ผู้เขียน หัวข้อ: หา Headshell เครื่องเล่นแผ่นเสียง Thoren TD125 mkii และเรื่อง Anti-sketch Tonearm  (อ่าน 3932 ครั้ง)

ออฟไลน์ tee_sia

• **
หา Headshell เครื่องเล่นแผ่นเสียง Thoren TD125 mkii

ไม่ทราบพอจะหายี่ห้ออื่นทดแทนได้หรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม, 2013, 10:59:54 AM โดย tee_sia »

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
Re: หา Headshell เครื่องเล่นแผ่นเสียง Thoren TD125 mkii
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มกราคม, 2013, 09:10:23 AM »
สำหรับ ToneArm Thorens TP-16 ต้อง Headshell รุ่นนี้เท่านั้น
จำเพาะเจาะจงเลยครับ เอาของ Thorens รุ่นอื่นมาเสียบแทนก็ไม่ได้

เคยซื้อได้จาก E-bay สภาพสวยสมบูรณ์ ตัวละ 3,500.-บาท
วันนี้เข้าไปดูให้แล้วยังไม่มีมาลงประกาศขาย ไว้จะคอยดูให้เรื่อย ๆ
เจอเมื่อไรจะรีบแจ้งให้ทราบครับ

• **
ถามต่อครับ เรื่อง Anti-sketch ของ tonearm รุ่นนี้ (TP-16) ตัวหมุนปรับมัน Free ตัวเลขไม่ขยับครับ แก้ไขอย่างไรดีครับ

รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม, 2013, 10:36:35 AM โดย tee_sia »

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
เคยถอดซ่อมให้เพื่อนสมาชิกอีกเว็ปนึง
แต่มันนานมากแล้ว  จำได้แค่เลา ๆ ว่ามันถอดง่าย
และประกอบเข้าคืนก็ง่าย  ไม่มีอะไรซับซ้อน

• **
ขอบคุณพี่ดุสิตมากครับ

พี่พอจะมี Step และตำแหน่งในการถอดมั้ยครับ

ออฟไลน์ DS

ต้องขออภัยจริง ๆ ครับ มันนานมากแล้ว
จำได้แค่ว่าระบบมันเป็นแม่เหล็ก ไม่ใช่เป็นลวดสปริง

• **
ไม่เป็นไรครับพี่ดุสิต แค่นี้ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ :)

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
  ผมรบกวนพี่ ds หา headshell เครื่องตัวนี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ DS

รูปทรงอาร์มตรงเป็นท่อสี่เหลี่ยม น่าจะเอาเฮทเชลของรุ๋น Lab 80 มาใส่ได้
แต่ปัญหาคือมันหาซื้อไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ DS

คงต้องดัดแปลงเอาของ Garrard แบบนี้ที่ยังพอหาซื้อได้มาใส่แทน
ดูมุมองศาแล้วน่าจะเท่ากัน

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
  ขอบคุณครับพี่เดียวต้องลองหาดูก่อนครับถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องวางอาร์มตัวใหม่ปรับเปรียนระบบการเล่นมาเป็นแมนนว้นแล้วละครับพี่

ออฟไลน์ DS

คงไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนอาร์มใหม่ทั้งยวง เพราะดูแล้วที่ว่างในก้านอาร์มเดิม
น่าจะกว้างมากพอที่จะเอาท่ออาร์มกลม  ตัดแล้วใส่เข้าไปเพื่อเป็นฐานของ Headshell

ออฟไลน์ DS

• **
ขอบคุณพี่ดุสิตมากครับ ผมได้ headshell มาแล้วครับ ยังติดปัญหาเรื่อง anti-sketch ของ tonearm ที่หมุนปรับไม่ได้(หมุนแล้วฟรี) ครับ