ผู้เขียน หัวข้อ: DIY mod Amplifier ตัวแรกกับการเริ่มจาก 0 ลองเลยพังสิพี่น้อง...ล้มก็ลุกขึ้นทำอีก  (อ่าน 2151 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องหนุ่มดอยเต่า

• Freshy
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับผมผมชื่อหนุ่ม....

ซึ่งไอเรื่องแอมป์อะไรนี่ผมไม่คิดจะศึกษาเลยแต่ด้วยงานผมมันเป็นงานที่ต้องหาความรู้ใส่หัวตลอดผมเป็นช่างซ่อมมือถือ....แต่ผมไม่มีพื้นผมเรียนน้อยจะให้ผมอธิบายแบบหลักการผมไม่รู้แล้วงานช่างผมเองก็ไม่คิดว่าตัวเองจะมาเป็นเพราะด้วยความที่ผมจับมือถือขายบ่อยเจอของเสียก็ส่งเพื่อน นานเข้าก็เกรงใจเลยเอาวะ...ศึกษาเองเลยผมเป็นคนที่โรคจิตอยู่อย่างเวลาอยากรู้ผมขี้สงสัย ยกตัวอย่างเช่น C ถ้ามองแบบช่างมือถือ C ช็อตได้แบบไหน ช็อตลงกราว รั่วหรือหลี๊ก แล้วทำไมถึงช็อต ถ้าเอาค่าไม่เท่ากันมาเปลี่ยนได้ไหม ? ไฟไม่เท่าแต่ค่า Uf เท่าได้ไหม สงสัยไปเรื่อยออกทะเลละ 555 รวบใจความเลยละกันผมเนี้ยศึกษาเรื่องการทำงานของ C ซึ่งมันมีโคตรเยอะและใช้งานไม่เหมือนกัน มันทำให้ผมตาลุกวาวเลย แล้วผมก็ชอบ DIY / Mod มากๆ ดูไปดูมาๆไปเจอ amplifier โฮวว เจ๋วหว่ะสุดยอดมันทำไงวะนั้น โหไอนี่มีจอ โหวแถมมีใช้ arduino  ด้วยเอาละวะต่อมอยากจะรู้มันเริ่ม ดูอยู่นานเลยครับ ผมอ่านเยอะมาก ทั้งอ่าน ทั้งดูวิธีการออกแบบแต่ละคน ทำไมใช้ค่าน้อย ค่ามากยิ่งลึกยิ่ง งง เพราะพวกคนที่เก่งๆเค้าคำณวณเลยผมนี่ไม่รู้เรื่องบอกตรงๆ  สรุปเอาวะลองเลย หันไปมองลำโพง 2.1 ของผมเอามา Modเล่นดูด้วยความที่ตัวเองไม่เคย แลกไม่รู้หลายๆอย่างถึงจะเป็นช่างซ่อมมือถือแต่ว่าหลักการวิเคราะห์การทำงานมันต่างสิ้นเชิงครับ ถึงตัว ic จะเหมือนกัน ลุยสิครับ....
1.เริ่มจากหม้อแปลง เอ้...เดวนะหม้อแปลง คือมันจะเอาไฟบ้านเข้าหม้อแปลงแล้วจะเอาอะไร แปลงออกมาเป็นไฟอะไร แล้วเราจะรู้ได้ไงไฟ AC เข้าหม้อแปลง หม้อแปลงออกมาเปน AC เข้าบอร์ดเหรอ หรือไง งง เวนละตูผมถอดหมดสายอะไรบัดกรีออกหมด งานงอก !!! สายเวนมีแดง คู่หนึ่ง อีกด้านนึงสีดำตอนเอาออกลืมด้วยด้านไหนละวะเนี้ย ก็หายไปศึกษา 1 วันเต็มๆ กะไอหม้อแปลง ความเข้าใจตัวเองบอก เออนี่ละยังไงมันก็คือหม้อแปลงลำโพงที่มากะมันละมันไม่ต้องคิดมาก ลุย !!! ผลออกมาดังรูป...................

:cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

งานงอกเลยเป็นช่างภาษาอะไรของมันวะเนี้ย ตลกตัวเองไม่รู้ ไม่เป็นก็ยังห้าว 5555 สมหน้ำหน้าตัวเอง (คิดในใจลายสแกนนิ้วมือ iPhone5s ตูยังต่อแค่นี้จะยอมเหรอ) มองรอบๆห้อง อ้าวววว เจอเหยื่อลำโพงของพ่อผม5555 โดนสิครับ มันเป็นยี้ห้อ Pro.2 S-1500 AC220V / 50Hz อะไรไม่รู้ ตะแกรงลำโพงเขียนว่า Pro2 ผมลองค้นหาแทบไม่มี เบอร์ชิพ IC เป็นเบอร์ ic ka2211 ก็ไปหาสิใน google เจอแหะเซอกิตลองดูแนว ดูอะไรสุดท้ายก็มาลองเองซึ่งตอนนี้ผมเอาบางอย่าง ออกมีบางตัวที่ไม่ได้เอาออกเพราะไม่รู้ว่าถ้าเอาออกแล้วมันจะทำงานดีหรือแย่ลงเช่น C เขียวๆ ที่เป็น 4 เหลี่ยมส่วนตัวปรับ Vol ผมแกะทำใหม่แต่..ก็ยังทำไม่เป็น 5555 ก็เลยทำเป็นตัวเมียเสียบเข้ามาก่อนซึ่งมันก็ฟังได้แต่...มันปรับอะไรไม่ได้เลยแล้วตรงนี้ละงานช้างตอนเอาออกก็ลืมจด 555 คือลำโพงมันเป็น ลำโพงมีซัพในตัว 2 ตัว แล้วทีนี้ ผมก็ไปแกะอะไรออกหมด ที่ตัวบอร์ด
 B/BR/BK/ -  L.0/P อีกเวนเลย ปรับอะไรไม่ได้เสียงเบามากๆผมอยากจะทำให้เป็น 2.1 ได้ไหมครับ พอดีมีซัพตัวแรกแต่ท้ายที่สุดผมภูมิใจกับมันถึงมันจะขี้เหร่ ลายขาดบ้าง ไม่สวยไม่หรูหราเหมือนคนอื่นยังช็อต วงจรยังไม่สมบูรแต่ผมก็รักมัน ผมอดหลับอดนอนทำเลยมีแต่คนบอกพักบ้างนอนบ้างเถอะ...ผมเข้าใจนะว่าพักก่อนเดี๋ยวค่อยมาทำก็ได้แต่...ไม่รู้พี่ๆ จะมีความรู้สึกแบบนี้ไหมเป็นอะไรที่แบบเวลาทำไม่ได้แล้วมันหงุดหงิด มันต้องได้พยายามมันเข้าไม่ยอม...คือพอมันได้จับได้ทำแล้วมันยาวเลยกลายเป็นผมเริ่มหลงรักมันเข้าแล้วยังมี C มีอะไรอีกเยอะมากๆที่ผมยังไม่รู้ที่นำมาใช้กับพวกนี้..อาจจะยาวนิดนึงกราบขออภัยด้วยครับอยากให้พี่ๆ อาจารย์ ช่วยชี้แนะด้วย พอดีผมไปแกะ c มาจากหลายๆที่เลยมาผสมๆ กันอาจจะมีบางที่ บางจุดที่ไม่สมควรขอคำชี้แนะด้วยครับพี่ผมเพิ่งจะทำมันเสร็จเมื่อเย็น ๆ แต่ยังทำเรื่องเสียงไม่ได้ไม่รู้จะทำยังไง ดูรูปแล้วอย่าตกใจนะครับ 555 มันบ้านๆ หน่อย

รูปนี้หลังจากผิดหวังทำตัว sagg 2.1 ไม่รอด

เริ่มลองทำแบบเท่าที่ตนเข้าใจ

เอาอีก

อันนี้ตัวแปลง โมมันนิดนึง

เย้เสดแบ้ว....ตอนแรกใส่สีเหลืองมีรุ่นที่พี่ผมเคารพแกดูเฟสผมมาตลอดแต่แกไม่มาโพส แกเก่งมากๆ พอเหนผมจะใส่ X2 แกมาสะกิดเลย เฮ้ยๆ เอาออกๆ เค้าใช้ใน ซัพพลายซะส่วนมากพี่ลองละไม่ค่อยเข้าท่า ใส่ตัว MXP ไป เวนละตัวนี่เปนยังไง Google เลยเห้ยมีนี่ จับใส่เลยไม่รุใส่ตรงไหนละ ตรงไหนว่างใส่หมดอะ 555  c) c) c) c) c)  สุดท้ายขอให้พี่ๆช่วยแนะนำแนวทางการใช้งาน หน่อยครับ ว่าควรจะต้องเริ่มยังไงผมสงสัยตั้งแต่ พวก ไดโอดเลย พวก R ว่ามันจะต้องใช้ค่าเท่าไหรนี่ละจุดด้อยมากเลย ผมไม่มีพื้นยังไงขอรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยค้าบบบ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
 like

ยอดเยี่ยมและเอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
ยินดีต้อนรับ น้องใหม่ ไฟแรง ... มาก  c) c)
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..

ออฟไลน์ น้องหนุ่มดอยเต่า

• Freshy
ขอบคุณครับพี่ๆอาจจะดู แปลกๆ มั่วไปบ้างจะพยายามศึกษาให้เยอะๆครับพี่ มีอะไรติชี้แนะให้ผมได้เต็มที่เลยครับ ผมชอบคำติเตียน

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ kirati

• *
  • PEOPLE'S UPRISING

ออฟไลน์ Warm

• *
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ Malako

ไฟแรง แซงรุ่นพี่ๆ