ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ  (อ่าน 960 ครั้ง)

ออฟไลน์ winij 2514

• DIY เครื่องเสียงหลอดสนุกดีแต่แพงจัง
อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ
« เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2017, 12:35:11 PM »
ขอทราบวิธีการคำนวณการพันหม้อ output แบบ se ครับ  สอบถามใครๆๆเค้าก็ไม่ให้ข้อมูล สงสัยคิดว่าเราจะแย่งอาชีพ ป่าวเลยครับ จะทำเอาไว้เล่นนะครับ

รบกวนท่านที่รู้เอาแบบคิดไม่ต้องซับซ้อน ซับซ้อนมากเดียวทำไม่ได้ครับ บอกตรงนี้ไม่ได้กระซิบก็ได้ครับ :secret
วินิจ วนิชผล 59(72หมู่5) ซ.ศิริเกษม2 แขวงบางไผ่ เขตบางแค จ.กรุงเทพมหานคร 10160
โทร 085-1543240

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar..
Re: อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2017, 07:13:26 PM »
ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้มีคุยกันอยู่นะครับ น่าจะน้าลำก็ด้วย
ลองค้นดูครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
Re: อยากทราบวิธีการพันหม้อ output se ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 07:04:58 AM »
สมัยผมยังเด็ก อยากรู้ว่าดอกลำโพงมันดังได้อย่างไร
ยอมอดข้าวมื้อเที่ยงเก็บเงินจนซื้อดอกลำโพงเล็กมารื้อดูครับ
ต่อมาก็ไปยืนอ่านหนังสือฟรีที่แผง สมัยกระโน้นสนามหลวงมีแผงขายหนังสือ
อ่านจนเข้าใจที่มาที่ไปของดอกลำโพง

พอซาบซึ้งแล้วก็เลิกความคิดที่อยากสร้างดอกลำโพงฟังเองครับ

สมัยนี้ความรู้อยู่แค่ปลายนิ้ว ค้นจากกูเกิ้ล
จะได้ความรู้จากจุดหนึ่งแตกแขนงต่อยอดไปเรื่อยครับ
ในนี้ก็มีพูดคุยกันพอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 07:29:53 AM »
สมัยผมยังเด็ก อยากรู้ว่าดอกลำโพงมันดังได้อย่างไร
ยอมอดข้าวมื้อเที่ยงเก็บเงินจนซื้อดอกลำโพงเล็กมารื้อดูครับ
ต่อมาก็ไปยืนอ่านหนังสือฟรีที่แผง สมัยกระโน้นสนามหลวงมีแผงขายหนังสือ
อ่านจนเข้าใจที่มาที่ไปของดอกลำโพง

พอซาบซึ้งแล้วก็เลิกความคิดที่อยากสร้างดอกลำโพงฟังเองครับ

สมัยนี้ความรู้อยู่แค่ปลายนิ้ว ค้นจากกูเกิ้ล
จะได้ความรู้จากจุดหนึ่งแตกแขนงต่อยอดไปเรื่อยครับ
ในนี้ก็มีพูดคุยกันพอสมควรนะครับ

เห็นด้วยกับพี่มะละกอครับ
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• DIY เครื่องเสียงหลอดสนุกดีแต่แพงจัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 12:10:08 PM »
ขอบคุณน้าที่ PM มานะ ที่จะให้สิ่งที่ผมสอบถาม ผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ เคยถามแล้วแต่ก็ได้สิ่งที่ไม่ตรงกับที่สอบถาม ยังมีสังคมที่เรียกว่าแบ่งปันก็ยังไม่จางไปในสังคมไทยเรา การแบ่งปันเป็นสิ่งที่ดีในสังคมครับ ยิ่งในสังคมเราเดียวนี้แล้ว ก็จะมีแต่การเอาเปรียบใครเกินหน้าเกินตาไม่ได้ ฉันจะต้องเป็นหนึ่งตลอดเอาแต่พวกของตนเอง ดีใจครับที่มีเพื่อนๆพี่ๆที่มีความเอื่ออารีต่อตัวผม ยังไงก็ขอบคุณมากครับ  :bye1
วินิจ วนิชผล 59(72หมู่5) ซ.ศิริเกษม2 แขวงบางไผ่ เขตบางแค จ.กรุงเทพมหานคร 10160

ออฟไลน์ santi01

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2017, 01:49:19 PM »
ลอง PM ไปขอบทความเรื่องการคำนวนกับคุณ Art ( Mr.Tube ) นะครับ   เรื่องการคำนวนและเทคนิคการพัน OPT มันค่อนข้างมีอะไรที่ซับซ้อนค่อนข้างเยอะ จะให้พิมพ์อธิบายกันตรงนี้ตั้งแต่เริ่มอาจจะต้องใช้เวลาค่อนข้างมากครับ  ลองอ่านบทความของคุณ Art ดูก่อน ไม่เข้าใจตรงไหนแล้วค่อยมาตั้งคำถาม น่าจะมีคนเข้ามาช่วยกันตอบได้เยอะครับ   เรื่องการคำนวนก็เรื่องนึงครับ  แต่อุปสรรคและข้อจำกัดต่างๆยังมีอีกเยอะครับไหนจะเรื่องวัสดุอุปกรณ์ การใช้ความอดทนนั่งพัน พันแล้วเสียงไม่ดีจะวิเคราะห์ยังไง  เครื่องมือวัดทดสอบต่างๆ     พันแล้วลื้อทิ้งก็เงินทั้งนั้น  :black_eye    จากเริ่มต้นไปถึงจุดที่เราพอใจ คงจะมีอะไรท้าทายเราอีกเยอะครับ

ถ้ามันง่ายๆ ใครก็ทำได้ TANGO TAMURA คงไม่สามารถขายราคาขนาดนี้ได้ใช่มั้ยครับ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2017, 11:26:48 AM »
ลอง PM ไปขอบทความเรื่องการคำนวนกับคุณ Art ( Mr.Tube ) นะครับ   เรื่องการคำนวนและเทคนิคการพัน OPT มันค่อนข้างมีอะไรที่ซับซ้อนค่อนข้างเยอะ จะให้พิมพ์อธิบายกันตรงนี้ตั้งแต่เริ่มอาจจะต้องใช้เวลาค่อนข้างมากครับ  ลองอ่านบทความของคุณ Art ดูก่อน ไม่เข้าใจตรงไหนแล้วค่อยมาตั้งคำถาม น่าจะมีคนเข้ามาช่วยกันตอบได้เยอะครับ   เรื่องการคำนวนก็เรื่องนึงครับ  แต่อุปสรรคและข้อจำกัดต่างๆยังมีอีกเยอะครับไหนจะเรื่องวัสดุอุปกรณ์ การใช้ความอดทนนั่งพัน พันแล้วเสียงไม่ดีจะวิเคราะห์ยังไง  เครื่องมือวัดทดสอบต่างๆ     พันแล้วลื้อทิ้งก็เงินทั้งนั้น  :black_eye    จากเริ่มต้นไปถึงจุดที่เราพอใจ คงจะมีอะไรท้าทายเราอีกเยอะครับ

ถ้ามันง่ายๆ ใครก็ทำได้ TANGO TAMURA คงไม่สามารถขายราคาขนาดนี้ได้ใช่มั้ยครับ  ;D

ขอบคุณครับ อย่างนี้สิถึงจะเข้าท่า มีเพื่อนๆแน่น้ำมาเหมือนกันครับ อ่านแล้วก็ยังไม่เข้าเหมือนกัน เรื่องการการไฟฟ้าก็ไม่ได้ผ่านการศึกษามาด้วยตอนพ่อให้เรียนที่ช่างกลสยามก็ไม่เรียน กลัวจะไปตีกับโรงเรียนอื่นก็จะไม่จบอีกเลยไปเรียนสายอื่น มันเลยสืบเมื่องมาถึงปัจจุบัน ที่ไม่รู้เรื่องการไฟฟ้ามาถึงทุกกันนี้แต่ก็ได้น้องชายที่เรียนที่ช่างกลพระรามหก ที่ยังมีความรู้เรื่องอิเลคมาบ้าง เรื่องหลอดก็คุณพ่อที่เรียนที่รร.เเสงทองวิทยุ ถึงได้รู้เรื่องหลอด ไม่งั้นก็ไม่มาสนใจเรื่องพวกนี้ครับ โม้มาซะเยอะเลย ถ้าจะทำให้ดีก็ไม่ถึงขนาดนั้น แต่เอาที่ว่าพันเเล้วรุ้สึกว่าเราได้ทำมันขี้นมาใช้นะครับ เครื่องมือวัดของผมก็คือหูผมนี้หละครับ เดียวต้องไปอ่านอีก การคำนวณก็ยังไม่ค่อยออก บ้างทีคิดไปคิดมาซื้อเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับเราเช่นผม......อย่าไปทำเลยเสียเงินแล้วก็เสียอีก บางทีเงินที่เสียไปถึงขนาดซื้อหลอดได้มากอยู่จริงมั้ยครับท่านผู้อ่าน 2f

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2017, 07:24:00 PM »
เรื่องพันหม้อผมไม่ถนัด ซื้อเอาครับ ถนัดแต่เรื่อลูบคลำหม้อ ผมพูดจริงครับ คลำดูว่าหม้อรอ้น :drunkหรือเปล่า
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ ampai vorapong

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2017, 12:23:44 PM »
ฮา......อีกแล้วน้าออ....หม้อร้อนๆระวังนะ มีอมันจะพอง มีอนะแหะๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 12:20:31 PM »
Tango (ทั้ง Hirata และ Iso) เป็นร้านพันหม้อแปลงเล็กๆ มีพนักงานไม่ถึง 10 คน หม้อแปลงของ Tango เป็นงาน Handmade ทั้งหมดและค่าแรงในญี่ปุ่นแพงมากโดยเฉพาะงานฝีมือพวกนี้ ลองคิดเล่นๆ ครับ ค่าแรงช่างพันผมวันละ 6,000 บาท คนใส่แกนกับ Pot อีก 4,000 บาท วันนึงทำได้ 2 คู่ เฉพาะค่าแรงเปล่าๆ ก็ 5,000 ต่อคู่แล้วครับ ยังมีค่าบริหารจัดการ, ค่าการตลาด, ค่าขนส่ง, ค่าดำเนินการ ค่าแรงทางอ้อมพวกนี้ก็ต้องสูงไปตามมาตรฐานญี่ปุ่นด้วย ค่าวัสดุไม่เท่าไหร่หรอกครับ

Tamura ผมทราบแต่ว่าเป็นบริษัทใหญ่ แต่พยายามรักษาธุรกิจดั้งเดิมที่ผลิตหม้อแปลงสำหรับเครื่องหลอดเอาไว้ ไม่แน่ใจว่าเป็น Shop เล็กๆ เหมือน Tango หรือไม่ อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นงาน Handmade ต้นทุนค่าแรงคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ส่วน Series 900 ที่ออกมาล่าสุด ได้ยินมาว่าย้ายไปผลิตที่จีน วัสดุไม่ต่างกันแต่ค่าแรงถูกกว่าเยอะ ราคาก็ถูกลงมาอย่างมากเมื่อเทียบกับ Series ที่ผลิตในญี่ปุ่นครับ

ที่เล่าให้ฟังนี้คือจะบอกว่า คนทำชิ้นส่วนเค้าไม่รู้หรอกครับว่าคุณเอาของเค้าไปทำแอมป์แล้วจะได้เสียงดีหรือไม่ดี มันไกลเกินกว่าช่างทำหม้อแปลงจะคาดคิดไปถึง เค้าก็แค่ทำให้ได้ตาม Spec ทางไฟฟ้าเท่านั้นเอง แล้วก็ขายตามต้นทุน+กำไรที่เค้าจะดำเนินธุรกิจไปได้ มันไม่ได้แพงอย่างไม่สมเหตุผลทางต้นทุน เหมือนอย่างสายทองแดงเมตรละ 200,000 แบบนั้น

เทคนิคการพันหม้อแปลงให้ได้ Spec เหมาะกับงาน Audio มันตายไป 60 ปีแล้วครับ คือไม่มีอะไรใหม่ครับ ค่า Inductance และ Turn Ratio ต้องเหมาะกับหลอดที่ใช้ และต้องทำ Interleaving หรือ Sectional ให้ค่าแฝงต่ำจนไม่กระทบกับย่านความถี่ใช้งาน บางทีถ้าค่าแฝงต่ำพอก็ไม่ต้อง Interleaving ก็ยังได้ หลักๆ ก็มีแค่ 2 เรื่องนี้ อย่างน้อยในช่วง 20 ปีที่ผมศึกษามันมาก็ไม่มีอะไรที่อยู่นอกเหนือจากนี้ ที่เหลือจะเป็นเรื่องวัสดุครับ ชนิดของแกนจะมีผลมากที่สุดเพราะกระทบกับค่าทางไฟฟ้าทุกค่าของหม้อแปลง และที่สำคัญคือลักษณะของ Hyteresis Loop ของแกนจะเป็นตัวกำหนด Loss และความเพี้ยนที่จะได้จากหม้อแปลง ลวดทองแดงตัวเนื้อทองแดงไม่ได้ต่างกันมากเพราะมาตรฐานควบคุมอยู่ แต่ฉนวนที่เคลือบลวดจะให้ผลต่างทางเสียงบ้าง ลวดที่ผลิตกันอยู่ทุกวันนี้ผลิตเพื่อใช้ในงาน Power หรืองาน Motor ซึ่งต้องทนความร้อนสูงหรือทนการกัดกร่อนในกรณีที่ต้องสัมผัสอากาศเช่น Motor จึงมีการเคลือบฉนวน 2-3 ชั้น แต่ไม่มีใครใช้หม้อแปลงเสียงที่ระดับ Power สูงๆ ครับ ลองสังเกตดูว่าในแอมป์ทั่วๆ ไปที่ Power Trans อุ่นๆ ถึงเกือบร้อน แต่ OPT จะเย็นเฉียบ ลวดที่ฉนวนหนาๆ หรือทนร้อนจึงไม่จำเป็น กลับจะทำให้เสียที่ว่างใน Winding Window ไปซะเปล่าๆ ด้วยซ้ำและทำให้ค่า C ของขดลวดสูงขึ้น สุดท้ายก็คือเรื่อง Dip Varnish ครับ การ Dip Varnish เข้าไปถึงในขดลวด จะทำให้ค่า C ของขดลวดพุ่งสูงขึ้นอย่างมาก โดยเฉพาะใครใช้เทคนิค Vacuum Dip ด้วย Varnish จะเข้าไปแข็งในขดลวดกลายเป็นแท่งตันเลย จริงๆ เราไม่ต้องการค่า C แฝงของขดลวดครับ การ Dip Varnish จึงเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำสำหรับ OPT ที่ควรทำคือการซีลขดลวดไม่ให้ความชื้นเข้าไปเท่านั้นครับ

ท้ายสุดที่อยากจะบอกคือการ DIY มันไม่มีที่สิ้นสุดครับ คุณเลือกได้ว่าจะ DIY ถึงระดับไหน ถ้าคุณจะ DIY Amp การซื้อหม้อแปลงมาใช้ ก็จะทำให้คุณถึงเป้าหมายได้เร็วขึ้น แต่ถ้าคุณทำแอมป์ไปหลายๆ ตัวแล้ว คุณอาจจะอยากลงลึกมากขึ้นไปที่การ DIY ชิ้นส่วน หรือแม้แต่ชิ้นส่วนของชิ้นส่วน ก็แล้วแต่ความพยายามของแต่ละคน เรื่องเสียเงินซื้อแล้วทำเสียหรือทิ้งเป็นเรื่องธรรมดาของงานอดิเรกครับ ถ้าคุณอยากได้แอมป์มาใช้ในราคาประหยัดที่สุด สมัยนี้ DIY ไม่ใช่คำตอบเหมือนเมื่อ 20-30 ปีก่อนแล้วครับ ไปซื้อแอมป์สำเร็จมาถูกกว่าและจบด้วย ส่วน DIY ผมว่าเป็นวิถีครับ แอมป์เป็นผลพลอยได้

ตอนท้ายอาจจะนอกประเด็นเรื่องหม้อแปลงไปซะหน่อย แต่ก็อยากจะแชร์มุมมองให้มือใหม่ทราบประกอบการตัดสินใจครับ ใครสนใจจะทำหม้อแปลงความถี่เสียงใช้เองก็ยินดีให้ความรู้ทุกเรื่องที่ผมทราบครับ

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 12:28:35 PM »
 d_d d_d d_d c) c) c) c) c)
นาย หัสนัย  คำสุวรรณ์ 
บ้าน
99/9 ม.9 ต.บางนาง อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
ทีทำงาน
 บ.บริดจสโตน ไทร์    700/622 ม.4 ต.บ้านเก่า อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
  เลขที่บัญชี   ธ.กรุงเทพ สาขา บางปลาสร้อย 3854042912

ออฟไลน์ 1st class

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 09:32:29 PM »
สุดยอดมากๆ ครับแต่ละpost ของพี่

ออฟไลน์ moddam

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 09:41:28 PM »
หนึ่งนิ้วโป้ง

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 10:31:51 PM »
ผมให้สองแขนเลย  c)
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2017, 11:32:21 PM »
ถ้ามี 3 แขนจะยกให้หมดเลย like

ออฟไลน์ โต้ง DIY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2017, 06:58:26 AM »
 :clap :clap :clap :clap
ที่อยู่ตามระเบียบครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=30817.0

ออฟไลน์ Tube_club

• ทำจนกว่าจะเบื่อ
  • 6L6 CLUB
    • ทีอยู่ของผมครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2017, 12:47:34 PM »
clap  :yahoo  c)
ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692

ออฟไลน์ หลังเขา

• I Want to Break Free
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2017, 10:13:32 AM »
 d_d

ออฟไลน์ หลอดหนุ่ม

• หลอดไรดีน้า
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2017, 01:53:35 PM »
ผมให้สองแขนเลย  c)
ผมไปยืมเพื่อนมาสองคนเป็นหกแขนเลยครับน้าอิอิ

ออฟไลน์ Thotsaphon

• Freshy
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2017, 03:07:05 PM »
Tango (ทั้ง Hirata และ Iso) เป็นร้านพันหม้อแปลงเล็กๆ มีพนักงานไม่ถึง 10 คน หม้อแปลงของ Tango เป็นงาน Handmade ทั้งหมดและค่าแรงในญี่ปุ่นแพงมากโดยเฉพาะงานฝีมือพวกนี้ ลองคิดเล่นๆ ครับ ค่าแรงช่างพันผมวันละ 6,000 บาท คนใส่แกนกับ Pot อีก 4,000 บาท วันนึงทำได้ 2 คู่ เฉพาะค่าแรงเปล่าๆ ก็ 5,000 ต่อคู่แล้วครับ ยังมีค่าบริหารจัดการ, ค่าการตลาด, ค่าขนส่ง, ค่าดำเนินการ ค่าแรงทางอ้อมพวกนี้ก็ต้องสูงไปตามมาตรฐานญี่ปุ่นด้วย ค่าวัสดุไม่เท่าไหร่หรอกครับ

Tamura ผมทราบแต่ว่าเป็นบริษัทใหญ่ แต่พยายามรักษาธุรกิจดั้งเดิมที่ผลิตหม้อแปลงสำหรับเครื่องหลอดเอาไว้ ไม่แน่ใจว่าเป็น Shop เล็กๆ เหมือน Tango หรือไม่ อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็นงาน Handmade ต้นทุนค่าแรงคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ส่วน Series 900 ที่ออกมาล่าสุด ได้ยินมาว่าย้ายไปผลิตที่จีน วัสดุไม่ต่างกันแต่ค่าแรงถูกกว่าเยอะ ราคาก็ถูกลงมาอย่างมากเมื่อเทียบกับ Series ที่ผลิตในญี่ปุ่นครับ

ที่เล่าให้ฟังนี้คือจะบอกว่า คนทำชิ้นส่วนเค้าไม่รู้หรอกครับว่าคุณเอาของเค้าไปทำแอมป์แล้วจะได้เสียงดีหรือไม่ดี มันไกลเกินกว่าช่างทำหม้อแปลงจะคาดคิดไปถึง เค้าก็แค่ทำให้ได้ตาม Spec ทางไฟฟ้าเท่านั้นเอง แล้วก็ขายตามต้นทุน+กำไรที่เค้าจะดำเนินธุรกิจไปได้ มันไม่ได้แพงอย่างไม่สมเหตุผลทางต้นทุน เหมือนอย่างสายทองแดงเมตรละ 200,000 แบบนั้น

เทคนิคการพันหม้อแปลงให้ได้ Spec เหมาะกับงาน Audio มันตายไป 60 ปีแล้วครับ คือไม่มีอะไรใหม่ครับ ค่า Inductance และ Turn Ratio ต้องเหมาะกับหลอดที่ใช้ และต้องทำ Interleaving หรือ Sectional ให้ค่าแฝงต่ำจนไม่กระทบกับย่านความถี่ใช้งาน บางทีถ้าค่าแฝงต่ำพอก็ไม่ต้อง Interleaving ก็ยังได้ หลักๆ ก็มีแค่ 2 เรื่องนี้ อย่างน้อยในช่วง 20 ปีที่ผมศึกษามันมาก็ไม่มีอะไรที่อยู่นอกเหนือจากนี้ ที่เหลือจะเป็นเรื่องวัสดุครับ ชนิดของแกนจะมีผลมากที่สุดเพราะกระทบกับค่าทางไฟฟ้าทุกค่าของหม้อแปลง และที่สำคัญคือลักษณะของ Hyteresis Loop ของแกนจะเป็นตัวกำหนด Loss และความเพี้ยนที่จะได้จากหม้อแปลง ลวดทองแดงตัวเนื้อทองแดงไม่ได้ต่างกันมากเพราะมาตรฐานควบคุมอยู่ แต่ฉนวนที่เคลือบลวดจะให้ผลต่างทางเสียงบ้าง ลวดที่ผลิตกันอยู่ทุกวันนี้ผลิตเพื่อใช้ในงาน Power หรืองาน Motor ซึ่งต้องทนความร้อนสูงหรือทนการกัดกร่อนในกรณีที่ต้องสัมผัสอากาศเช่น Motor จึงมีการเคลือบฉนวน 2-3 ชั้น แต่ไม่มีใครใช้หม้อแปลงเสียงที่ระดับ Power สูงๆ ครับ ลองสังเกตดูว่าในแอมป์ทั่วๆ ไปที่ Power Trans อุ่นๆ ถึงเกือบร้อน แต่ OPT จะเย็นเฉียบ ลวดที่ฉนวนหนาๆ หรือทนร้อนจึงไม่จำเป็น กลับจะทำให้เสียที่ว่างใน Winding Window ไปซะเปล่าๆ ด้วยซ้ำและทำให้ค่า C ของขดลวดสูงขึ้น สุดท้ายก็คือเรื่อง Dip Varnish ครับ การ Dip Varnish เข้าไปถึงในขดลวด จะทำให้ค่า C ของขดลวดพุ่งสูงขึ้นอย่างมาก โดยเฉพาะใครใช้เทคนิค Vacuum Dip ด้วย Varnish จะเข้าไปแข็งในขดลวดกลายเป็นแท่งตันเลย จริงๆ เราไม่ต้องการค่า C แฝงของขดลวดครับ การ Dip Varnish จึงเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำสำหรับ OPT ที่ควรทำคือการซีลขดลวดไม่ให้ความชื้นเข้าไปเท่านั้นครับ

ท้ายสุดที่อยากจะบอกคือการ DIY มันไม่มีที่สิ้นสุดครับ คุณเลือกได้ว่าจะ DIY ถึงระดับไหน ถ้าคุณจะ DIY Amp การซื้อหม้อแปลงมาใช้ ก็จะทำให้คุณถึงเป้าหมายได้เร็วขึ้น แต่ถ้าคุณทำแอมป์ไปหลายๆ ตัวแล้ว คุณอาจจะอยากลงลึกมากขึ้นไปที่การ DIY ชิ้นส่วน หรือแม้แต่ชิ้นส่วนของชิ้นส่วน ก็แล้วแต่ความพยายามของแต่ละคน เรื่องเสียเงินซื้อแล้วทำเสียหรือทิ้งเป็นเรื่องธรรมดาของงานอดิเรกครับ ถ้าคุณอยากได้แอมป์มาใช้ในราคาประหยัดที่สุด สมัยนี้ DIY ไม่ใช่คำตอบเหมือนเมื่อ 20-30 ปีก่อนแล้วครับ ไปซื้อแอมป์สำเร็จมาถูกกว่าและจบด้วย ส่วน DIY ผมว่าเป็นวิถีครับ แอมป์เป็นผลพลอยได้

ตอนท้ายอาจจะนอกประเด็นเรื่องหม้อแปลงไปซะหน่อย แต่ก็อยากจะแชร์มุมมองให้มือใหม่ทราบประกอบการตัดสินใจครับ ใครสนใจจะทำหม้อแปลงความถี่เสียงใช้เองก็ยินดีให้ความรู้ทุกเรื่องที่ผมทราบครับ

สุดยอดครับ วิถี DIY จริงๆ

ออฟไลน์ paputzaa

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม, 2017, 11:10:36 PM »
DIY หากคิดว่าทำให้ถูกกว่าดีกว่าที่มีขายกันอยู่ คงทำกันหมด อุตสาหกรรมหรือผู้ประกอบการที่ชำนาญคงอยู่กันไม่ได้
หากทำเพราะอยากรู้ อยากลอง ใจรัก อยากสนุก หรือหาของที่สำเร็จที่ถูกใจ ถูกสเปคไม่ได้ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยคิด DIY เพราะคิดว่าทำดีกว่าที่มีขายในราคาที่ถูกกว่า สุดท้ายความชำนาญหรือความอดทนก็ไม่
ไม่ค่อยจะบรรลุผลสักเท่่าไร ผมจึงเลือกทำเฉพาะที่อยากทำและพอใจเท่าที่ทำได้ และสนุกกับมัน บางเรื่องเราก็ต้อง
ยอมรับว่าการซื้อเป็นทางเลือกที่ดีกว่า จ่ายให้ความรู้ความชำนาญที่กว่าเขาจะได้มา เวลาและการลงทุนที่เขาลงไป
ตอบแทนให้เขาบ้าง สินค้าดี ๆ จึงจะมีมากขึ้น ไม่มีเฉพาะสินค้าถูก ๆ ที่กอปปี้เขามา

การทำห้องให้สวย หากเราเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์ให้เป็น ก็แต่งให้สวยได้ในสไตล์ของเราได้ แต่ถ้าต้องลงมือทำเฟอร์นิเจอร์
ทุกชิ้น ผมว่าไม่รู้จะได้ห้องสวยเมื่อไร