ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม  (อ่าน 24514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม
« เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2016, 08:33:43 PM »

หลังจาก ทดลองเล่น ฟัง J2 เวอร์ชั่นเปลี่ยนแผ่น PCB
สิ่งที่ตามมากวนใจจนนอนไม่หลับต่อเนื่องหลายคืนคือ ลำโพงที่รัก
เพิ่งรู้ว่า ตัวเรานั้น มิมีลำโพงที่ใช้อ้างอิงได้เลย
อาจนับเนื่องมาจากสิบกว่าปีนี้ ฟังเพลงจากคอมแบบพาเพลิน
ถูก ผิด เพี้ยนรู้แก่ใจแต่ก็เฉยเสีย เงินทองหายากขึ้น .....

ทว่าครานี้ มันกวนใจเหลือเกินครับ ที่สุดตัดสินใจหาทางเลือกแบบว่า
ซื้อมือสอง มือสาม สี่ห้า เอาที่พออ้างอิงได้
ผมมองไปที่ ลำโพงมอนิเตอร์ชั้นดีที่ใช้ในห้องอัด หรือใช้ในสตูดิโอ
ซึ่งแน่นอนว่า ชัวร์ปึ๊ก แต่จะถูกใจหรือไม่อีกเรื่อง

ต่อมา ลำโพงวินเท็จ ที่สภาพตู้ดี ดอกลำโพงไม่แย่เกิน นำมาปรับปรุง

สุดท้าย เหล่ตาไปทั่วห้องเคบินหลังน้อยที่อยู่ทุกวันนี้ มองหาดอกลำโพงที่ยังขายไม่ออก
หยิบมา DIY ตามใจชอบซะเลย ดีไหม?

สามวันก่อน มีคนยก PIONEER HPM 60 มาให้ผมฟัง อ้างว่ามีเสียงแปลกๆ
ฟังแล้วก็ปรกติดี ว๊อยซ์คอยล์ไม่เบียด 
แต่ให้ตายเถอะ เปิดฟังกับ MyRef C ให้เสียงโบราณย้อนไปตอนผมนุ่งกางเกงขาสั้นเรียนที่อำนวยศิลป์พระนครโน่น
ดนตรีมีเบส เสียงร้องชัดนุ่มใส หางเสียแหลมละเอียดขาวละออดีแท้

ใจชักเขวละสิ ลองเข้าอีเบย์ ค้นดูรุ่นใหญ่ขึ้น PIONEER HPM 100 ทีนี้เป็นลมจริงๆ ครับ
สวยๆ ราคาเกินครึ่งแสน นัยว่า ไพโอเนียร์จ้างวิศวกรจาก เจบีแอลให้ออกแบบให้
และแน่นอนเพื่อเอาชนะ JBL L100 ให้จงได้ .....

• *
Re: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2016, 08:42:56 PM »
คู่ละครึ่งแสน ไม่รวมค่าส่ง ภาษี ฯลฯ

ดอกวูฟเฟอร์ อลังการงานสร้าง

• *
Re: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2016, 08:51:18 PM »
JBL L100 ใช้ดอก  123A-1

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2016, 04:19:01 AM »
ลำโพงผมไม่เกินหมื่น  เกินละยุ่งแน่  แต่ก็คุยได้ว่า สามสิบปีที่ฟังกันมา คุ้มมาก ซื้อของดีใช้แล้วคุ้ม  d_d
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออนไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2016, 07:22:16 AM »
คุ้นๆ ว่าน้ามะละกอมีลำโพงมอนิเตอร์ yamaha ns-1000 อยู่นี่นา
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม, 2016, 08:14:03 AM »
คุ้นๆ ว่าน้ามะละกอมีลำโพงมอนิเตอร์ yamaha ns-1000 อยู่นี่นา

ฟังอยู่สามปี ขายกินนานแล้วครับ

ขายแม้ว่าถูกใจมากๆ ก็ตาม แต่ตอนนั้นใช้กับแอมป์ Sansui 1000A ผมรู้สึกเบสกวนใจอย่างบอกไม่ถูก
พยายามปรับตามนักโมที่ audiokarma โดยการดึงเอาใยสีเหลืองที่ห่อหุ้มช่องวูฟเฟอร์ออกก้อนหนึ่ง
เบสดีขึ้น แต่หลายเพลงโปรดเบสยังกวนใจอยู่ดี (ตัวผมคนเดียวนะครับ)
ได้กลางถึงบนแบบสุดๆ แต่เสียล่างนิดๆ นะครับ
ครั้นจะโมพาสสีพครอสฯ ตามสำนักแจนเซ่น ตกข้างละ 15,000.- สู้ไม่ไหว
ขายไปขาดทุนบ้าง กำไรฟังครับ
อ้อ ... เสียงฟังได้นานกว่า JBL L100 ไปไกลหลายช่วงตัวครับ

ป.ล. ลำโพงตั้งพื้นที่เคยฟังแล้วถูกใจ คือ ธีล 3.6 ครับ ตู้ใหญ่ขนาดนั้นเปิดปุ๊บตู้หายวับ
เสียงหลุดตู้ออกมาเหมือนม่านเสียงดนตรีเต็มเวที
เบสดีที่สุดเท่าทีเคยฟัง ดีกว่า Infinity IRS คู่เป็นล้านในยุคนั้น

อาจเป็นที่ห้องต่างกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม, 2016, 08:24:54 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ 5347

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2017, 02:13:44 PM »
ขอถามนิดครับ  ลำโพงขอบแข็ง เบสมันจะดีสู้ขอบอ่อนได้ป่าวครับ..

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2017, 03:29:55 PM »

คำถามสั้นๆ แต่ตอบยากครับ

ในทางทฤษฎี เอาเป็นว่าไม่รู้จริงๆ  แต่เท่าที่ฟังมาขึ้นอยู่กับการออกแบบของผู้ผลิตครับ
เคยฟังทั้งสองแบบ ทั้งขอบยาง ขอบโฟม ขอบผ้า ขอบกระดาษเป็นลอน
กินกันไม่ลงครับ

เคยฟังลำโพงโบส 301 รุ่นแรก ดอกลำโพง 8 นิ่วขอบโฟม ใช้ในเมืองไทยอากาศชื้น 4-5 ปี ขอบเน่าเปลี่ยนที
ขณะเดียวกัน ลำโพงโบสรุ่น 802 ใช้ดอก 4 นิ้ว หรือ 4.5 นิ้ว จำไม่ได้แล้ว ขอบแข็งเป็นลอน
เสียงเบสก็ไม่ต่างกัน เผลอๆ ดีกว่า

เคยใช้ Celestion SL600 ขาตั้งของมัน ดอก 6 นิ้ว หรือ 6.5 นิ้ว ขอบยาง ฟังอยู่ 8 ปีเสียงถูกใจติดหูจนบัดนี้
ถึงวันหนึ่งเบื่อขายให้พรรคพวกไปแค่ 12,000.-  แล้วเพิ่มสะตัง ซื้อ  FOCUS AUDIO FS 68 รุ่นแรกคู่แรกที่เข้าเมืองไทย
รู้สึกขอบยางเหมือนกัน เมื่อเล่นกับแอมป์หลอด PP เสียงไร้เทียมทาน

วันดีคืนดีเอาลำโพง JBL 15 นิ้วมาเล่นบ้าง ใส่ตู้ Karlson  ขอบเป็นลอนแข็งๆ คราวนี้เสียงเบสสะท้านสะเทือนสะใจ
เป็นประสบการณ์ส่วนตัวโดยแท้ อ้างอิงไม่ได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2017, 07:05:34 AM »

เดินทางตามเส้นเสียงมากว่า 40 ปี ถึงปลายปีที่ผ่านต่อเนื่องมาถึง ณ วันนี้
จิตใจที่เคยสับสนกระวนกระวายในเรื่องของเสียงหยุดนิ่งละครับ

หยุดอยู่กับ Amp Camp Amp ออริจินอล ปรีหลอดหมีน้อย แผ่น PCB Mr.Q เวอร์ชั่น 1  และ ยูทูบ
กับสายเชื่อมต่อของแถม ขาว_แดงธรรมดา
ที่เหลือคือ ลำโพงซึ่ง เป็นเนื้อคู่กับ Amp Camp Amp มาแต่ชาติปางก่อน

นั่นหมายถึง ผมเลือกแอมป์เป็นเสาหลักไว้ก่อน จากนั้นค่อยสรรหาลำโพง
จะผิด_ถูก หลักการอย่างไร ช่างผมเถอะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2017, 09:09:47 AM »
AR TSW 210 ดอก 8 นิ้ว ขอบโฟม สองทาง คู่เดียวตลอกชีพ  2f

ขอบโฟมของแท้ ครบประกัน 5 ปีแรก และ 5 ปีต่อมา ยุ่ย ขาด
เจอขอบโฟมจตุจักรขอนแก่น ข้างละ 120 บาท อยู่ยาวเกิน 5 ปี  c)
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2017, 09:46:50 AM »
เคยมี ซื้อมาฟังกับ  Musical Fidelity A1 ในห้องนอน
ฟังนานปีกว่า พอ A1 วอลุ่มเริ่มดังค็อกแค็ก ขายให้เพื่อนในราคามิตรภาพ
ราคามิตรภาพ หมายถึง ไม่ขาดทุนครับ

ผมคุ้นเคยคุณลานทิพย์ เจ้าของโคไนท์ ตั้งแต่เปิดร้านอยู่ประตูน้ำ ค่อยห่างๆ หลังจากย้ายมาอยู่ซอย ม.หอการค้า
อุดหนุนสินค้ามาแต่ยุคแรกๆ  NAD3020 ตัวครึ่งหมื่นเอง เอามาขับ BOSE 301 รุ่นแรก
เปิดแผ่นหมายเลข 5 บีโธเฟน สนั่นห้อง แมวที่นอนหลับตกใจเผ่นกระเจิดกระเจิง
เลยเรียกลำโพงโบส รุ่นแมวเผ่น .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม, 2017, 09:49:28 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Arun

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2017, 08:19:51 PM »

เดินทางตามเส้นเสียงมากว่า 40 ปี ถึงปลายปีที่ผ่านต่อเนื่องมาถึง ณ วันนี้
จิตใจที่เคยสับสนกระวนกระวายในเรื่องของเสียงหยุดนิ่งละครับ

หยุดอยู่กับ Amp Camp Amp ออริจินอล ปรีหลอดหมีน้อย แผ่น PCB Mr.Q เวอร์ชั่น 1  และ ยูทูบ
กับสายเชื่อมต่อของแถม ขาว_แดงธรรมดา
ที่เหลือคือ ลำโพงซึ่ง เป็นเนื้อคู่กับ Amp Camp Amp มาแต่ชาติปางก่อน

นั่นหมายถึง ผมเลือกแอมป์เป็นเสาหลักไว้ก่อน จากนั้นค่อยสรรหาลำโพง
จะผิด_ถูก หลักการอย่างไร ช่างผมเถอะครับ

ผมคงเล่นทีหลังคุณ Malako ผมเกิดปีอันธพาลครองเมือง เริ่มเล่นเครื่องเสียงช่วงเบญจเพส ตอนเริ่มเล่นใหม่ๆนี่ผมเป็นสาวก คุณไพศาล อัศวโสภณ เล่นมาหลายปี ผ่านเครื่องและลำโพงมาหลากหลาย สุดท้ายวนกลับมาที่เก่า ณ จุดเริ่มต้น

ขุดของเก่าขึ้นมาเล่น

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2017, 09:37:03 PM »
ชุดเครื่องเสียงสวยจังครับคุณarun

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2017, 07:11:54 AM »

สุดท้ายวนกลับมาที่เก่า ณ จุดเริ่มต้น

เริ่มต้นดีมากถึงมากที่สุด .... ไม่แปลก และหรือประหลาดใจที่วนกลับมาที่จุดเริ่มต้นครับผม

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2017, 08:27:30 AM »

เช้าวันนี้กลับมาทบทวนซ้ำ เรื่องของการเซ็ทระบบเครื่องเสียง
ตอนเล่นเครื่อง PA ผมมักเตือนตัวเองเสมอว่า ระบบจะต้องง่ายที่สุด สั้นที่สุด

เช้านี้เลยลองถอดปรีหลอดหมีน้อยที่ค้่นระหว่าง Mac Mini กับ Amp Camp Amp ออก
เปิดโปรแกรมเล่นเพลง Audirvana + ใช้ "เกน" ของโปรแกรมควนคุมความดังในระดับที่ฟังตามปรกติ
เร่งเกนประมาณครึ่ง ตีเสียว่า 50%

ผลที่ได้ คือรู้สึกถึงพละกำลัง หรือจะเรียกว่า Dynamic ของเสียงดนตรีเข้มข้นสมจริงได้อารมณ์เหมือนกำลังดูการแสดงสด

นั่นแสดงว่าผมตั้งเกนปรีหมีน้อยและเกนของโปรแกรม Audirvana + ไม่สมดุลกัน

เอาเป็นว่าเช้านี้ชักชอบเสียง Amp Camp Amp เพียวๆ ไม่ต้องใส่น้ำแข็ง โซดาซะแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2017, 08:58:30 AM »
ผมก็ไม่ค่อยชอบใช้ปรีครับ พี่มะละกอ ส่วนมากถ้าใช้ผมจะใช้บัฟเฟอร์ ตอนนี้ผมใช้บัฟเฟอร์ x-10d ขั้นระหว่างชีดีกับมายรีฟครับ

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มีนาคม, 2017, 10:03:04 AM »
ผมก็ไม่ค่อยชอบใช้ปรีครับ พี่มะละกอ ส่วนมากถ้าใช้ผมจะใช้บัฟเฟอร์ ตอนนี้ผมใช้บัฟเฟอร์ x-10d ขั้นระหว่างชีดีกับมายรีฟครับ

ได้เพื่อนให้อุ่นใจขึ้นละครับ

ต่อมาผมลอง ใช้ Itunes โปรแกรมเล่นเพลงฟรีของแอปเปิ้ล อัพเดทล่าสุด
ลองฟังเพลงลูกทุ่ง กรุงไทย เพลงจีน พบว่ามันให้เสียงที่มีสีสัน ฝรั่งเรียกว่า คัลเลอร์ กระมัง
ฟังมัน ฟังเพลินเป็นชั่วโมงไม่รู้ตัวครับ เหมือนเรากินก๋วยเตี๋ยวก็ต้องเติมน้ำตาล พริกน้ำส้มทำนองนั้นครับ

ผิดกับโปรแกรม Audirvana +  ที่ให้เสียงสะอาดถูกต้องสมจริง (หูผมนะครับ)
นี่ขนาดใช้ Sound on board ของ Mac Mini
เดี๋ยวบ่ายๆ จะลองยก TEAC UD 501 DSD DAC มาลองต่อดูครับ

อย่างไรก็ตามพรุ่งนี้จะมีดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ 8 นิ้ว มะริกาเมดมาลองอีกคู่
เห็นคนขายบอกว่าทิ้งห่าง ฟิลิปส์ทรงเหลี่ยม 8 นิ้วไปไกลทีเดียว
ความไวตั้ง 94 dB ถ้าเข้าหูกรรมการละก็ คงถึงเวลาปลดระวาง JBL Lancer 44 ของรักของหวงที่เป็นโซ่ห่วงซะที

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2017, 07:27:31 AM »
ส่งเช้าจากฝั่งธน เย็นฝั่งบางพลี ได้รับบริการ KERRY เร็วดี

ราคาเมืองนอก  16.03 เหรียญอเมริกา

กำลังฟังด้วยความสุขล้นอยู่ครับ  นี่ขนาดวางเปลือยๆ  Amp Camp Amp ขับทะลุทะลวง

ต้องทำตู้ใส่เป็นทางการละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม, 2017, 08:05:30 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2017, 07:36:05 AM »
สมัยนุ่งกางเกงขาสั้นเรียนหนังสือ  พี่เขยมีตัวนี้  JBL C49 DALE

วันเวลาผ่านพี่เค้าได้ตัวใหม่ ก็ยกให้ผมต่อ ต้องยอมรับว่าหลงเสียงนางละครับ
ถึงเวลาหนึ่ง ผมก็ยกให้ญาติผู้น้อง  คิดมาถึงวันนี้ให้แสนเสียดาย

ผมคงต้องไปคุยกับช่างช้าง สมเจริญที่ถนนจันทร์ให้ทำตู้เอามาใส่ 8 นิ้วตัวนี้ละครับ 

ตู้น่าจะทำเลียนแบบ

ขนาดคือ  สูง  (ไม่รวมขาตั้ง)   =   11      นิ้ว
             กว้าง                    =   23.75  นิ้ว
             ลึก                       =   11.75  นิ้ว

พอร์ทระบายอากาศ ยังหาไม่เจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม, 2017, 07:42:16 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2017, 08:37:15 AM »
สมัยนุ่งกางเกงขาสั้นเรียนหนังสือ  พี่เขยมีตัวนี้  JBL C49 DALE

วันเวลาผ่านพี่เค้าได้ตัวใหม่ ก็ยกให้ผมต่อ ต้องยอมรับว่าหลงเสียงนางละครับ
ถึงเวลาหนึ่ง ผมก็ยกให้ญาติผู้น้อง  คิดมาถึงวันนี้ให้แสนเสียดาย

ผมคงต้องไปคุยกับช่างช้าง สมเจริญที่ถนนจันทร์ให้ทำตู้เอามาใส่ 8 นิ้วตัวนี้ละครับ 

ตู้น่าจะทำเลียนแบบ

ขนาดคือ  สูง  (ไม่รวมขาตั้ง)   =   11      นิ้ว
             กว้าง                    =   23.75  นิ้ว
             ลึก                       =   11.75  นิ้ว

พอร์ทระบายอากาศ ยังหาไม่เจอครับ

จะมีสักช่วงเวลานึงที่เราเบื่อลำโพงเก่า ขายไป ยกให้เค้าไป แล้ววันนึงกลับมานั่งคิดถึงมัน

ผมเล่นเครื่องเสียงมาเกือบสามสิบปี ช่วงแรก ๆ เป็นช่วงของการค้นหา ติดตามคณะลูกขุน  ไปฟัง เครื่องเสียง ตามห้องฟังที่จัดไว้ดี ๆ
ร่วมสิบปี หลังนั้นเริ่มพยายามทำเครื่องเสียงให้ได้ดีเท่า หรือดีกว่าเครื่อง แบรนด์ ห้าปีให้หลัง เริ่มฟังเพลงมากกว่าฟังเครื่องเสียง ที่ทำอยู่ทุกวันนี้เหลือแค่สนุก ๆ
บางวันแค่ฟังเพลงจากแผ่นเสียงผ่านปรีโฟโนเดนอนเข้าหูฟังเท่านั้น
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2017, 09:16:13 AM »
 like
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ phasit01

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2017, 10:12:07 AM »
ลำโพง Soundolier ไปสอยมาจาก TGM มาใช้มั๊ยครับ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2017, 10:56:07 AM »
ลำโพง Soundolier ไปสอยมาจาก TGM มาใช้มั๊ยครับ

้hifi55 ครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2017, 06:49:58 PM »
ค่าตัวทำตู้จากสมเจริญ คู่ละ 7,500.- บาทไทย

ลืมเสียเถิดอย่าคิดถึง

ออฟไลน์ Arnai

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2017, 08:51:19 PM »
 8)   like

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2017, 07:06:47 AM »
แม้ความตั้งใจจะหยุดงาน DIY ที่ต้องจับหัวแร้ง งานที่เกี่ยวข้องกับไฟฟ้า
ทั้งนี้เพราะความเผลอเรอโดนไฟฟ้าช๊อตชนิดรุนแรงตรงจุดช๊อตที่มือไหม้เล็กๆ สองครั้งสองครา เวลาห่างกันไม่กี่วัน
ดีที่พอมีภูมิต้านทานบ้างเลยยังมีลมหายใจ

แต่เล่นกับลำโพงวางหิ้งไม่หนักแรงน่าจะปลอดภัย
ค่าแรงทำลำโพงเหมือนจริง 7,500.- /คู่ สมัยนี้ถือว่าสมน้ำสมเนื้อ มีบวกค่าแท๊กซี่ไปกลับ 2 ครั้ง ใกล้เคียง หนึ่งหมื่นมีทอน
ผมคงไม่ทำนะครับ คือถ้าคิดจะเล่นมันต้องได้ของแท้ ถึงจะสุขสม

แต่จะจ้างช่างเฟอร์นิเจอร์แถวบ้านทำให้ เอาแบบกล่องไม้สี่เหลี่ยมธรรมดา
ขนาดคือ  สูง    =   11
             กว้าง  =   23 3/4
             ลึก     =   11 5.8   หน่วยเป็นนิ้ว

จะออกมาแนวนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม, 2017, 07:10:25 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2017, 07:19:55 AM »
และหรือมีอีกหลายทางเลือกสำหรับเล่นแนววินเท็จ
นั่นคือหาตู้เปล่าซึ่งมีประปรายในตลาดมือสอง

บังเอิญเสียจริงที่พอนึกอยากได้มาลองก็เห็นลงขาย
วันวานที่ผ่าน ได้มาแล้วครับ  1,000.- /คู่
แฟนใจดีเหลือหลายขับรถจากบ้านบางนา-ตราด กม.18  ขึ้นทางด่วนลงบางแค ตรงเข้ากาญจนาฯ ไปบางใหญ่ นัดเจอกันที่วัดสวนแก้ว
บ่นใหญ่สักสองกระบุง คือหลงทางหลายรอบ

ถึงบ้านละครับ เป็นตู้ใส่ดอก 10 นิ้ว ปริมาตรตู้ใกล้กันมากครับ
เดี๋ยวจ้างเข้าทำเฟรม 8 นิ้ว และทำพอร์ทใหม่ จบงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม, 2017, 07:26:15 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2017, 05:44:39 AM »

ผมจัดดอกลำโพง 8 นิ้ว ใส่ตู้ที่ได้มาลองฟังเสียง เพื่อดูว่ามีแววไหม
ฟังอยู่สองวันกว่า 20 ชั่วโมง

สิ่งที่ต้องการคือ เสียงเพลงเสียงดนตรีออกนอกตู้ไหม
ผลที่ได้คือ เสียงหลุดออกนอกตู้ แค่นี้ผมพอใจครับ

เหตุผล ... เสียงเกิดจากการสั่นทั้งสิ้น
เสียงเพลงที่เกิดจากการที่กรวยดอกลำโพงผลักโมเลกุลอากาศหน้าตู้
นั่นหมายถึงเราได้ยินเสียงเริ่มจากหน้าตู้ ดังนั้นเสียงต้องอยู่นอกตู้
ถ้าลำโพงใครฟังแล้วรู้สึกได้ยินว่าเสียงมันอยู่ในตู้
ต้องหาสาเหตุละครับ

สิ่งที่ต้องลงแรงต่อคือการทำเฟรมเจาะรูกลมเส้นผ่าศูนย์กลาง 7 นิ้ว
และปิดรู 2 รู ที่เกินมา ส่วนท่อระบายอากาศนั้นปล่อยไว้ก่อน

จริงๆ ตู้ลำโพงวินเท็จยุคแรก เขาจะเจาะรูระบายอากาศโดยคิดจาก
พื้นที่กรวยดอกลำโพง เพื่อให้ปริมาณอากาศ เข้าออกตามพื้นที่กรวยดอกลำโพง
คนโบราณคิดกันง่าย ไม่ยุ่งยากเหมือนทุกวันนี้
ที่ยิ่งคิดมาก รู้มาก ลำโพงยิ่งแพงขึ้นครับ

เล่นกะลำโพงต้องใจเย็น  และไม่มีทางที่ได้ดังใจ อย่างที่ใจคิด
เชื่อเถอะครับ ..... ยากจริงๆ ที่จะลงตัวถูกใจในครั้งแรก
ที่ได้จริงๆ คือความสนุกเพลิดเพลินที่ได้เล่นกะลำโพงครับ

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2017, 11:12:03 PM »
คนชอบ ทำลำโพง เหมือนกันครับ ... อ่านสนุก จุงคับ พี่มะระกอ
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 เมษายน, 2017, 08:58:44 AM »

คิดแล้วต้องทำ ทำตามที่คิด

หลายต่อหลายวัน วันละนิด เหนื่อยก็พัก
หนึ่งคือรื้อ ใยสีเหลืองใส่ถุงปิดอย่างดีทิ้งขยะ มองว่ามันอันตรายต่อทางเดินหายใจ และผิวหนังที่โดน คันยุกยิกครับ

สองคือ ซ่อมแซมรอยแตก รูต่างๆ ตู้อายุวัยนี้มีแน่ครับ ตอนแรกเอาขี้เลื่อยผสมกาวลาเท็กซ์ แต่ผสมไม่เป็นกาวมากแห้งช้าและไม่ดี
เลยซื้อกาวผงสีเหลือง ผสมน้ำ อุดรูต่างๆ ชั่วโมงเดียวแห้ง

สามคือ ทาฟลินโค้ดเบอร์ 4 สำหรับทาไม้  ทา 2 ชั้นพอ กับเวลาที่เสียไปคือวันละชั้นครับ
จุดนี้ผมเชื่อคนเดียวว่ามันช่วยเรื่องผนังตู้เกิดการสั่นที่เรียกว่า Resonance
ทาฟลินโค้ด ถูกและดีครับ ขืนซื้อ แผ่นแด๊มป์ หลายพันทีเดียว เคยลองแล้วทั้งสองแบบ
ยอมเปื้อนมือ แฮปปี้กว่าครับ

สี่ ทำเฟรมลดรูกลมจากดอกลำโพง 10 นิ้ว เหลือใส่ดอกลำโพง 8 นิ้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2017, 09:19:04 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 เมษายน, 2017, 10:46:55 PM »

"คิดแล้วต้องทำ ทำตามที่คิด"
โดนใจจริงๆครับ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 เมษายน, 2017, 05:52:53 AM »
คนเรามีตาสองข้าง หูสองข้าง จมูกสองรู และปากเพียงหนึ่งรู

ปากรูเดียวนี่แหละ เป็นทั้ง  Input และ Output  กินและเปล่งเสียงพูดคุยกระทั่งร้องเพลง

เหตุนี้ละครับ ผมจึงไว้วางใจในเรื่องดอกลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียว
ไว้ใจในแง่ความสมจริงตามที่ควรจะเป็นและใกล้เคียงธรรมชาติมากที่สุด
ฟังไปฟังมาชักติดหรืออาจเรียกว่า หลงเสียงนาง
แถมยังง่ายๆ ไม่ยุ่งยากเรื่องตู้ ไม่ต้องคอยแก้ไข ปรับจูนพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค

ตู้เปล่าอายุเกิน 40 ปี ราคาซื้อ 1,000.- ไปรับเอง เอามาชุบตัวใหม่
ดอกฟูลเร้นจ์ 8 นิ้ว มีสเปคให้อ่าน
ทำเสร็จเสียงที่ได้ หนึ่งออกนอกตู้  สองเสียงมีพละกำลัง (เดินออกนอกประตูบ้านให้รู้สึกว่าเสียงเพลงตามติดเป็นเงาได้ยินชัด)
สามเสียงที่ได้  เกินเม็ดเงินที่จ่ายออกไปเยอะเลยครับ
ไม่เพียงแต่ฟังเพลิน เอาไปติดตั้งในร้านอาหารละเหมาะเหม็งทีเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน, 2017, 06:01:16 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ NAFU

• *
  • วงจรนี้ก็จะทำ วงจรโน้นก็จะทำ จะเอาวงจรไหนดีหว่า
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 เมษายน, 2017, 01:50:30 PM »
 :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 เมษายน, 2017, 07:15:54 AM »
ว่าจะต่ออีกหน่อยคงทำไม่ยาก ตัดไม้เสริมตรงมุม 3 ด้านครับ

ที่มา

https://www.pinterest.com/pin/493214596676320852/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน, 2017, 07:17:56 AM โดย Malako »

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 เมษายน, 2017, 03:58:24 PM »
 ของผมลองตัวนี้อยู่ครับน้า

Sent from my ASUS_T00J using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 เมษายน, 2017, 06:06:14 AM »

Sent from my ASUS_T00J using Tapatalk

ตัดความถี่ที่เท่าไรครับ 

ผมเคยฟังฮอร์น เพลงร้อง แล้วยังไม่ถูกใจตรงเสียงก้องกำธรซึ่งไม่ควรมีเสียงแบบนี้ออกจากริมฝีปากคน
การจูนฮอร์นให้ลงตัวด้วยการแด๊มป์ และให้เข้ากับห้องเป็นงานยาก(น้ำหนักยกขึ้นลง)สำหรับคนแก่ใจร้อนอย่างผมครับ
เลยหันมาคบดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียว

ป.ล. MyRef C นั้นถ้าหม้อแปลงเหลือๆ นี่ ให้พละกำลังโดยเฉพาะเบสลงลึกทะลุพื้น (Hotel California - The Eagle)
ลองกับลำโพง ไพโอเนีย HPM60 ครับ 

อ้อว่าจะให้ช่วยหาวงจรแมช R = 0.1 ( 22K , 47K) ผมจะทำ MyRef C ใหม่อีกชุดครับ ได้แผ่น PCB มาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน, 2017, 06:09:04 AM โดย Malako »

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 17 เมษายน, 2017, 09:09:05 AM »

ตัดความถี่ที่เท่าไรครับ 

ผมเคยฟังฮอร์น เพลงร้อง แล้วยังไม่ถูกใจตรงเสียงก้องกำธรซึ่งไม่ควรมีเสียงแบบนี้ออกจากริมฝีปากคน
การจูนฮอร์นให้ลงตัวด้วยการแด๊มป์ และให้เข้ากับห้องเป็นงานยาก(น้ำหนักยกขึ้นลง)สำหรับคนแก่ใจร้อนอย่างผมครับ
เลยหันมาคบดอกลำโพงฟูลเร้นจ์ดอกเดียว

ป.ล. MyRef C นั้นถ้าหม้อแปลงเหลือๆ นี่ ให้พละกำลังโดยเฉพาะเบสลงลึกทะลุพื้น (Hotel California - The Eagle)
ลองกับลำโพง ไพโอเนีย HPM60 ครับ 

อ้อว่าจะให้ช่วยหาวงจรแมช R = 0.1 ( 22K , 47K) ผมจะทำ MyRef C ใหม่อีกชุดครับ ได้แผ่น PCB มาแล้ว

คลอสเดิมๆของแอลเทคตัดที่800ครับ.....
ผมโชคดีที่ฟังไม่ออกก็เลยไม่ต้องเสียตังส์เพิ่ม.....คือว่าทั้งลำโพงและเครื่องเสียงที่ผมทำถ้าฟังแล้วชอบก็จะเก็บใว้แต่ถ้าฟังแล้วไม่ชอบก็เรื้อทิ้งครับ.....เพลงที่ฟังก็เป็นเพลงที่ชอบก็ลูกทุ่งกับเพื่อชีวิตเป็นส่วนใหญ่

วงจรแมช R = 0.1 ของผมก็หายครับเครื่องคอมฯพัง.....พี่ลอมทามพี่วิทยาดูครับน่าจะมี

ออนไลน์ หมูซอย9

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 เมษายน, 2017, 10:06:12 AM »
ถ้าผมจำไม่ผิดพี่เค้าใช้ หลักการของ วิทสโตนบริดจ์ (Wheatstone  Bridge)
น้า Malako ลองหาจาก google ก่อนก็ได้ครับ ระหว่างรอถาม
 ^-^

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 เมษายน, 2017, 10:32:42 AM »
ถ้าผมจำไม่ผิดพี่เค้าใช้ หลักการของ วิทสโตนบริดจ์ (Wheatstone  Bridge)
น้า Malako ลองหาจาก google ก่อนก็ได้ครับ ระหว่างรอถาม
 ^-^

ขอบคุณครับ  กำลังงมภาษาปะกิตอยู่ครับ เคยอ่านที่คุณวิทยาแนะนำไว้นานแล้วเหมือนกัน

http://www.electronics-tutorials.ws/blog/wheatstone-bridge.html

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 18 เมษายน, 2017, 08:04:54 AM »

Equal Loudness contours  เป็นความรู้ซึ่งเกี่ยวข้องกับหูล้วนๆ 

รู้แล้วเอามาปรับแต่งตู้ลำโพง ให้เข้ากับดอกฟูลเร้นจ์ สำหรับหูเราเพื่อฟังเพลงอย่างมีความสุข
ซึ่งตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทาง เพียงแต่ปริมาณเบสถ้าได้อักนิดคงสมบูรณ์แบบ
เชื่อว่าดอกลำโพงคู่นี้โอเคแล้วละ ที่เหลือเป็นเรื่องของแบบตู้ลำโพงที่ต้องแสวงหาต่อไปครับ

<a href="https://www.youtube-nocookie.com/v/HxFFks-_On8" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube-nocookie.com/v/HxFFks-_On8</a>

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2017, 09:37:40 AM »

"งบ 10,000.- บวก_ลบ ช่วยจัดเครื่องเสียง ดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลง ให้ที ... " เสียงจากโทร.มือถือชัดยังกับว่ายืนกระซิบข้างๆ หู
" ... และให้ได้เสียงดีพอๆ กับเงินซัก สาม สี่หรือห้าหมื่นบาท "
"ม่มีทาง" ผมตอบทันควัน
" แต่ถ้าให้เสียงดีเท่ากับหนึ่งหมื่นบาทละก็ พอหาให้ได้ เอาไหมละ"

โจทย์ใหม่แต่เก่ามากแล้วแล้วแบบนี้ ผมชินซะแล้วครับ
แม้ทุกวันนี้เทคโนโลยี่จะก้าวข้ามจักรวาลไปแล้ว
แต่ในเรื่องของธุรกิจ โดยเฉพาะเครื่องเสียงที่มีกำไรขาดทุน
มีงานวิจัย งานอออกแบบ เข้ามาเกี่ยวข้อง
เชื่อเถอะครับ ลงเม็ดเงินเท่าไหร่ คุณได้เสียงเพลงคืนมาแค่ครึ่งเดียว ...ถือว่าบุญโขแล้วครับ
เพียงแต่ทว่า เสียงดีครึ่งเดียวนั้น บางคนยินดีปรีดาพอใจ บางคนยังส่ายหน้า

สิ่งที่ต้องคิดต่อสำหรับคนรักเครื่อง และรักเสียงเพลงคือ
ตั้งคำถามให้ตัวเอง หาวิธีลงเม็ดเงิน 10,000.- แล้วได้เสียงมาเกินตะหาก

คิดให้แตกถึงองค์ประกอบใน 3 เรื่อง
ดูหนัง ใช้สายตาดูภาพเคลื่อนไหว หูฟังเสียงประกอบ
ฟังเพลงใช้หู + จินตนาการ
ร้องคาราโอเกะ ซับซ้อนขึ้นไปอีก ร้องคนเดียว หลายคน
อาหาร ครื่องดื่ม บรรยากาศรายรอบ เทศกาล ฯลฯ ยิ่งดึกยิ่งต้องดังตามจำนวนดริ๊ง ...

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2017, 09:44:09 AM »

ฉันทาคติคือ เราต้องยอมรับกันก่อนว่า
เสียงพุดคุย เสียงร้องของมนุษย์ไพเราะที่สุดในสามโลก
เสียงร้องเพลง เสียงร้องให้ ไม่ว่าจะดีใจและหรือเสียใจ
ไม่เพียงแต่ไพเราะจับใจ แต่ยังมีอิทธิพลสูงสุดต่อผู้ที่ได้ยิน
เสียงที่เปล่งออกจากมนุษย์ที่ว่า อยู่ในย่านความถี่กลาง
ชัดเจนที่สุดประมาณ 1000 Hz
เสียงผู้หญิงสูงกว่า 1000 Hz นิด
ผู้ชายต่ำลงมาจาก 1000 Hz หน่อย

ดูหนัง พูดคุยกันทั้งเรื่อง ลำโพงที่ให้เสียงกลางชัดเจนได้เปรียบ
ฟังเพลง ยัง_งัย หนีไม่พ้นเสียงกลาง ทั้งเสียงร้องและเสียงดนตรี
มาต่างบ้างก็ร้องเพลงคาราโอเกะนี่แหละ
ที่มันต้องได้เสียงครบทุกย่านความถี่ และเป็นความครบที่ยอดเยี่ยม
ทั้งด้านความถี่ต่ำ ย่านความถี่กลาง และย่านความถี่สูง
ไม่งั้นร้องไม่มันสะใจ

นั่นหมายถึงกรวยดอกลำโพงเสียงทุ้มหรือวูฟเฟอร์ต้องใหญ่
พอที่จะผลักโมเลกุลอากาศหน้าตู้ให้เกิดการสั่นในปริมาณมาก
ถึงจะได้เสียงย่านความถี่ต่ำลงลึก

จากประสบการณ์ ดอกลำโพง 12 นิ้วแจ่มกำลังดี
15 นิ้วมีหน่วงช้ายกเว้นดอกลำโพงที่ออกแบบมาดีราคาแพง
ดอกลำโพงเสียงกลางหาไม่ยากนะครับ
ทุกวันนี้เทคโนโลยี่ก้าวหน้า และมีตัวเลือกตั้งแต่ไปวัดไปวายามโพล้เพล้ จนถึงยามตะวันสายแดดจ้า

ถึงทวีทเตอร์ให้ย่านความถี่สูงบ้าง ต้องเลือกกันหน่อย
เราฟังเพลงทุกวัน ดูหนังน้อยกว่า ส่วนร้องเพลงใหม่ๆ ก็ทุกวัน
พอนานไปเป็นเดือนร้องที
ดังนั้นต้องเลือกทวีทเตอร์เน้นฟังเพลงให้ถุกใจครับ

พอถึงตอนร้องคาราโอเกะก็ตั้งเครื่องคุมเสียงร้องให้ดี (หมายถึงการเซ็ทเสียงไมค์ที่มิกซ์)
ร้องขึ้นสูงแช่นานๆ พร้อมกันหลายคน ว๊อยซ์คอยล์ขาดน้ำตาตกใน

ลำโพงเทพแบบนี้ไม่ว่าป้ายแดง หรือใช้แล้วมือสอง สาม สี่
แพงเกินงบไปหลายเท่าครับ
งบหมื่นเดียว แบ่งครึ่งหนึ่งคือ ห้าพัน ให้ลำโพงหายากเหมือนงมเข็ม

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2017, 03:55:37 PM »
สวยงามครับ

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2017, 05:48:35 AM »
ผมข้ามลำโพงยุควินเท็จเสียงโบราณเกิน
ขยับมาลำโพงยุค '80 ซึ่งเป็นรอยต่อระหว่างอนาล็อก ดิจิตอล
หลายค่ายญี่ปุ่นแข่งกันผลิต ให้เสียงเข้าหูกรรมการทุกยี้ห้อหรือเปล่าเป็นอีกเรื่อง

ผมค้นกู้เกิ้ล หลายยี้ห้อและรุ่นยังแพงเกินหมื่นทั้งสิ้น
แต่บังเอิญเจอยี้ห้อหนึ่งซึ่งยังความประหลาดใจให้
คือลำโพง Sansui PM C-100 อีเบย์เคยมีลงขายที่ 7,000.- นิดหน่อยไม่รวมส่ง
มันต่างจาก Pioneer PCM 100 ตั้งที่ 30,000.- ขึ้น
พอๆ กับ JBL L100 ที่ปั่นราคากันสูงจับต้องบ่มิได้

ผมโฟกัสไปที่ Sansui PM C-100 พบว่ามีรุ่นปรับปรุงคือ
Sansui PM C-100 II ผลิตปี 1982-1984
จากนั้นผลิตรุ่นเรือธง Sansui PM C-200 ราคาสมัยนั้นที่ 1,000.- เหรียญอเมริกา

มาดูสเปค Sansui PM C-100 ครับ

Type: 4 way, 4 driver loudspeaker system
Frequency Response: 30Hz to 40kHz
Power Handling: 260W
Crossover Frequency: 2000, 8000, 16000Hz
Impedance: 8Ω
Sensitivity: 93dB
Bass: 1 x 305mm PM-C cone
Midrange: 1 x 120mm PM-C cone
Tweeter: 1 x 30mm planar diaphragm
Super Tweeter: 1 x 25mm planar ribbon direct radiator
Enclosure: bass reflex
Dimensions: 380 x 670 x 326mm
Weight: 18.2kg

ถือว่าพื้นๆ ดาษดื่นทั่วไป เพียงแต่ไม่ธรรมดาคือ ทุกดอกโครงอลูมิเนียมหล่อ ซึ่งดูยัง_งัย มันย่อมมีดี

ไม่รู้ว่าโชคร้าย หรือโชคดี ผมครอบครองมันแล้วครับ ไม่เกินงบ 5,000.- ที่ตั้งเอาไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม, 2017, 06:08:55 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2017, 06:00:37 AM »
แกะดอก 12 นิ้วดูภายใน สะอาดมากเหมือนใหม่
เหลือเชื่อว่า 33 ขวบที่ผ่านไม่มีใครเปิดเลย
ที่สำคัญ พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค เรียบง่าย

และที่ผมชอบคือ ดอก 12 นิ้วต่อตรง
อันนี้เป็นลักษณะพิเศษของ JBL L100 ซึ่งถือว่าเป็นครูหรือโรงเรียนสอนการออกแบบพาสสีพยุคนั้นเลยครับ
คือวูฟเฟอร์ต่อตรง เสียงกลาง เสียงสูง ใช้แค่ C ตัวเดียวคั่น มีตัวลดเสียงดัง_เบาคอนโทรลอีกที

อย่าลืมว่า ยุคนั้น Sansui เป็นตัวแทนจำหน่าย JBL แต่ผู้เดียวในญี่ปุ่น
เทคโนโลยี่ การออกแบบ การผลิตต่างตอบแทนกันครับ
ดังเช่น Sansui SP LE8T ใช้ดอกอันลือชื่อฟูลเร้นจ์ 8 นิ้ว JBL LE8T เป็นต้น

Sansui แปลว่า ภูเขา(ก้อนหิน) และสายน้ำ
ชื่อนี้คงได้ไอเดียมาจากหมู่เกาะญี่ปุ่นที่เป็นเสมือนหนึ่งก้อนหินที่มีสายน้ำทะเลล้อมรอบ

เดี๋ยวค่อยมาวิแคะกันต่อนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม, 2017, 06:49:16 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2017, 06:46:27 AM »
วิชาตรรกศาสตร์  (บางตำราใช้คำว่าตรรกวิทยา)                       

ตรรกศาสตร์  =  ตรรกะ  +  ศาสตร์  (วิชา, วิทยา) + (การคิด ตรึกตรอง)

ตรรกศาสตร์  คือวิชาที่ว่าด้วยความสามารถในการคิดอย่างมีเหตุผล (Reasoning Ability)

และหรือคือ ศิลปะในการนิยามความหมายและการให้เหตุผล

ประโยชน์ของวิชาตรรกศาสตร์

1.  ทำให้เป็นผู้ที่มีเหตุ มีผล  เจรจาพาทีคล่องแคล่ว มีหลักการที่ดี เป็นที่ยอมรับ

2.  แก้ปัญหาและตัดสินใจได้ดี เป็นขั้นเป็นตอน

3. มีระบบในการตรวจสอบความสมเหตุ สมผล ความถูกต้องของประโยคต่างๆ ที่มีการพูดการสนทนา การนำเสนอในที่ประชุม

4. เป็นพื้นฐานในการศึกษาค้นคว้า หาความจริง การทำการวิจัย ต่าง ๆ

5. เชื่อได้ว่าผู้มีตรรกศาสตร์ดี จะเป็นผู้ที่มีโอกาสประสบความสำเร็จสูงในการศึกษา
    การประกอบธุรกิจ การเป็นครูบาอาจารย์ ตลอดจนการทำประโยชน์ต่อสังคม

หมายเหตุ ข้อที่ 5 เป็นความเชื่อซึ่งอาจเป็นจริง หรือไม่จริงก็ได้ครับ

ผมโชคดีที่ได้รับการเรียนรู้วิชาตรรกศาสตร์จาก 
ศาสตราจารย์พิเศษ ดร. มหาจำนง ทองประเสริฐ 
ท่านราชบัณฑิต สาขาตรรกศาสตร์ ปรมาจารย์ทาง
ด้านวิชาตรรกศาสตร์ของประเทศไทย

เศษเสี้ยวของวิชาความรู้ที่เก็บเกี่ยวได้คือการรักในความมีเหตุ มีผล มีที่มาที่ไป
เป็นเครื่องเตือนสติว่า ....
อะไรคือเหตุผลในเชิงสร้างสรร หรือในเชิงคุณธรรม กับ
อะไรคือเหตุผลวิบัติ หรือเหตุผลลวง (Fallacy)

การเลือกลำโพง แอมป์ งบไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท จึงพยายามอย่างยิ่งให้ได้มาด้วยเหตุและด้วยผลที่พอรับได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม, 2017, 09:41:42 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2017, 09:06:33 AM »
อย่างงามเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2017, 06:49:55 AM »
หันกลับมาดู JBL L100 กันบ้าง

พาสสีพ ออริจินอล น่าจะรุ่นแรก ดูซิมเปิ้ล ไม่ซับซ้อน มีอะไรซ่อนอยู่ในการออกแบบโดยรวมหรือ?

รุ่นต่อมา มีความเป็น JBL เพิ่มขึ้น คือวูฟเฟอร์ 12 นิ้ว กลับขั้วลำโพง
(ทั้งนี้ดอกลำโพงเจบีแอล เกือบทุกรุ่น จะกลับขั้วลำโพงจากโรงงาน
หมายถึงถ้าเอาถ่านไฟฉายหนึ่งก้อนเขี่ยตาม บวก และลบ ขั้วลำโพง กรวยลำโพงจะเด้งเข้าครับ)

เปรียบเทียบกับ PIONEER HPM100 บ้างครับ ในความเหมือนกับความต่าง

ส่วนพาสสีพของ Sansui PM C-100II  แม้จะพอดูออกบ้างว่าต่ออย่างไร
ซึ่งตามความคิดผมแบบไม่มีทฤษฎีอะไรมารองรับน่าจะเป็นจุดอ่อนไม่มากก็น้อยครับ

ขอเวลาวันสองวันว่างหลังจากรบกับน้ำฝนรั่วเข้าห้องค่อยรื้อออกมาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2017, 07:40:02 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2017, 07:50:52 AM »
จะว่าไป บางครั้งอดมิได้ที่ว่าเป็นเรื่องบังเอิญ หรือเป็นกฎแห่งจักรวาล

อย่างไม่คาดฝันผมได้แอมป์ ECL82 ผลงานจอมยุทธ คุณเชียวหวานมาลองเล่นกับ Sansui PM C-100II
เห็นบอกว่า 0.75 วัตต์ต่อข้าง ช่างน้อยนิดนัก
แต่เมื่อฟังเพลงโปรด Hotel California ช่วงอินโทร เสียงตูมสุดท้ายก่อนเสียงร้องขึ้นนั้นทะลุพื้นเลยครับ

และต้นเดือนหน้า ผมจะได้แอมป์ Crown DC75 , Crown DC150 ซึ่งออกแบบมาใช้ในสตูดิโอ มาลองขับ
จะได้เห็นดำเห็นเขียว จากนั้นก็จะทำการโม หรือปรับปรุงเรื่องตู้ซึ่งยังมีจุดอ่อน
และ DIY พาสสีพครอสโอเวอร์ตามสไตล์มะละกอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2017, 07:58:19 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2017, 09:38:21 AM »
น้ามะละกออย่าคิดว่าของใช้ในสตูดิโอมันจะเจ๋งนะครับ
เค้าให้มันถ่ายทอดรายละเอียดจากซอส มายังไงไปยังงั้น
มันอาจจะฟังแล้วแห้ง สาก ไม่เข้าจริต

ผมชอบแบบบ้านๆ มีคัลเลอร์ มีความเพี้ยน ตูมๆ ตามๆ เชี้ยะๆ หวานๆ นวลๆ พวกนี้ครับ  :drive1

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2017, 09:47:10 AM »
โปรเจ็คลำโพงของป๋าออเป็นไงบ้างครับ จำได้เลาๆ ว่าต้องใช้ปริมาตรตู้ 200 ลิตร ;D

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2017, 10:09:03 AM »
น้ามะละกออย่าคิดว่าของใช้ในสตูดิโอมันจะเจ๋งนะครับ
เค้าให้มันถ่ายทอดรายละเอียดจากซอส มายังไงไปยังงั้น
มันอาจจะฟังแล้วแห้ง สาก ไม่เข้าจริต

ผมชอบแบบบ้านๆ มีคัลเลอร์ มีความเพี้ยน ตูมๆ ตามๆ เชี้ยะๆ หวานๆ นวลๆ พวกนี้ครับ  :drive1

ครือว่าผมจะเอามาลองเปิดกับดอกลำโพงทีละตัวโดยการต่อตรงไม่ผ่านพาสสีพฯ นะครับ
เริ่มจาก 12 นิ้ว , เสียงกลาง ส่วนทวีทเตอร์ไม่ต้องลองเนื่องจากพอรู้ลักษณะเสียงแบบจัดๆ ดีอยู่แล้วครับ
เลยอยากได้แอมป์ที่เป็นกลางเท่าที่จะทำได้

มาดูข้อเท็จ ข้อจริงที่ว่า พาสสีพฯ Sansui PM C-100II มันตัดที่  2000 , 8000 , 16000 Hz
แสดงว่า เสียงคนร้องเปล่งออกจากดอก 12 นิ้ว เป็นส่วนใหญ่ ผมมองว่ามันยัง_งัยอยู่นา
เพราะโครงสร้างทางกายภาพของดอกลำโพงขนาด 12 นิ้วนั้น
มันน่าจะตอบสนองความถี่ได้ดีซัก 1500 - 1600 Hz จากนั้นค่อยๆ ลาดลง

หรือว่า Sansui สามารถออกแบบดอกลำโพงได้เทียบชั้น JBL ที่สามารถตอบสนองความถี่ทำได้เกินข้อจำกัดครับ

หมายเหตุ
JBL L100 ตัดที่ 1200 , 6000 Hz  ต่อมารุ่น Century ตัดที่ 2500 , ... จำไม่ได้  อ้อ 7500 Hz ครับ
Pioneer HPM100 ตัดที่  3000 , 4000, 12000 Hz

ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าศึกษากันเล่นครับ

ส่วนเรื่องคัลเลอร์ ตูมตาม ฟังเพลงคาราบาวรับรอง Sansui ตัวนี้ให้ได้เหลือๆ ครับ
ซึ่ง ... เอามาร้องคาราโอเกะกันสว่างเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม, 2017, 09:46:02 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2017, 11:08:10 AM »
โปรเจ็คลำโพงของป๋าออเป็นไงบ้างครับ จำได้เลาๆ ว่าต้องใช้ปริมาตรตู้ 200 ลิตร ;D
โปรเจคอากาศครับ เล่น Tfex ยังไม่ได้ทุนคืนเลยครับ รอให้ได้กำไรก่อน รอซักสองปี  K]

พูดถึงปริมาตรขนาดถังแดง สูตรตามเวบฝรั่งเค้าคำนวณเพื่อให้ได้ความถี่ต่ำลงถึง 70Hz
หูผมจริงมันไม่ขนาดนั้นครับ ไปที่ร้านหาซื้อตู้สำเร็จมาลงดอกก็โอเคแล้วครับ  :drive1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2017, 11:10:44 AM โดย ออดิโอแมน »

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2017, 05:40:01 PM »
เห็นชุด naim ของคุณ Arun แล้ว อยากได้ลำโพง Linn จริงๆ ๕๕๕๕
ปัจจุบันผมใช้ naim olive อยู่ครับ CD3.5/Faltcap/NAC72/NAP180
ตอนนี้ใช้ Flatcap ต่อกับ NAC72 ฟังไปก่อน ยังไม่มีงบพอจัด Hicap

เรื่องลำโพง แต่ละยี่ห้อมีดีเป็นบางรุ่น (บางรุ่นเท่านั้น) ตอนนี้ผมใช้ลำโพง vintage ของทางญี่ปุ่นอยู่ ลำโพงผลิตปี 76 ให้น้ำเสียงที่ดีมาก เสียงกลางมีความอิ่มหวานเป็นธรรมชาติเทียบกับ Roger LS3/5 ไม่ต่างเลยทีเดียวแต่มีความครบเครื่องกว่าด้วยขนาดตู้ที่ใหญ่กว่า

สมัยก่อนผมจะขยาดเครื่องเสียงญี่ปุ่น เพราะส่วนมากและที่เคยเล่นมาเจอที่ไม่ดี ลำโพงคู่นี้ที่ผมใช้อยู่ (ขอไม่เอ่ยนาม) ทวิสเตอร์เป็น reverse dome และวูฟเฟอร์เป็นกรวยกระดาษขอบผ้า ซึ่งให้เสียงได้แฟลต (ไม่ใช่แฟลตแบบ NS10M แบบนั้นฟังเพลงไม่ไหว) ให้อิสระของเสียงไม่มีอาการแข็งกร้าวแต่อย่างได
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2017, 06:51:12 PM โดย pollock »

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2017, 04:55:50 AM »
ขอเพิ่มเติม เก็บตกความรู้มาเล่าอีกที

Yamaha NS10M , NS10M PRO , NS10M STUDIO

NS10M รุ่นไล่แจกให้สตูดิโอใช้งาน จึงมีใช้ทั่วโลก ทวีทเตอร์เสียงบาดหูเวลามิกซ์เพลงต้องเอากระดาษคลีเน็กปิด
ตอนมิกซ์ฟังไม่เข้าหูนะครับแต่พอทำอัลบั้มเสร็จเสียงโดยรวมกลับถูกหูคนไทย

NS10M PRO (ผมใช้อยู่หลายปี กับ แอมป์หลอด EL84 PP ฝีมืออาแป๊ะซีจ๋อ) และ NS10M STUDIO วางแนวนอน
ใช้ดอกวูฟเฟอร์และทวีทเตอร์รุ่นเดียวกัน นัยว่าปรับปรุงให้รับวัตต์ได้มากขึ้น ( NS10M วอยล์คอยล์ขาดบ่อย ว่างั้นเถอะ)
ผมไม่แน่ใจว่าได้ปรับปรุงในเรื่องพาสสีพฯ หรือเปล่าครับ อีกอย่างคือไม้ทำตู้ ข่าวว่าเป็นไม้สนบนภูเขาที่ยามาฮ่าปลูกเอง

ต้นสนที่มีอายุถึงจุดหนึ่งนำมาทำเปียโน
และไม้สนรุ่นทำเปียโนนี้เอามาทำ YAMAHA NS1000  (ไม่มี M นะครับ) ใครมีรุ่นนี้ใช้คงแฮปปี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2017, 05:00:35 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2017, 07:41:44 AM »
สิ่งที่กังวลไม่มากไม่น้อยสำหรับ ECL 82 SE ที่ได้มาใหม่และฟังอยู่ขณะนี่คือเรื่องไฟฟ้าครับ

ไฟฟ้าที่บ้าน 237 V มานมนานไม่เคยเปลี่ยน

ผมจำเป็นจะต้องหาหม้อแปลงไฟเข้าสัก 230 V ไฟออก 220 V มาใช้งานไหมครับ?

รู้สึกว่าเครื่องร้อนพอควรทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2017, 08:05:27 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2017, 08:54:38 AM »
.....ไฟฟ้าที่บ้าน 237 V มานมนานไม่เคยเปลี่ยน.......

ดีใจด้วยครับ น้าได้กำไร   บ้านอื่นไฟเค้าตกครับ นั่นขาดทุนเลย  :drive1

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2017, 11:24:11 AM »

กำไรที่ว่านี่ ทำให้เครื่องมีอันตรายไหมครับ เป็นต้นว่าหม้อแปลงไฟเจ๊ง หลอดเสื่อม

อนึ่งหรี่วอลุ่มจนสุด ได้ยินเสียงฮัมชัดเจน นั่งห่างซักเมตรนี่ เป็นที่สายกราวน์สัญญาณเปล่าครับ
ว่าจะลองเปลี่ยน แจ๊คอินพุต และหาหลอดใหม่มาลองหัดฟังสไตล์เสียงดูบ้าง
หลอดที่ติดมาตัวหนังสือเลือนหายหมดแล้วเลยไม่รู้ยี้ห้ออะไร แต่เสียงเข้าตากรรมการครับ

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2017, 07:13:58 AM »
นานมากแล้วที่ผมยังเป็นละอ่อนในเรื่องเครื่องเสียง น่าจะซักปี 2512-2513
ฟังแอมป์หลอด DIY เป็นโมโน เพื่อนเรียนห้องเดียวกันให้ยืม(ธงชัย วงศ์สวรรค์ ขออนุญาตเอ่ยชื่อ)
บอกว่าเป็นเครื่องของพี่ชายนักเขียนชื่อก้องฟ้าเมืองไทยขณะนั้น และไม่ฟังแล้ว
ฟังเพลงจาก FM แบบเปลือยๆ ซื้อจากบ้านหม้อ ลำโพงเนชั่นแนล 10 นิ้วบ้านหม้อหนักอึ้ง

เรียนจบทำงานถึงได้มีเครื่องฟังเองกับ BOSE 301 เครื่องเล่นแผ่นเสียง หัวออโตฟอน MC20 พร้อมหม้อแปลงของมัน
อ่านบทความของคุณ ส.ล.ฉวี ต่อจากนั้นถึงยุคนิตยสารเครื่องเสียงเฟื่องฟู เริ่มจาก สเตอริโอ
แน่นอนที่ผมมีเล่ม 1 ทุกเล่มที่พิมพ์จำหน่าย อ่านถึงปี 2540 ถึงเลิกซื้อ ยืนอ่านแทน

เคยผ่านตาเรื่องของ Goldmu Mimesis 9 เมื่อครั้งยังเป็นเครื่องต้นแบบซึ่งปรับปรุงจาก Mimesis 8
วิศวกรผู้ออกแบบ เทสแล้วเทสอีก ในเรื่องเปิดเบาฟังเพลงไพเราะไม่มีที่ติ
แต่พอเปิดให้ดังขึ้น ความไพเราะกลับเลือนหายไป ไม่สมกับเครื่องไฮเอน
จากนั้นรื้อประกอบใหม่หลายต่อหลายครั้ง ยังเหมือนเดิมคือ เปิดเบาแจ่ม เปิดดังฟังไม่ได้

ที่สุดค้นพบว่า สาเหตุมาจากหม้อแปลงไฟฟ้าที่ตั้งอยู่บนแท่นเดียวกัน พอเปิดดังหม้อแปลงสั่นเบาๆ เบาแทบไม่ได้ยินด้วยหูคน
จากนั้นจึงปรับปรุงเรื่องแท่นวาง จะแยกแท่น หรือติดตั้งระบบสั่นสะเทือนผมจำมิได้
ผลงานจากเมืองสวีสนี่มันไร้เทียมทานขนาดนั้นละหรือ ไม่เคยฟังดอกครับ
ส่วนจะจริงหรือเท็จ จนป่านนี้ก็ไม่สามารถยืนยันได้
เพียงแต่วงการเครื่องเสียงหลังจากนั้นก็เกิดมีแท่นวางเครื่องออกขายกันเกลื่อน นัยว่าลดแรงสั่นสะเทือน

หลายปีมาแล้วที่ผมชื่นชอบแอมป์วัตต์ต่ำๆ เหตุอาจจะมาจาก เปิดเบาแล้วไพเราะนี่ละครับ
ECL 82 Se เครื่องที่เพิ่งได้มา รวมทั้ง Amp Camp Amp ที่เพิ่งปล่อยให้น้องท่านหนึ่งไป
มันจึงเข้าหูเข้าตากรรมการยิ่งนักครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน, 2017, 07:20:29 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2017, 08:37:53 AM »
ผมชอบตัวใหญ่ หนัก 200วัต์ต่อข้าง แบบรูปน้านี่แหละ แต่จนป่านนี้ยังไม่มีเงินซื้อ
ถึงตอนนี้กลับมาอยู่ขอนแก่น บ้านหลังคาแทบจะชนกัน ยิ่งไม่กล้าใหญ่ 
มีเงินซื้อที่ซักไร่ สร้างบ้านใหม่ซักหลัง เปิดเพลงฟัง ผมเปิดดังอยู่แล้ว
มันก็เกินเอื้ม