ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่] ลองเล่นเทิร์นเทเบิล  (อ่าน 59819 ครั้ง)

ออฟไลน์ Audio Baby

• **
[มือใหม่] ลองเล่นเทิร์นเทเบิล
« เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2013, 12:07:26 PM »
สืบเนื่องมาจากที่เคยเปิดกระทู้ถามไปก่อนหน้านี้ http://www.htg2.net/index.php?topic=84638.0
เห็นกระแสแผ่น Vinyl กำลังกลับมาเฟื่องฟูอีกครั้ง อดรนทนไม่ไหว ไปหาเทิร์นมาลองเล่นแผ่น Vinyl กะเค้าดูบ้าง

เริ่มต้นกับเทิร์นมือ??? Yamaha YP-D6 หัวเข็ม Shure V15 Type III ปลายเทียบ (ไม่มีตังค์ Hi End ขอแค่ HiFi ครับ)

ตามด้วย Phono M-7 จาก AHT สั่งมาแบบกระสือเพราะไม่ชอบกล่องเหล็ก กะว่าจะหาช่างทำกล่องไม้ใส่ให้ภายหลัง ตอนนี้ฟังแบบกระสือไปก่อน

ตอนนี้กำลังตามเก็บแผ่น Vinyl ครับ ใครยินดีบริจาคแก่ผู้ยากไร้ก็เรียนเชิญนะคร๊าบบ..อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม, 2013, 01:01:05 PM โดย Audio Baby »

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
Re: [มือใหม่] ลองเล่นเทิร์นเทเบิล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2013, 03:05:38 PM »
  ว้าวแค่นี้ก็ไม่ธรรมดาแล้วเรียกว่าระดับมือ.... โปรแล้วละครับคาดว่าจะต้องมี tt ไว้ครอบครองอีกหลายตัว  :victory เรียกว่าถูกของดำเข้าครอบงำเข้าให้แล้ว คุณ Audio  baby

• **
Re: [มือใหม่] ลองเล่นเทิร์นเทเบิล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2013, 04:50:49 PM »
  ว้าวแค่นี้ก็ไม่ธรรมดาแล้วเรียกว่าระดับมือ.... โปรแล้วละครับคาดว่าจะต้องมี tt ไว้ครอบครองอีกหลายตัว  :victory เรียกว่าถูกของดำเข้าครอบงำเข้าให้แล้ว คุณ Audio  baby

อะไร อะไร ที่มันดำๆ มักจะมีฤทธิ์เดชกะมังครับ ช่างหรั่ง  :yahoo
งั้น ต้องอยู่ห่างๆ ของดำไว้ถ้าไม่จำเป็น อิอิๆ :D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 08:48:49 PM »
นี่คือชุดปฏิบัติการจริง

ออฟไลน์ deep

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 09:15:07 PM »
ได้ลองฟังแนวนี้ แล้วถูกใจมั๊ยครับ :)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 09:20:51 PM »
 สวยงามมากครับ ซิตเตมนี้ แบบนี้ไม่ใช้มือใหม่แล้วครับมีแต่ของสวยๆงามๆไม่ธรรมดาเ้ลยครับสุดยอดครับ :victory

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 10:48:31 PM »
ได้ลองฟังแนวนี้ แล้วถูกใจมั๊ยครับ :)

ถูกใจ ใช่เลย แต่แผ่นไทยแพงมั่กๆ แผ่นดีๆ หน่อยพ่อค้าแม่ค้าขายราคาหฤโหดทั้งนั้น

สวยงามมากครับ ซิตเตมนี้ แบบนี้ไม่ใช้มือใหม่แล้วครับมีแต่ของสวยๆงามๆไม่ธรรมดาเ้ลยครับสุดยอดครับ :victory

ยังเด็กๆ ครับช่างหรั่ง แบบว่าเบี้ยน้อยอ่าครับ ถูกหวยก่อนค่อยลองของแพง 555

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2013, 11:11:47 PM »
  ครับผมๆว่าเดียวนี้เขาขายกันแบบแพงเท่ากับทองคำแล้วครับซื่อ 1 แผ่นเงินเดือนหายไปเกือบเดือนเลยคนที่บ้านจะตีหัวครับก็ซื่อเก็บตามกำลังเงินทีพอจะมีละครับดี   เอาแบบพอดีๆละครับเหมือนหลอดละเก็บมากๆก็ไม่ได้ทำแผ่นเก็บมากๆก็ไม่ได้ฟังจริงไหมครับ :victory

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 07:07:50 AM »
ไหนบอกมือใหม่อ่ะ แผ่น เยอะ กว่าเค้า อีก อ่ะ ตัวเอง  ;D ;D ;D
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 09:12:23 AM »
  ครับผมๆว่าเดียวนี้เขาขายกันแบบแพงเท่ากับทองคำแล้วครับซื่อ 1 แผ่นเงินเดือนหายไปเกือบเดือนเลยคนที่บ้านจะตีหัวครับก็ซื่อเก็บตามกำลังเงินทีพอจะมีละครับดี   เอาแบบพอดีๆละครับเหมือนหลอดละเก็บมากๆก็ไม่ได้ทำแผ่นเก็บมากๆก็ไม่ได้ฟังจริงไหมครับ :victory

ขอให้เหมือนทองเหอะ วันข้างหน้าจะเอาออกขายมั่ง วันนี้ซื้อแผ่นละ 1000 อีกสิบปีคาดว่าจะได้ราคาแผ่นละเท่าไหร่ครับช่างหรั่ง น่าจะรวยเน๊าะถ้าเก็บไว้เยอะๆ

ไหนบอกมือใหม่อ่ะ แผ่น เยอะ กว่าเค้า อีก อ่ะ ตัวเอง  ;D ;D ;D

เพิ่งไล่เก็บเมื่อ 10 กว่าวันที่ผ่านมานี่เอง ทั้งแผ่นเก่าและใหม่รวมๆ น่าจะไดัประมาณ 30 กว่าแผ่นล่ะ ไปดักเก็บจากไทยกาโม่ครับ หมดกระเป๋าเลยครับ ค่าเทิร์น+Phono+แผ่น ไอ้ที่หนักกว่าเพื่อนก็เป็นแผ่นนี่แหละ กรี๊ดๆ เดือนนี้กินแกลบกะมาม่า

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 09:21:17 AM »
เทริน์ ไปสอยมาจากที่ไหนครับ สวยมาก ราคาเท่าไหร่ ผมเองอยากได้ อีกซักตัวครับ
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 11:21:16 AM »
เทริน์ ไปสอยมาจากที่ไหนครับ สวยมาก ราคาเท่าไหร่ ผมเองอยากได้ อีกซักตัวครับ

เก็บมาจากไทยกาโม่ครับ สภาพภายในใต้ท้องดีมาก ภายนอกเช็ดถูหน่อยก็เอี่ยมอ่องอรทัย http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=65&qid=76383 ทีแรกกะจะซื้อที่เว็บวีเลิฟ แต่เห็นตัวนี้แล้วรู้สึกชอบก็เลยสอยมา (ชอบแบรนด์ Yamaha เป็นทุนด้วยแหละ)

ตอนนี้กำลังทำ facebook เอาไว้รวบรวมเรื่องราวของแผ่นเสียงไว้อ่าน สนใจก็แวะไปเยี่ยมชมกันน่ะครับ https://www.facebook.com/vinylinlove
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม, 2013, 11:35:10 AM โดย Audio Baby »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 12:04:54 PM »
แอด ผมด้วยนะ ตัวเอง   มีแผ่น จะ แบ่ง ผมก็ แจ้งกันบ้างนะ ผม เองพึ่งเล่นได้ไม่นาน มีสะสม ราวๆๆ100 แผ่นได้ มั้ง ของผม pl25 e ครับ กำลัง มองหา ไดเร็ก ไดร์ฟ สวยๆๆแบบของน้า อ่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 01:34:02 PM »
แอด ผมด้วยนะ ตัวเอง   มีแผ่น จะ แบ่ง ผมก็ แจ้งกันบ้างนะ ผม เองพึ่งเล่นได้ไม่นาน มีสะสม ราวๆๆ100 แผ่นได้ มั้ง ของผม pl25 e ครับ กำลัง มองหา ไดเร็ก ไดร์ฟ สวยๆๆแบบของน้า อ่ะครับ

100 กะ 30 อื่อออ 100 น่าจะมีโอกาสแบ่งมากกว่าน่ะผมว่า อิอิๆ

ออฟไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 04:20:13 PM »
Phono M-7 จาก AHT มีเสียงฮัมมั้งมั๊ย
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 04:22:22 PM »

100 กะ 30 อื่อออ 100 น่าจะมีโอกาสแบ่งมากกว่าน่ะผมว่า อิอิๆ
555 ;D ;D ;D โรคไถแผ่นน่ะครับ รู้จักใครที่เล่น แผ่น ก้จะพูดแบบนี้เสมอ ถาม พี่หรั่ง แกดูสิ  ตอนนี้ แกไม่กล้ารับโทรศัพท์ผมแล้ว555

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 08:46:06 PM »
Phono M-7 จาก AHT มีเสียงฮัมมั้งมั๊ย

ตอนนี้ยังไม่ได้ลงกล่อง ยังเป็นกระสืออยู่เลยครับน้า ยังไม่ลงกราวด์แท่นหรือกราวด์หม้อแปลงใดๆ มีฮัมนิดๆ แต่ฮัมเกิดจากสัญญาณด้านอินพุท (สายสัญญาณ+ขั้ว) ถ้าเอามือไปจับไว้จะหายฮัมหรือมีก็เบามาก คิดว่าถ้ามีกล่องและมีการลงกราวด์แล้วน่าจะแทบไม่มีปัญหาเรื่องฮัม

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 08:48:32 PM »

555 ;D ;D ;D โรคไถแผ่นน่ะครับ รู้จักใครที่เล่น แผ่น ก้จะพูดแบบนี้เสมอ ถาม พี่หรั่ง แกดูสิ  ตอนนี้ แกไม่กล้ารับโทรศัพท์ผมแล้ว555

ไม่เป็นไร ผมฉีดวัคซีนป้องกันแล้ว  :wiggle :yahoo

ออฟไลน์ zerocool

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2013, 11:03:21 PM »
แผ่นBoss Tenor Gene Ammons นี่เป็นแผ่นreissue 45rpm. ใช่ป่ะ  รึว่าดูผิดหว่า

เสียงดีไม๊ครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 12:31:05 AM »
  อ่าวันนี้เป็นวันชุมนุมยอดฝีมือด้าน tt แล้วละครับดีๆครับมุมนี้จะได้ไม่เงียบเหงาเข้ามาเล่นกันเยาะๆครับมาทุกวันๆนะครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 01:10:36 AM »
  อ่าวันนี้เป็นวันชุมนุมยอดฝีมือด้าน tt แล้วละครับดีๆครับมุมนี้จะได้ไม่เงียบเหงาเข้ามาเล่นกันเยาะๆครับมาทุกวันๆนะครับ

คนพูดนั่นแหล่ะยอดสุด c) :gathering  ยังไม่ได้โทรไปกวนใจเลยพี่หรั่ง อยากได้อาร์มไม้oil damp บ้างจริงๆนะครับ  :please

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 11:14:42 AM »
แผ่นBoss Tenor Gene Ammons นี่เป็นแผ่นreissue 45rpm. ใช่ป่ะ  รึว่าดูผิดหว่า

เสียงดีไม๊ครับ

33 1/3 ครับ เสียงดีไม๊ ความเห็นส่วนตัว ดีและชอบครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 05:09:10 PM »

คนพูดนั่นแหล่ะยอดสุด c) :gathering  ยังไม่ได้โทรไปกวนใจเลยพี่หรั่ง อยากได้อาร์มไม้oil damp บ้างจริงๆนะครับ  :please

ตัวแบบนี้หรือครับน้อง zerocool ตัวนี้ต้องคุยกันหลังไมล์ละครับแหมจะเล่นของใหญ่เลยนะนี้ 555

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 07:54:40 PM »
ถ้านี่เป็นการกลึงขึ้นมาเองใหม่ทั้งหมด :D อยากได้สักอันครับพี่พร้อมอาร์มไม้ด้วยยิ่งดี (ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่มาจ๊อกแจ๊กกันใน ;Dนี้ พอดีสบโอกาสน่ะ ขอบคุณครับ) :drive1

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2013, 10:13:00 PM »
สวัดดีครับ  นี้เป็นการกลึงขี้นมาใหม่ทั้งหมดครับตอนนั้นผมรับมาให้โรงกลึงๆขึ้นมาราวๆ10 อันละครับแบ่งๆพี่ๆน้องๆไปเล่นกันครับส่วนตัวอาร์มไม้นั้นบอกตรงๆครับไม่มีเวลาจริงๆครับแต่แบบของอาร์มอยู่ที่ผมยังมีครับเรื่องนี้ผมขอหลังไมล์นะครับ   เกรงใจเจ้าของกระทู้ครับส่วนตัวแล้วยังเล่นอาร์มไม้ยาว 12 นิ้วอยู่ครับกับ tt ตัวนี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 05:30:43 AM »
บ่เป็นหยังดอก ตามสบายเลยครับ วันหน้าผมจะได้ขอมั่ง ตอนนี้ยังทำอะไรไม่เป็น

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2013, 10:49:50 PM »
  แหมคำนี้  บ่เป็นหยังดอกคำนี้ทำให้ผมนึกถึงเพลงนี้เลยครับ  บ่ๆเป้นหยังดอก.....บ่ๆเป็นหยังดอก  หน้าจะเป็นเพลงของคุณ สมัยอ่อนวงศ์นะถ้าจำไม่ผิด O0

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 02:26:35 PM »
เมื่อช่วงเที่ยงกับมาเปิดแผ่น ปรากฏว่าเสียงหายไปข้างนึง เกิดอะไรขึ้นหว่า...
ตรวจเช็คสายสัญญาณจากเทิร์นไปโฟโน และจากโฟโนไปแอมป์ก็ไม่หลุด
ตรวจเช็คสายลำโพงก็ไม่หลุด เอาละสิ!! รึจะเป็นที่หลอด หลอดเดี้ยงปล่าวหว่า...
ลองสลับสายสัญญาณเอาข้างที่ไม่ดังไปเสียบแทนข้างที่ดัง มันก็มีเสียงนี่หว่า...
ลองสลับหลอดจากซ้ายไปขวาสลับกัน ก็ไม่ใช่อีกหว่า ชักเริ่มปวดตับ...

กว่าจะเจอสาเหตุ มันเกิดจากขั้วสัญญาณแบบเปลือยๆ ข้างนึงเสียงบอดซะงั้น
เป็นของใหม่ ไม่เคยใช้งานแท้ๆ สั่งจากไหนมาจำไม่ได้ล่ะ เป็นแบบชุบทอง
จัดการเอาอีกอันมาบัดกรีเปลี่ยนใหม่ เสียงกับมาใสเหมือนเดิมล่ะ เฮ้อ...

ขั้วสัญญาณตัวปัญหา

ต่อเข้าโฟโน M7 แบบโป้ๆ

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2013, 08:24:54 PM »
  แบบนี้แหละของโป้ๆเปลือยๆมันชอบหลุดทำให้คนแก่น้ำลายหกเป็นประจำ 55 c)

ออฟไลน์ Supot B

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 04:56:09 PM »
โฟโน M7 แบบโป้ๆ ราคาเท่าไหร่ครับ  ;D
- Luxkit A3000 Mono Block
-CD Sony CDP-R3
-Turntable Pioneer PL 50Lii
-ลำโพง Altec A7

ออฟไลน์ Johnney_por

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 07:59:34 PM »
สวัสดีครับ....ผมขอเข้าเป็นสมาชิกมือใหม่ ลองเล่นเทิร์นเทเบิล อีกซักคนด้วยได้มั้ยครับ....
พอดีกำลังจะลองเล่นอยู่เชียว แต่ โฟโน ยังเป็น PCB อยู่เลยครับ ยังไม่มีเวลาทำเลย
ได้ เทิร์นเทเบิล มาเชยชมเมื่อไหร่ คงมีกำลังใจทำเพิ่มขึ้นอีกครับ  :headphone
ติดต่อที่อยู่ครับ.....http://www.htg2.net/index.php?topic=83877.0

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 08:17:40 PM »
  แบบนี้แหละของโป้ๆเปลือยๆมันชอบหลุดทำให้คนแก่น้ำลายหกเป็นประจำ 55 c)

มันปวดตับซิคร๊าบช่างหรั่ง

โฟโน M7 แบบโป้ๆ ราคาเท่าไหร่ครับ  ;D

7K พร้อมหลอด

สวัสดีครับ....ผมขอเข้าเป็นสมาชิกมือใหม่ ลองเล่นเทิร์นเทเบิล อีกซักคนด้วยได้มั้ยครับ....
พอดีกำลังจะลองเล่นอยู่เชียว แต่ โฟโน ยังเป็น PCB อยู่เลยครับ ยังไม่มีเวลาทำเลย
ได้ เทิร์นเทเบิล มาเชยชมเมื่อไหร่ คงมีกำลังใจทำเพิ่มขึ้นอีกครับ  :headphone

ยินดีครับ เร็วๆ เลยจะได้ไปพร้อมๆ กัน

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 10:41:35 PM »

ยินดีต้อนรับครับเข้าสู่ชมรมคนชอบของดำครับเรื่อง tt ผมว่าหาไม่ยากครับเดียวนี้มีขายกันมากแล้วอย่างปรีโฟโนส่วนตัวของผมว่าเป็นแบบ
 PCB ก็ได้ครับได้เสียงไปอีกแบบครับค่อยๆเล่นไปสนุกกับการฟังครับส่วนตัวผมเองช้วงนี้ก็ฟังโฟโนแบบ tr อยุ่เลยครับผมว่ามันก็ให้เสียงที่ออกมาครบเลย ทุ่ม  กลาง  แหลม บางครั่งก็ฟังโฟโน แบบหลอดบ้างครับ   โฟโน tr ตัวนี้ครับชอบน้ำเสียงครับ

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2013, 10:44:46 PM »
  ตัวนี้แบบหลอดครับเสียงก็ดีไปอีกแบบครับสลับกันฟังแบบว่าเปรียนบรรยากาศการฟังนะ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2013, 07:43:14 PM »
PCB ของผม ซื้อ ปรีโฟนโน maranzt M7 ใช้หลอด12AX7 ของคุณ Somtick ครับ

ตอนนี้ได้อุปกรณ์บนแผ่น PCB เกือบครบแล้วครับขาดแต่ R บางค่า คงจะใช้คาร์บอน 5% ธรรมดานี่แหละครับ
หนักใจตรง ภาคจ่ายไฟครับ เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าภาคจ่ายไฟไม่ดีนี่จะมีฮัม และยังต้องใช้วงจรเร็กกูเลทเพื่อจุดใส้หลอดด้วย
แต่เบื้องต้นผมคงใช้ตามวงจรนี้แหละครับ.....
ติดต่อที่อยู่ครับ.....http://www.htg2.net/index.php?topic=83877.0

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2013, 08:12:51 PM »
PCB ของผม ซื้อ ปรีโฟนโน maranzt M7 ใช้หลอด12AX7 ของคุณ Somtick ครับ

ตอนนี้ได้อุปกรณ์บนแผ่น PCB เกือบครบแล้วครับขาดแต่ R บางค่า คงจะใช้คาร์บอน 5% ธรรมดานี่แหละครับ
หนักใจตรง ภาคจ่ายไฟครับ เห็นเค้าว่ากันว่าถ้าภาคจ่ายไฟไม่ดีนี่จะมีฮัม และยังต้องใช้วงจรเร็กกูเลทเพื่อจุดใส้หลอดด้วย
แต่เบื้องต้นผมคงใช้ตามวงจรนี้แหละครับ.....

เสร็จแล้วเอามาให้ดูบ้างนะครับ อยากเห็นๆ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2013, 08:20:44 PM »

เสร็จแล้วเอามาให้ดูบ้างนะครับ อยากเห็นๆ

ได้ครับจะถ่ายให้ดูเป็นระยะ ๆ พร้อมกับขอคำชี้แนะด้วยครับ....... :yahoo

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2013, 07:56:54 AM »
รอชม  :drunk

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2013, 06:24:13 PM »
ผมรับจ้างทำปรีโฟโน M-7 แบบทำตามสั่ง  มีประสบการณ์กับการจัดวงจรมามากพอสมควร
แต่ไม่หวงวิชาครับ  ภาคจ่ายไฟมีความสำคัญมากพอ ๆ กับการจัดการเรื่องกราวด์ของวงจร
ภาคจ่ายไฟที่ผมใช้เป็นแบบนี้ครับ  เปิดเครื่องกับปิดเครื่อง ฮัมกับจี่เงียบเท่ากัน

ที่สำคัญกว่าภาคจ่ายไฟ คือการจัดการเรื่องกราวด์ของวงจร ลองลงมือทำก่อนครับถ้ามีปัญหายินดีให้คำปรึกษาทุกขั้นตอน
งานผมเป็นแบบฮารดวาย  ไม่ได้ลง PCB นะครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2013, 07:30:56 PM »
ผมรับจ้างทำปรีโฟโน M-7 แบบทำตามสั่ง  มีประสบการณ์กับการจัดวงจรมามากพอสมควร
แต่ไม่หวงวิชาครับ  ภาคจ่ายไฟมีความสำคัญมากพอ ๆ กับการจัดการเรื่องกราวด์ของวงจร
ภาคจ่ายไฟที่ผมใช้เป็นแบบนี้ครับ  เปิดเครื่องกับปิดเครื่อง ฮัมกับจี่เงียบเท่ากัน

ที่สำคัญกว่าภาคจ่ายไฟ คือการจัดการเรื่องกราวด์ของวงจร ลองลงมือทำก่อนครับถ้ามีปัญหายินดีให้คำปรึกษาทุกขั้นตอน
งานผมเป็นแบบฮารดวาย  ไม่ได้ลง PCB นะครับ

ขอบคุณครับที่เข้ามาแนะนำให้กับมือใหม่อย่างผมครับ น่าชื่นชมครับมีความรู้และไม่หวงวิชา  O0
ขอสอบถามหน่อยครับ....
ทำไมวงจรภาคจ่ายไฟของปรีโฟโนถึงไม่ใช้หลอดในการเรียงกระแสเหรอครับหรือว่าส่งผลต่อสัญญาณรบกวนครับ..... :whistling

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2013, 11:04:07 PM »
   ผมกำลังรวบรวมมวลสารอยู่กะจะทำปรีโฟโนของหลอด ef 86 นะหลอดก็ได้มาแล้วพร้อมซอ็กเกตหม้อไฟกำลังพันเดียวทำไปพร้อมๆกันเลยนะครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 กรกฎาคม, 2013, 04:46:13 PM »
เรียบร้อยแล้วครับ ปรีโฟโน M-7 .....ตอนนี้กำลังฟังอยู่เลย

แต่ยังมีเสียงจี่อีกหน่อย สงสัยระบบกราวด์ของภาคจ่ายไฟชั่วคราวยังไม่ดี ค่อยสั่งหม้อที่ใช้จริง ๆ มาวันหน้าแล้วกัน
เดี๋ยวจะเข้ามาขอคำแนะนำอีกเยอะเลยครับ.....

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2013, 01:24:56 PM »
เรียบร้อยแล้วครับ ปรีโฟโน M-7 .....ตอนนี้กำลังฟังอยู่เลย

แต่ยังมีเสียงจี่อีกหน่อย สงสัยระบบกราวด์ของภาคจ่ายไฟชั่วคราวยังไม่ดี ค่อยสั่งหม้อที่ใช้จริง ๆ มาวันหน้าแล้วกัน
เดี๋ยวจะเข้ามาขอคำแนะนำอีกเยอะเลยครับ.....

น้ำเสียงเป็นเยี่ยงไร ถ่ายภาพมาให้ดูหน่อย

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2013, 11:20:00 PM »
  รวดเร็วปานกามนิตหนุ่มของผมพึ่งตั้งไข่เองหม้อแปลงพึ่งพันเสร็จ  ผมจะตามทันไหมนี้ :victory :victory

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2013, 10:36:44 AM »
เดี๋ยวถ้ากลับบ้าแล้วจะถ่ายรูปลงให้ดูครับ แต่ยังเป็นกระสือและยังจุดไส้หลอดด้วยไฟ AC อยู่นะครับ
ผมเลยคิดว่าที่มันจี่-ฮัม นี่คงเป็นเพราะ ใช้AC จุดไส้หลอดแน่เลย
เดี๋ยวถ้าว่าค่อยทำวงจรใช้ DC จุดไส้หลอดลองแทนดูแล้วกันครับ

หม้อของผมก็ยังไม่ได้สั่งพันครับ ใช้หม้อที่มีอยู่ไปก่อน ถ้าดีแล้วค่อนสั่งพันใหม่ให้เป็นเรื่องเป็นราวแบบจริงจังต่อไปครับ..... :clap