ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งแผ่นเสียงทางไปรษณีย์ทำอย่างไรครับ  (อ่าน 6734 ครั้ง)

ออฟไลน์ s60ngage

คือผมจะส่งแผ่นเสียงไปให้ญาติที่ต่างจังหวัดทางไปรษณีย์ครับ

ทีนี้ไม่รู้ว่าจะต้องแพ็คอย่างไร เพื่อไม่ให้มันเสียหาย ครับ

ท่านใดมีประสบการณ์รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ถ้ามีรูปวิธีการแพ็คจะขอบคุณมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tube_club

• ทำจนกว่าจะเบื่อ
  • 6L6 CLUB
    • ทีอยู่ของผมครับ
Re: ส่งแผ่นเสียงทางไปรษณีย์ทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 08:07:30 AM »
ผมซื้อกล่องเบียร์มาพับตามขนาดแผ่นเสียงแล้วก็เอากระดาษสีน้ำตาลห่ออีกทีครับ  ;)
ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • D.I.Y.
Re: ส่งแผ่นเสียงทางไปรษณีย์ทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 09:32:38 AM »
ที่ผมbitจากebay ส่วนใหญ่เวลาส่งมามีสองแบบ แบบแรกใช้โฟมตัดขนาดใหญ่กว่าเล็กน้อยประกบสองด้านของแผ่นและซีลด้วยเทป หุ้มด้วยกระดาษกล่องแบบที่เราเห็นทั่วไปอีกที แบบที่สอง ใช้แผ่นหุ้มแบบที่เป็นพลาสติคมีเม็ดลมนั่นแหละหุ้ม1ชั้นแล้วใส่กล่องกระดาษแข็งขนาดพอดีกับแผ่น ส่งมาไม่เสียหายครับ
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 03:54:58 PM »
ขอบคุณครับ

วิธีของคุณ Tube_club ผมชอบครับ หาวัสดุได้ง่าย แต่ผมห่วง เรื่องการส่งของไปรษณ๊ย์จริงๆ ครับ แล้วที่เคยส่ง แผ่นเสียงมีเสียหายบ้างไหมครับ สิ่งที่ผมห่วงคือแผ่นแตกหัก

วิธีการที่ใช้โฟม ของคุณยุทธ น่าสนใจดีครับ ว่าแต่โฟมหนาขนาดไหนครับ ที่จะทนแรงกดทับของพัสดุอื่นๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Tube_club

• ทำจนกว่าจะเบื่อ
  • 6L6 CLUB
    • ทีอยู่ของผมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 04:05:57 PM »
ถ้าจะให้ปลอดภัยแพ็คแบบผมแล้วใส่ลัง บะหมีกึ่งสำเร็จรูป มันพอดิบพอดีเลยครับ งานนี้ไม่มีแตก  :)
ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 07:16:55 PM »
เคยสั่งแผ่นจากต่างประเทศ ของเค้าจะมีกล่องทำไว้สำหรับใส่แผ่นเสียง ขนาดประมาณกล่องพิชซ่าถาดใหญ่
แต่กระดาษจะหนาและแข็งมาก  เวลาบรรจุเค้าจะมีกระดาษแข็งและหนา ขนาด 13X13 นิ้ว ประกบหน้า-หลังอีกที
เดินทางมาถึงบ้านผม ปลอดภัยไม่เคยมีปัญหาแผ่นเสียหาย

แต่เคยเจอจากคนขายในบ้านเรา ที่เอาโฟมหนา 10 มม.ปะหน้า ปะหลังมา
ส่งไปรษณีย์ไทย EMS แกะกล่องออกมาโฟมยังดีไม่มีรอยแตกเสียหาย
แต่แผ่นข้างในแยกเป็นเสี่ยง ๆ  จนถึงเวลานี้ยังไม่หายสงสัยว่ามันไปโดนตัวอะไรเหยียบมา

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มกราคม, 2013, 07:36:21 PM »
เคยสั่งแผ่นจากต่างประเทศ ของเค้าจะมีกล่องทำไว้สำหรับใส่แผ่นเสียง ขนาดประมาณกล่องพิชซ่าถาดใหญ่
แต่กระดาษจะหนาและแข็งมาก  เวลาบรรจุเค้าจะมีกระดาษแข็งและหนา ขนาด 13X13 นิ้ว ประกบหน้า-หลังอีกที
เดินทางมาถึงบ้านผม ปลอดภัยไม่เคยมีปัญหาแผ่นเสียหาย

แต่เคยเจอจากคนขายในบ้านเรา ที่เอาโฟมหนา 10 มม.ปะหน้า ปะหลังมา
ส่งไปรษณีย์ไทย EMS แกะกล่องออกมาโฟมยังดีไม่มีรอยแตกเสียหาย
แต่แผ่นข้างในแยกเป็นเสี่ยง ๆ  จนถึงเวลานี้ยังไม่หายสงสัยว่ามันไปโดนตัวอะไรเหยียบมา

สวัดดีครับ   ผมว่าการส่งของแล้วเสียหายนี้ผมเองเจอมาจัดส่ง  แผ่นคลั่งไปให้เพื่อนแล้วแตกเป็นสามส่วนเลยทั้งๆที่ห่อบรรจุอย่างดีผมว่าคนจัดส่งของนะคือท่าน  ..ปณ ไทยเรานี้ละ
  ถ้าไม่ส่งแบบลงทะเบียนหรือแบบโรจิกแล้วละก็....มีโอกาสแตกแน่ๆครับ    ความรับผิดชอบก็บ่อมีเซงครับ :giveup

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มกราคม, 2013, 08:09:03 AM »
กล่องกับวิธีส่งที่ได้รับจากต่างประเทศ

จะมาถึงแบบนี้ครับ

แกะเปิดออกมา

ในบ้านเราคงหากล่องเฉพาะไม่ได้ ถ้าส่งแค่แผ่นหรือสองแผ่น ใช้กล่องไปรษณีย์ก็ได้ กระดาษแข็งแรงดี
ขนาด ง  ราคา 20.-บาท

แกะด้านข้างที่ติดกาวออก เอาแผ่นสอดเข้าไป

พับปิด ติดกระดาษกาวด้านข้างให้เรียบร้อย ก็พร้อมส่งได้แล้วครับ

ทั้งสองแบบเหมาะกับการส่งแผ่นครั้งละไม่มากนัก 2 - 3 แผ่น 
แต่ถ้าส่งแบบแยะ ๆ หนัก ๆ ก็คงต้องหาลังเบียร์ หรือลังบะหมี่ลำเร็จรูป ตามที่ท่านได้แนะนำไว้ข้างบนครับ

และที่สำคัญ ถ้าใหญ่และหนัก อย่าส่งไปรษณีย์เด็ดขาด ให้ใช้บริการขนส่งเอกชน ซึ่งปัจจุบันเปิดบริการมากมาย
ที่ผมใช้เป็นประจำคือ ขนส่ง NTC บริการภาคอีสาน ภาคเหนือ และภาคกลาง  กับ บริษัท นิ่มชี่เส็งขนส่ง บริการทั่วประเทศ
ค่าบริการถูกกว่าไปรษรีย์ และยังไม่เคยมีของแตกหักชำรุด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มกราคม, 2013, 07:31:15 PM »
ชอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้ครบถ้วนเลยครับ

ออฟไลน์ cleaning

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มกราคม, 2013, 08:31:13 PM »
ผมก็ใช้ NCT ครับ ลองเข้าเว็ปเขาแล้วดูเส้นทางได้ครับ รู้สึกจะไม่ส่งทางใต้ที่เดียวครับ ค่าบริการก็แสนถูกครับ 40 บาท ขนาดลังเบียร์ 2 วันถึง หรือส่งเย็นถึงเช้าก็มีครับ