ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวต้านทาน (resistor) ตัวไหนราคาไม่สูงน่าเล่นสุดระหว่างสองตัวนี้  (อ่าน 1089 ครั้ง)

ออฟไลน์ tam563

• Freshy

1. BPC und BPR  Thick Film
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.2 - 0.09
ตัวต้านทานที่ดีมาก มีกำลังวัตต์ ให้เลือกใช้ 3- 50 วัตต์ สามารถใช้ร่วมกับแอมป์หลอด

2. Welwyn  MFR3 Metallfilm
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.07
ตัวต้านทานสัญญาณที่ดีสำหรับแอมป์หลอด คุณถาพเสียงด้อยกว่า Shinkoh แต่ราคาถูกกว่า

3. Caddock-MK  Oxidfilm
 ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.1 - 1
 เหมือนพี่ชายใหญ่ยังเป็น MK มากขึ้นสำหรับแหล่งจ่ายไฟ

4. Caddock-MS  Oxidfilm
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.1 - 1
ดีมากสำหรับแหล่งจ่ายไฟตั้งแต่ 22W และเป็นความต้านทานหลอดจาน

5. PRP Metallfilm
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.1
ตัวต้านทานจาก Super Audio เฉพาะในยุโรปที่หายากมาก

ุ6. Vishay   VAR  Z-Foil
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 00:01
นี้คือย่างดีสิ่งที่ดีที่สุดมีอยู่ในปัจจุบัน เสียงรบกวนเกือบไม่สามารถวัดได้ที่ -40dB แต่น่าเสียดายที่มีราคาแพงมาก

7. Vishay-Dale CMF 55 Metallfilm
ตัวต้านทานเสียงที่โดดเด่นเหมาะสำหรับเส้นทางสัญญาณและเครื่องขยายเสียงหลอด

8. Mundorf Resist Wire-wound
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ UB
ตัวแปรที่คดเคี้ยวโชคไม่ดีที่ได้มีขนาดใหญ่มาก

9. Kiwame Karbonfilm 5%, tatsächlich 0,5%
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.08
ตัวต้านทานที่ดีมากขึ้นไป 5W ด้วยเสียงวินเทจ เสียงรบกวนที่ต่ำมาก

10. Skelton (Japan) Metalloxid
ระดับสัญญาณรบกวน
อีกหนึ่งที่แปลกใหม่ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกันกับ TDO

11. TDO (Japan) Metalloxid
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.1-1
ตัวต้านทานเสียงจากประเทศญี่ปุ่น Metal Oxide มีการเหนี่ยวนำขนาดเล็ก ได้เป็นส่วนหนึ่งในเส้นทางสัญญาณ

12. Mills Wire-wound
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ UB
ตัวต้านทานที่ใช้สำหรับวงการทหารและการสั่นสะเทือนที่มีความเสถียร ลวด untwisted

13. Holco Metallfilm
ได้รับการพัฒนาเป็นหลักสำหรับการทหารและเป็นที่แน่วแน่กับการสั่นสะเทือน เหมาะสำหรับการใช้งานด้านเสียง

14. Shinkoh Tatalum
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 00:05
ตัวต้านทานที่ดีกับให้เสียง ความอบอุ่นเล็กๆ น้อยๆ แต่ภาพเสียงที่สะอาด จำกัดอยู่ที่ราคาค่อนข้างสูง

15. Takman Metallschicht
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 0.3
ชั้นโลหะ Takman (เรย์) สามารถติดตั้งได้เนื่องจากตัวเลขเสียงต่ำในเส้นทางสัญญาณเสียงที่เป็นกลาง

16. Takman Carbon
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 1
ตัวต้านทาน Takman ฟิล์มคาร์บอนสามารถนำมาใช้ในหลอดแอมป์เสียงที่เป็นธรรมชาติ

17. Rikken
ระดับสัญญาณรบกวน ที่ 1
ตัวต้านทานเสียงดีมากจากชั้นถ่านหิน เพราะเสียงสูงที่ขึ้นรูป ใช้ร่วมกับแอมป์หลอด ไม่มีการผลิตอีกแล้ว

เป็นข้อมูลรีวิวของต่างประเทศครับ จากคนที่นิยม DIY ที่สุดน่าจะเป็น (รูป7) Vishay-Dale, (รูป17) Rikken, (รูป9) Kiwame Karbonfilmตามลำดับครับ

ทั้งสามตัวด้านบนมีราคาที่สูง ที่ราคาต่ำจะมี (รูป5) PRP Metallfilm และ (รูป13) Holco Metallfilm

ซึ่งผมอยากจะนำมาใช้ไม่ทราบสองตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นสุดครับ ตัวแรกสีแดงน่าใช้ดี ส่วนตัวหลังผมเคยอ่านในหนังสือเครื่องเสียงของไทยเล่มนึงชมไว้อย่างมาก  คืออยากเอาไปอัพเกรดแอมป์คลาสเอหน่อยครับ

ออฟไลน์ LED

ที่น้าเอามาโชว์ ผมไม่เคยได้ใช้ สักตัวเลยครับ  อย่างเก่งก็เคยผ่าน แค่ dale RN65 กับ R Cabon composite ยี่ห้อตามมีตามเกิด   สุดท้ายใช้ R royal ธรรดา  แต่เน้นเรื่องการแมทซิ่งในบางจุดครับ  ซื้อมา 10 ,20 บาทก็บรรเลงต่อฟังเลยครับ
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

• Freshy
ที่น้าเอามาโชว์ ผมไม่เคยได้ใช้ สักตัวเลยครับ  อย่างเก่งก็เคยผ่าน แค่ dale RN65 กับ R Cabon composite ยี่ห้อตามมีตามเกิด   สุดท้ายใช้ R royal ธรรดา  แต่เน้นเรื่องการแมทซิ่งในบางจุดครับ  ซื้อมา 10 ,20 บาทก็บรรเลงต่อฟังเลยครับ

ที่ผมเอามาโพส เคยใช้แต่ Kiwame อย่างอื่นไม่เคยใช้เลยเหมือนกันครับ เลยลองหาตัวต้านทานนอกเหนือจาก dale RN65 เพื่่อมีตัวอื่นน่าสนใจกว่านี้ราคาไม่แพง ที่เห็นราคาพอ ๆ กับ dale RN65  ก็ PRP Metallfilm และ Holco Metallfilm แต่ที่ผมอยากลองสุดของ Riken แต่สู้ราคาไม่ไหว

ออนไลน์ pansak

R kiwame หาซื้อได้ที่ไหนในไทยครับ

พันธุ์ศักดิ์

• Freshy
R kiwame หาซื้อได้ที่ไหนในไทยครับ

พันธุ์ศักดิ์

ผมเคยซื้อที่ www.sacthailand.com 2 วัตต์ ตัวละ 45 บาท 5 วัตต์ ตัวละ 90 บาท

ออนไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar..
R  Royal   ที่ขายตามตลาดบ้านเรา ผลิตที่ไหนครับ   ใครนำเข้า  พอรู้ไหมครับ
ผมใช้ประจำ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• Freshy
R  Royal   ที่ขายตามตลาดบ้านเรา ผลิตที่ไหนครับ   ใครนำเข้า  พอรู้ไหมครับ
ผมใช้ประจำ

เริ่มแรกก่อตั้งที่ ไต้หวัน ตอนนี้โรงงานอยู่ที่ไทย และจีนครับผม ถ้าผมแปลไม่ผิดนะครับ ข้อมูลตามด้านล่างครับ
http://www.royalohm.com/history.html
http://www.royalohm.com/contact.html

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
 :drive1
แอบเห็น ขอแจมนิด
ตะก่อนก็ เลือกสารพัด ยี่ห้อ นะ
แต่มาเจอ Rสีแดงเลือดหมู  จากเครื่องที่เขาทำแล้วไม่ชอบ เลยถอด ๆ มาให้
เอามาทดลองค่อม EL34 เป็นไตรโอด กลับให้เสียงที่มีเนื้อเสียง ถูกใจมาก
ก็เลยลองกับตัวอื่น ๆ ก้็ให้เสียงที่มีเนื้อเสียงออกมาดี เช่นกัน
แล้วก็ R สีฟ้า ๆ เคยคิดว่า ค่าเพี้ยนต่ำ น่าจะดี กลับไม่ชอบ
สุดท้าย R สีน้ำตาล ตัวละไม่กี่ตังค์ กลับให้เสียงดีกว่า
 หลังจากนั้น เลยไม่เลือก R แพง ๆ เท่าไหร่
นอกจาก มีคนสั่งมาให้ลอง like
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม, 2017, 04:59:22 PM โดย ปาท่องโก๋ »
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ nixon

• ‘อายุ วรรณโน สุขขัง พลัง’
  • **
ตัวสุดท้ายนี่ ระดับสัญญานรบกวนเยอะแฮ่ะ... K)

ออนไลน์ Warm

• Super Star
  • *
ตะก่อนก็ เลือกสารพัด ยี่ห้อ นะ
แต่มาเจอ Rสีแดงเลือดหมู  จากเครื่องที่เขาทำแล้วไม่ชอบ เลยถอด ๆ มาให้
เอามาทดลองค่อม EL34 เป็นไตรโอด กลับให้เสียงที่มีเนื้อเสียง ถูกใจมาก
ก็เลยลองกับตัวอื่น ๆ ก้็ให้เสียงที่มีเนื้อเสียงออกมาดี เช่นกัน
แล้วก็ R สีฟ้า ๆ เคยคิดว่า ค่าเพี้ยนต่ำ น่าจะดี กลับไม่ชอบ
สุดท้าย R สีน้ำตาล ตัวละไม่กี่ตังค์ กลับให้เสียงดีกว่า
 หลังจากนั้น เลยไม่เลือก R แพง ๆ เท่าไหร่
ป๋าโก๋มีรูป R สีแดงเลือดหมูให้ดูไหมครับ เหมือนที่ผมมีหรือเปล่า
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
ป๋าโก๋มีรูป R สีแดงเลือดหมูให้ดูไหมครับ เหมือนที่ผมมีหรือเปล่า

อุ้ย รูปใหญ่ ขออภัย / หน้าตา ซี ประมาณนี้ครับ / จริงๆ ผมว่า เราทำแอมป์กันเอง ส่วนใหญ่ อยากจะให้เสียงที่ได้มีเนื้อเสียงกัน
เราใช้อุปกรณ์ ทีดี ๆ ใส่กันเข้าไป มันทำให้เสียงแหลม กร้ิงกร้าง / เสียงเบส ตึ้บ ๆ
แต่เสียงกลาง หาเนื้อเสียงกันไม่ได้ ฟังแล้วแห้ง ๆ กัน บ้าง
ดังนั้นในระยะหลังผมจึงพยายามทำให้เสียงกลางมีเนื้อ และออกไปทางอบอุ่น
มันน่าฟังกว่ากันเยอะครับ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **

อุ้ย รูปใหญ่ ขออภัย / หน้าตา ซี ประมาณนี้ครับ / จริงๆ ผมว่า เราทำแอมป์กันเอง ส่วนใหญ่ อยากจะให้เสียงที่ได้มีเนื้อเสียงกัน
เราใช้อุปกรณ์ ทีดี ๆ ใส่กันเข้าไป มันทำให้เสียงแหลม กร้ิงกร้าง / เสียงเบส ตึ้บ ๆ
แต่เสียงกลาง หาเนื้อเสียงกันไม่ได้ ฟังแล้วแห้ง ๆ กัน บ้าง
ดังนั้นในระยะหลังผมจึงพยายามทำให้เสียงกลางมีเนื้อ และออกไปทางอบอุ่น
มันน่าฟังกว่ากันเยอะครับ
สีแดงอมส้มครับน้า มันไม่แดงสด ตอนทำงานเป็นช่างซ่อม วิทยุไมโครเวฟ R แบบนี้ บริษัท JRC ที่ผลิตเครื่องส่ง ส่งมาเป็นอาไหล่เยอะมาก แต่ตอนนี้ไปหาไม่เจอแล้ว น่าจะเป็น R แบบ Film carbon นะตัวประมาณครึ่งวัตต์ แต่ดูตัวค่อนข้างใหญ่และใช้อยู่ในภาค Supply และ Switching Reg. ของภาค Transmitt ของตัวเครื่องวิทยุ เสียดายไม่เก็บเอาไว้บ้างตอนนี้ขายเป็นเศษเหล็กให้พ่อค้าไปหมดแล้ว

• *
ขอบคุณป๋าป่ท่องโก๋ครับที่นำรูปมาให้ชม
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ Malako

• *

เคยอ่านเจอที่ไหนซักแห่ง เค้าบอกว่า  R คาโธด ใช้ Kiwame ว่าจะสั่งจาก Sac Thailand มาลองดูครับ

ป.ล. กริด กับเพลท ใช้  Riken

• *

เคยอ่านเจอที่ไหนซักแห่ง เค้าบอกว่า  R คาโธด ใช้ Kiwame ว่าจะสั่งจาก Sac Thailand มาลองดูครับ

ป๋ามะละกอไม่จัด Riken บ้างหรือครับ ;D

• *

ป๋ามะละกอไม่จัด Riken บ้างหรือครับ ;D

ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไรครับ ถ้าเกินหนึ่งร้อยบาทต่อตัวหูผมคงไม่ถึงแหงมเลย ฟังเพลงจากยูทูบเกือบ 100%

• *

ซื้อที่ไหน ราคาเท่าไรครับ ถ้าเกินหนึ่งร้อยบาทต่อตัวหูผมคงไม่ถึงแหงมเลย ฟังเพลงจากยูทูบเกือบ 100%
ที่หมู่บ้านครับป๋า :shutup

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
Rk ที่ว่าค่าเท่าไหร่ครับ

• *

ที่หมู่บ้านครับป๋า

สงสัยไม่ทันละมั๊ง .....

• Freshy
Rk ที่ว่าค่าเท่าไหร่ครับ

ผมเคยเห็นใน ebay ขาย 4 ตัว สามร้อยกว่าบาท (แบบ Riken ตั้วสีน้ำตาล ค่าความผิดผลาด 5%)

ส่วน Riken ตัวสีฟ้า ขาลวดสีทอง ค่าผิดพลาด 1% ผมเคยเห็นขายที่ 0.5 W ที่ 3.95 $ และ 1 W 4.95$