ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งาน USB DAC  (อ่าน 8623 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

การใช้งาน USB DAC
« เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2014, 09:03:27 PM »
อยากทราว่า USB DAC มันต่อกับพวก ไอโฟน และ มือถือแอนดรอยด์ ต่างๆได้ไหมครับ ?

ขอถามประเด็นทั่วไปอีกนิดนึง แล้วเวลาใช้งานปกติกับคอม/โน๊ตบุ๊ค ก็แค่เสียบเข้าไปที่ช่อง usb แล้วต่อกับสาย RCA ไปที่แอมป์ ฟังได้เลยใช่ไหมครับ ต้องลงโปรแกรมหรือไดรเวอร์อะไรด้วยหรือเปล่า

ขอบคุณครับ  :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2014, 09:05:54 PM โดย Nun1962 »

ออนไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
Re: การใช้งาน USB DAC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2014, 11:14:22 PM »
ถ้าเป็น windows os เสียบแล้วใช้ได้เลย ส่วน ไอโฟน และ มือถือแอนดรอยด์ ไม่น่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ laklead

• Freshy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2014, 06:14:51 PM »
อยากทราว่า USB DAC มันต่อกับพวก ไอโฟน และ มือถือแอนดรอยด์ ต่างๆได้ไหมครับ ?

ขอถามประเด็นทั่วไปอีกนิดนึง แล้วเวลาใช้งานปกติกับคอม/โน๊ตบุ๊ค ก็แค่เสียบเข้าไปที่ช่อง usb แล้วต่อกับสาย RCA ไปที่แอมป์ ฟังได้เลยใช่ไหมครับ ต้องลงโปรแกรมหรือไดรเวอร์อะไรด้วยหรือเปล่า

ขอบคุณครับ  :headphone

ขอแยกเป็นข้อๆนะครับ
ได้ครับ แต่มันต้องแล้วแต่รุ่นของผู้ผลิตครับ ส่วนรุ่นที่เปิดตัวว่ารองรับเห็นมี ARCAM irDAC ครับ เสียงใสโปร่งครับ ติดแห้งไปสักนิดสำหรับผมหูนะครับ เล่นจาก ipad mini ผ่าน Golden Ear  -flac -wav

ถ้าเป็นรุ่นใหม่มาตอนหลังเห็นส่วนมากตอนหลังจะรองรับได้ทั้ง MAC และ window ไม่ต้องลง driver อะไรเพิ่มเติมครับ (อ้างอิงจากชุดผมนะครับ audio gd ref 1.32+ mac 10.5 ขึ้นมาจนตัวปัจจุบันเจอหมดครับ +window 7 64 /32 bit ขึ้นมาจนตัวปัจจุบัน 8 pro 64/32 เจอหมดเช่นกัน  

แล้วพี่ Nun1962 มองๆรุ่นไหนในใจบ้างครับ  :secret

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2014, 06:19:54 PM โดย laklead »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2014, 09:03:22 PM »

ได้ครับ แต่มันต้องแล้วแต่รุ่นของผู้ผลิตครับ ส่วนรุ่นที่เปิดตัวว่ารองรับเห็นมี ARCAM irDAC ครับ เสียงใสโปร่งครับ ติดแห้งไปสักนิดสำหรับผมหูนะครับ เล่นจาก ipad mini ผ่าน Golden Ear  -flac -wav

ถ้าเป็นรุ่นใหม่มาตอนหลังเห็นส่วนมากตอนหลังจะรองรับได้ทั้ง MAC และ window ไม่ต้องลง driver อะไรเพิ่มเติมครับ (อ้างอิงจากชุดผมนะครับ audio gd ref 1.32+ mac 10.5 ขึ้นมาจนตัวปัจจุบันเจอหมดครับ +window 7 64 /32 bit ขึ้นมาจนตัวปัจจุบัน 8 pro 64/32 เจอหมดเช่นกัน  

แล้วพี่ Nun1962 มองๆรุ่นไหนในใจบ้างครับ  :secret

ยังไม่มีรุ่นใดในใจเลยครับ  ??? ตั้งงบไว้ประมาณซักไม่เกินหมื่นห้า สเปกที่ผมต้องการคร่าวๆ ขอแค่  1. ไม่ต้องเสียบปลั๊กไฟเวลาใช้(ไม่ต้องมีไฟ 220V หรือหม้อแปลงเลี้ยง) 2. มีช่อง output แบบแจ็ค RCA ขอแค่เท่านี้พอ พอจะแนะนำให้สักตัวหน่อยได้ไหมครับ  d_d

ออฟไลน์ laklead

• Freshy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2014, 02:57:25 AM »

แล้วพี่ Nun1962 มองๆรุ่นไหนในใจบ้างครับ  :secret

ยังไม่มีรุ่นใดในใจเลยครับ  ??? ตั้งงบไว้ประมาณซักไม่เกินหมื่นห้า สเปกที่ผมต้องการคร่าวๆ ขอแค่  1. ไม่ต้องเสียบปลั๊กไฟเวลาใช้(ไม่ต้องมีไฟ 220V หรือหม้อแปลงเลี้ยง) 2. มีช่อง output แบบแจ็ค RCA ขอแค่เท่านี้พอ พอจะแนะนำให้สักตัวหน่อยได้ไหมครับ  d_d

ลองดูตัวนี้ครับ  Arcam rPac
อันนี้บทวิจารณ์กับspac http://www.trustedreviews.com/arcam-rpac-review
ส่วนตัวยังไม่เคยลองนะครับ อยากให้ลองหาฟังดูก่อน  น่าจะตรงความต้องการในระดับนึง (ไม่ต้องใช้ไฟต่อ)
เท่าที่เคยจับยี้ห้อนี้มา  ตัวเป็นๆคุณภาพงานประกอบกับวัสดุ ใช้ได้ครับ ไม่น่าเกลียด
ส่วน output ใช้ตัวแปลง 3.5 to rca  8)ที่เหลือรอพี่ท่านอื่นมากแนะนำต่อ...ครับ O0

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2014, 04:33:21 PM »
ส่งสาวเกาหลี  แด็ควูฟสัน  เข้าประกวดจร้า 
JAVS NANOS
http://www.ebay.com/itm/New-Mini-JAVS-UHF-nanoS-Hi-Fi-Audio-USB-DAC-24bit-96kHz-nano-S-for-PC-Mac-/200921435352?pt=US_Sound_Card_External&hash=item2ec7d9ccd8
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2014, 07:45:14 PM »
ถ้าเป็น usb dac แนะนำให้เป็น แบบที่ต่อไฟบ้านดีกว่าครับ ภาค usb to i2s or SPDIF ยังไม่เท่าไหร่

แต่ภาค DAC (i2s to wav) ควรหาแบบที่มีภาคจ่ายไฟนิ่งๆครับ พวก DAC chip ที่ S/N ratio โมษณาว่าดีๆ ในความจริงจะให้ได้ดี แบบตาม spec ภาคจ่ายไฟต้องเรียบพอครับ

ออนไลน์ เขียวหวาน

• ผู้สนับสนุน web ......
  • Superstar...
  • อยู่ร่วมกัน แบ่งปัน น้ำใจ
    • เขียวหวาน DIY
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2014, 08:34:46 PM »
ตั้งงบไว้ประมาณซักไม่เกินหมื่นห้า

หมื่นห้า
แนะนำ M2 tech Hiface Usb ti Spidf + Dac TDA1541A S1 version mr.tube ครับ

เยี่ยมชมผลงาน DIY ไ ด้ที่ http://www.htg2.net/index.php?topic=19220.0

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=45670.0

GPS 13°17'21.5"N 100°56'42.1"E

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2014, 10:20:31 PM »
ไปเจอตัวเลือกนึงมาที่ดูท่าน่าสนใจดี  0)] สามารถตัดปัญหาเรื่องไม่อยากใช้ไฟเลี้ยงได้ เป็น DAC แบบ "ไร้สาย" ครับ รุ่น NAD DAC-1

มันมีตัวส่งสัญญาณ(ตัวที่ต่อกับโน๊ตบุ๊ค)แบบไม่ต้องใช้ไฟ ส่วนที่ใช้ไฟก็แค่ตรงกล่อง DAC ทำให้สามารถยกคอมไปไหนมาไหนได้ ดังนั้นถ้าได้ตามเงื่อนไขนี้(ใช้เป็น DAC แบบไร้สาย) เรื่องปลั๊กไฟ/หม้อแปลงก็คงไม่มีปัญหาแล้ว  :headphone

มาถึงเรื่องเสียงบ้าง ท่านว่า NAD DAC-1 เป็นอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้เห็นมีรุ่นใหม่ DAC-2 ออกมาแทนรุ่นเก่า DAC-1 สเปกบอกว่าเป็น 96/24 บิท ส่วนตัวเก่า(DAC-1) เป็น 48/16 บิท ราคาค่าตัวเจ้า DAC-2 ก็อยู่ประมาณหมื่นต้นๆ ในขณะที่ถ้าจะเอา DAC-1 ก็คงต้องหาเป็นมือสองแทน ซึ่งราคาน่าจะอยู่ต่ำกว่าหมื่นแล้ว  

เปรียบเทียบ ตัวนึงได้ใหม่และชิพละเอียดกว่า อีกตัวยอมลดสเปกออกมาหน่อย(ซึ่งอาจจะเพียงพอ สำหรับการใช้งาน มั้ง) แต่ราคาถูกกว่ากันพอสมควร

คำถามคือ เป็นท่านๆจะเลือกอย่างไหนดีครับ   K)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤศจิกายน, 2014, 12:22:12 AM โดย Nun1962 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2014, 10:34:21 PM »
ยังมีอีกประเด็นนึงที่น่าสนใจ คือ DAC-1 (48/16 บิท) ในสเปกเขาบอกไว้ชัดเจนเลยว่าใช้ชิพรุ่นอะไร คือ Burrbrown TI PCM1781

แต่ในขณะที่ DAC-2 (ตัว 96/24 บิท) กลับไม่ได้บอกรุ่นไว้ บอกเพียงแค่เป็น Delta-Sigma DAC เท่านั้น อย่างนี้ท่านๆมีความเห็นคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ  :secret

เจ้า Delta-sigma dac มันดีกว่า DAC PCM อย่างไร แล้วการที่ไม่บอกรุ่นมาจะเป็นไปได้หรือเปล่าว่าเกรดอาจต่ำกว่าชิพ Burrbrown PCM ดังนั้นใครพอจะทราบบ้างไหมว่า Dac Delta-sigma มียี่ห้อใดผลิตมั่งครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2014, 05:27:34 PM »
มีท่านใดพอจะทราบบ้างไหมครับ  :showoff

ออฟไลน์ dust55

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2014, 10:15:09 PM »
ยังมีอีกประเด็นนึงที่น่าสนใจ คือ DAC-1 (48/16 บิท) ในสเปกเขาบอกไว้ชัดเจนเลยว่าใช้ชิพรุ่นอะไร คือ Burrbrown TI PCM1781

แต่ในขณะที่ DAC-2 (ตัว 96/24 บิท) กลับไม่ได้บอกรุ่นไว้ บอกเพียงแค่เป็น Delta-Sigma DAC เท่านั้น อย่างนี้ท่านๆมีความเห็นคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ  :secret

เจ้า Delta-sigma dac มันดีกว่า DAC PCM อย่างไร แล้วการที่ไม่บอกรุ่นมาจะเป็นไปได้หรือเปล่าว่าเกรดอาจต่ำกว่าชิพ Burrbrown PCM ดังนั้นใครพอจะทราบบ้างไหมว่า Dac Delta-sigma มียี่ห้อใดผลิตมั่งครับ

PCM1781 ก็เป็น DeltaSigmaน่ะ แดคทุกยี่ห้อในปัจจุบันนี้ก็เป็น Deltasigma กันทั้งนั้นแหละ
ทีนี้ในกรณ๊ ที่ระบุว่า DAC-1(48/16) อาจเป็นไปได้ว่า มันถูกจำกัดด้วย ชิพที่เป็น USB interface บางรุ่นมันส่งเอาท์พุทออกได้แค่นี้ ก็ไม่น่ามีไรมาก
DAC ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม ผมว่าเทคโนโลยีมันไล่ๆกัน สุดท้ายแล้วมันขึ้นอยู่กับว่า คุณจะเชื่อโฆษณาและรีวิวอย่างเป็นจริงเป็นจัง หรือจะลองฟังเองก็ว่ากันไป

แนะนำ USB DAC Fiio E10K ราคาเพียง 2,490บาท ใช้แดคชิพ BB PCM5102 เสียงก็ดีโอเค มึเอาท์พุทออกทั้ง หูฟัง, ไลน์เอาท์(เข้าปรีแอมป์ หรือแอมป์หูฟัง) และ coaxial out ไปเข้าแดคนอกอีกที

ออนไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2014, 10:39:23 PM »

PCM1781 ก็เป็น DeltaSigmaน่ะ แดคทุกยี่ห้อในปัจจุบันนี้ก็เป็น Deltasigma กันทั้งนั้นแหละ
ทีนี้ในกรณ๊ ที่ระบุว่า DAC-1(48/16) อาจเป็นไปได้ว่า มันถูกจำกัดด้วย ชิพที่เป็น USB interface บางรุ่นมันส่งเอาท์พุทออกได้แค่นี้ ก็ไม่น่ามีไรมาก
DAC ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม ผมว่าเทคโนโลยีมันไล่ๆกัน สุดท้ายแล้วมันขึ้นอยู่กับว่า คุณจะเชื่อโฆษณาและรีวิวอย่างเป็นจริงเป็นจัง หรือจะลองฟังเองก็ว่ากันไป

แนะนำ USB DAC Fiio E10K ราคาเพียง 2,490บาท ใช้แดคชิพ BB PCM5102 เสียงก็ดีโอเค มึเอาท์พุทออกทั้ง หูฟัง, ไลน์เอาท์(เข้าปรีแอมป์ หรือแอมป์หูฟัง) และ coaxial out ไปเข้าแดคนอกอีกที

like like like like like like

ออฟไลน์ somjate

• กรมชลประทาน อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 087-0780937
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2014, 11:46:35 PM »
ผมสนใจ DAC ตัวนี้มากไม่รู้ว่าเสียงมันจะดีแค่ไหน แต่ Spec เขาจัดเต็มเลย  c)

http://www.aliexpress.com/store/product/Free-shipping-Great-ES9018-DSD-XMOS-USB-DAC-finished-with-XLR-output-TCXO-0-1ppm-with/327509_2034727286.html

ออฟไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ธันวาคม, 2016, 08:58:35 AM »

Poweramp ครับ เป็น App บน Android

ใช้ได้กับมือถือที่ Support USB OTG

ส่วน Output ส่วนใหญ่ CPU Snapdragon จะได้ที่ 24bit/192KHz ครับ

Transport: HTPC
Player: Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Ripper: CUETools
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2017, 07:21:48 PM »
ท่านใดพอจะทราบวิธีดึงสัญญาณ digital ออกมาจาก iphone 6 ได้ไหมครับ พอดีเพิ่งได้ Nakamichi DAC-41 มา มันต้องต่อเป็น coax in ไม่ทราบว่าทำยังไงครับ ?  d_d

ออฟไลน์ Goda Takeshi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2017, 11:30:53 PM »
ง่ายสุดก็ Bluetooth to spdif ครับ

ออฟไลน์ Freedom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2017, 09:51:48 AM »
กรณีใช้กับ Android มีอีกโปรแกรมแนะนำครับ คือ

Neutron music player (NMP)

ข้อดีคือ ทำ Bit Perfect ได้ครับ โปรแกรมจะ Bypass ระบบเสียงของ Android แล้วส่งข้อมูลเสียงโดยตรงผ่าน USB OTG ไปยัง DAC ได้เลย ดีกว่า PowerAmp ที่ Hi-Res output จะทำได้ก็ต่อเมื่อ OS Support เท่านั้น และยังประมวลผลเสียงแบบ 64 Bit ได้ ซึ่งมันยิงสัญญาณ DSD ออกมาทาง USB OTG ได้ เป็นแบบ DoP แบบ Native ไม่แน่ใจว่าทำได้หรือเปล่านะครับ ยังไม่ได้ลอง เพราะผมไม่มี Native DSD DAC

ข้อเสียคือ Interface ใช้ยากกว่าพวก PowerAmp เยอะมาก และ ระบบ Bit Perfect บน NMP นี่ บักเยอะ รวนง่ายมากครับ และ ถ้าลง PowerAmp พร้อมกับ NMP ตอนใช้ USB OTG ระบบจะถามว่าจะให้แอพตัวไหนใช้กับ USB DAC ซึ่งพอตอบไปครั้งนึงแล้ว มันจะใช้ได้เฉพาะตัวแอพที่เรากำหนดเท่านั้น

แล้วมีปัญหา ค้าง หา DAC ไม่เจอค่อนข้างบ่อย ตอนที่ผมทดลองผมลองกับพวกกล่อง Android TV Box ที่รวน อาจจะเป็นเพราะ OS กล่อง TV Box เขียนมาไม่ดีก็ได้นะครับ กับมือถือยังไม่ได้ลอง

ข้อเสียอีกอย่างคือ App ที่ใช้เล่นพวกวีดีโอ ยังไม่มีตัวที่ทำ Bit-perfect ผ่าน USB OTG ได้ครับ Bit-perfect ได้เต็มที่คือฟังเพลง

Transport: HTPC
Player: Audacious & Foobar2k & Bug Head Emperor
Ripper: CUETools
Sound card: ESI Juli@
DAC: NPE 1541A + AK4113