ผู้เขียน หัวข้อ: ECL82 SE คิดแล้ว ลงมือทำ  (อ่าน 5897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: ECL82 SE คิดแล้ว ลงมือทำ
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2017, 05:00:17 AM »

ตื่นตีสี่ครึ่งตามความเคยชิน  ผมยังนอนลืมตาด้วยความคิดโผล่ขึ้นมาว่า
ในเรื่องของแอมป์หลอด SE หลอด 6BM8 เบอร์เดียวกันแต่คนละยี้ห้อ กับ หลอดเบอร์เดียว ยี้ห้อเดียวกัน มันให้เสียงต่างกันกระนั้นหรือ?
และถ้าในแง่ ในเหตุผลของอะไรก็ตามแต่ มันให้เสียงต่างกันจริง แล้วเราจะรู้ไหมว่า ความต่างนั้นอยู่ตรงจุดไหน?

คงต้องฟังและหาความรู้กันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Puppet

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2017, 03:19:01 PM »

ตื่นตีสี่ครึ่งตามความเคยชิน  ผมยังนอนลืมตาด้วยความคิดโผล่ขึ้นมาว่า
ในเรื่องของแอมป์หลอด SE หลอด 6BM8 เบอร์เดียวกันแต่คนละยี้ห้อ กับ หลอดเบอร์เดียว ยี้ห้อเดียวกัน มันให้เสียงต่างกันกระนั้นหรือ?
และถ้าในแง่ ในเหตุผลของอะไรก็ตามแต่ มันให้เสียงต่างกันจริง แล้วเราจะรู้ไหมว่า ความต่างนั้นอยู่ตรงจุดไหน?

คงต้องฟังและหาความรู้กันต่อไปครับ
หลอดเบอร์เดียวกัน แต่ต่างยี่ห้อกัน คุณสมบ้ติทางด้านการนำไฟฟ้าอาจจะแตกต่างกันออกไปบ้าง เฉกเช่นเดียวกันกับเครื่องยนต์ 1,600 cc. เหมือนกัน แรงม้าใกล้เคียงกัน แต่การสนองตอบต่อการแตะคันเร่งก็แตกต่างกันออกไป ยิ่งเป็นหลอดกระเทยแบบที่มีหลอดเพนโถด กับไตรโอด อยู่ในหลอดเดียวกันด้วยแล้ว ความแตกต่างของคุณสมบัติทางไฟฟ้าเพียงเล็กน้อย อันอาจเกิดจากวัสดุที่นำมาผลิต กระบวนการในการผลิต การควบคุมคุณภาพ ของผู้ผลิตแต่ละเจ้า น่าจะส่งผลพอสมควรต่อน้ำเสียงที่เราสัมผัสได้ (หลอดเดียว แต่ขยายสัญญาณ 2 สเตจ ความแตกต่างก็เกิดขึ้น 2 ครั้งแล้ว)

ในส่วนของหลอดเบอร์เดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่ถ้าต่างกันที่ lot การผลิตแล้ว ความแตกต่างย่อมเกิดขึ้นเป็นเรื่องธรรมดาครับ นอกจากนี้ หลอดยังเป็นอุปกรณ์ทางไฟฟ้าที่มีคุณสมบัติที่เปลี่ยนแปลงไปตามอายุการใช้งานด้วย กล่าวคือ เมื่อหลอดมีอายุการใช้งานที่มากขึ้น ความสามารถในการนำกระแสภายในหลอดก็จะลดลงตามไปด้วย เมื่อคุณสมบัติทางไฟฟ้าเปลี่ยนแปลงไป น้ำเสียงที่เราได้ยิน ได้ฟัง ก็จะเปลี่ยนไปด้วยเช่นกันครับ  :)
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=23364.0

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2017, 04:37:18 PM »

หลอดเบอร์เดียวกัน แต่ต่างยี่ห้อกัน คุณสมบ้ติทางด้านการนำไฟฟ้าอาจจะแตกต่างกันออกไปบ้าง เฉกเช่นเดียวกันกับเครื่องยนต์ 1,600 cc. เหมือนกัน แรงม้าใกล้เคียงกัน แต่การสนองตอบต่อการแตะคันเร่งก็แตกต่างกันออกไป ยิ่งเป็นหลอดกระเทยแบบที่มีหลอดเพนโถด กับไตรโอด อยู่ในหลอดเดียวกันด้วยแล้ว ความแตกต่างของคุณสมบัติทางไฟฟ้าเพียงเล็กน้อย อันอาจเกิดจากวัสดุที่นำมาผลิต กระบวนการในการผลิต การควบคุมคุณภาพ ของผู้ผลิตแต่ละเจ้า น่าจะส่งผลพอสมควรต่อน้ำเสียงที่เราสัมผัสได้ (หลอดเดียว แต่ขยายสัญญาณ 2 สเตจ ความแตกต่างก็เกิดขึ้น 2 ครั้งแล้ว)

ในส่วนของหลอดเบอร์เดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่ถ้าต่างกันที่ lot การผลิตแล้ว ความแตกต่างย่อมเกิดขึ้นเป็นเรื่องธรรมดาครับ นอกจากนี้ หลอดยังเป็นอุปกรณ์ทางไฟฟ้าที่มีคุณสมบัติที่เปลี่ยนแปลงไปตามอายุการใช้งานด้วย กล่าวคือ เมื่อหลอดมีอายุการใช้งานที่มากขึ้น ความสามารถในการนำกระแสภายในหลอดก็จะลดลงตามไปด้วย เมื่อคุณสมบัติทางไฟฟ้าเปลี่ยนแปลงไป น้ำเสียงที่เราได้ยิน ได้ฟัง ก็จะเปลี่ยนไปด้วยเช่นกันครับ  :)
ครับ ตอนเปิดกล่องออกมาและหยิบมาใช้ ก็เหมือนเด็กวัยรุ่น ว่องไวกระฉับกระเฉง  พอใช้งานไปสักระยะ ก็เหมือนเข้าสู่วัยกลางคน เรี่ยวแรงลดน้อยถอยลง พอไปอีกหน่อยอายุมากขึ้น หัวหลอดก็เริ่มขาว (เรียกว่าหลอดหัวหงอก) ตอนนี้สุ่้มเสียงไม่สดใสแระ เพราะใช้งานมานานตามอายุไขของหลอดนั้น แล้วก็ดับไปตามกาลเวลาที่ใช้งาน ถ้าใช้แบบถนุถนอมไม่ทารุณหลอด ใช้งานตามดาต้าที่ให้มาก็อยู่กับเรานานหน่อย ถ้าอยากเล่นอยากลองเอามันอย่างเดียว  ก็อายุไขสั้นลง  หลอดเบอร์เดียวกันต่างยี่ห้อต่างผู้ผลิต สุ่มเสียงจะไม่ต่างกันมากนัก กรณีที่เป็นหลอด NOS แต่ถ้านำมาผลิตใหม่ รับประกันเชื่อหัวไอ้เรืองได้ว่า ต่างกันมากครับ ไม่ทราบด้วยเหตุผลกลใด ทั้งที่ bias หลอดแบบเดียวกัน วงจรเดียวกันเด๊ะ (งงครับ) อ่านว่า งง  ถ้าจะให้พออธิบายได้ก็น่าจะมาจากวัสดุ อุปกรณ์ที่ทำในสมัยก่อนนั้น ต่างกันกับหลอดที่ผลิตออกมาใหม่ ในสมัยนี้ ถ้าเข้าไปดูการผลิตหลอดสมัยก่อนโน้น ที่เรายังไม่เกิด เป็นระบบ hand made เกือบทั้งหมด แม้กระทั้งการพันลวด grid บนแกนเหล็ก ใช้มือผู้หญิงพันนะครับ ไม่ใช้เครื่องมือใดๆเลย  แล้วพอประกอบเป็นตัวหลอดแต่ละขั้นตอนใช้มนุษย์ หรือคนนะครับประกอบมันเข้าในหลอดแก้ว แล้วจึงนำไปเข้าเครื่องเป่าแก้ว แล้วทำให้เป็นสูญญากาศ(Vacuum) แล้วนำไป Test แล้วลงกล่องนำออกมาใช้งานครับผม แฮ่ๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม, 2017, 04:57:07 PM โดย ampai vorapong »

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2017, 04:46:35 PM »

ระดับพระอาจารย์มาตอบคลายข้อสงสัย ความรู้ดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ แอมป์หลอดนี้มีปัจจัยปลีกย่อยเกี่ยวข้องเยอะทีเดียว

ยกตัวอย่างเรื่องแรงม้ารถนี่กระจ่างเลยครับ ผมเองคลุกคลีกับวงการรถใหม่ เก่ามากว่า 40 ปีรู้ซึ้งเลยครับ

คงต้องเก็บเงินหาซื้อหลอดแพงๆ มาลองบ้างละครับ

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2017, 11:55:24 PM »

ระดับพระอาจารย์มาตอบคลายข้อสงสัย ความรู้ดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ แอมป์หลอดนี้มีปัจจัยปลีกย่อยเกี่ยวข้องเยอะทีเดียว

ยกตัวอย่างเรื่องแรงม้ารถนี่กระจ่างเลยครับ ผมเองคลุกคลีกับวงการรถใหม่ เก่ามากว่า 40 ปีรู้ซึ้งเลยครับ

คงต้องเก็บเงินหาซื้อหลอดแพงๆ มาลองบ้างละครับ
[/quoteเรื่องของหลอดนี่มันเป็นอะไรที่เราคาดไม่ถึงครับ ด้วยเรื่องราคา ยิ่งเป็นหลอดเก่าเก็บ(NOS) ราคามันแรงเอาเรื่องครับ แต่ถ้าได้มาเก็บไว้มันเป็นอะไรที่เราก็บอกไม่ไ้ด้ว่า ทำไมต้องถนุถนอมไม่อยากเอามาใช้งาน กลัวทำหลอดเสีย แตก พัง หลายๆประเด็นที่บางทีมันบอกไม่ได้ด้วยความรู้สึก แต่หลอดมันเป็นตำนาน แบบ VINTAGE จริงๆ น้ำเสียงที่หลอดมันเปล่งออกมา บางเสียงเราไม่ได้ยินจากเครื่อง Semiconductor แต่หลอดมันทำให้ได้ยินเสียงนั้นได้ จึงไม่แปลกใจว่าทำไมหลอดมันถึงไม่ตายหรือดับสูญหายไป แต่ยังคงมีการผลิตขาย และยังคงมีคนฟังมันอยู่ ตอนนี้ผมอ่านข่าวแว่วๆมาว่า ทางประเทศญี่ปุ่นเริ่มหันมาผลิตแผ่นเสียงแบบครั่งที่พวกเราใช้ฟังและเล่นกันอยู่ พร้อมผลิต Turn table ออกมาขายด้วย คงจะสนุกกันละพวกเรา ลองๆตามข่าวดูนะครับ.....

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2017, 01:21:13 PM »
จากที่นี่ครับ ที่ผมจะทำ 6BM8 SE เพื่อเป็นการฝึกปรือฝีมือ ตามคำแนำ

http://www.diyaudio.com/forums/tubes-valves/12329-build-akai.html

วงจรของ Mullard (คลิ๊กที่ภาพจะใหญ่ชัดเจนขึ้น

ตามคำแนะนำดังนี้

1.  เปลี่ยน RV1 เป็น  100K
2.  ตัด  RV2 และ C1 ออก
3.  เปลี่ยน RV7  เป็น 470K  แล้วตรงนี้จะต่อยัง_งัยละครับ
4.  R9 Feed back เป็น 10K หรืออย่างน้อย 5K

ข้อสงสัย  เอ้าท์พุท 5K with gap นี่ไม่เข้าใจ จะใช้ของ akai ตัวเดิมได้ไหมครับ, และภาคจ่ายไฟไม่ใช้โช้ค ดีอย่างไรครับ?
อีกอัน วงจรนี้ คลาสเอใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2017, 01:45:34 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2017, 02:59:12 PM »
5K with gap  น่าจะหมายถึง OPT แบบ SE ที่ต้องมี gap เพื่อลดการอิ่มตัวของแกนเหล็ก ซึ่งปกติมักใช้ กระดาษบ้าง ไมล่าบ้าง แล้วแต่ผู้พัน ครับ  ในขณะที่ OPT แบบ PP ไม่ต้องมี ครับ

ใช้ของเดิมได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2017, 07:47:45 AM »
5K with gap  น่าจะหมายถึง OPT แบบ SE ที่ต้องมี gap เพื่อลดการอิ่มตัวของแกนเหล็ก ซึ่งปกติมักใช้ กระดาษบ้าง ไมล่าบ้าง แล้วแต่ผู้พัน ครับ  ในขณะที่ OPT แบบ PP ไม่ต้องมี ครับ

ใช้ของเดิมได้ครับ

เข้าใจละครับ ...

วงจรใหม่จะเป็นแบบนี้ครับ  สายๆ จะออกไปซื้อ โฮลซอว์อันใหม่สำหรับเจาะอลูมิเนียม ขนาด 20 mm แทนของเก่า 22 mm
แทนของเก่า 22 mm ใหญ่ไปหน่อย จะวางซ๊อกเก็ตข้างบนครับ
(มี 18 mm , 25 mm อยู่แล้วครับ)