ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเริ่มต้นกับ power หลอดคับ  (อ่าน 1263 ครั้ง)

ออฟไลน์ noappear

อยากเริ่มต้นกับ power หลอดคับ
« เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2017, 01:52:25 PM »
หลังจากที่ัฟังปรีหมีน้อยมา ก้อทำให้เกิดความสนใจในหลอดขึ้นมาคับ
แต่คราวนี้ลองมาดูของในบ้านที่เหลือๆ เลยเห็นว่าตอนนี้มี CD ปรี ลำโพง เหลือแต่ยังขาด power อยู่คับ
เลยอยากลอง power หลอดดูคับ

คราวนี้เลยจะรบกวนขอความรู้คับ

ถ้าจะเล่น power หลอด ผมควรจะต้องเริ่มต้นจากรู้จักระบบการทำงานของหลอดก่อนมั้ยคับ เช่น kt88 หรือ 300b หรือหลอดอื่นๆ จะมีความแตกต่างอะไรกันอย่างไรบ้าง แล้วหลอดมีอายุเปนหลักชม. หรือหลักปีคับ ถ้าผมเปิดแบบฟังทิ้งๆ (เด่วไปล้างจานบ้าง อาบน้ำบ้างไม่ได้นั่งจดนั่งจ้องเท่าไรนัก) มันจะสิ้นเปลื่องอายุหลอดมากมั้ยคับ แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนหลอดผมจะสามารถเปลี่ยนหลอดเปนยี่ห้อ/รุ่นอะไรได้บ้างคับ

หรือควรจะต้องรู้ระบบมั้ยคับว่า แอมตัวไหนมีกี่สเตจ อะไรบ้างอะคับ

เอาจิงๆ คือผมไม่รู้อะไรเลยคับ

ได้ลอง search หา aliexpress เค้าก้อไม่ค่อยทำ power หลอด หรือไม่มี ชุด kit power หลอดขายเลยคับ เหนแต่ integrate กะปรีหลอดซะมากกว่า ผมเลยกะงบประมาณไม่ถูกคับ คิดในใจว่าไม่อยากให้เกิน 10000 แต่ไม่รุว่าชีวิตจิงๆ เปนเท่าไรอะคับ

สุดท้าย ที่ห้องขายของอะคับ ถ้าผมตั้งขอซื้อ power หลอดซักตัวจะผิดกฎมั้ยคับ (ไม่แน่ใจว่าต้องซื้อเปน อะหลั่ยเพื่อประกอบเท่านั้นมั้ยคับ)

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
Re: อยากเริ่มต้นกับ power หลอดคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2017, 02:53:56 PM »
สวัสดีครับผมโทรไปไม่มีสัญญานครับ

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

Re: อยากเริ่มต้นกับ power หลอดคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2017, 06:49:41 PM »
ขอโทษคับ ผมลืมแก้ไข profile คับ ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยละคับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม, 2017, 10:38:12 PM »
ลำโพงกินวัตต์มั้ยครับ  ถ้าความไวสูงๆ ไม่กินวัตต์  จะ single-end รึ push-pull ก็ได้หมด

แต่ถ้าลำโพงกินวัตต์นี่จะเป็นภาคบังคับเลยว่าต้องป้อนพลังให้มันมากพอ

สมมุติว่าทำแอมป์หลอด single-end วัตต์น้อยๆป้อนให้ลำโพงกินวัตต์เนี่ย  สุดท้ายผิดหวังแน่ๆ

ต้องหาใหม่อยู่ดี   

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 07:52:54 AM »
ถ้าเปนลำโพงกินวัตต์ ผมควรจะเล่นแบบไหนคับ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 09:29:11 AM »
ถ้ามีแต่ลำโพงกินวัตต์ หรือความไวต่ำ ไม่แนะนำให้เล่นกับแอมป์หลอดครับ เพราะต้องลงทุนสูงมาก กับแอมป์หลอดวัตต์สูง และเสียงก็อาจจะไม่ได้อย่างที่อยากได้ยิน

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:13:35 AM »

มีงบ 10,000.- บวก_ลบ

ลุยหาซื้อมือสองเลยครับ ตามเว็บขายมือสองทั้งหลาย
หรือดูในห้องซื้อขาย อันดับแรกของการเรียนรู้คือ อ่านให้มาก ต่อจากก็ฟัง(รีวิว วิจารณ์) ให้มาก สุดท้ายลงมือซื้อฟัง
บอกก่อนว่าเล่นเครื่องหลอดไม่มีกำไรเป็นเม็ดเงิน มีแต่ประสบการณ์
หลายๆ ประสบการณ์เกิดทักษะ ซึ่งต้องใช้เวลาและเม็ดเงิน
หลายๆ ทักษะเกิดความรู้ หลายๆ ความรู้เกิดองค์ความรู้ หลายๆ องค์ความรู้ตั้งตนเป็นปรมาจารย์ (ผู้รู้) เร็วช้าเท่านั้น

ได้แอมป์มาแล้วถ้าชื่อชั้นเป็นที่นิยมของผู้คนทั่วไป และแอมป์ที่ว่าไม่เข้ากับลำโพงที่มีอยู่ จำเป็นครับต้องยอมสละลำโพงไม่เก็บไว้ก็ขายทิ้งไป
หาซื้อลำโพงใหม่ ซึ่งตามความคิดของผม มันหาไม่ยากนัก
เพราะแอมป์หลอดนั้นเกิดในยุคเก่า ลำโพงยุคนั้นมือสองยี่ปุ่นราคาจับต้องได้
เอามาฟังเพื่อหาประสบการณ์ครับ

สำหรับผมพูดแบบไม่อายพอมีเงินเดือนแรกแต่ปี 2517 .....
ก็เริ่มลุยเล่น สมัยนั้นได้ เพื่อนนักเล่นรุ่นพี่_ออกสะตังให้ก่อน เครื่องราคา 10,000.-  ผ่อนเดือน 500.-
เวลาผ่านไปจากการเล่นเครื่องเสียง จนถูกเครื่องมันเล่นเอา  เครื่องราคา 140,000.- ผ่อนเดือนละ 10,000.-
ถึงวันนี้น่าจะซื้อ "ทอง" เก็บยุคโน้นทองหนักบาทราคา 400 เอง

พูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับ ของดีราคาถูกนั่นไม่มี ถ้าของพอจะคุ้มเม็ดเงินละพอหาได้ไม่ยากนัก
ทุกวันนี้ผมฟัง 6BM8 SE เบ็ดเสร็จ 3 - 4 พันขึ้น ฟังกับลำโพง 8 นิ้วความไว 93 dB ซื้อมา 1,300.- ใส่ตู้เก่า 1,000.-
ดูหนัง ฟังเพลง แฮปปี้ละครับ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 10:19:50 AM »
คราวนี้เลยจะรบกวนขอความรู้คับ

ถ้าจะเล่น power หลอด ผมควรจะต้องเริ่มต้นจากรู้จักระบบการทำงานของหลอดก่อนมั้ยคับ เช่น kt88 หรือ 300b หรือหลอดอื่นๆ จะมีความแตกต่างอะไรกันอย่างไรบ้าง แล้วหลอดมีอายุเปนหลักชม. หรือหลักปีคับ ถ้าผมเปิดแบบฟังทิ้งๆ (เด่วไปล้างจานบ้าง อาบน้ำบ้างไม่ได้นั่งจดนั่งจ้องเท่าไรนัก) มันจะสิ้นเปลื่องอายุหลอดมากมั้ยคับ แล้วถ้าผมจะเปลี่ยนหลอดผมจะสามารถเปลี่ยนหลอดเปนยี่ห้อ/รุ่นอะไรได้บ้างคับ

ถ้าจะซื้อเครื่องสำเร็จรูปมาเล่น ก็ศึกษาแค่วิธีการและข้อจำกัดในการใช้งานของเครื่องนั้นๆ ก็พอครับ เรื่องเบอร์หลอดค่อยไปเรียนรู้ในระหว่างเล่นก็ได้ แต่ถ้าจะทำเล่นเองและไม่มีพื้นทางอิเล็กฯ เลย แนะนำให้มี "รุ่นพี่" ซักคนช่วยจัดการหาของและอยู่แนะนำด้วยตอนประกอบครับ สิ่งหนึ่งที่ต้องระวังคือเรื่องไฟดูดครับ การมีรุ่นพี่อยู่ด้วยซักคนจะช่วยแนะนำให้เราหลีกเลี่ยงได้ครับ

อายุการใช้งานของหลอด จะคิดเป็นชั่วโมงที่ใช้งานครับ ถ้าไม่ใช้ก็ไม่นับ คิดแบบหลวมๆ ผมคิด หลอด Power 4,000 ชม หลอดปรี 10,000 ชม ครับ ค่านี้อาจจะทวีคูณเป็น 2-3 เท่า ขึ้นกับคุณภาพหลอด และ ระหว่างใช้งานมันต้องทำงานหนักแค่ไหนด้วยครับ

เรื่องการเปลี่ยนหลอด ถ้าเปลี่ยนเพราะของเดิมเสื่อมสภาพ ก็ดูที่เบอร์ตรงครับ รองลงมาก็หาเบอร์แทนครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ แล้วแต่กำลังทรัพย์กับความเชื่อเรื่องเสียงครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเพราะคาดหวังด้านคุณภาพเสียงที่ดีกว่า ก็ดูจากราคาได้เลย ราคาช่วยสะท้อนค่านิยมให้แล้วครับ

อ้างถึง
หรือควรจะต้องรู้ระบบมั้ยคับว่า แอมตัวไหนมีกี่สเตจ อะไรบ้างอะคับ

ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ แต่ถ้าสามารถรู้เฉพาะแอมป์ที่ตัวเองใช้อยู่ก็ก็ถือเป็นเรื่องดีครับ

อ้างถึง
เอาจิงๆ คือผมไม่รู้อะไรเลยคับ

ได้ลอง search หา aliexpress เค้าก้อไม่ค่อยทำ power หลอด หรือไม่มี ชุด kit power หลอดขายเลยคับ เหนแต่ integrate กะปรีหลอดซะมากกว่า ผมเลยกะงบประมาณไม่ถูกคับ คิดในใจว่าไม่อยากให้เกิน 10000 แต่ไม่รุว่าชีวิตจิงๆ เปนเท่าไรอะคับ

สุดท้าย ที่ห้องขายของอะคับ ถ้าผมตั้งขอซื้อ power หลอดซักตัวจะผิดกฎมั้ยคับ (ไม่แน่ใจว่าต้องซื้อเปน อะหลั่ยเพื่อประกอบเท่านั้นมั้ยคับ)

ขอบคุณคับ

งบ 10,000 มากพอจะทำแอมป์หลอดได้ซักเครื่องครับ อย่างแรกต้องเลือกวงจรที่จะทำก่อน อ่านความเห็นอื่นแล้วน่าจะเป็น Push Pull กำลังซัก 10W ขึ้นไป ลองเปิดกระทู้ใหม่ให้เพื่อนๆ ช่วยกันเสนอวงจรดูครับ บอกไปเลยว่างบ 10,000 หลอดแพงๆ จะได้ตกไปครับ Push Pull EL84, EL34 หรือ 6L6GC น่าจะเป็นไปได้ครับ

หลังจากได้วงจรแล้วก็จัดสรรงบครับ งบไม่มากพอที่จะลงทุนกับ OPT นอก, หลอดยุโรป หรือ R-C คุณภาพสูงนะครับ ระวังเสียงเชียร์จะทำให้งบบานปลายครับ เน้นแค่ใช้งานได้ อยู่ในงบก่อนครับ

อีกแนวทางนึงที่จะฝากไว้พิจารณาคือ ซื้อเครื่องสำเร็จมาเลยครับ อาจจะเป็นของเพื่อนๆ ในนี้สร้างขึ้น หรือเครื่องสำเร็จจากจีนราคาไม่สูงก็ได้ แล้วเอามาหัดเล่น Tube Rolling หรือ R/C Rolling ก่อน ใช้มันเป็นครูครับ เดี๋ยวมันจะพาไปถึงวันที่คุณจะทำเครื่องเองได้เองครับ

ในห้องขอซื้อ ตั้งกระทู้ขอซื้อเครื่องสำเร็จได้ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2017, 10:21:28 AM โดย Mr. Tube »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 11:56:24 AM »
ขอบคุณพี่ ds, malako และ mrtube คับ สำหรับข้อมูลคับ

ตอนนี้ผมคงสรุปข้อมูลเบื้องต้นว่า คงจะหาซื้อเปนแอมหลอดมือสองระบบ pushpull ซักเครื่อง เพื่อจะได้มีของมาทดลองระบบคับ
ไม่น่าเกิน week หน้าน่าจะมีอะไรอัพเดทขึ้นคับ แล้วจะรีบมารายงานข่าวคับ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากคับ

ออฟไลน์ 1st class

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 11:57:19 AM »
ถ้ารักจะเล่นหลอด มองที่ลำโพงก่อนเลยครับ ถ้าลำโพงไม่ค่อยอำนวย (ความไวต่ำ ขับยาก) ต้องใช้หลอดกำลังสูงมาก ก็เปลืองเงินมากเป็นเงาตามตัว ครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 02:37:08 PM »

ตอนนี้ผมคงสรุปข้อมูลเบื้องต้นว่า คงจะหาซื้อเปนแอมหลอดมือสองระบบ pushpull ซักเครื่อง เพื่อจะได้มีของมาทดลองระบบคับ
ไม่น่าเกิน week หน้าน่าจะมีอะไรอัพเดทขึ้นคับ แล้วจะรีบมารายงานข่าวคับ

แอมป์หลอด PP ใช้แล้ว ที่ซื้อแล้วแทบไม่เจ็บตัว เผลอกำไร

เท่าที่ผ่านมือคือ  Sansui 1000A หารุ่นปี 1964 ที่เป็นแบบ 4 bias สนุกตรงหลอดต่างยี้ห้อก็เล่นได้
รองลงมาคือ  Sansui 500A รุ่นนี้ได้หลอดยอดนิยมมาเปลี่ยนจะรักจนตาย แถมมีแต่คนมาถามซื้อ
รองอีกคือ Sansui 250 ครับ

ที่ว่ามาไม่ผิดหวังทั้งหม้อแปลงไฟ หม้อแปลงเอ้าท์พุท และโมดิฟายด์เล่นกันทั้งโลกครับ วงจรหาง่าย

ต่อมาคือ  Dynaco ST70 มีทั้งรุ่น Factory wire และชุด KIT ได้รุ่นใช้ไฟ 220 V บ้านเราเป็นดี
ราคาดีทุกวันนี้มีแต่ไฟอเมริกาประกาศขาย ถือว่าซื้อแอมป์ในตำนานมาใช้ครับ

สำหรับของเมดอินไทยแลนด์ ที่เคยเล่นของ TS 225 รุ่นนี้ อาแปะทำกะมือทุกชิ้นมีลายเซ็นต์
ใช้หลอดซิลวาเนีย EL84 เหมาหมดเข่งมาจากเฮียปักเจ้าเก่า
บอกได้เลยว่า มันเหลือเชื่อที่สามารถขับลำโพง FOCUS AUDIO FS 68 ความไวแค่ 85 dB ได้หมดจด
หมดจดจนต้องขาย Spectral DMA100 นะครับ

นอกจากนี้ยังไม่เคยลอง หรือซื้อมาลองครับ
เคยมี VTL รุ่นเล็กๆ ขับ Celestion SL600 แต่ไม่ประทับใจเท่าไร
ใช้ได้ไม่นานมีคนขอซื้อเท่าทุนรีบขายเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม, 2017, 02:39:23 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 06:36:53 PM »
ตอบ K 1st class คับ
ลำโพงที่บ้านผมมีค่อนข้างเยอะคับ แต่ spec นี่ไม่แน่ใจ ยังไงคงลองต่อฟังดูเรื่อยๆ คับ
ขอบคุณน้ามะละกอคับ สำหรับคำแนะนำ

คราวนี้ รบกวนถามว่า pushpull กับ single เค้าดูกันท่จำนวนหลอดอย่างเดียวเลยป่าวคับ หรือว่าค้าดูกันไงคับ

แล้วหลอดภาคปรี ต่างจากหลอดดพาเวอร์อย่างไรมั่งคับ

หลอดดพาเวอแอม เค้าแบ่งตามอะไรบ้างคับ ถ้าผมแบ่งตามงบ เปน 3 กลุ่ม ราคาไม่เกิน <1000 ,1000-3000, 3000-5000 บาท/หลอด แบบนี้พอได้มั้ยคับ หรือ สเกลจะปนแบบไหน หรือพอจะแบ่งตามแนวเสียงได้มั้ยคับ

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 07:02:08 PM »
Push Pull แปลว่า ดึงกับดัน ดังนั้นมันต้องทำงานเป็นคู่ เหมือนวัวเทียมเกวียน นับไปนับมา ต้องมีอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 6 หลอด
Single End แปลว่า โสดไปจนตาย คือโดดเดี่ยวเดียวดาย  แค่หลอดเดียวก็ดังได้ แบบรถม้าลำปาง ม้าลากตัวเดียวก็พอ ไม่ต้องใช้วัวสองตัวแบบเทียมเกวียน แอมป์แบบนี้ดูดี ๆ มีแค่ 3 หลอดก็ฟังได้แล้ว

ออฟไลน์ DS

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 07:32:02 PM »
ภาคปรีกับPower ทำหน้าทีขยายเสียงเหมือนกัน แต่ภาระไม่เท่ากัน
ปรีจะทำหน้าที่ขยายเสียงที่ได้มาจากแหล่งกำเนิดเสียงแค่นิดหน่อยให้เพียงพอ กับที่ Power ต้องการ อาจจะมีการปรุงแต่ง เพิ่มนิดลดหน่อยเพื่อความไพเราะ
Power Amp จะทำหน้าที่ขยายเสียงที่ได้จากปรีแอมป์ หรือจากแหล่งกำเนิดเสียงโดยตรงเลยก็ได้ กำลังขยายต้องมากมายพอที่จะขยับกรวยลำโพงให้เปล่งเสียงออกมาได้
Power Amp ที่ดีต้ิองมีความตรงไปตรงมา ความถี่เสียงที่ได้จากปรีแอม์มาอย่างไร ก็ต้องขยายให้มันดังไปตามนั้น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ตุลาคม, 2017, 08:49:41 PM »
ขอบคุณพี่ดุสิตค้าบ ^^
ส่วนตัวผมชอบ definition ของ push pull กะ single end คับ แปลได้จับใจผมมากคับ
ชนอดที่เรียกว่ากระจ่างในคำจำกัดความเลยคับ

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2017, 11:51:26 AM »
ขอบคุณพี่ดุสิตค้าบ ^^
ส่วนตัวผมชอบ definition ของ push pull กะ single end คับ แปลได้จับใจผมมากคับ
ชนอดที่เรียกว่ากระจ่างในคำจำกัดความเลยคับ
ถ้าชอบแบบอย่างว่า ก็แนะนำให้ แบบ Push Pull แบบ Fixed bias แยกอิสระสี่หลอด ปรับกระแสอิสระหลอดของใครของมัน ปรับ Class การขยายได้ด้วย(โดยจะรวมเอา ระบบ Push pull และ Single end ไว้ ด้วยการปรับ Class ให้หลอดทำงานใน Class ที่เราต้องการ) จะเอาแบบ Ciass A,AB,B (ยกเว้น Class C เป็นแบบใช้ในเคร่ืองส่ง)  อยากจะเผาหลอดเล่นก็ Class A  จะมีกระแสไหลจำนวนหนึ่งซึ่งก็มากพอสมควรผ่านหลอดตลอดเวลา.Class AB ก็มีกระแสจำนวนหนึ่งไหลผ่านหลอดเหมือนกัน แต่ไม่มากเท่า Class A. Class B. กระแสจะไหลผ่านหลอดอยู่นิดๆ หรืออาจจะไม่มีเลย แล้วแต่การออกแบบวงจร เมื่อมีสัญญาณการขยายเข้ามาที่ control grid หลอดก็จะทำงานมีกระแสไหลผ่านตัวมัน แต่ปัจจุบันไม่ค่อยเห็นแอมป์ขยายใน Class B นี้สักเท่าไหร่แล้วครับ  ใช้หลอดได้หลากหลายค่าย ยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น ไม่จำเป็นต้องเป็นแบบ Mach pair หรือ Mach Quad. อยากฟังเสียงแบบไหน ปรับเอาตามใจที่ชอบ(แต่ต้องไม่เกินค่าที่หลอดนั้นๆระบุไว้) หา Out put trans แบบดีๆเจ๋งๆ ส่วนหลอดถ้าจะใ้ห้ดี ไม่อยากให้เล่นหลอดที่ทำมาจากเมืองจีน ไม่ใช่อคติ แต่คุณภาพระยะยาวจะเป็นตัววัด ของผมตอนนี้ที่ฟังอยู่ Sansui รุ่น 200A ใช้หลอดเบอร์ 6BM8 ( ECL82) เดิมเป็นแบบ Fixed bias หลอด Mach pair. ดัดแปลงใหม่ให้เป็น Fixed bias แบบสี่หลอดแยกอิสระไม่เกี่ยวกัน ข้อดีคือไม่จำเป็นต้องใช้หลอดที่มี เกณฑ์การขยายเท่ากันทุกหลอด หรือใกล้เคียงกัน( Amplification factor) ปรับ bias แต่ละหลอดให้ไหลผ่านตัวมันให้เท่ากันทุกหลอด คุณจะ Happy กับเสียงบางเสียงที่คุณจะทึ่งและประหลาดใจ เพราะเสียงบางเสียงที่หลอดมันขยายออกมา บางความถี่ที่ Semiconductor( Transistor) มันทำไม่ได้ไม่ถึง ด้วยงบประมาณที่คุณว่า น่าจะผ่านนะ หรือเป็นหลอดยอดนิยม EL84(6BQ5) ก็ไม่เลว แต่ราคาค่างวดในตอนนี้ค่อนข้างจะแพงเอาเรื่องอยู่
 ข้อสำคัญตรงอุปกรณ์ที่ประกอบ ไม่จำเป็นต้องเลิศหรู ( R dale, C ตัวแพงๆ) แต่ Output Trans นี่ต้องพิถีพิถันกันหน่อยครับ และการออกแบบวงจรที่เน้น ประหยัดและเป็น Audio fine อย่างแท้จริงครับ ขอให้เพลิดเพลินจำเริญใจกับการเล่นหลอดนะครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม, 2017, 12:06:18 PM โดย ampai vorapong »

ออฟไลน์ kirati

• *
  • PEOPLE'S UPRISING
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2017, 03:13:27 PM »
Push Pull แปลว่า ดึงกับดัน ดังนั้นมันต้องทำงานเป็นคู่ เหมือนวัวเทียมเกวียน นับไปนับมา ต้องมีอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 6 หลอด
Single End แปลว่า โสดไปจนตาย คือโดดเดี่ยวเดียวดาย  แค่หลอดเดียวก็ดังได้ แบบรถม้าลำปาง ม้าลากตัวเดียวก็พอ ไม่ต้องใช้วัวสองตัวแบบเทียมเกวียน แอมป์แบบนี้ดูดี ๆ มีแค่ 3 หลอดก็ฟังได้แล้ว

นิยามได้คมคาย  like 2f

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2017, 06:03:25 PM »

แอมป์หลอด PP ใช้แล้ว ที่ซื้อแล้วแทบไม่เจ็บตัว เผลอกำไร

เท่าที่ผ่านมือคือ  Sansui 1000A หารุ่นปี 1964 ที่เป็นแบบ 4 bias สนุกตรงหลอดต่างยี้ห้อก็เล่นได้
รองลงมาคือ  Sansui 500A รุ่นนี้ได้หลอดยอดนิยมมาเปลี่ยนจะรักจนตาย แถมมีแต่คนมาถามซื้อ
รองอีกคือ Sansui 250 ครับ

ที่ว่ามาไม่ผิดหวังทั้งหม้อแปลงไฟ หม้อแปลงเอ้าท์พุท และโมดิฟายด์เล่นกันทั้งโลกครับ วงจรหาง่าย

ต่อมาคือ  Dynaco ST70 มีทั้งรุ่น Factory wire และชุด KIT ได้รุ่นใช้ไฟ 220 V บ้านเราเป็นดี
ราคาดีทุกวันนี้มีแต่ไฟอเมริกาประกาศขาย ถือว่าซื้อแอมป์ในตำนานมาใช้ครับ

สำหรับของเมดอินไทยแลนด์ ที่เคยเล่นของ TS 225 รุ่นนี้ อาแปะทำกะมือทุกชิ้นมีลายเซ็นต์
ใช้หลอดซิลวาเนีย EL84 เหมาหมดเข่งมาจากเฮียปักเจ้าเก่า
บอกได้เลยว่า มันเหลือเชื่อที่สามารถขับลำโพง FOCUS AUDIO FS 68 ความไวแค่ 85 dB ได้หมดจด
หมดจดจนต้องขาย Spectral DMA100 นะครับ

นอกจากนี้ยังไม่เคยลอง หรือซื้อมาลองครับ
เคยมี VTL รุ่นเล็กๆ ขับ Celestion SL600 แต่ไม่ประทับใจเท่าไร
ใช้ได้ไม่นานมีคนขอซื้อเท่าทุนรีบขายเลยครับ

Made in Thailand ขนานแท้และดั้งเดิม TS Audio ผมไม่รู้ชื่อคนผลิต แต่มีขายอยู่ในบ้านหม้อ พร้อมๆกับ ยี่ห้อ TULA ในช่วงนั้น อีกเจ้าหนึ่งคือ Modifi  ตอนนี้พับฐานกลายเป็นร้านเล็กๆไปแล้ว แล้วร้านเดิมก็มี Electronic Source มาเปิดแทน  สนันราคาในตอนนั้นถ้าเทียบกับเงินเดือนในตอนนั้นมันก็แพงเอาเรื่องอยู่ แต่ก็เคยไปฟังยังติดใจในน้ำเสียงอยู่เลย เขาเอาลำโพงของอังกฤษ เซเลสชั่น (เขียนถูกหรือเปล่า) มาใช้ขับให้ฟังโดยตัวที่คุณมะละกอโชว์ให้ดูนั้นแหละ ผมติดใจอยากจะได้มันใจแทบขาด แต่เงินในตอนนั้นมันไม่มีกำลังพอ ก็เลยได้แต่นั่งดูคนอื่นเขามายกไป เฮ้อ! ตอนนั้นมียี่ห้อ VL มาออกตัวด้วย ไม่แน่ใจว่าเป็นคุณสารัตน์ หรือเปล่าที่เป็นคนทำ.สุ่มเสียงก็เข้าท่าด้วยโดยเฉพาะ Pre amp ของ M7 และ Jadis.

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 ตุลาคม, 2017, 06:45:45 PM »
อาแปะซีจ๋อ จะทำกะมือโดยเฉพาะพันหม้อเอ้าท์พุทให้คนสนิทเป็นพิเศษเสมอครับ
นอกนั้นในภายหลังผลิตในลักษณะคอมเมอร์เชียล คงไม่ได้ทำเอง

ปรีแอมป์รุ่นใหญ่นั้นราคาเกินครึ่งแสน  CAT SL1  ที่ว่าแน่ๆ ต้องมองค้อนเลยนะครับ

ต่อมาแอมป์ PP ฝีมืออาแปะทำให้ศิษย์เอก ผมไม่รู้ว่าใช้หลอดอะไร รู้แต่ว่าเก่าเก็บหลอดทรงเหมือน 2A3
อุ้มมากัดกับ Mark Levinson 331 ใช้ปรี CAT SL1 Reference II ที่บ้านผมเมื่อกลางปี 2539
ท่ามกลางนักฟังระดับชาติหลายคน  แอมป์หลอด PP อาแปะชนะขาดหลายช่วงตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม, 2017, 07:06:26 PM โดย Malako »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2017, 06:54:40 PM »
ขอบคุณพี ampai คับ ถึงตอนนี้จะยังไม่เข้าใจที่พี่แนะนำ แต่สักวันผมคงไปถึงจุดนั้นคับ

ตอบพี่มะละกอคับ อ่านคอมเม้นพี่ รุสึกเหมือนย้อนเวลาไปอดีตเลยคับ สนุกดีคับ

ออฟไลน์ DS

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2017, 07:01:01 PM »
ได้รับคำชี้แนะจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ แล้ว เป้าน่าจะแคบลง คงมองหาแอมป์หลอดในฝันได้ไม่ยาก แต่ติดขัดที่งบประมาณที่ตั้งไว้ คงไ่ม่ได้ดังฝัน แอมป์หลอด วงจร Push Pull ที่มีคุณภาพ อย่าง Dynaco St 70 หรือ PP KT 88 ผลงานอาแปะ ถึงจะเป็นของมือสอง ค่าตัวน่าจะเป็นสามเท่าของงบที่ตั้งไว้

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2017, 09:58:33 PM »
ถูกต้องครับน้า ดุสิต แค่ แอมป์ PP  EL84 มือสอง อย่างต่ำก็ร่วมหมื่นครึ่งต้นๆ ค่อยว่ากันครับลองหาทางกันต่อไป

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 ตุลาคม, 2017, 02:41:21 PM »
ถ้ายังไม่มีประสบการณ์ diy + ยังมีงบจำกัด  ไม่อยากให้คิดว่า DIY เอง จะ ถูกกว่า เสมอไป ครับ
.
เพราะ หลาย ๆ ครั้ง ที่ diy ไป ๆ มา ๆ รวมๆ แล้วจ่ายแพงกว่า ซื้อเครื่องสำเร็จรูป อีก
.
อาจจะ ซื้อเครื่องมือสอง มาลองใช้งาน  ทำความคุ้นเคยกับ แนวหลอด + การดูแลก่อน ว่า เข้ากับ ไลฟ์สไตล์เราหรือเปล่า น่าจะดีครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 ตุลาคม, 2017, 04:06:11 PM »
อัพเดทข่าวคับ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้รับความอนุเคราะห์จากพี่ท่านหนึ่งในนี้ ได้ส่งมอบ power หลอด ตัวหนึ่ง ในราคาที่มีความสุขมากคับ
หลังจากได้รับเครื่องมา ผมจึงไม่รอช้าคับ รีบต่อเข้าระบบในบ้าน เพราะอยากรุว่าแอมหลอดตัวนี้กำลังขับจเปนอย่่งไรคับ
อ้อ ลืมบอกไปว่า หลอดตัวนี้ชื่อ vactech stereo 60 คับ ดูกำลังขับอาจจะน้อย แต่ไม่น่าเชื่อว่่าจะขับลำโพงทาวเวอร์ jbl ที่เสียงติดแข็งนิดๆ ได้นุ่มนวลมากคับ เสียงแหลมสดใส เสียง piano ชัดเจน ติ้งเปนติ้ง (หลายๆ ตัวที่ติ้งแล้วมันแต้งอะคับ) ลีลาจะเชื่องช้ากว่าทรานซิสเตอร์นิดนึง แต่ความหวานเรียกว่ากินกันชัดเจน ทำให้เวลาฟังเพลงแล้วรุสึกไม่เครียด เปิดทิ้งเปน ชม.ๆ ได้ โดยไม่รุสึกรำคาญเสียงเลยคับ
มาถึงจุดอ่อนบ้างคับ จากทีฟังมานานพอควร จะเหนได้ว่าความชัดของเสียงที่ปลายๆ ของแอมหลอด จะไปได้ไม่ค่อยไกล เมื่อเทียบกับทรานซิสเตอร์คับ แต่เนื่องความที่เสียงกลางกะแหลมค่อนข้างจะกลมกลืนกันเยอะ จุดอ่อนตรงนี้ ถ้าไม่สังเกตจะแทบไม่เหนเลยคับ แต่เมื่อระฆังแก้ว มาเปนพระเอก จุดอ่อนก้อได้เริ่มเปิดเผยชัดเจนขึ้น และอีกจุดที่ชัดเจนคือหัวเบสที่ออกมามันไม่คมคับ จะสังเกตจากเวลาฟังเพลง pop ไทยๆ แผ่นบ้านๆ ความสนุก ดูท่าจะลดลงบ้าง แต่เวลาเปนเพลงซึ้ง เพลงเศร้า อกหัก อย่างเพลง ไม่อาจเปลี่ยนใจของพี่เจมส์ TG แล้วน้ำตาจิไหล เหมือนย้อนเวลากลับไปอกหักเทื่อตอน 14 อีกครั้ง เลยครับ

อีกเรื่องสำหรับคนที่ยังไม่เคยมีแอมหลอดที่ควรทราบนะคับ คือเรื่องของการกินไฟคับ ฟังดูคราวๆ stereo 60 คือกำลังขับ 30*2 =60 watt นะคับ แต่เมื่อท่านเปิด เครื่อง power หลอด ถึงสัญญาณ input จะยังไม่มา เครื่องก้อกินไฟทันทีคับ จากการวัดการกินไฟ จะชี้ชัดว่าเครื่องนี้กินี้ไฟอยู่ 90 watt ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะเปิดเพลง ฟังดัง ฟังเบายังไง ก้อ 90 watt คับ ดังนั้นถ้าใครกังวลกะเรื่องค่าไฟ การบริโภคพลังงาน แอมหลอด ดูอาจจะมีผลต่อความรุสึกในการฟังเพลงของท่านนะคับ

ปล. แอมหลอดที่ได้มาตัวนี้ ถึงแม้จะเปนมือสอง หรือมือที่เท่าไร ผมก้อไมทราบนะคับ แต่ที่แน่ๆ คือ เครื่องสภาพดี เปิดแล้วไม่จี่ ไม่ฮัม ฟังแล้วไม่เครียดคับ
ถ้ามีเวลาว่าจะลองฟัง turn กะแอมหลอด แล้วมาเทียบกะ cd ที่ฟังประจำดูคับ เพลงที่จะเทียบก้คงเปน hell freeze over เพราะผมมีทั้ง cd และแผ่นไวนิลคับ ถ้าหาความต่างได้ จะมาเล่าให้ฟังต่อนะคับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2017, 06:35:59 AM »
ดีใจด้วยครับที่ได้แอมป์หลอดมาฟังได้ทันใจ ลองฟังไปเรื่อยๆ นะครับ สิ่งละอันพันละน้อยนั้นปรับปรุงแก้ไขได้

จากประสบการณ์เล่นแอมป์หลอดของผมและมีความเชื่อส่วนตัวว่า สายลำโพง ​+ ลำโพงเป็นส่วนหนึ่งของแอมป์
เปลี่ยนสายลำโพงทีเสียงเปลี่ยนที ถูกใจขึ้นหรือไม่ถูกใจเป็นอีกเรื่อง

ผมโชคดีที่ตอนสมัยเล่นอย่างจริงจัง มีสายลำโพงหลายชุด และก๊วนที่เล่นด้วยกันต่างหยิบยืมมาลองได้
แม้แต่ร้านค้าเครื่องเสียงที่คุ้นเคยกันพอโทรไปเขาก็ให้เด็กมอเตอร์ไซค์บึ่งเอาสายต่างๆ มาให้ยืมลองเป็นเดือนพอใจจ่าย_ไม่พอใจส่งคืน
สำเนียงเสียงที่ได้จากสายลำโพงดีๆ ฟังค่อนข้างยากครับต้องฟังกันนาน
ที่เข้ากันกับแอมป์หลอดคือ จังหวะลีลาที่ถูกต้องตามบทเพลงครับ
(ถ้าเคยเรียนดนตรีช่วงที่สอนเกี่ยวกับจังหวะจะเข้าใจครับ

ต่อมา แอมป์หลอด PP นั้นไปได้ดีกับทวีทเตอร์ยี้ห้อ Scanspeak ครับ
คำว่าเสียงที่สมจริงเป็นธรรมชาติอย่างที่ใครๆ อยากได้นั้นพิสูจน์ตรงนี้แหละ
เลยเชื่อว่าความไพเราะของลำโพงนั้้นอยู่ที่ทวีทเตอร์ (ทดลองฟังกับลำโพงจตุรเทพทั้ง 4 ยี้ห้อต่างกรรมต่างวาระครับ)

ป.ล. ผมฟังแอมป์หลอดครั้งแรกเมื่อปี 2514 (เป็นของญาติข้างพี่เขยตอนนั้น เขาไปต่างประเทศหลายปี)
        ยกทั้งชุดมาฝากไว้ที่บ้าน มีแอมป์ McIntosh 240 ใช้ถึง 2 ตัว ปรีน่าจะเป็น เบอร์ C24 และลำโพงจำยี้ห้อไม่ได้สูงเท่าตู้กับข้าว
        การต่อสายลำโพงมีหลายเส้น มีแผนผังมาให้เสร็จครับ
        เสียงทุ้มไม่แน่ใจว่า 12 หรือ 15 นิ้ว 2 ตัว แผ่นเสียงอีกนับร้อย เสียงสำหรับผมอลังการมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม, 2017, 06:40:24 AM โดย Malako »

ออฟไลน์ pisit

• www.audio-hobby.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 ตุลาคม, 2017, 03:31:54 PM »

:victory :victory

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

ออฟไลน์ แพร่

• http://www.htg2.net/index.php/topic,45680.0.html?PHPSESSID=188b6fa7c8d3a48c728de330b6e543ec
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2017, 09:49:57 AM »
 :thumb  like :headphone d_d
ที่ติดต่อ ครับ 

http://www.htg2.net/index.php?topic=45680.0