ผู้เขียน หัวข้อ: Vinyl Review : รีวิวแผ่นเสียงน่าฟัง พร้อมเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยของตราแผ่นเสียง  (อ่าน 78176 ครั้ง)

ออฟไลน์ seat44

;) แฮ่ๆ ถ้างั้นเราคงจะรุ่นเดียวกันนะครับ แผ่นที่มีผมสะสมมาตั้งแต่ยังหนุ่มๆอยู่เลยครับ ตอนนี้ก็ยังหนุ่มๆๆๆๆๆอยู่เลยครับ  2f 2f 2f
เดิมถนัดแต่Diyชี้นิ้ว ตั้งแต่เจอWebนี้ ถึงเริ่มจะDiyเอง เฮ้อ เหนื่อย !! แต่มีความสุข ++

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
อ้างถึง
คงหมายถึงรุ่นคนฟังนะครับ
แบบผมได้ยินทีแรกตอน มศ.๒ ตอนนั้นยังไม่แตกวง กิลแลน ยังร้องนำอยู่ครับ

นึกว่าไม่มีคนรู้จัก ม.ศ. ซะแล้ว 2f 2f 2f 2f
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
ผมเคยพลั้งปากบอกเดะๆ ในห้องแชทว่าเรียน ม.ศ. แกหัวเราะตรึม..... ไม่รู้ว่า ไม่รู้จัก ม.ศ. รึ ว่าผมแก่หว่า... ((

พี่ต้อมเรียนมัธยมที่ไหนเหรอ ผมเรียนวัด มกุฎกษัตริย์ ครับ

ออฟไลน์ TOM

ผมเคยพลั้งปากบอกเดะๆ ในห้องแชทว่าเรียน ม.ศ. แกหัวเราะตรึม..... ไม่รู้ว่า ไม่รู้จัก ม.ศ. รึ ว่าผมแก่หว่า... ((

พี่ต้อมเรียนมัธยมที่ไหนเหรอ ผมเรียนวัด มกุฎกษัตริย์ ครับ

น่าจะเป็นประเด็นหลังนะครับ
อ้างถึง
รึ ว่าผมแก่หว่า
  2f 2f 2f 2f

ผมจบวัดทุ่งสาธิตเกษตร รุ่น 3 ครับ  :whistling :whistling :kicking :kicking
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ BAY

• Super Star
  • *
คุณไท  มศ.รุ่นไหนครับ ผม มศ.รุ่นสุดท้ายครับ K)

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
คุณไท  มศ.รุ่นไหนครับ ผม มศ.รุ่นสุดท้ายครับ K)

:nonono อายุมากกันทั้งนั้นเลย  :secret
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
 c) c) c) ยังดีนะเนี่ย ผมเรียน ม.  c) c) c)
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
ผู้อาวุโสเยอะจัง

เหลือหนุ่มๆ 3 คนเองเหรอเนี่ย (คุณดาวเหนือ คุณ Mc และผม) ???

ออฟไลน์ BAY

• *
ผู้อาวุโสเยอะจัง

เหลือหนุ่มๆ 3 คนเองเหรอเนี่ย (คุณดาวเหนือ คุณ Mc และผม) ???

หนุ่ม ๆ นี่ หนุ่มเหมือนกับแผ่นเสียงของคุณไทรึเปล่าครับ ^-^ หนุ่มน้อย...ปล่อยแก่

โดย นคร มงคลายน.......... ;D ;D ;D

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
อิ อิ ดีครับ ลากเรื่องกลับมาที่หัวข้อกระทู้ได้ ม่ายงั้นเขาจะหาว่า คนแก่มาป่วน..เน้อ..... 2f

ตกลงผม ม.ศ. รุ่นไหนไม่แน่ใจครับ.. พอดีเรียน ม.ศ.3 ที่มกุฎฯ แล้วไปสอบเข้าช่างศิลป์ได้พอดี เลยไม่ได้เรียน 4-5  c)

• จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
c) c) c) ยังดีนะเนี่ย ผมเรียน ม.  c) c) c)

โห...ครู MC คิดได้อย่างไรครับ....ว่าเรียน ม. ผมว่าสอนเด็ก ม.ศ. มากกว่านะ  ;D
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Mc

• ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ

โห...ครู MC คิดได้อย่างไรครับ....ว่าเรียน ม. ผมว่าสอนเด็ก ม.ศ. มากกว่านะ  ;D

2f 2f ผมเรียน ม. แต่ที่ทำงานผมมีแต่เด็กพานิชย์ กับ เด็ก ช่าง  2f 2f 2f ว้า ไม่น่าบอกเลย เดี๋ยว หัวงูโผล่มาเป็นแถว ๆ แน่ :whistling :whistling :whistling
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

วันนี้ได้แผ่น  Holly Cole Trio Don't Smoke in Bed 200g  มาครับ โดนภาษีด้วย....บิดส่งมาสองแผ่นยังโดนภาษีเลยครับ โดนไปเกือบ 700 บาท :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน, 2006, 07:14:48 AM โดย ดาวเหนือ »

ผมนะมีแผ่น CD ของ  Holly Cole Trio ชุด Don't Smoke in Bed อยู่แล้วเป็น CD ที่บิดมาจากอเมริกา ผมว่าเสียงดีใช้ได้เลย....

จึงอยากทดลองว่าแผ่นเสียงจะขนาดไหน...ผมกัดฟันสู้แผ่น 200g แผ่นนี้...กับค่าส่งราคาแพง แถมโดนภาษีอีก

แต่พอได้ฟังเทียบกับแผ่น CD แล้วหายเหนื่อย....สุดยอด O0

เสียงแผ่นเสียง เนียนและเป็นธรรมชาติกว่าแผ่น CD มากครับ

เหมาะที่จะเป็นแผ่นทดสอบเสียงกลางครับ

ออฟไลน์ alexdiy

เมื่อวานแผ่นเดียวก็เสียภาษีครับ 451 บาท ครับ งง ไปเลย พอมาดูที่กล่องจึงเห็นว่า seller ปราถนาดีมาก เขียนมาว่า gift เลยโดนซะ หลอดผมก็โดนถ้าดันส่งมาว่า gift   ธรรมดาบางทีแผ่น sealed ตั้ง 5 แผ่นยังรอดมาได้ แต่ถ้า bid มาจากญี่ปุ่นไม่เคยรอดครับถ้าเกิน 2 แผ่น คิดว่าคงมีคนไทย bid มาขายกันเยอะ ศุลกากรเลยเข้มงวด

ออฟไลน์ TOM

ผมนะมีแผ่น CD ของ  Holly Cole Trio ชุด Don't Smoke in Bed อยู่แล้วเป็น CD ที่บิดมาจากอเมริกา ผมว่าเสียงดีใช้ได้เลย....

จึงอยากทดลองว่าแผ่นเสียงจะขนาดไหน...ผมกัดฟันสู้แผ่น 200g แผ่นนี้...กับค่าส่งราคาแพง แถมโดนภาษีอีก

แต่พอได้ฟังเทียบกับแผ่น CD แล้วหายเหนื่อย....สุดยอด O0

เสียงแผ่นเสียง เนียนและเป็นธรรมชาติกว่าแผ่น CD มากครับ

เหมาะที่จะเป็นแผ่นทดสอบเสียงกลางครับ

น่าอิจฉาจังครับผม ..... O0 O0

อาทิตย์ก่อนไปบ้านของพี่คนหนึ่ง เป็นเพื่อนรุ่นพี่ของเพื่อนผมอีกที พอดีแกซื้อเครื่องล้างแผ่นมาใหม่ผมเลยถือโอกาสเอาแผ่นไปล้างซะหน่อย ไปเห็น turn ของแก ต๊กกะใจมาก เพราะแก diy ด้วยตัวเองครับพี่น้องครับ ดูรูปที่ผมเอามือถือถ่ายมาแล้วกันว่าทำไมถึงตกกะใจ พอดีแกมีโรงกลึงเป็นของตัวเองก็เลยลองทำดู ส่วนเครื่องเสียงไม่ได้ถ่ายรูปมาเดี๋ยวผิด concept ของ board เพราะเป็น commercial ทั้งหมด

ออฟไลน์ PajoneC

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
   อาทิตย์ก่อนไปบ้านของพี่คนหนึ่ง เป็นเพื่อนรุ่นพี่ของเพื่อนผมอีกที พอดีแกซื้อเครื่องล้างแผ่นมาใหม่ผมเลยถือโอกาสเอาแผ่นไปล้างซะหน่อย ไปเห็น turn ของแก ต๊กกะใจมาก เพราะแก diy ด้วยตัวเองครับพี่น้องครับ ดูรูปที่ผมเอามือถือถ่ายมาแล้วกันว่าทำไมถึงตกกะใจ พอดีแกมีโรงกลึงเป็นของตัวเองก็เลยลองทำดู ส่วนเครื่องเสียงไม่ได้ถ่ายรูปมาเดี๋ยวผิด concept ของ board เพราะเป็น commercial ทั้งหมด
:o :o :o :o คุณalexdiy ไม่ทราบว่าพอขอ Detail Tonearm ได้ไหมครับสนใจ ครับสนใจ รบกวนด้วยครับ

tonearm เป็น Eminent Technology รุ่นอะไรก็ไม่รู้เดี๋ยวถามให้ พอดีเห็นมันใช้ปั๊มลมด้วยท่าทางยุ่งยากต่อการใช้งานน่าดูเลยไม่ได้ถามแกมา แต่เห็นเพื่อนผมมันจะซื้อใช้เหมือนกันผมเข้าใจว่าไม่น่าจะมีของใหม่ขายแล้วน่าจะมีแต่ used ครับ ราคาเห็นบอกว่าไม่รวมปั๊มลมอยู่ที่ 30,000 - 40,000 บาท แล้วแต่สภาพครับ ผมก็ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงเพราะไม่มีประสพการณ์ด้านนี้ ( ด้านอื่นก็ไม่ค่อยมีครับ แฮ่ แฮ่ )
  ขอลองลงรูปใหม่อีกทีตะกี้มันด้วนๆยังไงไม่รู้

รูปลืมจนได้
      กล่องดำๆตรงมุมซ้ายเป็นปุ่มปรับ speed ครับ

คุณดาวเหนือ bid Holly cole ชุดนี้มาแพงไหมครับ ผมก็เล็งๆอยู่พอดีไปดูที่ E-square ราคาแผ่นใหม่ 200 gram มันแผ่นละ 1,500 เองผมเลยไม่แน่ใจว่า bid มาจะคุ้ม เพราะตอนผมไปดูก็ซื้อ Norah Jones มาก่อน เพราะเคย  bid แพ้ที่ 20 กว่าเหรียญ รวมค่าส่งหากไม่โดนภาษีมันพอกันแถมเป็นแผ่น ธรรมดา น่าจะ 180 g ทำนองนี้ เลยซท้อล้างแค้นซะเลย ผมคิดว่าพวกแผ่นใหม่ๆเช่น Norah jones , Susan wong , Holly cole etc. ราคาซื้อในเมืองไทยอาจถูกกว่า bid หรือ buy now จาก ebay แต่แผ่นเพลง classic เมืองไทยแพงกว่า bid มาบานเลยครับ 
   ( หมายเหตุ ร้านอยู่ชั้นล่างสุดขายพวก cd และมีแผ่นใหม่ๆเล็กน้อย ราคาตั้งจำไม่ได้ว่า 1600 หรือ 1550 แล้วคนขายลดให้เล็กน้อย คนขายนิสัยดีมาก แต่ไม่มีความรู้เรื่องเพลงเลยนะครับ )  :) :) :)

ออฟไลน์ BAY

• *
อย่าไปซื้อใน EBAY เลยครับคุณ alexdiy  หรือไปซื้อที่ WEB. อื่นๆ ก็ไม่คุ้ม เนื่องจากเจอราคาค่าสินค้า+ค่าขนส่ง แล้วเจอภาษีอีก 30% (จากราคาค่าสินค้า+ค่าขนส่ง= ภาษี 30%) แล้วไม่คุ้มครับ ผมซื้อแผ่นนี้ตอนออกมาใหม่ๆ ราคา 1600 บาท ที่ออดิโอเอกเซลเลนซ์ครับ ถูกกว่าสั่งจาก ตปท. ถ้าแผ่นเสียงที่เราอยากได้และหาไม่ได้ง่ายๆ ในบ้านเรา ผมว่าก็ควรที่จะสั่งจากเมืองนอก

ส่วนตัวผมถ้าเป็นแผ่นเสียงที่ออกมาใหม่ และมีขายในบ้านเรา ผมซื้อในบ้านเราครับ  นอกซะจากว่าอยากได้แต่ไม่มีขายในบ้านเรา และไม่มีแผ่นใหม่ปั๊มออกมา ตรงนี้ผมจะซื้อจาก ตปท.ครับ  :kicking 

ใช่ครับพอรู้ราคาตอนนี้แผ่นใหม่ผมก็ไม่ซื้อจากต่างประเทศเลย ผม bid แต่แผ่น classic เก่าๆ กับแผ่นเพลงฝรั่งที่ชอบจากญี่ปุ่นเป็นหลักเพราะมักจะสภาพดี และพวกนี้ในเมืองไทยที่ขาย แผ่นจะสภาพไม่ค่อยดีครับซื้อไม่ลง
  ( คุณ Bay ยังทำงานที่ Bay หรือเปล่าครับชื่อบ่งบอกถึงสถานที่ทำงาน ผม Ex-Bay ทำมา 13 ปี แต่ออกมาหลายปีแล้วครับ เมื่อก่อนอยู่ฝ่ายคอมพิวเตอร์ เผื่อเกิดฟลุ๊คอยู่ฝ่ายเดียวกันล่ะฮาเลย อาจรู้จักกันก็ได้)

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
แผ่นใหม่ๆซื้อเมืองไทยดีกว่าครับ
เพราะที่อเมริการาคาก็ $30 มาตรฐานอัพ
สำหรับแผ่นออดิโอไฟล์ กับ แจ็สและคลาสสิกครับ  :giveup
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ BAY

• *
อ้าว......คุณ alexdiy เคยอยู่ BAY ฝ่ายคอมฯหรือครับ ผมอยู่สินเชื่อสำนักงานใหญ่ครับ ทำที่นี่ตั้งแต่ปี 32 ครับ.........ยินดีที่รู้จักครับ d_d

ยินดีครับ   d_d ผมออกมาซัก 8 ปีแล้วมั๊งครับ ตอนนั้ก็ไปอยู่ ธ.ศรีนคร ตอนโดนรัฐเทคโอเวอร์ ( ต้มยำกุ้งดีซีสพอดี )  แต่ตอนนี้ไม่ได้อยู่วงการแบงค์แล้ว มาอยู่วงการ diy ครับ   ;)

ออฟไลน์ BAY

• *
ใครที่ชอบเพลง โฟลค์ บลูกลาส์ ไม่มีใครไม่รู้จักนักร้องเสียงหวานคนนี้ เธอคือ  ALISON  KRAUSS    โดยเฉพาะกับอัลบั้ม ๆ นี้ ต้องบอกว่าไพเราะเกือบทุกเพลง  โดยเฉพาะเพลงที่ชื่อเดียวกับอัลบั้ม BABY, NOW THAT I' FOUND YOU  และ  when you say nothing at all   ที่สะกดอารมย์ผู้ฟังได้เลยทีเดียว สมแล้วกับการได้รับฉายา '' นกคีรีบูน '' ของวงการเพลงครับ O0 O0 O0

ว่าจะเอา Vivaldi four seasons มาให้คุณไทดู ผมมีแค่แผ่นเดียวเอง คงไม่เก็บเยอะเหมือนคุณไท ฟังมากๆเดี๋ยวขึ้นสมอง นอนละเมอท่าสีไวโอลิน ยุ่งเลย
แผ่นนี้เป็น RCA LSC 2424 Societa Corelli ขี้เกียจอ่านรายละเอียด เห็นเป็น shade dog ซะด้วยเลยลอง bid ดูว่าเสียงจะดีไหมเห็นคนขายชอบโม้เวลาแผ่นเป็น shade dog เสียงโดยรวมดีค่อนข้างมากเลยครับ แต่เครื่องดนตรีจะน้อยชิ้นไปหน่อย และ violin solo speed มันช้าๆไงพิกล ไม่รู้ว่าของจริงเสียงต้องเป็นอย่างนี้หรือเปล่า แต่ที่เคยฟังจาก cd ที่มีหลายๆแผ่นมันเล่นเร็วกว่านี้ครับ

อันนี้ของแถม   แถมจริงๆครับซื้อแผ่นอื่น ( แผ่น classic ที่ทำโดย Professor Peter Chickele ) seller มันคงดีใจที่ขายได้ไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนสนใจแผ่นของอีตา Chickele เลยแถมแผ่นนี้มาให้ เป็นแผ่น Handel Water and Royal Firework suite โดย The Philadelphia Orchestra อำนวยการโดย Eugene Ormandy แผ่น Columbia MS 6095 ที่แปลกใจคือของแถมเป็น 6 eyes เฉยเลยครับ แต่เท่าที่ฟังผมว่าคุณภาพเสียงสู้ four seasons แผ่น shade dog ไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน, 2006, 03:17:48 PM โดย alexdiy »

แผ่น 6 ตาไม่ได้ดีทุกแผ่นอ่ะครับ พี่.... แต่สนใจแผ่น 4 ฤดูจังเลย ปกนี้ผมเคยเห็นแต่ยังไม่ได้บิดสักที สงสัยต้องทะยอยบิดอีกสักตั้ง.... O0
xUFOx ใช้ดีไหมครับ พี่อย่าลืมลองใช้แบบแช่ข้ามคืนสัก 2 คืนดูด้วยนะครับ เอาแผ่นสกปรกแยะๆ หน่อย.... :headphone

แผ่นปกนี้มี 2 versions ครับ แบบ shade dog กับอีกแบบไม่รู้เป็นยังไงเห็น seller เวลาขายบอกว่า not shade dog เบอร์ก็คนละเบอร์ แต่คงไม่ต่างกันมาก ไว้เอาไปลองฟังดูก็ได้ครับ
   UFO ดีเหมือนกันครับแต่ยังไม่เคยลองแช่น้ำเลย เคยแต่ใส่ UFO แล้วเอาแปรงถูๆแผ่นแล้วล้างกับเช็ดเลย คือถ้ามันสกปรกมากๆก็กะว่าจะเอาไปใช้เครื่องของเพื่อนล้างครับ ผมลองแผ่นแรกเอาแผ่นที่ซื้อมาถูกๆลองดูปรากฏว่าทำลูกบิดหล่นใส่แผ่นดังตุ๊บ เป็นรอยเลยแต่ฟังไม่ตกร่องยังโชคดี ครั้งต่อๆไปเลยต้องระวังยิ่งขึ้น แต่จับแล้วถูๆไปเรื่อยๆเจ็บมือเหมือนกัน ขอบมันแข็งๆและคมด้วยครับ

แผ่นปกนี้มี 2 versions ครับ แบบ shade dog กับอีกแบบไม่รู้เป็นยังไงเห็น seller เวลาขายบอกว่า not shade dog เบอร์ก็คนละเบอร์ แต่คงไม่ต่างกันมาก ไว้เอาไปลองฟังดูก็ได้ครับ
   UFO ดีเหมือนกันครับแต่ยังไม่เคยลองแช่น้ำเลย เคยแต่ใส่ UFO แล้วเอาแปรงถูๆแผ่นแล้วล้างกับเช็ดเลย คือถ้ามันสกปรกมากๆก็กะว่าจะเอาไปใช้เครื่องของเพื่อนล้างครับ ผมลองแผ่นแรกเอาแผ่นที่ซื้อมาถูกๆลองดูปรากฏว่าทำลูกบิดหล่นใส่แผ่นดังตุ๊บ เป็นรอยเลยแต่ฟังไม่ตกร่องยังโชคดี ครั้งต่อๆไปเลยต้องระวังยิ่งขึ้น แต่จับแล้วถูๆไปเรื่อยๆเจ็บมือเหมือนกัน ขอบมันแข็งๆและคมด้วยครับ

ใช่เลยครับ สงสัยถ้าไม่ระวังให้มากขึ้น (คือใช้ให้เคยมือ) ผมคงต้องปรับปรุงจุดนี้แบบของพี่นิกร คือเอา 2 ฝาประกบกันแล้วหมุนให้เดือยมันล็อค ซึงทีแรกผมก็คิดไว้ครับ แต่เห็นว่าเวลาหมุนแล้วมันจะไปเสียดสีกับตัวแผ่นเสียงโดยตรง เลยเปลี่ยนมาเป็นแบบที่ทำอยู่

อีกอย่างนึงคือ น้ำหนักครับ เพราะมันหนักทำให้เจ็บมือตอนจับขัดด้วยแปรงครับ ( ยืมมาแล้วยังติอีก  N] ) แต่อยากทำมั่งซัก 1 ชุดเอาไว้ล้างทำความสะอาดแผ่นชั่วคราว แล้วรอรวมกันเยอะๆก็เอาไปล้างที่บ้านเพื่อนด้วยเครื่องอีกทีนึง
  เมื่อวานลองเอาน้ำยา anti statics ที่เพื่อนมันให้มาฟรี พร้อมกับแปรง clear audio ( มีเพื่อนรวยก็ดีอย่างนี้แหละครับ ) ผมลองเอามาทาๆที่แผ่น ไม่รู้หูฝาดไปหรือเปล่าผมว่าเสียงมันชัดและมี dynamic ขึ้น ไว้จะเอาไปให้ลองดู ว่าหูผมไม่เพี้ยนไปจริงๆ

5 5 5 ติเลยครับ จะได้ปรับปรุง ... เดี๋ยวรอให้ผมแก้แบบเสร็จก่อนครับ มีคนอยากได้หลายคนเหมือนกัน แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะทำแบบเดิม แต่บางลง หรือจะทำแบบ 2 ฝาประกบกันดี ....ราคาคงถูกลงทั้ง 2 แบบครับ เพราะตั้งใจให้บางลงอยู่แล้ว ตอนแรกนึกว่ามันจะมีแรงกดมาก ทำให้อลูฯ มันแอ่นได้ เลยหนาซ่ะ.... :P

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
    • My Favorites Web
ไม่ได้แนะนำแผ่นเสียงเสียนานสัปดาห์นี้มาว่ากันต่อดีกว่าครับ

ศิลปิน: ฤทธิพร อินสว่าง
ชุด: ก้าวแรก

ฤทธิพร อินสว่างถือว่าเป็นนักร้องนักแต่งเพลงที่มีผลงานโดดเด่นมาโดยตลอด แม้ปัจจุบันจะปล่อยอัลบัมออกมาไม่ถี่เหมือนช่วงแรก ๆ แต่ก็ยังเชื่อว่าถ้ามีความพร้อมแฟนเพลงของนักร้องคนนี้น่าจะได้ฟังเพลงชุดใหม่ ๆ ของเขาเป้นแน่

สำหรับแผ่นเสียงชุดก้าวแรก ชุดนี้เป็นผลงานชุดแรกของฤทธิพร และเป็นชุดที่ส่งให้เขามีชื่อเสียงมากที่สุด

ผมจำได้ว่าตอนที่เขาออกอัลบัมชุดนี้ เขาได้ไปปรากฏเสียงที่รายการวิทยุ ที่มี DJ อย่างวินิจ เลิศรัตนะชัย จัดอยู่ และมีการเล่นดนตรีสด ๆ กันในห้องส่ง สมัยนั้นเพลงจะดังได้ต้องดังผ่านหน้าปัดวิทยุเท่านั้น นักร้องหรือวงดนตรีเวลาผลิตอัลบัมใหม่ออกมาจะต้องส่งแผ่นเสียงให้กับนักจัดรายการ เพื่อที่เขาจะได้เปิดเพลงออกอากาศ จึงไม่แปลกที่แผ่นเสียงเพลงไทยส่วนใหญ่จะมาจากสถานีวิทยุ (และสมัยก่อนสถานีวิทยุก็ไม่มีค่ายเหมือนสมัยนี้น่นเอง)

ผลงานชุดก้าวแรก เกิดขึ้นในช่วงเวลาที่พอเหมาะพอเจาะ เพราะยุคนั้นวงคาราบาวเริ่มถึงจุดอิ่มตัว ทำให้ดนตรีเพื่อชีวิตมาถึงทางตัน ขณะที่เพลงวัยรุ่นติดตลาด ก็หาคุณภาพไม่ค่อยได้ ฤทธิพรตอนออกอัลบัมแรก ถือเป็นนกร้องนักดนตรีแบบ Indy ในสมัยนี้ คือผลิตผลงานขึ้นมาเอง และออกอัลบัมโดยไม่มีสังกัด ถือว่าเป็นความกล้าของเขามากในยุคนั้น เพราะถ้าเพลงไม่ดังก็เท่ากับว่าเงินลงทุนที่ทุ่มลงไปก็ต้องติดลบ บทเพลงของเขามีความแปลกใหม่ในเนื้อหา สำหรับสมัยนั้น และทำให้แนวดนตรีที่ไม่ใช่เพื่อชีวิต และเพลงแนวปีอปร็อคมีความนิยมในเวลาต่อมา

เพลงในอัลบัมชุดนี้ของเขา มีเพลงที่โดนใจหลายเพลง เช่น "ใบไผ่" "ราตรี" รวมถึง "เรือ" ซึ่งมีคุณบี๋ คณาคำ มาร้องนำให้ ผมจำได้ว่าคุณวินิจ แกเปิดเพลง "ใบไผ่" วันละหลายรอบ คนฟังก็ขอร้องให้เปิดกันมากเช่นกัน

แผ่นเสียงชุดนี้ผมหามานานพอสมควร (ที่บอกว่าหายากคือ ไม่ได้เดินหาแบบสำรวจตรวจตรานะครับ ใช้ความบังเอิญมากกว่า) แต่ก็เป็นแผ่นที่ค่อนข้างหายากถ้าเทียบกับแผ่นเสียงชุดอื่นของฤทธิพร ซึ่งหลังจากชุดก้าวแรกแล้ว ความดังแบบอินดี้ของเขาทำให้ "รถไฟดนตรี" ซึ่งเป็นสังกัดเพลงคุณภาพได้จับเข้าสังกัดทันที ชุดหลังของเขาจึงหาง่ายกว่าด้วยประการฉะนี้

เพลงชุดนี้โดยรวมแล้วฟังได้ทุกเพลง แถมมีเพลงบันลาดเพราะ ๆ หลายเพลง ส่วนเนื้อหาให้กำลังใจในการต่อสู้ชีวิต มีบางเพลงในอัลบัมพยายามจะเดินตามแนวเพลงเพื่อชีวิตบ้าง แต่ยังทำได้ไม่ดีนัก แต่ถือว่าผ่านครับ ซึ่งในยุคนั้นถ้าไม่แต่งเพลงเพื่อชีวิต ก็ต้องออกไปในแบบเพลงรัก ท่วงทำนองเพลงไม่สลับซับซ้อนฟังง่าย บันทึกเสียงได้ตามมาตรฐาน ไม่ดีไม่เลว

จุดเด่นของชุดนี้ที่น่าสะสมคือ น่าจะผลิตน้อย เพราะฤทธิพรจัดทำอัลบัมเอง ไม่น่าจะปั๊มแผ่นแจกได้มากเท่ากับมีสังกัด ประการต่อมาแผ่นเสียงชุดนี้ Out Printed ไม่มีแม้แต่แผ่นซีดี ถ้าจะหาฟังเพลงชุดแรก ต้องไปซื้อแบบรวมฮิตแทน

สำหรับคนชอบเพลงฤทธิพร เพลงในยุคแรกของเขาน่าจะเป็นผลงานที่มีพลังสร้างสรรค์มากที่สุด และเป็นงานที่น่าสะสมไม่น้อย

Rating
คุณค่าดนตรี: 8
บันทึกเสียง : 7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน, 2006, 08:43:21 AM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ mcat

• ข้อมูลส่วนตัว
มีแผ่นมาให้ชมอีกแผ่นครับ
ศิลปิน : คุณแม่สวลี  ผกาพันธ์
ชุด : จากฉัน อารมณ์นารี
ผลิตขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2521 ตั้งแต่เมื่อผมพึ่งได้ 5 ขวบ ผลิตโดยโรต้าแผ่นเสียง-เทป
มีด้วยกัน 12 เพลง หน้าละ 6 เพลง
หน้าแรก 1.จากฉัน 2.อารมณ์นารี 3.สลักไว้ในดวงจิต 4.ขอย้ำคำว่ารัก 5.เธอคนเก่า 6.จากตาถึงใจ
หน้าสอง 1.ฉันรักอีสาน 2.ดับไฟรัก 3.ใครรักฉันบ้าง 4. มีแต่จะลืม 5.ยามยาก 6.ถ้ารักจะรอ
สภาพแผ่นรู้สึกจะเป็นแผ่นเก่าเก็บครับ ไม่รอยขีดขวน เหมือนไม่มีการลงเข็มเลย ส่วนเสียงยังไม่ได้ลอง
เย็นนี้จะนำไปลองที่แม่เมาะ เพราะพี่ท่านมี system ดี และคงให้พี่เขาอุปการะไว้ เพราะเพลงสไตล์นี้ผมไม่คุ้นเคย
ด้านล่างปกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน, 2006, 10:41:10 AM โดย db_cat »
0แปด71เก้า33สี่หนึ่งเจ็ด
http://www.htg2.net/index.php?topic=83862.0
เครื่องเสียงมีหลายยี่ห้อ ทำไมไม่ได้ขายดีแค่ยี่ห้อเดียว มันแปลว่าเมืองไทยมีอนาคต

ภาพนี้เป็นปกหลังกะแผ่นครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=83862.0
เครื่องเสียงมีหลายยี่ห้อ ทำไมไม่ได้ขายดีแค่ยี่ห้อเดียว มันแปลว่าเมืองไทยมีอนาคต

ขออภัยลืมใส่ภาพ

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
เอิร์ล คลูจ์ (Earl Klugh) : Heart String ,LO-942

เด็กบ้านนอก หูสนิม(อย่างผม)เดินทางขนานกับเพลง Jazz มาตลอด  จนวันที่หลงเข้ามาเล่นแผ่นเสียง...กับคำบอกเล่าว่า "ฟังแผ่นเสียงต้องฟังแจ๊ส" บวกกับความต้องการเปิดรับแนวเพลงอื่นๆบ้าง จึงได้มาเป็นเจ้าของเอิร์ลชุดนี้

หากพูดในแง่การบันทึกแผ่นนี้อาจจะไม่ได้อยู่ในยุคทองของการบันทึกแผ่นเสียง แต่หากพูดถึงดนตรีอัลบั้มนี้เป็น jazz ที่มีความเป็น pop อยู่หลายส่วน  ผมไม่ได้อุปทานนะครับ เพราะว่ามัน pop ถึงขนาดขึ้นไปอยู่อันดับหนึ่งของ Billboard ในแนวแจ๊สมาแล้วนะ

แผ่นที่ผมได้มานี่เป็นของสังกัด Liberty ซึ่งแยกมาจากสังกัด Capital ผลิตในปี 1979 รหัส LO-942 แต่ผมไปอ่านเจอในหนังสือเล่มหนึ่งบอกว่าอัลบั้ม Heartstring อยู่ในสังกัด United Artist LA 942-H เลยอยากรู้จังว่าไอ้รหัสนี่มันต่างกันไหม?อย่างไรครับ? (รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย ???)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2006, 12:23:14 AM โดย Amadeus »
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
เอิร์ล คลูจ์ (Earl Klugh) : Heart String ,LO-942

Line up
Earl Klugh            -Acoustic Guitar
Phil Upchurch       -Electric Guitar
Greg Philinganes   -Piano
Charles Meeks      -Bass
Ralph MacDonald  -Drum

ผมชอบเพลง waiting for Cathy นะเพลงนี้เอิร์ลเล่นเองทั้งหมดผ่าน Nylon Acoustic ,Steel Acoustic ,High String Nylon Acoustic (เดาว่าน่าจะบันทึกแบบแยกแทร็คแล้วเอามาmixรวมกัน) ฟังง่ายดีครับไม่สลับซับซ้อน ช้า และผ่อนคลาย

แม้ว่าอัลบั้มนี้(น่าจะ)บันทึกเสียงแบบแยกบันทึก  แต่ใครจะไปสนล่ะในเมื่อมันทำให้เกิดผลงานระดับนี้ขึ้นมา และมันคงจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เด็กบ้านนอกอย่างผมต้องเสียกะตังค์ให้กับสองอัลบั้มสร้างชื่อของเอิร์ล Finger Painting (LA 737-H) กับ Living Inside Your Love (LA 667-G) ในสังกัด Blue Note แน่นอน(ถ้าผมหาเจอนะจ๊ะ 8))

เกือบลืมให้ Rating
Sound:         -       (ขอละไว้นะครับกลัวมี bias เอาเป็นว่าดีกว่าซีดีแน่ๆ)
music :   :throb :throb :throb :throb
ปล.เหมาะมากกับการหัดฟังแจ๊ส (ในความคิดของผม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2006, 12:56:37 AM โดย Amadeus »
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

Finger Painting ผมมีนะครับ แต่ไม่รู้แผ่น MFSL จะดีขึ้นกว่ามากไหม...  :D

ผมหาอีกแผ่นนึงของ Earl Klugh ครับ แต่แผ่นไหนไม่บอกอ่ะ เดี๋ยวแย่งผม....  :headphone
อ้อ ตาทอง แกมีแผ่น Earl Klugh  หลายแผ่นนะครับ ผมยังแซวว่ามีหลายอัลบั้ม น่าเบื่อจะตาย มันเล่นแนวเดิมๆ นุ่มๆ หวานๆ น่าจะคัดสัก 2 แผ่นพอแล้ว  2f

ผมมีชุด ONE ON ONE ครับ

• *
    • สนุกกับการได้ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
ขอ up กระทู้นี้หน่อยนะครับ  :)

และขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้ครับ ขอถามครับ รอยปากกา Permanent, ปากกาลูกลืนที่เขียนติดบนปกแผ่นต้องการลบออก รวมถึงเทปกาวเทปกระดาษ ติดตามขอบปกต้องทำอย่างไรครับ กลัวปกจะเสียครับ (คิดจะเอาทินเนอร์ลองเช็ดดู แต่ยังลังเลอยู่ครับ)  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์, 2007, 04:40:31 PM โดย PajoneC »

แนะนำ "ยาหม่อง" ครับ ชนิดขี้ผึ้งนะครับ ลองใช้บริการเช็ดถูดูก่อนครับ สะอาดด้วย หอมเย็นชื่นใจด้วย เผื่อปกถลอกมากกว่าเดิม ก็ใช้ดมแก้เป็นลมได้ครับ.... 2f  O0

ปล. ไม่เชื่ออย่าลบหนู..... ;D

• *
 ;D เย็นนี้ขอกลับไปลองครับ พรุ่งนี้จะมารายงานผลครับ แต่เอ๐๐๐๐๐๐๐ ยาหม่องตราอะไรเห็นผลลัพธ์ชัดเจนมากที่สุดครับ  :shutup :shutup :shutup

เสริมอีกนิด... ทินเนอร์กับแผ่นเสียง ไม่ว่าจะตัวปกหรือตัวแผ่น อย่าไปคบครับ เยินสุดๆ .... :nono

ยาหม่องตรา ชเวดากอง ครับ..หม่องจริงๆ แต่ถ้าหายากก็ตราลิงถือลูกท้อ ครับ.... (ไม่รู้มันถือทำไม..กินซ่ะอร่อยกว่า)

เวลาใช้ก็ทาบางๆ ทั่วรอยที่จะเอาออก ถูวนเบาๆ สัก 1 นาที ให้มันอ่อนตัว แล้วเช็ดออกครับ อย่าขยี้ย้ำเน้นๆ มากนักนะครับ มันจะถลอกเยินกว่าเดิม  2f

ปล. บางกรณียาหม่องก็เอาไม่ออกนะครับ ต้องทำใจบ้าง  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม, 2008, 10:50:47 AM โดย xthaix »

• *
เสริมอีกนิด... ทินเนอร์กับแผ่นเสียง ไม่ว่าจะตัวปกหรือตัวแผ่น อย่าไปคบครับ เยินสุดๆ .... :nono

ยาหม่องตรา ชเวดากอง ครับ..หม่องจริงๆ แต่ถ้าหายากก็ตราลิง(โง่)ถือลูกท้อ ครับ.... (ไม่รู้มันถือทำไม..กินซ่ะอร่อยกว่า)

เวลาใช้ก็ทาบางๆ ทั่วรอยที่จะเอาออก ถูวนเบาๆ สัก 1 นาที ให้มันอ่อนตัว แล้วเช็ดออกครับ อย่าขยี้ย้ำเน้นๆ มากนักนะครับ มันจะถลอกเยินกว่าเดิม  2f

ปล. บางกรณียาหม่องก็เอาไม่ออกนะครับ ต้องทำใจบ้าง  ???
อย่าขยี้ย้ำเน้นๆ มากนักนะครับ มันจะถลอกเยินกว่าเดิม  2f อันนี้ผมไม่ได้คิดอะไรนะ  :shutup :shutup :shutup ;D ;D 2f 2f

เมื่อคืนลองมาแล้วครับ ได้ผลครับ ได้ผล เอาหมึกที่เขียนออกได้ครับ แต่ผมดันถูแรงไปหน่อยนะครับ ลายปกก็เลยตามไปด้วยติดๆ ค่อยลองอีกปก ครับ ถูเบาๆ อย่างที่คุณไทว่า๐๐๐๐๐๐๐๐๐  ;D ;D :shutup :shutup เทคนิคและ รี๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐รา๐๐๐๐๐๐๐๐๐

หน้าปกแผ่นเสียงที่มีหมึกเมจิกเขียน ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะนำทินเนอร์ น้ำยาล้างเล็บ หรือแอลกอฮอร์ใด ๆ ไปเช็ดเด็ดขาด

โดยเฉพาะแผ่นเสียงเพลงไทย ส่วนมาก หน้าปกจะพิมพ์แต่สี โดยไม่เคลือบเงาด้วย UV เมื่อคุณเอาทินเนอร์ไปเช็ด ภาพปกจะเลอะเลือนไปสิ้น ไม่มีทางหวนกลับ

แต่ถ้าอยากจะลองเช็ด โปรดมองหา STECLEAN ขวดสีฟ้า ๆ เป็นครีมเช็ดทำความสะอาดเอนกประสงค์ นำมาลองเช็ดได้

บางแผ่นเช็ดออก บางแผ่นไม่ออก แล้วแต่ว่าสีลงลึกถึงเนื้อกระดาษแค่ไหน...ตอนหลังผมก็ปล่อยให้ปกเป็นไปตามนั้นครับ

ทางที่ดีเมื่อคุณได้แผ่นเสียงมาแล้ว กรุณาอย่าขีดเขียนลงไปบนหน้าปก เพราะมันจะทำให้ราคาตกลงฮวบ ๆ แล้ว ยังเป็นการทำลายคุณค่าของหน้าปกลงไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์, 2007, 09:59:20 AM โดย paganini »
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

• *
ช่วยReview แผ่นนี้ให้หน่อยซิครับ  ???

ช่วยReview แผ่นนี้ให้หน่อยซิครับ  ???

ผมไม่รู้ว่าจะ review ยังไงดี เพราะฟังทีไรไม่เคยฟังจบแผ่นเลย  :P
    เอาเรื่องแผ่นก่อน แผ่นนี้จะมีหลาย version คือทั้งแบบแพงสุดก็ตามรูปนั่นแหละเป็นแผ่น original มีแถบ 35mm. ข้างล่าง แล้วก็มี version ธรรมดา ไม่มีแถบนี้ และสุดท้ายเป็นแผ่น re issue มีแถมเหมือนกันแต่เขียนไม่เหมือนกัน เป็นแผ่นที่ conner record ทำออกมาขาย ได้รับ review ว่าเจ๋งมากจาก TAS ตอนผมบิดนี่ราคาประมาณ 60US$ ตอนแรกก็ไม่ค่อยได้สนใจ แค่อยากฟังเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีพื้นเมือง russia เพราะกำลังบ้าหนังเรื่อง enemy at the gate ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับทหารรัสเซียพอดี แต่พอไปเห็นร้านที่เยาฮันขายแผ่นละ 10,000 บาท ผมรีบตาลีตาเหลือกบิด แผ่น original นี้มาลองฟัง  แพ้ไป 2-3 ครั้ง สุดท้ายก็เอาจนได้
    เรื่องคุณภาพเสียง ค่อนข้างดีและค่อนข้างชัด แต่มันก็ยังสู้พวกแผ่นของ chesky หรือ mofi ไม่ได้
    เรื่องเพลง มันเป็นเพลงพื้นเมืองของรัสเซีย เล่นเครื่องดนตรี balalaika ที่เสียงผมว่าคล้ายๆ benjo เลยครับ  เครื่องดนตรีมีไม่กี่ชิ้น และเพลงไม่อลังการเหมือนเพลง classic ทั่วไป ให้ลองนึกถึงเพลงประกอบโชว์์เต้นกระโดดสลับขาของรัสเซียน่ะครับ แต่ฟังๆโดยรวมแล้วมันก็ไพเราะดี ฟังเพลินๆได้ แต่เทียบราคาแล้วอาจไม่ค่อยคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ TOM

ราคาขายแผ่นนี้สูงจริงๆครับ  :(

• *

ผมไม่รู้ว่าจะ review ยังไงดี เพราะฟังทีไรไม่เคยฟังจบแผ่นเลย  :P
    เอาเรื่องแผ่นก่อน แผ่นนี้จะมีหลาย version คือทั้งแบบแพงสุดก็ตามรูปนั่นแหละเป็นแผ่น original มีแถบ 35mm. ข้างล่าง แล้วก็มี version ธรรมดา ไม่มีแถบนี้ และสุดท้ายเป็นแผ่น re issue มีแถมเหมือนกันแต่เขียนไม่เหมือนกัน เป็นแผ่นที่ conner record ทำออกมาขาย ได้รับ review ว่าเจ๋งมากจาก TAS ตอนผมบิดนี่ราคาประมาณ 60US$ ตอนแรกก็ไม่ค่อยได้สนใจ แค่อยากฟังเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีพื้นเมือง russia เพราะกำลังบ้าหนังเรื่อง enemy at the gate ซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับทหารรัสเซียพอดี แต่พอไปเห็นร้านที่เยาฮันขายแผ่นละ 10,000 บาท ผมรีบตาลีตาเหลือกบิด แผ่น original นี้มาลองฟัง  แพ้ไป 2-3 ครั้ง สุดท้ายก็เอาจนได้
    เรื่องคุณภาพเสียง ค่อนข้างดีและค่อนข้างชัด แต่มันก็ยังสู้พวกแผ่นของ chesky หรือ mofi ไม่ได้
    เรื่องเพลง มันเป็นเพลงพื้นเมืองของรัสเซีย เล่นเครื่องดนตรี balalaika ที่เสียงผมว่าคล้ายๆ benjo เลยครับ  เครื่องดนตรีมีไม่กี่ชิ้น และเพลงไม่อลังการเหมือนเพลง classic ทั่วไป ให้ลองนึกถึงเพลงประกอบโชว์์เต้นกระโดดสลับขาของรัสเซียน่ะครับ แต่ฟังๆโดยรวมแล้วมันก็ไพเราะดี ฟังเพลินๆได้ แต่เทียบราคาแล้วอาจไม่ค่อยคุ้มค่าครับ

ขอบคุณคุณalexdiy มากๆ เลยครับ ไว้จะลองหามาฟังดูครับ

ราคาเยาฮัน แพงกว่าชาวบ้านเยออออออะ แผ่นทีคุ้มค่า คือแผ่นที่เราชอบฟัง เสียงพอได้ก็คุ้มแระ  :headphone

• *
ช่วงนี้หมดก่ะการหาแผ่นที่อยากฟังเก็บ เยอะเลยครับ วันก่อนพึ่งได้ HOLLY COLE TRIO DON'T SMOKE IN BED มาครับ ???

ออฟไลน์ Kayhack

:cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 ยังไม่มีโอกาสได้เงินซะครั้งเลยครับ

ราคาเยาฮัน แพงกว่าชาวบ้านเยออออออะ แผ่นทีคุ้มค่า คือแผ่นที่เราชอบฟัง เสียงพอได้ก็คุ้มแระ  :headphone

เฮีย แกเลิก ขายแผ่น และเครื่องเสียงไปแล้ว น่าเสียดาย ตำนานคนหนึ่งเหมือนกันครับ แกขายแพงหน่อยเพราะแกเน้นลูกค้าเศรษฐี ขายถูกเดี๋ยวหาว่าไม่ดีอีก แต่ไม่น่าเชื่อว่าถ้าเป็นคนรู้จักกันแกก็คุยดีมาก เพื่อนผมซื้อของกับแกมันบ้าต่อทีนึง 70 % แกยังบ้าลดให้ตั้ง 60% งงกับเขาจริงๆ
    ตอนนี้ไม่ค่อยได้ซื้อแผ่นเพิ่มเลย กำลังทยอยเอาที่ก้มหน้าก้มตาซื้อเอามาทยอยฟัง

อิ อิ ช่วงนี้แผ่นเสียงไม่ค่อยได้ซื้อ เอาเทปเก่าๆ มายั่วน้ำลายกันดีกว่า.... 2f
พอมีกับเข้าบ้าง.... :clap

อิ อิ ช่วงนี้แผ่นเสียงไม่ค่อยได้ซื้อ เอาเทปเก่าๆ มายั่วน้ำลายกันดีกว่า.... 2f

เก็บไว้อย่างดีเลย ของผมฝุ่นเกาะเต็ม ไม่มีเครื่องเล่นเทปแล้วด้วย แต่บางทีก็ขุดเอาไปฟังในรถบ้าง

พี่ไท ก๊าบ

ผมมีแต่แผ่น ปานศักดิ์  ไปทะเล  กับ  ไปเป็นชาวเกาะ  อยากเอาปกเทปมา print ทำปกแผ่นเสียงจะยุ่งยากไหมครับ ถ้าได้จะขอยืมหน่อยครับ

ได้ครับพี่ เดี๋ยวผมหาทางสแกนส่งไฟล์ไปให้นะครับ....หรือพี่อยากได้แบบไหนบอกมานะครับ....  :victory