ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องปรีหลอดคับ ปล. มือใหม่แกะกล่องกะเรื่องหลอดเลยคับ  (อ่าน 1083 ครั้ง)

ออฟไลน์ noappear

สวัสดีคับ
ขออนุญาตเท้าความชีวิตปกติของผมก่อนนะคับ ผมเล่นแต่ระบบ transister ล้วนนะคับ  ไม่เคยแตะหลอดใดๆ ในชีิวิตเลยคับ บางคำถามอาจดูไม่น่าถาม หรือว่าเล่าเรื่องแล้วดูหมิ่นเหม่ว่าจะมาขายของมั้ย อันนี้แจ้งตรงนี้นะคับ ผมไม่ได้เปนพ่อค้า หรือมีส่วนได้เสียอะไรกะใครเลยนะคับ ขอบคุณคับ

เนื่องจาก อาทิตย์ที่ผ่านมา เจอพ่อค้าคอมฯ ในคลองถมท่านนึงเค้าหารายได้เสริมด้วยการ diy อะไรไปเรื่อยๆ เช่น ประกอบ mini pc เอย ตัวรับ bluetooth ที่ใส่ microsd แล้วเล่นเพลงได้ด้วย เอย มือถือแอนดรอยมือสอง ....ล่าสุดพี่เค้าได้ประกอบปรีแอมหลอดใส่เคสใสๆ ตัวเล็กๆ มาให้ผมทดลองฟัง 1 ตัว โดยที่ยังไม่ต้องจ่ายเงินคับ แต่ขอให้ช่วยบอกเค้าว่ามันเปนยังไงบ้าง

ผมก้อลองต่อเข้าระบบเดิืมซึ่งที่ฟังหลักๆ ก้อ nad 541i pre Mc Power Mc ลำโพง Towerของ JBL คับ สายสัญญาณจา่ก CD เข้า pre เป็น esoteric และจาก pre เข้า power เป็น Van den Hu  รุ่นสีชมพูอมม่วงๆ คับ ปลั๊กพ่วงที่ใช้เป็นของ monster แบบ 1 switch คับ

เข้าปัญหาเลยนะคับ
1. ปรีตัวนี้ผมต่อ CD เข้ายังไงเสียงก้อไม่ยอมออกคับ เลยนึกว่าปรีเสียหรือเปล่า ผมเลยลองต่อ bt ดูคับ ผลปรากฎว่าเสียงออกดังเลยคับ เร่ง volume ไม่เกิน 9 โมงก้อฟังได้เยอะเลยคับ แบบนี้น่าจะมีอะไรที่ผมควรจะย้อนกลับไปเช็คอะไรก่อนดีคับ
2. ปรีตัวนี้ต้องใช้หม้อแปลง AC ย้ำนะคับ AC 12 V แต่พี่คนขายแกบอกว่าหม้อแปลง AC บ้านเราไม่ดีป้าย 12 V ออก 15V ทำให้หลอดอายุสั้น เพราะไฟแรงไป เค้าเอาหม้อแปลง AC 9V มาใส่ให้บอกพอละ อันนี้จริงเท็จประการใดคับ
3. สิ่งที่หงุดหงิดจากการฟังเพลงด้วยปรีนี้ คือมันมีเสียงจี่ี ฮัม หรืออะไรคล้ายๆ กะคำนี้อะคับ ออกที่ tweeter ลำโพงคับ ปัญหานี้น่าจะมาจากการออกแบบแผ่นปริ้นไม่ดี ลงอุปกรณ์ไม่ได้ หรือหม้อแปลงไม่ดีคับ เบื้องต้นผมโทษหม้อแปลงก่อนคับ

เข้าโหมดหาข้อมูลนะคับ
ผมลองเข้ามั่ว search หาข้อมูลละคับ เดาว่าน่าจะเป็นรุ่นนี้คับ เพราะออกมาหน้าตาเหมือนกันยังกะแกะเลยคับ
https://th.aliexpress.com/item/TIANCOOLKEI-6J1-tube-preamp-amplifier-board-Pre-amp-Headphone-amp-6J1-valve-preamp-bile-buffer-diy/32799641307.html

ทำให้ผมรู้ว่าหลอดที่ใส่คือหลอดที่เรียกว่า 6J1 คับ ตอนนี้เลยเกิดความสงสัยและความคันว่าดังนี้คับ
1 เด่วนี้ปรีหลอดเค้าทำกันเหลือตัวเท่านี้แล้วหรอคับ สำคัญกว่าขนาดคือเสียงที่ผมฟังก้อไม่ได้แย่นะคับ กลางแบบนวลๆ (เปรียบเทียบกะ MC ไม่ได้อยู่แล้วอันนี้ผมพอเข้าใจคับ) ย่ิงถ้าเทีียบตัวเงินบาทต่อบาทกะของในบ้านผมแล้ว รู้สึกเลยว่าปรีหลอดตัวนี้มีความคุ้มค่าชัดเจนคับ สรุปคือวงจรเค้าออกแบบดี หรือเป็นปกติที่แนวเสียงหลอดก้อประมาณนี้ หรือผมยังไม่ได้เจอของจริง ถ้าเจอมันจะหวานยิ่งกว่านี้อะคับ
2.หลอดกะอุปกรณ์ถ้าของที่ติดมาถ้าผมละโล๊ํะ C ทั้งหมด แล้วใส่พวก nichicon หรือตัวอะไรที่ว่าดี เสียงจะเปลี่ยนไปจาก C จีนที่เค้าแถมมาในชุดมั้ยคับ หรือ C จีนเค้าออกแบบสำหรับบอร์ดจีนอยู่แล้วอะคับส่วนหลอด 6J1 มันเปนหลอดสูญญากาศจิงป่าวคับ ทำไมมันไฟมันไม่ส้มอะคับ มันฟ้ายังกะ led แถมไม่ร้อนด้วยอะคับ บอกจิงๆว่าเหมือนหลอดที่เปน Gimmick ไม่ได้ใช้งานจริงเลยคับ ถ้าผมถอดหลอดออก ปรียังจะทำงานอยู่มั้ยคับ อยากลองแต่ไม่กล้าอะคับ แล้วถ้าหลอดเปนส่วนสำคัญของอุปกรณ์นี้ ถ้าเลือกเปลี่ยนระหว่างหลอดกะ C อันไหนอันนึง คิดว่าควรจะเปลี่ยนไรก่อนดีคับ
3.งานหลอดทำไมต้องใช้ไฟ AC ด้วยคับ ผมคุ้นชินกะเครื่องเสียงรถยนต์ เลยเจอไฟ 12V DC เยอะคับ แต่นี้เพิ่งเคยเจอ AC 12 V ครั้งแรก
4.ถ้าจะเร่ิมลงเรื่องหลอด ผมควรจะเริ่มที่ตรงไหนดีคับ ปรีเล็กๆ แบบนี้พอได้มั้ยคับ หรือต้องรุ่นไหน ระบบยังไง รบกวนแนะนำผมทีคับ

สรุปหลังจากที่ฟังเสียงปรีหลอด ถึงจะสู้ Mc ที่ใช้อยู่ไม่ได้ แต่ส่ิ่งที่แตกต่างชัดเจนคือความหวานคับขนาดเพลงของพี่อู่ ธนาธร หรือ พี่เต๋าสมชาย เสียงแกยังหวานได้ เบสเดินนุ่มๆ แหลมดูกลมๆ ไปหน่อย แต่ก้อเอาว่าถ้าไม่มีปรีในชีิวิตเลย แล้วจะมีตัวไหน ผมก้อว่าไม่เสียหายอะคับ ติเรื่องเดียวคือเสียงจี๋ ฮัมคับ ถ้าจบเรืองจี่ฮัมได้นี่คงน่าสนใจมากๆ คับ ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคับ
https://th.aliexpress.com/item/Assembled-HIFI-6J1-tube-headphone-amp-board-Deluxe-tube-preamplifier-board-10pcs-6J1-tubes/32715707973.html?spm=a2g13.10010108.1000016.1.3c69c94bz0uRMq&isOrigTitle=true
อย่างตัวนี้หลอดเยอะกว่าที่ผมลองมากๆ เลยคับ หลอดเยอะๆ นอกจากสวยแล้ว ยังมีประโยชน์ยังไงมั่งอะคับ (จำนวนหลอดในระบบอะคับ)

ขอบคุณคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน, 2017, 10:31:55 PM โดย noappear »

ออฟไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
ปรีตัวนี้น่าจะเป็นวงจรเดียวกับปรีหมีน้อยที่เขาเรียกกันครับ
1. ไม่มีรูปให้ดูก็บอกไม่ได้ครับ คาดว่าน่าจะต่อ In-put ผิด   
2. ไฟบ้านเรามันเกิน 220v. ครับ ขาออกมันเลยเกิน 12v. อาจจะเกินไปที่ 15v. แต่ผมว่าคงไม่ถึงขนาดนั้นอาจจะเกินมานิดหน่อยเอง ไส้หลอด 2 หลอด   อนุกรมกันจะใช้ไฟ AC 12.6v. ครับ
3. เรื่อง จี่ ฮัม อาจจะต้องชิลด์ด้วยโลหะน่าหายครับ ถ้าไม่หาย แสดงว่าเกิดจาก PCB ครับ

• *
มาต่อตอนที่ 2 ครับ
1. ที่ทำตัวเล็กผมว่าน่าจะเป็นเหตุผลทางการค้า ตัวเล็ก คุ้มค่าราคา แนวเสียงก็สมกับราคา บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ ผมว่าควรจะหาปรีแอมป์หลอดที่ให้เสียงเป็นกลางมาเปรียบเทียบก็จะดีครับ
2. 6J1 เป็นหลอดจีนครับ แสงสีที่ไม่รู้ว่าเขาใส่ LED มาไต้หลอดหรือเปล่าครับ
3. หลอดทำงานได้ทั้ง AC และ DC ครับ ที่เขาใช้ไฟ AC ในวงจรนี้ก็เพื่อทำ voltage doubler ให้แรงดันไฟสูงขึ้นเพื่องเลี้ยงเพลตครับ
4. ก็เริ่มจากตัวนี้ก็ได้แล้วครับ ถ้าจะให้ดีต้องหามาเล่นอีกครับ หาปรีที่ราคาสูงกว่าที่ไม่ใช่ของเล่นแบบปรีตัวนี้ครับ ผมบอกตรงแบบนี้เดี๋ยวว่าแฟนพันธ์แท้หมีน้อยจะมาเขม่นผมมั๊ย  2f

ออฟไลน์ Malako

• *

พาวเวอร์แอมป์ Mc รุ่นอะไรครับ

คือถ้าจะหาปรีหลอดไปเล่นด้วยถ้ารู้เรื่องอินพุตอิมพีแด๊นซ์ก็จะช่วยได้

ตอบ Mr.Q คับ
ผมลองอัพรูปส่งไปให้แล้วนะคับ
1. ปัญหานึงเลยคือบอร์ดเปนภาษาจีน อ่านไม่ออกว่าอันไหน line in line out อะคับ เบื้องต้นผมมั่วเอาว่าด้านที่ติดกะหม้อแปลง ac 9V เป็น line out คับ ส่วนด้านริมที่ไม่ติดเปน line in คับ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะคับ)ถูกผิดประการใดแนะนำด้วยคับ เรื่องของเรื่องคือผมก้อต่อแบบเดียวกันกะตัวเล่น bt นะคับแล้วเสียงดันออกด้วย ผมเลยงงๆ อะคับ (เพราะไม่น่าแกะสาย line out อะคับ)
2. สีเปนฟ้าๆ แบบในรูปเลยคับ ผมจินตนาการไว้เปนสีส้มเข้มๆ สว่างๆ แบบหลอดไส้อะคับ เลยสงสัยว่านี่คือหลอดจิงหรือหลอดหลอกๆ ไว้ใส่เล่นให้สวยๆ งั้นอะคับ แล้วถ้าผมจะทดลองถอดหลอดแล้วเปิดเครื่องมันจะมีอันตรายอะไรมั้ยคับ เช่นมันจะระเบิดมั้ยหรืออะไรแบบนี้อะคับ เคยเจอ C ระเบิด อยู่ 2-3 ครั้ง มันระเบิดจิงๆ อะคับ น่ากัวมาก
3.ชิลด้วยโลหะที่ว่าคือชิลตรงไหนคับ ที่ตัวอะคริลิกเลยป่าวคับ ถ้าผมใช้ฟอยห่อจะพอช่วยได้บ้างมั้ยคับ
4.ส่วนตัวผมเคยเห็นแอมหลอดมาหลายตัวนะคับ แต่ตอนนั้นยังฟังอะไรไม่ค่อยออกคับ รู้ว่าเสียงดี ก้อคิดว่าเพราะด้วยสภาพห้อง อาคูสติก และอุปกรณ์ระบบอื่นๆ โดยรวมและแผ่น ทำให้เสียงออกมาดี และก้อคิดต่อว่าถ้ามาใส่บ้านเราสภาพบ้านก้อแบบนี้ อุปกรณ์อะไรก้อแบบนี้ มันก้อคง same same อะคับ จนมาเจอพ่อค้าใจดีท่านนี้มาให้ลองฟรีๆ แบบไม่คิดตังด้วย ได้ฟังแบบAB test กะ bt ตอนประมานเทียงคืนด้วย (5 ทุ่มถึง ตี 1) ถึงได้เจอความต่างคับ อาจจะไม่ค่อยชัดเจนอะไรมากนัก แต่ก้อเข้าใจว่ามันคือเครื่องเสียงอะคับ สมัยก่อนที่ผมเล่น ก้อไ่มเคยเหนปรีหมีน้อยอะไรทีว่านี่นะคับ  ไม่งั้้นปรีที่บ้านก้ออาจเปนหมีน้อยโมแทน Mc ตัวนี้คับ หรือไม่แน่ว่าผมก้ออาจกลายเปนว่ามีทั้ง 2 ตัวนี้เลยก้อได้คับ สรุปคือผมก้อยังว่าปรีนี้ดีเกินราคาอะคับ ถ้าถามว่ามันจะลงตัวเลยมั้ย ขอยังไม่ตอบนะคับ ถ้า Mr Q มีแนะนำปรีอีกซักตัวที่ดูเปนปรีหลอดที่ดูจิงจังกว่านี้อีกซักตัว ที่ราคาไม่แรง และมีบอร์ดให้บัดกรีคล้ายๆ กะตัวนี้มั้ยคับ ผมยังไม่พร้อมกะการต่อ R C แบบเปลือยๆ คับ แบบนั้นดู advance ไปสำหรับผม
้อ้อ รบกวนช่วยดูลิ้งอีกตัวให้ผมทีคับ อันนั้นมีหลอดเปนตับเลยคับ หลอดเยอะ หลอดน้อย มีผลต่อเสียงยังไงมั่งคับ หรือว่าหนักไปทางสวยคับ ขอบคุณคับ
ตอบ คุณ Malako คับ
ปรีผมเปน C26 power ผมเปน 2105 คับ เก่ามากแต่ยังรับใช้ผมมาเกิน 15 ปีละคับ ยังไม่เคยโล๊ะ C หรืออะหลั่ยไรเลยคับ ทนมือทนเท้ามากๆ คับ เรื่อง impedance ที่พูดถึงคือผมยังงงอะคับ ว่าปรับตรงไหน  แต่ถ้ามีอะไรแนะนำ เชิญเลยนะคับ ผมจะได้ไปลองคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน, 2017, 02:14:04 PM โดย noappear »

• *

C 26 + 2105  คู่พระคู่นางที่ราคาสมเหตุสมผลมากๆ ครับ
C 26   ผลิตปี 1968-1978 อายุอานามร่วม 50 ปี ยังแจ่ม น่าอิจฉาจริงเจียว

2105  อินพุตอิมพีแด๊นซ์  =  200000 โอห์ม 

หาปรีหลอดมาจับคู่คงต้องเลือกที่มีคุณภาพดี ซึ่งมักหนีไม่พ้นราคาที่สูงครับ  ผมรู้เรื่องอืมพีแด๊นซ์์นี่แค่ผิวเผินนะครับ
เขาว่ามาแบบนี้ ปรีหลอดส่วนใหญ่เอ้าท์พุตจะสูง แอมป์ทรานซิสเตอร์อินพุตจะต่ำ ต่ำแค่ไหน เท่าไร
เส้นแบ่งอยู่ตรงไหนต้องรอผู้รู้มาเฉลยครับ

ขอบคุณ K malako คับ

รบกวนขอความรู้เรื่องอิมพีแดนอีกนิดได้มั้ยคับ เผื่อถ้าพอเข้าใจมากกว่านี้จะพอไปเข้าใจต่อใน google ได้คับ

• *
ขอบคุณ K malako คับ

รบกวนขอความรู้เรื่องอิมพีแดนอีกนิดได้มั้ยคับ เผื่อถ้าพอเข้าใจมากกว่านี้จะพอไปเข้าใจต่อใน google ได้คับ

พอรู้กะลำโพงครับ  อย่างลำโพง 8 โอห์ม  เรียกว่ามีอิมพีแด๊นซ์  8  โอห์ม ใช้ค่าหน่วยเป็น "โอห์ม"  เหมือนความต้านทาน

อิมพีแด๊นซ์นี่น่าจะมี พวกคอยล์ขดลวด (L) ,  R  (ความต้านทาน)  ,  C  (ตัวเก็บประจุ) เข้ามาเกี่ยวข้องเกิดเป็นวงจรด้วยกระมังครับ  คือเรื่องทางเท็คนิกผมไม่เรียนรู้  แค่จำเอาข้อหลักๆ สำหรับลองเล่นอย่างเดียวไม่ปวดหัวครับ

ลองปวดหัวดูครับ

http://www.htg2.net/index.php/topic,35573.5/wap2.html

https://pantip.com/topic/34373749

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน, 2017, 04:33:15 PM โดย Malako »

ได้อ่าน link ที่ K malako ส่งให้แล้วคับ
เห็นภาพขึ้นเยอะเลยคับ เพราะปกติผมดูแต่ output impedance ซะมากกว่าว่าโหลดได้กี่โอห์ม และก้อดู damping factor อะคับ เอาจิงไม่เคยดู input imp เลยคับ สงสัยคงต้องไปทำการบ้านเพิ่มคับ ขอบคุณมากๆ คับ

ตอนนี้ลองเอาปรีตัวไหนแปลงสาย rca to 3.5 2 ชุดมาลองต่อหูฟังเพลงจากคอมคับ

ผลที่ได้คือเสียงเบาลงกว่าเสียบหูฟังจากคอมเยอะคับ ตอนนี้เร่งเสียงจาก windows ถึง 85% เร่งเสียงจาก foobar 100% volume จากปรีถึง บ่าย 3 คับ
แต่เสียงดังไม่ถึง 50% ของเสียบหูปกติเลยคับ แต่เสียงฟังๆ โดยรวมน่าฟังกว่าเสียบสายตรงจากคอมเยอะคับ ปกติผมใส่หูฟังเปิดเพลง 2-3 เพลง ก้อลาละคับ อันนี้เปิดมาได้ 1/2 ชม. ได้ ถอดสลับหูฟังต่อตรงจากคอมเพลงต่อเพลงด้วยคับ ยืนยันว่ามีปรีแล้วเสียงสบายหูกว่าไม่ใส่ปรีขั้นเยอะคับ แต่มากหรือน้อยกว่าตัวไหนผมก็ไม่รุนะคับ เพราะตอนนี้มีแค่ตัวเดียวคับ

เสียงจี่ ถ้าไม่เสียบสายเข้าคอม เสียงจี่ออกชัดมากคับ แต่ถ้าต่อครบแล้วหรี่ volume เบาสุด เสียงจี่มันเปนเสียงซ่าอะคับ อันนี้ปกติมั้ยคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
ไม่ต่ออินพุทแล้วจี่ อันนี้ผมว่าธรรมดามากนะ  อาจจะเพราะวงจรปรีมันไม่ได้ต่อกราวจริงๆไว้ด้วย

สภาพเลยกลายเป็นอินพุทลอย 

ต้องพึ่งกราวจากการต่ออินพุทมาทำให้มันสงบ  2f 2f 2f 2f 2f

เมื่อกลางวัน ผมได้นำสาย rca to 3.5 mm สองชุดพร้อมอุปกรณ์มาทดสอบ pre amp ในโหมดหูฟังดูคับ โดยใช้คอมฯ กะมือถือในการทดสอบคับ

ผลที่ได้คือ
1. มีเสียงจี่เบาๆ ในหูฟังด้วยอะคับ เลยค่อนข้างแน่ใจว่ามาจากอุปกรณ์ตัวนี้แน่ๆ คับ แต่ไม่รุ้ว่าจากอะไร
2. เสียงเพลงที่ได้ลื่นหูกว่าต่อตรงจากคอม หรือมือถือเยอะคับ เรียกว่ากลางหวานกว่า เบสนุ่มเลย และปลายกรุ้งกริ้งมีลีลากว่าเห็นๆ คับ แต่สิ่งที่เสียไปคือเสียงออกจากหูฟังเบาลงเกินกว่า 50% เลยคับ ปกติต่อตรงผมเปิด 50-75% เสียงก้อดังจนไม่อยากฟังแล้วคับ แต่อันนี้เสียงเปิดสุดตั้งแต่ คอม มือถือ ตัวโปรแกรม ทุกอย่างที่เร่งได้ รวมถึง volume ปรีด้วยคับ สุดทุกทางยังดังไม่เปนที่พอใจคับ แต่จากที่ทดลองปรับไปๆ มาๆ ดูว่า volume จาก source ไม่ควรเกิน 90% นะคับ เสียงที่ออกมามันแข็งๆ ไม่ค่อยน่าฟังคับ ส่วน volume ปรี ผมว่าประมาณบ่าย 3 คับกำลังสวย เกินกว่านี้ เสียงเบสมันไม่ค่อยกลืนละคับ

ตอบ K ohm คับ
เด่วผมว่าจะลองกลับไป test ชุดเครื่องเสียงใหญ่ที่บ้านอีกทีคับ น่าจะคืนวันพฤหัส คับ ยังไง เด่วมาปรึกษาเรื่องจี่นะคับ ขอบคุณคับ ^^

• *
1. วิธีไล่ In-Out ดูแบบนี้ครับ In-put จะต้องต่ไปที่ Volume_ Out-put ต่อมาจากขา 5 ,6 ของหลอด
2. ที่แสงส่องไต้หลอดมันคือ LED ครับ ผมทดลองมาหลายรอบหลายปีแล้วมีผลต่อเสียง คือทำให้เสียงสูงออกแบน ๆ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับอย่าเพิ่งเชื่อผม ต้องลองด้วยตัวเองครับ
3. การชิลด์วิธีง่าย ๆ คือหาแผ่น PCB เปล่า เอาไปวางไต้แผ่น PCB ของปรี แล้วใช้สายไฟบัดกรีลง Ground ครับ
4. ถ้าจะให้ผมแนะนำ ผมแนะนำให้เลันปรีหลอดที่ใช้ Audio Frequency เช่น 12AX7, 12AT7, 12AU7 .... ก่อนน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ohm

เอาปรีหลอดสเตจเดียว  ขับหุฟังนี่ไม่แปลกหรอกที่มันจะออกมาแปลกๆ

ต้องเข้าใจก่อนว่า หลอดนี่ชอบทำงานกับอุปกรณ์ที่มีอิมพีแดซ์สูง 

ขนาดแอมป์โซลิตที่อินพุทอิมพีแดนซ์ 10 K  เอาปรีหลอดมาขับยังลำบากเลย

คงไม่ต้องพูดถึงหูฟัง 16 โอห์ม 32 โอห์ม

ยกเว้นว่าจะใช้ปรีหลอด + บัพเฟอร์โซลิตกระแสถึงๆหน่อย    อันนี้รับรองเลยว่าจะออกมาอีกเรื่อง   

ออฟไลน์ Tryman

ลองสลับด้านเสียบ RCA ดูครับ ยังไงอย่างมากมันก็ไม่มีเสียงครับ ส่วนที่ต่อ BT แล้วดัง อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะอะไร ทำไมเสียบ cd ไม่ดัง

หาหม้อ 12V ดีแล้วครับ ไฟออกมา 13-14 V พอเสียบโหลดมันก็ตกมาที่ใกล้ๆ 12V แหละครับ ไฟครบ หลอดทำงานสมบูรณ์กว่าเยอะนะครับ

ปรีตัวนี้ฟังสักพักนึง ให้ลองหาหลอดเปลี่ยนครับ มีให้เลือกมากมาย ราคาถูก คุ้มค่าแน่นอน

อ้อ อย่าลืมกลับสายลำโพงนะครับ สำหรับปรีตัวนี้  สลับสายลำโพงที่ท้ายแอมป์ ทั้งสแงด้าน  จาก สายแดงไปเข้า ขั้วดำ และ เอา สายดำ มาเสียบขั้วแดง ครับ สำคัญมากๆๆ

จากแฟนหมีน้อยครับ 555555  ผมใช้อยู่จนปัจจุบัน ยังหาปรีแพงๆมาล้มมันไม่ได้เลย ตั้งแต่ หลอด ถึง tr ราคาสองแสนก็ยังเคยครับ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ตอบ MrQ คับ

พอจะมีลิ้งของ 12AX7, 12AT7, 12AU7 ....  มั้ยคับ อยากดูหน้าตากะสเปคคร่าวๆ คับ ^^ ขอบคุณคับ

ตอบ K Ohm คับ
ขอความรู้เพิ่มเติมให้ผมอีกนิดได้มั้ยคับ สเตจที่พูดถึงคืออะไรคับ แล้วปรีหลอดดีจัดว่าดีหน่อยน่าจะต้องเปนแบบกี่สเตจคับ
หรือถ้าพอจะมี link แนะนำให้อ่านเพิ่มจะเปนพระคุณมากเลยคับ
ส่วนเรื่อง Imp วันก่อน K malako ให้ส่ง link มาให้ ทำให้พอเข้าใจประเด็นขึ้นคับ

ตอบ K tryman
ผมลองสลับดูแล้วคับ เงียบกริบคับ แต่วันนี้จะลองกลับไปต่อดูอีกทีคับ งวดนี้ผม label line in out หมดแล้วคับ ไม่พลาดแน่คับ ผมอาจพลาดเสียบผิดจริงๆ ก้อได้คับ ส่วนหม้อแปลง AC 12V นี่คงต้องไปหาดูที่บ้านหม้ออะคับ
รบกวนแนะนำหลอดที่ราคาไม่แพงให้ผมได้มั้ยคับ ปรีหมีน้อยเค้า Match กะหลอดอะไรบ้างคับ จะได้ไปหามาลองกะเค้าดูบ้างเปลี่ยนหลอดแล้วมีอะไรเปลี่ยนบ้างคับ
ส่วนเรื่องกลับสายลำโพงนี่ืเพราะอะไรอะคับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคับ หรือว่าสัญญาณปรีหมีเค้ากลับ เฟส เลยแนะนำว่าให้ผมสลับขั้วลำโพงดูใช่ป่าวคับ
สุดท้าย ปรีหมี K Tryman โมไรไปบ้างคับ ถ้าไม่รบกวน ผมขอทราบหมีโมเปน idea ซักนิดนะคับ ว่าควรจะลง C ตัวไหน หลอดไหน หม้อไหน volume หรือ ขั้ว rca อะไรบ้างคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

อันนี้ของผมเอง ( ทำเล่นอีกตัว ) หม้อ c-core แยกไฟจุดใส้หลอด diode silicon carbide + c lxz  ^-^

• *
ตอบ MrQ คับ

พอจะมีลิ้งของ 12AX7, 12AT7, 12AU7 ....  มั้ยคับ อยากดูหน้าตากะสเปคคร่าวๆ คับ ^^ ขอบคุณคับ
ต้องลองค้นหาตามเบอร์ครับ ที่นิยมก็มี Marantz 7 หรือ Jadis อีกหลายรุ่นครับ

ตอบ K tryman
ผมลองสลับดูแล้วคับ เงียบกริบคับ แต่วันนี้จะลองกลับไปต่อดูอีกทีคับ งวดนี้ผม label line in out หมดแล้วคับ ไม่พลาดแน่คับ ผมอาจพลาดเสียบผิดจริงๆ ก้อได้คับ ส่วนหม้อแปลง AC 12V นี่คงต้องไปหาดูที่บ้านหม้ออะคับ
รบกวนแนะนำหลอดที่ราคาไม่แพงให้ผมได้มั้ยคับ ปรีหมีน้อยเค้า Match กะหลอดอะไรบ้างคับ จะได้ไปหามาลองกะเค้าดูบ้างเปลี่ยนหลอดแล้วมีอะไรเปลี่ยนบ้างคับ
ส่วนเรื่องกลับสายลำโพงนี่ืเพราะอะไรอะคับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคับ หรือว่าสัญญาณปรีหมีเค้ากลับ เฟส เลยแนะนำว่าให้ผมสลับขั้วลำโพงดูใช่ป่าวคับ
สุดท้าย ปรีหมี K Tryman โมไรไปบ้างคับ ถ้าไม่รบกวน ผมขอทราบหมีโมเปน idea ซักนิดนะคับ ว่าควรจะลง C ตัวไหน หลอดไหน หม้อไหน volume หรือ ขั้ว rca อะไรบ้างคับ ขอบคุณคับ

ของผมเรียกว่าทำใหม่มากกว่าครับ ที่คงเดิมก็แค่วงจรปรีเท่านั้นกับ C coupling
ส่วนหลอด ยังคงชอบอยู่ 2 ตัวเท่านั้นครับ ที่ราคาถูก  5654 RTC(by mullard) และ หลอดฝรั่งเศส selectron ef 95
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

ออฟไลน์ chanan

• เจ้าชู้ประตูน้ำ
ลองสลับด้านเสียบ RCA ดูครับ ยังไงอย่างมากมันก็ไม่มีเสียงครับ ส่วนที่ต่อ BT แล้วดัง อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เพราะอะไร ทำไมเสียบ cd ไม่ดัง

หาหม้อ 12V ดีแล้วครับ ไฟออกมา 13-14 V พอเสียบโหลดมันก็ตกมาที่ใกล้ๆ 12V แหละครับ ไฟครบ หลอดทำงานสมบูรณ์กว่าเยอะนะครับ

ปรีตัวนี้ฟังสักพักนึง ให้ลองหาหลอดเปลี่ยนครับ มีให้เลือกมากมาย ราคาถูก คุ้มค่าแน่นอน

อ้อ อย่าลืมกลับสายลำโพงนะครับ สำหรับปรีตัวนี้  สลับสายลำโพงที่ท้ายแอมป์ ทั้งสแงด้าน  จาก สายแดงไปเข้า ขั้วดำ และ เอา สายดำ มาเสียบขั้วแดง ครับ สำคัญมากๆๆ

จากแฟนหมีน้อยครับ 555555  ผมใช้อยู่จนปัจจุบัน ยังหาปรีแพงๆมาล้มมันไม่ได้เลย ตั้งแต่ หลอด ถึง tr ราคาสองแสนก็ยังเคยครับ

คน บ้า หมี ..
ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
ติดต่อได้ที่ ->
http://www.htg2.net/index.php?topic=57497.msg700115#msg700115

คน บ้า หมี ..

อุ้ยยย ..... สาวกหมี ตามมาแซว

ออฟไลน์ Warm

• *
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

สมาชิกหมีน้อยเริ่มมากันละ
ใครมีรูปหมีสวยๆ มาอวดเปน idea กันนะคับ ^^

ออฟไลน์ ohm

สเตจ ถ้าจะให้อธิบายคร่าวๆคือ  วงจรขยายแต่ละส่วน แต่ละขั้น

ปรีสเตจเดียวอย่างหมีน้อย ไม่ใช่ไม่ดีนะ  มันดี แต่มันยังมีข้อจำกัดในการขับโหลด(บ้าง)

เอามาขับเพาเวอร์แอมป์ทั่วๆไป ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรนัก 

เพียงแต่เอามาขับหูฟังนี่มันขับไม่ออกหรอก  เท่านั้นเอง

ติดงานยาวเลยไม่ได้มาคุยต่อคับ
สรุปคือผมได้กลับไปลอง test กะ CD อีกรอบละคับ ต่อยังไงสัญญาณเสียง CD ก้อไม่ออกคับ แต่กลับต่อจาก bt แล้วเสียงออกปกติคับ
สุดท้ายผมเลยตัดใจสินนำ pre ตัวนี้ไปคืนเจ้าของร้านและได้ขอบคุณเจ้าของเค้าเรียบร้อยละคับ

ขออนุญาตเปลี่ยนเรื่องเลยนะคับ ขอเล่าเรื่อง CD NAD 541i ที่มีอาการอ่านแผ่นได้ไม่เกิน 1 แผ่น พอหัวร้อนได้ที่ คราวนี้ไม่ยอมอ่านแผ่นคับ
ผมเลยตัดสินใจว่าจะไปซื้อหัวอ่านที่อมร ตามลายแทงกระทู้เก่าๆ ในนี้นะคับ เหตุการณ์ที่จะกล่าวเกิดขึ้นหลังจากที่เอา pre ไปคืนเค้าแล้วคับ

จากนั้นผมก้อไปเดินบ้านหม้อต่อคับ
จากกระทู้ๆเก่าๆ ในห้องที่เคยพูดถึง ราคา mechanic kss213c ใน nad 541i ราคา 3xx บาท รวมทั้งชุดขับด้วย ผมเลยตัดสินใจไปหาหัวที่ อมรบ้านหม้อคับ
ผลคือ อมร และ หลายๆร้านในบ้านหม้อเค้าเลิกขายอะไหล่พวกหัวอ่านหมดแล้วคับ จากที่มีเป้าหมายในการเดินที่ชัดเจน ตอนนั้นผมเลยกลายเปนสัมภเวสีเดินถามดะไปทุกร้านเลยคับ ทั้งสามารถ เหมียว ... มั่วไปเรื่อยอะคับ สุดท้ายมาเจอที่ร้านเล็กๆ ร้านนึงที่เค้าวางในกระบะบนพื้น แต่กล่องสกรีนเปนจีนๆ อะคับ เหลืออยู่รุ่นเดียวแถมมีแค่ 2 ชุด พอเห็นปุ๊บ ไม่ได้แกะกล่องไรเลยคับ รีบควักตังจ่ายไปเลย แล้วรีบกลับบ้านมาเปลี่ยนชุดขับเคลือนใหม่คับ

จากที่แกะของเดิม และเอาของใหม่มาเปรียบเทียบกัน

หัวจากเครื่อง nad จะสกรีนตรา sony ชัดเจน แต่ชุดใหม่นี่เค้าไม่ได้สกรีนตราอะไรเลย
มอเตอร์และ พลาสติกอะไรต่างๆ ที่เคยสกรีนตรา sony ก้อกลายเปนไม่ได้สกรีนอะไรเลยคับ
แต่จุดยึดอะไรต่างๆ ก้อดูเหมือนกันหมด เลยลองเอามาติดตั้งคับ

ผลที่ได้
เสียง ผมฟังไม่ค่อยออกว่าต่างจากเดิมยังไงนะคับ แต่ที่แน่ๆ หัวใหม่ไม่สะดุด และฟังแผ่นเดิมได้เกิน 2 รอบคับ
ส่วนข้อเสีย
ชุดขับจีน forward track เช่นจาก 1 ไป 2 3 หรือ 4 ช้ามากคับ ซึ่งถ้าจะฟัง track 4 ก้อต้องเลื่อนไป 1 2 3 4 5 แล้วค่อยย้อนจาก 5 ไป 4 ถึงจะไวคับ
ผมก้อไม่เข้าใจเหมือนกันว่ายังไง แต่ก้อฟังเพลินๆ ดีคับ

เด่วผมว่าจะลองเข้า ali แล้ว search หาปรีหลอดราคาไม่แพงมาเล่นดูซักตัว
ถ้าใครเข้า ali แล้วเจอไรน่าสนใจ รบกวนส่งลิ้งค์เข้าในกระทู้แนะนำผมนิดนะคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
 :drive1
เพิ่งแว้บ เข้ามาดู อ่านมันส์มาก
เสี่ยงจี่ น่ารำคาญ ผมว่ามาจากหม้อแปลงไฟ ครับ
พวกนี้ไม่ค่อยได้มาตรฐาน จึงทำให้รับสัญญาณความถี่สูง ๆ มากวนใจ
 แต่ก็ไหน ๆ คืนเครื่องเขาไปแล้ว ก็หาใหม่ หรือทำใหม่ ก็ดีครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
มีปัญหาปรึกษา ในเวปนี้ได้เสมอ ผมก็เรียนจากในเวปนี้แหละครับ
๑๐ กว่าปีก็เป็นแร้วววววว :drunk
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

• *
สนใจเอาลายปริ้นปรีหมีไปทำเองไหมครับ ผมแก้ขนาดให้ใหญ่ขึ้น รับรอง เงียบ

ตอบ K ปาท่องโก๋
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ c)

ึตอบ K Mr.Q
สนใจคับ ถ้า Mr.Q มีเวลารบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมนะคับ ขอบคุณคับ :headphone

• *
เดี๋ยวแก้ขาอุปกรณ์นิดหน่อยก่อนครับ

ออฟไลน์ ecar

• **
 c) c) c) เกาะเวทีรอน้า Q