ผู้เขียน หัวข้อ: ซ๋อม FISHER 250  (อ่าน 541 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชูศักดิ์ ชัยสวัสดิ์

• Freshy
ซ๋อม FISHER 250
« เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2017, 07:16:04 PM »
เรียนเพื่อนสมาชิกทราบ
ผมไม่มีความรู้เรื่องอิเล๊คทรอนิค หลังจากผมเกษียณงาน จึงเริ่มหัดเรียนอิเล๊คทรอนิค และได้หัดซ่อม แอมป์ FISHER 250
โดยซื้อจากรถ ซาเล้ง และได้ลองเปิด ปรากฏเครื่องไม่เสีย ฟังได้อย่างดี แต่ในภาคขยายมีอุปกรณ์ บวม
และได้เปลี่ยน
 1 คาปาซิเตอร์ (ตามภาพ) ทดลองฟังเสียงดีกว่าเดิม ครั้งแรก
 2 ครั้งที่สอง เปลี่ยน รีซิสเตอร์ เซรามิค จำนวน 4 ตัว (ตามภาพ) และได้ประกอบเข้าเครื่อง และแผงวงจรแตะ กราวต์ โดยที่ผมไม่ทราบ
และหาสาเหตุไม่ได้ เวลาเปิด รีซิสเตอร์ร้อนมาก และทำให้ ทรานย์ซิสเตอร์ขยายช๊อตครบทั้ง 4 ตัว และ รีซิสเตอร์ชนิดคาร์บอนต์
ใหม้เกือบทุกตัว (และหาสาเหตุภายหลังจากอุปกรณ์ช๊อต ได้ทำการบุฉนวนไม่ให้แผ่นวงจรแตะกราวต์)
 3 ได้ทำการ เปลี่ยนอุปกณ์ใหม่หมดทุกตัวที่ชำรุด และเปิดเครื่อง ปรากฏทรานซิสเตอร์ช๊อต จึงปิดเครื่อง
 อยากเรียนถามเพื่อนสมาชิกครับ ช่วยแนะวิธีที่จะแก้ไขให้ผมจักพระคุณอย่างยิ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม, 2017, 08:25:56 PM โดย ชูศักดิ์ ชัยสวัสดิ์ »

• Freshy
Re: ซ๋อม FISHER 250
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2017, 08:31:53 PM »
แนบภาพมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2017, 08:25:55 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ (งานเครื่องเก่าๆลักษณะนี้ผมไม่ถนัดครับ)

• Freshy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2017, 08:56:07 AM »
ครับ ขอขอบคุณ

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2017, 12:17:34 PM »
Power transistor เบอร์อะไรครับ ตอนรื้อครั้งแรกมองเห็นแหวนพลาสติกกลมๆ เล็กๆที่ร้อยกับน็อตยึดติดแท่นเครื่องมีไหม ถ้ามีมันไปไหน แลัวมีแผ่น mica ใสๆ รองตัว tr. กับ แท่น มีไหม  ดูจากที่ Power trans  แตกระเบิดออกมา พวก Trans driver ที่ต่อพ่วง น่าจะ พังเสียหายหมดแล้ว ถ้ายังโชคดี TR.drive ไม่พัง งานเข้าละ ตอนคุณรื้อเครื่อง แล้วเปลี่ยนอุปกรณ์ แล้วประกอบเครื่องอีกครั้ง ปรากฏว่า power tr. short กับ Ground หมายถึง ตัวถัง Power tr. ลง ground มันก็เลยระเบิดแตกออกมาแบบนั้น เป็นทั้งสี่ตัวไหม ถอดออกมาวัดครับ รวมถึง tr drive ที่ใส่ heat sink เป็นชั้นๆคล้ายมงกุฏนั้นครับ ต้องเช็ค TR. ที่ว่ามาทั้งหมดก่อน อ้อ! Fuse เครื่องขาดไหม ดูด้วย ถ้าไม่ขาดมันก็น่าแปลกประหลาดครับ.เท่ากับคุณเอา Vcc ที่จ่ายให้วงจร ลง Ground เต็มๆเลย ทำตามที่ว่านี้ก่อนครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม, 2017, 12:25:14 PM โดย ampai vorapong »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2017, 12:37:11 PM »
ok ครับ เห็นเบอร์ power tr.แล้ว ถ้าไม่มีวงจรก็คงซ่อมค่อนข้างยากครับ ลองเช็คตัว tr.drive ก่อนว่า short ไหม  มันเป็นวงจร OCL ใช้ ไฟ VCC+ และ VCC- 35V  ตอนคุณประกอบ TR ต้วใหม่ วัดดูขา TR ตรงตามตำแหน่งไหม เพราะบางที TR รุ่นใหม่ขา B C E จะค่อนข้างต่างกัน พอประกอบเครืองมันก็จะเป็นปัญหาให้ปวดหัวได้

• Freshy
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2017, 06:19:17 PM »
ขอขอบคุณครับ ที่สละเวลาตอบไปให้ผมทราบ
1.tr ติดเครื่อง(ของเดิม) พลาสติกกลมๆไม่มีครับ มีแต่แผ่น mica
2.ตอน power ลง ground  tr แตกทีละตัว จนครบทั้ง 4 ตัว
และผมได้เปลี่ยน tr เบอร์เดิมทั้งหมด รวมทั้ง แผ่นรอง mica พร้อมอุปกรณ์ น๊อตยึด ครบชุด
ปรากฏ tr ขาด ทั้ง 4 ตัว
3.ปิด เปิด ทุกครั้ง fuse ไม่ขาด ตั้งแต่ได้เครื่องนี้มา
4.เบอร์ tr (เดิมมากับเครื่อง)
      ชนิด pnp  เบอร์  mje 29155
      ชนิด npn  เบอร์  c 3055 t

• Freshy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2017, 06:41:46 PM »
ขอขอบคุณครับ
    1. ผมจะลองเปลี่ยน tr ชนิด npn และ pnp ทั้งหมด พร้อมเช็ค ขา b c e ทุกตัว ก่อนติดตั้ง ที่แผ่นระบายความร้อน และหลังจากติดตั้งแล้ว
เสร็จ
    2. ส่วน tr drive ผมจะทำการเช็คตามที่แนะนำ ครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2017, 12:10:42 PM »
เพื่อความปลอดภัย ควรหาหลอดไฟแบบไส้สัก 100w. มาอนุกรมกับไฟบ้านก่อนครับ แล้วเช็คว่าใส่ c ผิดหรือเปล่า ต่อสายไฟสายไฟผิดหรือเปล่า ตอนเปิดไฟเข้าเครื่องเอามิเตอร์วัดที่่ขั้วลำโพงไว้ ถ้าเป็น  ocl จะต้องได้ 0 v. ถ้าเป็น otl วัดจาก c  coupling ก่อนออกไปที่ลำโพง จะต้องได้ 1/2 ของแหล่งจ่ายครับ อ้อ ตอนเช็คยังไม่ต้องใส่ Power Transistor ครับ ถ้าไม่ใส่ TR. แล้ววัดไฟไม่ได้ตามที่บอก แสดงว่า ยังมีตัวเสียอีก ลองถอดมาวัดให้หมดครับ มีไม่กี่ตัวเอง

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2017, 12:57:42 AM »
ในกรณีของคุณ ถ้าเปลี่ยน TR power อย่าเพิ่งต่อ TR power เอามิเตอร์ (ถ้าเป็น Digital meter ก็จะดี) วัดรอที่จุด Out put ขั้วที่ต่อออกลำโพง แล้วเปิดสวิทไฟเข้าเคร่ื่อง ต้องวัดรอนะครับ ไม่ใช่เปิดเครื่องแล้วไปวัด กรณีที่เป็นระบบ OCL ถ้ามีไฟออกที่จุด out put (วัดไม่ได้ 0V) ให้อ่านมิเตอร์ดูว่าไฟที่รั่วออกมา เป็น บวก หรือ ลบ ถ้าเป็นบวกให้ไปเช็ค TR.ที่ต่อกับไฟ บวก ทุกตัว ว่าตัวไหน laek หรือ short .ในทางกลับกันถ้าวัดได้เป็น ลบ เช็ค TR.ด้านที่ต่อไฟ ลบ เจอตัวไหนแล้วเปลี่ยน ขอย้ำระบบที่คุณกำลังซ่อม ผมว่าน่าจะเป็น OCL ใช้ไฟบวกลบและ กราวน์ มันต่อกันเป็นแบบ Direct coupling All complementary mach pair (MJE2955, MJE 3055) ตลอดทั้งวงจร อาจะโชคร้ายเปลี่ยน TR ทั้งวงจรก็ได้(อาจจะนะ) ในกรณีของคุณต้องแน่ใจนะว่าคุณไม่ได้ต่อ condenser กลับขั้ว ตอนคุณเปลี่ยนตัว C. ถ้าจะวิเคราะห์ได้ในขณะนี้ วงจรควบคุม Bias ที่รักษาจุดสมดุลย์ ไม่สามารถควบคุมกระแสที่ผ่านตัว TR power และ ภาค Driver ได้ TR power ก็เลยแตกระเบิดออกมา เพราะมีกระแสมากมายมหาศาลผ่านตัวมัน เกินอัตราที่มันทนได้ ต้องเช็ค TR.ในวงจรทุกตัวครับ.ตอนถอดอุปกรณ์ให้ระวังเรื่องแผ่น Print และความร้อนของห้วแร้งที่ใช้ ถ้าคุณไม่ระวัง แผ่น Print วงจร  ปัญหามันจะมีตามมาอีก นั้นคือ แผ่น Print ร่อน หลุด ขาด จะกลายเป็นคุณไม่ใช่ซ่อมเครื่อง แต่ กลายเป็นซ้อมเคร่ื่องแทน ต้องระวังนะให้ใช้หัวแร้งวัตต์ต่ำๆ ไม่เกิน 25-30 วัตต์ ใช้ที่ดูดตะกั่วดีๆหน่อย ระวังอย่าให้แผ่น Print วงจร มันบอบช้ำมากนะ ในตอนบัดกรี เอาว่าเท่านี้ก่อน หาตัวเสียให้เจอก่อน แล้วค่อยมาว่ากันใหม่ครับ ในที่นี้ก็มีผู้รู้หลายคน หลายความคิด ที่มีประสบการณ์ในการซ่อมและบริการเครื่องอยู่หลายคน เขากำลังอ่านอยู่และอาจจะมาแนะนำคุณอีกต่อจากผม .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม, 2017, 01:01:58 AM โดย ampai vorapong »

• Freshy
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2017, 09:00:08 PM »
ขอขอบคุณมากครับ ที่แนะนำซึ่งในตำราไม่มี

ออฟไลน์ pisut99

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 07:45:49 PM »
 :secret  คิดถึงแอมป์ตุลา สมัยเรียน ปวช