ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการล้างแผ่นเสียงแบบประหยัด # Clean Vinyl #  (อ่าน 53352 ครั้ง)

ออฟไลน์ song

Re: วิธีการล้างแผ่นเสียงแบบประหยัด # Clean Vinyl #
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 09:08:56 AM »
มีกรุปบายxUFOx  หรือเปล่า

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Super Star.
    • My Favorites Web
Re: วิธีการล้างแผ่นเสียงแบบประหยัด # Clean Vinyl #
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 09:27:29 AM »
ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า แผ่นที่ล้างแบบที่ผมแนะนำ จะต้องเป็นแผ่นประเภทเก่าเก็บ โดนปลวกแทะหน้าปก แผ่นเสียงโดนฝุ่นจับหนาเขรอะ จึงจะคุ้มที่ทำในแบบนี้ ถ้าเป็นแผ่นที่ไม่สกปรกแบบ Extreme ก็ไม่จำเป้นต้องล้างนะครับ ใช้น้ำยาเช็ดก็เป็นพอ
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 09:30:00 AM »
ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า แผ่นที่ล้างแบบที่ผมแนะนำ จะต้องเป็นแผ่นประเภทเก่าเก็บ โดนปลวกแทะหน้าปก แผ่นเสียงโดนฝุ่นจับหนาเขรอะ จึงจะคุ้มที่ทำในแบบนี้ ถ้าเป็นแผ่นที่ไม่สกปรกแบบ Extreme ก็ไม่จำเป้นต้องล้างนะครับ ใช้น้ำยาเช็ดก็เป็นพอ

แบบนี้แหละใช่เลยที่ papaone ให้ผมมา ปลวกมันพยายามจะกินแผ่น แต่กินไม่เข้า เหลือลวดลายทางด่วนที่ปลวกทำไว้ ล้างรอบนึงแล้วยังออกไม่หมด K]
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ papaone

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 10:28:42 AM »
 :nono

แบบนี้แหละใช่เลยที่ papaone ให้ผมมา ปลวกมันพยายามจะกินแผ่น แต่กินไม่เข้า เหลือลวดลายทางด่วนที่ปลวกทำไว้ ล้างรอบนึงแล้วยังออกไม่หมด K]
:nono :nonoเขาเรียก คราบกรุน่ะครับพี่ จัดไว้ในฟอสซิลประเภทหนึ่งก็ได้ครับ
...........................................

ออฟไลน์ Rin555

• **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 11:58:25 AM »
ผมยังคิดหนักอยู่เลยว่าจะล้างยังดีเกือบๆ100แผ่น เอาสติ๊กเกอร์ใสมาแป็ะตรงลาเบลแล้วเอาไปจุ่มโอ่งที่ไว้สักอาทิตย์จะดีใหมน่า :whistling

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 12:33:14 PM »
อ้อ ก่อนล้าง ผมเอาจานบิน xUFOx มาครอบ Label ก่อน..กัน Label เสียหายครับ 

เจ้าจานบินของคุณไทนี่อลังการงานสร้างจิง ๆ  ไว้เดี๋ยวผมเอา เครื่องล้างแผ่นของผมมาโชว์บ้าง VPI ก็ VPI เหอะ งานนี้หนาว........ :cold

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 05:34:58 PM »
มีกรุปบายxUFOx  หรือเปล่า

เอางั้นเลยเหรอครับ... 2f

ตอนนี้คุณ MasterAT ให้ผมปรับปรุงความหนาและสัดส่วนอยู่ครับ แกจะทำบ้าง แต่อยากได้ราคาถูกลง..อิ อิ  :headphone

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 05:39:49 PM »
อ้อ ก่อนล้าง ผมเอาจานบิน xUFOx มาครอบ Label ก่อน..กัน Label เสียหายครับ 

เจ้าจานบินของคุณไทนี่อลังการงานสร้างจิง ๆ  ไว้เดี๋ยวผมเอา เครื่องล้างแผ่นของผมมาโชว์บ้าง VPI ก็ VPI เหอะ งานนี้หนาว........ :cold

เครื่องล้างเหรอครับ ผมก็สนใจนะครับ กำลังหาทางทำอยู่พอดี เอาแบบมาให้ลอกหน่อยดิครับ..อิ อิ  :headphone

ออฟไลน์ alexdiy

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 07:49:58 PM »
   พอจะมีแนวทางแก้ไขปัญหาแผ่นที่มันมีผิวด้านมากๆไหมครับ ไม่แน่ใจว่าถูกความร้อนหรือความชื้นผมเอาไปล้างด้วยเครื่องล้าง VPI ก็ยังมีเสียงฟืดๆรบกวนอยู่ แล้วเคลือบด้วยน้ำยากันไฟฟ้าสถิตย์มันก็ไม่เป็นมันแวววาวเหมือนแผ่นอื่น มีมุขอะไรเด็ดๆแก้ไขไหมครับ แผ่นไม่บิดไม่งอด้วยเลยไม่รู้มันเกิดจากสาเหตุใดหรือมันถูกล้างมาก่อนด้วยน้ำยาอะไรแปลกๆหรือเปล่าก็ไม่รู้ มันเลยเป็นอย่างนี้
   แล้วแผ่นที่มันตกร่องโดยที่เราเล็งแล้วเล็งอีกก็ไม่เห็นรอยซักกะนิด สงสัยต้องเอากล้องส่องซะแล้ว มันมีทางแก้ไหมครับไม่รู้เพราะมันเล่นมานานหรือเปล่าแต่ถ้ามันใฃ้จนสึกแล้วสภาพเนียนขนาดนี้ผมนับถือเลยครับไม่มีรอยแม้แต่ขนแมว และรอยตัวล็อคแผ่นเลย มันเป็นปัญหามาจากอะไรได้ครับ ลองตั้งเข็มให้มันหนักแล้วก็ยังตกร่อง แต่พอเล่นกับแผ่นอลบัมเดียวกันแผ่นอื่นดันไม่เป็นไร แถมเปลี่ยนเข็มเป็น MM หรือ high output
MC ดันเล่นได้ ผมใช้เข็ม Denon DL103 อยู่ครับ ใครมีคำแนะนำให้ทดลองแก้ไขหรือไม่ครับ   :black_eye :black_eye
   เป็นไงบ้างครับคุณไท  Pearl Phono เสร็จแล้วหรือยังครับ หมู่นี้ไม่ได้โทรไปคุยด้วยเลยครับ วันไหนว่างๆจะไปหาครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 08:57:01 PM »
แผ่นตกร่องแบบนี้ พี่ลองปรับแอนติสเก็ตติ้ง บ้างรึยังครับ หรือไม่ก็เอามาลองเล่นเครื่องอื่นดูก่อนครับ หรือเอามาให้ผมลองแช่น้ำสัก 2 คืนดูครับ เผื่อมีเม็ดอะไรไปฝังในร่องก็ได้นะครับ
แผ่นด้านไม่มันวาว อืมม์ เคยเห็นครับ ก็ไม้รู้เขาแก้ไขไง ผมเคยเอาแว๊กซี่มาขัดดูมันก็ลื่นขึ้นครับ แต่ทิ้งคราบไขมันเกาะหัวเข็ม และเสียงก็จะไม่ครบเรนจ์เสียงของมันครับ แหลมกุดๆ ไงไม่รู้ แต่ไม่แน่ว่า อาจลองขัดแว๊กซี่ แล้วค่อยล้างออกอีกทีด้วยน้ำยาล้างจาน...จะหายไหม..

ทั้งหมดนี้ไม่รับรองว่าหายนะครับ ลองกันพอสนุกๆ แต่ถ้าแผ่นหายากๆ ผมก็ไม่กล้าลอง แฮะ แฮะ... ;D
Pearl ผมเพิ่งทำกล่องเสร็จครับ ขาดฝาอีกนิด เดินสายอีกหน่อย กับประกอบภาคจ่ายไฟแยกครับ... เยอะเหมือนกัน แต่ก็ใกล้แระครับ... :victory
 ปล. พี่ได้แผ่นไหนมาบ้างครับ แนวพี่นี่มันรุ่นเดอะ ผมไม่ค่อยถนัด เลยยังไม่มีแผ่นแนะนำครับ.... :headphone

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2006, 10:30:50 PM »
    เคยลองแล้วครับคุณไท ผมเอาไปลองที่ร้านที่ผมเอาแผ่นไปล้าง ร้านTrio ที่ ฟอร์จูน ใช้เครื่อง Sota หัว Grado MM เล่นได้ครับ มีก็อปแก็ปเล็กน้อยแต่ไม่ตกร่อง เครื่องผมเองเปลี่ยนหัวเป็น Benz MC20E ก็เล่นได้ครับ แต่พอเป็น Denon DL103 ก็ง่อยรับประทานครับ ผมเลยคิดว่าแผ่นเองก็มีปัญหาแต่มีเฉพาะเข็มรุ่นนี้ แต่ จะเปลี่ยนเข็มเพราะแผ่นแค่แผ่นเดียวมันก็จะเกินไปหน่อยเพียงแต่เป็นเพลงที่ชอบที่สุดในแผ่นพอดีเฮงจริงๆ  ตอนนี้ก็ bid มาใหม่อีกแผ่นคงใช้ฟังแทนครับ ส่วนแผ่นเดิมก็เก็บสะสมครับ จริงๆแล้วกะว่าจะติด arm เพิ่มอีก arm หนึ่งเอาไว้ใช้หัว MM เล่นกับแผ่่นที่มีปัญหา มีรอยต่างๆทั้งหลาย เพราะอยากฟังเพลงไทยบางชุดบ้างแต่เท่าที่เห็นแผ่นเพลงไทยที่มีขายๆกันอยู่มักจะอยู่ในสภาพไม่ดี ใช้หัว MC คงเดี๊ยงแน่เลยครับ
    ส่วนเรื่องแผ่นที่มีผมมีไม่มากหรอกครับคุณไท ผมเลือกซื้อเฉพาะเพลงที่ชอบจริงๆ นานๆจะมั่วซื้อมาลองฟังบ้าง ส่วนใหญ่เป็นเพลง rock ยุค 70 แล้วก็เพลง classic ไปเลยครับ กำลังเริ่มๆเก็บครับ ส่วนใหญ่จะ bid พวกญี่ปุ่นแต่ไม่ใช่เพราะเสียงดีนะครับแต่เป็นเพราะแผ่นมักสภาพดี เลยต้องค่อยๆรอจนกว่าที่เราชอบจะโผล่มาแล้วค่อยบิดครับ ( ไป bid แผ่น นี่เจอคนไทยเยอะมากๆครับ ขอบอก   :secret  )

ออฟไลน์ paganini

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 09:26:36 AM »
เรื่องแผ่นตกร่องน้นไม่ต้องตกใจครับปัญหาสำคัญเกิดจาก

1.เป็นที่แผ่นเสียง ร่องของมันพังจริง ๆ เล่นกับเครื่องไหนหัวไหนก็เป็น ถ้าไม่รักแผ่นนี้จริงก็เก็บเอาไว้ดูหน้าปก หรือเล่นแทรคอื่น ๆ แทน

2.เป็นที่แอนตีสเก็ตติ้ง ลองปรับแต่งน่าจะหาย

3.เป็นที่น้ำหนักหัวเข็ม ไม่แมตช์กับโทนอาร์ม อันนี้หนักหน่อย อาจจะต้องเปลี่ยนหัวเข็มเลย

สำหรับแผ่นงอสาเหตุมาจาก

1.การเก็บแผ่นไม่ดี ซ้อนกันหลายแผ่นมากเกินไป วิธีที่ถูกต้องคือ วางแผ่นเสียงแนวตั้ง 90 องศา และอย่าวางแผ่นเสียงซ้อนกันหนาเกินไป หรือถ้าจะวางนอน อย่าเอาแผ่นเสียงทับกันมากเกินไป อย่าเก็บแผ่นในที่ร้อนเกินไป หรือชื้นเกินไป อย่าโดนแดดส่อง

2.แผ่นใหม่ที่ซีนด้วยพลาสติกแบบรัดแน่น น้องสาวผมเคยซื้อแผ่นใหม่มาฝาก แต่ซีลพลาสติกอย่างที่ว่า แผ่นงอมากกกกก (เล่นได้ไม่ตกร่อง แต่สงสารหัวเข็ม) ท่านที่จะซื้อแผ่นใหม่ โดยเฉพาะแผ่น Seal ยุคเก่า ที่หุ้มพลาสติกแบบแนบแน่น โปรดแกะต่อหน้าคนขายเลยนะครับ ไม่งั้นจะน้ำตาร่วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2006, 09:29:26 AM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 10:20:44 AM »
    anti skating คงไม่ใช่เพราะลองปรับแล้วส่วนน้ำหนักก็ลองซะ max ที่ recommend spec ของหัวเข็มแล้ว เลยคิดว่าคงเป็นที่แผ่นเอง คิดว่าแผ่นนี้คงต้องเอาไว้ใช้กับหัว MM ครับ เพราะลอง MM มา 2 ครั้งแล้วใช้ได้ครับ ส่วนเข็มไม่ match กับ arm อันนี้น่่าจะเป็นไปได้สูงเหมือนกันเพราะเคยอ่านเจอว่า Denon DL103 ไม่เหมาะกับ SME3009 แต่มันก็เป็นรุ่น improve ไม่ใช่รุ่น series II ธรรมดาของผม แต่ตามสภาพแล้วเป็นไปได้ที่สุดครับเพราะใช้เข็มอื่นลองมันใช้ได้ แต่ช่างมันเถอะครับแค่แผ่นเดียว และเป็นช่วงเดียวคือช่วงตีนาฬิกาของ pink floyd dark side of the moon  ( ต้น track 2 on the run ) ครับ ซึ่ึ่งเดาๆเอาว่าเป็นจังหวะดังสุดของแผ่นพอดีเข็มเลยตกร่องมันซะเลย
    แผ่นงอก็มีครับ bid มา NM condition เลย คนขายบอกแผ่นสวยมากไม่มีรอยเลย ก็จริงของมันเพราะไม่มีรอยเลยเล็งแล้วเล็งอีกก็ไม่เห็น  แต่ดันงอซะนี่ ฟังได้แต่ arm กระดกยังกับโต้คลื่นเลยดูแล้วไม่ไหวเดี๋ยวจะพังกันไปใหญ่ คิดว่าจะเอาไปดัดครับที่ fortune มีร้านรับดัดแผ่น เห็นบอกแผ่นละ 50 บาท ผมไม่อยากเอากระจกมาครอบแล้วไปตากแดดเหมือนที่ฝรั่งแนะนำเสียวใส้ไปหน่อย
     ส่วนเรื่องแผ่นที่มันด้านๆ ไม่เป็นมันวาว แถมมีเสียงคลื่นแทรกมาด้วยไม่รู้คุณปอมีข้อมูลมั่งหรือเปล่าว่าเกิดจากอะไร แก้ไข ได้หรือไม่ ผมเดาๆเอาว่ามันน่าเกิดจากโดนล้างด้วยสารเคมีอะไรที่มันพิสดารแน่ๆเพราะมันมีคราบติดอยู่ แต่ผมเอาไปล้างซ้ำด้วยเครื่อง VPI แล้วเคลือบด้วยน้ำยากันไฟฟ้าสถิตย์ก็ไม่หาย จะว่ากรรมก็กรรมอีกล่ะครับ แผ่น lot เดียวกัน 5-6 แผ่น ไม่เป็นไร มาเป็นเอาแผ่นที่ชอบที่สุดอีกพอดี มิน่าซื้อหวยโดนกินตลอด พอดีบ้านคุณปอก็ดันคนละมุมเมืองกับบ้านผมเลยไม่งั้นจะเอาไปให้ช่วยวิเคราะห์ดูหน่อย แล้วอีเล่นแผ่นนี่ก็ได้ลุ้นดีครับ แผ่นที่อยากได้นี้ร้อยวันพันปีมันจะโผล่หน้ามาให้เห็นซะทีด้วย เฮ้อ  :P :P

ออฟไลน์ Solid state

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2006, 03:40:18 PM »
คุณไทครับทำการกรุ๊ปบาย xUFOx กันเถอะราคาคงถูกลงได้
ข้อมูลส่วนตัว
  ชาติชาย  เมธาทิพย์
   58 ถนนประชาธิปไตย แขวงบ้านพานถม เขตพระนคร กทม.10200
     โทร. 089 2066081

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 01:16:37 PM »
ถ้ามีคนสนใจ xUFOx กันเยอะ คงได้ทำครับ ตอนนี้รอผมปรับปรุงแบบให้มันบางลงหน่อยครับ จะได้ถูกลงไปอีกหน่อย อันแรกผมทำแบบ Heavy Dutty อ่ะครับ ไม่นึกว่าคนทำจะใช้ Aluminium Alloy ครับ แข็งระดับน้องๆ สเตนเลส เลย... :o

ออฟไลน์ song

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 28 ตุลาคม, 2006, 01:43:00 PM »
ขอร่วม2อัน

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2006, 03:24:49 PM »
สวัสดีครับมิตรรักแผ่นดำที่เคารพรัก...

อ้างอิงมาจาก http://www.artsandmedia.com/lpclean.html นะครับ พอดีอ่านไปเจอ The Wet Vacuum Cleaner method

กอปรกับการที่สบพบปัญหาจากการล้างแผ่นดำพอดี แต่ตัดมาทำแค่บางส่วนนะครับ ยังไม่ได้ลองผสมน้ำยาตามที่เค้าแนะนำเลย

อุปกรณ์
1. แผ่นที่ทำใจว่าจะทิ้งแล้ว
2. ผ้า
3. ซันไลท์+ฟองน้ำ
4. vacuum cleaner machine
อื่นๆ ตามสะดวกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2006, 03:45:06 PM โดย Amadeus »
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2006, 03:42:53 PM »
เอาแผ่นลงอ่าง แล้วก็ตีฟอง นวดๆถูๆ ตามเทคนิคของแต่ละคนเลยครับ 8)

เทคนิคผมคือ ทำเก่ง ได้ฟรี ทำดี ได้เบิ้ล เอ้ย!!?! ถูวนๆให้สะอาดแล้วกันครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2006, 03:49:35 PM โดย Amadeus »
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2006, 03:48:47 PM »
เสร็จแล้วล้างด้วยน้ำให้สะอาดนะครับ แล้วนำแผ่นมาวางบนผ้าสะอาดที่เตรียมไว้

เอา vacuum มาดูดเลย ดูดวนตามร่องแผ่นนะครับ

แล้วปลายของ vacuum อย่าลืมใส่ brush เข้าไปด้วยนะครับ Y]

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2006, 03:55:22 PM »
หลังจากลองฟังแล้วผมก็ยังไม่กล้าฟันธงครับ ว่ามันดีขึ้นมากไหม

แต่โดยส่วนตัวรู้สึกว่ามันดีขึ้นนะ เงียบขึ้น ไว้จะลองทำกับแผ่นอื่นอีกนะครับ

แต่ ยังกลัวแปรงของ vacuum มันทำให้แผ่นเป็นรอยเหมือนกันครับ

คงต้องไปหาแปรงที่นิ่มกว่านี้มาเปลี่ยน

ขั้นตอนสุดท้าย (ของผมนะครับ): นำแผ่นนี้กลับมาเก็บเข้า my favorites อีกครั้ง เพื่อเตรียมพร้อมให้ผมนำมาร่ายลีลาfunky :guitarist ในคืนนี้ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2006, 07:40:18 PM โดย Amadeus »

ออฟไลน์ .Beetle.

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2006, 11:46:36 PM »
เทคนิคผมคือ ทำเก่ง ได้ฟรี ทำดี ได้เบิ้ล เอ้ย!!?! ถูวนๆให้สะอาดแล้วกันครับ ;D

สงสัยคุณ Amadeus ทำบ่อยๆแน่เลย ใช่ป่าวคับ 2f
(เห็นเกี่ยวกับ..น้ำ...ฟอง...อ่าง..นวด..ถูๆ..อะไรนี่แหละ) ;D
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

ออฟไลน์ หมูอ้วน

• "เจ้าจงฟังดนตรีเถิดชื่นใจ"
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2007, 05:15:25 PM »
 :yahooง่ายมั่กๆประหยัดสุดๆ :whistling...เสียงกร๊อบๆแกร๊บๆเบาลงไปเยอะเลยคร๊าบเรียกว่าแทบหายหม๊ดเลยครับ :headphone...ใครยังไม่ได้ลองต้องลองให้ได้ครับ
ขนาดมือใหม่แบ่บยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมหยั่งผมทำแล้วรู้สึกมันส์มาก..เวลาลอกกาวแ่บ่บมัน..รูดปรื๊ด..รูดปรื๊ด..เลยครับ..อ้อ!ลืมขอบคุณเจ้าของไอเดียครับ.. O0
ขอบคุณมั่กๆคร๊าบคุณpaganiniครับ.. :bye1

ออฟไลน์ นนทวิทย์

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2009, 03:00:51 PM »
กาวลาเทกท์ใช้ได้ไหมครับ เห็นมีคนเคยบอกมาครับ
นนทวิทย์ โชติช่วง 77/ 33 ถ.นวมินทร์ 75 คลองกุ่ม บึงกุ่ม กรุงเทพ 10240  โทร 0846419461

ออฟไลน์ sorradej

• ความสุขคือ?
    • TAC
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2009, 04:05:47 PM »
กาวลาเทกท์ใช้ได้ไหมครับ เห็นมีคนเคยบอกมาครับ

ผมเคยลองนะครับ แต่มันเอาออกยากกว่า

ออฟไลน์ PUY15

• Freshy
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2009, 07:12:31 PM »
แบบนี้ แผ่นปลวกแทะของผม ฟื้นแน่นอน ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ gapong2512

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2010, 02:12:36 PM »
สมัย แผ่นเสียงเฟื่องฟู  ไปที่ไหนก็เจอ ตู้เพลงเครื่องเล่นแผ่น แบบหยอดเหรียญ
...ตอนนั้น ผมใช้ ซันไลต์+ฟองน้ำนี่แหละครับ ล้างแล้วผึ่งลมให้แห้ง
....ตอนนั้น บางแผ่น ถ้าแผ่นงอ (เวลาเล่น จะเห็นเลย กระดกๆ) ก็เอากระจกประกบหน้าหลัง เอา ไปตากแดดตอนกลางวัน โดยวางพื้นเรียบๆ แล้วเอาครกทับ  วางซัก ชั่วโมง แผ่นจะหายงอ(ใช้ได้เฉพาะแผ่นนิล แผ่นครั่งไม่ได้ผล)
รติวัฒน์ เรือนศรี (ร้านโปรฟิชชิ่ง)
 290/19 ถ.พหลโยธิน ต.หัวเวียง อ.เมือง
 จ.ลำปาง 52000
เบอร์โทร 08-69150733

ออฟไลน์ robyrd

• OmG! อัพมากไปแล้ว _"!
    • What's Up Bangkok
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2010, 09:26:08 AM »
ขอบคุณมากครับ ได้ทิปดีๆ แบบนี้ ขอลองนำไปใช้ดูบ้างครับ ตามประสามือใหม่แผ่้นดำคร๊าบบ

แต่ขออนุญาตถามเพิ่มครับ
อุปกรณ์ที่จำเป็น ประเภทแปรง หรือน้ำยาฉีด ควรจะซื้อที่ไหนดี หรือมียี่ห้ออะไรพิเศษหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2010, 08:33:31 PM »
ได้ความรู้อันหลากหลายสำหรับผู้เริ่มต้นครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=66671.0

ออฟไลน์ taoybb

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2010, 06:37:06 PM »
ใช้กาวลาเท็กแทนได้ไหมครับ
ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=52074.0

Let's Play DA! : http://taoybb.deviantart.com/

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 08:47:37 AM »
ใช้กาวลาเท็กแทนได้ไหมครับ

ผมเคยใช้กาวลาเท็กหลายยี่ห้อ ผมว่ากาวลาเท็กต้องใส่สารเคมีอะไรที่มากกว่ากาวน้ำใสๆที่คุณปอแนะนำ

ผมกลัวว่าสารเคมีในกาวลาเท็กจะส่งผลเสียต่อแผ่น เช่น สีซีดลง ฯลฯ แต่ถ้สมีแผ่นราคาถูกๆจะลองดูก็ดีนะครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Dust in the wind

• *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 09:20:43 AM »
ท่านใดใช้นำยากำจัดไฟฟ้าสถิตย์อยู่แล้วได้ผลดีช่วยแนะนำด้วยครับ เป็นยังไง หาได้ที่ไหน และแนะนำวิธีใช้ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Dust in the wind

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2010, 09:45:36 AM »
ขอถามมีน้าท่านใด ลองใช้การล้างแบบใช้อุลตร้าโซนิคบ้างครับ เห็นมีใช้ในงานด้านอุตสาหกรรมประสิทธิภาพการล้างดีมาก :help

ออฟไลน์ Emeral Sword

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2010, 10:30:34 PM »
 c) c) c)
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
มือใหม่เก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ kan96

• **
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 15 มกราคม, 2011, 10:23:28 AM »
แถมนิดหลังจากล้างทำความสะอาดแล้ววางแผ่นตั้งขึ้นให้น้ำสะเด้ด นำหนังสือพิมไทยรัฐ,แดรี่นิวส์คู่หนึ่งกางออกวางแผ่นเสียงลงข้างหนึ่งปิดกระดาษอีกข้างซับน้ำเอามือเรานี่แหละลูบให้ทั่วเปลี่ยนกระดาษอีกแผ่นทำตามขั้นตอนดังกล่าวอีกครั้งเสร็จครับ "อย่าใช้ผ้าซับเป็นอันขาด" :yahoo

ออฟไลน์ viceversa

• **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 17 มกราคม, 2012, 12:30:23 AM »
ผมใช้woodglue ตามฝรั่งมานาน กาวใส่ไทยน่าจะworkกว่าครับ
Small | Large

ออฟไลน์ nuke840

• **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 03 เมษายน, 2012, 11:17:44 AM »
ขอบคุณมากครับ เยี่ยมมากครับ O0
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=80038.0

ออฟไลน์ modernjazz

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 24 เมษายน, 2012, 09:56:21 AM »
 :showoffหลากหลายวิธีทำความสะอาดของรัก ของหวง ต้องค่อยๆเลือกเอาไปลองครับ..ขอบคุณครับ. c)

ออนไลน์ jadis

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2012, 09:05:22 PM »
กำลังจะหัดเล่นแผ่นดำอยู่เลย ได้แผ่นมาพอสมควร  แต่สภาพไม่สวยเลย  ขอบคุณมากครับ
จักรพันธุ์ ยิ้มละมัย เลขที่ 67/113  ซ. ประชาชื่น33  ถ.ประชาชื่น
ต.บางซื่อ  อ.บางซื่อ  กรุงเทพๆ   10800

094 545 0029
line id : prince0127

ออฟไลน์ ตุ้ม610

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2012, 11:01:44 AM »
เมื่อวานไปซื้อกาวมาแล้วหนึ่งขวด...เดี๋ยวลองทำตามดู...ขอบคุณมากครับ  like

ออฟไลน์ Nut_Na

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 10 กันยายน, 2014, 05:20:31 PM »
สุดยอดเลยครับ กับข้อแนะนำครับ จะลองหาเวลาว่าง ไปลองทำอะ

ออฟไลน์ oldman

• **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2015, 07:53:06 AM »
ขอบคุณครับ :)