ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม  (อ่าน 24513 ครั้ง)

ออฟไลน์ phasit01

• *
Re: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2017, 09:20:26 AM »
ช่วงนี้คุณลุง Malako ดูจะกะปรี้กะเปร่ามีเรียวแรงนะครับ เล่นกะลำโพงตัวใหญ่ๆได้  งาน DIY พอคืบหน้าบ้างมั๊ยครับ?

:showoff    :showoff    :showoff

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2017, 09:43:38 AM »

ต้องมีแรงพอไปเดินบ้านหม้อซื้อของครับ

ตอนนี้ทั้งอาหารเสริม ทั้งโปรตีนจากเนื้อปลา และ ออกกำลังกาย
อาการเวียนหัวเวลาก้มๆ เงยๆ ยังไม่ดีขึ้น (น้ำในหูไม่บาล๊านซ์) เป็นแล้วความดันสูง ชีพจรเต้นเร็วเกินพิกัด
เดือนที่ผ่าน ไปหาหมอถึง 3 ครั้ง

ลำโพงใหญ่ หนักที่ว่า มีผู้ช่วยยกครับ
ยังไม่รื้อพาสสีพมาดูเลยกลัวใจตัวเองคือเล่นเพลินแล้วเครียดตามมา

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2017, 08:45:53 AM »

ECL82 SE

หรี่วอลุ่มลงสุด เสียงฮัมมาจากไหนครับ

ลองถอดสายอินพุตก็ยังฮัมดังเท่าเดิม

ยังมีความร้อน ลองหงายแท่นจับอุปกรณ์ทุกตัวร้อนหมด หรือว่าอากาศไม่สามารถระบายออกได้
เดี๋ยววันนี้จะลองหงายแท่นฟังดูครับ

ออฟไลน์ sucheep97

• Freshy
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2017, 10:01:38 AM »
เดี๋ยววันนี้ตามไปฟังด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2017, 11:03:35 AM »

ตะแคงแท่นฟัง  ไม่ร้อนมากละครับ น่าจะมาจากการถ่ายเทอากาศ

คงต้องทำแท่นใหม่ครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2017, 11:27:54 AM »
ตะแคงแล้วเสียงฮัมหายหรือเปล่าครับ
ปล.ขอเลื่อนไปเป็นวันพรุ่งนี้นะครับ  ต้องเฝ้าบ้านให้ลูกต่ออีกวัน
(เลี้ยงลูกหมาเพิ่งคลอด แม่หมามือใหม่ยังเลี้ยงลูกไม่ค่อยเป็น ต้องช่วยเวลาให้นมลูก)

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2017, 08:04:49 AM »
ชีวิตต้องดำเนินต่อไป นอนสองทุ่มตื่นตีสี่ครึ่งก็ยังดำเนินต่อไป

งาน DIY ถ้าสงสัยต้องรื้อดู เห็นแล้วโล่งใจครับ
เปิดฝาครอบหม้อแปลง เป็นดังที่คิดไว้คือสามารถใช้ไฟได้ทั่วโลก ตั้งแต่ 100 110 200 220 240 V
ผมเชื่อมใหม่ที่ 240 V (ไฟที่บ้าน 237 V คงที่ตลอด 24 ชั่วโมง) ให้สบายใจขึ้นครับ

แปะเทปชั่วคราวกันไฟดูด จะยังไม่ครอบฝา ดุซิว่าหม้อแปลงจะร้อนไหม?

ไดโอด 2 ตัวนี้ จะเปลี่ยนเป็นรุ่นที่เหมาะสม หรือว่าดีกว่านี้ ดีไหมครับ ถ้าทางกรอบแล้ว

เสียบฟังละครับ เสียงเปลี่ยนไป รู้สึกว่ามีความถูกต้องแม่นยำสมจริงขึ้น
โดยเฉพาะท่วงทำนอง จังหวะลีลาแห่งความเป็นดนตรี ดึงอารมณคล้อยตามเร็ว ผมชอบแบบนี้ละครับ

เสียงฮัมเมื่อเบาวอลุ่มลงสุด ดังค่อยลง พอเร่งดังไม่ได้ยินเสียงฮัมนะครับ
มี 2 จุดคือ ตำแหน่งวางหม้อแปลง หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนหลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน, 2017, 08:20:20 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2017, 11:23:32 AM »
ชีวิตต้องดำเนินต่อไป นอนสองทุ่มตื่นตีสี่ครึ่งก็ยังดำเนินต่อไป

ทุ่มกว่าๆผมนอนแล้วครับ วันไหนไม่เพลีย ตื่นห้าทุมถึงตี้ 1
จะให้หลับต่อรอบสองนี่ยากมาเลย

มันไม่มีอะไรทำจริงๆเลย แอมป์หลอดสี่ห้าแท่นที่ยังค้างคา เก็บหมด มันเปิดเสียงดังไม่ได้ :cry2
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2017, 08:56:10 AM »

หลังจากปรับเปลี่ยนไฟจาก 220 V เป็น 240 V ผมตั้งใจฟังเพลงขึ้นนิดหนึ่ง
หลายต่อหลายเพลงที่ฟัง แรกๆ ดูดี แต่พอเริ่มฟังกลับไปมา รู้สึกมันทะแม่ง
เสียงเพลงที่เปล่งจากลำโพง Sansui PM C-100II
ให้รู้สึกว่าว่าเสียงกลาง เสียงคนร้องหลุดนอกตู้ แต่หางเสียงทำไมดูเหมือนหุบถอยหลัง
หางเสียงซึ่งทวีทเตอร์เป็นตัวถ่ายทอด เหมือนกลับเฟสซะงั้น

นึกถึงภาพ ครอสโอเวอร์ เสียงกลางแบบออร์เดอร์ที่ 2 เช่นเดียวกับทวีทเตอร์
ฟิลเตอร์ C , L ถึง 4 ตัว จากจุดตัดเลื่อนเดินหน้าและถอยหลังรวมกันได้ 180 องศา กลับเฟส ... แหงมเลย

เช้านี้ผมถอดทวีทเตอร์มาสลับขั้ว บวก_ลบ
เปิดเพลงเดิมจากอัลบั้ม True Audiophile - The Best of Groove Note Vol.1 ฟังเสียงคุณ Jacintha
ครับ ..... ทีนี้มันใช่เลย สำหรับหูผม ทวีทเตอร์ซันซุยรุ่นนี้กลับเฟสแน่นอน

ที่เหลือจากนี้คือเปลี่ยน C nichicon bipolar ที่ติดมาเป็นยี้ห้อที่ดีขึ้น
และซื้อแผ่นแด๊มป์มาบุผนังตู้ภายในตรงจุดที่เป็นดอก 12 นิ้ว
ทั้งนี้เพื่อสลายการสั่นค้างผนังตุ้ซึ่งมีแน่ๆ
แค่นี้น่าจะพอเพียงและเชื่อว่าเสียงที่ได้เกินหมื่นไปอีกไกล

จากนี้ก็จะทดสอบการนำมาร้องคาราโอเกะ
ด้วยคอมพิวเตอร์คาราโอเกะที่ปรับแก้ไขไฟล์มีดี้ไฟล์ใหม่ทั้งหมดด้วยโปรแกรม Cakewalk Pro 9
ซึ่งจะให้เสียงดนตรีที่หนักแน่นสมจริงเหมือนการแสดงดนตรีสดจากนักดนตรีมืออาชีพ
เสียงไม่กระป๋องกระแป๋งอยากที่ร้องๆ กันอยู่ครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2017, 10:16:19 AM »
ยอมหูน้ามะละกอครับ
ฟังจับได้ว่ากลับเฟส
หูน้ายิ่งกว่าสโคปซะอีก
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2017, 11:24:17 AM »

True Audiophile - The Best of Groove Note Vol.1

อัลบั้มนี้ ให้ Sound Stage และ บรรยากาศสมจริงมากๆ ครับ
ฟังมาเป็น 10 ปี ไม่เคยเบื่อ นั่งฟังหน้าตู้ลำโพง หันหลังเดินออกนอกห้องฟังเสียงดนตรีที่ตามมา
ฟังจนชิน คุ้นเคย กับหลากหลายลำโพง
เสียงคุณ Jacintha คนนี้ไม่ธรรมดานะครับสำเนียงเสียงร้องขึ้นนาสิกนิดๆ แบบคนเอเชีย(ส่วนใหญ่คนไทย)
ถ้าฟังแล้วมันทะแม่งจากที่เคยรับรู้ ต้องคนหาให้เจอครับ

ประสบการณ์เล่นเครื่องเสียง PA 20 กว่าปีนี่ช่วยได้ครับ
เซ็ทเครื่องเสร็จ งานโต๊ะจีนซัก 60 โต๊ะ นี่ เดินฟังจากหน้าเวทีไปเรื่อยๆ
เด็กต่อสายลำโพงซับ 18 นิ้วกลับขั้วข้างหนึ่งก็ฟังออกครับ
หรือเดินถึงจุดๆ หนึ่งเสียงเบสหายต้องกลับไปเซ็ทตำแหน่งตู้ลำโพงกันใหม่
หรือทำไมเสียงเบสกวนใจ ต้องเซ็ทจุดตัดครอสกันใหม่เป็นต้น

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2017, 09:27:49 PM »
เมื่อสองเดือนที่แล้วผมก็ไปหาเก็บลำโพงเก่ามาเหมือนกันครับ yamaha ns 350, marantz model 7 mk iii, diatone ds 22br จะหาเวลาเปิดดูข้างในเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2017, 10:09:11 PM »
ทางผู้ผลิตจงใจต่อมาแบบนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2017, 10:15:52 PM »
ตอนนี้กำลังเคลิ้มกับตัวนี้อยู่ครับ....พึ่งทำเสร็จ....หลังจากที่ผมดองมาหลายปี

musical fidelity a1.5 (มั้ง555...ผมคืนสภาพมันใด้ไหม่หมดครับโดนช่างรุ่นเก่าโมมาหลายจุด....)

Sent from my ASUS_T00J using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2017, 08:13:44 AM »
ทางผู้ผลิตจงใจต่อมาแบบนี้หรือเปล่าครับ

ตอบลำบากครับ มีทั้งจงใจ และไม่จงใจ
ยุคนั้นลำโพงญี่ปุ่นเสียงพุ่งจัด เหตุหมู่เกาะญี่ปุ่น ทะเลล้อมรอบ เสียงคลื่นลมดังมาก จึงออกแบบให้กลบเสียงน๊อยส์ฟลอร์
พอจะทำลำโพงส่งขายที่อื่นเลยต่อให้กลับเฟสเสียงแหลมลดจัดจ้านลง (เดานะครับ)

ดอกลำโพง 12 นิ้ว กับเสียงกลาง 5 นิ้วเอาถ่านไฟฉายเขี่ยดูด้วยตาเปล่าก็รู้ว่าขั้วบวก_ลบ ตรงหรือไม่
ส่วนทวีทเตอร์ต้องมีเครื่องมือตรวจเช็ค ถ้าไม่มีก็ต้องฟังเอา
ซึ่งถ้าตั้งใจจับไม่นานนักหูเราจะรับรู้ได้ครับ เพราะหูคนเราทุกคนพัฒนาเร็วมาก

สมมุติว่า Sansui เลียนแบบ JBL คือดอกลำโพงทำกลับเฟสมาแต่โรงงาน หรือจงใจทำซึ่งก็เป็นไปได้ทั้้งสิ้นครับ
เราต้องมารื้อหาความรู้เพิ่มเติมเอง 
เช่นลำโพงติดรถยนต์ยี้ห้อ Isophon รุ่นใหญ่แบบโครงสี่เหลี่ยม ตอนปี 2518 , 2519
ทวีทเตอร์ที่มี Capacitor ที่ติดมาจากโรงงานก็ต่อไปที่ขั้วลบ(-)
สมัยโน้นที่เล่นเครื่องเสียงรถยนต์ต้องให้ช่างบัดกรีสลับใหม่ครับ ฟังไม่ออกหรอกแต่เอาสบายใจ

Sansui PM C-100II นี้ พาสสีพครอสตัดที่ 2000 , 8000 , 16000 Hz , มันก็มีเหตุผลในเรื่องของเสียงวรรณยุกต์
เสียงวรรรณยุกต์ คือเสียงสูง_ต่ำ หรือเสียงดนตรี ซึ่งมีทั้งหมด 8 คู่เสียงคือ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และโด เป็นหนึ่งอ๊อคเต็ป
ในเรื่องของเสียง First Octave เริ่มที่ประมาณ 32.7 Hz อ๊อคเต็ปที่สองสูงขึ้นหนึ่งเท่าเสมอคือ ประมาณ 65,4 Hz

แต่เรื่องของเสียงดนตรีที่หูคนเราได้ยินและพอแยกออกว่าเป็นเสียงกีตาร์ เสียงเปียโน จะอยู่ที่ประมาณ 250 Hz
สมมุติเราเอา 250 Hz มาเป็นอ๊อคเต็ปตั้งต้น สูงขึ้นไปทีละขั้นคือ 1 เท่าเสมอก็จะเป็นดังนี้

250 500 1000 2000 4000 8000 16000 

การที่ Sansui รุ่นนี้ตัดครอสที่  2000 ให้เสียงกลาง , 8000 ให้ทวีทเตอร์ , 16000 ให้ซูเปอร์ทวีทเตอร์
จึงมีนัยพอสมควรเชื่อถือ แม้ว่าจะไม่เด็ดขาดนักก็ตามครับ

• Freshy
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 06 มิถุนายน, 2017, 12:23:52 PM »
ไว้กลับจากเชียงใหม่จะหาโอกาศไปฟังนะครับ

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2017, 08:17:41 AM »
เมื่อสองเดือนที่แล้วผมก็ไปหาเก็บลำโพงเก่ามาเหมือนกันครับ yamaha ns 350, marantz model 7 mk iii, diatone ds 22br จะหาเวลาเปิดดูข้างในเหมือนกันครับ

ถ้าเจอ Sansui SP 2000 , 2500 , 3500 ราคาไม่โหดเกินซื้อมาร้องคาราโอเกะได้ยอดเยี่ยมครับ
น้องเขามี SP 2000 ทิ้งไว้บ้านที่หาดแม่รำพึงระยอง
ปีใหม่ สงกรานต์ ไปพักผ่อน ร้องคาราโอเกะสนุกมาก มันดีตรงที่เปิดดังยัง_งัย ไมค์ไม่หอนครับ

ผมกำลังหัดทำ แก้ไขมีดี้ไฟล์ ที่ใช้เป็นเสียงดนตรีคอมคาราโอเกะ ให้ดีขึ้น
การทำใช้โปรแกรม Cakewalk Pro Audio 9 ในอดีต ทำโดยใช้ Roland Sound Module ตระกูล SC ครับ
สิ่งที่จะได้คือความสมจริงเสียงดนตรีทุกชิ้น  ชุดกลอง เราสามารถเลือกใหม่ให้ถูกใจ
ยกตัวอย่าง ผมชอบร้องเพลงกับอคูสติกเปียโน เบส กีตาร์ แค่นี้ ผมก็ตัดดนตรีชิ้นอื่นทิ้งหมด
แก้ไขมีดี้ ใส่เอฟเฟค บาล๊านซ์ความดัง แล้ว Save  ทีนี้ผมก็มีวงดนตรีคาราโอเกะของตัวเองไว้ร้องสนุกสนาน

หรือเปลี่ยนชิ้นดนตรีเป็นเครื่องดนตรีญี่ปุ่น เช่นโกโต๊ะ  กลองญี่ปุ่น ฯลฯ ทำได้หมด เปลี่ยนบรรยากาศการร้องเพลง

ชอบร้องเพลงไหนเป็นประจำส่งรายชื่อเพลงมาสัก 10 เพลงซิครับ ผมจะแก้ให้รับรองเสียงดนตรีดีขึ้นทันตา

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2017, 12:55:45 PM »
ตั้งแต่ซื้อมิคเซอร์มาเกือบสองเดือนไปร้องที่สัตหีบผมก็ยังไม่ได้เล่นต่อเลยครับ ผมชอบร้องฟังพวกเพลงลูกทุ่งเป็นพิเศษโดนเฉพาะนักร้องหญิง อย่าง พุ่มพวง หรือ ฝน ธนสุนทร เช่นเพลง นำ้ตาทองคำ ใครมีปืนเถือน ถ้าเพลงไหนชอบจะเปิดฟังซำ้เพลงเดียวเป็นชั่งโมงเลยครับ ขับรถฟังเพลงเดียวซำ้ ตอนไปทำงานจากหลักสี่ ถึง ชลบุรี และฟังตอนขากลับอีก ฟังแล้วเป็นเรื่องราวดีครับ

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2017, 08:13:17 AM »
ตั้งแต่เด็กๆ ที่บ้านเรียกผมว่าช่างรื้อ คือข้าวของในบ้านที่ดีๆ
ไม่ว่าจะเป็นวิทยุหลอดกรุนดิกใช้ถ่านไฟฉายใส่ลังใหญ่ อำเภอบ้านนอกสมัยโน้นไม่มีไฟฟ้าใช้นะครับ
ผมใช้ปลายมีดหมุนน๊อตเปิดดูจนได้ พอประกอบคืนจะมีชิ้นส่วนเหลือเสมอ

นิสัยอันดีงามนี้ติดตัวจนบัดนี้ครับ ทนไม่ได้จริงๆ
แต่ตีห้าเช้านี้เลยรื้อซะเลย สนุกเบิกบานใจจนนาทีนี้ครับ

แต่เวลาประกอบคืนไม่รู้ว่าจะดังหรือเปล่า

ECL82 SE

ย้ายเอ้าท์พุทมาวางข้างบนครับ ชอบแบบนั้น เลยต้องเจาะรูซ๊อกเก็ดขยับอีกหน่อย
และว่าจะลองเปลี่ยน R , C ให้ดีขึ้น สมควรไหมครับ
ของเดิมก็ให้สำเนียงเสียงที่พอใจอยู่ แต่อยากลองของบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน, 2017, 08:20:12 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ beervw65

• Freshy
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2017, 09:38:17 PM »
ขอติดตามชมด้วยคนครับ ชอบเวลาน้า Malako เล่าเรื่องครับ สนุก ได้ความรู้  :victory

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2017, 07:27:48 AM »
ECL82 SE อุปกรณ์มีไม่กี่ตัว ตัดสินใจหาข้อมูลเพิ่ม ทั้งวงจร ทั้ง R , C ค่า และยี้ห้อ เปลี่ยนซะเลย
เสียงเปลี่ยนแน่ ถ้าไม่ถูกใจค่อยเปลี่ยนของเดิมกลับ
ระหว่างนี้ยกมือชูเหนือหัวขอเวลานอกแป๊บ

กลับมาที่โฟกัสเครื่องที่กัลยาณมิตรจากเชียงใหม่หอบหิ้วมาให้ลองเล่น
แต่เป็นไฟ 120 V มาตรฐานจากโรงงานผลิตทุกเครื่อง
ผมต้องดาวน์โหลด Service Manual มาอ่าน 4-5 เที่ยว(พราะภาษาประกิตอ่อนแรงเกิน)
จนเข้าใจกระจ่าง ถึงวิธีเปลี่ยนสลับสายไฟมาใช้ไฟบ้านเรา 220 V

Service Manual บอกละเอียดว่าจะต้องถอดสกรูตัวไหนก่อน ค่อยไปถอดอีก 6 ตัว
สลับสายเสร็จ เน้นย้ำว่าต้องเปลี่ยนฟิวส์จาก 6.5 A เป็น 3 A
อย่างนี้ "ช่างรื้อ" หนุ่มน้อยรูปงามหลับตาข้างหนึ่งทำครับ

อีกเครื่อง นัยว่ารุ่นนี้ผลิตมาต้อนรับ Yamaha NS 10M โดยเฉพาะ ให้ใช้ในสตูดิโอ
เห็นเครื่องจุ๋มจ๋มน่ารักน่ากอด อยากได้แฮะ
วันสองวันนี้ค่อยรื้อ

วันพุธหน้าที่จะถึงนี้ฟิวส์ Bussmann 3 A , 1 A สั่งจากร้านถนนเทพารักษ์ ซอย 4 ซื้อแค่ 6 ตัว ราคารากหญ้าเอื้อมถึง
บอกคนขายเสียงใสว่า 70 ฝนแล้วไปไม่ไหว เธอใจดีให้มอเตอร์ไซค์มาส่งถึงบ้านพร้อมเก็บเงิน

จากนั้นคงได้ลองเล่นลำโพง Sansui PM C-100II ต่อครับ

หมายเหตู  P - โพลี่โพไพลีน , M - ไมก้า , C คาร์บอน หมายถึงกรวยดอกลำโพงยุค '80
ที่ผู้ผลิตแข่งกันหาวัสดุที่เบาและแข็งแกร่งกว่ามาแทนกรวยกระดาษที่เวลาเปิดดังแล้วกรวยบิดตัว

อย่าง Celestial SL600 ก็ใช้กรวยโคเบ็ก เปิดได้ดังกรวยไม่บิดตัว ให้เสียงเบสได้อร่อยหูยิ่งนัก
ผมเก็บเงินอยู่เป็นปีกว่าจะไปถอยจากห้างชื่อดังแถวสีลมมาใช้พร้อมขาตั้งของเค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน, 2017, 08:44:04 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2017, 07:57:53 AM »
อีกเครื่องในฝันตลอดกาลของผม ให้ยืมใช้  Roland XV5080
Sound Module ของคนทำเพลงรุ่นท๊อปในอดีต ให้เสียงถึง 128 เสียง
เอามาปรับแก้ไขมีดี้ไฟล์สร้างพรีเซ็ทขึ้นใหม่สำหรับใข้ร้องคาราโอเกะสไตล์เราเองไม่ซ้ำใคร
ให้เสียงหนักแน่นสมจริงเหมือนแสดงดนตรีสด
เปลี่ยนเสียงเปียโน กีตาร์ เครื่องเป่าทองเหลือง ชุดกลองได้ตามจินตนาการ เฮ้อ ...
... เดือนนี้คงไม่เหงา แหงมเลยเรา .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน, 2017, 07:59:29 AM โดย Malako »

• Freshy
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2017, 03:30:11 PM »
วันนี้ทดลองติดกาวที่ขอบลำโพง เนื่องจากของเดิมเสื่อมสภาพ ทดลองฟังแล้วผ่านครับ
ปล.ลงรูปไม่เป็นครับ
ปล.2 เข้าไปอ่านวิธีลงรูปภาพแล้วปรากฏว่าที่หน้าจอของผมไม่มีไอคอน แนบรูป  เป็น งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน, 2017, 05:36:20 PM โดย sucheep97 »

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2017, 07:01:24 PM »
น้ามะละกอเล่นขนาดนี้ ซาวโมดูล 

• Freshy
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2017, 08:06:34 AM »

ใส่ได้แล้วครับ ต้องเปลี่ยนมาเปิดจากเบราซ์เซอร์โครม เดิมเปิดจาก ซาฟารีซึ่งคงไม่ซับพอร์ทแฟลช

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2017, 11:22:16 AM »

MONITOR ONE GOLD  รุ่นยอดนิยมในอดีต

ทากาวขอบยางเอง ถ้าเปิดดังแล้วว๊อยซ์คอยล์ไม่เบียดถือว่าสอบผ่าน
หรือถ้าไม่สบายใจมีโอกาสให้อาจารย์อู๊ดบ้านหม้อทำให้ รอรับได้เลยครับ

ขอบลำโพงถ้ากาวหลุดเนื่องจากกาลเวลา เวลาทากาวต้องทำความสะอาดของเก่าให้เกลี้ยง
จากนั้นทากาวบางๆ ทั้งขอบและโครง ทาเสร็จให้ใช้ถ่านไฟฉายหนึ่งก้อนต่อสายสลับขั้ว บวก-ลบ
กรวยจะเด้งเข้าพาให้ขอบที่ทากาวแตะสัมผัสแบบตรงศูนย์ รับรองว๊อยซ์คอยล์ไม่เบียดเวลาเปิดดังเด็ดขาดครับ

เวลาฝากรูปให้ย่อลงเหลือ  640 X 480 จะพอดี ยกเว้นต้องการโชว์รายละเอียด  800 X 600 ใหญ่ไปนิด
หรือฝากรูปภาพตามเว็บรับฝากแล้วค่อยก๊อปมาวางจะไม่มีปัญหาครับ ผมก็ใช้ซาฟารี

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2017, 11:33:46 AM »
น้ามะละกอเล่นขนาดนี้ ซาวโมดูล

XV5080 ของเขาให้ยืมเล่นนะครับ ซาวด์โมดูลโรแลนด์ ผมยืมเขาเล่นเป็นปีทุกรุ่น ยกเว้น Integra 7 ครับ

ชิพเสียงดีด้อยตามราคาเลย ตอนนี้อ่านคู่มือจบเที่ยวที่สาม ยัง ... งมหาทางไม่เจอ
เพราะพื้นฐานเรื่องดนตรีไม่มีครับ ใช้งานร่วมกับโปรแกรมโบราณ Cakewalk Audio Pro 9 สำหรับทำมีดี้ไฟล์ครับ

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2017, 09:56:37 AM »
กลับมาที่ ECL82SE

ก่อนอื่นต้องบอกว่ามันเป็นความเชื่ออย่างหนึ่ง เชื่อว่ามันจะดีขึ้น
ผมเปลี่ยนไดโอดจาก 1N4007 เป็น BYW 76V ซึ่งมีอยู่แล้ว
เถอะนาแม้เสียงจะฟังออกหรือไม่ แต่เอาความสบายใจครับ

หม้อแปลงเป็นสนิมตามกาลเวลา
สนิม  =   Rust   =   Fe2O3H2O
ผมใช้กระดาษทรายขัดเบาๆ เช็ดทำความสะอาดแล้วใช้น้ำยาฆ่าสนิมจัดการ
น้ำยาที่ว่ามีส่วนผสมของรีดิ๊วซิ่งอินทรีเคมีในไวนิลอาคริลิก
ซึ่งมันจะเปลี่ยนสนิมเป็นสารประกอบเชิงซ้อนของแมกเนไทด์ ( Fe3O4)
ลักษณะเป็นฟิลม์สีดำเคลือบเหล็กกันไม่ให้พบปะอ๊อคซิเยน หยุดสนิมถาวรตลอดกาล

ทาน้ำยาพอแห้งแล้วจะเปลี่ยนสนิมสีน้ำตาลออกแดงเป็นสีดำ จากนั้นก็พ่นสีใหม่ตามใจชอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน, 2017, 10:08:07 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ pansak

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2017, 07:39:03 AM »
เรียนถามคุณมะละกอครับ ร้านอาจารย์อู๊ดที่บ้านหม้อมีชื่อร้านไหมหรืออยู่ติดกับร้านอะไรและอยู่บริเวณไหน ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2017, 08:42:59 AM »
เรียนถามคุณมะละกอครับ ร้านอาจารย์อู๊ดที่บ้านหม้อมีชื่อร้านไหมหรืออยู่ติดกับร้านอะไรและอยู่บริเวณไหน ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

อ. อู๊ดบ้านหม้อ ซ่อมและรับสอนซ่อมลำโพง

อยู่แถวหน้านัฐพงษ์ เลยออกไปทางร้านไอติม โทร. 081 620 1522 ราคาขึ้นแพงขึ้นบ้างครับ

อีกทางเลือก ช่างแขก เดี๋ยวนี้ย้ายไปอยู่แถวคู้บอนสถานที่สะดวกขึ้น โทร.คุยกันเห็นบอกว่างานรวดเร็วขึ้นมากครับ (ไม่เกินสัปดาห์)
โทร. 081 258 2078
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน, 2017, 09:07:28 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2017, 10:21:02 AM »

ถามด่วน ....

CROWN D150A II สลับสายเพื่อเปลี่ยนจาก  120 v เป็น 220 V เรียบร้อย ตรวจสอบซ้ำจนมั่นใจว่าถูกต้อง
เปลี่ยนฟิวส์จาก 6.25 A เป็น  3.15A ตามคำแนะนำของ Service Manual

เปิดฟังเพลงได้ตามปรกติ ไฟ IOC สองดวงเหนือวอลุ่มแดงค้างสักพักก็ดับเอง
ฟังเพลงจบปิดเครื่องไปอาบน้ำเสร็จ
กลับมาเปิดใหม่ ฟิวส์ขาด ทำงัยดีครับ

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2017, 06:45:53 AM »
อ่าน Service Manual อย่างตั้งใจ เขามีบอกเหมือนกัน

อ่านแล้วตามความคิดน่าจะเป็น ข้อที่ 7 เรื่องฟิวส์
CROWN ให้ใช้ฟิวส์แบบ Slow blow  ที่ผมซื้อมาเป็นแบบ fast blow
สั่งซื้อมามาใหม่ เสียบฟิวส์ ใช้งานได้ละครับ ตอนนี้ฟังอยู่ เสียงระรื่นเนียนหูดีพิลึก ชักชอบแฮะ

ผลจากเรื่องฟิวส์ขาดนี้ ได้ความรู้เรื่องฟิวส์จากกูเกิ้ลเยอะเลยครับ
ที่สำคัญมันทำให้เรารู้จักวิธีคิดอย่างมีเหตผล ในการวิเคราะห์หาสาเหตุแท้จริงเพื่อแก้ปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน, 2017, 09:16:22 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2017, 09:58:32 AM »
ฟิวส์แบบ Slow blow  แบบนี้นั้น ผมหาซื้อมาสามสิบปี ไม่มีขายครับ
ผมเลยเอาแบบที่มีขายแล้วเผื่อกระแสขึ้นไปอีก   พอได้ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2017, 11:06:05 AM »
ฟิวส์แบบ Slow blow  แบบนี้นั้น ผมหาซื้อมาสามสิบปี ไม่มีขายครับ
ผมเลยเอาแบบที่มีขายแล้วเผื่อกระแสขึ้นไปอีก   พอได้ไหมครับ

Bussmann  Slow blow  มีแต่ 6 A ขึ้นไปเรื่อย

ผมโทร.หาคุณน้ำฝนที่เวสเท็ก หาให้ได้ยี้ห้ออื่นครับ
ขอให้แฟนขับฝ่ารถติดจาก บางนา-ตราด กม.18 ไปลาดพร้าวซอย 1 ตั้งแต่สายๆ กลับถึงบ้านบ่ายแก่ๆ

รบกวนดูวงจร ECL82 SE ให้หน่อยครับ  เห็นภาคจ่ายไฟง่ายดี

พอดี WIFI ที่บ้านช้ามากเลยห้วนไปครับ เห็นวงจร กับ ภาคจ่ายไฟ คิดว่าพอไปได้ไหมครับ อุปกรณ์น้อยชิ้นน่าเล่นครับ
ถ้าได้ภาคจ่ายไฟแบบหลอดจะต่างจากเดิมไหมครับ
ผมรื้อ ECL82 SE ที่เพิ่งได้มา ชอบรื้อครับว่าจะลองต่อให้ต่างไปจากเดิมบ้าง ลองไปเรื่อย
อีกอย่างไม่รู้จริงๆ ว่าการต่อแบบไทรโอด กับเพนโทด จะต้องต่ออย่างไร ของเดิมต่อแบบไทรโอดครับ

และจากเว็บนี้ น่าลองไหมครับ  EL84 PP

http://diyaudioprojects.com/Tubes/EL84-Mini-Block-Amps/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน, 2017, 05:43:55 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2017, 06:59:46 PM »
ดูแล้วเป็นยังไงครับ ดูตรงไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2017, 07:49:40 PM »
ย้ายเอ้าท์พุตไว้บนแท่น อยู่ข้างล่างร้อนทีเดียว
ต่อไปคือหม้อแปลงไฟกะจะเอาข้างที่มีสายไฟรุงรังคว่ำลงด้านล่าง ซ่อนไว้ข้างในกันมือโดนไฟดูด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน, 2017, 07:53:47 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2017, 10:33:54 AM »
ตามรูปแล้วใช้ หม้อ 5K SE , B1+ 200V ส่วน Vg2 มี R 1.5K ลดแรงดัน
กราฟของ ecl82 มีสองกราฟคือ Vg2 200V กับ 170V จึงเดาว่าน่าจะใช้ Vg2 170V

Rk 330R ดูตามกราฟแล้วถ้า Vp 200V จุดไบอัสที่จะได้ Rk 330R ควรจะเป็นที่ Vg1 -13V จะได้ Ia = 35mA
Rk = 13V/35mA = 371R

ไบอัสซะเต็มที่เลย เพลตดิส 7วัตต์

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2017, 11:21:39 AM »
ส่วนภาคหน้า เดาจุดไบอัสยากครับ ไม่รู้กระแสเท่าไหร่

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2017, 12:36:02 PM »
จากกร๊าฟนี่ พอจะเดาได้ไหมครับว่า วงจรนี้ถ้าลงทุนทำแล้ว

เสียงที่ได้ผมจะกำไร หรือ ขาดทุน เมื่อเทียบกับของเดิมซึ่่งมันก็โอเคอยู่แล้วครับ

ของเดิม

http://www.htg2.net/index.php/topic,71192.0.html

คือว่าผมอยากปรับเปลี่ยนภาคจ่ายไฟนะครับ อยากได้แจ่มๆ เท่าที่จะทำได้ครับ
ก็เลยลุยอ่านย้อนหลัง ทั้งเว็บนอกเว็บใน 

หม้อแปลงไฟ ด้านขาออก  0 - 6.3 V 1.5 A , 0 - 6.3 V 1.5 A , 210 - 0 -210 V  0.1 A
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน, 2017, 12:46:39 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2017, 01:59:20 PM »
ขออภัยครับ คิดอีกที ไม่ถูกครับ เพราะ Rk ต้องเอา กระแสกริด2 มาบวกเข้ากับกระแสเพลต

จุดใบอัสจะต่ำกว่านี้ครับ

เรื่องเสียงไม่รู้ครับ  ต้องฟังดูครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2017, 10:47:16 PM »

Bussmann  Slow blow  มีแต่ 6 A ขึ้นไปเรื่อย

ผมโทร.หาคุณน้ำฝนที่เวสเท็ก หาให้ได้ยี้ห้ออื่นครับ
ขอให้แฟนขับฝ่ารถติดจาก บางนา-ตราด กม.18 ไปลาดพร้าวซอย 1 ตั้งแต่สายๆ กลับถึงบ้านบ่ายแก่ๆ

รบกวนดูวงจร ECL82 SE ให้หน่อยครับ  เห็นภาคจ่ายไฟง่ายดี

พอดี WIFI ที่บ้านช้ามากเลยห้วนไปครับ เห็นวงจร กับ ภาคจ่ายไฟ คิดว่าพอไปได้ไหมครับ อุปกรณ์น้อยชิ้นน่าเล่นครับ
ถ้าได้ภาคจ่ายไฟแบบหลอดจะต่างจากเดิมไหมครับ
ผมรื้อ ECL82 SE ที่เพิ่งได้มา ชอบรื้อครับว่าจะลองต่อให้ต่างไปจากเดิมบ้าง ลองไปเรื่อย
อีกอย่างไม่รู้จริงๆ ว่าการต่อแบบไทรโอด กับเพนโทด จะต้องต่ออย่างไร ของเดิมต่อแบบไทรโอดครับ

และจากเว็บนี้ น่าลองไหมครับ  EL84 PP

http://diyaudioprojects.com/Tubes/EL84-Mini-Block-Amps/

วงจรนี้แหละครับ สุดยอดแล้ว ไม่ทราบหม้อแปลงเอาท์พุทกี่ k ครับ แต่ผมเดาว่าน่าจะ 7k บางคนว่า 5k ดีกว่าผมเถียงครับ 7k เสียงดีกว่าแบบเห็นได้ชัดเลย

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2017, 07:34:25 AM »
วงจรนี้แหละครับ สุดยอดแล้ว ไม่ทราบหม้อแปลงเอาท์พุทกี่ k ครับ
แต่ผมเดาว่าน่าจะ 7k บางคนว่า 5k ดีกว่าผมเถียงครับ 7k เสียงดีกว่าแบบเห็นได้ชัดเลย

Mr.Q หมายถึงวงจร ECL82 SE  ตามรูป หรือ EL84 PP ตามเว็บที่ลงลิ๊งค์ครับ

โดยส่วนตัวผมชอบน้ำเสียงจาก EL84 PP เคยฟังของอาแปะซีจ๋อ น่าจะรุ่น 225 ที่ทำเองกะมือ
ฟังเพลงซิมโฟนี่วงใหญ่เข้าตากรรมการ (ภาษาคนดูมวย)
และมันสามารถขับลำโพง FOCUS AUDIO FS68 SE น่าจะ 85 dB ได้สบายครับ

อย่างไรก็ตามตอนนี้ชักติดใจ ECL82 SE เข้าแล้ว
ซึ่งอาจจะเป็นความรู้สึกส่วนตัวเหมือนเมื่อย้อนกลับไปในอดีต
ที่ได้ยินเสียงจากทีวีขาว_ดำ ยุคใช้หลอดนะครับ (ปี 2506)
สุ้มเสียงสดใสกระจ่าง ห่างจากเสียงวิทยุ เอเอ็มกรุนดิกหลอดเครื่องใหญ่ลิบลับ

เคยคุยกับจิตแพทย์เรื่องนี้ เห็นบอกว่ามันเป็นความทรงจำฝังแน่นของแต่ละคนในวัยเด็ก แก้ยากมากถึงมากที่สุดครับ

เห็นบอกว่าอาแปะ เหมาหลอด EL84 ซิลวาเนียจาก เฮียปักมาทั้งหมด
ล๊อตแรกทำให้กับลูกค้าก้นกุฏิไปลองฟัง อาแปะทำด้วยตัวเองมีลายเซ็นต์กำกับ
หลายปีต่อมาผมได้รุ่นที่ไม่มี โฟโน ฟังกับ YAMAHA NS10M PRO เสียงต่างจากรุ่นลายเซ็นต์ พอเพลทแดงก็ขายไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน, 2017, 07:46:06 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2017, 08:39:24 AM »
วงจรตามรูปใช้ไฟ B1+ 200V
Rg2 1.5K
Vg2 ไม่รู้แต่ผมเดาว่าเป็น 170V

มาลองหากระแส Ig2 ดู

Ig2 = Vg2/Rg2
      = 200-170V/1.5K
      = 30V/1.5K
      = 20mA

กระแส Ig2 20mA มันเยอะไปไหมครับ หรือผมคำนวณผิด

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2017, 09:28:15 AM »
ผมหมายถึง ECL82 SE ครับ
ป๋าออ คำนวนผิดแล้วครับ ถ้าคำนวนแบบหาแรงดันตกคล่อม R ตรงนี้ผิดครับ

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2017, 09:33:44 AM »
แบบที่ถูกเป็นยังไงครับ วานชี้แนะครับ

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2017, 10:02:14 AM »
วงจร ECL82 SE ผมเอามาจากเว็บข้างล่างนะครับ

http://bruceinjapan.blogspot.com/2012/04/ecl82-tube-amp.html

คิดว่าจะลองทำลองเล่นดู กะว่าจะทำ 2 เครื่อง ต่างวงจร และต่างภาคจ่ายไฟ

ฟังเองเครื่อง อีกเครื่องให้น้องสาว (สปอนเซอร์ตลอดกาล) ฟังที่ร้านกับลำโพงฟูลเร้นจ์ 5 นิ้ว
ซึ่งจะติดตั้งบลูธูทฟังเพลงจากมือถือ

ว่าจะหยุดงาน DIY  แต่มันมีลูกติดพันที่ใจอ่อนรับปากนะครับ เลยอยากให้ออกมาดูดี
แต่ก็ไม่ถึงกับซีเรียสนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน, 2017, 07:04:59 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2017, 07:18:37 PM »
เวบเค้าไม่ได้แสดงวิธีคำนวณ เอาวงจรสำเร็จมาลง ไม่ได้บอกแรงดันกับกระแสครับ
มีค่าตัวต้านทานกับตัวเก็บประจุ หม้อเอ้าพุท

ผมไม่ได้จับผิดเค้า แต่อยากรู้ว่าเค้าจัดไบอัสยังไง ถึงเสียงดี

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2017, 06:54:20 AM »

จริงๆ ตามเว็บที่ลิ๊งค์ เขาก็เอามาจากเว็บนี้อีกทีครับ ก็ไม่บอกอะไรมากเหมือนกัน

http://nmwilliam.tripod.com/ecl82.html

และอ่านจากตามคอมเม้นท์ข้างล่าง ณ วันนั้นตัวเขาเองก็ยังไม่ได้ฟังจริงจังเพราะไม่มีลำโพงที่เหมาะสม
เลยไม่รู้ว่าเสียงเป็นอย่างไร มีเพียงแตบอกว่า มีฮัมซึ่งต้องแก้ภายหลัง

ที่ผมนำมาอ้างอิงก็ด้วยวงจรภาคจ่ายไฟว่าทำไมมันดูง่ายจัง
ทั้งนี้อาจเพราะผมค่อนข้างใส่ใจให้ความสำคัญกับภาคจ่ายไฟเป็นอันดับแรก
หมายถึง ถ้าได้ภาคจ่ายไฟที่เพอร์เฟค เรื่องต่อมาคือวงจรภาคแอมป์ ก็เปลี่ยนแปลง ลองเล่นลองทำได้ภายหลัง
เป็นความคิดเองเออเองนะครับ ไม่มีทฤษฎีอะไรมารองรับ

อันที่จริงจะคุยเรื่องลำโพง ไหงพาเพลินออกไปเป็นแอมป์หลอดได้_งัย ... ยังเป็น_งง ครับ

ออนไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2017, 08:03:54 AM »

จริงๆ ตามเว็บที่ลิ๊งค์ เขาก็เอามาจากเว็บนี้อีกทีครับ ก็ไม่บอกอะไรมากเหมือนกัน

http://nmwilliam.tripod.com/ecl82.html

และอ่านจากตามคอมเม้นท์ข้างล่าง ณ วันนั้นตัวเขาเองก็ยังไม่ได้ฟังจริงจังเพราะไม่มีลำโพงที่เหมาะสม
เลยไม่รู้ว่าเสียงเป็นอย่างไร มีเพียงแตบอกว่า มีฮัมซึ่งต้องแก้ภายหลัง

ที่ผมนำมาอ้างอิงก็ด้วยวงจรภาคจ่ายไฟว่าทำไมมันดูง่ายจัง
ทั้งนี้อาจเพราะผมค่อนข้างใส่ใจให้ความสำคัญกับภาคจ่ายไฟเป็นอันดับแรก
หมายถึง ถ้าได้ภาคจ่ายไฟที่เพอร์เฟค เรื่องต่อมาคือวงจรภาคแอมป์ ก็เปลี่ยนแปลง ลองเล่นลองทำได้ภายหลัง
เป็นความคิดเองเออเองนะครับ ไม่มีทฤษฎีอะไรมารองรับ

อันที่จริงจะคุยเรื่องลำโพง ไหงพาเพลินออกไปเป็นแอมป์หลอดได้_งัย ... ยังเป็น_งง ครับ
กระทู้จอคอม 27นิ้ว ก็กลายเป็นกระทู้เทรดครับ อิอิ
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2017, 08:25:21 AM »

กระทู้จอคอม 27นิ้ว ก็กลายเป็นกระทู้เทรดครับ อิอิ

น่านนะซิ  เรื่องเทรดนี่ ผมเองในฐานะคนเกือบวงในเพราะตอนทำงานร่วม 30 ปีกับไฟแน้นส์
แต่อยู่คนละฝ่ายกัน ได้เงินจากหุ้นแจกหลายครั้งหลายครานับแสนบาท
แล้วเปลี่ยนเป็นลำโพงบ้าง แอมป์บ้าง

เห็นชีวิตเพื่อนฝูงพลิกผันจากโนเนมกลับกลายเป็นมีบ้านราคา 50 ล้าน เพราะหุ้น
และเห็นระดับเซียนขาดทุนหมดเนื้อหมดตัว ข่าวว่าถูกพวกเดียวกันหลอก

เงินนะเหมือนเม็ดฝนทีละเม็ด ที่สุดไหลลงทะเลกว้างใหญ่

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2017, 08:58:01 AM »
ภาคจ่ายไฟที่ดูง่ายเพราะหลอดเดียวก็เสียวได้ครับน้า  หลอดเดียวสองซีก หลอดไฮมิวไตรโอด-เพาเวอร์เพนโทด ทั้งปรีไดร์เวอร์และเพาเวอร์จบในหลอดเดียวกัน ตามดาต้าชีตได้กำลังประมาณ 3.5วัตต์
หรือว่าน้าชอบเฟอนิเจอร์ รุงรัง  มีเฟต มีทรานซิสเตอร์ มีไอซี  ที่มีเยอะๆ ทำไปทำมาตัดออกหมดซะงั้น

ภาคจ่ายไฟก็มีแค่นั้นแหละครับ พอเพียง กับสองสเตจ

คุยได้ทุกเรื่องครับ เพราะว่าไม่ได้ซีเรียสอะไร

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2017, 11:35:31 AM »
เพนโทด ออดิโอ คลาส เอ  จากดาต้าชีต
B1+ 200V
Vg2 170V
Vg1 -12.5V
Ia 35mA
Ig2 6.5mA
Gm 6.8mA/V
R1 น่าจะเป็น Rp 20.5K 
opt 5.6K
power 3.4W

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2017, 08:07:43 PM »

C 50 uF/450 V หายากมีแต่ 47 uF/450 V 

ใช้  100 uF/450 V แทนทั้งสองตัวได้ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2017, 10:23:57 PM »

C 50 uF/450 V หายากมีแต่ 47 uF/450 V 

ใช้  100 uF/450 V แทนทั้งสองตัวได้ไหมครับ
ใช้ได้ทั้ง 47uF 450v.และ 100uF 450v.ครับ

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2017, 06:03:47 AM »

ขอบคุณครับ 

ได้ข้อสรุปละ เดี๋ยวไปเปิดหัวข้อใหม่ ECL82 SE เวอร์ชั่นเก็บตก 2017

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2017, 08:45:04 AM »
C ตัวแรกมีผลค่อแรงดันไฟตรงที่ออกมาด้วยนะครับ
ใช้ค่าน้อย 10uF แรงดันไฟตรงที่ออกมาจะต่ำกว่า C 100uF
ทำไมหรือผมไม่ทราบ แต่เท่าที่ทำมามันเป็นยังงั้นครับ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• **
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2017, 08:41:34 AM »
C ตัวแรกมีผลค่อแรงดันไฟตรงที่ออกมาด้วยนะครับ
ใช้ค่าน้อย 10uF แรงดันไฟตรงที่ออกมาจะต่ำกว่า C 100uF
ทำไมหรือผมไม่ทราบ แต่เท่าที่ทำมามันเป็นยังงั้นครับ

ถ้าไม่มี Load เลย ก็จะได้เท่ากันครับ อาจจะต่างกันนิดหน่อยจากคุณสมบัติของ C เอง แต่ถ้ามี Load ก็จะต่างกันได้มาก เนื่องจาก C ตัวแรกจะถูกเติมประจุเข้าไปเป็นช่วงๆ ตามความถี่ที่ได้จาก Rectifier ในขณะที่ Load จะดึงประจุออกไปตลอดเวลา ถ้า C ตัวเล็กเมื่อถูกดึงประจุออกไปมาก แรงดันคร่อม C ก็ต้องตกลง ตามกฎของ C (C = Q/V) ถ้า C ใหญ่ ถึงจะถูกดึงประจุออกไปเท่าเดิม แต่ประจุที่เหลืออยู่ยังมาก ก็จะรักษาแรงดันไว้ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2017, 09:03:34 AM »

กำลังจะสั่ง CDE  100 uF/450 V จาก RS Thailand เลยชงักก่อนเลยครับ

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2017, 01:56:46 PM »
ขอบคุณ Mr.Tube  ครับ  พึ่งกระจ่าง

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2017, 02:44:14 PM »
ถ้า 100uF  เป็น C  ตัวแรก  แรงดันไม่ดร็อปครับ