ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008  (อ่าน 120283 ครั้ง)

ออนไลน์ GUNTAM

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:28:41 PM »
โปรแกรมที่ว่ามา Set Read Offset กับใช้ AccurateRip ได้ไหมครับ :p

หรือว่า เพราะโปรแกรมเกือบหมื่น เพราะฉะนั้นต้องดีกว่า

2f

เห็นว่ามีเครื่อง Mac ที่เจลเบรคไว้แล้ว ก็ลองลงโปรแกรมทดสอบได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ให้เสียเวลาเลยครับ

Re: ฟังเพลงจาก Mac กันดีกว่าครับ (Thunderbolt) ภาค2 ต่อจากปี 2008
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:30:31 PM »
โปรแกรมที่ว่ามา Set Read Offset กับใช้ AccurateRip ได้ไหมครับ :p

หรือว่า เพราะโปรแกรมเกือบหมื่น เพราะฉะนั้นต้องดีกว่า

2f

ขอออกความเห็นหน่อยนะครับ  การที่ app มันจะทำ accuraterip หรือ set read offset ได้หรือไม่ได้ ผมว่า มันก็มีส่วนต่อคุณภาพของผลการ ripped

แต่ จะมาบอกว่าหรือยืนยันว่า ถ้าไม่มีการ set สองค่านี้แล้ว มันจะทำให้ผลการ ripped นั้นไม่ได้เรื่อง ห่วยแตก ฟังไม่ได้ ไม่ใช่ bit perfect  ผมว่า มันก็ไม่น่าจะถูกต้องนะครับ

ตัว app ที่ว่า ด้านบน มันอาจจะมีหรือไม่มีให้เซ็ต ผมไม่ทราบเหมือนกัน เพราะไม่ได้เล่น แต่ขอเสนอความเห็นกลางๆ นะครับ คิกๆๆ

ผมเข้าใจว่า จขกท เค้าไม่ดึงเพลงออกจากแผ่นแบบที่เข้าใจว่าคือการ rip จาก cd อย่างเดียวนะครับ มันเป็นการ rip จากแผ่นดำด้วย ซึ่งการอ่านค่ามันไม่ใช่แบบเดียวกัน ดังนั้น อุปกรณ์/app ที่เค้าใช้ จึงคนละแบบ และ accuraterip คงไม่มีสำหรับการ rip แผ่นดำ จริงไหมครับ  ลืมๆ มาต่ออีกนิด  ดังนั้น จขกท เค้าจึงต้องอาศัยอุปกรณ์ภาค A/D กับ D/A แบบมืออาชีพ  และ app พวกที่เค้าว่าไงครับ

ถ้าขนาดข้อมูล Digital ที่ทำ Binary Compare แล้วทั้ง 2 ไฟล์เหมือนกัน 100% ยังบอกว่าฟังแล้วเสียงไม่เหมือนกัน

แล้วทำไมไฟล์สองไฟล์ ที่ทำ Binary Compare แล้ว ไม่เหมือนกัน ถึงบอกว่าเสียงเหมือนกันล่ะครับ

อ๋อ ส่วนเรื่องที่เขา Rip แผ่นเสียงนี่ไม่ทราบครับ ถ้างั้นก็ต้องมีโปรแรกม 2 ชุด คือ โปรแกรมที่ใช้ Rip แผ่นเสียง และ โปรแกรมที่ Rip CD ครับ

ถ้าเอาโปรแกรม Rip แผ่นเสียงไป Rip CD ก็ตลกแล้วครับ (แต่อาจจะมีคนทำอย่างนั้นจริง ก็ล่ายนะ 55555)

ส่วนโปรแกรม Rip CD มันใช้ Rip แผ่นเสียงไม่ได้อยู่แล้ว

ส่วนการไม่ Set ค่า Offset นี่ให้ไฟล์ไม่เป็น Bit-perfect ครับ

เพราะค่าที่อ่านได้ไม่เลื่อนไปข้างหน้าก็ข้างหลัง ในแง่ของ Data Stream ค่าถือว่าตรงกันได้ คือไม่แหว่งข้อมูลด้านหน้าไปก็ด้านหลัง แต่ที่ต้องตั้งค่า Offset เพื่อจะได้หา Checksum ได้และเปรียบเทียบกับฐานข้อมูลได้ ว่าค่าที่ได้ตรงกันไหม?

ถ้าแผ่นซิงๆ ไม่เป็นรอย ก็ไม่ค่อยจะจำเป็นหรอกครับ แต่แผ่นเก่าเป็นรอย การตั้งค่าพวกนี้จำเป็นในการ Rip CD ให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ

แล้วที่ผมบอกคือ ใช้อุปกรณ์ไม่เหมาะกับงาน

นักดนตรีน่ะ ผมเห็นด้วยนะต้องใช้อุปกรณ์พวกนี้ เพราะเขาต้องแปลงสัญญาณเสียงกลับเป็นข้อมูลดิจิตอล เพราะงั้น Audio Interface ที่มี ADC เป็นเรื่องจำเป็น

และกรณีที่มีการอัดเสียง บันทึกเสียง ภาพ จากหลายแหล่ง เช่น เล่น MIDI ไปร้องเพลงไป ที่เป็นการ Mix เสียงจากหลาย Source เนี่ย ระบบ Realtime หรือ Low-Latency เป็นสิ่งที่จำเป็น

แต่คนทั่วไปที่แค่ฟังเพลงไฟล์เพลง หรือถ้าอย่างมาก Rip CD/DVD Audio/SACD ถามว่ามันจำเป็นด้วยเหรอ?

แทนที่ผมจะเอาเงินไปซื้อ Audio Interface ที่มี ADC ด้วย ผมทุ่มเงินกับตัวที่มีเฉพาะ DAC ไม่ดีกว่าเหรอ?

กับเรื่อง Windows, Linux, Mac และก็  Kernel Low-Latency กับ Generic เสียงไม่เหมือนกัน ผมก็ยอมรับว่าจริงครับ ผมเองเคยลองฟังเทียบมาแล้ว ปัญหาคือ ใช้ Mac คุณเลือกได้ไหมล่ะ? ว่าจะบูทเข้า OS โดยใช้ Kernel แบบไหน หรือโดนหักคอให้ใช้พวก Real-time หรือ Low-Latency Kernel ไปแล้ว?

จริงๆ ต้องบอกว่าแค่เปลี่ยนโปรแกรมที่เล่น เสียงก็อาจจะต่างกันแล้ว หรือ ต่อให้โปรแกรมเดียวกัน Setting ไม่เหมือนกัน เสียงก็ไม่เหมือนกัน

อย่าง Audirvana+ ผมก็เคยเล่น ถามว่า เคยเปิดหน้า Setting ขึ้นมาดูไหมล่ะครับ?

DSD to PCM Algorithm แบบไหนดีสุด

Steepness, filter length ตั้งเยอะหรือน้อยดี

อย่าง Pre-ringing, Sampling Rate Converter ผมถามว่า รู้กันไหมว่า เพลงแนวคลาสสิค เพลงร้องทั่วไป เพลง pop-rock ควรตั้งค่าอย่างไร?

มันไม่ได้จ่ายเงิน ซื้อโปรแกรมเทพๆ เล่นตามค่า Default Settings แล้วจบครับ มันไม่เคยเป็นแบบนั้น

ยาวจัง ไม่มีภาพประกอบอีกตะหาก ผมข้ามไปไม่ต้องอ่านละกันนะครับ

ออนไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #542 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:30:38 PM »
OSX root ไม่ได้

ขรรม

https://support.apple.com/en-us/HT204012

แถมวีดีโอด้วย Root แบบไม่ต้องเป็น Root User 2f

ระบบ Security ห่วยแตกตะหาก ปล่อยคนทั่วไปไม่ใช่ Root เข้า Root mode ได้  2f

https://www.youtube.com/watch?v=KRi0iMWB6vQ
Transport: HTPC
OS: Ubuntu Mate (Kernel version 14.10.4 Generic & Low Latency)
Player: DeadBeef & Audacious
Ripper: EAC & CUETools
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A

« ตอบกลับ #543 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:32:25 PM »
เอาง่ายๆ Apogee Element 24 คุณนี่ DAC/ADC ใช้ Chip ของอะไรครับ

SNR ถึง 125dB ไหม  2f

หรือว่า 120 dB ยังไม่ถึง
OS: Ubuntu Mate (Kernel version 14.10.4 Generic & Low Latency)

ออนไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:37:09 PM »
อัยหย๋า https://support.apple.com/en-us/HT204012  แบบนั้นเค้าเรียกว่า เจลเบรค หรอเนี่ยะ  แถม บอกวิธีด้วย Apple เองด้วย ๕๕๕๕ 

ผมอ่านแล้ว มันแค่บอกวิธีการเปิดเข้าใช้งาน root user อย่างถูกต้องแค่นั้นเอง 

:giveup :giveup :giveup :giveup :giveup

จะรออ่านผลงานความรู้ของท่านอีกกระทู้นะครับ อย่าลืมเขียนเพิ่มให้อ่านนะครับ  :yahoo
Simple is my Way

« ตอบกลับ #545 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:47:22 PM »
อัยหย๋า https://support.apple.com/en-us/HT204012  แบบนั้นเค้าเรียกว่า เจลเบรค หรอเนี่ยะ  แถม บอกวิธีด้วย Apple เองด้วย ๕๕๕๕ 

ผมอ่านแล้ว มันแค่บอกวิธีการเปิดเข้าใช้งาน root user อย่างถูกต้องแค่นั้นเอง 

:giveup :giveup :giveup :giveup :giveup

จะรออ่านผลงานความรู้ของท่านอีกกระทู้นะครับ อย่าลืมเขียนเพิ่มให้อ่านนะครับ  :yahoo

เรียกกันหลายชื่อครับ Jailbreak, Rooting, Root mode

https://en.wikipedia.org/wiki/IOS_jailbreaking

iOS jailbreaking is the process of removing software restrictions imposed by Apple's on iOS and tvOS. It does this by using a series of software exploits. Jailbreaking permits root access to iOS, allowing the downloading and installation of additional applications, extensions, and themes that are unavailable through the official Apple App Store.

อีกอย่างผมไม่ได้บอกว่า OS X ใช้ Jailbreak นะครับ

ผมบอกตระกูล Mac ไม่ได้ Jailbreak (หมายถึง iOS) ไม่ได้ Root  (หมายถึง OS X)

อ่านดีๆ อย่าแถเอาคำพูดที่คนอื่นไม่ได้พูดมายัดปากครับ สีข้างเปื่อยหมดแล้ว

อาจจะเผลอให้คุณยัดปากไป ตอนตอบหลังๆ พลาดไปจริง 555

แล้วผมถามขอความรู้ไป ไม่เห็นตอบได้เลยครับ ตกลง Apogee Element 24 ใช้ชิพ DAC ของอะไร

Audirvana+ ควรตั้งค่าอย่างไรพอให้ความรู้ได้ไหมครับ เผื่ออยากจะหาเครื่อง Mac มาลง Audirvana+ แล้วฟังตามบ้าง

55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม, 2017, 01:53:58 PM โดย Freedom »

« ตอบกลับ #546 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:52:12 PM »
เอาง่ายๆ Apogee Element 24 คุณนี่ DAC/ADC ใช้ Chip ของอะไรครับ

น่าจะลองค้น Google ดูล่ะครับ ไม่น่ายากเกินไป ข้อมูลพื้นๆพวกนี้ไม่จำเป็นต้องโพสถามเลยนี่ครับ

« ตอบกลับ #547 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 01:55:05 PM »

น่าจะลองค้น Google ดูล่ะครับ ไม่น่ายากเกินไป ข้อมูลพื้นๆพวกนี้ไม่จำเป็นต้องโพสถามเลยนี่ครับ

โถๆๆๆ มีเครื่องอยู่กับตัว คู่มือไม่มีเขียนเหรอครับ 555

ผมใบ้ให้ก็ได้ ADC คุณ 119dB THD -110dB มั้ง

« ตอบกลับ #548 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 02:15:21 PM »

โถๆๆๆ มีเครื่องอยู่กับตัว คู่มือไม่มีเขียนเหรอครับ 555

ผมใบ้ให้ก็ได้ ADC คุณ 119dB THD -110dB มั้ง

สเปคกระจอกมากเลยครับ แต่เวลาเขาทำเพลง ก็ใช้เครื่องพวกนี้ล่ะครับ ทั้ง Apogee, MOTU, Focusrite, Apollo และอีกหลายๆยี่ห้อ
ไม่ลอง ร้องเอง เล่นเอง อัดเองดูล่ะครับ น่าจะดีกว่าแผ่นที่เขาวางขายนะครับ

« ตอบกลับ #549 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 02:25:24 PM »

สเปคกระจอกมากเลยครับ แต่เวลาเขาทำเพลง ก็ใช้เครื่องพวกนี้ล่ะครับ ทั้ง Apogee, MOTU, Focusrite, Apollo และอีกหลายๆยี่ห้อ
ไม่ลอง ร้องเอง เล่นเอง อัดเองดูล่ะครับ น่าจะดีกว่าแผ่นที่เขาวางขายนะครับ
รุ่นเล็กก็ต้องใช้ Chip DAC ถูกๆ สิครับ ไม่งั้นจะมีกำไรได้ไง

ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ อย่าง Apogee Ensemble เขาก็ไปใช้ ESS DAC ที่เป็น DAC 32bit ล่ะครับ

หรือจะสรุป ว่า ถ้าเป็น Thunderbolt Apogee กับ Mac เสียงดีแน่ๆ ต่อให้เป็น Apogee รุ่นเล็ก?

และอีกอย่างผมไม่ได้ทำเพลงครับ ผมฟังเพลง ภาค ADC ไม่มีความจำเป็นสำหรับผมครับ

แล้วพูดให้ดีๆ นะครับ ไม่ใช่มากล่าวหาลอยๆ ว่าให้ฟังดูเหมือนผมไป Root แล้วแก้ File System ของเครื่อง Mac ที่ร้าน Poem พัง กลางเวปแบบนี้ เสร็จแล้วก็แถไปเรื่องอื่น แบบนี้นะครับ

ผ่านไปกี่ปีก็สันดานแบบนี้ไม่เคยเปลี่ยน

« ตอบกลับ #550 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 02:43:33 PM »

รุ่นเล็กก็ต้องใช้ Chip DAC ถูกๆ สิครับ ไม่งั้นจะมีกำไรได้ไง

ถ้าเป็นรุ่นใหญ่ อย่าง Apogee Ensemble เขาก็ไปใช้ ESS DAC ที่เป็น DAC 32bit ล่ะครับ

หรือจะสรุป ว่า ถ้าเป็น Thunderbolt Apogee กับ Mac เสียงดีแน่ๆ ต่อให้เป็น Apogee รุ่นเล็ก?

และอีกอย่างผมไม่ได้ทำเพลงครับ ผมฟังเพลง ภาค ADC ไม่มีความจำเป็นสำหรับผมครับ

แล้วพูดให้ดีๆ นะครับ ไม่ใช่มากล่าวหาลอยๆ ว่าให้ฟังดูเหมือนผมไป Root แล้วแก้ File System ของเครื่อง Mac ที่ร้าน Poem พัง กลางเวปแบบนี้ เสร็จแล้วก็แถไปเรื่องอื่น แบบนี้นะครับ

ผ่านไปกี่ปีก็สันดานแบบนี้ไม่เคยเปลี่ยน

หืม เราเคยรู้จักกันด้วยหรือครับ  ปกติผมไม่มีคนรู้จักที่มีลักษณะนี้นะครับ 55
เพื่อนในกลุ่มผมก็มีแต่คนทำมาหากินครับ ไม่มีใครว่างมานั่งโพสได้วันละหลายๆกระทู้แบบนี้้
ส่วนผมวันนี้ลาพักร้อน

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 03:31:59 PM »

หืม เราเคยรู้จักกันด้วยหรือครับ  ปกติผมไม่มีคนรู้จักที่มีลักษณะนี้นะครับ 55
เพื่อนในกลุ่มผมก็มีแต่คนทำมาหากินครับ ไม่มีใครว่างมานั่งโพสได้วันละหลายๆกระทู้แบบนี้้

รู้จักกันตั้งแต่ยังร้าน Poem ยังไม่ย้ายจาก The old siam เลยครับ สมัยก่อน และเลิกคบคุณมาตั้งนานแล้วด้วยครับ เจอกันครั้งล่าสุด น่าจะตอนงานศพคุณประสาน (เป็นสมาชิกบอร์ดนี้ด้วย) ช่วงนั้นพอรู้ว่าผมเล่นกล้องก็มายุให้ผมขาย Nikon ไปเล่น Olympus อะไรเนี่ย

สาเหตุที่ผมเลิกคบคุณ ก็เพราะสมัยตอนที่ผมมาเล่น HTPC + ESI Juli@ ใหม่ๆ คุณก็โทรมากวนประสาทผมถึงบ้านว่า Sound card external creative เสียงดี ขาย ESI ทิ้งมาเล่นตามคุณดีกว่า ทั้งๆ ทีรุ่นนั้นมันมีปัญหาเรื่อง Driver ฝัง DSP ไว้ปิดทิ้งไม่ได้ และผมต้องพยายามอธิบายให้คุณฟังเป็นชั่วโมง วางสายทิ้งก็โทรมาใหม่ Hard Sell สุดๆ แล้ว ต้องด่าแบบไม่เกรงใจไม่ให้โทรมาอีก แล้วตั้งแต่สมัยก่อนพอผมถามรายละเอียดทางเทคนิคอะไร คุณก็แถแบบนี้ ให้คำตอบอะไรผมไม่ได้ แต่จะมาชักชวนให้เล่นแบบคุณ แบบคุณมันเทพสุดล่ะอะไรประมาณ

ก่อนหน้านั้นๆ สมัยผมใช้ CD Player อยู่ ก็มายุผมให้ขาย CD player Marantz ทิ้งไปซื้อ Sony 1Bit มือสองห่วยๆ ที่เล่นแผ่น CD-R ไม่ค่อยได้

ส่วนผมก็ทำมาหากินครับ :p
แค่ไม่ได้เป็นพนักงานบริษัท
วันๆ เทรดหุ้น ช่วยธุรกิจบ้าน กับเก็บค่าเช่า แล้วก็นำเข้าวงจรอิเล็กทรอนิกส์นิดหน่อย

แต่เห็นผมมาตอบทีไรจะลาพักร้อนทุกวันเลยนะครับ  2f

ตอนไปงานศพคุณประสาน เพื่อนผมยังถามผมเลยว่าเป็นไงบ้างวิทยาตอนนี้ ผมยังยิ้มๆ ตอบเขาไปเลยว่า "(สันดาน)เหมือนเดิม"

« ตอบกลับ #552 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 03:42:55 PM »

รู้จักกันตั้งแต่ยังร้าน Poem ยังไม่ย้ายจาก The old siam เลยครับ สมัยก่อน และเลิกคบคุณมาตั้งนานแล้วด้วยครับ เจอกันครั้งล่าสุด น่าจะตอนงานศพคุณประสาน (เป็นสมาชิกบอร์ดนี้ด้วย) ช่วงนั้นพอรู้ว่าผมเล่นกล้องก็มายุให้ผมขาย Nikon ไปเล่น Olympus อะไรเนี่ย

สาเหตุที่ผมเลิกคบคุณ ก็เพราะสมัยตอนที่ผมมาเล่น HTPC + ESI Juli@ ใหม่ๆ คุณก็โทรมากวนประสาทผมถึงบ้านว่า Sound card external creative เสียงดี ขาย ESI ทิ้งมาเล่นตามคุณดีกว่า ทั้งๆ ทีรุ่นนั้นมันมีปัญหาเรื่อง Driver ฝัง DSP ไว้ปิดทิ้งไม่ได้ และผมต้องพยายามอธิบายให้คุณฟังเป็นชั่วโมง วางสายทิ้งก็โทรมาใหม่ Hard Sell สุดๆ แล้ว ต้องด่าแบบไม่เกรงใจไม่ให้โทรมาอีก แล้วตั้งแต่สมัยก่อนพอผมถามรายละเอียดทางเทคนิคอะไร คุณก็แถแบบนี้ ให้คำตอบอะไรผมไม่ได้ แต่จะมาชักชวนให้เล่นแบบคุณ แบบคุณมันเทพสุดล่ะอะไรประมาณ

ก่อนหน้านั้นๆ สมัยผมใช้ CD Player อยู่ ก็มายุผมให้ขาย CD player Marantz ทิ้งไปซื้อ Sony 1Bit มือสองห่วยๆ ที่เล่นแผ่น CD-R ไม่ค่อยได้

วันๆ เทรดหุ้น ช่วยธุรกิจบ้าน กับเก็บค่าเช่า แล้วก็นำเข้าวงจรอิเล็กทรอนิกส์นิดหน่อย

แต่เห็นผมมาตอบทีไรจะลาพักร้อนทุกวันเลยนะครับ  2f

ตอนไปงานศพคุณประสาน เพื่อนผมยังถามผมเลยว่าเป็นไงบ้างวิทยาตอนนี้ ผมยังยิ้มๆ ตอบเขาไปเลยว่า "(สันดาน)เหมือนเดิม"

พิมพ์ซะยืดยาว ผมยังไม่รู้เลยว่าใคร ไม่เอารูปลงล่ะครับ

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 04:00:20 PM »

พิมพ์ซะยืดยาว ผมยังไม่รู้เลยว่าใคร ไม่เอารูปลงล่ะครับ

แล้วยังใช้ลำโพง Transmission Line Full range อยู่หรือเปล่าครับ?

สมัยก่อนมายุให้ผมขายตู้ปิด Scan Speak Revelator ทิ้งแล้วไปเล่น TL ตามคุณ

แถมตอนคุณออกแบบเนี่ย ไม่ได้คำนวน spec ไว้ ทำให้ต้องมาลองไล่ตัดละความถี่ ทำเอาคนทำ cross over network อ๋วมอรทัย สุดท้ายเลยต้องเปลี่ยนจาก 2 ทางไปเล่น Full range

อ๋อ อย่ามาจำผมได้เลยครับ ปกติผมเข้าร้าน Poem ผมก็ไม่เข้าวันที่คุณไปหรอก ขี้เกียจเจอด้วย รำคาญ

แล้วคุณน่าจะจำผมได้นะ เพราะอยู่ๆ คุณเคยโทรมาโม้กับผมเรื่องไฟล์เพลง Oversampling ครั้งนึง ผมฟังแล้วรำคาญจนต้องบอกไปว่า คนที่โพสเรื่องนี้ Login นี้ใน htg2 เนี่ย คือผมเอง

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 05:04:12 PM »
ต้องขอเบรคคุณ Freedom สักนิดครับ รู้สึกว่าจะมีความรุนแรงปนส่วนตัวมากกว่า ที่จะสนทนาแบบแรกเปลี่ยนประสบการณ์ความรู้ ซึ่งกันและกันครับ
ยังไงก็ขอให้คุยกันแบบเพื่อน หรือพี่น้องกันนะครับ
ไม่อยากให้บรรยากาศตึงเครียดครับ
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #555 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2017, 09:06:29 PM »
วันนี้มีเวลาก็เขียนจนเสร็จครับ ภาพระบบของผมในปัจจุบัน
* ตัว Caldigit Thunderbolt Station 2 เป็นตัวช่วยให้ผมต่อ eSATA หรือ SATA เข้ากับ Mac ได้โดยตรงครับ จริงๆไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ
  ผมใช้เพื่อความสะดวกเท่านั้นครับ ไม่ได้เป็นจุดสำคัญ

ก็จากกระทู้เก่่าๆก็จากที่ผมขาย MOTU ออกไปจนหมด ก็เหลือ Focusrite ไว้ฟังไปก่อนครับ (ยี่ห้อนี้เสียงเป็นกลางมาก ฟังได้ทุกแนว)
ระหว่างนั้นก็ยังงบไม่พอจะไป Thunderbolt เลยไปคว้า Apogee DUET Firewire มาก่อนครับ ชะตามันเปลี่ยนตรงนี้ครับ

Apogee DUET เมื่อก่อนผมก็เคยซื้อมาลองแล้ว แต่เปิดกับเครื่องเสียงบ้านแล้วมันไม่ค่อยมีแรงครับ ผมหาสาเหตุไม่เจอ ก็เลยขายไปก่อน
แต่คราวนี้ ผู้ที่ขายให้ผม เป็นเจ้าของสตูดิโออัดเสียงครับ จึงให้คำแนะนำที่ถูกต้องกับผมในการใช้งานเจ้าตัวนี้ครับ

ตามภาพครับ ตัวซ้ายสุด Apogee DUET Firewire
ถัดมาคือ DI BOX เลยไปที่มีจอก็เป็น HDD Caldigit ครับ ส้วนขวาสุดก็ Caldigit Thunderbolt Station 2

คำแนะนำที่ได้รับมาก็คือ เรื่องความต้านทานครับ เจ้า Apogee DUET มีความต้านทาน 470 Ohm ครับ ส่วนเครือ่งเสียงบ้าน
เหมาะกับสัญญาณเข้าที่ 50 Ohm ครับ นี่คือสาเหตุที่ผมเปิดแล้วฟังดูไม่มีแรง วิธีแก้ปัญหาก็ง่ายนิดเดียวครับ "DI BOX"
ซึ่งเป็นกล่องไว้ปรับความต้านทานครับ รวมถึงใช้แปลง RCA เป็น XLR หรือ XLR  เป็น RCA ได้ครับ

ภายใน DI BOX จะเห็น OP-AMP มี 3 ตัวครับ 1 ตัวรับสัญญาณขาเข้า ทำหน้าที่แบบ Stereo
ส่วนอีกสองตัวเป็นขาออก ช่องละตัวครับ เพราะเป็น XLR แถมยังรับ XLR แปลงกลับเป็น RCA ได้ และให้เสียงได้ดีกว่าใช้สายแปลงครับ

มัน WOW ตรงนี้ล่ะครับ เจ้ากล่อง DI BOX นักดนตรีก็ใช้กันทั่วไปครับ สามารถแปลงสัญญาณจากกีตาร์ไฟฟ้า หรือเบส ให้กลายเป็น
Balance ได้ครับ ซึ่งเวลาขึ้นเวที หรือการบันทึกเสียง ก็ใช้กันทั่วไปครับ ทีนี้ก็เลยมีหลายสเปค ผมก็มองหาตัวที่มีขาออกเป็น 50 Ohm ครับ
ที่ WOW ย่ิงกว่าคือมี DI BOX ไว้ใช้กับ iPod ได้ด้วย แปลง iPod ให้เป็น XLR ทำให้ผมนี่รู้สึกว่า มัวไปทำอะไรอยู่หนอ ทำไมไม่รู้จัก
เจ้า DI BOX ให้เร็วกว่านี้

ทีนี้ก็ลองฟัง ต่อ Apogee DUET เข้ากับ DI BOX ยี่ห้อ SAMSON ที่ใส่ OP-AMP ใหม่โดยฝีมือ Poem Audio ครับ (ทำยากนิดนึง ปริ๊น 2  หน้า)
เปิดเสียงมานี่ ผม WOW ยิ่งกว่า เพราะน้ำเสียงดีกว่า MOTU 828MKII ที่ผมเคยใช้มากครับ แค่มี DI BOX แถมด้วยศักยภาพของ Apogee
ที่มีจุดเด่นเรื่องความกว้างและความครบถ้วนของความถี่ครับ เรียกว่า MOTU 828MKII สองเครื่องของผม แทบไม่เหลือความทรงจำดีๆไว้เลย
 Apogee กินเรียบ (เจ้าของสตูดิโอที่แนะนำ DI BOX ผมก็แนะนำเพิ่มเติมด้วยกว่า Apogee นั้น จะรุ่นใหญ่หรือรุ่นเล็ก
ก็จะใช้ A/D, D/A รุ่นเดียวกันครับ ความต่างอยู่ที่ภาค PRE In-Out และฟังก์ชั่นในการบันทึกเสียงครับ เอามาฟังเพลง รุ่นเล็กก็ได้
ไม่ต้องมีภาคปรีเยอะๆให้เปลือง งานนี้ผมก็ตามนั้นเลยครับ แค่เรื่อง DI BOX ใฟ้ผมกราบขอบคุณหลายๆครั้งก็ไม่พอ)

ยังมีอีกเยอะทีเดียวครับ เพราะได้รูัจักนักดนตรีเพิ่มถึง 3 ท่านในเวลาไล่เลี่ยกัน แถมแต่ละท่านก็ไม่ธรรมดา เพราะมีห้องบันทึกเสียง
รับจัดคอนเสิร์ต และยังให้ Line กับ Facebook ให้ผมไปรบกวนสอบถามได้อีก ต้องกราบขอบคูณงามๆอีกหลายๆครั้ง
เพราะทำให้ผมได้ซิสเต็มใหม่ แนวคิดใหม่มาเลยครับ

ยังมีอะไรอีกมากทีเดียว จะทยอยเขียนครับ อีกท่านแนะนำเทคนิคบน Logic Pro X เมื่อวานผมได้ทดสอบแล้ว ยิ่ง WOW หนัก

* ในลิงค์อันนี้ http://www.radialeng.com/j4.php เป็น DI BOX ยี่ห้อ Radial รุ่น J+4 ครับ ให้เอาท์พุท 50 Ohm เช่นกัน
ราคาอยู่ที่หมื่นทอนนิดหน่อยครับ ด้านในจะมีหม้อแปลงด้วยครับ ภาพในลิงค์ https://goo.gl/f2UTpT จาก gearslutz.com ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม, 2017, 09:20:17 PM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #556 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2017, 09:20:23 AM »
มีเวลาก่อนเข้างาน ก็ไปนั่งร้านกาแฟเขียนจนเสร็จครับ

อันนี้เป็นการต่อระบบ Firewire แบบมาตราฐานครับ
เมื่อมีอุปกรณ์ 2 ชิ้น คือ HDD Thunderbolt และ Apogee Element 24 ก็ต่อแยกไปคนละเส้นตามภาพ

หรือจะต่อพ่วงกันแบบนี้ก็ได้ครับ (เสียงจะต่างกันด้วย)

และเมื่อมี 3 ชิ้น โดยเพิ่มไดรฟ์ DVD แบบ Firewire เข้ามา (ผมซื้อ Apple SuperDrive มาเทียบเสียงแล้ว
สู้ไดรฟ์แบบ Firewire ไม่ได้ครับเสียงไม่กว้างเท่า) ก็สามารถต่อได้ 2 วิธีเช่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม, 2017, 09:24:20 AM โดย GUNTAM »

« ตอบกลับ #557 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2017, 12:01:43 PM »
ต้องขอเบรคคุณ Freedom สักนิดครับ รู้สึกว่าจะมีความรุนแรงปนส่วนตัวมากกว่า ที่จะสนทนาแบบแรกเปลี่ยนประสบการณ์ความรู้ ซึ่งกันและกันครับ
ยังไงก็ขอให้คุยกันแบบเพื่อน หรือพี่น้องกันนะครับ
ไม่อยากให้บรรยากาศตึงเครียดครับ
ขอบคุณมากครับ

รายนี้เขาเมื่อ 10 ปีก่อนตอนผมเล่นอุปกรณ์ห้องอัดเสียง Sound Card ห้องอัดเสียง โทรมาป่วน Hard Sell ผมถึงบ้านเลยล่ะครับ ตอนนั้นผมอย่าง ฮา บอกผมว่า Lynx two, ESI, E-MU อะไรไม่เห็นรู้จักของห่วยหรือเปล่า แนะนำให้ผมขายทิ้งแล้วมาเล่น Sound Blaster Audigy USB กับเขาน่ะครับ ที่ผมเคยมาบ่นสมัยก่อนให้ฟังในเวปด้วยครับ

http://www.htg2.net/index.php/topic,18387.msg190685.html#msg190685

ถ้าเจ้าตัวเขาถอนคำพูดที่ว่าผมไปทำเครื่อง Mac ที่ร้าน Poem พัง

ให้เบรคก็ยินดีครับ

ป.ล.

กรุณาอ่านหน้าแรกของกระทู้นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม, 2017, 12:12:59 PM โดย Freedom »

« ตอบกลับ #558 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2017, 01:50:56 PM »
กรณีถ้าจะพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันต่อ

ผมอยากสอบถามว่า โปรแกรมที่คุณใช้ Rip CD นี่ตกลงคือตัวไหนครับ เห็นคุณบอกว่าไม่ใช่พวกที่เป็น Accurate Rip แต่เป็น Logic Pro X สินะครับ

อ้างอิงจากที่คุณตอบไว้ตรงนี้

อ่านไปอ่านมา ตกลงเราจะฟังเพลง หรือ เราจะทำเพลงกันเนี่ยะ

แต่ก็ดีครับได้ความรู้

ผมก็ Logic Pro X ใช้ริปเพลงมาตั้งแต่ต้นแล้วครับ แต่คราวนี้ก็แค่เพิ่มการบันทึกเสียงจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงครับ เห็นช่วงนี้กำลังฮิต

ที่ว่าริปเพลงตรงนี้เนี่ย หมายถึง CD ใช่ไหมครับ เพราะเห็นตอบว่าคราวนี้ก็เพิ่มแผ่นเสียงขึ้นมาทีหลังเพราะช่วงนี้กำลังฮิต

แล้ว Logic Pro X เนี่ยเปิดทำงานสั่งบันทึกไฟล์เพลงได้ไหมครับ? ถ้า Audio Interface ปิดอยู่

« ตอบกลับ #559 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2017, 01:56:12 PM »
ถ้ากรณีตอนใช้ Logic Pro X ไม่สามารถปิด Audio Interface ตอน Rip เพลงจากแผ่นดำ หรือ CD ได้

ช่วยตอบมาว่าไฟล์เพลงเมื่อลอง Rip ซ้ำที่ได้มีอาการแบบนี้หรือไม่?

เปลี่ยนสาย Thunderbolt เสียงเปลี่ยน
เปลี่ยน Audio Interface เสี่ยงเปลี่ยน
เปลี่ยนยี่ห้อ รุ่น Hard disk ขนาด รอบหมุน เสียงเปลี่ยน (ที่ต่อผ่าน Thunderbolt)
เปิดจอไว้กับปิดจอ เสียงเปลี่ยน
ต่อ LAN เล่นเน็ตโหลดไฟล์ผ่าน Network ระหว่าง rip เพลงเสี่ยงเปลี่ยน

« ตอบกลับ #560 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2017, 09:39:17 PM »
ออกแบบใหม่ให้อ่านง่ายขึ้นครับ

สำหรับการต่อ Thunderbolt แบบเส้นเดียว อย่าง Macbook Air ก็ต้องต่อแบบนี้ครับ
เพราะ Apogee Element 24 มี Thunderbolt เพียงพอร์ทเดียว จึงต้องอยู่ปลายทาง โดยต่อพ่วงกับ HDD ที่เป็น Thunderbolt

แต่ถ้าเป็น Macbook Pro Retina Display ก็สามารถต่อแยกแบบนี้ได้

และถ้าต้องต่อ ODD แบบ FireWire ก็เลือกได้สองแบบครับ

ส่วนระบบของผมจะต่างไปอีก เพราะใช้ Thunderbolt Breakout ครับ

ปัจจุบันต่อแบบนี้

แต่จะต่อแบบนี้ก็ได้ครับ อันนี้ยังไม่ได้ทดสอบ

ตอนนี้ขอเทสต์ Logic Pro X ก่อน เพราะความแมทชิ่ง ของ Logic Pro X กับ Apogee Element นั้น
ยอดเยี่ยมมากครับ รวมถึงพอร์ท Thunderbolt ที่ทำให้เกิดภาคดิจิตอลที่ทรงประสิทธิภาพมากกว่าเดิม
Logic Pro เมื่อก่อนตัวละสองหมื่นกว่าบาท แบบเป็นกล่อง ตั้งแต่มี App Store ก็ราคาเหลือแค่หกพันกว่าบาทครับ
ก็เป็นโปรแกรมทำเพลงที่มืออาชีพใช้กันมาช้านานครับ (ราคานี้ผมไม่ลังเลที่จะซื้อครับ เพราะต้องใช้อีกนาน
และจะได้อัพเดทได้ทันกับ macOS ที่ออกปีละตัวครับ)

อันนี้เป็นรีวิว Apogee Element 24 ครับ แต่ตอนผมไปซื้อไม่ได้อ่านหรอกครับ
เพราะเสียงจาก Apogee เป็นที่รู้ดีอยู่แล้วในฐานะอันดับต้นๆของวงการ แค่ว่าราคาก็เกินเอื้อมเสียส่วนใหญ่
แต่ออกซีรี่ Element มาก็เรียกว่าเกินคาดครับ แถมรู้ใจให้พอร์ทพ่วงสัญญาณนาฬิกาได้อีก

ความเห็นจาก ask.audio : https://goo.gl/h8vFTE
Pros: Excellent audio quality converters and mic pres, ultra-low latency, solid build quality. Made in the USA.
Cons: No included Thunderbolt cable, Element Control is a little hard to read and its documentation could stand improvement

รีวิวจาก soundtechuk.blogspot : https://goo.gl/iLwBHH
Apogee’s Element 24, 46 and 88 are Thunderbolt audio I/O boxes for Mac. The Element Series takes the best of cutting-edge Apogee gear like Symphony I/O Mk II, Ensemble Thunderbolt and Groove and puts it into simple form factors. The smallest in the range, the Apogee Element 24, is reviewed in the new issue of MusicTech magazine.

รีวิวจาก exound.com : https://goo.gl/E2FraC
เวปนี้แกะให้ดูครับ แต่ก็ไม่ได้มีความหมายเท่าไหร่ เพราะสเปคเครื่องก็ใกล้เคียงกันทุกยี่ห้อครับ
ค่าตัวเลขนั้นไม่สามารถบอกได้เลยว่ายี่ห้อไหนเสียงเป็นอย่างไรครับ อยู่ที่นักออกแบบที่จูนเสียงมาครับ

« ตอบกลับ #561 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2017, 12:40:10 AM »
แปะรูปไว้ก่อนครับ

วันนี้ว่าจะเขียนเนื้อหายาวๆหน่อย แต่... เลนส์ดุๆอย่างในภาพมาลงที่ร้านเพี๊ยบเลยครับ
อันนี้เพิ่งถ่ายรูปเสร็จเมื่อค่ำนี้เอง ขอแว๊บไปทำหน้าที่ Admin ก่อนครับ

ถ่ายด้วย A7R + เลนส์ Rodenstock 50mm APO