ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ  (อ่าน 2844 ครั้ง)

ออฟไลน์ winij 2514

• DIY เครื่องเสียงหลอดสนุกดีแต่แพงจัง
อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2017, 12:35:11 PM »
ขอทราบวิธีการคำนวณการพันหม้อ output แบบ se ครับ  สอบถามใครๆๆเค้าก็ไม่ให้ข้อมูล สงสัยคิดว่าเราจะแย่งอาชีพ ป่าวเลยครับ จะทำเอาไว้เล่นนะครับ

รบกวนท่านที่รู้เอาแบบคิดไม่ต้องซับซ้อน ซับซ้อนมากเดียวทำไม่ได้ครับ บอกตรงนี้ไม่ได้กระซิบก็ได้ครับ :secret
วินิจ วนิชผล 59(72หมู่5) ซ.ศิริเกษม2 แขวงบางไผ่ เขตบางแค จ.กรุงเทพมหานคร 10160
โทร 085-1543240

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
Re: อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2017, 07:13:26 PM »
ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้มีคุยกันอยู่นะครับ น่าจะน้าลำก็ด้วย
ลองค้นดูครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 07:04:58 AM »
สมัยผมยังเด็ก อยากรู้ว่าดอกลำโพงมันดังได้อย่างไร
ยอมอดข้าวมื้อเที่ยงเก็บเงินจนซื้อดอกลำโพงเล็กมารื้อดูครับ
ต่อมาก็ไปยืนอ่านหนังสือฟรีที่แผง สมัยกระโน้นสนามหลวงมีแผงขายหนังสือ
อ่านจนเข้าใจที่มาที่ไปของดอกลำโพง

พอซาบซึ้งแล้วก็เลิกความคิดที่อยากสร้างดอกลำโพงฟังเองครับ

สมัยนี้ความรู้อยู่แค่ปลายนิ้ว ค้นจากกูเกิ้ล
จะได้ความรู้จากจุดหนึ่งแตกแขนงต่อยอดไปเรื่อยครับ
ในนี้ก็มีพูดคุยกันพอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 07:29:53 AM »
สมัยผมยังเด็ก อยากรู้ว่าดอกลำโพงมันดังได้อย่างไร
ยอมอดข้าวมื้อเที่ยงเก็บเงินจนซื้อดอกลำโพงเล็กมารื้อดูครับ
ต่อมาก็ไปยืนอ่านหนังสือฟรีที่แผง สมัยกระโน้นสนามหลวงมีแผงขายหนังสือ
อ่านจนเข้าใจที่มาที่ไปของดอกลำโพง

พอซาบซึ้งแล้วก็เลิกความคิดที่อยากสร้างดอกลำโพงฟังเองครับ

สมัยนี้ความรู้อยู่แค่ปลายนิ้ว ค้นจากกูเกิ้ล
จะได้ความรู้จากจุดหนึ่งแตกแขนงต่อยอดไปเรื่อยครับ
ในนี้ก็มีพูดคุยกันพอสมควรนะครับ

เห็นด้วยกับพี่มะละกอครับ
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• DIY เครื่องเสียงหลอดสนุกดีแต่แพงจัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 12:10:08 PM »
ขอบคุณน้าที่ PM มานะ ที่จะให้สิ่งที่ผมสอบถาม ผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ เคยถามแล้วแต่ก็ได้สิ่งที่ไม่ตรงกับที่สอบถาม ยังมีสังคมที่เรียกว่าแบ่งปันก็ยังไม่จางไปในสังคมไทยเรา การแบ่งปันเป็นสิ่งที่ดีในสังคมครับ ยิ่งในสังคมเราเดียวนี้แล้ว ก็จะมีแต่การเอาเปรียบใครเกินหน้าเกินตาไม่ได้ ฉันจะต้องเป็นหนึ่งตลอดเอาแต่พวกของตนเอง ดีใจครับที่มีเพื่อนๆพี่ๆที่มีความเอื่ออารีต่อตัวผม ยังไงก็ขอบคุณมากครับ  :bye1
วินิจ วนิชผล 59(72หมู่5) ซ.ศิริเกษม2 แขวงบางไผ่ เขตบางแค จ.กรุงเทพมหานคร 10160

ออฟไลน์ santi01

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 01:49:19 PM »
ลอง PM ไปขอบทความเรื่องการคำนวนกับคุณ Art ( Mr.Tube ) นะครับ   เรื่องการคำนวนและเทคนิคการพัน OPT มันค่อนข้างมีอะไรที่ซับซ้อนค่อนข้างเยอะ จะให้พิมพ์อธิบายกันตรงนี้ตั้งแต่เริ่มอาจจะต้องใช้เวลาค่อนข้างมากครับ  ลองอ่านบทความของคุณ Art ดูก่อน ไม่เข้าใจตรงไหนแล้วค่อยมาตั้งคำถาม น่าจะมีคนเข้ามาช่วยกันตอบได้เยอะครับ   เรื่องการคำนวนก็เรื่องนึงครับ  แต่อุปสรรคและข้อจำกัดต่างๆยังมีอีกเยอะครับไหนจะเรื่องวัสดุอุปกรณ์ การใช้ความอดทนนั่งพัน พันแล้วเสียงไม่ดีจะวิเคราะห์ยังไง  เครื่องมือวัดทดสอบต่างๆ     พันแล้วลื้อทิ้งก็เงินทั้งนั้น  :black_eye    จากเริ่มต้นไปถึงจุดที่เราพอใจ คงจะมีอะไรท้าทายเราอีกเยอะครับ

ถ้ามันง่ายๆ ใครก็ทำได้ TANGO TAMURA คงไม่สามารถขายราคาขนาดนี้ได้ใช่มั้ยครับ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2017, 11:26:48 AM »
ลอง PM ไปขอบทความเรื่องการคำนวนกับคุณ Art ( Mr.Tube ) นะครับ   เรื่องการคำนวนและเทคนิคการพัน OPT มันค่อนข้างมีอะไรที่ซับซ้อนค่อนข้างเยอะ จะให้พิมพ์อธิบายกันตรงนี้ตั้งแต่เริ่มอาจจะต้องใช้เวลาค่อนข้างมากครับ  ลองอ่านบทความของคุณ Art ดูก่อน ไม่เข้าใจตรงไหนแล้วค่อยมาตั้งคำถาม น่าจะมีคนเข้ามาช่วยกันตอบได้เยอะครับ   เรื่องการคำนวนก็เรื่องนึงครับ  แต่อุปสรรคและข้อจำกัดต่างๆยังมีอีกเยอะครับไหนจะเรื่องวัสดุอุปกรณ์ การใช้ความอดทนนั่งพัน พันแล้วเสียงไม่ดีจะวิเคราะห์ยังไง  เครื่องมือวัดทดสอบต่างๆ     พันแล้วลื้อทิ้งก็เงินทั้งนั้น  :black_eye    จากเริ่มต้นไปถึงจุดที่เราพอใจ คงจะมีอะไรท้าทายเราอีกเยอะครับ

ถ้ามันง่ายๆ ใครก็ทำได้ TANGO TAMURA คงไม่สามารถขายราคาขนาดนี้ได้ใช่มั้ยครับ  ;D

ขอบคุณครับ อย่างนี้สิถึงจะเข้าท่า มีเพื่อนๆแน่น้ำมาเหมือนกันครับ อ่านแล้วก็ยังไม่เข้าเหมือนกัน เรื่องการการไฟฟ้าก็ไม่ได้ผ่านการศึกษามาด้วยตอนพ่อให้เรียนที่ช่างกลสยามก็ไม่เรียน กลัวจะไปตีกับโรงเรียนอื่นก็จะไม่จบอีกเลยไปเรียนสายอื่น มันเลยสืบเมื่องมาถึงปัจจุบัน ที่ไม่รู้เรื่องการไฟฟ้ามาถึงทุกกันนี้แต่ก็ได้น้องชายที่เรียนที่ช่างกลพระรามหก ที่ยังมีความรู้เรื่องอิเลคมาบ้าง เรื่องหลอดก็คุณพ่อที่เรียนที่รร.เเสงทองวิทยุ ถึงได้รู้เรื่องหลอด ไม่งั้นก็ไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้ครับ โม้มาซะเยอะเลย ถ้าจะทำให้ดีก็ไม่ถึงขนาดนั้น แต่เอาที่ว่าพันเเล้วรุ้สึกว่าเราได้ทำมันขี้นมาใช้นะครับ เครื่องมือวัดของผมก็คือหูผมนี้หละครับ เดียวต้องไปอ่านอีก การคำนวณก็ยังไม่ค่อยออก บ้างทีคิดไปคิดมาซื้อเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับเราเช่นผม......อย่าไปทำเลยเสียเงินแล้วก็เสียอีก บางทีเงินที่เสียไปถึงขนาดซื้อหลอดได้มากอยู่จริงมั้ยครับท่านผู้อ่าน 2f

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2017, 07:24:00 PM »
เรื่องพันหม้อผมไม่ถนัด ซื้อเอาครับ ถนัดแต่เรื่อลูบคลำหม้อ ผมพูดจริงครับ คลำดูว่าหม้อรอ้น :drunkหรือเปล่า
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ ampai vorapong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2017, 12:23:44 PM »
ฮา......อีกแล้วน้าออ....หม้อร้อนๆระวังนะ มีอมันจะพอง มีอนะแหะๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 12:20:31 PM »
Tango (ทั้ง Hirata และ Iso) เป็นร้านพันหม้อแปลงเล็กๆ มีพนักงานไม่ถึง 10 คน หม้อแปลงของ Tango เป็นงาน Handmade ทั้งหมดและค่าแรงในญี่ปุ่นแพงมากโดยเฉพาะงานฝีมือพวกนี้ ลองคิดเล่นๆ ครับ ค่าแรงช่างพันผมวันละ 6,000 บาท คนใส่แกนกับ Pot อีก 4,000 บาท วันนึงทำได้ 2 คู่ เฉพาะค่าแรงเปล่าๆ ก็ 5,000 ต่อคู่แล้วครับ ยังมีค่าบริหารจัดการ, ค่าการตลาด, ค่าขนส่ง, ค่าดำเนินการ ค่าแรงทางอ้อมพวกนี้ก็ต้องสูงไปตามมาตรฐานญี่ปุ่นด้วย ค่าวัสดุไม่เท่าไหร่หรอกครับ

Tamura ผมทราบแต่ว่าเป็นบริษัทใหญ่ แต่พยายามรักษาธุรกิจดั้งเดิมที่ผลิตหม้อแปลงสำหรับเครื่องหลอดเอาไว้ ไม่แน่ใจว่าเป็น Shop เล็กๆ เหมือน Tango หรือไม่ อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นงาน Handmade ต้นทุนค่าแรงคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ส่วน Series 900 ที่ออกมาล่าสุด ได้ยินมาว่าย้ายไปผลิตที่จีน วัสดุไม่ต่างกันแต่ค่าแรงถูกกว่าเยอะ ราคาก็ถูกลงมาอย่างมากเมื่อเทียบกับ Series ที่ผลิตในญี่ปุ่นครับ

ที่เล่าให้ฟังนี้คือจะบอกว่า คนทำชิ้นส่วนเค้าไม่รู้หรอกครับว่าคุณเอาของเค้าไปทำแอมป์แล้วจะได้เสียงดีหรือไม่ดี มันไกลเกินกว่าช่างทำหม้อแปลงจะคาดคิดไปถึง เค้าก็แค่ทำให้ได้ตาม Spec ทางไฟฟ้าเท่านั้นเอง แล้วก็ขายตามต้นทุน+กำไรที่เค้าจะดำเนินธุรกิจไปได้ มันไม่ได้แพงอย่างไม่สมเหตุผลทางต้นทุน เหมือนอย่างสายทองแดงเมตรละ 200,000 แบบนั้น

เทคนิคการพันหม้อแปลงให้ได้ Spec เหมาะกับงาน Audio มันตายไป 60 ปีแล้วครับ คือไม่มีอะไรใหม่ครับ ค่า Inductance และ Turn Ratio ต้องเหมาะกับหลอดที่ใช้ และต้องทำ Interleaving หรือ Sectional ให้ค่าแฝงต่ำจนไม่กระทบกับย่านความถี่ใช้งาน บางทีถ้าค่าแฝงต่ำพอก็ไม่ต้อง Interleaving ก็ยังได้ หลักๆ ก็มีแค่ 2 เรื่องนี้ อย่างน้อยในช่วง 20 ปีที่ผมศึกษามันมาก็ไม่มีอะไรที่อยู่นอกเหนือจากนี้ ที่เหลือจะเป็นเรื่องวัสดุครับ ชนิดของแกนจะมีผลมากที่สุดเพราะกระทบกับค่าทางไฟฟ้าทุกค่าของหม้อแปลง และที่สำคัญคือลักษณะของ Hyteresis Loop ของแกนจะเป็นตัวกำหนด Loss และความเพี้ยนที่จะได้จากหม้อแปลง ลวดทองแดงตัวเนื้อทองแดงไม่ได้ต่างกันมากเพราะมาตรฐานควบคุมอยู่ แต่ฉนวนที่เคลือบลวดจะให้ผลต่างทางเสียงบ้าง ลวดที่ผลิตกันอยู่ทุกวันนี้ผลิตเพื่อใช้ในงาน Power หรืองาน Motor ซึ่งต้องทนความร้อนสูงหรือทนการกัดกร่อนในกรณีที่ต้องสัมผัสอากาศเช่น Motor จึงมีการเคลือบฉนวน 2-3 ชั้น แต่ไม่มีใครใช้หม้อแปลงเสียงที่ระดับ Power สูงๆ ครับ ลองสังเกตดูว่าในแอมป์ทั่วๆ ไปที่ Power Trans อุ่นๆ ถึงเกือบร้อน แต่ OPT จะเย็นเฉียบ ลวดที่ฉนวนหนาๆ หรือทนร้อนจึงไม่จำเป็น กลับจะทำให้เสียที่ว่างใน Winding Window ไปซะเปล่าๆ ด้วยซ้ำและทำให้ค่า C ของขดลวดสูงขึ้น สุดท้ายก็คือเรื่อง Dip Varnish ครับ การ Dip Varnish เข้าไปถึงในขดลวด จะทำให้ค่า C ของขดลวดพุ่งสูงขึ้นอย่างมาก โดยเฉพาะใครใช้เทคนิค Vacuum Dip ด้วย Varnish จะเข้าไปแข็งในขดลวดกลายเป็นแท่งตันเลย จริงๆ เราไม่ต้องการค่า C แฝงของขดลวดครับ การ Dip Varnish จึงเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำสำหรับ OPT ที่ควรทำคือการซีลขดลวดไม่ให้ความชื้นเข้าไปเท่านั้นครับ

ท้ายสุดที่อยากจะบอกคือการ DIY มันไม่มีที่สิ้นสุดครับ คุณเลือกได้ว่าจะ DIY ถึงระดับไหน ถ้าคุณจะ DIY Amp การซื้อหม้อแปลงมาใช้ ก็จะทำให้คุณถึงเป้าหมายได้เร็วขึ้น แต่ถ้าคุณทำแอมป์ไปหลายๆ ตัวแล้ว คุณอาจจะอยากลงลึกมากขึ้นไปที่การ DIY ชิ้นส่วน หรือแม้แต่ชิ้นส่วนของชิ้นส่วน ก็แล้วแต่ความพยายามของแต่ละคน เรื่องเสียเงินซื้อแล้วทำเสียหรือทิ้งเป็นเรื่องธรรมดาของงานอดิเรกครับ ถ้าคุณอยากได้แอมป์มาใช้ในราคาประหยัดที่สุด สมัยนี้ DIY ไม่ใช่คำตอบเหมือนเมื่อ 20-30 ปีก่อนแล้วครับ ไปซื้อแอมป์สำเร็จมาถูกกว่าและจบด้วย ส่วน DIY ผมว่าเป็นวิถีครับ แอมป์เป็นผลพลอยได้

ตอนท้ายอาจจะนอกประเด็นเรื่องหม้อแปลงไปซะหน่อย แต่ก็อยากจะแชร์มุมมองให้มือใหม่ทราบประกอบการตัดสินใจครับ ใครสนใจจะทำหม้อแปลงความถี่เสียงใช้เองก็ยินดีให้ความรู้ทุกเรื่องที่ผมทราบครับ

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 12:28:35 PM »
 d_d d_d d_d c) c) c) c) c)
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ 1st class

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 09:32:29 PM »
สุดยอดมากๆ ครับแต่ละpost ของพี่

ออฟไลน์ moddam

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 09:41:28 PM »
หนึ่งนิ้วโป้ง

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 10:31:51 PM »
ผมให้สองแขนเลย  c)
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 11:32:21 PM »
ถ้ามี 3 แขนจะยกให้หมดเลย like

ออฟไลน์ โต้ง DIY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2017, 06:58:26 AM »
 :clap :clap :clap :clap
ที่อยู่ตามระเบียบครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=30817.0

ออฟไลน์ Tube_club

• ทำจนกว่าจะเบื่อ
  • 6L6 CLUB
    • ทีอยู่ของผมครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2017, 12:47:34 PM »
clap  :yahoo  c)
ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692

ออฟไลน์ หลังเขา

• I Want to Break Free
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2017, 10:13:32 AM »
 d_d

ออฟไลน์ หลอดหนุ่ม

• หลอดไรดีน้า
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2017, 01:53:35 PM »
ผมให้สองแขนเลย  c)
ผมไปยืมเพื่อนมาสองคนเป็นหกแขนเลยครับน้าอิอิ

ออฟไลน์ Thotsaphon

• Freshy
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2017, 03:07:05 PM »
Tango (ทั้ง Hirata และ Iso) เป็นร้านพันหม้อแปลงเล็กๆ มีพนักงานไม่ถึง 10 คน หม้อแปลงของ Tango เป็นงาน Handmade ทั้งหมดและค่าแรงในญี่ปุ่นแพงมากโดยเฉพาะงานฝีมือพวกนี้ ลองคิดเล่นๆ ครับ ค่าแรงช่างพันผมวันละ 6,000 บาท คนใส่แกนกับ Pot อีก 4,000 บาท วันนึงทำได้ 2 คู่ เฉพาะค่าแรงเปล่าๆ ก็ 5,000 ต่อคู่แล้วครับ ยังมีค่าบริหารจัดการ, ค่าการตลาด, ค่าขนส่ง, ค่าดำเนินการ ค่าแรงทางอ้อมพวกนี้ก็ต้องสูงไปตามมาตรฐานญี่ปุ่นด้วย ค่าวัสดุไม่เท่าไหร่หรอกครับ

Tamura ผมทราบแต่ว่าเป็นบริษัทใหญ่ แต่พยายามรักษาธุรกิจดั้งเดิมที่ผลิตหม้อแปลงสำหรับเครื่องหลอดเอาไว้ ไม่แน่ใจว่าเป็น Shop เล็กๆ เหมือน Tango หรือไม่ อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นงาน Handmade ต้นทุนค่าแรงคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ส่วน Series 900 ที่ออกมาล่าสุด ได้ยินมาว่าย้ายไปผลิตที่จีน วัสดุไม่ต่างกันแต่ค่าแรงถูกกว่าเยอะ ราคาก็ถูกลงมาอย่างมากเมื่อเทียบกับ Series ที่ผลิตในญี่ปุ่นครับ

ที่เล่าให้ฟังนี้คือจะบอกว่า คนทำชิ้นส่วนเค้าไม่รู้หรอกครับว่าคุณเอาของเค้าไปทำแอมป์แล้วจะได้เสียงดีหรือไม่ดี มันไกลเกินกว่าช่างทำหม้อแปลงจะคาดคิดไปถึง เค้าก็แค่ทำให้ได้ตาม Spec ทางไฟฟ้าเท่านั้นเอง แล้วก็ขายตามต้นทุน+กำไรที่เค้าจะดำเนินธุรกิจไปได้ มันไม่ได้แพงอย่างไม่สมเหตุผลทางต้นทุน เหมือนอย่างสายทองแดงเมตรละ 200,000 แบบนั้น

เทคนิคการพันหม้อแปลงให้ได้ Spec เหมาะกับงาน Audio มันตายไป 60 ปีแล้วครับ คือไม่มีอะไรใหม่ครับ ค่า Inductance และ Turn Ratio ต้องเหมาะกับหลอดที่ใช้ และต้องทำ Interleaving หรือ Sectional ให้ค่าแฝงต่ำจนไม่กระทบกับย่านความถี่ใช้งาน บางทีถ้าค่าแฝงต่ำพอก็ไม่ต้อง Interleaving ก็ยังได้ หลักๆ ก็มีแค่ 2 เรื่องนี้ อย่างน้อยในช่วง 20 ปีที่ผมศึกษามันมาก็ไม่มีอะไรที่อยู่นอกเหนือจากนี้ ที่เหลือจะเป็นเรื่องวัสดุครับ ชนิดของแกนจะมีผลมากที่สุดเพราะกระทบกับค่าทางไฟฟ้าทุกค่าของหม้อแปลง และที่สำคัญคือลักษณะของ Hyteresis Loop ของแกนจะเป็นตัวกำหนด Loss และความเพี้ยนที่จะได้จากหม้อแปลง ลวดทองแดงตัวเนื้อทองแดงไม่ได้ต่างกันมากเพราะมาตรฐานควบคุมอยู่ แต่ฉนวนที่เคลือบลวดจะให้ผลต่างทางเสียงบ้าง ลวดที่ผลิตกันอยู่ทุกวันนี้ผลิตเพื่อใช้ในงาน Power หรืองาน Motor ซึ่งต้องทนความร้อนสูงหรือทนการกัดกร่อนในกรณีที่ต้องสัมผัสอากาศเช่น Motor จึงมีการเคลือบฉนวน 2-3 ชั้น แต่ไม่มีใครใช้หม้อแปลงเสียงที่ระดับ Power สูงๆ ครับ ลองสังเกตดูว่าในแอมป์ทั่วๆ ไปที่ Power Trans อุ่นๆ ถึงเกือบร้อน แต่ OPT จะเย็นเฉียบ ลวดที่ฉนวนหนาๆ หรือทนร้อนจึงไม่จำเป็น กลับจะทำให้เสียที่ว่างใน Winding Window ไปซะเปล่าๆ ด้วยซ้ำและทำให้ค่า C ของขดลวดสูงขึ้น สุดท้ายก็คือเรื่อง Dip Varnish ครับ การ Dip Varnish เข้าไปถึงในขดลวด จะทำให้ค่า C ของขดลวดพุ่งสูงขึ้นอย่างมาก โดยเฉพาะใครใช้เทคนิค Vacuum Dip ด้วย Varnish จะเข้าไปแข็งในขดลวดกลายเป็นแท่งตันเลย จริงๆ เราไม่ต้องการค่า C แฝงของขดลวดครับ การ Dip Varnish จึงเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำสำหรับ OPT ที่ควรทำคือการซีลขดลวดไม่ให้ความชื้นเข้าไปเท่านั้นครับ

ท้ายสุดที่อยากจะบอกคือการ DIY มันไม่มีที่สิ้นสุดครับ คุณเลือกได้ว่าจะ DIY ถึงระดับไหน ถ้าคุณจะ DIY Amp การซื้อหม้อแปลงมาใช้ ก็จะทำให้คุณถึงเป้าหมายได้เร็วขึ้น แต่ถ้าคุณทำแอมป์ไปหลายๆ ตัวแล้ว คุณอาจจะอยากลงลึกมากขึ้นไปที่การ DIY ชิ้นส่วน หรือแม้แต่ชิ้นส่วนของชิ้นส่วน ก็แล้วแต่ความพยายามของแต่ละคน เรื่องเสียเงินซื้อแล้วทำเสียหรือทิ้งเป็นเรื่องธรรมดาของงานอดิเรกครับ ถ้าคุณอยากได้แอมป์มาใช้ในราคาประหยัดที่สุด สมัยนี้ DIY ไม่ใช่คำตอบเหมือนเมื่อ 20-30 ปีก่อนแล้วครับ ไปซื้อแอมป์สำเร็จมาถูกกว่าและจบด้วย ส่วน DIY ผมว่าเป็นวิถีครับ แอมป์เป็นผลพลอยได้

ตอนท้ายอาจจะนอกประเด็นเรื่องหม้อแปลงไปซะหน่อย แต่ก็อยากจะแชร์มุมมองให้มือใหม่ทราบประกอบการตัดสินใจครับ ใครสนใจจะทำหม้อแปลงความถี่เสียงใช้เองก็ยินดีให้ความรู้ทุกเรื่องที่ผมทราบครับ

สุดยอดครับ วิถี DIY จริงๆ

ออฟไลน์ paputzaa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2017, 11:10:36 PM »
DIY หากคิดว่าทำให้ถูกกว่าดีกว่าที่มีขายกันอยู่ คงทำกันหมด อุตสาหกรรมหรือผู้ประกอบการที่ชำนาญคงอยู่กันไม่ได้
หากทำเพราะอยากรู้ อยากลอง ใจรัก อยากสนุก หรือหาของที่สำเร็จที่ถูกใจ ถูกสเปคไม่ได้ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยคิด DIY เพราะคิดว่าทำดีกว่าที่มีขายในราคาที่ถูกกว่า สุดท้ายความชำนาญหรือความอดทนก็ไม่
ไม่ค่อยจะบรรลุผลสักเท่่าไร ผมจึงเลือกทำเฉพาะที่อยากทำและพอใจเท่าที่ทำได้ และสนุกกับมัน บางเรื่องเราก็ต้อง
ยอมรับว่าการซื้อเป็นทางเลือกที่ดีกว่า จ่ายให้ความรู้ความชำนาญที่กว่าเขาจะได้มา เวลาและการลงทุนที่เขาลงไป
ตอบแทนให้เขาบ้าง สินค้าดี ๆ จึงจะมีมากขึ้น ไม่มีเฉพาะสินค้าถูก ๆ ที่กอปปี้เขามา

การทำห้องให้สวย หากเราเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์ให้เป็น ก็แต่งให้สวยได้ในสไตล์ของเราได้ แต่ถ้าต้องลงมือทำเฟอร์นิเจอร์
ทุกชิ้น ผมว่าไม่รู้จะได้ห้องสวยเมื่อไร

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2018, 11:49:38 AM »
https://www.youtube.com/watch?v=2HgS6gvokEI

สงสัยอยู่เหมือนกัน  ในคลิป OPT ของ Mcintosh ไม่รองฉนวน ไม่เรียงเส้น
(ในคลิป นาที ที่ 2 กว่าๆ)

หรือเป็นเพราะเค้าเคลือบฉนวนหนาๆ 2 - 3 ชั้นแล้ว

ตามที่ Mr.Tube บอก ครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2018, 12:39:56 PM »
สวัสดีครับพี่ Charoen.P
นานๆ ได้ทักทายกันทีนึงครับ  d_d

ผมคิดว่าวิธีการผลิตหม้อแปลงของ McIntosh สมัยนี้ น่าจะต่างจากของเก่าครับ ผมเคยคุยกับอาแปะกรุงธนฯ เมื่อก่อน แกเคยเล่าให้ฟังเรื่องซ่อม OPT ของ McIntosh ครับ เพราะมันมีขด Feedback ที่แปลกกว่าชาวบ้าน ผมเลยจำรายละเอียดได้ดีว่าเค้าก็เรียงเส้นรองฉนวนเหมือนกันครับ

ผมคิดว่าเทคโนโลยีการผลิตลวดสมัยนี้ อาจจะเคลือบฉนวนได้แข็งแรงกว่าเมื่อก่อน จนไม่ต้องรองฉนวนแล้ว หรืออาจจะเพราะเคลือบมากชั้น ก็เป็นได้ครับ เดี๋ยวนี้ไปซื้อลวดก็มักจะเจอแต่ฉนวน 2 ชั้นแล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2018, 01:09:22 PM »
สวัสดีครับ  Mr. Tube

ยังคิดถึงเสมอๆ ครับ

ทุกวันนี้ ผมก็พันหม้อแปลงเล่น  แต่ยังไม่เคยเอาไปใช้งานสักที
พันเสร็จ เอามานั่งดูเล่น ไม่ยอมใส่แกนเหล็ก 55555

OPT เรื่องต่อลวด วกไปวนมา ของขด Pri.
พันแล้ว ต่อไปต่อมา ก็งงงง ตัวเอง
สรุปแล้ว ฟังไม่ออก ว่าต่อแบบไหน เสียงดีกว่ากัน
(ยิ่งไปผ่าตัดหูข้างซ้ายมา เสียงอื้ออึงไปข้างนึง)

อ่านในเนต เมืองนอก เค้าต่อลวดเรียงลำดับ ตามชั้นขดลวดที่พัน
แต่ระหว่าง ขด Pri. กับ Sec.  รองฉนวนหนามาก หนา 0.5 - 0.6 ม.ม.

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2018, 01:49:55 PM »
สวัสดีครับ  Mr. Tube

ยังคิดถึงเสมอๆ ครับ

ทุกวันนี้ ผมก็พันหม้อแปลงเล่น  แต่ยังไม่เคยเอาไปใช้งานสักที
พันเสร็จ เอามานั่งดูเล่น ไม่ยอมใส่แกนเหล็ก 55555

OPT เรื่องต่อลวด วกไปวนมา ของขด Pri.
พันแล้ว ต่อไปต่อมา ก็งงงง ตัวเอง
สรุปแล้ว ฟังไม่ออก ว่าต่อแบบไหน เสียงดีกว่ากัน
(ยิ่งไปผ่าตัดหูข้างซ้ายมา เสียงอื้ออึงไปข้างนึง)

อ่านในเนต เมืองนอก เค้าต่อลวดเรียงลำดับ ตามชั้นขดลวดที่พัน
แต่ระหว่าง ขด Pri. กับ Sec.  รองฉนวนหนามาก หนา 0.5 - 0.6 ม.ม.

ผมไม่ได้พันเองนานแล้วเหมือนกันครับ เมื่อ 2 ปีก่อนบังเอิญไปรู้จักกับคนญี่ปุ่นที่พันหม้อแปลง OPT ขายอยู่ ก็คบหากันเป็นเพื่อนครับ แนวคิดแกจะต่างไปจากผมเลยครับ แกบอก 20Hz-20kHz เหรอ Bull Shit!!! 555 แก Focus ที่ Low Distortion ในย่าน 50Hz-12kHz เองครับ ทำ Single Primary เพื่อให้เสียงกลางดีที่สุด ตอนนี้ก็คิดๆ ว่าจะกลับมาลองพันใหม่ดูอยู่เหมือนกันครับ

เรื่องการต่อขดเท่าที่เล่นมา ผมคิดว่าไม่มีสูตรสำเร็จนะครับ หลักๆ คือคำนึงถึงการกระจายตัวของแรงดัน Pri ที่กระทำต่อ Sec น่ะครับ

ฉนวน 0.5mm ถ้าเป็น Mylar นี่ทนได้เป็น 10kV เลยนะครับ ดูจาก Over Spec ไปซะหน่อย  ^-^

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2018, 04:48:08 PM »
http://www.turneraudio.com.au/100w-monobloc3-2014.html

ลองดูที่นี่ ครับ ฉนวนระหว่างขด 0.6 มม.

สงสัย คำว่า  "ทำ Single Primary"  ครับ

หมายถึง ????? :black_eye :black_eye

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์, 2018, 09:28:15 PM »
ขอโทษด้วยครับ ผมจะพิมพ์ Single Secondary น่ะครับ คือ ทำ Sandwich แค่ 2 Primary / 1 Sec ครับ

ดูแบบ OPT แล้วครับ Windows เค้ากว้าง 22mm ถือว่าแกนใหญ่มาก เลยอาจจะใส่ฉนวนเข้าไปหนาๆ กัน Short ข้ามขดไปเผาลำโพงครับ

ออฟไลน์ NEWHANDS

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 12:15:03 PM »
อยากลองพันเล่นๆบ้างครับ คืออยากเริ่มต้นด้วยพันโช๊ก  แต่ วัสดุ อุปกรณ์ หาซื้อกันได้ที่ไหนบ้างครับ เช่น ป๊อปปริ่น (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าครับ)

มีแนะนำที่ขายพวกวัสดุ อุปกรณ์ บ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ tualek

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 02:50:14 PM »
ลวดน่าจะเป็นคลองถม นะครับ ติดริมถนน มีหลายร้าน   แต่เหล็ก s14 ผมซื้อที่กรุงธนวิทยุ อยู่ตรงข้าม Big C  สี่แยกบ้านแขก ครับ

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 04:02:20 PM »
อยากลองพันเล่นๆบ้างครับ คืออยากเริ่มต้นด้วยพันโช๊ก  แต่ วัสดุ อุปกรณ์ หาซื้อกันได้ที่ไหนบ้างครับ เช่น ป๊อปปริ่น (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าครับ)

มีแนะนำที่ขายพวกวัสดุ อุปกรณ์ บ้างมั้ยครับ

ถ้าคิดจะพันเล่นๆ  เริ่มต้น  ลงทุนหลายตังค์อยู่เหมือนกันนะครับ

1. เครื่องพัน
2. ลวดทองแดง (กิโลกรัม)
3. กระดาษรองขดลวด (ทนความร้อน)
4. Bobbin
5. สายไฟ
6. ฝาครอบหม้อแปลง
ึึ7. น๊อต ไขควง ประแจปากตาย
8. แกนเหล็ก (ซื้อคราวละหลายกิโลกรัม)
9. สีพ่นหม้อแปลง (แกนเหล็ก)
10. กระดาษกาว
11. Cutter ตัดกระดาษ ข้อ 3
12. กรรไกร ตัดกระดาษ ข้อ 3 (ช่วงพันลวด)
13. แท่นยึดเครื่องพันลวด
14. Clamp ยึดเครื่องพันลวด ติดกับแท่น
15. ต้องมีความอดทน อย่างมาก ครับ และอื่นๆ

ที่สำคัญ ถ้าเบื่อเมื่อไหร่  อุปกรณ์ทั้งหมดจะกลายเป็น "ขยะ" รกบ้านทันที ครับ

แถมอีกนิด  อ่านบทความตาม link ด้านล่างนี้ให้เข้าใจ พันได้แน่นอน ครับ

http://www.turneraudio.com.au/powertranschokes.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 04:17:52 PM โดย Charoen.P »

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 04:59:17 PM »
ขอบคุณน้าCharoen.P ครับ

แต่ภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรง  พอมีแบบภาษาไทยอธิบายแบบบ้านๆมัยครับ พอเข้าใจภาษาไทยแล้วค่อยไปแกะภาษาอังกฤษอีกที น่าจะทำให้ผมเข้าใจง่ายขึ้น 555

แล้ววัสดุอุปกรณ์ ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 06:54:53 PM »
อยากเป็นผู้พันต้องมีความอดทนนะ  ถึงรอบที่พัน ตาลาย หลงรอบ :drive1

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2018, 06:09:31 PM »
อยากเป็นผู้พันต้องมีความอดทนนะ  ถึงรอบที่พัน ตาลาย หลงรอบ :drive1

เป็นผู้พันต้องมีความอดทนสูง   อย่างงั้นผมขอเป็นผู้กองพอครับป๋า   d_d 

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2018, 08:20:02 PM »
เป็นผู้กองยิ่งแล้วใหญ่ ไม่เสร็จซักที  กองอยู่เต็มห้อง  หลายกอง

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2018, 09:09:53 PM »
งั้นเป็นจ่าก็แล้วกัน...จ่าเฉย

ออฟไลน์ หลอดหนุ่ม

• หลอดไรดีน้า
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2018, 01:24:51 PM »
ผมเป็นร้อยเวรดีกว่าพันร้อยรอบหยุดพันต่อเดือนหน้า
 N]

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • ....ด้วยใจรัก....
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2018, 04:11:38 PM »
ผมใส่บ๊อบบิ้นไว้บนเครื่องพันมาปีกว่าแล้ว ไม่รู้ทำไม มันไม่หมุนสักที  2f ...คงขาดแรงจูงใจ  K)
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2018, 09:58:31 PM »
ผมใส่บ๊อบบิ้นไว้บนเครื่องพันมาปีกว่าแล้ว ไม่รู้ทำไม มันไม่หมุนสักที  2f ...คงขาดแรงจูงใจ  K)

555 สงสัยน้า Eak  จะเป็นผู้กองแน่เลย

ออฟไลน์ AREE

• Freshy
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2018, 04:04:54 PM »

สรุป ไม่ได้ฟัง ครับ

ออฟไลน์ YOD

• Mastercomponent
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2018, 02:44:05 PM »

ถ้าคิดจะพันเล่นๆ  เริ่มต้น  ลงทุนหลายตังค์อยู่เหมือนกันนะครับ

1. เครื่องพัน
2. ลวดทองแดง (กิโลกรัม)
3. กระดาษรองขดลวด (ทนความร้อน)
4. Bobbin
5. สายไฟ
6. ฝาครอบหม้อแปลง
ึึ7. น๊อต ไขควง ประแจปากตาย
8. แกนเหล็ก (ซื้อคราวละหลายกิโลกรัม)
9. สีพ่นหม้อแปลง (แกนเหล็ก)
10. กระดาษกาว
11. Cutter ตัดกระดาษ ข้อ 3
12. กรรไกร ตัดกระดาษ ข้อ 3 (ช่วงพันลวด)
13. แท่นยึดเครื่องพันลวด
14. Clamp ยึดเครื่องพันลวด ติดกับแท่น
15. ต้องมีความอดทน อย่างมาก ครับ และอื่นๆ

ที่สำคัญ ถ้าเบื่อเมื่อไหร่  อุปกรณ์ทั้งหมดจะกลายเป็น "ขยะ" รกบ้านทันที ครับ

แถมอีกนิด  อ่านบทความตาม link ด้านล่างนี้ให้เข้าใจ พันได้แน่นอน ครับ

http://www.turneraudio.com.au/powertranschokes.htm

ขอบคุณน้าCharoen.P ครับ

แต่ภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรง  พอมีแบบภาษาไทยอธิบายแบบบ้านๆมัยครับ พอเข้าใจภาษาไทยแล้วค่อยไปแกะภาษาอังกฤษอีกที น่าจะทำให้ผมเข้าใจง่ายขึ้น 555

แล้ววัสดุอุปกรณ์ ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

ไปที่ร้านกรุงธนวิทยุ อยู่ตรงข้าม Big C  สี่แยกบ้านแขก มีครบทุกอย่างที่ใช้ทำหม้อแปลงครับ
ไปคุยดีๆเผื่ออาแปะเจ้าของร้านจะเปิดตำราหม้อแปลงที่เขียนๆเก็บไว้ให้ดู :secret

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2018, 09:11:56 PM »
ขอบคุณครับน้า

เอาไว้เบื่อๆเมื่อไหร่ค่อยลองคิดอีกทีครับ  ตอนนี้ไม่มีแรงจูงใจเลยครับ