักดิ์ ก็ลงตัวแล้วครับ ตอนนี้ โมแต่สาย กับรอแท่นที่สั่งทำ ให้มันสำเร็จเป็นรูปเป็นร่างครับ  :)
ผมขอรบกวนคุณไก่ให้ช่วยลงวงจรที่ได้ทำการแก้ไขแล้วด้วย พร้อมวงจรpower supply ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2012, 10:22:18 AM »
เครื่องนี้  ทุกอย่างธรรมดา ครับ ไม่มีอะไรแพง เลย  13EM7 คู่ละ 550 มีบางท่านขาย

แต่มีจุด เด่น อยู่ตรง พี่ Gai และ ผู้ช่วยฟัง ร่วมกัน ใช้เวลาจูน นานมาก และ ผลที่ได้ ลงตัว จริงๆ ครับ
(ฟังมาแล้ว ลำโพง commercial ด้วยครับ)

ผมว่าน่า จะมี Group Buy เอาแบบ แกะ อุปกรณ์ มาเลย ครับ อย่างน้อยก็ OPT ครับ

ออฟไลน์ gai

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2012, 08:08:54 AM »
ได้แท่นมาแล้วครับ ไว้เจาะรูทำสีเสร็จ ตอนลงอุปกรณ์จะถ่ายรูปให้ดูครับ

ออฟไลน์ nattawat

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2018, 12:25:18 AM »
ไม่ทราบใครพอมีวงจร หรือลาย pcb ของ6em7 เก็บไว้บ้างมั้ยครับ พอดีได้หลอดมา อ่านที่พี่ๆคุยกันละอยากลองทำบ้างครับ

ขอบคุณคับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2018, 05:29:47 AM »
ผมขอด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yowza

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,80685.0.html?PHPSESSID=b0644441f2a858c91e90ce036d1f3c2f
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2018, 08:08:33 AM »
ที่อีกบ้านก็มีคับ audiodiyclub ของน้าdust แต่แกทำเป็น headphone amp

เรื่องฮัมกะจู๋ น่าจะหายห่วง  แค่เปลี่ยน opt เป็น ขับลำโพง 8 ohm

หรือใช้ทั้งคู่เห็นมีของพี่ยอด MTC   ออก สองขด 8 กะ 600 โอห์ม คับ