ผู้เขียน หัวข้อ: เช็ค C Electrolyte  (อ่าน 194 ครั้ง)

ออฟไลน์ phasit01

• *
เช็ค C Electrolyte
« เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2017, 03:18:50 PM »
ขอถามน้าๆ ครับ

... ปกติเวลาตรวจสอบ C Electrolyte ว่ายังใช้งานได้ปกติหรือเปล่า พวกที่ค่าสูงๆ ซัก 6,000 uF - 10,000 uF  มิเตอร์เข็มเราจะหมุนไปที่่ค่าไหนครับ?

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **
Re: เช็ค C Electrolyte
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2017, 07:19:23 PM »
ขอถามน้าๆ ครับ

... ปกติเวลาตรวจสอบ C Electrolyte ว่ายังใช้งานได้ปกติหรือเปล่า พวกที่ค่าสูงๆ ซัก 6,000 uF - 10,000 uF  มิเตอร์เข็มเราจะหมุนไปที่่ค่าไหนครับ?
ถ้าใช้ METER แบบเข็ม ตั้ง RANGE  R*10K เข็มจะตีขึ้นสูงสุด (สายมิเตอร์ ต้องจับถูกขั้วนะ แดง จับขั้วบวก ดำ จับขั้วลบ ของขา C) สักครู่ เข็มจะค่อยๆตกลงมาอย่างช้าๆจนถึง ค่า อินฟินิตี้ ไม่ค้างอยู่ตรงกลางหน้าปัด หรือตกลงมาไม่สุด ครับ นั้นคือมันใช้งานได้ ไม่ Leak ไม่ Short แต่ไม่สามารถรู้ค่ามันได้ว่า ลดค่า หรือ เพิ่มค่า  ถ้าเป็นๆไปตามนี้ ok ครับ