ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเครื่องเล่น ที่สามารถใช้เป็นแหล่งต้นกำเนิดเสียงแทน CD PLAYER ครับ  (อ่าน 60238 ครั้ง)

ออฟไลน์ ture

• **
อยากได้มาต่อกับ int rotel ra 1060 ฟังแทน CD PLAYER ในบางครั้งครับ
อยากได้แบบที่ไม่ต้องใช้หัวอ่านแบบ CD PLAYER เพราะ ไม่อยากต้องเปลี่ยนหัวอ่านบ่อยๆครับ(ปีถึงปีครึ่งเข้าศูนย์ที marantz 63se หมายเหตุ ส่วนมากฟังจากแผ่นไรท์ครับ)
เลยอยากให้ ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ ส่วนเรื่องคุณภาพเสียง ที่ดรอปลงไปกว่า CD PLAYER บ้าง
อันนี้คงไม่ซีเรียสมากเพราะ ฟังในบ้านเดินไปเดินมาทำงานครับ ไม่ได้นั่งอยู่กับที่ครับ
ถ้าจะฟังแบบเน้นๆ ผมจะฟังผ่าน CD PLAYER ครับ
ขอบคุณครับ
หมายเหตุ ถ้ามีแนวทางอะไรดีๆ เป็นแนวทางอื่นก็ยินดีครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
น่าจะเป็นพวก player ที่เล่น file เพลง lossless หรือรวมทั้งพวก Hires ได้ด้วยมังครับ

http://www.fiiothai.com/product-th-1023022-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87.html

ลองอ่านกระทู้นี้เพิ่มเติมครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=93278

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 2016, 05:13:21 PM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
การที่จะฟังเพลงในทุกวันนี้ มีทางเลือกที่สะดวกสบายมากถึงมากที่สุดครับ
อยู่ที่ความพึงใจ อยู่ที่สถานที่ และเม็ดเงิน
เลือกฟังกับแบบอนุบาลยันมหาวิทยาลัยเลยครับ

ง่ายสุดฟังจากสมาร์ทโฟน ไอแพด คอมพิวเตอร์พีซี หรือ แอปเปิ้ล หรือเครื่องเล่นไฟล์เพลง ตามงบประมาณ ตามลำดับครับ

ส่วนเครื่องเล่นซีดี ประเภทหมุนๆ ควบคุมยากคงหมดยุค
ที่มาแทนที่คือการเล่นไฟล์เพลงผ่านหน่วยความจำที่ไม่หมุน อาทิแฟลชไดร์ เมมเมอรี่

ฟังเพลงแบบสบายๆ ดีที่สุดคือ ฟังจากยูทูบ ซึ่งทุกวันนี้สามารถเล่นไฟล์ไฮเรทเสียงไม่อายใครแล้วครับ
ฟังแบบ Music Lover มีให้เลือกแบบนันสต๊อปหลายต่อหลายชั่วโมง
หรือจะฟังและดูแบบ MV หรือ Concert ไม่ง้อแผ่น DVD ละครับ

หาซื้อคอมยี้ห้อ DELL มือสองพร้อมจอ DELL งบไม่ถึงห้าพันลง Foobar2000 ของฟรี
เน็ทแรงๆ ลำโพงบลูทูธโซนี่ หรือโบส หรือของจีน ควบคุมความดังแบบไร้สาย สวรรค์รำไร
หรือจะเอาให้ดีกว่านี้ ก็เล่น Musiv Server ไปเลยทุกวันนี้เซ็ทระบบไม่ยากแล้ว
ผมเคยลองแล้ว แต่ที่สุดแพ้ทาง ยูทูบครับ

• **
ขอขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ

ออฟไลน์ Freedom

HTPC + DAC, Rapsberry + I2S DAC, มือถือ + USB DAC
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

• **

• Admin
  • ตู่ นินจา
HTPC + DAC, Rapsberry + I2S DAC, มือถือ + USB DAC

อยากได้รายละเอียดเพิ่มเติม ในแต่ละคู่ ว่าจะใช้ยังไง และต้องใช้ software , hardware อะไรบ้างครับ สำหรับผู้เริ่มต้น จะได้ลองทำดูครับ
ขอบคุณครับ

• **
ถ้าสามารถอธิบายขยายความ เพิ่มเติมได้อีกสักนิด ก็อาจจะง่ายขึ้นอีก
สำหรับผู้ที่เริ่มนับหนึ่งใหม่ในแนวทางนี้ หรือ ถ้ามีlink ให้ไปค้นคว้าต่อ ก็พอไปต่อยอดความรู้ได้อีก
ตอนนี้ผมก็กำลังงม หาความรู้อยู่ใน Google อยู่เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ

• *
เขียนให้อ่านแบบจุใจคงมีหลายตอนนะครับ เพราะมันต้องอ้างต้องอิงโน่นนี่พอควร
รวมทั้งต้องเจาะลึก วิแคะ ถึงเหตุผลที่มาที่ไป

ผมอาจโชคดีที่เกิดในยุค "อนาล็อก" เริ่มคลานหลังสงครามโลกครั้งที่สอง
และหลายเหตุการณ์ต้องเข้าไปคลุกคลีกับระบบกระจายเสียงกลางแจ้ง งานวัด งานฉายหนังกลางแปลง
สมัยอายุ 8-9 มีงานกระจายเสียงของอำเภอที คนคุมตัวจริงเครื่องเอาแต่กินเหล้า
ส่วนผมคือตัวจริง หลายครั้งคุมเครื่องฉายหนัง เปิดเพลงจากเครื่องเล่นแผ่นครั่ง
สิ่งที่ตามมาคือความรักในเสียงเพลงและเครื่องเสียง

เรียนจบทำงานจึงมีเครื่องเสียงเป็นของตัวเอง
ไม่นานนักถึงยุคดิจิตอล CD ที่ให้เสียงใสเหมือนไก่อู ขับไล่เทปคาสเสท แผ่นเสียงช่วงแรกกระเจิง
ก่อนที่จะมีแผ่นซีดี เครื่องเล่นวางตลาด มีหนังสือเรื่องของซีดีตีพิมพ์โดยแปลจากต่างประเทศ
ผมละตามอ่านจนซึ่งถึงแก่ใจว่า บริษัทฟิลิปส์ + โซนี่ ที่จับมือพัฒนา นั้นฉลาดมากๆ ในเรื่องธุรกิจ
และก็ร่ำรวยจากลิขสิทธิ์ เครื่องเล่นซีดี แผ่นซีดีแบบชาติหน้าถ้ามีก็กินไม่หมด

สิ่งที่เป็นการก้าวกระโดดในเรื่องดิจิตอลมาจากแผนยุทธศาสตร์ของอดีตประธานาธิบดีบิล คลินตัน
ที่ต้องการสร้างอเมริกาให้มีอำนาจและอิทธิพลทางเศรษฐกิจ ซึ่งสรุปว่าต้องชนะด้วยสินค้าไฮเทคโนโลยี่
การต่อยอดให้มี PC หรือคอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะส่วบุคคล การคิดค้น Operation System ขึ้นมารันงานให้ง่าย
ตรงจุดนี้แหละครับ มีไอบีเอ็ม มีแอปเปิ้ล มีอินเทล มีไมโครซอร์ฟ มีซิลิคอนแวลเลย์
ผลักดันให้เกิดการก้าวกระโดดครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดที่โลกเคยมี
พลอยทำให้อเมริกาผูกขาดความร่ำรวยจากสินค้าไฮเทค  ยกตัวอย่าง Windows , ชิพ CPU Intel , Ipod , Iphone ฯลฯ จนปัจจุบัน

คอมพิวเตอร์ทุกเครื่องทำงานด้วยระบบตัวเลขฐานสอง มันถูกเรียกว่า การทำงานแบบดิจิตอล
คอมฯ จะให้เสียง(Sound) ได้ต้องมี Sound card ซึ่งขั้นต้นทำหน้าแปลงเสียงสัญญาณอนาล็อกเป็นดิจิตอลให้คอมทำงานได้ เช่นเสียงคนร้องเพลงผ่านไมค์
เรียกกันว่า Analog to Digital Converter ทำงานเสร้จต้องแปลงกลับเป็นอนาล็อก เรียกว่า DAC หรือ Digital to Analog
ได้สัญญาณเป็น V ไม่มีกำลัง ต้องมีวงจรหนึ่งแปลงให้เป็นแรงดัน
ส่งเข้าสู่ภาคขยายเล็กๆ ออกมาเป็นสัญญาณ Line Out เข้าแอมป์ให้เราฟังเพลงกัน

จุดนี้นะครับที่พลิกผันให้เกิด Wave File ขึ้นมาและไมโครซอร์ฟเป็นผู้กำหนด Format ให้เป็นมาตรฐานการใช้งาน
เกิดโปรแกรมตัดต่อเพลงที่เรียกว่า DAW คำเต็มว่าอะไรลืมละ
ดิจิตอลเกิดไม่กี่ปีแต่ความก้าวหน้านั้นก้าวกระโดด จนทุกวันนี้ครับ เรามีเครื่องเล่นเสียงโดยใช้ดิจิตอลไฟล์ในรูปแบบต่างๆ เก็บในเมมเมอรี่
ซึ่งแน่นอนมีความผิดพลาดน้อยกว่าการเก็นในแผ่นซีดี ที่ฟังทีต้องให้หมุน หมุน  เร็วสุดวงใน 500 รอบต่อนาที 
หมุนนี่ละครับมันต้องมีรอบที่ Error แล้วใช้วงจรเซอร์โวแก้เอา กูรูบอกแพ้ขาดต่อการเก็บในเมมเมอรี่
เสียงเพลง เสียงดนตรี หนังความคมชัดสูง จึงถูกเก็บในเมมเมอรี่ ในฮาร์ดดีสรุ่นใหม่ที่ไม่หมุน
เกิดเป็น HTPC น่าจะหมายถึง Home Theartrer PC ผมอยากเรียกว่า Home Entertainment PC มากกว่า ครับ

ถึงปัจจุบัน Ipod , Ipad , โน๊ตบุ๊ค และเครื่องเล่นเพลง ดูหนัง
จึงเข้าถึงมือผู้บริโภคตั้งแต่อนุบาลยันคนแกจวนเข้าโลงครับ

รู้ความเป็นมาพอสังเขป ถ้าจะรู้ให้ถึงทางเลือกที่จะเล่นตามวัตถุประสงค์ของแต่ละคน มันยากตรงนี้ครับ
ถ้าให้ผมเลือกตามแบบผม ที่ยอมเป็นหนี้เพื่อให้ได้เล่นก่อนเป็นก่อน เหมือนถูกผีเครื่องเสียงเล่นงานก็อีกแบบ
แต่ถ้าจะเล่นแบบค่อยเป็นค่อยไป แบบไม่เจ็บตัวมาก ทั้งนี้เพราะเทคโนโลยี่มันเปลี่ยนเร็ว
มันอยู่ที่งบประมาณครับ เป็นต้นว่า จะซื้อ ไอโฟน หรือ ซัมซุง แบบนั้น
หรือจะเล่นแบบ HTPC มีให้เลือกทั้ง PC และ Mac เอามาใช้ในการดูหนัง ฟังเพลง หรือแม้แต่ร้องคาราโอเกะ ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน, 2016, 09:18:55 AM โดย Malako »

• Admin
  • ตู่ นินจา
เขียนให้อ่านแบบจุใจคงมีหลายตอนนะครับ เพราะมันต้องอ้างต้องอิงโน่นนี่พอควร
รวมทั้งต้องเจาะลึก วิแคะ ถึงเหตุผลที่มาที่ไป

ด้วยความขอบคุณและยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะติดตามครับ

รู้ความเป็นมาพอสังเขป ถ้าจะรู้ให้ถึงทางเลือกที่จะเล่นตามวัตถุประสงค์ของแต่ละคน มันยากตรงนี้ครับ
ถ้าให้ผมเลือกตามแบบผม ที่ยอมเป็นหนี้เพื่อให้ได้เล่นก่อนเป็นก่อน เหมือนถูกผีเครื่องเสียงเล่นงานก็อีกแบบ
แต่ถ้าจะเล่นแบบค่อยเป็นค่อยไป แบบไม่เจ็บตัวมาก ทั้งนี้เพราะเทคโนโลยี่มันเปลี่ยนเร็ว
มันอยู่ที่งบประมาณครับ เป็นต้นว่า จะซื้อ ไอโฟน หรือ ซัมซุง แบบนั้น
หรือจะเล่นแบบ HTPC มีให้เลือกทั้ง PC และ Mac เอามาใช้ในการดูหนัง ฟังเพลง หรือแม้แต่ร้องคาราโอเกะ ครับผม

ได้ทั้ง 2 แบบ หรือขอทั้ง 2 แบบเลยครับ  2f เพราะว่า คนที่จะติดตามอ่าน ก็จะมีทั้ง 2 แบบน่ะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ soonsak

• จอม DIY
  • **
 :clap ผมมี source อยู่ 3 ทาง CD player , turntable และ Apple Music    ชอบที่สุดคือ

1, Apple Music บน iPad / iPhone ผ่าน Bluetooth wireless music receiver ผ่าน DAC หรือไม่ DAC ก็ได้ สะดวกเสียงดี เพลงเยอะ เรียกฟังได้ตลอด อยู่บ้าน ที่ทำงาน เดินทาง

2, CD player micro mega stage1 เสียงดีพอสมควร ขี้เกียจเปลี่ยนแผ่น

3, TT เสียงก็ดีแต่ความอดทนผมมันไม่ค่อยมากเท่าไหร่ ก่อนเล่นต้องเช็ดแผ่น ล้างหัวเข็ม เปลี่ยนแผ่นบ่อย และต้องค่อยๆยก ค่อยๆวาง แผ่นก็แพงซื้อมาไม่ชอบก็วางไว้เฉยๆยังงั้น

แนะนำอย่างยิ่งครับ Apple Music เดือนละร้อยกว่าบาท  ฟังไป ใช้ไอแพดท่องเน็ต เฟชบุ๊กได้ด้วยไม่สะดุด

ออฟไลน์ p'com

• *

• *
ดีจริงๆ ครับ ...

อันที่จริงอยากให้เป็นเวทีอภิปรายเรื่องนี้กันนะครับ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ตัวผมเองรู้เท่าที่ได้ลองเล่นเป็นบางอย่างบางเรื่องเท่านั้น ครับ

มีหลายเว็บเป็นที่ชุมนุมของคนที่เล่นเสียงเล่นภาพ อาทิ

www.patid.com

www.overclockzone.com ห้อง Sound Card ความรู้เต็มเปี่ยม

www.karaoke-soft.com 

ฯลฯ

อ่านแล้วลองแล้วมีคำถาม มีปัญหาก็นำมาถกกันครับ

เดี๋ยวผมขอเวลารวบรวมข้อมูล จะขอคุยเรื่องการนำ PC ฝั่งวินโดว์มาเป็นแหล่งดูหนังฟังเพลงร้องเพลง แบบเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ Goda Takeshi

Andriod + direct digital (pure digital)

• Admin
  • ตู่ นินจา
Andriod + direct digital (pure digital)

ช่วยขยายความอีกหน่อยครับ ว่า ใช้ software - hardware อะไรมั่งน่ะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yutty

• **
ขออนุญาติแชร์แบบ Raspberry Pi
อุปกรณ์ที่ต้องใช้
1 Raspberry pi 2 หรือ 3 ก็ได้
2 DAC ที่ใช้กับ Raspberry pi จะต่อกันด้วย IO port เป็นลักษณะ pin ทองเหลือง ต่อกันแล้วจะเหมือนเป็นชิ้นเดียวกัน
   หลายเบอร์หลายแบรนด์ (https://www.hifiberry.com/dacplus/,etc. )
3 MicroSD + Software ที่ run บน Raspberry Pi เป็น software Music Player Daemon server (Volumio,RuneAudio,etc.)
4 USB storage เก็บไฟล์เพลง (thumb,harddisk,etc.)
5 อุปกรณ์ที่เป็น user interface (มือถือ,PC,notebook,etc.)
6 LAN ในบ้าน
วิธีใช้
ประกอบข้อ 1+2+3+4 จับต่อเข้า network ที่บ้าน แล้วจะกลายเป็นเครื่องคอม(server)ที่มี soundcard มี output เป็น RCA แต่ไม่มีจอ
ต้องใช้จอของข้อ 5 ซึ่งต่อใน network บ้านเหมือนกัน โดยเปิด browser แล้วใส่ IP ของ server (1+2+3+4)
เพื่อสั่ง browse USB storage และเล่นเพลง
วิธีทำงาน
ต่อสาย RCA จาก server เข้า system ฟังเพลง ใช้อุปกรณ์ที่ถนัด เปิด browser connect เข้าไปที่ server จะเป็นการเรียกใช้ software บนนั้น
software แต่ละอันก็จะมีหน้าจอ ปุ่ม การสั่งงานต่างกันไป แต่ function หลักก็เหมือนๆกัน
software นี้จะอ่านไฟล์จาก USB แล้วส่งข้อมูล digital ไปที่ DAC แล้วไปออก RCA

สะดวกดีเหมือนกัน เช่นฟังเพลงตอนเข้าห้องน้ำก็ยังใช้มือถือสั่งเล่นเพลง เปลี่ยนเพลง เพิ่มลดเสียงได้

• **
ได้อ่านแล้วเหมือนได้เปิดโลกทรรศน์ใหม่ๆเลยครับ
หลังจากที่ไม่เคยสนใจเลย ขอขอบคุณความรู้ที่เอามาแบ่งปันครับ

• *
ขออนุญาติแชร์แบบ Raspberry Pi
อุปกรณ์ที่ต้องใช้
1 Raspberry pi 2 หรือ 3 ก็ได้
2 DAC ที่ใช้กับ Raspberry pi จะต่อกันด้วย IO port เป็นลักษณะ pin ทองเหลือง ต่อกันแล้วจะเหมือนเป็นชิ้นเดียวกัน
   หลายเบอร์หลายแบรนด์ (https://www.hifiberry.com/dacplus/,etc. )
3 MicroSD + Software ที่ run บน Raspberry Pi เป็น software Music Player Daemon server (Volumio,RuneAudio,etc.)
4 USB storage เก็บไฟล์เพลง (thumb,harddisk,etc.)
5 อุปกรณ์ที่เป็น user interface (มือถือ,PC,notebook,etc.)
6 LAN ในบ้าน
วิธีใช้
ประกอบข้อ 1+2+3+4 จับต่อเข้า network ที่บ้าน แล้วจะกลายเป็นเครื่องคอม(server)ที่มี soundcard มี output เป็น RCA แต่ไม่มีจอ
ต้องใช้จอของข้อ 5 ซึ่งต่อใน network บ้านเหมือนกัน โดยเปิด browser แล้วใส่ IP ของ server (1+2+3+4)
เพื่อสั่ง browse USB storage และเล่นเพลง
วิธีทำงาน
ต่อสาย RCA จาก server เข้า system ฟังเพลง ใช้อุปกรณ์ที่ถนัด เปิด browser connect เข้าไปที่ server จะเป็นการเรียกใช้ software บนนั้น
software แต่ละอันก็จะมีหน้าจอ ปุ่ม การสั่งงานต่างกันไป แต่ function หลักก็เหมือนๆกัน
software นี้จะอ่านไฟล์จาก USB แล้วส่งข้อมูล digital ไปที่ DAC แล้วไปออก RCA

สะดวกดีเหมือนกัน เช่นฟังเพลงตอนเข้าห้องน้ำก็ยังใช้มือถือสั่งเล่นเพลง เปลี่ยนเพลง เพิ่มลดเสียงได้

รบกวนเรียนถามครับ

IP ของ server เราหาได้อย่างไรครับ ผมติดขัดตรงนี้แหละ

ของผม DAC ต่อผ่านสาย USB  เขียน Volumio ล่าสุดลง Micro SD เสียบสายแลนตรง  ต่อ HDMI เข้าจอ
พอบูทขึ้นให้ใส่ Login PW  ผมไปต่อไม่เป็นครับ
แต่ลง OpenElec มันบูท KODI ให้เล่นได้เลยสะดวกดีแต่ไม่รองรับ DSD File

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน, 2016, 08:56:49 AM โดย Malako »

• **
IP ของ server ผมใช้ App ชื่อ Fing บนมือถือ (ใช้ app อะไรก็ได้ที่ scan หาอุปกรณ์ใน network บ้านเรา)  scan เอาครับจะเจอ server โดยจะเห็นเป็นชื่อ software MPD server ที่เรา run บน Raspberry ครับเช่น Volumio เป็นต้น

- แบบ USB DAC บน raspberry ยังไม่เคยเลยครับ อาจจะต้องติดตั้ง driver
- Volumio ล่าสุดลง Micro SD เสียบสายแลนตรง  ต่อ HDMI เข้าจอ
  ไม่ว่าจะใช้ volumio หรือ Rune  ถ้าต่อ HDMI เข้าไป กรณีของผมมันจะไม่ขึ้นอะไรที่จอเลย เพราะมันจะรอการสั่งงานจากเครื่องอื่นครับ   

- แต่ลง OpenElec มันบูท KODI ให้เล่นได้เลยสะดวกดีแต่ไม่รองรับ DSD File
ผมเคยลองอีกแบบนึงครับ ใช้ raspberry + X600 output เป็น COAX ถ้า run OpenElec จะได้ HTPC ไว้ใช้ดูหนัง แต่ผมใช้
MicroSD+Volumio แทน จะกลายเป็น เครื่องเล่น DSD ส่ง output เป็น COAX ไปเข้า DAC 1541 ได้
ทำให้ผมสามารถฟัง source ที่เป็น High res ผ่าน non oversampling DAC ตัวเก่าๆได้ แต่อันนี้ไม่รับประกันคุณภาพเสียงครับ
เพราะ X600 มันแปลงเป็นอะไรออกมาก็ไม่รู้   (http://www.suptronics.com/Xseries/x600.html)

• **
ถ้าจะลอง DIY I2S DAC บน Raspberry ลองดู
http://www.single-ended.com/why-dont-use-raspberry-pi.htm

แต่ผมว่าซื้อเอาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ kit556

• *
มาเก็บเกี่ยวความรู้ ผมฟังจากคอมเป็นหลักเหมือนกัน
int. amp ที่ต่อ USB เข้าโดยตรงได้นี่น่าสนดีครับ  :)

สำหรับ pure digital ครับ อันนี้ ฝรั่ง รีวิว

https://www.youtube.com/watch?v=qpwyWJZPJ0Q

มันเป็น pwm amplifier รับ input เป็น i2s ไม่ต้องมีปรี และ DAC คือเอาสัญญาณ i2s (digital) แล้วไปขยายด้วย digital amplification เลย

เรื่อง volume ก็เป็น digital.

Andriod ตั้งแต่ Lollipop (5) จะsupport usb sound card ซึ่งพวกแอมป์ pure digital จะมี usb receiver รับ ไฟล์เสียง และ output เป็น i2s ก็คือ หาสาย OTG ต่อเข้าแอมป์ ก็จบเลยได้

ใน youtube ข้างต้นเขาใช้ com ครับ ผมลองทั้ง com และมือถือ ก็ใช้งานได้ครับ

เทียบกับ DAC

DAC with conventional digital amplifier path
source->usb/spdif receiver->i2s->dac->analog->preamp (volume)->adc->i2s->pwm amplification->analog->frequency filter->speaker

pure digital amplifier path
source->usb/spdif receiver->i2s->digital volume ->pwm amplification->analog->frequency filter->speaker

ง่ายๆคือ เป็น digital ตลอด จนไปเป็น analog ก่อนออกลำโพงครับ

บ้านเรา นิยมเล่น FX-AUDIO 802/c ผมไม่ได้ใช้ตัวนี้นะครับ แต่ผมใช้ chip ตระกูลเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน, 2016, 12:30:25 AM โดย Goda Takeshi »

• *

ผมอยากแบ่งกลุ่มคนเล่นดังนี้ครับ

1.  มือใหม่หัดขับ  ความหมายเริ่มจากไม่เคยเล่น เล่นอยู่แล้วไม่จริงจังนัก
เล่นอยู่แล้วและมีเทคนิคพลิกแพลงอาทิ เล่นหลายโปรแกรม หัดริพเพลงจากแผ่น เป็นต้น

2.  มือโปร  คงไม่อธิบายนะครับ

3.  ระดับเซียน หรือ เทพ  ถึงขั้นนี้สามารถเอามาทำมาหากินได้นะครับ

ทีนี้มาช่วยกันคนละไม้คนละมือ ขยายความข้อแรกกันนะครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา

ผมอยากแบ่งกลุ่มคนเล่นดังนี้ครับ

1.  มือใหม่หัดขับ  ความหมายเริ่มจากไม่เคยเล่น เล่นอยู่แล้วไม่จริงจังนัก
เล่นอยู่แล้วและมีเทคนิคพลิกแพลงอาทิ เล่นหลายโปรแกรม หัดริพเพลงจากแผ่น เป็นต้น

2.  มือโปร  คงไม่อธิบายนะครับ

3.  ระดับเซียน หรือ เทพ  ถึงขั้นนี้สามารถเอามาทำมาหากินได้นะครับ

ทีนี้มาช่วยกันคนละไม้คนละมือ ขยายความข้อแรกกันนะครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ ต้องขอแรง กลุ่ม 2 & 3 มาร่วมด้วยช่วยกันครับ  d_d
ขอบคุณครับ

• *
ในมุมมองของผม ซึ่งอาจผิด หรือคลาดเคลื่อนซึ่งถือว่าเป็นเรื่องธรรมดานะครับ

ผมแบ่ง มือใหม่หัดขับ ออกเป็นสองมือคือ
หนึ่ง  เล่นและฟังเพลงแบบผ่อนคลาย อาจเรียกว่าอยู่ในกลุ่ม Music Lover
สอง  เล่น และฟังเพลงแบบ นัก DIY เป็นผู้ที่ชอบเรียนรู้และแสวงหาให้รู้แจ้ง
บางวันฟังเพลงแบบข้อที่หนึ่ง แต่อีกหลายวัน อยากเล่นกับเส้นเสียงสัมผัสความเป็น Hi-end กับเขาบ้าง

แต่เชื่อเถอะครับ เท่าที่เห็นมา ไม่ว่าจะเริ่มต้นจากข้อที่หนึ่ง หรือข้อที่สอง
พอเวลาผ่านไป ทั้งคู่กลายเป็นมือโปรไปโดยอัตโนมัติ
อย่างไรก็ตาม รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง

ใช้คอมพิวเตอร์เป็นเครื่องเล่น เราต้องรู้จักมันบ้าง
คอมฯ ประกอบด้วย ฮาร์ดแวร์ และ ซอร์ฟแวร์ ทั้งสองอย่างไปไหนไปด้วยกัน
หมายถึงมันสัมพันธ์กัน การเลือกซื้อคอมฯ ประกอบเอง อาจสู้ซื้อคอมแบรนด์เนมไม่ได้
นักเล่นยุคนี้สะดวกกว่านักเล่นยุคผมมากต่อมากครับ

ฝั่ง PC มียี้ห้อ DELL มือสองราคาเอื้อมถึงหลายรุ่น ขอแนะนำครับเพราะทนทานมาก
ผมเคยซื้อมาเปิด 24 ชั่วโมง 3-4 เดือนไม่เจ๊ง
หาได้ตามแหล่งขายคอมทั้งหลาย และที่ 

www.overclockzone.com

เปิดห้องซื้อขาย ดูที่  Computer set

ตัวอย่างเจ้านี้  ผมเองก็จะไปอุ้มมาทดลองใช้ไปพร้อมๆ กัน

http://www.overclockzone.com/oczone/forum/marketplace/it-market/computer-set/12911-คอมฯ-pc-dell-optiplex-780-sff-e8500-ตัวเล็กสเป็คแรง

ฟังเพลงไม่ว่าแบบไหน อุปกรณ์ที่ให้เสียงคือ Sound Caard บางครั้งมือโปรในสตูดิโอเรียก  Audio Interface
ทุกวันนี้มีแบบ USB External ให้เลือกใช้ครับ แล้วค่อยมาล้วงลงลึกกันอีกที

DELL มีสองแบบ คือเล็กบาง และ คอมตั้งโต๊ะ
ตรงนี้สำคัญคือ ถ้ารู้เราว่าชอบงาน DIY ชอบซุกซน
ให้ซื้อแบบตั้งโต๊ะ  เพราะสะดวกมากในการหาอุปกรณ์มาอัพเกรดเพิ่มความสามารถของคอมได้ง่าย
ที่สำคัญมีของมือสองราคารากหญ้าเยอะมากๆ ครับ

ส่วนมือใหม่แบบตามสบาย แนะนำให้ซื้อแบบเล็กบาง ที่ตกรุ่นขายกันหนึ่งพันต้นๆ เท่านั้น จากนั้นเลือกซื้อเมาส์ คีย์บอร์ดไร้สายมาใช้งานให้เท่ห์
ความสำคัญอยู่ที่จอครับ DELL มีจอที่เรียกว่า เทพหลายรุ่น ต้องจำว่า จอดีๆ จ้องนานสายต้าไม่ล้า แพงหน่อยแต่คุ้มค่า
อย่าลืมว่าถ้าดวงตาของเรามีอันเป็นไป เงินหลายล้านซื้อกลับคืนมาไม่ได้ครับ ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน, 2016, 05:13:26 AM โดย Malako »

• Admin
  • ตู่ นินจา
 like
ปูเสื่อเรียบร้อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boing

like
ขอบคุณที่กรุณาแบ่งปันข้อมูลดีๆ ครับ

• *

ก่อนจะไปต่อ  อยากให้ตามไปอ่านนะครับ  จะได้ไม่เสียเวลาเขียนซึ่งอาจอธิบายได้ดีกว่าผมเขียนใหม่

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=16890

ฝั่งวินโดว์นี้ในแง่นำมาใช้เกี่ยวกับงาน Audio  มันมีรอยต่อระหว่าง Windows XP กับ Windows 7
มันถึงได้เกิดคำว่า  ASIO  กับ  WASAPI ขึ้นมาครับ

แต่ทุกวันนี้มี Windows 10 ซึ่งแทบจะหมดปัญหาเรื่องของ Mixer ไปแล้ว

• *
มี Hard Ware หรือ PC ซึ่งมีวิธีเลือกซื้ออย่างง่ายที่สุดคือ 

1.  ซื้อเทคโนโลยี่ล่าสุด เท่าที่เงินในกระเป๋าเอื้ออำนวย
2.  ซื้อสเปคสูงสุด เท่าที่เงินในกระเป๋าเอื้ออำนวย  โดยเฉพาะแรมนั้นควรเป็น DDR3 เท่านั้น

OS Windows 7, Windows 10 ซึ่งถ้าซืื้อ DELL จะได้แบบมีไลเซ้นส์  เนื่องจากเป็นคอมฯ ที่เรียกคืนมาจากการให้เองค์กรต่างๆ เช่าครบสัญญา
และ 32 bit พอ   64 bit นั่นให้มือโปรเขาเล่นกันครับ

Solf Ware  โปรแกรมเล่นเพลงของฟรี แนะนำแค่ 2 ตัวคือ  Foorbar2000 และ cPlay

http://www.foobar2000.org/download

http://cicsmemoryplayer.com/index.php?n=CPlay.Download

CPlay มี 4 ตัวซึ่งเหมาะสมกับการใช้งานต่างกรรมต่างวาระกัน โหลดมาทั้ง 4 ตัวครับ
เดี๋ยวผมต้องกลับไปค้นดูว่าใช้งานอย่างไร เพราะไม่ได้เล่นมาร่วม 7 ปีแล้ว เนื่องจาก 75% ฟังเพลงจากยูทูบครับ

โปรแกรมริพเพลงจากแผ่นซีดีให้เป็นไฟล์เพลงฟอร์แมทต่างๆ มีหลายตัวนับไม่ถ้วน ผมเลือกตัวนี้มาใช้งานก่อนครับ
พอเก่งแล้วค่อยลองเล่นตัวอื่น แน่ละมีตั้งแต่แบบเดินดินถึงระดับเทพ ครับ

http://www.exactaudiocopy.de

และวิธีตั้งค่า EAC ครับ

http://www.taf.in.th/showthread.php?t=36258

อยากให้ลองริพ Wave File มาลองฟังก่อนนะครับ
อนึ่งเรื่องไฟล์เพลงคงบอกแหล่งที่มาไม่ได้นะครับ มันมีลิขสิทธิ์

หาจากกูเกิ้ลมีหลายล้านเพลงทั้งเสียตัง และฟรีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน, 2016, 06:38:47 AM โดย Malako »

• *

อ่านเอาไอเดียนะครับ เสร็จแล้วลุยกันเลย

มีปัญหา  มีคำถาม มาถามไถ่เพื่อช่วยกัน ไขให้แจ่มแจ้ง

• *
ถึงวันนี้มาแต่งตัวให้ Foobar2000 

ดาวน์โหลดมาใช้งานเลยครับ  และต้องใจเย็นกับโฆษณาบ้าเลือดหน่อยนะครับ
ผมลองแล้ว ที่ MediaFire  กด  Download Now! ข้างล่าง โหลดได้ครับ

http://fullsoftwarefulldownload.blogspot.com/2015/03/foobar2000-v138-final-darkone-v40-theme.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน, 2016, 05:51:46 AM โดย Malako »

• *
ต่อด้วยการตั้งค่าวินโดว์ให้ทำงานเป็นเครื่องเล่นเพลงอย่างเดียวตามคอนเซ็พท์

จุดนี้สำคัญมากนะครับ ในสตูดิโอทำเพลงเขาต้องปิด Service ที่ไม่เกี่ยวข้องให้หมด

http://tips.thaiware.com/96.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กันยายน, 2016, 06:09:50 AM โดย Malako »

• *
ในยุทธจักรผู้คนล้วนพกพากระบี่ จากนั้นเสาะแสวงหาปรมาจารย์ฝึกวิชากระบี่
ต่างมุ่งมั่นสักครั้งหนึ่งในชีวิต ขอเป็นสุดยอดมือกระบี่
"กระบี่บิน" คือสุดยอดวิชากระบี่ซึ่งในรอบร้อยปีอาจมีสักคนหนึ่ง

อาจารย์ของอาจารย์เล่าต่อกันมาว่า
อยากสำเร็จวิชากระบี่บิน ต้องลืมเคล็ดวิชาเก่าๆ ที่เคยเรียนมาให้หมดสิ้น
ทั้งนี้เพราะวิชากระบี่บินผู้ฝึกจะต้องเริ่มต้นฝึกจากการควบคุมกระบี่ คุมด้วยใจ
หรือกระบี่อยู่ที่ใจ เพราะใจมนุษย์ลึกทีสุด
ใช้ใจร่ายรำเพลงกระบี่ออกไป คู่ต่อสู้มิอาจหยั่งรู้และโต้ตอบได้

ถ้าจะเปรียบกับการฟังเพลงให้ไพเราะ ยิ่งฝึกยากกว่าฝึกวิชากระบี่บิน
ทั้งนี้เพราะการฟังเพลงมันมีความรู้สึก มีอารมณ์อันมาจากประสบการณ์ในอดีตจนถึงปัจจุบันของแต่ละคน
และรวมถึง รสนิยมของคนๆ นั้นอีกด้วย 

ความรัก ความชัง  ความผิดหวัง ความอิ่มใจ ในระหว่างบทเพลงที่กำลังฟังด้วยเครื่องเล่นในวันวานที่ผ่านมานานแล้ว
อาจมีผลต่อความรู้สึกในวันนี้ กับเครื่องเล่นยุคปัจจุบัน เป็นไปได้ทั้งสิ้น
ทำให้เราต้องเสาะแสวงหากันต่อไป เป็นวิถีส่วนตัวของคนที่รักในเสียงเพลง
มิอาจบอกว่า เครื่องเล่นเพลงใด เหมาะที่สุด ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน, 2016, 03:36:29 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ nattawat

• **
อ่า..ผมอ่านข้ามกระทู้นี้ไปได้ไงเนี่ย กระทู้สุดยอดเเห่งการเรียนรู้เลยครับ ขอติดตามรับชม รับฟังด้วยคนนะครับ  c) c)

• Admin
  • ตู่ นินจา
ในยุทธจักรผู้คนล้วนพกพากระบี่ จากนั้นเสาะแสวงหาปรมาจารย์ฝึกวิชากระบี่
ต่างมุ่งมั่นสักครั้งหนึ่งในชีวิต ขอเป็นสุดยอดมือกระบี่
"กระบี่บิน" คือสุดยอดวิชากระบี่ซึ่งในรอบร้อยปีอาจมีสักคนหนึ่ง

อาจารย์ของอาจารย์เล่าต่อกันมาว่า
อยากสำเร็จวิชากระบี่บิน ต้องลืมเคล็ดวิชาเก่าๆ ที่เคยเรียนมาให้หมดสิ้น
ทั้งนี้เพราะวิชากระบี่บินผู้ฝึกจะต้องเริ่มต้นฝึกจากการควบคุมกระบี่ คุมด้วยใจ
หรือกระบี่อยู่ที่ใจ เพราะใจมนุษย์ลึกทีสุด
ใช้ใจร่ายรำเพลงกระบี่ออกไป คู่ต่อสู้มิอาจหยั่งรู้และโต้ตอบได้

ถ้าจะเปรียบกับการฟังเพลงให้ไพเราะ ยิ่งฝึกยากกว่าฝึกวิชากระบี่บิน
ทั้งนี้เพราะการฟังเพลงมันมีความรู้สึก มีอารมณ์อันมาจากประสบการณ์ในอดีตจนถึงปัจจุบันของแต่ละคน
และรวมถึง รสนิยมของคนๆ นั้นอีกด้วย 

ความรัก ความชัง  ความผิดหวัง ความอิ่มใจ ในระหว่างบทเพลงที่กำลังฟังด้วยเครื่องเล่นในวันวานที่ผ่านมานานแล้ว
อาจมีผลต่อความรู้สึกในวันนี้ กับเครื่องเล่นยุคปัจจุบัน เป็นไปได้ทั้งสิ้น
ทำให้เราต้องเสาะแสวงหากันต่อไป เป็นวิถีส่วนตัวของคนที่รักในเสียงเพลง
มิอาจบอกว่า เครื่องเล่นเพลงใด เหมาะที่สุด ครับ

ประมาณ โกวเล้ง เลยนะครับเนี่ย   :victory

• *
ถึงวันนี้อยากให้ตามไปอ่าน กูรู ท่านหนึ่งซึ่งผมแอบชื่นชมข้อเขียนจนต้องยึดทางเดินการฟังเพลงบนทั้ง PC มี 3 ตอน  และ  Mac 1 ตอน
สำหรับฝั่ง PC  อ่านจบ 3  ตอนแล้วท่านทั้งหลายสามารถก้าวข้ามจากมือเริ่มต้นไปเป็นมือโปรได้โดยง่ายดายครับ
เพียงแต่ต้องลืมเคล็ดวิชาเก่าๆ โดยสิ้นเชิงเท่านั้น

http://m-livewithtech.blogspot.com/2014/06/1.html

http://m-livewithtech.blogspot.com/2014/06/2-library.html

http://m-livewithtech.blogspot.com/2014/06/3-jriver-media-center-19-windows.html

ตอนที่ 4 สำหรับมือโปรที่ต้องการเล่น Native DSD File บน Mac

http://m-livewithtech.blogspot.com/2014/06/4-audirvana-plus-macintosh.html

ขออนุญาตเกริ่นนำ

เริ่มต้นไปกับคอมพิวเตอร์ไฮไฟ...ภาคปฏิบัติ – ตอนที่ 1 ‘ฮาร์ดแวร์นั้นสำคัญไฉน’

“ได้เวลาเขียนแล้วสินะ” ผมพึมพำกับตัวเองในใจหลังจากวางหูโทรศัพท์ในเช้าวันหนึ่ง
เมื่อ 15 นาทีก่อนหน้านี้ปลายสายที่ผมเพิ่งวางหูไปเป็นหนึ่งในผู้อ่านของเราที่โทรศัพท์เข้ามาขอคำปรึกษา
เกี่ยวกับการเล่น ‘คอมพิวเตอร์ไฮไฟ’ ซึ่งหมายถึงการใช้คอมพิวเตอร์เป็นตัวเล่นเพลง
แล้วส่งออกไปถอดรหัสที่ตัวแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอะนาล็อกหรือ Digital to Analog Converter (DAC)
โดยที่สามารถคาดหวังผลเลิศในคุณภาพเสียงได้ด้วย

ใน พ.ศ.2557 คอมพิวเตอร์ไฮไฟไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่อีกต่อไป มันค่อยๆ แทรกซึมจากวงการดิจิตอลมัลติมีเดีย
เข้ามาเป็น ‘ทางเลือกใหม่’ ในแวดวงไฮไฟเรามาหลายปีแล้วครับ แต่ ณ วันนี้มันได้ถูกพัฒนาไปไกลมากๆ ดีกว่าเดิมมากๆ
จนมันไม่ใช่ทางเลือกอีกต่อไปแล้ว คอมพิวเตอร์ไฮไฟในวันนี้นอกจากเปิดกว้างสำหรับไฟล์เพลงรายละเอียดสูง
แล้วยังสามารถต่อยอดเผื่ออนาคตไปได้อีกยาวไกลเช่นเดียวกับที่เกิดขึ้นกับระบบดิจิตอลและคอมพิวเตอร์ที่คุ้นเคย
และที่สำคัญที่สุด “มันเสียงดีมากครับ... ดีที่สุดตั้งแต่มนุษย์ได้คิดค้นระบบเสียงดิจิตอลขึ้นมา”
ประโยคหลังนี้ผมขอขีดเส้นใต้พร้อมทั้งทำไฮไลท์เอาไว้เลยนะครับเพราะมันจริงมากถึงมากที่สุด!

ปัญหาคือความกลัวและการเริ่มต้น
จากประสบการณ์ที่ได้พูดคุยกับผู้คนรอบข้างรวมถึงผู้อ่านของเราเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ไฮไฟ
ปัญหาหนึ่งที่ผมสามารถประมวลได้จากการสนทนาคือ ความกลัว กลัวในที่นี้อาจจะเป็นความรู้สึกผสมปนเประหว่างความหวาดระแวง ความไม่คุ้นเคย
ความไม่รู้หรือไม่มีประสบการณ์ที่ดีมาก่อนกับอะไรก็ตามที่เป็นการฟังเพลงจากคอมพิวเตอร์
ผมคิดว่านี่แหละที่เป็นกำแพงที่หนาและสูงชันจนทำให้หลายคนไม่กล้าก้าวข้ามไปหรือไม่กล้าแม้แต่จะพยายามชะเง้อมองดูว่าอีกด้านหนึ่งมีอะไรน่าสนใจบ้าง

ใครที่กำลังรู้สึกอย่างนั้นอย่าเพิ่งตกใจ ผมไม่ได้กำลังทำให้คุณต่ำต้อยหรือสูญเสียความมั่นใจ
ผมเองก็เคยรู้สึกอย่างนั้นเหมือนกันครับ ซึ่งมันทำให้ผมเข้าใจดีเลยล่ะครับว่าถ้ามีอะไรสักอย่างที่เป็นเสมือนเข็มทิศ ลายแทง
นำพาพวกเขาก้าวข้ามกำแพงนี้ไปได้โดยไม่จำเป็นต้องเสียเวลาไปลองผิดลองถูกอยู่นานสองนานก็คงเป็นเรื่องที่ดีไม่น้อย
หรืออย่างน้อยให้เข้าใจตรงกันว่าโลกของคอมพิวเตอร์ไฮไฟไม่ใช่กระแสแฟชั่นแค่ชั่วประเดี๋ยวประด๋าว
แต่นี่มันหมายถึงอนาคตของเครื่องเสียงไฮไฟเราเลยก็ยังดีครับ

เอาล่ะครับในเมื่อผมเข้าใจดีถึงที่มาของกำแพงนี้และผมสามารถก้าวข้ามมันไปได้แล้ว มาวันนี้ผมจึงขออาสาเป็นคนที่นำคุณข้ามฝ่ามันไปเองครับ
ที่จริงนี่เป็นความคิดของผมตั้งแต่เมื่อ 2-3 ปีก่อนแล้วนะครับแต่ด้วยความไม่ลงตัวหลายๆ อย่าง
ประกอบกับเรื่องของเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ไฮไฟที่ในเวลานั้นยังอยู่ในขั้นตอนของการพัฒนาลองผิดลองถูกกันอยู่
ความตั้งใจดังกล่าวจึงถูกเก็บใส่ลิ้นชักรอเพาะบ่มจนถึงวันและเวลาที่เหมาะสมเรื่อยมา

บทความพิเศษ ‘เริ่มต้นไปกับคอมพิวเตอร์ไฮไฟ...ภาคปฏิบัตินี้’ ผมตั้งใจจะแบ่งออกเป็น 4 ตอน

โดยตอนแรกนี้จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์หรือตัวเครื่องและอุปกรณ์ต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับคอมพิวเตอร์ไฮไฟ
ตอนนี้จะมาบอกว่าคุณต้องใช้อะไรบ้างในการเล่นคอมพิวเตอร์ไฮไฟ มีวิธีการในการพิจารณาเลือกซื้ออย่างไร
และเรื่องใดบ้างที่คุณไม่ควรมองข้ามในการพิจารณาเลือกซื้อเลือกใช้ฮาร์ดแวร์เหล่านี้

ในตอนที่สองจะเป็นเรื่องของไฟล์เพลงและการสร้างไลบรารี่หรือคลังเก็บเพลงส่วนตัวที่ใครๆ
ก็สามารถทำได้เองถ้าหากคุณมีความรู้เรื่องประเภทของไฟล์เพลง การ Rip แผ่นซีดีอย่างมีคุณภาพ
การ Edit Tag เพื่อให้ข้อมูลไฟล์เพลงจำนวนมากของคุณถูกจัดเก็บอย่างเป็นระบบระเบียบ
ตลอดจนการซื้อเพลงแบบออนไลน์ดาวน์โหลดผ่านระบบอินเตอร์เน็ต

ใน 2 ตอนสุดท้ายจะเป็นเรื่องการแนะนำโปรแกรมเล่นเพลงที่ผมได้ลองแล้วคิดว่ามันดี มันคุ้ม และมันมีอนาคต
เป็นการแนะนำที่คุณสามารถนำไปใช้งานได้จริงในภาคปฏิบัติเพราะว่าจะบอกกันตั้งแต่การซื้อโปรแกรม
การติดตั้ง และการตั้งค่าต่างๆ เพื่อให้ได้เสียงที่ออกมามีคุณภาพดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

ทั้งหมดนี้ผมตั้งใจจะนำเสนอด้วยเนื้อหาและลำดับขั้นตอนที่เข้าใจง่าย สามารถนำไปปฏิบัติใช้งานได้จริง มาจากประสบการณ์จริง
และพยายามจะอ้างอิงทฤษฎีที่คุณไม่จำเป็นต้องรู้หรือจำเป็นต้องรู้บ้างให้น้อยที่สุด

“ยินดีต้อนรับเข้าสู่โลกของคอมพิวเตอร์ไฮไฟครับ”
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน, 2016, 07:05:11 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ p'com

• *

ออฟไลน์ Mr_Blue

ขออนุญาติติดตามด้วยคนครับ
เตรียมรื้อซากคอมเครื่องเก่าไว้ 1 ชุด
 like like like

search fanless pc N3700 เลยครับ N3700 เป็น skylake support X275 ครับ

ออฟไลน์ Freedom

ถ้าเอามาแค่ฟังเพลงดูหนัง ตอนนี้แนะนำ Odroid XU4 หรือ C2 ครับ

แล้วหา I2S Dac จั้มสัญญาณ I2S เข้า DAC ตรงๆ ได้เลยครับ ไม่ต้องไปผ่าน USB (I2S Over USB)

ตัว Odroid ลง Android กับ Ubuntu ได้ แนะนำใช้ Ubuntu แล้วเล่นผ่านโหมด ALSA ครับ ตัว Player นี่ Deadbeef ก็โอเคครับ

พวก DAC ที่เสียบ Daughter Card ก็ใช้ได้นะครับ อย่างที่ใช้การ์ด XMOS U8 10PIN

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน, 2016, 06:42:52 PM โดย Freedom »
Transport: HTPC
Player: MPD SACD & Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113, ES9018K2M (XMOS), ES9038Pro (Combo384)

• *
หวังว่าหลายท่านคงได้ลองเล่นกันไปแล้วนะครับ
การนำ PC มาเป็น Home Entertainment Center
อาจหมายรวมถึงเป็นศูนย์กลางความบันเทิงภายในบ้านที่สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วม
ซึ่งทุกวันนี้ เป็นทั้ง ดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลง

จากนี้ไปผมขออนุญาตมาแนะนำการนำ PC มาเซ็ทเป็นเครื่องร้องคาราโอเกะ สร้างความสนุกสนานในบ้าน
เรื่องแบบนี้ไม่ลองไม่รู้นะครับ เคยแนะนำเพื่อนเรียนรุ่นเดียวกัน
หลังจากลงโปรแกรมคาราโอเกะ เซ็ทระบบเสียงเล็กๆ คืนนั้นเธอร้องยันตีสาม
ทุกวันนี้กลายเป็นนักร้องขึ้นเวทีเลี้ยงรุ่นอย่างสง่าผ่าเผย ครับ

<a href="https://www.youtube.com/v/XSjt0O0Kzn8" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/XSjt0O0Kzn8</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน, 2016, 07:15:29 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
ผมได้มีโอกาสฟังเสียงจากคอมพิวเคอร์หลายครั้งเสียงดีขึ้นเรื่อยๆครับ  หวังว่าสักวันจะดีขึ้นจนดีเท่ากับหรือมากกว่าเครื่องเล่นCD  หรือเครื่องเล่นแผ่นเสียงดีๆ    ที่บ้านผมเอาคอมต่อกับมิกเซอร์ ยามาฮ่ากับจอLG 65นิ้ว4kไว้เล่นคาราโอเกะ  เพาเวอร์ที่ใช้เล่นคาราเอาMagnet MA 400 ลำโพงใช้ลำโพงคาราโดเกะของยามาฮ่า KMS-1000  ไมค์ใช้ไมค์ลอย shure  แล้วก็ไมค์มีสายshure SM 58  sennheiser e835  e935  ของแท้ทั้งหมด(พวกนี้ของเทียมเยอะมาก) ข้อดีของคอมคือหาเพลงออนไลน์ง่ายเพลงมีเยอะมาก  เพื่อนๆภรรยา  เพื่อนๆของลูกร้องกันกระจาย   จริงๆหากฟังแบบเพลินๆไม่ซีเรียสเสียงผ่านระบบคอมพิวเตอร์ก็โอเคแล้วครับ :headphone

• *
ถ้ามีโอกาสเจอตัวนี้  รีบซื้อเลยนะครับจะติดใจในคุณภาพเสียงที่ธรรมชาติมากๆ

ไมค์หลายตัวเวลาจับด้ามไมค์ขยับไปมา จะได้ยินเสียงขยับที่ว่าออกลำโพง

แต่  SENNHEISER 431 ไม่ได้ยินเสียงขยับมือครับ แสดงว่าระบบโช้คอัพกันสะเทือนแจ่มมาก
ไดอะแฟรมไมค์ จึงรับการสั่นโมเลกุลอากาศ จากปากคนร้องได้เต็มๆ

ดูรูปที่ร้องคาราโกะข้างบน นั่นละครับ SENNHEISER 431 (ปัจจุบัน ก๊วนร้องเพลงทุกวันเสาร์เลิกราแล้วครับ แก่กันทุกคน ขายกินเกลี้ยงบ้าน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2017, 09:22:03 AM โดย Malako »

• *
 จากยูทูบ  คาราโอเกะเจ้านี้ทำออกมาถูกใจสำหรับรุ่นโบราณอย่างผมครับ
ผมว่าเสียงจังหวะชัดมาก ร้องตามโดยไม่ดูเนื้อได้ง่าย

เห็นข่าวว่า ออกมากว่า 600 เพลงแล้วทั้งลูกกรุง ลูกทุ่ง สตริง
ผมโหลดเก็บไว้ร้อยกว่าเพลง Save ใส่ USB เสียบร้องกับทีวีจอใหญ่

ร้องเพลงทุกวันไม่เป็นมะเร็ง ที่เป็นก็หายเร็วไว

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/2o6CiIr_imQ" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/2o6CiIr_imQ</a>

ออฟไลน์ Warm

• *
น้ามะละกอครับ ยอดรักร้องเพลงทุกวัน แกเป็นมะเร็งครับ :cold
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• *
น้ามะละกอครับ ยอดรักร้องเพลงทุกวัน แกเป็นมะเร็งครับ :cold

นักร้อง ร้องเพลงทุกครั้งมีแต่เพิ่มความเครียด ปัญหาของนักร้องมีเยอะเกินบรรยาย แค่วิ่งรอกร้องเพลงหาเงินก็เครียดละครับ

ส่วนชาวบ้านร้องเพลงเพื่อความสนุกสนานเบิกบาน ยิ่งร้องยิ่งผ่อนคลาย
หลายคนร้องตั้งแต่หัวค่ำ ตีหนึ่งตีสองไม่รู้ตัว

ร่างกายคนเรานั้นเป็นขี้ข้า ส่วนจิตใจเป็นนาย

ร้องเพลงทุกวันไม่เป็นมะเร็ง ผมจำมาจากเคยอ่านหนังสือ นายแพทย์ที่เก่งเรื่องมะเร็งมากๆ ชาวไต้หวัน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2017, 09:57:54 AM โดย Malako »