ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นแล้ว...สงสารครับ  (อ่าน 4846 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
เห็นแล้ว...สงสารครับ
« เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 11:59:05 AM »
  เมื่อเช้าผมไปตราดแถวบ้านคิดว่าวันนี้ไปสายแต่ก็ไปเดินเล่นๆสายตาก็ไปเห็น tt ตัวนี้นอนอยู่แบบไม่มีคนสนใจเพราะความที่มันห้างมากๆครับผมเห็นแล้วสงสารเลยถามคนขายว่าเท่าไหล่   ผมเห็นราคาไม่แพงเลยจับมาเล่นๆแต่พอมาดูใต้อาร์มต้องบอกว่าโอพระเจ้าเขาติดหัวเข็มมาด้วยเป็นหัว  m 3d เสียด้วยโอยะวันนี้ผมเข้า ฮอตแบบสามตลบ
เลยผมเลยเอามาให้พี่ๆน้องชมกันหน่อย   ห้างๆแบบนี้ละดีผมชอบครับ

• **
Re: เห็นแล้ว...สงสารครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:11:20 PM »
   พอดูใต้อาร์มเห็นหัวเข็มต้องบอกว่า  โอพระเจ้าของดีอยู่ใต้นี้เองหัว ชัวร์ m3d

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:13:20 PM »
 ใต้ทองเก่าๆแต่เดิมๆครับคราวนี้บูรณะมันละครับ

ออฟไลน์ chanan

• เจ้าชู้ประตูน้ำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:17:49 PM »
น้าหรั่งมีข้อแนะนำสำหรับ มือใหม่อยากหัดวางเข็มไหมครับ ว่าควรซื้อแบบพร้อมใช้เลย หรือว่าซื้อเครื่อง มาใส่หัวเข็ม ใส่ headshell เอาครับ เห็นน้าหรั่งทำ อยากทำได้คือกันเด้
ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
ติดต่อได้ที่ ->
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

ออฟไลน์ Tube_club

• ทำจนกว่าจะเบื่อ
  • 6L6 CLUB
    • ทีอยู่ของผมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:19:58 PM »
 O0
ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:46:57 PM »
น้าหรั่งมีข้อแนะนำสำหรับ มือใหม่อยากหัดวางเข็มไหมครับ ว่าควรซื้อแบบพร้อมใช้เลย หรือว่าซื้อเครื่อง มาใส่หัวเข็ม ใส่ headshell เอาครับ เห็นน้าหรั่งทำ อยากทำได้คือกันเด้

ผมขอตอบแบบแนะนำกันมาเล่นนะครับถ้าจะเล่นให้ได้เสียงดีถูกใจต้องเล่นแบบอาร์มที่สามารถถอดเปรี่ยนหรือไส่ headshell ได้เราสามารถถอกเปรี่ยนหัวเข็มได้หลากหลายเพราะหัวเข็มแต่ละตัวจะให้แนวเสียงที่ไม่เหมือนกัน   แล้วเราก็ได้ฝึกการวางหัวเข็มเองด้วยครับไม่ต้องกล้วว่าเข็มจะหักผมเล่นแบบนี้มาตรอดวางเข็มเองเล่นเสร็จก็ยกเข็มไปเก็บเองรับรองครับทำบ่อยๆก็ชินเองครับ   คุณ chanan ลองเล่นแบบแมนนวล ดูนะครับสนุกกว่าเล่นแบบ auto ครับ :victory

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 12:52:06 PM »

ผมขอตอบแบบแนะนำกันมาเล่นนะครับถ้าจะเล่นให้ได้เสียงดีถูกใจต้องเล่นแบบอาร์มที่สามารถถอดเปรี่ยนหรือไส่ headshell ได้เราสามารถถอกเปรี่ยนหัวเข็มได้หลากหลายเพราะหัวเข็มแต่ละตัวจะให้แนวเสียงที่ไม่เหมือนกัน   แล้วเราก็ได้ฝึกการวางหัวเข็มเองด้วยครับไม่ต้องกล้วว่าเข็มจะหักผมเล่นแบบนี้มาตรอดวางเข็มเองเล่นเสร็จก็ยกเข็มไปเก็บเองรับรองครับทำบ่อยๆก็ชินเองครับ   คุณ chanan ลองเล่นแบบแมนนวล ดูนะครับสนุกกว่าเล่นแบบ auto ครับ :victory

ตอนนี้ผมยืมเครื่อง pioneer 1551 มั้งครับพี่ มาจากพี่ tryman เป็น manual รู้จึกว่าชอบมาก จะลองเล่นจริงๆละครับคราวนี้ ก็เลยลองมาสอบถามดู ประกอบหัวเข็ม กับ headshell นี่ ไม่ยากเกินไปใช่ไหมครับ
ว่าแต่เรื่องเครื่องนี่ ซื้อเครื่องญี่ปุ่น 50 hz มาแปลงไฟเอาก็ใช้ได้ใช่ไหมครับพี่ พอดีเห็นมีเครื่องที่ไม่มีหัวไม่มีเข็มขายเยอะครับพี่
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 01:00:16 PM »
  เดี้ยวมาตอบครับขอไปกินข้าวก่อนครับชอบครับที่มีคนเข้ามาเล่น tt มีอะไรถามมาได้ครับผมตอบได้จะช้วยตอบจะได้มีคนมา tt มากครับ    เดี้ยวมาครับพักเดี้ยวเดียวครับ :victory

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 01:59:28 PM »

ตอนนี้ผมยืมเครื่อง pioneer 1551 มั้งครับพี่ มาจากพี่ tryman เป็น manual รู้จึกว่าชอบมาก จะลองเล่นจริงๆละครับคราวนี้ ก็เลยลองมาสอบถามดู ประกอบหัวเข็ม กับ headshell นี่ ไม่ยากเกินไปใช่ไหมครับ
ว่าแต่เรื่องเครื่องนี่ ซื้อเครื่องญี่ปุ่น 50 hz มาแปลงไฟเอาก็ใช้ได้ใช่ไหมครับพี่ พอดีเห็นมีเครื่องที่ไม่มีหัวไม่มีเข็มขายเยอะครับพี่
  ผมขอตอบแบบนี้นะครับ   จริงๆแล้วเครี่องมาจากญี่ปุ่น ที่เป็นไฟ 50h ก็ใช้ได้แต่เราต้องมาแปลงไฟจาก 110v มาเป็น 220 v บ้านเราอีกแล้วยังต้องเแปลงตัวมูเล่อีกถ้าเป็นแบบลูกยาง    ถ้าผมแนะนำอยากให้เล่นแบบที่เป็นไฟ 220 vบ้านเราเลยมันจะจบ
  หลักการเล่นหรือดู tt ในแบบของผมนะครับที่ผมต้องดู
   1  ผมจะดูเพลดเตอร์ใหญ่ 12 นิ้ว
   2  ดูความหนาของเพลดเตอร์และความหนัก
   3  ดูเป็นแบบลูกยางเพราะลูกยางเสียเรากลึงขึ้นใหม่ได้แล้วจบเลย
   4  ดูอาร์มว่าถอดเปรี่ยน headshell ได้
    หลักก็จะประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 02:17:07 PM »
ถ้ากลึงพูเล่นี้คงต้องยกธงขาวเลยครับ เดี๋ยวผมลองหาเป็นรุ่นๆมาปรึกษาพี่ดูดีกว่าครับพี่
ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ wat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2014, 11:10:05 PM »
 K) :Dตลาดแถวบ้านไม่เห็นมีอย่างนี้บ้างเลย  K]
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=42115.0

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 03:26:58 PM »
  ต้องย้ายมาอยู่กับผมครับคุณ wat รับรองได้เสียตังกันทุกอาทิตย์แน่นอนครับคุณ wat แล้วคนที่บ้านก็จะหน้างอด้วยครับ อิๆ :black_eye

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 03:27:13 PM »
  ต้องย้ายมาอยู่กับผมครับคุณ wat รับรองได้เสียตังกันทุกอาทิตย์แน่นอนครับคุณ wat แล้วคนที่บ้านก็จะหน้างอด้วยครับ อิๆ :black_eye

ออฟไลน์ wat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 08:24:32 PM »
 ;D 2f
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=42115.0

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 09:38:51 PM »
 ครับผมวันนี้เป็นวันหยุดเลยลงมือทำความสอาด  tt ตัวนี้เสียหน่อยครับเปิดใต้ท้องออกมาสุดยอดเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 09:42:35 PM »
  ผมใช้แปลงสีฟันเก่าๆขัดตามซอกเล็กซอกน้อยไล้ฝุ่นให้ออกมาแล้วใช้แปลงใหญ่ปัดทำความสอาดอีกทีคราวนี้ได้ผลค้อยดูได้ขึ้นมาหน่อย

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 09:45:05 PM »
 แต่พอเห็นยางรองตัวมอเตอร์งานเข้าเลยยางเสียเกือบหมดมีแตกด้วยอีกงานเข้าแล้วคราวนี้

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 09:49:54 PM »
  แต่ไม่เป็นไรอยากรู้ว่ามอเตอร์ยังหมุนอยู่หรือปร่าวเพราะลูกยางตัวขับเพลดเตอร์ยังพอใช้ได้เลยลองเสียบไฟดูหน่อยอ้ายังหมุนได้ครับลองเอาแผ่นเมตมาไส่อ้าพอจะดูได้หน่อยสภาพดีกว่าตอนที่ได้มา

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 09:54:23 PM »
  ตัวแท่นเก่าห้างๆต้องเก็บเอาไว้ก่อนเดี้ยวตอนทำแท่นใหม่จะได้มีขนาดความกว้างของช้องและรูต่างๆครับ

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 11:21:41 PM »
รุ่นเดียวกันเลยครับ  ;)

blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2014, 11:27:58 PM »
  สวยมากๆเลยครับผมจะพยายามทำให้สวยได้เหมือนตัวนี้     ผมพี่ขอเรียนถามหน่อยครับแล้วเสาที่อยู่ด้านหลังเอาไว้ทำหน้าที่อะไรครับ

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2014, 10:06:33 AM »
 สวยมากๆเลยครับผมจะพยายามทำให้สวยได้เหมือนตัวนี้     ผมพี่ขอเรียนถามหน่อยครับแล้วเสาที่อยู่ด้านหลังเอาไว้ทำหน้าที่อะไรครับ

เช็คว่ามีแผ่นเสียงเหลือกี่แผ่นครับ เวลาเล่นทีละหลายๆแผ่นมันจะหล่นลงมาทีละแผ่นครับ

คล้ายๆแบบนี้ครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/7RHEPTi4EDI" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/7RHEPTi4EDI</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม, 2014, 10:09:42 AM โดย AnalogLism »
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง