ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม  (อ่าน 20215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2017, 05:10:59 PM »

100 uF/450 V สั่งมา 4 ตัว เผื่อขาดครับ

ทำอีกเครื่องใช้ หลอด EZ81  C ตัวแรกไม่เกินเท่าไรไมโครครับ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar..
Re: ลำโพง ด่านสุดท้ายที่อยากลืม
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2017, 05:17:45 PM »
ดูดาต้าชีตของหลอด  ez81  ครับ  จะบอกไว้ มีสองแบบ  แบบมี choke  กับไม่มี choke
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2017, 05:22:09 PM »
ez81  แบบ c input  , c filter   50uF  ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2017, 05:26:42 AM »
สายแก่ๆ วันวาน สาววัยคุณป้าหอบหิ้ว DELL โน๊ตบุ๊ค แอมป์ร้องคาราโอเกะ ไมค์สายมาที่บ้าน
บอกว่า DELL เสียงดนตรีติดๆ ดับๆ ส่วนแอมป์ไมคไม่ดัง ช่วยดูให้หน่อย
ผมดูแล้ว บอกสหายที่เรียนห้องเดียวกันมาว่า สภาพยังใหม่อยู่เลยรักษาดีมาก
เพื่อนเลยเปลี่ยนคำพูดใหม่ว่า ช่วยแก้ไข ซ่อมให้หน่อย ยกให้เป็นช่างใหญ่ซะงั้น

DELL ลงวินโดว์ 10 มีลิชสิทธิ์ถูกต้อง ลงเอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ มีฮาร์ดร็อกอุดหนุนคนไทยทำไทยใช้
มีดีคาราโอเกะล้าหลังไม่อัพเดทมา 3 ปี ไม่เป็นไรเพราะเด็กรุ่นลุงรุ่นป้าร้องเพลงเดิมๆ
ผม "ได้โอกาส" ต่อแอมป์ร้องกับลำโพง Sansui PM C100 II และ "ฉวยโอกาส" ทดสอบร้องคาราโอเกะ
เพราะเชื่อว่าสามารถ แก้ไขเรื่องยุ่งๆ ของเพื่อนรุ่นป้าได้ครับ

ขั้นแรกเซ็ท DELL ให้ใช้กับ WIFI ที่บ้านได้จากนั้นปล่อยให้ Win 10 อัพเดท(ถ้ามี)
ลองเปิดโปรแกรมคาราโอเกะ มีปัญหาจริงๆ แฮะ ดนตรีดังอยู่ดีๆ ก็เงียบไป
วิธีแก้คือลอง Uninstall ออกแล้วลงใหม่ ซึ่งเท่าที่เล่นมานานพอควรมันช่วยได้ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม, 2017, 05:40:37 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2017, 09:47:30 AM »
คงจำดอกลำโพงคู่นี้ได้นะครับ (ลองย้อนกลับไปที่หน้าแรกได้)
ทำเสร็จ ฟังกับชิพแอมป์ , ACA ก็ระรื่นหูเน้นเพลงร้อง แต่อ่อนแรงบ้างในเรื่องเบส

วันนี้หลัง 6BM8  ทำเสร็จโดยใช้วงจร akai 1710 
ฟังกับ Sansui MP C100 II ปริมาณเบสท่วมท้นยังกะมีซับวูฟเฟอร์ เลยลองอุ้ม 8 นิ้วฟูลเร้นจ์ 97 dB Peak มาลอง
ไม่น่าเชื่อนะครับ ยังกะกินยาโดปมา เบสมีเรี่ยวแรงมีปริมาณเพิ่มขึ้น
และเป็นการเพิ่มแบบที่ให้เสียงฟังออกมาพอดีที่หูผมอยากได้พอดี
เหลือเชื่อนะครับว่า แอมป์จิ๋ววัตต์น้อยนิดนี่สามารถแปลงร่างเป็นแจ๊คต่อกรกับยักษ์ได้

แนะนำอย่างยิ่งให้หามาลองเล่นลองฟังกันครับ เพราะที่สุดแล้ว
เราได้แอมป์หนึ่งตัว ที่ไม่เกี่ยงลำโพงวินเท็จราคารากหญ้าระดับร้อย ระดับพันต้นๆ
มาเปล่งเสียงให้ฟังอย่างอิ่มเอมหัวใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม, 2017, 09:51:09 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2017, 06:58:57 PM »
ค้นในกูเกิ้น เห็นอดีตเพียบเลย ar tsw series
คนแก่นี่มีแต่อดีต
สมัยนั้นของยี่ปุ่นนี่ผมไม่มองเลย ยามาฮ่า ยี่ห้อโหล ซันซุย เคนวูด ไพโอเนีย เพราะของเทียมเยอะ ถ้าเป็นไพโอเนียร์นี่ยิ่งแล้วใหญ่ คนยี่ปุ่นบอกว่าไพโอเนียบ้านหม้อ  พวกรู้จักบ้านหม้ออีก

เลยเล่นยี่ห้อตะวันตก มันน่าจะได้ของแท้

• *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2017, 08:02:03 AM »
เล่นกะลำโพง ไม่ต้องพะวงเรื่องไฟดูด ไม่เครียดครับ (คนแก่เผลอเรอหลงลืมโดนไฟดูดประจำจนกลัว)

เล่นลำโพง กะเล่นแอมป์หลอด มาดูเส้นทางบางอย่างที่คล้าย ที่ต่างกัน มากน้อยเท่านั้นครับ

แอมป์หลอด เราต้องได้หลอดซะก่อน
ได้หลอด -- ได้ Data Sheet -- ได้ วงจร ลงมือทำ

ลำโพง เราต้องได้ดอกลำโพงก่อน
ได้ดอกลำโพง -- ได้ สเปค -- ได้ ตู้ -- ได้ พาสสีพครอสฯ  ลงมือทำ 

เวลาเล่นบางคนหาลำโพงก่อน ค่อยหาแอมป์
อีกบางคน หาแอมป์ก่อนค่อยตามล่าลำโพง

ระหว่าง แอมป์ กับ ลำโพง มีสายลำโพงต่อเชื่อม
ทุกวันนี้ถือกันว่า สายลำโพงเป็นส่วนหนึ่งของแอมป์

อนาคต ใครจะรู้ว่า ลำโพงอาจกลายเป็นส่วนหนึ่งของแอมป์

ปีสองปีมานี้ ผมเลยหาแอมป์ให้ถูกใจเสียก่อน ส่วนลำโพงค่อยๆ ตามล่า
บังเอิญ แนวเพลงที่ฟัง มีหลายแนวซึ่ง แอมป์ตัวเดียวแม้ถูกใจ ทว่า ไม่พอครับ .....
ดังนั้นพอมี แอมป์ SE ฟัง ไม่นานต้องหาแอมป์ PP ต่ออีก เป็นซะงั้น

ฟังอยู่เกือบ 3 ปี แม้พอใจแต่พอถึงวันหนึ่งก็จากไป (ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ แต่ที่บ้านน้อง)

รูปแทน ...

Magneplan MG1.5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2017, 08:13:48 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2017, 07:04:10 PM »
การวางดอกลำโพงแบบ on axis , off axis  ,  วางเอียงให้ตูดอยู่แนวเดียวกัน
น้ามะละกอว่าแบบไหนดี   น้าฟังออกไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2017, 07:52:35 AM »
การวางดอกลำโพงแบบ on axis , off axis  ,  วางเอียงให้ตูดอยู่แนวเดียวกัน
น้ามะละกอว่าแบบไหนดี   น้าฟังออกไหมครับ

ลองไปอ่านที่คุณ  Linkwitz & Liley  เพิ่มคงเข้าใจเพิ่มขึ้นในเรื่องของ  On axis , Off axis
ผมเองชั่วโมงบินยังน้อยครับ บอกตามตรงใช้ในบ้านฟังไม่ออก

http://www.rane.com/note160.html

แต่ถ้าเป็นระบบ PA นี่ฟังออกเลย คำว่าฟังออกเนื่องจากบริเวณของผู้ฟังที่อยู่ในบริเวณ on axis
เสียงที่ได้ยินจะชัดเจนด้วยความดังเท่าเทียมกัน ส่วนที่อยู่นอกคือ off axis จะตรงกันข้าม
ต้องลงสนามจริงทดสอบเลยครับ เซ็ทระบบพีเอสำหรับผู้ฟังงานเลี้ยงโต๊ะจีน 50-60 โต๊ะ
(เมื่องไทยนี่เป็นที่เดียวในโลกที่ออกแบบระบบพีเอจากจำนวนโต๊ะจีน
บ้านเมืองอื่นเขาได้ความดังก่อน ถึงได้ระบบลำโพง ถึงได้ระบบแอมป์ตามมา ฯลฯ)

เรื่องนี้ต้องพูดถึงหลายปัจจัยรวมกันครับ หนึ่งในเรื่องนี้
มันเป็นพื้นฐานการออกแบบครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คที่คุณ Linkwita & Liley
ซึ่งตะแกสองคนนี่เก่งเรื่องฟิลเตอร์มากๆ จากคอมพิวเตอร์มากๆ
เลยเอามาใช้ประโยชน์ในการออกแบบฟิลเตอร์ครอสโอเวอร์ลำโพง
ตีพิมพ์ผลงานจนเป็นที่ยอมรับในวงการครับ

รูปข้างล่าง รูปซ้ายมือการวางดอกลำโพงที่จุดกำเนิดเสียงไม่อยู่ในระนาบเดียวกัน
ส่วนรูปขวา แก้โดยใช้ครอสโอเวอร์ที่ Linkwit & Liley ออกแบบ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม, 2017, 08:10:37 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2017, 09:16:03 AM »
ขนาดนี้เชียว

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2017, 09:20:44 AM »
ขนาดนี้เชียว

ฟังในบ้านแบบสบายๆ ก็อย่าไปสนใจเลยครับ หมดสนุก เรื่องบางเรื่องหรือหลายเรื่องปล่อยให้นักวิชาการ

คนฟังเพลง ฟังเพราะรัก เพราะชอบ แค่ได้ยินเสียงเพลงเหมือนได้เห็นหน้านางก็โอเค

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2017, 07:32:53 PM »
เสียงที่ดังออกมาจากดอกลำโพง ทราบดีว่ามาจากการสั่นสเทือนของดอก
ถามว่ามันดังมาจากส่วนใดของดอกครับ
จากขอบที่เป็นโฟม หรือของยาง
จากตัวกรวย

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2017, 11:15:32 PM »
เสียงที่ดังออกมาจากดอกลำโพง ทราบดีว่ามาจากการสั่นสเทือนของดอก
ถามว่ามันดังมาจากส่วนใดของดอกครับ
จากตัวกรวย

ถามแบบนี้ก็ต้องตอบว่า ทุกส่วนที่เคลื่อนไหว ครับ แต่เนื่องจากกรวยมีพื้นที่ผิวมากที่สุด เสียงที่เปล่งออกมาจึงมาจากกรวยเป็นส่วนใหญ่ครับ

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2017, 05:29:41 AM »
จากตัวกรวย

อธิบายได้ดังนี้ครับ

เสียง (Sound) เกิดจากการสั่นทั้งสิ้น

เสียงที่เปล่งออกจากดอกลำโพง  เกิดจากการสั่นของโมเลกุลอากาศหน้าดอกลำโพง (กรวยดอกลำโพง + ขอบลำโพง ผลักอากาศ)
ลักษณะการผลักของกรวยดอกลำโพง เป็นการสั่นแบบสปริง ยืดออกและหดเข้าทิศทางเดียวกัน
(ผมจำไม่ได้ว่าภาษาเฉพาะเรียก การสั่นแบบนี้ ว่าอะไรครับ)

คุณสมบัติของเสียง

เสียงเป็นลูกคลื่น ลูกคลื่นมีซีกบน และซีกล่าง รวมกันครบ 360 องศา
เสียงมีความถี่ เสียงมีความยาวคลื่น ซึ่งขึ้นอยู่กับความถี่
เสียงมีความเร็ว ขึ้นอยู่กับตัวกลางที่ผ่านไป
เสียงมีความดัง หน่วยเป็น dB  ( B ตัวใหญ่เสมอ ให้เป็นเกียรติแก่ นาย Bell ผู้ค้นพบครับ)

เสียงที่คนเรารับรู้อยู่ที่ 20 - 20000 Hz  (ได้ยิน กับ รับรู้สัมผัสได้ ต่างกันอย่างมีนัยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม, 2017, 05:35:48 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2017, 09:10:49 AM »

ถามแบบนี้ก็ต้องตอบว่า ทุกส่วนที่เคลื่อนไหว ครับ ...

555 ผมนี่โง่อิบอายเลย

• *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 22 กรกฎาคม, 2017, 07:44:29 AM »
พักนี้ดูเหมือนว่าผู้คนสนใจร้องเพลงกันมากขึ้น

นี่มาอีกหนึ่งที่ให้จัดชุดร้องคาราโอเกะ
ไอเดียหรือคอนเซ็พท์คือ .....
เป็นชุดที่เล่น_ใช้ง่ายที่สุด เหมาะสำหรับสาววัยรุ่น_เด๊อะ 60 ขวบขึ้น
สายตาย่ำแย่ หูตึงตะหาก งบอย่าให้จุกจิกบานปลาย

ถามกลับว่ามีอะไรอยู่บ้างแล้ว
บอกกลับมาแค่ว่า มีไมค์สาย ชัวร์เบต้า 58 อยู่ 2 ตัว

เล่นง่ายๆ ชุดเครื่องเสียงผมมองไปที่ Compact PA System
ซึ่งมีมากมายหลายยี้ห้อ สเปคต่ำสุดยันสูงๆ
ผมเข้าเว็บที่เกี่ยวกับกีตาร์สองสามเว็บ ได้ตัวเลือกมา 3 รุ่น

ร้องเพลงในบ้านกะพรรคพวกสหายรู้ใจ
จัดปาร์ตี้เบิร์เดย์สนามหน้าบ้าน จัดงานสนุกสนานประจำปีบริษัท
ผู้คนเยอะขึ้น เสียงคุยกันส่วนมากเมาแล้วคุยดัง Noise Floor อาจถึง 85 dB

ที่สุดผมเลือก Roland BA 330 Portable Stereo Digital Pa System
เสียบไมค์ได้ 2 ตัว รองรับไอเดียข้างบนได้แบบเหลือกินเหลือใช้
ซื้อของใหม่ที่ธีระมิวสิค ข้างเซ็นทรัลปิ่นเกล้า ราคาลด 20%
ไม่รวมกระเป๋าและขาตั้ง ของหมด

ที่ยอดเยี่ยมคือ ไฟฟ้าดับ ใส่แบต AA 8 ก้อนจุดเทียนร้องต่อได้จนสว่าง
ส่วนคอมโน๊ตบุ๊ค เอาแบบทนทานเหมือนโคถึก
เปิดกันแบบ 24 ชั่วโมงติดต่อกันนานเป็น 3-4 เดือน ไม่เจ๊ง
DELL Latitude E 6400 เป็นตัวเลือก
ผมควานหามือสองได้รุ่น E6440 ล่าสุดสภาพแจ่มแว็บ
แถมแบตเตอรี่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ เอามาร้องคาราโอเกะอย่างเดียว

ตอนนี้กำลังร้องอยู่ครับ เสียงเฉียบขาดถูกใจมาก

ฟังชั่นการทำงาน เสียบไมค์ 2 ตัว กีตาร์ คีย์บอร์ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม, 2017, 07:49:05 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2017, 07:46:55 AM »
กลับมาที่ Sansui PM C100II  ด้วยความเหงามือผมจึงหันมาโฟกัสอีกที
ด้วยจุดตัดที่ 2000 ให้เสียงกลาง , 8000 Hz ให้ทวีทเตอร์ , 16000 Hz ให้ซูเปอร์ทวีทเตอร์ ซึ่งผมไม่ได้ยินเสียง ส่วนเสียงทุ้ม 12 นิ้วต่อตรง
ในความคิดผมมองว่ามันทะแม่งๆ ครับ

ดอก 12 นิ้วนั้นความสามารถทางกายภาพน่าจะให้การตอบสนองความถี่ได้ดี ขอย้ำว่าได้ดีไม่ควรถึง 2000 Hz อย่างเก่งก็ 1500 Hz
ยกเว้นว่าตั้งใจออกแบบให้ได้ แต่ก็ต้องแลกกลับมาด้วยราคาที่สูงขึ้น ข้อนี้ผมไม่เชื่อว่า Sansui ทำครับ

หมายเหตุ JBL L100  ตัดที่ 1200 , 6000 Hz และ 16 โอห์ม , ต่อมารุ่น L100 Century ตัดที่ 2500 Hz ให้เสียงกลาง ฟังเพลงร๊อคสะใจขึ้น

ผมพยายามค้นหาสเปคดอก Sansui  ไม่เจอครับ เมื่อมองว่า Sansui ผลิตรุ่นนี้มารองรับเสียงจาก CD ที่เริ่มเบ่งบานยุคต้นปี '80
แค่คิดค้นแค่เรื่องกรวย โพลี ไมก้า คาร์บอน ให้เบาขึ้น ทนทานขึ้นมาแทนกระดาษเท่านั้น

ผมเริ่มปรับปรุงพาสสีพตามใจตัวเองโดยมองในเรื่องของ Octave เป็นหลัก
เริ่มจากเสียงดนตรีที่ได้ยินชัดจับใจความได้ เริ่มที่ความถี่ 200 Hz มองในแง่ Octave ต่อไปคือ 400 Hz , 800 Hz , 1600 Hz , 3200 Hz
นั่นคือระหว่างเสียงเบส กับ เสียงกลาง มี 4 อ๊อคเต็ปด้วยกัน  200 , 400 , 800 , 1600 , 3200 และที่ 800 Hz อยู่ตรงกลางระหว่างเสียงเบสและเสียงกลาง
ไม่คิดมากให้ปวดหัวละครับ ผมเลือกตัดความถี่ให้ดอกเสียงกลางที่ 800 Hz ครับ
และก็เชื่อว่าดอกเสียงกลางไม่ว่ายี้ห้อไหนขนาด 5 นิ้วนี่การตอบสนองความถี่อยู่ที่ประมาณ 500 - 5000 Hz ทั้งสิ้น
ดอก 8 โอห์มจุดตัดที่ 800 Hz 1th order ได้ค่า C =  24.84 uf
ค่า C 24.84 uF ตะหากที่ปวดหัวใช้สะตังเกินหนึ่งพันบาทไปเยอะทีเดียว

ผมค้นกล่องต่างๆ เจอ cap run แอร์ซื้อมาสำรอง เจอ 25 uF หนึ่งตัววัดดูได้ 24.87 uF ไม่ลองไม่รู้ ก่อนอื่นไบแค๊ปด้วย 0.047 uF ที่ถอดจาก 6BM6 SE
จัดการรื้อตู้ใส่ข้างเดียวก่อน เสร็จฟังทันที ... ครับโชคดี หูผมฟังไม่ออกแฮะ
ที่ฟังไม่ออกหมายถึง ไม่พบว่าเสียงดนตรีมันมีความเพี้ยนระหว่าง cap run แอร์ กับ C ไบโพล่าของเดิมที่ซันซุยออกแบบมา
ขอลองฟังไปเรื่อยๆ ก่อนครับรอให้หูคุ้นเคยค่อยมาว่ากัน  แต่ให้รู้สึกว่าคลำถูกทางครับ

อย่าเพิ่งเชื่อผมนะครับ แต่ถ้ามีลำโพงให้เล่น อยากให้ลองแนวนี้ดูครับ
ต่อไปก็ลองกับทวีทเตอร์ ฟังถ้ามีแววค่อยลงรายละเอียด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม, 2017, 08:22:29 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2017, 08:01:02 AM »
เข้ามาอ่านครับพี่มะละกอ
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2017, 08:12:08 AM »

พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค Yamaha NS1000M ครับ

เคยอ่านเจอว่าในยุคปี '70 พาสสีพฯ ที่ต้องใช้ C ค่าใหญ่ๆ ล้วนใช้  cap run หรือ c oil

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 24 สิงหาคม, 2017, 04:06:41 PM »
ผมก็ใช้ c oil กระป๋องใหญ่  ๆ ใส่เวลาโม ฯ  ลำโพงวินเทจครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2017, 07:40:15 AM »
ผมก็ใช้ c oil กระป๋องใหญ่  ๆ ใส่เวลาโม ฯ  ลำโพงวินเทจครับ

ได้เพื่อนคนหนึ่งละครับ

อันที่จริงการใช้ Octave มาข่วยกำหนดจุดตัดย่อมมีที่มาที่ไปเหมือนกันนะครับ

You want to pick crossover points between the two drivers.
Remember that it is a base 2 logarithmic scale.
For the mid/woofer crossover there are 4 octaves between 200-3.2k Hz, 200-400-800-1600-3200.
800 Hz is the middle frequency, with 2 octaves flat in either direction.

For the tweeter/mid crossover, there are only 1 octaves, 2000-4000.
3k Hz is the crossover point with 1/2 octave stable in either direction.
These two drivers have little overlap, and normally would not be used together.

a base 2 logarithmic scale.  หมายถึง  ล็อกการิทึ่มฐานสอง  จุดนี้ผมยังไม่เข้าใจนะครับไม่ได้เรียนมา

(หาอ่านจากกูเกิ้ล  "ในกรณีของสเกลแบบล็อกการิทึ่มนั้น ค่าระหว่างขั้นของเสกล จะเพิ่มขึ้นหรือลดลงในอัตราที่เปลี่ยนไปแบบตัวคูณฐานสอง")

ที่มา

https://www.diyaudioandvideo.com/Tutorial/DesignBuildCrossover/

เป็นอันว่า จุดตัดทวีทเตอร์ผมเอาที่ 3000 Hz เดินตามผู้ใหญ่(ผู้รู้) หมาไม่กัด ทวีทเตอร์เอามาร้องคาราโอเกะต้องพิถีพิถันหน่อยไม่งั้นว๊อยซ์คอยล์ขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม, 2017, 07:56:36 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2017, 09:20:01 AM »
ประสานสัมผัสชองคนรับรู้สิ่งเร้าในสเกลของ log ไม่ใช่สเกลแบบ linear
ตาเห็นแสง ตั้งแต่ ม่วง คราม น้ำเงิน เขียว เหลือง แสด แดง
หู ได้ยินเสียงความถี่ 20 - 20000Hz

ซึ่งแสงกับความถี่ในช่วยนี้นั้นมันกว้างมากนะครับ ประมาณว่า ถ้าจะรับรู้ในสเกล linear ตาจะลูกใหญ่มาก หูจะใหญ่มาก

ส่วนจมูกดมกลิ่น ลิ้นชิมรส กายคือสัมผัสลูบไล้ ใจโกรธเกลียดชอบไม่ชอบสยายใจ ผมไม่ทราบว่ารับรู้ในสเกลไหน

ก็เลยต้องเจอ log ซึ่งก็งงทุกที

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2017, 09:34:54 AM »
มางงกับป๋าออด้วยคน ???
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2017, 09:37:44 AM »
ประสานสัมผัสชองคนรับรู้สิ่งเร้าในสเกลของ log ไม่ใช่สเกลแบบ linear
ตาเห็นแสง ตั้งแต่ ม่วง คราม น้ำเงิน เขียว เหลือง แสด แดง
หู ได้ยินเสียงความถี่ 20 - 20000Hz

ซึ่งแสงกับความถี่ในช่วยนี้นั้นมันกว้างมากนะครับ ประมาณว่า ถ้าจะรับรู้ในสเกล linear ตาจะลูกใหญ่มาก หูจะใหญ่มาก

ส่วนจมูกดมกลิ่น ลิ้นชิมรส กายคือสัมผัสลูบไล้ ใจโกรธเกลียดชอบไม่ชอบสยายใจ ผมไม่ทราบว่ารับรู้ในสเกลไหน

ก็เลยต้องเจอ log ซึ่งก็งงทุกที

ไปถึง อายตนะทั้งหก เลยนะเนี๊ยะ .....

• *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2017, 07:10:45 AM »

บ่ายวานไปซื้อ cap run ยี้ห้อ ShiZuki 25 uf มาเปลี่ยนอีกตู้ทีเหลือ
ขณะเดียวกันก็กลับขั้วทวีทเตอร์ที่เคยสลับบวก_ลบ ไว้ครั้งก่อน ให้ถูกขั้วเหมือนเดิม
เรียกแฟนมาช่วยฟัง เพราะหูเค้าไวต่อเสียงกลาง_แหลมกว่าผม
ฟังอยู่พักใหญ่ได้คำตอบคือเสียงร้องสดใสขึ้น ของเก่ามันมัวๆ

ทีนี้ก็เหลือแต่ทวีทเตอร์ จะสั่งทำคอยล์ขดลวดที่ไหนดีครับ

อนึ่งมาดูในเรื่องของเฟส ใส่ C หนึ่งตัวที่เสียงกลาง เฟสเลื่อนไปข้างหน้า  =  45 องศา
เมื่อจัดแบบออร์เดอร์ที่สามให้ทวีทเตอร์ มีฟิลเตอร์ทั้งหมด 6 ตัว เฟสจะเลื่อนไปข้างหน้าอีก 270 องศา( 6x45) รวมกันได้ 315 องศา
ถ้าผมต้องการ 360 องศา จะต้องใส่ L ที่เสียงทุ้ม 12 นิ้ว (ซึ่งสำหรับเสียงทุ้มเฟสจะเลือนถอยหลัง ไม่เดินหน้าเหมือนเสียงกลาง_แหลม)
ผลรวมการเลื่อนทั้งหมด 360 องศา นั่นคือได้เฟสที่ถูกต้อง แต่ต้องใช้เงินค่าคอยล์ขดลวดอีกหลายสะตัง ต้องยอมเพื่อการทดลองในสิ่งที่อยากรู้ครับ

อีกนิด เอามาดูหนัง Game Of Throne season 7  ให้เสียงกระหึ่ม ดูหนังสนุกขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 26 สิงหาคม, 2017, 12:04:42 PM »

หูคนเราอย่างเก่งที่สุด รับฟังความถี่สูงได้ที่สุดเต็มที่ 7-10 Khz ก็เจ๋งแล้วครับ ถ้าขนาดถึง 10-20Khz นั้นสุนัขมันจะได้ยินครับ หูคนเราตอนหนุ่มๆ 15 Khz ก็เต็มกลืนแล้ว พออายุอานาม มากขึ้นหูจะได้ยินเสียงที่มีค่าความถี่สูงๆได้ไม่ค่อยจะดีนักครับ ต้องทำใจในพวกเราๆ สว.ทั้งหลายครับคุณมะละกอ

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2017, 07:21:01 AM »

หูคนเราอย่างเก่งที่สุด รับฟังความถี่สูงได้ที่สุดเต็มที่ 7-10 Khz ก็เจ๋งแล้วครับ ถ้าขนาดถึง 10-20Khz นั้นสุนัขมันจะได้ยินครับ หูคนเราตอนหนุ่มๆ 15 Khz ก็เต็มกลืนแล้ว พออายุอานาม มากขึ้นหูจะได้ยินเสียงที่มีค่าความถี่สูงๆได้ไม่ค่อยจะดีนักครับ ต้องทำใจในพวกเราๆ สว.ทั้งหลายครับคุณมะละกอ

เรื่องของเสียงและการได้ยินของหูมนุษน์ ผมอยากเรียกว่าเป็นการรับรู้นะครับ

Acoustics   =   เสียง , การได้ยิน
Sound       =   เสียงที่คนเราไดยินทุกชนิด เสียงฝน  เสียงลมพัด ฯลฯ
Noise        =   เสียงรบกวน เป็นเสียงที่เราไม่อยากได้ยิน เช่นเสียงรถตุ๊ก เสียงท่อไอเสียรถมอเตอรืไซค์

มันถึงได้มี  Psychoacoustics  ขึ้นมาอธิบายเรื่องของเสียง จากนั้นนำไปสู่การแก้ไขปัญหาที่เกิดจากเสียง
ทั้งนี้เพราะเสียงมันเป็นเรื่องที่เข้าไปเกี่ยวข้องในหลายเรื่องเช่น สถาปัตยกรรม ศิลปกรรม จิตวิทยา จนสุดท้ายคือ หู ครับ
ผมแก่แล้ว หูก็มีตึง เลยไม่ซีเรียสครับ

กลับมาที่ลำโพงซันซุยที่สนุกอยู่เมื่อวาน แต่วันนี้แปรสภาพเป็นความทุกข์ซะแล้ว
เพราะพอฟังนานหลายชั่วโมงขึ้น รู้สึกว่าเสียงตู้หนึ่งเบากว่า ที่เบาคือเสียงกลางถึงสูง
ต้องเอาหูแนบฟังอยู่นานสรุปได้ว่าเป็นที่ทวีทเตอร์ครับ

เช้านี้เลยรื้อออกมาทั้งสองข้าง วัดได้  10.1 และ  8.2 โอห์ม  อันนี้เป็นค่า Le ถ้าเกิน 8 โอห์มหมายถึงว่าทวีทเตอร์คู่นี้คือ 16 โอห์มใช่ไหมครับ
อนึ่งถือเป็นเรื่องธรรมดาที่สเปคลำโพงมันจะเปลี่ยนไปตามกาลเวลา 
ส่วนวงจรพาสสีพคือ C  =  3.3 uF  ,  L  = 0.27 mH มี R อีก 2 ตัวต่ออนุกรมกันต่อไปที่ซีเล็กเตอร์เพื่อเลือกความดัง
ดูแล้วไม่น่าตัดที่ 8000 Hz นะครับ

สำหรับลำโพงจากประสบการณ์ ผมให้ความสำคัญที่สุดคือทวีทเตอร์ คงยาวแน่ๆ งานนี้ครับ

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2017, 06:14:19 AM »
กลับมานับหนึ่งใหม่ครับ ... เพราะรื้อเสียงกลางออกมาวัด สรุปว่าเป็น 16 โอห์ม และ 12 นิ้วเป็น 8 โอห์ม
ต้องออกแบบพาสสีพใหม่ และเมื่อจะเล่นแล้วลองให้ถึงที่สุดไปเลย คือจักการเรื่องของ Time allignment ดอกลำโพงให้จุดกำเนิดเสียงตรงกัน
แต่เนื่องจากการแก้ไขแผ่นหน้าลำโพงเป็นเรื่องยาก
ต้องแก้ด้วยการจัดการในเรื่อง คือ การใช้ All pass filter ซึ่งผู้คิดค้นคือ นาย Siegfried Linkwitz

All pass filter หลักการคือ มีการเลื่อนเฟสโดยที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลง magnitude
เมื่อมีการเลื่อนของเฟส ผลที่ตามมาคือ Group delay
เราจึงใช้ Group delay ที่เกิดขึ้น มาแก้ไข ระยะทางที่ต่างกันระหว่าง ลำโพงในตู้ ครับ

เครดิต คุณหมอแมค ปรมาจารย์งานพีเอที่ให้ความรู้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม, 2017, 06:21:02 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ DIY C

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2017, 06:26:33 AM »
เอาใจช่วยอีกแรงครับ

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2017, 07:08:52 AM »
เอาใจช่วยอีกแรงครับ

ขอบคุณครับ ... มีแรงเชียร์ มีกำลังใจครับ

ผมย้อนเวลาดูคอนเซ็พท์ในการเล่นกับลำโพงคู่นี้คือ เน้นเอามาร้องคาราโอเกะ
ร้องคาราโอเกะสำหรับมือใหม่หัดขับ หรือมือเก่าแต่เมาแล้ว จังหวะดนตรีที่ชัดเป็นสิ่งสำคัญ
จังหวะได้มาจาก ชุดกลอง + เบส  ดังนั้นปริมาณเบสจึ่งต้องมาก่อน ไม่งั้นร้องคร่อมจังหวะครับ
(หมายเหตุ  กลองให้จังหวะ ไม่มีเมโลดี้ เบสให้ได้ทั้งจังหวะและเมโลดี้ เมื่อนำทั้งสองอย่างมาเชื่อมกัน จะฟังดูเหมือนเสียงกลองมีเมโลดี้ครับ)
ต่อมาเสียงร้องซึ่งนำหน้าเสียงดนตรี เราสามารถปรับแต่งได้ อีกอย่างดอกลำโพงขนาด 4-8 นิ้ว ให้เสียงร้องเพลงได้สนุกอยู่แล้วครับ
ซึ่งผิดกับลำโพงฟังเพลงที่ไม่นิยมปรับแต่งช่วย ดอกลำโพงที่มีคุณภาพราคาแพงจึงอาจเป็นทางเลือก(ถ้ากระเป๋ามีสะตังเยอะ)

ซันซุยคู่นี้ซื้อมือสองมาไม่เกินครึ่งหมื่น ได้ดอก 12 นิ้วโครงอะลูมิเนียม ขายดอกอย่างเดียวได้เกิน 2,000.- แหงมอยู่แล้ว
เย็นวานถึงค่ำ ผมนั่งฟัง 12 นิ้วต่อตรงเพียงดอกเดียว ฟังข้างซ้าย _ ข้างขวา เอาเป็นว่าพอใจครับ ได้เบสที่เร็ว ไม่ช้าเหมือนดอก 15 นิ้ว
ต่อมาฟังเสียงกลาง ไม่ค่อยถูกใจนะครับ อาจเป็นเพราะเคยฟังที่มันเหนือกว่า ทำให้ไบแอสได้โดยง่าย อย่างไรก็ตามก็ต้องใช้

ทวีทเตอร์นี่ซิที่อยากเปลี่ยน อยากได้ที่เป็นยูนิท + ฮอร์น มาแทนของเดิม
ซึ่งจะทำให้จุดกำเนิดเสียงอยู่ในระนาบใกล้เคียง 12 นิ้ว ผมวัดแล้วห่างกัน 4.5 ซม.
นั่นหมายถึงการออกแบบพาสสีพจะง่ายขึ้นครับ (เอามาร้องคาราโอเกะ)

บ่ายวันนี้ C 12 uF คงถึงบ้าน จะได้รู้ว่าหมู่หรือจ่าสำหรับดอกเสียงกลาง เพราะ 16 โอห์ม ตัด 800 Hz  ใช้ C  =  12.42 uF

http://education.lenardaudio.com/en/06_x-over_4.html

บางทีอาจดัดแปลงมีแค่ 12 นิ้ว กับยูนิตเสียงแหลมครับ ง่ายที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม, 2017, 07:47:15 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 29 สิงหาคม, 2017, 08:22:22 AM »
มันเป็นเรื่องน่าปวดหัวแท้ :o

• *
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2017, 08:01:51 AM »
มันเป็นเรื่องน่าปวดหัวแท้ :o

เป็นเรื่องให้ปวดหัวจริงๆ แท้แน่นอนครับ
ให้หายปวด ผมต้องย้อนไปไกลสมัยอัลเท็คทำลำโพงในโรงหนังชื่อ  VOTT  ( Voice Of The Theater) เป็นที่ชื่นชอบจนต้องย่อส่วนมาขายให้ใช้ฟังในบ้าน
มันคือ A5 ผู้พี่ ใช้ดอก 15 นิ้ว และฮอร์นยูนิต ตัดที่ 500 Hz และ A7 ผู้น้อง ตัดที่ 800 Hz ได้รับการยอมรับมีอายุยืนยาวจนถึงทุกวันนี้

คิดแล้วลองเลยครับ ค้นหา C 12 uF มาคั่นเสียงกลาง ส่วน 12  นิ้วต่อตรง ไม่ต่อทวีทเตอร์ เปิดเพลงลูกทุ่งหลากหลาย
ฟังดูแล้วถือว่ามีแววแฮะ แต่รู้สึกยังมีอะไรที่มันขาด ที่ขาดคือดูเหมือนว่าดี แต่แข้งขามือไม้ผมไม่ยักกะเคาะตามจังหวะ ฟังเพลงไม่สนุก
เอาเป็นว่าผมให้ความรู้สึก_อารมณ์เป็นเครื่องชี้

เอาใหม่ ลองเอา C Bennic สีดำ 18 uF เผอิญมีหนึ่งตัว คำนวนออกมาตัดที่ 550 Hz ลองมั่ง
ฟังลูกทุ่งซ้ำอีกทีครานี้พอ ขอใจแลกเบอร์โทร ดังขึ้น ผมถึงกับเผลอขยับเท้า เคาะโต๊ะตามจังหวะทันที
อีกหลายเพลงฟังเพลินเป็นขั่วโมงครับ ว่าแล้วเชียว เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด

ได้จุดตัดระหว่างเสียงทุ้มกับเสียงกลางที่ 500 Hz มาหนึ่งละ เหลือทวีทเตอร์คงไม่ยากนักครับ

ได้ข้อคิดมาอย่างว่า คน DIY ลำโพง นั้นเมื่อรักที่จะเล่นแล้วก็อยากทำให้ดีที่สุด ใช้วัสดุ อุปกรณ์ที่ยอดเยี่ยมราคาแพง
เมื่อลองแล้วอาจไม่ได้ดังใจ หรือจบงานเพียงครั้งเดียว ต้องลงมือทำซ้ำแล้วซ้ำอีก เหนื่อยนักก็พักครับ
หยิบฉวยเอาของที่มีอยู่มาเล่นแล้วแฮปปี้หัวใจครับ

ป.ล. ใช้ 6BM8 SE ขับครับ  กลางเดือนหน้า BGW 350 ที่ส่งไปทำที่โคราชเสร็จคงได้ร้องคาราโอเกะมันแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 2017, 08:05:55 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 30 สิงหาคม, 2017, 08:26:21 AM »
ขอเอาสูตรหาจุดตัดไปใช้บ้างครับ จุดตัดไหนทำให้แข้งขาขยับ ใช้จุดนั้น อิอิ ;D

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 31 สิงหาคม, 2017, 08:14:17 AM »
ขอเอาสูตรหาจุดตัดไปใช้บ้างครับ จุดตัดไหนทำให้แข้งขาขยับ ใช้จุดนั้น อิอิ ;D

มันควรจะเป็นเช่นนั้น  อ้าว นี่ ตลอดเวลาหลายปีผมเข้าใจจุดตัดแบ่งความถี่ผิดไปหมดเลย

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 02 กันยายน, 2017, 08:05:28 AM »
A perfect crossover, in essence, is no crossover at all. It would be one driver that could reproduce all frequencies equally well.

http://www.rane.com/note160.html

สาระสำคัญยิ่งของครอสโอเวอร์ที่ดีที่สุดคือ การไม่มีครอสโอเวอร์นั่นแหละ
ความหมายก็คือให้เราใช้ดอกลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียว

ซึ่งลำโพงดอกเดียวให้เสียงครบทุกย่านความถี่ถือว่ายังไม่มี
แค่ใกล้เคียงในอุดมคติก็แพงสุดเอื้อม แพงทั้งดอก แพงทั้งตู้ซึ่งการออกแบบยังเก็บเป็นความ (ไม่) ลับ

บิดามารดาแห่งธรรมชาติสร้างให้มนุษยชาติ มีปากเพียงรูเดียว มีสองรูจมูก สองรูหู สองดวงตา
ปากรูเดียวมีทั้ง  I/O  _  Input / Output  สามารถเปล่งเสียงออกมามีคุณลักษณะ 3  อย่าง
หนึ่ง  เสียงพยัญชนะ  กำหนดทิศทาง
สอง  เสียงสระ          กำหนดความดัง
สาม  เสียงวรรณยุกต์  กำหนดเสียงสูง_เสียงต่ำ  เปล่งออกมาเป็นเสียงดนตรี มี 8 คู่เสียงคือ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที และโด (ขึ้นเสียงสูงนิดๆ)

คุณสมบัติของเสียงอย่างหนึ่งคือเสียงมีความถี่ ถวามถี่ที่มนุษย์ได้ยินแบ่งออกเป็นสามย่านใหญ่ๆ ต่ำ กลาง สูง
อยากได้ยินครบทุกย่านความถี่ ต้องใช้ดอกลำโพงที่มีคุณสมบัติทางกายภาพ 3 ดอกมาทำงานร่วมกัน
คุณสมบัติดอกทั้งสาม มีทั้งราคารากหญ้าจนถึงราคาห้องสวีทคอนโดหรูย่านสุขุมวิท

มนุษย์มีปากรูเดียวก็จริง แต่เส้นเสียง แก้วเสียงต่าง DNA ให้เสียงทั้ม กลาง แหลม ได้ไม่เท่ากัน
การร้องเพลงประสานเสียงให้ไพเราะจึงต้องกำหนดแถวหน้าหลังให้ผู้ร้อง เสียง Soprano_เสียงสูงผู้หญิง เสียงสูงผู้ชาย_Tenor ตำแหน่งการยืนร้องไม่เหมือนกัน
ผมมองว่ามันคล้ายกับเป็นการแบ่งย่านความถี่ให้ดอกลำโพงนะครับ

ต่อมา เสียงเป็นพลังงาน จับต้องมิได้ แต่คนเราสัมผัสได้ รู้สึกแล้วเปลี่ยนเป็นอารมณ์ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ในอดีตและรสนิยมของคนๆ นั้น
สมองคนเราประมวลผลการได้ยินของหูได้เหมือนกัน แต่เนื่องจากประสบการณต่างกัน ทำให้เกิดอารมณ์อันละเอียดอ่อนในการฟังเพลงฟังดนตรีไม่เหมือนกัน
ก่อให้เกิดความชอบ ถูกใจในเรื่องฟังเพลงไม่เหมือนกัน น่าจะเป็นเรื่องของ Psychoacoustics สะ_วะ นะ เสียง กระมัง

เล่นกะลำโพงมาทั้งชีวิต จนต้องเลิกเล่นไปปีสองปีสามปีที่ผ่าน เพราะยิ่งเรียนรู้ยิ่งรู้ว่า มันเรียนไม่จบ
หันมาฟังลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงดอกเดียว ตั้งแต่ 2 นิ้วกว่าขึ้นไปจนถึง 15 นิ้ว และแฮปปี้ คือประหยัดสมอง เวลา และสะตังกับเรื่องครอสโอเวอร์
มาตกม้าตายตอนจบกับการเผลอรับปากหาลำโพงร้องคาราโอเกะราคารากหญ้าให้สหายรักนี่แหละครับ ..... แฮะ แฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน, 2017, 08:17:11 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ ถม

• **
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 02 กันยายน, 2017, 04:00:35 PM »
ไม่เล่นเอ็กทีฟครอสฯดูบ้างละครับแบบเลือกจุดตัดได้

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 03 กันยายน, 2017, 06:21:06 AM »
ไม่เล่นเอ็กทีฟครอสฯดูบ้างละครับแบบเลือกจุดตัดได้

มีใช้อยู่เหมือนกันครับ RANE AC 22B
ซึ่ง RANE เป็นบริษัทแรกๆ ที่นำเอาผลงานของ Linkwitz-Riley ผลิตเป็น Active Cross หลังปี 1983

เล่นเครื่องเสียง PA แต่ปี 2537 สนุกมากกับการเซ็ทระบบซึ่งซับซ้อนพอสมควร เลิกเล่นซัก 5 ปีมานี่เพราะยกของหนักๆ ไม่ไหว
ตู้ลำโพงซับ 18 นิ้ว 15 นิ้ว 12 นิ้วมอนิเตอร์ แอมป์แต่ละตัวหนักมากๆ มิได้รับจ้างออกงานนะครับ เล่นคาราโอเกะในบ้านและจัดงานปีใหม่

Active crossover ตัวที่ดีมากๆ ในปัจจุบันสำหรับใช้ในบ้านน่าจะเป็นของ Mimi DSP ซึ่งมีหลายรุ่นครับ
แต่ถ้าเป็นนักทดลอง ลองเล่นกับลำโพง ควรเลือกใช้รุ่นที่มี FIR filtering  ถึงจะเหมาะที่สุด

https://www.minidsp.com/products/opendrc-series/opendrc-da8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน, 2017, 06:43:46 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ ถม

• **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 03 กันยายน, 2017, 09:20:23 AM »

มีใช้อยู่เหมือนกันครับ RANE AC 22B
ซึ่ง RANE เป็นบริษัทแรกๆ ที่นำเอาผลงานของ Linkwitz-Riley ผลิตเป็น Active Cross หลังปี 1983

เล่นเครื่องเสียง PA แต่ปี 2537 สนุกมากกับการเซ็ทระบบซึ่งซับซ้อนพอสมควร เลิกเล่นซัก 5 ปีมานี่เพราะยกของหนักๆ ไม่ไหว
ตู้ลำโพงซับ 18 นิ้ว 15 นิ้ว 12 นิ้วมอนิเตอร์ แอมป์แต่ละตัวหนักมากๆ มิได้รับจ้างออกงานนะครับ เล่นคาราโอเกะในบ้านและจัดงานปีใหม่

Active crossover ตัวที่ดีมากๆ ในปัจจุบันสำหรับใช้ในบ้านน่าจะเป็นของ Mimi DSP ซึ่งมีหลายรุ่นครับ
แต่ถ้าเป็นนักทดลอง ลองเล่นกับลำโพง ควรเลือกใช้รุ่นที่มี FIR filtering  ถึงจะเหมาะที่สุด

https://www.minidsp.com/products/opendrc-series/opendrc-da8
ขอบคุณมากครับสำหหรับประสพการณ์ที่ดีๆ

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 07 กันยายน, 2017, 07:12:38 AM »
ในแวดวงยุทธจักร ผู้คนส่วนใหญ่พอเติบโตล้วนพกพากระบี่ เสาะหาอาจารย์ร่ำเรียนวิชากระบี่
สุดยอดวิชากระบี่คือ กระบี่บิน ซึ่งในรอบหนึ่งร้อยปีอาจมีซักหนึ่งคนที่ฝึกสำเร็จ
วิชากระบี่บินฝึกปรือยากนักหรือ ใช่ หรือ มิใช่หาคำตอบยากนัก

ทุกวิชาในบู๊ลิ้มล้วนมีเคล็ดลับ จะฝึกวิชากระบี่บินเฉกเช่นเดียวกัน
เคล็ดลับคือ ต้องฝึกใจให้ลืมกระบวนท่ากระบี่ที่เคยฝึกปรือมาในอดีตให้สิ้น เสมือนหนึ่งไม่เคยร่ำเรียนมา
จากนั้นจึงเริ่มฝึกวิชากระบี่บินซึ่งดูเหมือนธรรมดา เพียงแต่ใช้ใจคุมกระบี่
กระบี่นั้นเป็นศาตราวุธ มีไว้เพื่อช่วยผู้คน มิได้มีเพื่อฆ่าคน

เคล็ดลับของการฝึกวิชากระบี่บินเมื่อหลายร้อยหลายพันปีก่อนที่ให้ลืมกระบวนท่าเดิมมาก่อนนั้น ...
เปรียบกับทุกวันนี้น่าจะเข้าเรื่องของ Mindset กระมัง  คือเปลี่ยนกรอบความคิด ... ชีวิตเปลี่ยน

คิดจะฝึกวิชาลำโพงให้กว้างไกล ต้องลืมกระบวนท่าที่เคยเรียนรู้มาให้สิ้นซาก
จากนั้นมาเริ่มต้นตามวิถีธรรมชาติกันใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน, 2017, 07:21:20 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Arnai

• **
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 07 กันยายน, 2017, 11:16:15 AM »
มาติดตามฝึกวิทยายุทธครับ.  like

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 12 กันยายน, 2017, 08:29:04 AM »
รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งกำชัยชนะร้อยครั้ง  ปรมาจารย์วุ่นหวู่

ย้อนกลับไปสมัยยังไม่มีคอมพิวเตอร์ ไม่มีโปรแกรมช่วยออกแบบลำโพง
แต่ก็มีระบบลำโพงทั้งใช้งานกลางแจ้ง สตูดิโอ โรงหนัง และฟังในบ้าน ให้ความหฤหรรษ์กับผู้คน

ผมเริ่มจากการฟังเสียงลำโพงแต่ละดอกด้วยการต่อตรง 12 นิ้วถือว่าสอบผ่าน
แต่เสียงกลางไม่ผ่านครับเสียงมันก้องแปลกพิกล จึงกระทุ้งกล่องทรงกระบอกที่ครอบออกเพื่อให้อิสระกับดอกเสียงกลางทำงานตามสบาย
ผลที่ได้คือเสียงเป็นธรรมชาติขึ้น ฟังเฉพาะเสียงกลางอยู่สองสามวันให้คุ้นหู ค่อยมาพิจารณา

ส่วนทวีทเตอร์ทดสอบแล้ว เสียงดังไม่เท่ากันจริงๆ ซึ่งแน่นอนว่าเป้นผลจากการใช้งาน ข้างที่ดังเบานั้นว๊อยซ์คอยล์เบียด หรือเริ่มไหม้นิดๆ
ต้องส่งอาจารย์อู๊ดบ้านหม้อจัดการ

โยงสายมาต่อลองฟังข้างนอก ง่ายต่อการลอง_เล่นครับ และใช้อัลบั้มที่เป็นโมโนทดลองฟังทั้งหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน, 2017, 08:34:29 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ sucheep97

• Freshy
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 12 กันยายน, 2017, 09:27:56 AM »
ไว้ลงไป กทม. จะไปขอฝึกวิทยายุทธนะครับ อาจารย์   :headphone  :headphone

• *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 21 กันยายน, 2017, 08:01:04 AM »
หลังบ้านมีคลองเล็กๆ มีไว้ระบายน้ำลงทะเล ปรกติมีผักตบเต็ม ดีที่ปีนี้ อบต. ส่งเรือมาลอก และขุดเห็นน้ำเกือบใส
ผมยืนบนสะพาน โยนหิน ก้อนใหญ่ ก้อนเล็ก จากมือซ้าย_ขวา ลงพร้อมกัน
สังเกตุลูกคลื่น 2 ลูกเป็นวงแผ่ขยายออกไป ณ จุดหนึ่งที่ลูกคลื่นที่ลูกคลื่นทั้งสองมาพบกัน เห็นว่าลูกคลื่นมันสูงขึ้น

ลำโพงเสียงทุ้ม 12 นิ้ว กับลำโพงเสียงกลาง 4.5 นิ้ว เปิดพร้อมกันด้วยแอมป์หลอด 6BM8 SE
ข้างซ้ายเข้าเสียงทุ้ม ข้างขวาเข้าเสียงกลาง อัลบั้มเพลงแบบโมโน
เสียงที่เปล่งออกมาตีกันสนั่นฟังแล้วเกิดความทุกข์แสนสาห้ส เสียงกลางเด่น ขี่เสียงทุ้มให้อ่อนด้อยทำนองนั้นนะครับ

ผมจับ C Run แอร์บ้าน 25 uF คร่อมเสียงกลางเพื่ลดเสียงแจ๋นๆ ลง ฟังดูดีขึ้นมานิดหนึ่ง แต่ยังเด่นลำหน้าเสียงทุ้ม
ต่อมาเอา C Bennic สีดำ 18 uF คร่อมแทน เสียงเปลี่ยนไปครับ ฟังดูเหมือนมีเสียงทุ้มเพิ่มขึ้น ทั้งๆ ที่เสียงกลางยังเท่าเดิม
เป็นไปได้ไหมว่า เป็นอาการที่ลูกคลื่นทั้งสองลูกมาเสริมกัน ณ จุดๆ หนึ่งเป็นจุดที่สมดุล_ลงตัว (แม้ว่าจะมิใช่ 100%)
(ในการจูนเสียงระบบลำโพงงานกลางแจ้ง การหรี่เสียงกลางลงมีผลทำให้เสียงเบสจากตู้ซับเด่นขึ้น)

ป.ล. ใช้เวลาลองและฟังอยู่ถึง 4 วัน ผลที่ตามมาคือปวดบั้นเอวด้านหลังมากๆ น่าจะมาจากยกของหนัก ยกในท่าที่ผิด
ต้องขอเวลานอกพัก การลอง_เล่น สักระยะ ไม่งั้นหมอนรองกระดูกเคลื่อนไม่คุ้มแหงมเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2017, 08:17:15 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 29 กันยายน, 2017, 07:51:32 AM »
หาประสบการณ์ด้วยการเล่นกะลำโพง แต่ได้พานพบกับปวดหลังชนิดแค่หายใจก็ปวดจนน้ำตาเล็ด
นำไปเล่าให้อาจารย์หมอที่ดูแลผมมากว่า 20 ปี ทดสอบเสร็จบอกแค่กล้ามเนื่้ออักเสบ
ให้ยาแก้อักเสบ , แก้ปวด กินเช้าเย็น 1 เม็ดหลังอาหารทันที และยาคลายกล้ามเนื้อ เช้า กลางวันเย็นหลังอาหาร
ผ่านไป 5 วันหายละครับ  ผลที่ตามมาคือได้ความรู้เรื่องปวดหลังจากกูเกิ้ล เลยนำมาเล่าสู่กันฟัง
แก่แล้วต้อง"เจียมกาย" ครับ

สาเหตุของการปวดหลังช่วงล่าง ได้แก่

-- การทำงานมากเกินไปของกล้ามเนื้อหลัง กล้ามเนื้อจึงเกิดการบาดเจ็บอักเสบ (โดยไม่มีการติดเชื้อ)
    ซึ่งพบเป็นสาเหตุได้เท่ากับหรือมากกว่า 70% ของการปวดหลังช่วงล่างทั้งหมด

-- โรค/ภาวะ ปวดหลังจากหมอนรองกระดูกเสื่อม พบเป็นสาเหตุประมาณ 14%

-- โรค/ภาวะกระดูกสันหลังยุบตัวจากภาวะ/โรคกระดูกพรุน พบประมาณ 4%

-- กระดูกสันหลังเคลื่อนจากสาเหตุต่างๆ เช่น ยกของหนัก เล่นกีฬา พบประมาณ 2%

-- โรค/ภาวะโพรงกระดูกสันหลังเอวตีบแคบ(Lumbar spinal stenosis) จึงเบียดรัดประ สาทสันหลัง พบประมาณ 3%

-- กระดูก หรือเนื้อเยื่อหลังช่วงล่างติดเชื้อ พบประมาณ 0.01%

-- กระดูกหลังช่วงล่างอักเสบจากโรคออโตอิมมูน/โรคภูมิต้านตนเอง พบประมาณ 0.3%

-- โรคมะเร็งแพร่กระจายสู่กระดูกสันหลังช่วงล่าง พบประมาณ 0.7%

-- เป็นอาการปวดสืบเนื่องมาจากเนื้อเยื่อ/อวัยวะในช่องท้อง หรือในอุ้งเชิงกราน พบประมาณ 2%
     เช่น จากการอักเสบของต่อมลูกหมาก มดลูก โรค/ภาวะเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ โรคนิ่วในไต
      โรคนิ่วในท่อไต โรคนิ่วในกระเพาะปัสสาวะ หรือโรคกรวยไตอักเสบ

ที่มา

http://haamor.com/th/ปวดหลังช่วงล่าง/

จากนี้ไปตั้งใจว่าจะเล่นกะลำโพงไม่เกิน 8 นิ้ว ดีที่สุดคือไม่เกิน 5 นิ้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน, 2017, 07:53:23 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 29 กันยายน, 2017, 09:06:36 AM »
สองอาทิตย์ที่แล้วผมเป็นโรคลมพิษ  คงเกิดจากอากาศเปลี่ยน จะฝน จะหนาว จะร้อน
ตันทั้งตัวอยู่ 5 วัน
สมัยก่อนเคยถามกันว่าใครเคยปวดอะไรมากที่สุดในชีวิต ปวดฟัน ปวดไข่ นอนรอคลอดลูกครึ่งวัน....

วันนี้ขอถามว่าใครเคยคันที่สุดในชีวิตมั่ง นอกจากคันแล้วมีท้องอืด ท้องเสียร่วมด้วย :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2017, 08:54:09 AM »

ยาสมัยใหม่ทุกชนิด แก้ปัญหาเจ็บป่วยได้ทันใจ
แต่ผลข้างเคียงก็มีมากมหาศาล กินได้ 3 วันหายปวดหลัง เหลือยาที่ต้องกินให้ครบ 7 วัน
กินต่ออีก 2 วัน  เกิดอาการเวียนหัว บ้านหมุน คลื่นใส้อาเจียร ช่างเป็นอาการที่ทุกข์ทรมาณมากๆ ว่าแต่ตีสี่ถึงเที่ยงอีกวัน
หมอให้หยุดยาทันที ให้ยาแก้อาการเวียนหัว คลื่นใส้ รักษาการทรงตัวมาอีก 3 ชนิด
ถึงนาทีนี้ดีขึ้นละครับ ......

สำหรับ Sansui PM-100 MkII ได้ข้อสรุปตามความเชื่อส่วนตัวดังนี้ :-

ส่งตู้เปล่าให้สมเจริญ เปลี่ยนแผ่นหน้าใหม่โดยใช้ไม้ MDF หนา 26 mm สองแผ่นประกบกัน หนาถึง 52 mm
ตู้ตัวนี้จะใส่เสียงทุ้ม 12 นิ้วอย่างเดียว คงได้เสียงที่ไม่มีลักษณะเสียงสั่นครางของตู้มากวนใจ

ส่วนเสียงกลาง ทวีทเตอร์ ผมจะทำแบบแบบ OB วางไว้ด้านบน ประหยัดสะตังค่าตู้
ทั้งนี้จะเปลี่ยนดอกเสียงกลางและทวีทเตอร์ใหม่ โดยเสียงกลางจะมี 2 ตัว ขนาบดอกทวีทเตอร์ไว้ตรงกลาง
เพิ่มดอกเสียงกลางสองดอก ได้ความดังเพิ่มขึ้นอีก 3 dB จะทำให้ออกแบบครอสดอเวอร์ฯ ง่ายขึ้นอีกครับ

แน่นอนว่ากว่าจะได้ฟังเสียงคงอีกนานพอควรครับ

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2017, 09:35:29 AM »
<a href="https://www.youtube.com/v/yiIAb-80JlM" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/yiIAb-80JlM</a>

เหตุที่อยากสานฝัน DIY ลำโพง "ซัน ซู อิ"  คู่นี้ต่อ มาจากเพลงข้างบนนี้นะครับ

กินข้าวกินกับถูกใจ เรียกว่า อาหารปาก อร่อยลิ้น
เห็นของสวยของงาม  ระดับนางงามจักรวาล  เรียกว่า  อาหารตา

เสียงร้องของคุณ  จ้าวเผิง ข้างบน ผมถือว่า  อาหารหู อร่อยหู ขอรับ  ...  ภาษาดนตรี เป็นภาษาสากลแม่นแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม, 2017, 09:41:52 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ phasit01

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:13:18 AM »
... กระทู้เริ่มขยับแล้ว  คงสบายดีนะครับลุง 

... เห็นกำลังสาละวนกับการปลูกพืชผักสวนครัวอยู่

c)   c)   c)

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:17:54 AM »
... กระทู้เริ่มขยับแล้ว  คงสบายดีนะครับลุง 

... เห็นกำลังสาละวนกับการปลูกพืชผักสวนครัวอยู่

ปลูกผักริมรั้ว ฟังเพลงเพราะๆ ให้ความสุขทางใจเหมือนกันครับ
ขุดดิน ดายหญ้า ได้เหงื่อท่วมตัว รู้สึกมีเรี่ยวแรง
ตอนนี้กำลังสนุกกับการเพาะกล้า พริกขี้หนู กระเพรา ต้นแคครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2017, 10:35:14 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:33:58 AM »

ปลูกผักริมรั้ว ฟังเพลงเพราะๆ ให้ความสุขทางใจเหมือนกันครับ
ขุดดิน ดายหญ้า ได้เหงื่อท่วมตัว รู้สึกมีเรี่ยวแรง
ตอนนี้กำลังสนุกกับการเพาะกล้า พริกขี้หนู กระเพรา ต้นแคครับ

ยิ่งกระเพาแดงด้วย ยิ่งสะใจเวลากิน

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:40:21 AM »

ต้นแคแดง ปลูกริมรั้วนอกบ้าน

ให้ผู้คนผ่านไปมาเก็บ ดอก ยอดกินได้ตามใจชอบ ยิ่งเด็ดยิ่งงอกงาม

<a href="https://www.youtube.com/v/M9IwiJIUmyI" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/M9IwiJIUmyI</a>

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:43:31 AM »
ลมพิษหาย แล้วามมาด้วย ปวดเอว  ตอนนี้นอนอย่างเดียว

ไอเดียถาดไข่มาปลูกต้นไม้ ผัก  ดีครับ  เดี๋ยวผมเอาเข่งปลาทูมาปลูกผักมั่ง

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:44:44 AM »
อยากเคยกินแต่แคขาว  มีแดงด้วยแฮะ