ผู้เขียน หัวข้อ: DIY mod Amplifier ตัวแรกกับการเริ่มจาก 0 ลองเลยพังสิพี่น้อง...ล้มก็ลุกขึ้นทำอีก  (อ่าน 6468 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องหนุ่มดอยเต่า

• Freshy
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวเองก่อนนะครับผมผมชื่อหนุ่ม....

ซึ่งไอเรื่องแอมป์อะไรนี่ผมไม่คิดจะศึกษาเลยแต่ด้วยงานผมมันเป็นงานที่ต้องหาความรู้ใส่หัวตลอดผมเป็นช่างซ่อมมือถือ....แต่ผมไม่มีพื้นผมเรียนน้อยจะให้ผมอธิบายแบบหลักการผมไม่รู้แล้วงานช่างผมเองก็ไม่คิดว่าตัวเองจะมาเป็นเพราะด้วยความที่ผมจับมือถือขายบ่อยเจอของเสียก็ส่งเพื่อน นานเข้าก็เกรงใจเลยเอาวะ...ศึกษาเองเลยผมเป็นคนที่โรคจิตอยู่อย่างเวลาอยากรู้ผมขี้สงสัย ยกตัวอย่างเช่น C ถ้ามองแบบช่างมือถือ C ช็อตได้แบบไหน ช็อตลงกราว รั่วหรือหลี๊ก แล้วทำไมถึงช็อต ถ้าเอาค่าไม่เท่ากันมาเปลี่ยนได้ไหม ? ไฟไม่เท่าแต่ค่า Uf เท่าได้ไหม สงสัยไปเรื่อยออกทะเลละ 555 รวบใจความเลยละกันผมเนี้ยศึกษาเรื่องการทำงานของ C ซึ่งมันมีโคตรเยอะและใช้งานไม่เหมือนกัน มันทำให้ผมตาลุกวาวเลย แล้วผมก็ชอบ DIY / Mod มากๆ ดูไปดูมาๆไปเจอ amplifier โฮวว เจ๋วหว่ะสุดยอดมันทำไงวะนั้น โหไอนี่มีจอ โหวแถมมีใช้ arduino  ด้วยเอาละวะต่อมอยากจะรู้มันเริ่ม ดูอยู่นานเลยครับ ผมอ่านเยอะมาก ทั้งอ่าน ทั้งดูวิธีการออกแบบแต่ละคน ทำไมใช้ค่าน้อย ค่ามากยิ่งลึกยิ่ง งง เพราะพวกคนที่เก่งๆเค้าคำณวณเลยผมนี่ไม่รู้เรื่องบอกตรงๆ  สรุปเอาวะลองเลย หันไปมองลำโพง 2.1 ของผมเอามา Modเล่นดูด้วยความที่ตัวเองไม่เคย แลกไม่รู้หลายๆอย่างถึงจะเป็นช่างซ่อมมือถือแต่ว่าหลักการวิเคราะห์การทำงานมันต่างสิ้นเชิงครับ ถึงตัว ic จะเหมือนกัน ลุยสิครับ....
1.เริ่มจากหม้อแปลง เอ้...เดวนะหม้อแปลง คือมันจะเอาไฟบ้านเข้าหม้อแปลงแล้วจะเอาอะไร แปลงออกมาเป็นไฟอะไร แล้วเราจะรู้ได้ไงไฟ AC เข้าหม้อแปลง หม้อแปลงออกมาเปน AC เข้าบอร์ดเหรอ หรือไง งง เวนละตูผมถอดหมดสายอะไรบัดกรีออกหมด งานงอก !!! สายเวนมีแดง คู่หนึ่ง อีกด้านนึงสีดำตอนเอาออกลืมด้วยด้านไหนละวะเนี้ย ก็หายไปศึกษา 1 วันเต็มๆ กะไอหม้อแปลง ความเข้าใจตัวเองบอก เออนี่ละยังไงมันก็คือหม้อแปลงลำโพงที่มากะมันละมันไม่ต้องคิดมาก ลุย !!! ผลออกมาดังรูป...................

:cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

งานงอกเลยเป็นช่างภาษาอะไรของมันวะเนี้ย ตลกตัวเองไม่รู้ ไม่เป็นก็ยังห้าว 5555 สมหน้ำหน้าตัวเอง (คิดในใจลายสแกนนิ้วมือ iPhone5s ตูยังต่อแค่นี้จะยอมเหรอ) มองรอบๆห้อง อ้าวววว เจอเหยื่อลำโพงของพ่อผม5555 โดนสิครับ มันเป็นยี้ห้อ Pro.2 S-1500 AC220V / 50Hz อะไรไม่รู้ ตะแกรงลำโพงเขียนว่า Pro2 ผมลองค้นหาแทบไม่มี เบอร์ชิพ IC เป็นเบอร์ ic ka2211 ก็ไปหาสิใน google เจอแหะเซอกิตลองดูแนว ดูอะไรสุดท้ายก็มาลองเองซึ่งตอนนี้ผมเอาบางอย่าง ออกมีบางตัวที่ไม่ได้เอาออกเพราะไม่รู้ว่าถ้าเอาออกแล้วมันจะทำงานดีหรือแย่ลงเช่น C เขียวๆ ที่เป็น 4 เหลี่ยมส่วนตัวปรับ Vol ผมแกะทำใหม่แต่..ก็ยังทำไม่เป็น 5555 ก็เลยทำเป็นตัวเมียเสียบเข้ามาก่อนซึ่งมันก็ฟังได้แต่...มันปรับอะไรไม่ได้เลยแล้วตรงนี้ละงานช้างตอนเอาออกก็ลืมจด 555 คือลำโพงมันเป็น ลำโพงมีซัพในตัว 2 ตัว แล้วทีนี้ ผมก็ไปแกะอะไรออกหมด ที่ตัวบอร์ด
 B/BR/BK/ -  L.0/P อีกเวนเลย ปรับอะไรไม่ได้เสียงเบามากๆผมอยากจะทำให้เป็น 2.1 ได้ไหมครับ พอดีมีซัพตัวแรกแต่ท้ายที่สุดผมภูมิใจกับมันถึงมันจะขี้เหร่ ลายขาดบ้าง ไม่สวยไม่หรูหราเหมือนคนอื่นยังช็อต วงจรยังไม่สมบูรแต่ผมก็รักมัน ผมอดหลับอดนอนทำเลยมีแต่คนบอกพักบ้างนอนบ้างเถอะ...ผมเข้าใจนะว่าพักก่อนเดี๋ยวค่อยมาทำก็ได้แต่...ไม่รู้พี่ๆ จะมีความรู้สึกแบบนี้ไหมเป็นอะไรที่แบบเวลาทำไม่ได้แล้วมันหงุดหงิด มันต้องได้พยายามมันเข้าไม่ยอม...คือพอมันได้จับได้ทำแล้วมันยาวเลยกลายเป็นผมเริ่มหลงรักมันเข้าแล้วยังมี C มีอะไรอีกเยอะมากๆที่ผมยังไม่รู้ที่นำมาใช้กับพวกนี้..อาจจะยาวนิดนึงกราบขออภัยด้วยครับอยากให้พี่ๆ อาจารย์ ช่วยชี้แนะด้วย พอดีผมไปแกะ c มาจากหลายๆที่เลยมาผสมๆ กันอาจจะมีบางที่ บางจุดที่ไม่สมควรขอคำชี้แนะด้วยครับพี่ผมเพิ่งจะทำมันเสร็จเมื่อเย็น ๆ แต่ยังทำเรื่องเสียงไม่ได้ไม่รู้จะทำยังไง ดูรูปแล้วอย่าตกใจนะครับ 555 มันบ้านๆ หน่อย

รูปนี้หลังจากผิดหวังทำตัว sagg 2.1 ไม่รอด

เริ่มลองทำแบบเท่าที่ตนเข้าใจ

เอาอีก

อันนี้ตัวแปลง โมมันนิดนึง

เย้เสดแบ้ว....ตอนแรกใส่สีเหลืองมีรุ่นที่พี่ผมเคารพแกดูเฟสผมมาตลอดแต่แกไม่มาโพส แกเก่งมากๆ พอเหนผมจะใส่ X2 แกมาสะกิดเลย เฮ้ยๆ เอาออกๆ เค้าใช้ใน ซัพพลายซะส่วนมากพี่ลองละไม่ค่อยเข้าท่า ใส่ตัว MXP ไป เวนละตัวนี่เปนยังไง Google เลยเห้ยมีนี่ จับใส่เลยไม่รุใส่ตรงไหนละ ตรงไหนว่างใส่หมดอะ 555  c) c) c) c) c)  สุดท้ายขอให้พี่ๆช่วยแนะนำแนวทางการใช้งาน หน่อยครับ ว่าควรจะต้องเริ่มยังไงผมสงสัยตั้งแต่ พวก ไดโอดเลย พวก R ว่ามันจะต้องใช้ค่าเท่าไหรนี่ละจุดด้อยมากเลย ผมไม่มีพื้นยังไงขอรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยค้าบบบ

ออฟไลน์ Mr.so-nE

• ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
  • Super Star.
  • **
  • 086 7332905

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
 like

ยอดเยี่ยมและเอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
ยินดีต้อนรับ น้องใหม่ ไฟแรง ... มาก  c) c)
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..

ออฟไลน์ น้องหนุ่มดอยเต่า

• Freshy
ขอบคุณครับพี่ๆอาจจะดู แปลกๆ มั่วไปบ้างจะพยายามศึกษาให้เยอะๆครับพี่ มีอะไรติชี้แนะให้ผมได้เต็มที่เลยครับ ผมชอบคำติเตียน

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ kirati

• *
  • PEOPLE'S UPRISING

ออนไลน์ Warm

• *
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ Malako

• *

ไฟแรง แซงรุ่นพี่ๆ

ออฟไลน์ LEXS

• ทำเองแล้วจะเข้าใจ
  • ตามหาพลังงานทางเลือก
อ่านไปดูรูปไป งง แทนเลย เอาว่า เอาให้ดังก่อนแล้วค่อยว่ากันว่าจะเริ่มตรงไหน เนาะ :showoff
เปลี่ยนความคิด  ชีวิตเปลี่ยน

ออฟไลน์ ช่างหรั่งโรงต้ม

• Super Star.
  • **
   มาให้กำลังใจสู้ๆครับ :victory ไม่มีอะไรเกินความพยายาม :victory

ออฟไลน์ Malako

• *
งาน  DIY เป็นเรื่องของ ศาสตร์ และ ศิลป์

ถ้า "ศาสตร์" หมายถึง "วิชา"
และวิชา หมายถึง "ความรู้"
ศาสตร์ จึงเป็นวิชาแห่งความรู้ หรือวิชาแห่งการเรียนรู้

ความรู้ที่มีที่มาที่ไป มีเหตุ มีผล ชัดเจนในตัวและพิสูจน์ได้
สิ่งสำคัญที่สุด เป็นความรู้ที่ทุกคนสามารถเรียนเพื่อให้รู้ และรู้กระจ่างเทียบเท่าผู้ที่รู้อยู่แล้ว
แม้ว่าบางวิชาที่ซับซ้อนมากขึ้น ก็หาผู้ที่เก่งรู้เพื่อร่ำเรียน ก็สามารถเรียนและรู้เท่าทันได้ไม่ยากนัก

ส่วนศิลป์ คงต้องคุยกันยาวนะครับ
ตัวผมเองก็ยังรู้แค่เสี้ยวเดียว

เพราะบางอย่าง บางแง่มุม "ศิลป์" มันก็เหมือนกับ "ศาสตร์"
คือมีที่มาที่ไป มีเหตุ มีผล แต่อีกหลายร้อยอย่างมันไม่เป็นเช่นนั้น
เพราะในบางครั้ง ศิลป์ อาจเป็นเรื่องของ "พรสวรรค์"
และเป็นได้ทั้ง พรสวรรค์ + พรแสวง

และที่สำคัญ ศิลป์ ไม่สามารถเรียนรู้ให้เท่าทันกันได้ ... ซะงั้น

งาน  DIY  จึงควรที่จะอย่างน้อยที่สุดคือเรียนรู้เรื่อง ศาสตร์ เสียก่อน
หลักมีอยู่ว่า  อ่าน ฟัง ถาม เมื่อเข้าใจลงมือปฏิบัติ  เกิดปัญหาถามใหม่
หลายๆ ปฏิบัติ นำมาซึ่งประสบการณ์ 
หลายๆ ประสบการณ์ เกิดความรู้
หลายๆ ความรู้ นำไปสู่ องค์ความรู้

องค์ความรู้นี่แหละ จะเกิดสิ่งที่เรียกว่า "กูรู"  คิดได้เอง  ดัดแปลง ออกแบบ  ยกตัวอย่างเช่น
นำเอา  R , C  แต่ละแบบ แต่ละยี้ห้อมาผสมผสานให้ลงตัว ฯลฯ

ขออนุญาต แนะนำน้องใหม่ไฟแรงได้อย่างนี้ครับ