ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 105871 ครั้ง)

ออฟไลน์ pcherd1

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: 08 กันยายน, 2016, 04:18:34 PM »
Focusrite Clarett 4 Pre

ใช้กับ โฟล์  DSD  ได้หรือไม่

ออฟไลน์ Malako

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Firewire) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: 08 กันยายน, 2016, 06:12:41 PM »

ดูจากสเปค คงไม่รองรับนะครับ

ออฟไลน์ GUNTAM

« ตอบกลับ #422 เมื่อ: 11 กันยายน, 2016, 12:19:45 AM »
ไฟล์ DSD ไม่ได้ครับ เครื่องเสียงต้นทางที่บันทึกเป็น DSD ตอนนี้ก็มีตามในลิงค์ครับ
https://en.wikipedia.org/wiki/Direct_Stream_Digital

« ตอบกลับ #423 เมื่อ: 11 กันยายน, 2016, 01:44:54 PM »
จาก mac mini หรือ macbookpro
ถ้าจะเล่น ไฟล์ DSD ต้องเซ็ทระบบ
อย่างไรบ้าง. Mac > audiio interface>dac

« ตอบกลับ #424 เมื่อ: 11 กันยายน, 2016, 08:22:56 PM »
ถ้าจะเล่น ไฟล์ DSD ต้องเซ็ทระบบ
อย่างไรบ้าง. Mac > audiio interface>dac

ทางผมไม่ได้เล่น DSD ครับ ต้องรอท่านอื่นมาตอบ

« ตอบกลับ #425 เมื่อ: 11 กันยายน, 2016, 08:43:52 PM »
ในmac สามารถแปลงfile DSD เป็น Aiff?

« ตอบกลับ #426 เมื่อ: 12 กันยายน, 2016, 11:18:17 AM »
ในmac สามารถแปลงfile DSD เป็น Aiff?

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #427 เมื่อ: 12 กันยายน, 2016, 09:48:48 PM »

ทางผมไม่ได้เล่น DSD ครับ ต้องรอท่านอื่นมาตอบ

แบ่งเป็น ฟังแบบ native dsd ต้องมี software ที่รัน native dsd ได้ อย่างเช่น audirvana+ (รุ่นล่าสุด 1.5.3 จะแก้บักแล้ว) กับ dac ที่เล่น native dsd ได้ โดยต่อ interface ด้วย usb cable จาก mac --> native dac หรือ usb --> digital interface --> i2s --> native dsd dac

กับ ฟังแบบ dop อันนี้ software ส่วนใหญ่เล่นได้ แต่ต้องเล่นผ่าน library ของตัวมันเอง (iTunes ยังไม่สนับสนุน) ตัว software จะส่งข้อมูลไป digital interface หรือ ไป dac โดยตรงให้เอง แต่บาง software ต้องเข้าไปกำหนดค่าหรือตั้งค่าการเล่นก่อน น่าตาจะเป็น usb --> dac หรือ usb --> di -->coax/optical/xlr/i2s --> dac เลือกตามใจชอบครับ
Simple is my Way

« ตอบกลับ #428 เมื่อ: 13 กันยายน, 2016, 06:55:12 AM »
Audirvana + ทดลองฟูลเวอร์ชั่นได้ 15 วันครับ  เป็นเวอร์ชั่น  2.5.3 แล้วครับ

https://audirvana.com/?page_id=3397

ผมตั้งค่าแบบนี้ครับ

ได้ความเป็นดนตรีสูงขึ้นจนสัมผัสได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน, 2016, 08:07:25 AM โดย Malako »

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #429 เมื่อ: 13 กันยายน, 2016, 10:22:18 PM »
ขออภัย จำเลขหน้าผิด ใช่ครับ เป็น 2.5.3 ครับ

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: 14 กันยายน, 2016, 06:49:27 AM »
ขออภัย จำเลขหน้าผิด ใช่ครับ เป็น 2.5.3 ครับ

เห็นเล่นมานาน เล่าประสบการณ์สู่กันฟังบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #431 เมื่อ: 14 กันยายน, 2016, 03:30:24 PM »
มองหา Thunderbolt Interface แบบง่ายๆ ราคาประหยัดก็เป็น Focusrite 2 Pre อะไรๆก็ดีงามไปหมดแต่ดันไม่มี COAX

http://proplugin.com/index.php/update/view/645/

จะให้มี COAX ก็ต้องเป็นรุ่น 4 Pre แต่ก็ดันไม่มี Clock in/out
สุดท้ายคงต้องกลับไปหา MOTU 828X มือสองซะแล้ว เครื่องเดียวจบ อัพเกรดในอนาคตได้
และเรื่องที่ไม่มีวันเปลี่ยนคือ ผมไม่มีทางเล่น USB DAC แน่นอนครับ ก้าวต่อไปคือ Thunderbolt เท่านั้น

ภารกิจช่วงนี้คือต้องดัดแปลงกล้อง Nikon กับ Sony ประกบเข้ากับกล้อง Sinar P2 ซึ่งต้องระมัดระวังหน่อย แต่กำสำเร็จจนได้
สำหรับใช้ในคลาสเรียน Studio Photography ที่ มรังสิต เลยอัพเดทช้านิดนึง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน, 2016, 03:35:58 PM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ kit556

• *
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: 17 กันยายน, 2016, 04:29:50 PM »
เจ๋งจริงๆครับ ผมยังฟังจาก PC อยู่เลย ว่าจะหา digital interface ดีๆมาใช้สักตัว แต่ขนาดของ M2Tech เล็กๆก็แพงใช่ย่อย  :'(

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2016, 07:01:40 AM »
Mac G5 เอามาฟังเพลงอย่างเดียวดีไหมครับ พักนี้เห็นราคาที่ประกาศขายเย้ายวนใจ
และชอบรูปร่างหน้าตา G5 เอามากๆ

เพลงพวก Wave File ยุค '60 '70 '80  ลูกกรุง ลูกทุ่ง คละกันไปครับ

ปัจจุบันใช้ Mac Mini Late 2012 Q Core
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม, 2016, 07:05:54 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #434 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2016, 09:28:44 PM »
ข่าวมาประชาสัมพันธ์ครับ  ใน Q4 นี้ Sonic Studio พร้อมปล่อย Amarra for Windows ด้วยแล้วนะครับ ไม่ใช่เฉพาะ Mac อย่างเดียวแล้ว  c)

« ตอบกลับ #435 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2016, 08:32:18 PM »
Mac G5 เอามาฟังเพลงอย่างเดียวดีไหมครับ พักนี้เห็นราคาที่ประกาศขายเย้ายวนใจ
และชอบรูปร่างหน้าตา G5 เอามากๆ

เพลงพวก Wave File ยุค '60 '70 '80  ลูกกรุง ลูกทุ่ง คละกันไปครับ

ปัจจุบันใช้ Mac Mini Late 2012 Q Core

CPU G5 ระบบ OSX ไม่รองรับแล้วครับ แถมเครื่องรุ่นนี้ก็มีปัญหาน้ำรั่วแล้ว (ตรง Heat Sink CPU) ยิ่ง macOS ล่าสุดก็ไม่รองรับแล้วครับ
มีประโยชน์อยู่อย่างนึงของ Mac Pro G5 คือให้ซื้อสองเครื่องครับ วางห่างกันพอประมาณ เอาแผ่นไม้สวยๆวางข้างบนสักแผ่น (เอาเป็นสีๆซื้อจาก IKEA ก็ได้) กลายเป็นโต๊ะชั้นเยี่ยมครับ

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2016, 08:34:18 PM »
ข่าวมาประชาสัมพันธ์ครับ  ใน Q4 นี้ Sonic Studio พร้อมปล่อย Amarra for Windows ด้วยแล้วนะครับ ไม่ใช่เฉพาะ Mac อย่างเดียวแล้ว  c)

PC ถ้าท่านใดเคยเทสต์ จะพบกว่าใช้ CPU Intel กับ CPU AMD เสียงต่างกันครับ เพราะตัวนึงเป็น Half Duplex อีกตัวเป็น Full Duplex
เทสต์จนหายอยากครับรับประกัน

« ตอบกลับ #437 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2016, 08:55:46 PM »
Intel เป็น full Duplex

« ตอบกลับ #438 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2016, 08:58:10 PM »
หรือไม่

« ตอบกลับ #439 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2016, 11:49:08 PM »
^
|
|

งง ครับ เกี่ยวกับกับ intel and amd ครับ

ออฟไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #440 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2016, 04:13:43 PM »
^
|
|

งง ครับ เกี่ยวกับกับ intel and amd ครับ

ผมจบวิศวะคอมป. โท มายังงเลยครับ CPU เป็น Full Duplex Half Duplex?

ไม่เคยได้ยิน ถ้าบอกว่า System Bus ของ CPU นี่อีกเรื่อง

ออฟไลน์ Coconut

• **
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2016, 10:10:43 AM »
ไม่มีอะไรมากนะผมว่า จขกท ละไว้ พูดรวม ไม่ได้พิมพ์ให้ละเอียด คงหมายถึงสิ่งเดียวกัน
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=78815.msg991431#msg991431

« ตอบกลับ #442 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2016, 02:08:30 PM »
ไม่มีอะไรมากนะผมว่า จขกท ละไว้ พูดรวม ไม่ได้พิมพ์ให้ละเอียด คงหมายถึงสิ่งเดียวกัน

ถ้าหมายถึง System Bus
AMD เปลี่ยน system bus ที่เป็น Half Duplex มาเป็น HyperTransport ที่เป็น Full Duplex ก่อน Intel อีกครับ

https://en.wikipedia.org/wiki/HyperTransport

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2016, 01:13:11 PM »
ช่วงนี้ยุ่งมากๆจนไมไ่ด้แตะเครื่องเสียงเลยครับ ต้องทำ Adapter ให้กล้อง Sony A7R ประกบเข้ากับกล้อง SINAR P2 สำหรับการเรียนการสอนให้อาจารย์ที่ RSU เพราะมีแต่กล้อง 4x5 ที่ปรับแบบ Scheimpflug ได้เท่านั้น เลยเอา Sony ประกบหลังและต่อ HDMI เอาภาพออกจอ 50 นิ้ว
จะได้สอนการปรับ Scheimpflug ให้นักศึกษาดูพร้อมกันได้เลย เสร็จเรียบร้อยตามภาพครับ

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2016, 03:59:21 PM »
ในที่สุด Thunderbolt 3 ก็เปิดตัวอย่างเป็นทางการครับ และใช้เป็นมาตราฐานใน Macbook Pro 2016 โดยยุบรวมพอร์ทเข้ากับ USB 3.1
ก็คือในพอร์ทเดียว ทำงานโดยการส่งข้อมูลทั้งแบบ Thunderbolt 3 และ USB 3.1 ได้ ตามแต่อุปกรณ์ที่นำมาต่อนั่นเอง

ภาพจาก caldigit.com

ถ้าย้อนไปดูสมัย PC 486DX มาจนถึงตอนนี้ก็มีพอร์ทต่างๆมากมาย ทำให้การผลิตอุปกรณ์ต้องแยกกัน
อย่างสมัยก่อนโมเด็ม มีทั้งแบบ SERIAL PORT และ USB PORT เป็นการเพิ่มต้นทุนผู้ผลิต
ตอนนี้ Apple เลยยุบรวมซะ  ถ้าอยากใช้พอร์ทแบบเก่าก็ซื้อตัวแปลงเอา รวมถึงพอร์ทแบบ Type C หมดปัญหาการเสียบกลับด้าน
เพราะเสียบด้านไหนก็ได้

ยี่ห้อระดับผู้นำอย่าง Apogee ก็ทยอยออกอุปกรณ์ Thunderbolt อย่างต่อเนื่องครับ เรียกว่าเป็นพอร์ทสำหรับมืออาชีพโดยแท้

เรียกว่า Thunderbolt เป็นพอร์ทสำหรับมืออาชีพโดยแท้ แน่นอนว่ายุควีดีโอระดับ 4K (ขั้นต่ำ)
คงเป็นไปได้ยากที่จะตัดต่อด้วย USB ที่ไม่เหมาะกับการส่งข้อมูลไปกลับเป็นเวลานานหลายชั่วโมงต่อเนื่อง)

« ตอบกลับ #445 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2016, 09:03:50 AM »
มาแบบตัวเดียวครบพอร์ทกับ MOTU 624
มีทั้ง Thunderbolt, USB 3, LAN ทีนี้ก็ซื้อมาเครื่องเดียวลองความต่างของเสียงได้ถึง 3 พอร์ท
และมีข้อมูลที่น่าสนใจคือ

"The 624 delivers round-trip latency (RTL) performance as low as 1.6 ms at 96kHz over Thunderbolt™ —
and an astonishing 1.9 ms over USB — with high-performance DAW hosts."

ประสิทธิภาพการส่งข้อมูลที่วัดด้วยตัวเลขนั้นต่างอย่างชัดเจน เรียกว่า USB ก็ยังตาม Thunderbolt อยู่ ยังไม่รวมถึงเมื่อทำงานจริง
ถ้าต้องส่งข้อมูลยาวนานหลายนานทีก็จะยิ่งแตกต่างมากขึ้นครับ (ท่านใดเคยตัดวีดีโอจะทราบดี)

ภาพจาก MOTU.COM

แต่ผมเคยลองไปแล้วครับ กับ MOTU ULTRALITE MKIII ที่มีทั้ง Firewire และ USB แน่นอนว่าต่อเทียบกันแล้ว
สองพอร์ทนี้เสียงคนละเรื่องกัน MOTU ULTRALITE MKIII ตอนนั้นผมซื้อมาสองหมื่นกว่า และมีพอร์ทนึง ต่อแล้วเสียงเหลือสักหกพันได้
เลยต้องต่ออีกพอร์ทถึงจะได้เสียงเกินราคาเครื่องครับ

แต่ก็ยังมีประเด็นอีกว่า
MOTU ULTRALITE MKIII ทำงานได้ที่ 24/192 แล้วผมไปซื้อ MOTU 828 MKII ที่เป็น 24/96 แต่เป็นแบบ 1U มาฟังเสียงเทียบกัน
ผลคือ MOTU 828 MKII น้ำเสียงและไดนามิคเหนือกว่ามาก แน่นอนว่าความที่เป็นขนาด 1U ทำให้มีพื้นที่วงจรที่ไม่ต้องลดขนาด
และมีภาคจายไฟที่ีดีกว่า MOTU ULTRALITE MKIII ที่ใช้หม้อแปลงภายนอก (ผมเปลี่ยนหม้อแปลงแล้ว ก็ยังสู้ไม่ได้เลย เรียกว่าไม่เฉียดเลย)
เรียกว่า รุ่นท๊อปที่เก่ากว่า ก็ดีกว่ารุ่นเล็กที่ใหม่กว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2016, 09:14:19 AM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #446 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2016, 10:02:29 AM »
แจมด้วยคน

เท่าที่ลองเล่นมา  Audio Interface  เขาเน้นภาคไมค์ปรี และ ภาค ADC
ใช้สำหรับ Record  ผมหมายถึงใช้งานในสตูดิโอ 

ส่วนภาค  DAC และ ภาคปรีเอ้าท์ ไม่หนีกันมากนัก  ยกเว้นรุ่นสูงระดับแสน บวก ลบ

ผมจำคลับคล้ายคลับคลาว่า MOTU น่าจะใช้ชิพ DAC AKM ซึ่งให้เสียงเล่นกลับถูกหูคนไทย

MOTU ในวงการดนตรีคาราโอเกะออกงานกลางแจ้ง ใช้กันเยอะเลย รวมทั้งรุ่นล่าสุดด้วยครับ

ตัดต่อวีดีโอ คงเหมาะมากสำหรับนักข่าวที่ต้องทำเวลาส่งงานออกอากาศจริงๆ ด้วยครับ

« ตอบกลับ #447 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2016, 11:21:05 AM »
แจมด้วยคน

เท่าที่ลองเล่นมา  Audio Interface  เขาเน้นภาคไมค์ปรี และ ภาค ADC
ใช้สำหรับ Record  ผมหมายถึงใช้งานในสตูดิโอ 

ส่วนภาค  DAC และ ภาคปรีเอ้าท์ ไม่หนีกันมากนัก  ยกเว้นรุ่นสูงระดับแสน บวก ลบ

ผมจำคลับคล้ายคลับคลาว่า MOTU น่าจะใช้ชิพ DAC AKM ซึ่งให้เสียงเล่นกลับถูกหูคนไทย

MOTU ในวงการดนตรีคาราโอเกะออกงานกลางแจ้ง ใช้กันเยอะเลย รวมทั้งรุ่นล่าสุดด้วยครับ

ตัดต่อวีดีโอ คงเหมาะมากสำหรับนักข่าวที่ต้องทำเวลาส่งงานออกอากาศจริงๆ ด้วยครับ

ขอบคุณที่ร่วมแจมข้อมูลครับ ผมเคยอยู่ค่ายเพลง 2 ปี ก็เอาความรู้ที่ได้จากห้องอัดมาผสมเครื่องบ้าน

MOTU ตัวแรกที่ซื้อคือ Ultralite MKIII Hybrid
ต่อมาคือ MOTU 828 MKII ถ้าเฉพาะฟังเพลงอย่างเดียว น้ำเสียงดีกว่า Ultralite MKIII Hybrid อย่างมาก
เลยไปถอย MOTU 896 มา ซึ่งน้ำเสียงมีเนื้อมีหนัง ถูกหูเป็นอย่างมาก แต่ยังไม่คมชัดย่านสูงๆอย่าง 828 MKII เลยเอา
828 MKII เป็น Clock ให้ 896 ผลคือมันลงตัวมาก ได้เสียงที่ปลื้มสุดๆครับ

จุดจบคือ เทสต์อะไรยากๆไปหน่อย 896 ก็บอร์ดไหม้ลาโลกไป เอาไปซ่อมกลับมาใช้ได้หน่อยก็พังอีก
ส่งไปซ่อมรอบสองผ่านไปปีนึงก็ไม่เคยเห็นหน้าเครื่องนี้อีกเลย

พอเหลือ 828 MKII เครื่องเดียว น้ำเสียงไม่ปลื้มแบบ 896 เลยหา 828 MKII มาอีกเครื่องครับ ประกบกัน เครื่องนึงทำ Clock อย่างเดียว
(เคยได้ความรู้จากคุณโยธิน จาก TOTALSOUND เรื่อง CLOCK) น้ำเสียงดีขึ้นอย่างมาก ทั้งไดนามิค ความคมชัด ปลื้มมาก

แต่ขายไปหมดแล้วครับ อยากก้าวไป Thunderbolt เพราะลำพังเปลี่ยน HDD จาก Firewire เป็น Thunderbolt น้ำเสียงก็ก้าวกระโดดมากครับ

แต่เกิดความลังเล เพราะ FOCUSRITE จะใช้งานง่ายกว่า ไม่จุกจิกเรื่องซอฟท์แวร์ที่เล่นด้วย ให้น้ำเสียงดีได้หมดทั้งใช้กับ Amarra, Audirvana, Fidelia ส่วน MOTU ถ้าใส่อุปกรณ์เสริมหรืออยู่กับ App ที่ไม่เข้ากัน เสียงจะออกอาการแรงทันทีครับ (ใส่แค่สาย Firewire ของ LACIE เสียงก็แรงจนฟังไม่ไหวครับ)

« ตอบกลับ #448 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2016, 01:21:44 PM »
 :clap :clap :clap ขอบคุณสำหรับข้อมูลอัพเดท 

บริษัทพวกนี้ก็เน้อ สรรหาของมาขายเอาเงินผู้บริโภคอยู่เสมอ อ้าว แหงสิ ไม่งั้นเค้าจะอยู่อย่างไร ๕๕๕

ผมยังย่ำอยู่กับ firewire hdd อยู่อย่างเดิมเลย ขี้เกียจเปลี่ยนระบบ  เปลี่ยนอะไรสักที่หนึ่ง มันยุ่งไปแทบทุกอย่างของระบบ อิๆๆ ฟังแบบเดิมไปก่อนดีกว่า จนกว่าจะใช้งานไม่ได้ค่อยว่ากัน

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2016, 04:21:12 PM »
ไปส่องๆแถวหน้าร้านมา ช่วงนี้มีโปรโมชั่นมากมายเลยครับ

รุ่นใหม่ๆก็ทยอยทำเป็น Thunderbolt 2 กันหมดแล้ว รุ่นที่เป็น Thunderbolt 1 ก็ปรับราคาลดลงมา
ทำไมมันต้องใช้ศักภาพการส่งข้อมูลสูงขนาดนี้ คำตอบง่ายๆ อุปกรณ์พวกนี้เป็น "เทคโนโลยีการผลิต" ไงครับ
ส่วนเครื่องเสียงบ้านก็ ฟังอย่างเดียว เป็นหลัก เทคโนโลยีถึงได้่ห่างกันขนาดนี้เลย และสินค้าสองอย่างนี้ก็อยู่กันคนละกลุ่ม ราคาจึงห่างกันมาก

« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2016, 06:32:41 AM »

ผมว่าจะกลับมาเล่นตัดต่อวีดีโอใหม่อีกครั้ง ทำคลิปสั้นๆ ลงยูทูป
เรื่องราวเกี่ยวกับ หมา แมว ตั้งแต่เกิดจนโต ผสมผสานระหว่างภาพนิ่งกับภาพเคลื่อนไหว
สงสัยต้องรอราคาลดลงจะซื้อมาลอง Thunderbolt 2 ไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือเปล่านะครับ
อยากเห็นตอนตัดเสร็จแล้วพรีวิวดูก่อน export ครับ

ส่วนเรื่องของเสียงถึงตอนนี้ผมหยุดแล้วครับ เล่นอย่างอื่นบ้างจะได้ไม่เหงา

« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2016, 09:22:10 AM »

ผมว่าจะกลับมาเล่นตัดต่อวีดีโอใหม่อีกครั้ง ทำคลิปสั้นๆ ลงยูทูป
เรื่องราวเกี่ยวกับ หมา แมว ตั้งแต่เกิดจนโต ผสมผสานระหว่างภาพนิ่งกับภาพเคลื่อนไหว
สงสัยต้องรอราคาลดลงจะซื้อมาลอง Thunderbolt 2 ไม่รู้ว่าจะคุ้มหรือเปล่านะครับ
อยากเห็นตอนตัดเสร็จแล้วพรีวิวดูก่อน export ครับ

ส่วนเรื่องของเสียงถึงตอนนี้ผมหยุดแล้วครับ เล่นอย่างอื่นบ้างจะได้ไม่เหงา

ตัดคลิ๊ปไม่เกิน 3 นาที ใช้งานทั่วๆไป HDD USB3 ก็ทำงานได้ครับ แต่ถ้าเป็นงานระดับออกอากาศ มีคนเสี่ยงทำแล้วไม่รอดครับ
มีติดเฟรมดำบ้าง เสียงไม่ตรงบ้าง สุดท้ายต้องย้าย Project มาใส่ HDD Firewire ของ Caldigit
ยิ่งผมเคยตัด MV ที่ต้องตัดภาพทุกๆ 1 วินาที อันนี้ต้อง Thunderbolt อย่างเดียวเลยครับ ไม่งั้นพรีวิวไม่ทันครับ

สุดท้ายงานที่มีความซับซ้อนมากๆ ก็ต้องซื้อของมีคุณภาพมาใช้ เพราะมัน "ทำได้" เท่านั้นล่ะครับ

อย่างวีดีโอตัวนี้ ผมตัดผ่าน HDD USB3 ของ Transcend ถ้าไม่ได้ตัดภาพบ่อยๆมันก็พอทำได้ครับ
https://web.facebook.com/TheEye2/videos/741976542621763/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม, 2016, 09:25:30 AM โดย GUNTAM »

ออฟไลน์ soonsak

• จอม DIY
  • *
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2016, 02:47:46 PM »
 :clap  ขอสอบถามครับ พอดีผมไปเจอ macpro 2008 ผมจองไว้แล้ว 1 เครื่อง จะไปรับอีก3วันนี้ ถ้าผมจะเอามาทำเป็น media center

1, Music..... macpro + DAC + pre amp + Power amp + Speaker.

2, Movie..... macpro + A/V amp + projector.

:clap :clap ผมต้องซื้อสายพ่วงต่ออะไบ้างครับ และเครืองต้องใส่ card จอ เพิ่มมั๊ยครับ  c) c)

« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2016, 03:11:22 PM »
:clap  ขอสอบถามครับ พอดีผมไปเจอ macpro 2008 ผมจองไว้แล้ว 1 เครื่อง จะไปรับอีก3วันนี้ ถ้าผมจะเอามาทำเป็น media center

1, Music..... macpro + DAC + pre amp + Power amp + Speaker.

2, Movie..... macpro + A/V amp + projector.

:clap :clap ผมต้องซื้อสายพ่วงต่ออะไบ้างครับ และเครืองต้องใส่ card จอ เพิ่มมั๊ยครับ  c) c)

ใช้ DAC แบบไหนครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าเครื่องนี้ลง macOS 10.12 ได้หรือเปล่า อนาคตต้องเจอปัญหาเรื่องไดรเวอร์และซอฟท์แวร์ใหม่ๆที่ใช้งานไม่ได้แน่นอนครับ

« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2016, 03:22:27 PM »
หลังจากตัวผมไมไ่ด้อัพเดทข้อมูลเรื่อง Thunderbolt Audio Interface สักพัก วันนี้ก็ค้นเสียหน่อยว่าโลกไปถึงไหนกันแล้ว

ก็พบว่าไปกันไกลเหลือเกินครับ เป็น Thunderbolt 2 เกือบหมดแล้ว แต่ละตัวคุณภาพก็ก้าวกระโดดได้คะแนนระดับ 5 ดาวกันทั้งนั้น (สตูดิโอเกรดก็แบบนี้ล่ะครับ)

รวม Thunderbolt ในลิงค์นี้ครับ https://www.thomann.de/gb/thunderbolt_interfaces.html

ลิงค์ให้คะแนน https://www.musicmatter.co.uk/lists/best-thunderbolt-audio-interfaces-2015

Universal Audio Apollo Twin Solo ตอนนี้กำลังลดราคา เทียบกับไปซื้อ USB DAC แล้ว ผมควักกระเป๋าซื้อตัวนี้ดูเจ๋งกว่าเยอะ

Focusrite Clarett 8 Pre X น่าโดนมากๆ ขนาด 2U รวมถึงภาค Pre อันโด่งดัง

MOTU 828X Thunderbolt ยี่ห้อนี้คุ้นเคยกันดี แต่เมื่อเป็น Thunderbolt ทำให้เพอเฟคขึ้นมาเลย

ส่วนยี่ห้อนอกจากนี้เกินงบครับ ระดับ Apogee หรือ RME ไม่ต้องถามเลยว่าคุณภาพขนาดไหน

• จอม DIY
  • *
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2016, 04:45:15 PM »

ผมก็ไม่แน่ใจว่าเครื่องนี้ลง macOS 10.12 ได้หรือเปล่า อนาคตต้องเจอปัญหาเรื่องไดรเวอร์และซอฟท์แวร์ใหม่ๆที่ใช้งานไม่ได้แน่นอนครับ

2f  Input Coaxial & USB DAC ครับ และกำลังทำ DIY DAC Wasin V 2.2 อยู่ครับ    c)

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2016, 05:00:47 PM »

2f  Input Coaxial & USB DAC ครับ และกำลังทำ DIY DAC Wasin V 2.2 อยู่ครับ    c)

ปัญหาคงอยู่ที่ระบบปฎิบัติการครับ รุ่นนี้ผมไม่แน่ใจว่าลงได้ล่าสุดแค่ไหน เพราะเป็นตัวเก่ามาก ก่อนมี Thunderbolt

« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2016, 06:35:34 AM »

MacPro early 2008 or later รองรับ OS X 10.10 Yosemite ได้ครับ
ซึ่งล่าสุดคือ OS Sierra 10.12.1 ตัวนี้รันไม่ได้นะครับ
แต่ OS X Yosemite 10.10 ก็เหลือๆ สำหรับนำมาดูหนัง ฟังเพลง

Sound Card ที่ติดมาระดับ MacPro ถือว่าไม่ธรรมดาครับ เสียบไมค์ทำ Demo เพลงส่งงานได้
อยู่ที่แรมว่าได้มาแบบเต็มพิกัดหรือเปล่า คนขายมักถอดออก
ผมว่าสำหรับฟังเพลง ถ้าไม่ก้าวไปไกลถึง DSD File ไม่ต้องพึ่งพา USB DAC ก็ได้กระมัง

สำหรับโปรแกรมเล่นเพลง ผมแนะนำ Audirvana + มีดีกว่า Ammara ในราคาเอื้อมถึง
พอเล่น Mac คุ้นเคยกันแล้วชีวิตสดใสขึ้นเยอะครับ
เพราะแม้แต่เอามาท่องเน็ท โฆษณาบ้าเลือดหายไปจนคิดถึงเลย

ส่วนการเอามาดูหนัง ผมไม่แน่ใจว่า การ์ดจอรองรับ HDMI หรือยัง แต่ที่มากับเครื่องคิดว่าน่าจะไม่มีเป็นแค่ DVI
ซึ่งคิดว่าที่โปรเจ็คเตอร์มีพอร์ด DVI เสียบดูหนัง HD ได้เหมือนช่อง HDMI ครับ
ส่วนเสียงก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของ AV Amp เท่านั้น

ป.ล. พอได้มาเล่นแล้ว หนีไม่พ้นต้องต่อไปที่  DSD File จนได้แหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม, 2016, 06:49:21 AM โดย Malako »

• จอม DIY
  • *
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2016, 08:13:54 AM »

MacPro early 2008 or later รองรับ OS X 10.10 Yosemite ได้ครับ
ซึ่งล่าสุดคือ OS Sierra 10.12.1 ตัวนี้รันไม่ได้นะครับ
แต่ OS X Yosemite 10.10 ก็เหลือๆ สำหรับนำมาดูหนัง ฟังเพลง

Sound Card ที่ติดมาระดับ MacPro ถือว่าไม่ธรรมดาครับ เสียบไมค์ทำ Demo เพลงส่งงานได้
อยู่ที่แรมว่าได้มาแบบเต็มพิกัดหรือเปล่า คนขายมักถอดออก
ผมว่าสำหรับฟังเพลง ถ้าไม่ก้าวไปไกลถึง DSD File ไม่ต้องพึ่งพา USB DAC ก็ได้กระมัง

สำหรับโปรแกรมเล่นเพลง ผมแนะนำ Audirvana + มีดีกว่า Ammara ในราคาเอื้อมถึง
พอเล่น Mac คุ้นเคยกันแล้วชีวิตสดใสขึ้นเยอะครับ
เพราะแม้แต่เอามาท่องเน็ท โฆษณาบ้าเลือดหายไปจนคิดถึงเลย

ส่วนการเอามาดูหนัง ผมไม่แน่ใจว่า การ์ดจอรองรับ HDMI หรือยัง แต่ที่มากับเครื่องคิดว่าน่าจะไม่มีเป็นแค่ DVI
ซึ่งคิดว่าที่โปรเจ็คเตอร์มีพอร์ด DVI เสียบดูหนัง HD ได้เหมือนช่อง HDMI ครับ
ส่วนเสียงก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของ AV Amp เท่านั้น

ป.ล. พอได้มาเล่นแล้ว หนีไม่พ้นต้องต่อไปที่  DSD File จนได้แหละ

:clap ขอบคุณพี่ Malako มากครับ ปกติผมก็ใช้ ipad ในการฟังเพลงอยู่บ้างครับรับได้สำหรับเสียงที่ได้ครับ  c)

ส่วนเรื่องที่จะดูหนัง กำลังศึกษาดูว่า imac มันมี port thunderbolt รึยัง และ firewire port to HDMI น่าจะหาได้อยู่มั้ง

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2016, 11:27:08 PM »
ติดตามอ่านข้อมูลครับ :headphone

« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2016, 05:56:49 AM »

ส่วนเรื่องที่จะดูหนัง กำลังศึกษาดูว่า imac มันมี port thunderbolt รึยัง และ firewire port to HDMI น่าจะหาได้อยู่มั้ง

ถ้าไม่ขยับไปถึง 4K คงไม่จำเป็นมังครับ

ดูหนังแบบสบายใจทุกวันนี้ ผมดูหนัง HD ออนไลน์
เสียงซาวด์แทร๊กมีให้เลือกส่งขึ้นจอ 42 นิ้วได้ความชัดพอครับ เลือกหนังสงคราม คาวบอย หนังชีวิตจริงดูครับ
ยกเว้นหนังลงโรงจะเป็นแบบซูมไม่ดูเลย ต้องรอหนังออกจากโรงถึงจะมีแบบชัดๆ

ส่วนฟังเพลงผมเองก็เก็บ DSD DAC ฟังยูทูบตรงจาก  Mac Mini  แก่แล้วฟังเพลง ร้องคลอตามได้ความสุขอีกแบบครับ

• จอม DIY
  • *
« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2016, 06:28:06 PM »

ถ้าไม่ขยับไปถึง 4K คงไม่จำเป็นมังครับ

ดูหนังแบบสบายใจทุกวันนี้ ผมดูหนัง HD ออนไลน์
เสียงซาวด์แทร๊กมีให้เลือกส่งขึ้นจอ 42 นิ้วได้ความชัดพอครับ เลือกหนังสงคราม คาวบอย หนังชีวิตจริงดูครับ
ยกเว้นหนังลงโรงจะเป็นแบบซูมไม่ดูเลย ต้องรอหนังออกจากโรงถึงจะมีแบบชัดๆ

ส่วนฟังเพลงผมเองก็เก็บ DSD DAC ฟังยูทูบตรงจาก  Mac Mini  แก่แล้วฟังเพลง ร้องคลอตามได้ความสุขอีกแบบครับ

มี่แน่ๆ คืิอ firewire 400/ 800 อย่างละ port ครับ  firewire to HDMI ไม่มั่นใจว่า digital ออกได้ครบรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2016, 07:39:57 PM »
ถ้าเป็นสายแอปเปิ้ลแท้น่าจะออกครบครับ ผมไม่เคยลอง

หรือไม่ก็เปลี่ยนการ์ดจอเป็นรุ่นที่มี HDMI ที่ออกแบบมาสำหรับดูหนัง แน่นอนกว่าครับ

เพราะดูหนังอย่างเดียวไม่ได้ใช้งานกร๊าฟฟิค หรืองานตัดต่อวีดีโอ

อย่างไรก็ตามผมว่า ใช้ตัวต่อ DVI to HDMI ของแอปเปิ้ลตรงเข้าโปรเจ็กเตอร์เป็นอีกทางเลือกที่แสนคุ้มนะครับ
เพราะสัญญาณภาพ DVI กับ HDMI ก็เป็นสัญญาณดิจิตอลอันเดียวกัน

ยกเว้นดูหนังระดับ 4K คงต้องเปลี่ยนการ์ดจอ แพงเอาเรื่องนะครับ
อีกอย่างสาย HDMI ดีๆ ยาวๆ คงขึ้นหลักหมื่นเยอะเลยละ

ป.ล. ที่ว่ามาหมายถึงใช้ MacPro 2008 ที่จะได้มานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธันวาคม, 2016, 07:42:43 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2016, 02:25:09 PM »
SATA 3 6Gbps แต่ HDD จานหมุนจริงๆ ตัวนึง Transfer rate อยู่แค่ๆ แถวๆ 800-1200Mbps (0.8-1.2GBps) เป็นอย่างมาก

Firewire นี่

Firewire400 400Mbps
Firewire800 800Mbps
P1394d 6.4Gbps ครับ

เพราะงั้น คือ FireWire เล่น 4K ไม่ได้ชัวร์ๆ ครับ เพราะ Bandwidth ไม่ถึง

HDMI 1.4a ก็ 10.2Gbps แล้ว 1080p@60fps, 4k@30fps
HDMI 2.0 ที่ 4K@60fps นี่ 16-18Gbps ครับ

USB3.0 5Gbps
USB3.1 10Gbps

ส่วน Thunderbolt
Thunderbolt1/2 20Gbps

แต่ถ้าจะเล่น4K ต้องเป็น Thunderbolt2 เพราะสนับสนุน DisplayPort 1.2 จริงๆ ใช้ DisplayPort 1.2 ไปเลยก็ได้ Thunderbolt2 นี่ Mac หลังปี 2013 น่าจะเป็นตัวนี้ทั้งหมดแล้ว
สาย Thunderbolt1/2 เหมือนกัน ต่างกันที่ controller ที่ Thunderbolt2 รวมสัญญาณ 10Gbps 2 ชุด มองเป็นชุดเดียว 20Gbps ได้

Thunderbolt3 คือ USB3.1 แหละครับ แต่ใช้ Protocol/Controller ในการส่งข้อมูลคนละแบบ สายเป็นสายตัวเดียวกันเลย Connector แบบเดียวกัน 40Gbps
Thunderbolt4 80Gbps ตาม Spec คือ รองรับ UHD 8K@60fps

LAN เริ่มมีคนทำ HDMI over IP ครับ
CAT5e 1Gbps
CAT6-7 10Gbps
CAT7e 100Gbps

กรณีดูหนัง 4K ผมแนะนำหาพวก Intel Atom + Win10 รุ่นใหม่ๆ ที่มี Hardware H.264/265 มันรองรับ 4K@60fps แล้ว output เป็น HDMI 2.0 อยู่แล้ว ตัวนึงไม่ถึงหมื่น แล้วไปทำ Linear PSU ไม่ก็ใช้ Powerbank เป็นตัวจ่ายไฟเลี้ยง ส่วน Android TV Box นี่ไม่ค่อยแนะนำครับ

ส่วนเสียงใช้ I2S over USB เอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม, 2016, 02:29:43 PM โดย Freedom »

« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2016, 04:41:38 PM »
รบกวนถามเป็นความรู้ครับ กล้องถ่ายวีดีโอโซนี่ที่บอกว่าถ่าย 4K ได้
แต่ช่องต่อออกเป็น HDMI แบบมินิ(ไม่แน่ใจว่าเป็น 2.0 หรือเปล่า)

พอมาต่อกับทีวีที่เล่น 4K ได้ ก็ต้องต่อทีวีที่ช่อง HDMI

แสดงว่าเราก็ดู 4K เทียมหรือเปล่าครับ ผมละ งง กับเรื่องเทคโนโลยี่ 4 K

หรือพวกสมาร์ทโฟนที่บอกดู 4K ได้อีก

ป.ล. พวกหนัง HD นั้นพอเข้าใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม, 2016, 04:52:07 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2016, 05:18:58 PM »
รบกวนถามเป็นความรู้ครับ กล้องถ่ายวีดีโอโซนี่ที่บอกว่าถ่าย 4K ได้
แต่ช่องต่อออกเป็น HDMI แบบมินิ(ไม่แน่ใจว่าเป็น 2.0 หรือเปล่า)

พอมาต่อกับทีวีที่เล่น 4K ได้ ก็ต้องต่อทีวีที่ช่อง HDMI

แสดงว่าเราก็ดู 4K เทียมหรือเปล่าครับ ผมละ งง กับเรื่องเทคโนโลยี่ 4 K

หรือพวกสมาร์ทโฟนที่บอกดู 4K ได้อีก

ป.ล. พวกหนัง HD นั้นพอเข้าใจครับ

ต้องกดดูโหมดการแสดงผลของจอครับ ว่าเป็น 1080p หรือ 2160p

คือ port hdmi 2.0 เอาสาย hdmi version ต่ำกว่าไปต่อได้ แต่สัญญาณจะออกแค่ 1080p ถ้าต่ำกว่าเวอร์ชั่น 1.4

ส่วนถ้าเป็นสาย HDMI 1.4 จะได้ 4K ที่ 30 เฟรมต่อวินาที พวกที่ต้องการใช้ 4K 60fps คือ พวกที่เป็น 4K 3D ครับ

ส่วนใหญ่กล้องที่ถ่าย 4K ได้ในปัจจุบันจะเป็น 4K 30fps ซึ่ง สาย HDMI 1.4 ที่เป็นมาตรฐานสามารถใช้งานได้ตามปกติอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2016, 08:08:50 AM »
ต้องกดดูโหมดการแสดงผลของจอครับ ว่าเป็น 1080p หรือ 2160p

คือ port hdmi 2.0 เอาสาย hdmi version ต่ำกว่าไปต่อได้ แต่สัญญาณจะออกแค่ 1080p ถ้าต่ำกว่าเวอร์ชั่น 1.4

ส่วนถ้าเป็นสาย HDMI 1.4 จะได้ 4K ที่ 30 เฟรมต่อวินาที พวกที่ต้องการใช้ 4K 60fps คือ พวกที่เป็น 4K 3D ครับ

ส่วนใหญ่กล้องที่ถ่าย 4K ได้ในปัจจุบันจะเป็น 4K 30fps ซึ่ง สาย HDMI 1.4 ที่เป็นมาตรฐานสามารถใช้งานได้ตามปกติอยู่แล้ว

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ 

ผมกำลังศึกษาเรื่อง 4K อยู่พอดี เห็นจอทีวีราคาพอเอื้อมถึงแล้ว
และอยากได้มาแทนจอคอมซึ่งทุกวันนี้ใช้ดูหนังฟังเพลงอยู่
และถ้าซื้อจอคอมโดยตรงที่รองรับ 4K เช่น DELL ก็ยังแพงเกิน
อนึ่งคิดอยากทำหนังสารคดีสั้นๆ เกี๋ยวกับชีวิตหมา แมว ที่เลี้ยงไว้นะครับ

• จอม DIY
  • *
« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2016, 04:34:12 PM »
 :clap  ของที่ผมได้มา ถ้าทำอะไรได้แค่ไหนก็เอาครับ :clap

1. mac pro . ..DUAL Core Xeon  2x3.0Ghz RAM 8G HD 320GB  OSX10.7.5 ราคา 10,500 บาท

2. Imac ..... DUAL core 2.66Ghz RAM 4G HD 1TB ) 10.9.5 ราคา 12.000 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม, 2016, 10:19:28 PM โดย soonsak »

« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2016, 11:27:31 AM »
 d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 31 ธันวาคม, 2016, 03:10:44 PM »
ปีแห่งความทรงจำ

« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 08 มกราคม, 2017, 10:27:13 AM »
Apogee Ensemble Firewire 400 เซลกระหน่ำที่ร้าน ProPlugin น่าดดนเสียจริง แต่ตั้งใจแล้วว่าไปต่อ Thunderbolt ดีกว่า ก็ตัดใจไปครับ

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 09 มกราคม, 2017, 09:56:15 AM »
ปกติผมรับจ๊อบเป็น ADMIN ร้านกล้องด้วย เลยได้ถ่ายภาพเจ้า LEICA STEEL RIM ตัวในภาพสำหรับขึ้นเฟสบุ๊ค
ค่าตัวของเลนส์ตัวนี้ก็ไม่ธรรมดา มีเงินครึ่งแสนก็ซื้อได้แค่ HOOD ของมันเท่านั้น แถมหายากมากด้วย

ถ่ายด้วย A7R เลนส์ Rodenstock APO Rodagon 50mm F2.8 ครับ

• จอม DIY
  • *
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 13 มกราคม, 2017, 09:48:29 PM »
 :nono  :nono  วันนี้ได้ลองใช้ DVI to HDMI ต่อจาก mac pro มีภาพแต่ไม่มีเสียง  งงๆ สงสัย setting ไม่ถูกแน่ๆเลย หรือ DVI มันมีแค่ภาพ  (( ((

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 13 มกราคม, 2017, 10:10:56 PM »
ภาพอย่างเดียว

« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 26 มกราคม, 2017, 10:24:48 AM »
อัพเกรดเป็น macOS Sierra เรียบร้อย หลังจากตรวจสอบการทำงาน Java สำหรับเผื่อโปรแกรมบางตัวจะเปิดไม่ได้ แต่ตอนนี้เรียบร้อยครับ

ถ้าไม่ได้อัพเป็น Sierra ก็จะใช้ฟังก์ชั่นในภาพไม่ได้ครับ

การจัดการพื้นที่ SSD เมื่อก่อนต้องใช้ App มาช่วย ตอนนี้ทำได้ผ่าน OS เลย จัดการลบไฟล์ตกค้างอย่างอัพเดท iPhone ออกไปได้อีกหลาย GB
จุดเด่นของการใช้ Mac คือจุดนี้ครับ OS ใหม่ๆ เร็วขึ้น ฟังก์ชั่นดีขึ้น และเสียงดีขึ้นด้วยตามลำดับ เพราะผมทดสอบมาเรื่อยๆ
ตั้งแต่ 10.4 จนตอนนี้ 10.12.3

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 27 มกราคม, 2017, 04:18:50 PM »

นอกจากเครื่องเสียงแล้ว การถ่ายรูปก็เป็นงานประจำผม และมันก็มีสินค้าที่ให้คุณภาพได้ต่างระดับเช่นกันครับ

ปกติแบรนด์กล้องที่หาซื้อได้ง่ายๆก็ Canon, Nikon, Sony, Pentax, Ricoh, Fuji หาต้องหาที่เหนือขึ้นมาก็เป็น Leica, Zeiss
ต้องการไฟล์เหนือกว่านี้ก็เป็น Fuji กับ Hasselblad ที่เป็น Medium Format ที่เพิ่งเปิดตัวไป

แต่ก็มีแบรนด์ที่เหนือขึ้นไปอีก สำหรับงานคุณภาพสูงสุด เช่น PhaseOne, Sinar, Linhof, ALPA, Cambo
ซึ่งมักใช้เลนส์ Rodenstock และ Schneider ที่ให้กำลังขยายสำหรับกล้องระดับ 100~200MP
(ผมนิยมสองยี่ห้อนี้ แต่เอามาใช้กับ Sony A7R ก็ต้องดัดแปลงกันหน่อย)

สำหรับเครื่องเสียงก็เช่นกัน ผมโฟกัสไปที่แบรนด์แบบต้นทางกำเนิดเสียงกันเลย อย่าง Apogee, Metrix Halo, Universal Audio, MOTU, Focusrite
ซึ่งสามารถให้เสียงได้มีมาตราฐานระดับมืออาชีพ มี Charactor แต่ไม่ Color ทำให้หมดปัญหาในการหาจุดบอดในระบบ

เหมือนกับที่ KenRockwell กล่าวว่า ถ้าคุณใช้เลนส์ Zeiss ถ่ายแล้วไม่คม ให้คุณถ่ายใหม่ ความผิดพลาดอยู่ที่คุณ
วิธีที่ผมเล่นก็เช่นกัน ถ้ามี Apogee ทั้งที่เป็น Firewire หรือ Thunderbolt อยู่ในระบบเป็นต้นทาง แล้วเสียงไม่ดี ให้เริ่มหาจุดผิดพลาดจากจุดอื่นๆได้เลย มันไม่ได้เกิดจาก Apogee แน่นอน

« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 30 มกราคม, 2017, 02:57:12 PM »

นอกจากเครื่องเสียงแล้ว การถ่ายรูปก็เป็นงานประจำผม และมันก็มีสินค้าที่ให้คุณภาพได้ต่างระดับเช่นกันครับ

ปกติแบรนด์กล้องที่หาซื้อได้ง่ายๆก็ Canon, Nikon, Sony, Pentax, Ricoh, Fuji หาต้องหาที่เหนือขึ้นมาก็เป็น Leica, Zeiss
ต้องการไฟล์เหนือกว่านี้ก็เป็น Fuji กับ Hasselblad ที่เป็น Medium Format ที่เพิ่งเปิดตัวไป

แต่ก็มีแบรนด์ที่เหนือขึ้นไปอีก สำหรับงานคุณภาพสูงสุด เช่น PhaseOne, Sinar, Linhof, ALPA, Cambo
ซึ่งมักใช้เลนส์ Rodenstock และ Schneider ที่ให้กำลังขยายสำหรับกล้องระดับ 100~200MP
(ผมนิยมสองยี่ห้อนี้ แต่เอามาใช้กับ Sony A7R ก็ต้องดัดแปลงกันหน่อย)

สำหรับเครื่องเสียงก็เช่นกัน ผมโฟกัสไปที่แบรนด์แบบต้นทางกำเนิดเสียงกันเลย อย่าง Apogee, Metrix Halo, Universal Audio, MOTU, Focusrite
ซึ่งสามารถให้เสียงได้มีมาตราฐานระดับมืออาชีพ มี Charactor แต่ไม่ Color ทำให้หมดปัญหาในการหาจุดบอดในระบบ

เหมือนกับที่ KenRockwell กล่าวว่า ถ้าคุณใช้เลนส์ Zeiss ถ่ายแล้วไม่คม ให้คุณถ่ายใหม่ ความผิดพลาดอยู่ที่คุณ
วิธีที่ผมเล่นก็เช่นกัน ถ้ามี Apogee ทั้งที่เป็น Firewire หรือ Thunderbolt อยู่ในระบบเป็นต้นทาง แล้วเสียงไม่ดี ให้เริ่มหาจุดผิดพลาดจากจุดอื่นๆได้เลย มันไม่ได้เกิดจาก Apogee แน่นอน

เรื่องเลนซ์ ฝึกดู MTF Charts น่าจะดีกว่าบ้ายี่ห้อนะครับ

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 31 มกราคม, 2017, 02:39:56 PM »
อันนี้ผมประกบเลนส์ Rodenstock APO Sironar 100mm F5.6 สำหรับงานถ่ายที่เน้นคุณภาพของภาพสูงสุด แต่เลนส์ตัวนี้ปกติใส่กับกล้อง SINAR ก็ต้องดัดแปลงกันหน่อยสำหรับใส่กับกล้อง A7 ต้องหาระยะ FLANGE FOCAL DISTANCE เพื่อให้โฟกัสระยะอนันต์ได้ และใส่ Helicoid เพื่อให้เลื่อนระยะโฟกัสได้ รวมถึงผมใส่ Tilt Adapter เพื่อให้ปรับ Scheimpflug ได้ (อันนี้ระดับลึกครับ สำหรับการแก้ไขระนาบชัด ซึ่งกล้องทั่วๆไปไม่สามารถทำได้ ไม่ขออธิบายละกันครับ)

เลนส์จากกล้อง 4x5 (Rodenstock) จะให้กำลังขยายมากกว่าเลนส์ที่ใช้โดยทั่วไป (เลนส์ AF ยุคปัจจุบัน คำนวนกำลังขยายแค่พอใช้กับ Pixel กล้องเท่านั้น ไม่สูงเท่าเลนส์ยุคฟิล์ม แต่ชดเชยด้วยการโปรเซสทางดิจิตอล เพราะประหยัดต้นทุนกว่าที่จะออกแบบเลนส์ให้มีดรรรชนีย์หักเหแสงให้ดีเยี่ยม) เมื่อผมนำมาประกบกับ A7 ก็ให้ไฟล์ภาพที่ลงลึกในรายละเอียดได้สูงกว่าเลนส์ Carl Zeiss ที่ผมมีทั้งหมด ทั้งเมาท์ C/Y, ZF, ZM จนผมต้องปล่อยเลนส์  Carl Zeiss ออกไปจนหมด หันมาใช้ Schneider กับ Rodenstock แทน เพราะใช้ทำงานได้เยี่ยมทั้งภาพนิ่งและวีดีโออย่างน่าทึ่งมาก
(นี่คือต้นกำเนิดไอเดียในการที่ผมมาเล่น Firewire ครับ เพราะผมได้ใช้กล้อง Sinar มาก่อน จึงได้เห็นว่าอุปกรณ์ระดับมืออาชีพนั้น มันคนละเกรดกันเลย จึงหันมาเล่น Firewire ที่เป็นระบบส่งข้อมูลแบบมืออาชีพ)

ไม่ว่าวงการไหนก็มีช่องทาง หรือมุมมองที่แตกต่าง ให้แหกกฏออกมาได้ เมื่อรู้ว่าเป้าหมายที่ต้องการคืออะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม, 2017, 03:03:31 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2017, 12:20:06 PM »
ก็ไม่มีอะไร เอาเลนซ์ข้ามค่ายมาใส่ Flange focal distance ไม่ตรงกัน มันก็โฟกัสระยะอนันต์ไม่ได้บ้าง โฟกัสระยะใกล้ๆ ไม่ได้บ้าง แล้วแปลงลง Mirrorless สุดแสนจะสบาย ไม่ต้องกลึงท้ายเลนซ์ทิ้ง แค่ใส่ Adapter เอาเลนซ์ไปแปลงลงพวก mount ที่ Flange focal distance มากๆ หินกว่าเยอะ ถ้าไม่กลึงท้ายเลนซ์ทิ้ง ใช้พวก Adapter มีเลนซ์ช่วยให้โฟกัสระยะอนันต์ได้ก็ทำให้ IQ ตก

ซึ่งปกติ ปัญหาการโฟกัสระยะอนันต์ไม่ได้ แล้วเป็นปัญหาปวดใจ จะเป็นเพราะเอาเลนซ์ที่ใช้กับ Mount ที่ Flange Focal distance ต่ำ ไปใช้กับเลนซ์ที่ Flange focal distance สูง เช่น เอาเลนซ์ Canon ที่ FFD 44mm ไปใช้ กับ Nikon F 46.5mm

พวก macro adapter ก็ใช้วิธีเดียวกัน คือ เพิ่ม Flange Focal Distance เพื่อให้โฟกัสใกล้ๆ ได้ แต่จะทำให้โฟกัสระยะอนันต์ไม่ได้

ส่วน Lens เป็นของ Large format (6x9) ถ้าไม่ใส่ Focal reducer (speed booster) ก็ไม่ได้ทำให้รับแสงได้มากขึ้น ก็เหมือนกับเอาเลนซ์ FF ไปใส่ APS-C หรือ ถ่ายด้วยกล้อง FF แล้วมา Crop เอาแค่ตรงกลาง แน่นอนภาพต้องชัดถึงขอบแน่ๆ เพราะตัดขอบภาพทิ้ง เอาแค่ภาพตรงกลาง แต่ถึงถามว่า ดู MTF Charts เป็นหรือเปล่า เพราะถ้าจะหาเลนซ์ 100-135mm FF ธรรมดา ถ่ายที่ F/5.6 แล้วเอาชัดถึงขอบนี่หาไม่ได้ยากเลย

ว่าแต่คุยเรื่องเครื่องเสียงไหง ยกเรื่องกล้องมาพูดอ่าครับ?

« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2017, 09:23:11 PM »

ภาพนี้ผมถ่ายด้วยเลนส์ Schneider 50mm F2.8 (ไม่ใช่เลนส์แพงอะไรมากมายครับ มือสองไม่ถึงหมื่น) ภาพนี้ผมถ่ายที่ F8 ซึ่งเป็น F ที่ให้ค่า MTF ใกล้เคียงอุดมคติที่สุด (ถ้าคนดูกราฟ MTF เป็นจะรู้ครับว่า เลนส์ในอุดมคติเป็นอย่างไร)และความพิเศษของเลนส์นี้คือชัดจรดขอบจริงๆ จนมีลูกค้าท่านนึงเดินเข้ามาทักผม เพราะเห็นผมนั่งรีทัชภาพนี้อยู่ เขาแปลกใจมากกับภาพนี้ เพราะเขาเองก็ใช้ LEICA Summilux-M มาหลายรุ่น แต่ไม่เคยถ่ายแล้วชัดชนขอบภาพแบบนี้เลย)

- ถ้าเป้นตลาดทั่วไป ก็ต้องมองว่าเลนส์ 50mm F2.8 สเปคดูกากมาก F แคบ สมัยนี้ได้กว่ากว่า F1 และราคาก็ถูกลงมากถ้าไม่นับ LEICA Noctilux ก็มีเลนส์ Mitakon 50mm F0.95 กว้างกว่านี้ก็มีอีก แต่ Image Circle อาจไม่คลุมถึงฟูลเฟรม ประเด็นคือ ตลาดทั่วไปจะโฟกัสไปที่สเปคเลนส์เป็นหลักและอาศัยดูข้อมูลจากเวป แต่งานมืออาชีพนั้น มองกว่า เลนส์ F กว้างมากก็สร้างปัญหาได้ เพราะภาพบิดเบือนสูง ถ่ายมาก็ต้องมาแก้ไข รวมถึงคุณภาพของระนาบชัด แต่เลนส์ที่ผมใช้ให้ความคมชัดได้จรดขอบโดยไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลย แถมใส่ได้กับกล้อง Mirrorless ได้ง่ายดายมากสำหรับระยะ 50mm

ส่วนภาพนี้มาจาก Rodenstock 50mm F2.8 APO ซึ่งถ้าไปซื้อเลนส์ LEICA ที่มี APO ต้องกระเป๋าหนักหน่อย แต่เลนส์ Rodenstock ผมไม่ได้แพงมากนัก แค่หลักหมื่น และให้ค่า MTF ใกล้เคียงอุดมคติที่ F8 (จริงๆคมตั้งแต่ F 2.8 ครับ แต่สุดๆที่ F8)

มันชัดเจนทีเดียวกับกลุ่มตลาดที่แยกกัน
1. คนเล่นกล้อง, นักสะสม - ความรู้เรื่องกล้องระดับ Expert แถมมีประสบการณ์ใช้เลนส์มาหลากหลาย รวมถึงสะสมกล้องและเลนส์ดีๆไว้ บางทีก็นำมาลงในตลาดมือสอง ทำให้ตลาดคึกคักอยู่เสมอ
2. คนถ่ายรูป - ทำมาหากินโดยใช้กล้อง หรือถ่ายเพราะความสนุก
ส่วนผมเองก็เปลี่ยนเลนส์มาตลอดระยะเวลาการถ่ายรูปประมาณ 20 ปี เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา บางครั้งก็ต้องเช่าเลนส์มาถ่ายให้ได้ตรงกับงานที่เลือก แต่สุดท้ายก็มาจบที่เลนส์ Rodenstock และ Schneider ที่ให้คุณภาพเหนือชั้นและราคาไม่แพง (ตลาดเมืองนอกเล่นกันคึกคัก แต่บ้านเราไม่ค่อยมีคนรู้เท่าไหร่ เพราะต้องหา Adapter ที่ถูกต้องมาใส่ถึงจะโฟกัสระยะอนันต์ได้ และเลนส์แต่ละระยะ ใช้ Adapter คนละตัวกัน)

สำหรับวงการเครือ่งเสียง
1. คนเล่นเครื่องเสียง
2. คนฟังเพลง
ซึ่งก็มีจุดประสงค์ในการซื้อเครื่องต่างกัน ส่วนผมเอง เล่นเครื่องเสียงไม่เป็นเอาเสียเลย จนย้ายตัวเองไปหาอุปกรณ์ที่ข้ามกลุ่มกัน
เพื่อตัดปัญหาการซื้อเครื่องเสียงมาแล้วไม่แมท์บ้าง สูญเงินไปมากมายตลอดสิบกว่าปี สุดท้ายจึงต้องย้ายมาใช้อุปกรณ์มืออาชีพด้วยระบบ
Firewire และ Thunderbolt ทำให้ผมมาถึงจุดที่ได้คุณภาพที่ข้ามระดับไป และค่าใช้จ่ายน้อลง รวมถึงการแมทชิ่งระบบทำได้ง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2017, 10:27:52 PM โดย GUNTAM »