ผู้เขียน หัวข้อ: สูงสุดคืนสู่สามัญ  (อ่าน 17502 ครั้ง)

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
Re: สูงสุดคืนสู่สามัญ
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 09:24:16 AM »
ผมไม่รู้ว่ามีหรือไม่มี แต่เดาจากรูปลักษณ์ เอ้าพุทเค้าตะเป็น mini jack to RCA นี่แสดงว่ามันให้เอ้าพุทเป็นอนาล็อก ดังนั้น มันต้องมี dac อยู่ข้างในแน่ๆ  :kicking
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 09:54:10 AM »
เมื่อสามสิบปีกว่าต้นๆ ผมยังจำได้ว่าคณ วิจิตร บุญชู วิจารณ์ เครืองเล่น CD Accuphase รุ่น DP-80 ต้ว player และคู่กับ DC-81L
ซึ่งเป็น DAC ในหนังสือ What HI-FI  ตอนนั้นถ้าจำไมผิดราคาตั้งขายไว้ 320,000 บาท และได้บอกว่า CD ตัวนี้แหละที่ให้
เสียงดีใกล้เคียงกับแผ่นเสียงเลย ซึ่งตอนนั้นผมฟังแล้วก็ยังแปลกเพราะมีความเชื่อว่า CD มันดีกว่าเทปและแผ่นเสียง และ ได้
ทิ้งท้ายตอนจบไว้ด้วยว่าสำหรับนักฟังชั้นเซียนก็ยังต้องมีเครื่องเล่นไว้ข้างตัวเสมอ ซึ่งตอนนันยังเข้าไม่ถึงเสียงจากแผ่น
เสียงกับCD ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไร มีความเชื่อว่าเสีียงจาก CD ดีกว่าแผ่นเสียงและเทป และช่วงที่ CD กำลังได้
รับความนิยม ซึ่งตอนนั้นผมเรียนอยู่ที่ญี่ปุ่นเห็นกองขยะมีคนเอาแผ่นเสีียงมาทิ้งไว้ทุกอาทิตย์เป็นแผ่นดีสะอาดเสีียดายไม่ได้
เฉียดไปดูตอนนั้น

มาถึงปัจจุบันผมว่าไม่แน่ใจว่า DAC จะมีคุณภาพดีกว่าแผ่นเสียงไปแล้วหรือยัง เพราะเวลามันผ่านมายาวนานมากและ
Technology มันก้าวมาไกลจากเมื่อสามสิบปีที่แล้วมากในใจลึกๆแล้ว ไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าแผ่นไปแล้วหรือยัง
ถ้าเทียบเวลาเมื่อสมัยที่คุณ วิจิตรได้วิจารณ์ไว้ ผิดหรือถูกอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับเพื่อมีอีกมุมที่ยังไม่รู้

อ่านความเห็นคุณ DIY C แล้วมองย้อนกลับไปในเวลาของตัวเอง เรื่องใครดีกว่านี้คงไม่มีข้อสรุปไปตลอดกาลครับ ในมุมมองของผม ผมจะพิจารณาระบบบันทึกร่วมด้วยครับ มันมีแนวโน้มลักษณะว่า ยุคใครยุคมัน ครับ คือ ถ้าเราฟัง '60-'80 จะไทยหรือฝรั่งก็ดี ยุคนั้นบันทึกด้วย Analog แน่นอน ถึงแม้อีก 20-30 ปีให้หลังจะมีคนเอามาทำเป็น Digital ก็ทำได้แค่ลด Noise (ดี) เพิ่ม Dynamic Range (ดี) แต่ก็ต้องเพิ่มความเพี้ยน (แย่) เข้าไปเสมอ แล้วเราจะตีความว่ามันดีขึ้นหรือแย่ลงครับ เท่าที่ผมมีประสบการณ์มามันแย่ลงเสมอครับ ถ้าบันทึก Analog มา ยังไง Tape หรือ LP ก็กิน Digital Media ครับ พวก CD เพลง '60-'80 บาง Track เอาจาก Open Reel หรือ LP ด้วยซ้ำครับ ไม่ได้เอาจาก Master Tape

กลับกันในยุค Millennium ที่ LP คืนชีพ แต่ยุคนี้ Analog กลายเป็น Second Format ไปแล้วครับ แทบไม่มีใครบันทึก Analog อีกแล้ว แผ่น LP เพลงใหม่ๆ ต้องเอา D มาแปลงเป็น A ก่อนเสมอ แบบนี้ถ้าการเล่นกลับผ่านเครื่องเล่น Digital จะได้เปรียบ Analog ก็ไม่แปลกครับ ทั้งนี้เพราะ Media คุณภาพมันไม่เสมอกันครับ ไม่ใช่ว่าเครื่องเล่นกลับดีกว่าแต่ลำพัง

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 11:52:44 AM »
น้า Ohm ค่อนข้างจะโปรเรื่อง dac
ในเครื่องเล่นซี ทำไม dac มันตัวใหญ่ 
แต่ในส่วนของ dac ที่อยู่ใน usb dac หรือใน bluetooth audio reciever ทำไมตัวมันเล็กจัง
คุณภาพเสียงขึ้นกับขนาดไหมครับ

ขนาดเกี่ยวมั้ย  ผมว่าไม่เกี่ยวนัก  เพราะถ้าดูขนาดชิฟเรือธงตัวท้อป กับชิพราคาประหยัด  ไม่เห็นมันจะต่างกันมากเลย  2f 2f 2f 2f 2f 2f

แต่ เวลาทำออกมาเป็นบอร์ดสำเร็จ  บอร์ดเล็กๆ ราคาไม่แพง ก็มักจะใช้ชิฟราคาประหยัด ภาคจ่ายไฟก็มักจะไม่ค่อยเน้น  บางทีก็รับไฟจาก USB ดื้อๆ 

ต่างกับชิพตัวท้อป    เวลาทำออกมาเป็นบอร์ด ภาคจ่ายไฟมาเต็ม ภาคอนาล๊อกมาเต็ม

แต่ลองดูชิพ tda1543 ที่เราทำเล่นกันดูซิครับ นี่ก็ชิพราคาประหยัด(TDA1541เป็นตัวท้อป) พอทำเองก็จัดเต็มแม็ก  เค้นจนมันดีมากๆได้

ถ้าทำเองผมว่าชิพอะไรก็ทำให้เสียงดีได้ เพราะชิพปัจจุบันนี้มันดีมาก 

แต่ถ้าบอร์ดสำเร็จ เราอาจต้องเล่นตัวท้อป หรือรองท้อป  เพราะการออกแบบโดยรวมมันทำมาดีกว่า รึถ้าจะโมมันก็ง่ายกว่า

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 12:50:49 PM »
ผมไม่รู้ว่ามีหรือไม่มี แต่เดาจากรูปลักษณ์ เอ้าพุทเค้าตะเป็น mini jack to RCA นี่แสดงว่ามันให้เอ้าพุทเป็นอนาล็อก ดังนั้น มันต้องมี dac อยู่ข้างในแน่ๆ  :kicking

ตัวที่ผมใช้อยู่ ibt 300 ขนาดเล็กกว่ากล่องไม่ขีดหนาประมาณ 0.8 mm มีทั้งภาพจ่ายไฟ ภาค optical และ RCA out put ( แน่นอนผมว่าต้องมี DAC อยู่ในนั้นด้วย)ตอนที่ซื้อมาจับดูใจหายทำไมมันเบาโหวงเหวงเหมือนกระดาษ A4 สักสองสามแผ่น (อยากจะบอกว่าแค่แผ่นเดียวก็ลัวเวร์อไป) มันเบามากจริง ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าสัญญาณ optical ตัวนี้ กับสัญญาน optical ของ DAC ราคา หมื่นสองหมื่นคุณภาพมันจะต่างกันมากแค่ไหนมองแบบคนไม่รู้มันอาจต่างกันตรงที่ความบริสุทธฺิไม่มีสัญญาณเกเรเข้ามา ถ้าอยากลองว่ามันเป็นอย่างไรผมให้ยืมไปลองได้สักหนึ่งเดือนพอไหวไหมครับ ดีถูกใจแล้วค่อยไปหาซื้อมาใช้

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 01:13:55 PM »
เมื่อสามสิบปีกว่าต้นๆ ผมยังจำได้ว่าคณ วิจิตร บุญชู วิจารณ์ เครืองเล่น CD Accuphase รุ่น DP-80 ต้ว player และคู่กับ DC-81L
ซึ่งเป็น DAC ในหนังสือ What HI-FI  ตอนนั้นถ้าจำไมผิดราคาตั้งขายไว้ 320,000 บาท และได้บอกว่า CD ตัวนี้แหละที่ให้
เสียงดีใกล้เคียงกับแผ่นเสียงเลย ซึ่งตอนนั้นผมฟังแล้วก็ยังแปลกเพราะมีความเชื่อว่า CD มันดีกว่าเทปและแผ่นเสียง และ ได้
ทิ้งท้ายตอนจบไว้ด้วยว่าสำหรับนักฟังชั้นเซียนก็ยังต้องมีเครื่องเล่นไว้ข้างตัวเสมอ ซึ่งตอนนันยังเข้าไม่ถึงเสียงจากแผ่น
เสียงกับCD ว่ามีความแตกต่างกันอย่างไร มีความเชื่อว่าเสีียงจาก CD ดีกว่าแผ่นเสียงและเทป และช่วงที่ CD กำลังได้
รับความนิยม ซึ่งตอนนั้นผมเรียนอยู่ที่ญี่ปุ่นเห็นกองขยะมีคนเอาแผ่นเสีียงมาทิ้งไว้ทุกอาทิตย์เป็นแผ่นดีสะอาดเสีียดายไม่ได้
เฉียดไปดูตอนนั้น

มาถึงปัจจุบันผมว่าไม่แน่ใจว่า DAC จะมีคุณภาพดีกว่าแผ่นเสียงไปแล้วหรือยัง เพราะเวลามันผ่านมายาวนานมากและ
Technology มันก้าวมาไกลจากเมื่อสามสิบปีที่แล้วมากในใจลึกๆแล้ว ไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าแผ่นไปแล้วหรือยัง
ถ้าเทียบเวลาเมื่อสมัยที่คุณ วิจิตรได้วิจารณ์ไว้ ผิดหรือถูกอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับเพื่อมีอีกมุมที่ยังไม่รู้

อ่านความเห็นคุณ DIY C แล้วมองย้อนกลับไปในเวลาของตัวเอง เรื่องใครดีกว่านี้คงไม่มีข้อสรุปไปตลอดกาลครับ ในมุมมองของผม ผมจะพิจารณาระบบบันทึกร่วมด้วยครับ มันมีแนวโน้มลักษณะว่า ยุคใครยุคมัน ครับ คือ ถ้าเราฟัง '60-'80 จะไทยหรือฝรั่งก็ดี ยุคนั้นบันทึกด้วย Analog แน่นอน ถึงแม้อีก 20-30 ปีให้หลังจะมีคนเอามาทำเป็น Digital ก็ทำได้แค่ลด Noise (ดี) เพิ่ม Dynamic Range (ดี) แต่ก็ต้องเพิ่มความเพี้ยน (แย่) เข้าไปเสมอ แล้วเราจะตีความว่ามันดีขึ้นหรือแย่ลงครับ เท่าที่ผมมีประสบการณ์มามันแย่ลงเสมอครับ ถ้าบันทึก Analog มา ยังไง Tape หรือ LP ก็กิน Digital Media ครับ พวก CD เพลง '60-'80 บาง Track เอาจาก Open Reel หรือ LP ด้วยซ้ำครับ ไม่ได้เอาจาก Master Tape

กลับกันในยุค Millennium ที่ LP คืนชีพ แต่ยุคนี้ Analog กลายเป็น Second Format ไปแล้วครับ แทบไม่มีใครบันทึก Analog อีกแล้ว แผ่น LP เพลงใหม่ๆ ต้องเอา D มาแปลงเป็น A ก่อนเสมอ แบบนี้ถ้าการเล่นกลับผ่านเครื่องเล่น Digital จะได้เปรียบ Analog ก็ไม่แปลกครับ ทั้งนี้เพราะ Media คุณภาพมันไม่เสมอกันครับ ไม่ใช่ว่าเครื่องเล่นกลับดีกว่าแต่ลำพัง

ผมก็เห็นด้วยครับ เรื่องกาลเวลา เรื่องอันไหนดีกว่ากันด้วยและความชอบส่วนด้วยมันคงเหมือนกับหลอดไฟยุคใหม่ LED  ที่สว่างกว่าประหย้ดกว่าแต่ถึงอย่างผมก็ไม่่ชอบมันจริงๆแสงมันสว่างแบบบาดตา แข็งๆ แต่กับหลอดยุคเก่า (ที่เป็นเกลียว)แพงกว่า ไม่ประหยัดไฟผมก็ชอบใช้  มันให้ความสบายตาและอบอุ่นและโอนโยนกว่า ( หลอดที่ว่านี้เป็นหลอด warmwhite) 

« ตอบกลับ #425 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 01:19:16 PM »

ตัวที่ผมใช้อยู่ ibt 300 ขนาดเล็กกว่ากล่องไม่ขีดหนาประมาณ 0.8 mm มีทั้งภาพจ่ายไฟ ภาค optical และ RCA out put ( แน่นอนผมว่าต้องมี DAC อยู่ในนั้นด้วย)ตอนที่ซื้อมาจับดูใจหายทำไมมันเบาโหวงเหวงเหมือนกระดาษ A4 สักสองสามแผ่น (อยากจะบอกว่าแค่แผ่นเดียวก็ลัวเวร์อไป) มันเบามากจริง ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าสัญญาณ optical ตัวนี้ กับสัญญาน optical ของ DAC ราคา หมื่นสองหมื่นคุณภาพมันจะต่างกันมากแค่ไหนมองแบบคนไม่รู้มันอาจต่างกันตรงที่ความบริสุทธฺิไม่มีสัญญาณเกเรเข้ามา ถ้าอยากลองว่ามันเป็นอย่างไรผมให้ยืมไปลองได้สักหนึ่งเดือนพอไหวไหมครับ ดีถูกใจแล้วค่อยไปหาซื้อมาใช้

system และห้อง ผมยังไม่พร้อมที่จะลองครับ  ต้องให้ร้า Ohm ช่วยลอง
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #426 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 03:03:01 PM »
เมื่อกี้ลองสั่ง pretone จาก ali สั่งไปด้วยไม่รู้อะไรมากครับ
เห็นว่าดูดีราคาไม่ใช่ถูกเกินไป อีกห้าวันถึงจะได้ อดใจรอครับ
ถ้าดูดีจะลองสั่ง power amp แบบมี  bluetooth มาลอง เห็น
ตัวเล็กราคาพันกว่าๆ ทำไปมันแรงจังมีตั้ง 100w - 300w ก็มีใช้ไฟ
ประมาณ 25v-30v

https://th.aliexpress.com/item/Aiyima-2604-4972-Pre-a-mplifier-Volume-Tone-op-preamplifier-AC/32832537178.html?spm=a2g0s.9042311.0.0.r1Iana

« ตอบกลับ #427 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 03:38:11 PM »
น่าจะบลูทูธเข้าที่ปรีโทนนะครับ มันถึงจะควบคุมโทนได้

เพาเวอร์แอมป์ตัวเล็กๆ ฮีตซิ้งไม่ใหญ่ แต่ให้วัตต์ได้สูง ก็น่าจะเป็นแอมป์คลาสดีล่ะครับ มันร้อนน้อยมากๆครับ คายพลังงานความร้อนแค่ 10% เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #428 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 03:49:23 PM »
รอรีวิวแอมป์คลาสดีด้วยคนครับ

อิอิ เผื่อจะหามาลองมั่ง

« ตอบกลับ #429 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 04:03:39 PM »
ผมว่าแนวทางเดิมดีแล้วครับ หาแอมป์วินเทจมาเล่น :drive1

• *
« ตอบกลับ #430 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 04:38:51 PM »
น่าจะบลูทูธเข้าที่ปรีโทนนะครับ มันถึงจะควบคุมโทนได้

เพาเวอร์แอมป์ตัวเล็กๆ ฮีตซิ้งไม่ใหญ่ แต่ให้วัตต์ได้สูง ก็น่าจะเป็นแอมป์คลาสดีล่ะครับ มันร้อนน้อยมากๆครับ คายพลังงานความร้อนแค่ 10% เท่านั้นเองครับ

ใช่เลยลืมนึกไปเล็งมาตั้งแต่เมื่อคืนนี้แล้วน่าจะเป็นตัวนี้ เอามาใช้กับความฝันแรกครับ
เอาทุกอย่างใส่กล่องเดียวหิ้วไปไหนมาไหนได้ ใช้ลำโพงติิดรถยนต์แบบสองทางมีอยู่แล้ว
หรือถ้ามันดีจริง ก็จะเอาถอดเอา fostex มาใส่เลย กำลังขับไม่เกิน 50 watt ต่อข้าง
ปรับทุ้มแหลมได้

ปรี โทน อันนี้น่าจะใช้ได้ไม่แน่ใจ

https://th.aliexpress.com/item/AIYIMA-Power-Amplifiers-Audio-Board-Pre-Amp-Amplificador-LF80-HIFI-Tone-Plate-With-Subwoofer-Audio-Output/32827096847.html

ความจริงอยากได้เสียงร้องแบบ JBL นี้ ที่ฝันอยากได้ฟังเสียงร้องยังติดใจ แต่พอขนาดลำโพงเปลี่ยนเสียงก็น่าจะ
เปลี่ยนหรือเปล่าไม่แน่ใจอีก

ที่ซื้้อผิดก็จะมาใช้กับ Pearl Pre Phono และ pre el 34 ซึ่งอาทิตย์เตรียมทำใหม่แล้ว

• *
« ตอบกลับ #431 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 04:41:11 PM »
รอรีวิวแอมป์คลาสดีด้วยคนครับ

อิอิ เผื่อจะหามาลองมั่ง

ต้องขอคำปรึกษาด้วยนะครับอยากทำแต่ไม่ค่อยมีความรู้ครับ

« ตอบกลับ #432 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 06:13:40 PM »
ตามลิงค์อันหลังสุด ผมเปิดเป็นอาบีเอกเพรสไทย  เค้าเขียนว่าอย่างนี้

AIYIMAขยายอำนาจคณะกรรมการเสียงPre Amp Amplificador LF80 HIFIโทนแผ่นที่มีซับวูฟเฟอร์เสียงเอาท์พุทบลูทูธอินพุต

ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นอะไร

ไม่ลองโปรีโทน  เพาเวอแอมของ event audio ณ โคราช หรือครับ

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2018, 06:18:32 PM »
น้ามี ibt 300 อยู่แล้วผมเข้าใจว่าเป็นบลูทูธออดิโอรีซีพเวอร์ ก็เอาสาย RCA มาต่อเข้ากับอินพุทตัวหนึ่งของปรีแอมป์ มันก็น่าจะโอเคแล้วครับ 

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:12:43 AM »
เมื่อกี้ลองสั่ง pretone จาก ali สั่งไปด้วยไม่รู้อะไรมากครับ
เห็นว่าดูดีราคาไม่ใช่ถูกเกินไป อีกห้าวันถึงจะได้ อดใจรอครับ
ถ้าดูดีจะลองสั่ง power amp แบบมี  bluetooth มาลอง เห็น
ตัวเล็กราคาพันกว่าๆ ทำไปมันแรงจังมีตั้ง 100w - 300w ก็มีใช้ไฟ

https://th.aliexpress.com/item/Aiyima-2604-4972-Pre-a-mplifier-Volume-Tone-op-preamplifier-AC/32832537178.html?spm=a2g0s.9042311.0.0.r1Iana

ลองอ่านก่อนดีไหมครับ เดินตามหลังผู้ใหญ่เขาว่าดีนา

http://www.htg2.net/index.php/topic,93084.msg604086706.html#msg604086706

• *
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:30:20 AM »

ลองอ่านก่อนดีไหมครับ เดินตามหลังผู้ใหญ่เขาว่าดีนา

http://www.htg2.net/index.php/topic,93084.msg604086706.html#msg604086706

ขอบคุณครับที่แนะนำ ความจาิงอันนี้จุดประสงค์หลักต้องการทดลองสั่งของมาสิ่งที่ได้เห็นกับส่ิ่งที่ได้รับมันต่างกันหรือไม่ ( เริ่มการสั่งของ และ การได้รับของมาติดศุลกรหรือไม่)ไม่ได้เน้นทางด้านคุณภาพเท่าไร ว่าก็ว่าแบบไม่มีฟอร์มอะไรผมเองสั่งของแต่ในประเทศ ยังไม่เคยสั่งจาก web นอกเลยละครับ และ ถ้าอันนี้ไม่ติดขัดปัญหาอะไรผมก็มีของอีก สอง สามอย่าง ที่จะสั้งจาก web นี้ด้วย ขอบคุณ คุณมะละกออีกครั้งที่เป็นห่วงครับ

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:30:38 AM »
ตางลิงค์ที่ให้มาคุยกันตั้งแต่ปี 2016 คุยกันว่า

ผม ไม่ได้ diy digital music มานาน เพราะซื้อเขาถูกกว่า และอุปกรณ์ สมัยใหม่เป็น SMD มากขื้น ผมสายตาก็ถดถอย จัดการพวก SMD ไม่ไหวแล้ว

ช่วงนี้ ผมกลับมาดูเครื่องเสียงจีน เห็นว่า pure digital กำลังมาแรง ตัวผมเองใช้แอมป์ digital มาหลายตัว เลยกลับมาศีกษา และลอง เขียนมาเล่า (แบบลำลอง) ให้ฟังครับ

ก่อนอื่นมา กำหนดขอบเขตไว้นิดหนีงว่า ปัจจุบัน การเล่นเพลง ระบบ digital ได้แก้ปัญหาอะไรไปบ้างแล้วครับ
digital ไม่ได้แก้ปัญหา placebo หูใครหูมัน ดังนั้นขอละเรื่อง ฟังแล้วชอบต่างกัน
digital bit perfect ไม่ใช่ปัญหาแล้ว ตั้งแต่ usb 2.0 ถ้าไม่ได้แชร์ devices บน port เดียวกัน CD quality 16bit/44k มี bandwidth พอ
Host device สมัยนี้ มีกำลังจัดการ CD quality ได้พอ (pi ก็ยังเอาอยู่)
ปัญหาเรื่อง Jitter เบาบางจน มอง/ฟัง ข้ามมันไปได้แล้ว (decode chip async, buffer, reclock) บน chip แล้ว

แล้ว pure digital คืออะไร
(นิยามของผม)
การเล่น เป็น digital โดยตลอด จนกระทั่ง เสียงพร้อมจะไปขับลำโพง

เช่น [source file/stream -> digital protocol conversion (spdif/i2s) -> digital volume -> digital EQ -> digital amplified] --analog--> ลำโพง

ตั้งแต่เล่น ไม่มี analog มาเกี่ยวข้อง (ไม่มี DAC, ปรี, volume)

ตอนนี้เรามาถึงขั้นนี้แล้วครับ

ต่อวันหลัง

• *
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:31:21 AM »

อีกเจ้าในเมืองไทยครับ

http://www.hifi55.com/index.php?cat=2&id=78999

« ตอบกลับ #438 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:32:17 AM »
มิน่า ผมค้นอ่านเจอแล้วงง  พวกใช้เพาเวอร์ลำโพงมีบลูธูส  ฟังเพลงได้

• *
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:36:30 AM »
ตางลิงค์ที่ให้มาคุยกันตั้งแต่ปี 2016 คุยกันว่า

ผม ไม่ได้ diy digital music มานาน เพราะซื้อเขาถูกกว่า และอุปกรณ์ สมัยใหม่เป็น SMD มากขื้น ผมสายตาก็ถดถอย จัดการพวก SMD ไม่ไหวแล้ว

ช่วงนี้ ผมกลับมาดูเครื่องเสียงจีน เห็นว่า pure digital กำลังมาแรง ตัวผมเองใช้แอมป์ digital มาหลายตัว เลยกลับมาศีกษา และลอง เขียนมาเล่า (แบบลำลอง) ให้ฟังครับ

ก่อนอื่นมา กำหนดขอบเขตไว้นิดหนีงว่า ปัจจุบัน การเล่นเพลง ระบบ digital ได้แก้ปัญหาอะไรไปบ้างแล้วครับ
digital ไม่ได้แก้ปัญหา placebo หูใครหูมัน ดังนั้นขอละเรื่อง ฟังแล้วชอบต่างกัน
digital bit perfect ไม่ใช่ปัญหาแล้ว ตั้งแต่ usb 2.0 ถ้าไม่ได้แชร์ devices บน port เดียวกัน CD quality 16bit/44k มี bandwidth พอ
Host device สมัยนี้ มีกำลังจัดการ CD quality ได้พอ (pi ก็ยังเอาอยู่)
ปัญหาเรื่อง Jitter เบาบางจน มอง/ฟัง ข้ามมันไปได้แล้ว (decode chip async, buffer, reclock) บน chip แล้ว

แล้ว pure digital คืออะไร
(นิยามของผม)
การเล่น เป็น digital โดยตลอด จนกระทั่ง เสียงพร้อมจะไปขับลำโพง

เช่น [source file/stream -> digital protocol conversion (spdif/i2s) -> digital volume -> digital EQ -> digital amplified] --analog--> ลำโพง

ตั้งแต่เล่น ไม่มี analog มาเกี่ยวข้อง (ไม่มี DAC, ปรี, volume)

ตอนนี้เรามาถึงขั้นนี้แล้วครับ

ต่อวันหลัง

เพียวดิจิตอล เขาหมายถึงแอมป์อย่างเดียวครับ

จริงๆ แล้ว ชิพ Tripath เขาดังมานานแล้ว ตัวแอมป์สำเร็จรูปมีขายมาหลายปี สุ้มเสียงเข้าหูเข้าตากรรมการนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2018, 08:39:29 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:36:49 AM »

อีกเจ้าในเมืองไทยครับ

http://www.hifi55.com/index.php?cat=2&id=78999

ผมสงสัยจริงว่ามันเป็น วัตต์  RMS หรือเปล่าครับ เพราะกำลังมันมาเกินตัวจริง กลัวเป็นแบบเมื่อก่อน 10,000 watt POPM ครับ ขอจีนไม่บอกรายละเอียดมากเลย ผมก็เพิ่งมาเข้าใจว่า เครื่องเล็กๆ ทีเราฟังมันเป็นแบบ digital ทั้งระบบแล้ว เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:43:48 AM »
Chip type:        TPA3116D2

ชิพตัวนี้กำลังวัตต์อยู่ที่ไฟเลี้ยงครับ 12 V - 24 V

นึกถึงแอมป์ PA นะครับ เครื่องหนึ่งว่ากันหลายร้อยหลายพันวัตต์

ผมเองหายเจ็บ ว่าจะลองเหมือนกันครับ แต่จะซื้อแบบสำเร็จรูปไม่ต้องเสียเวลาเรื่องกล่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2018, 08:45:30 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 08:45:44 AM »
อันนี้ที่ผมอยากทำจับใส่กล่องเดีียวเลย เหมือน marsheel ที่ขายกันสองหมืนกว่าๆ เอาไว้ฟังเพลงลูกทุ่ง ไปเทียว ยังไม่สนใจเรื่องคุณภาพเท่าไร อยากรู้แบบง่ายๆ ก่อน ชุดนี้ถ้าซื้อทั้งชุด ลำโพง subwoofer 1 ดอก สามนิ้ว และ สำโพง สามนิ้ว full rang สามนิ้วอีกสอง ดอกราคารวมแล้วไม่เกินสามพันบาม สำโพง Full Rang มีให้เลือกว่เป็น 4 หรือ 8 โอม ก็ได้

https://th.aliexpress.com/item/FGHGF-2-1-Digital-Subwoofer-SMD-Integrated-amplifier-Board-Independent-2-0-Channel-Functional-Amplifier-Board/32812681176.html

เอาเครื่องนี้มาลองใช้กับ Pre-Am ทีเป็นหลอด เพื่อชดเชยเสียงต่ำ หนักๆ แน่น ๆ ทิ้งให้เห็นปลายเลียงที่มีน้ำหนักอยู่ แนวคิดเป็นอย่างนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2018, 08:54:17 AM โดย DIY C »

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: 18 มีนาคม, 2018, 10:06:01 AM »
ถ้าสงสัยเรื่องวัตต์ เปิด datasheet ดูเลยครับ

เพราะไงความสามารถมันจะไปตามชิพอยู่แล้ว

จีนอาจจะมีโม้บ้าง แต่ไม่ถึงขนาดญี่ปุ่นที่มั่ว pmpoขึ้นมา

ส่วนใหญ่จีนจะเอาข้อมูลมาจาก datasheet ของชิพ

ถ้า50วัตต์คลาสดีเนี่ยสิวๆมาก จำได้เลาๆว่าใช้บริดจ์โหมดถึงจะได้ 50วัตต์นะครับ

• *
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2018, 07:00:24 PM »
ช่วงหมกมุ่นเรื่องนี้อยู่เลยครับ เห็นตัวนี้ก็กำลังพอดีถ้าเป็นจริงตามเสปต เสียบไฟก็ใช้ได้เลยแถมมี bluetooth
เท่าที่ดูของจีนน่าจะมาจากโรงงานเดียวแล้วกันคนละยี่ห้อก็จริงแต่ดูเหมือนกัน แต่ราคาก็ต่างกันด้วย

https://www.aliexpress.com/item/2018-Latest-TIANCOOLKEI-HiFi-Bluetooth-4-2-Digital-2-1-Channel-Subwoofer-Integrated-Amplifier-Speakers-Board/32855017747.html?ws_ab_test=searchweb0_0,searchweb201602_2_10152_10151_10065_10344_10068_10342_10343_10340_10341_10696_10084_10083_10618_10307_5711215_10313_10059_10534_10682_10681_10683_100031_10103_10624_10680_10623_443_10622_10621_10620-10683,searchweb201603_25,ppcSwitch_2&algo_expid=cc5659f1-8a96-4229-be39-601478af8907-15&algo_pvid=cc5659f1-8a96-4229-be39-601478af8907&priceBeautifyAB=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม, 2018, 07:02:29 PM โดย DIY C »

ออฟไลน์ udom

• "ยิ่งรู้มาก ยิ่งรู้น้อย"
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2018, 07:16:26 PM »
ผมก็เริ่มเข้าสู่สามัญ แล้วซินะ
Pre. passive
Amp. DIY LM1875.

"ยิ่งรู้มาก  ยิ่งรู้น้อย"
http://www.htg2.net/index.php?topic=24673.0

« ตอบกลับ #446 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2018, 07:32:29 PM »
ผมก็เริ่มเข้าสู่สามัญ แล้วซินะ

อาจจะยก เกนโคลน ไปฟังเทียบกับยามาฮ่า a-s300 65W/chanel @8Ohm  ถ้ายามาฮ่ากินเกนโคลนไม่ลง ก็ดี คราวนี้ติดดินเลยแหละ ไม่สามัญธรรมดา  :headphone

ออฟไลน์ udom

• "ยิ่งรู้มาก ยิ่งรู้น้อย"
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2018, 07:34:25 PM »

อาจจะยก เกนโคลน ไปฟังเทียบกับยามาฮ่า a-s300 65W/chanel @8Ohm  ถ้ายามาฮ่ากินเกนโคลนไม่ลง ก็ดี คราวนี้ติดดินเลยแหละ ไม่สามัญธรรมดา  :headphone
555
300B SE ของผมตกกระป๋องเรียบร้อยแล้ว
"ยิ่งรู้มาก  ยิ่งรู้น้อย"
http://www.htg2.net/index.php?topic=24673.0

« ตอบกลับ #448 เมื่อ: 21 มีนาคม, 2018, 07:02:33 PM »
รวม magnet มือสอง อันไหนน่าเล่นครับ
Power Amp. Magnet MA-5E  6,500 บาท
https://www.pantipmarket.com/items/17806196

อินติเกรต sa-4  4,500 บาท
https://www.pantipmarket.com/items/17693124

อินติเกรต sa5 upgrade 7,500 บาท
https://www.pantipmarket.com/items/17929178

เพาเวอร์ sm-01    8,500 บาท
http://www.noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=325893

เสียดายปรีแอมป์  อินติดกรตแอมป์  ไม่มีปรีโฟโน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มีนาคม, 2018, 07:12:40 PM โดย ออดิโอแมน »

• *
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2018, 07:39:36 AM »
รวม magnet มือสอง อันไหนน่าเล่นครับ
Power Amp. Magnet MA-5E  6,500 บาท
https://www.pantipmarket.com/items/17806196

อินติเกรต sa-4  4,500 บาท
https://www.pantipmarket.com/items/17693124

อินติเกรต sa5 upgrade 7,500 บาท
https://www.pantipmarket.com/items/17929178

เพาเวอร์ sm-01    8,500 บาท
http://www.noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=325893

เสียดายปรีแอมป์  อินติดกรตแอมป์  ไม่มีปรีโฟโน

ถ้าเราเชื่อว่า หลายสิบขวบปีมานี้ เท็คโนโลยี่ด้านเครื่องเสียงมันทัดเทียม เท่าทันกันหมด

สินค้าแต่ละยี้ห้อในแง่การทำตลาด เขาจะผลิตรุ่นเรือธงออกมาสร้างชื่อเสียง เมื่อชื่อติดตลาด
ก็จะผลิตแบบคอมเมอร์เชียลซึ่งมีตั้งแต่สำหรับผู้เริ่มเล่นหน้าใหม่จนถึงมือเก๋ากึ๊กออกมาโกยกำไร

การซื้อของมือสอง_มือสาม ต้องคำนึงถึงปัจจัยหลายประการ
เพราะมันอาจใช้ได้วันสองวันหรือเป็นปีคนขายไม่รับรอง (ยกเว้นซื้อต่อจากคนรู้จักกัน)
สิ่งสำคัญคือ ค่าความนิยมของคน ขอยกตัวอย่างเรื่องรถ
โตโยต้า ฮอนด้า อีซูซุ เบ็นซ์  ที่ว่ามามือสองซื้อง่าย_ขายคล่องแถมราคาดี นั่นเพราะค่าความนิยมของคนไทย

สำหรับผมถ้าคิดจะซื้อของใช้แล้ว ผมยอมลงทุนกับเครื่องวินเท็จอย่างเช่น Sansui 1000A ซ่อม โมด้วยตัวเองได้
เบื่อขายไม่เจ็บตัว ประกาศขายไม่กี่ชั่วโมงคนซื้อมารับถึงบ้าน เรียกว่าสภาพคล่องพอๆ กับทองคำ
หรือเครื่องเล่นซีดีผมจะไม่ซื้อเลยนะครับ

คุณอออยากเล่นแผ่นดำ ลงทุนซื้อโฟโนเถอะครับของไทยซึ่งมีหลายยี้ห้อราคาครึ่งหมื่นบวก_ลบ
เบื่อเลิกเล่นขายต่อได้ง่าย
(เหตุผลคือผมนั่งดูเว็บที่ขายมือสองเกือบทุกเว็บมาเป็นสิบปีละครับหมดเงินเป็นเลขหกหลักหลายตัวทีเดียว
และในอดีตคนขายเครื่องเสียงมือสองตามห้างต่างๆ ก็คุ้นหน้าคุ้นตากันทั้งนั้น)

ได้โฟโนมาก็เอามาพ่วงกับเกนโคลนที่มีอยู่ เกนโคลนนั้นถือว่าเป็นขวัญใจรากหญ้าจนถึงเศรษฐีเชียวนะครับ
พอฟังชื่นใจชักคุ้นหู สิ่งที่ต้องขยับขยายคือลำโพงครับ
ทั้งนี้เพราะเกนโคลนมันอยากได้ลำโพงจริงๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม, 2018, 07:55:05 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2018, 09:15:15 AM »
ปรีโฟโนแบบแยก เสียงมันดีกว่ากับแบบที่ติดมากับปรีแอมป์และอินติดกรตแอมป์   มากเลยหรือครับ

« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2018, 12:51:26 PM »
เย้  ปรีแยกรอน้า Ohm ครับ ก็อปปี้ฮาแมน กอด้อน เสียงน่าจะโอเค วิ้งๆ :yahoo

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 22 มีนาคม, 2018, 03:22:23 PM »
เย้  ปรีแยกรอน้า Ohm ครับ ก็อปปี้ฮาแมน กอด้อน เสียงน่าจะโอเค วิ้งๆ :yahoo

เริ่มกลับมานั่งวาดได้แล้วครับ ยังไม่หายสนิทแต่พอนั่งทำได้ได้ทีละนิด 

รอแพ้บครับ

« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2018, 07:10:15 PM »
รบกวนถามน้ามะละกอครับ แอมวินเทจ มาร้าน PM 45 ราคา 3,900 บาท  น่าสนไหมครับ

https://www.pantipmarket.com/items/17912390

• *
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2018, 07:48:31 AM »
รบกวนถามน้ามะละกอครับ แอมวินเทจ มาร้าน PM 45 ราคา 3,900 บาท  น่าสนไหมครับ

https://www.pantipmarket.com/items/17912390

รุ่นที่ถามมาผมไม่ทราบจริงๆ ครับ ขออภัยด้วย

จำพวกรีซีฟเวอร์วินเท็จที่นักสะสมตามหากันมีไม่กี่รุ่นครับ
ยี้ห้อมาร๊านซ์ จะเป็นรุ่น 2230B รุ่นนี้เป็นรอยต่อระหว่างหลอดกับทรานซิสเตอร์ จึงถูกจูนเสียงให้เหมือนหลอดเอามากๆ
ราคาดีไม่เคยตก ต่อมาวัตต์สูงขึ้นจะเป็นรุ่น 2275 , 2285 ครับ ทั้งสามรุ่นลงทุนได้ แถมซ่อม รีบิ้ลง่ายด้วย

อีกยี้ห้อคือ Sansui 1000A ตำนานหลอดยอดนิยม
ขายดีทั่วโลกจนสามารถพลิกฟื้นสถานะทางการเงินของบริษัทที่ย่ำแย่ให้มั่นคง เจริญเติบจนทุกวันนี้
สำหรับทรานซิสเตอร์ซันซุยที่สะสมกัน มีรีซีฟเวอร์ Sansui 5000X ฝาครอบไม้
อินทริเกรทจะเป็นรุ่น AU 777D ซึ่งราคานับวันจะสูงขึ้นเรื่อยๆ ส่วนรุ่นเรือธงราคาแพงไม่แนะนำครับ

แอมป์รุ่นหลังๆ น่าจะปี 1980 เป็นต้นมา ผมว่าเป็นการค้า การแข่งขันกัน เลยไม่ได้ให้ความสนใจครับ

ของฝรั่งฝั่งอเมริกาที่เก็บกันก็มี Fisher 500C , 800C ราคาในเมืองไทยแพงไปเยอะเกิน เสียงอาจถูกหูคอหลอดจ๋า
กล่าวกันว่า Fisher 800C นั้นคือน้องคนเล็ก Macintosh ไปโน่น
ฝั่งอังกฤษเก็บได้เกือบทุกรุ่นเพียงแต่คนไทยอาจไม่ชอบเพราะมีแต่วัตต์เล็ก
เพราะเขาผลิตมาขายเน้นไปที่วัยคนทำงานอยู่อพาทเม้นท์ห้องเล็กๆ ฟังเพลงผ่อนคลายกัน

เล่นเครื่องวินเท็จ ใจต้องรักจริงๆ ครับ เพราะมันต้องถึงช่าง ถึงอุปกรณ์ที่เสื่อมตามกาลเวลาซึ่งมีขายครับ
บูรณะเสร็จนับเป็นความภูมิใจ และไม่ต้องกังวลเรื่องเสียงครับ ถ้าคนทั้งโลกโอเคเราต้องยอมรับ

ต่อมาจำพวกแอมป์ญี่ปุ่นทั้งรีซีฟเวอร์และอินทริเกรท จากเกาะญี่ปุ่น
ราคาที่เสียบไฟพร้อมฟังที่ร้านคิงไกนั่น ประมาณ 5,500.- ลงมา ใช้ได้นะครับ
ส่วนราคาของเสียประเภทเสียบไฟเข้า ดังข้างเดียวอะไรนั่นเหมาะสำหรับช่างเค้าเราอย่ายุ่งเลย

ทุกเครื่องผลิตขายในประเทศญี่ปุ่นคุณภาพย่อมการันตีกว่าส่งให้ประเทศชั้นสองแหงมๆ
ผมเคยซื้อมาเล่นไม่ผิดหวัง เอาแค่แท่นเครื่อง หม้อแปลง ภาคจ่ายไฟ แจ๊กต่างๆ ด้านหลัง มันเกินสามพันอยู่แล้วครับ
หาหม้อแปลง 100V ลูกโตก็แจ่มแล้วครับ อนึ่งผมไม่ขอลงลึกถึงยี้ห้อและรุ่นนะครับ
ราคาแค่นี้ใช้เบื่อขายต่อก็มีคนรับช่วงแน่ๆ

อ้อ ... เว็บพันทิพขายของปัจจุบันผมเลิกดูแล้วครับ ยุคแรกๆ นั้นเจ้าของขายเอง
เครื่องเสียงมือสองที่เป็นวินเท็จแท้ๆ จากเจ้าของในไทยนั้นเกือบทุกเครื่องถูกพ่อค้ากว้านซื้อยุคฟองสะบู่แตก(2540-2543)
ส่งขายให้พ่อค้าจากตะวันออกกลางที่กำเงินหลายล้านมาซื้อเกลี้ยงไทยนานแล้วครับ
ที่เหลืออยู่คือของเหลือๆ ทั้งสิ้น พ่อค้าก็ขายหลอกกันเอง เพื่อนผมอยู่หมู่บ้านเดียวกันลองริอ่านเล่นเป็นพ่อค้าบ้าง
เงินหายเป็นล้านเลยครับ ตุนหลอด 12AT7 เป็นหมื่นหลอดขายไม่ออก แถมประมูลของจากกองทัพเป็นคันรถ
เดี่ยวนี้คุยกันเขาบอกว่าเลิกแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม, 2018, 08:02:16 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2018, 10:38:53 AM »
หาอ่านตามเวปนอก ฝรั่งเล่นกัน ส่วนใหญ่เปลี่ยน C มันแห้งว่างั้น

บ้านเราที่ลงขายส่วนใหญ่พ่อค้า รู้ได้ไง ก็ลงขายหลายเวบ ขายของหลายอย่าง

มีอีกตัวคือ denon pma 1080R  ราคา 5,800 บาท

ไปๆมาๆกลัวซื้อมาซ่อมครับ ซื้อของใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ eak355

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2018, 11:25:58 AM »
ป๋าอออย่าไปซื้อเลยครับทำหลอดฟังเองดีกว่าเป็นไหนๆ 55
วิษณุ  คุ้มสุวรรณ   9ห50 ถ.นางลิ้นจี่  แขวงทุ่งมหาเมฆ  เขตสาทร  กทม 10120
tel 0865841768
id line  wissanu544

ธ.ทหารไทย สาขาถนนจันทร์  0162317614

« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2018, 08:27:37 PM »
ป๋าอออย่าไปซื้อเลยครับทำหลอดฟังเองดีกว่าเป็นไหนๆ 55

มองอนาคตแล้วใช้แอมป์มียี่ห้อดีกว่าครับ   แอมป์หลอดที่ต่อเองฝีมือไม่ดีครับ แจ๊กหลวม กราวน์หลุด แถมจี่ ฮัม ด้วย

« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2018, 08:31:53 PM »
มีเค้า มีลางแล้วครับ  หาไปหามาเจอเวบนี้ ผ่อนกับบัตรเครดิตได้  แต่เสียดายอินติเกรตแอมป์มีแต่ยี่ห้อมาร้าน

มีใครฟังแอมป์ยี่ห้อนี้บ้างครับ เสียงออกแนวไหน

https://www.mercular.com/marantz-pm5005-amplifier/

ออฟไลน์ yowza

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,80685.0.html?PHPSESSID=d600970a35a8cec237a0e85ecf13a1be
« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2018, 02:16:04 PM »
https://www.google.co.th/url?sa=t&source=web&rct=j&url=http://www.nl.onkyo.com/en/products/tx-8020-93713.html&ved=2ahUKEwj839To9YbaAhUBNY8KHUC6BoQQFjAAegQIARAB&usg=AOvVaw2AX6sOzK1Zpf8f3QLT6mts

แนะนำตัวนี้คับ

Onkyo tx 8020

Receiver รับวิทยุ  มี dac ในตัว

ของใหม่ไม่เกิน แปดพัน

เคยเห็นมือสอง ห้าพันก่า

มี ดีกว่านี้ 8050 รับ internet radio wireless

แต่ศูนย์ไทยไม่เอามาขาย

« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2018, 02:27:55 PM »
onkyo tx 8020 ผมก็เคยเล็งเอาไว้อยู่ แต่เวบฝรั่งมันคุยกันว่าเป็จดิจิต้อนแอมป์ ผมเดาว่าเป็นแอมป์คลาสดี เลยไม่สนใจครับ อีกอย่างมันไม่แมนน่วน  ผมกลัวรีโมตมันพีง  แล้วไปหาซื้อที่ไพศาลอิเลกทรอนิกไม่ได้ (ทีวีจอแบนพานาโซนิครีโมตเสีย เป็นปี ถึงได้ไปที่ไพศาล มีเป็นเข่งเลย)

น้า yowza ว่ามันเป็นแอมป์คลาสอะไรครับ

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,80685.0.html?PHPSESSID=d600970a35a8cec237a0e85ecf13a1be
« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2018, 05:18:58 PM »
ไม่แน่ใจคับ แต่ไม่น่าเป็น class D

ส่วนมาก หลังๆ แอมป์จะมี dac ติดมาด้วย

Marantz int. รุ่นใหม่ๆ ก็มีแล้วคับ

ถ้า digital amp ตัวน่าจะเล็กกว่านี้เยอะนะคับ

• *
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2018, 05:23:04 PM »
Discrete Amplifier Design with Quality Parts

ไม่ใช่ d amp kub

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2018, 08:04:05 PM »
ถามปรีแอมป์สำเร็จรูปของจีนครับ มีทำออกมาไหมครับ แบบที่มีปรีโฟโน ใน aliexpress นะครับ

• *
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 26 มีนาคม, 2018, 08:58:38 PM »
ถามปรีแอมป์สำเร็จรูปของจีนครับ มีทำออกมาไหมครับ แบบที่มีปรีโฟโน ใน aliexpress นะครับ

เห็นมีหลายตัวเลยครับทั้งหลอดและโซลิด อยู่ที่ japan ใช้มือถือส่ง เวปลิ้งไม่ได้เลย เห็นของแล้วก็น่าสั่งมาลองเหมือนกัน ของที่ผมสังไว้สองตัวก็มาถึงปลายเดือนนี้ อยากรู้ว่าของจริงมันจะเหมือนกับในรูปหรือป่าวนา

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2018, 08:07:25 AM »
หาดูก็เห็นแต่แบบ diy เหมือนบ้านเรา ที่ลงกล่องก็แบบบ้านเรา ที่เรียบร้อยหน่อยจะเป็นหลอด เพียบเลย

• *
« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 02 เมษายน, 2018, 03:31:45 PM »
ของที่สั่งไว้มาแล้ว ใช้เวลาเดินทางประมาณหนึ่งเดือนกว่าจะได้รับ ผมว่านานพอควรเลย
มาลองแล้วตัว pretone ใช้ไม่ได้เสียงไม่ออกมาเลย วัดค่าไฟที่ input ก็แปลกมีไฟ DC ค่า 12V
ความจริงมันไม่ควรมี ใช่หรือไม่ครับ และ มีตัว ic  ข้างหนึ่งร้อนอีกข้างหนีงไม่ร้อนเลย มันแปลกๆ
ต้องส่งคืนแน่ๆ ส่วนอีกอันหนึ่งโชคดีไม่มีีปัญหาลองเปิดทิ้งไว้สองวันตอนนี้ยังใช้การได้อยู่เข้าระบบ
เสียงก็ดีใช้ได้เลย ถ้าครบหนึ่งเดือนไม่ฟัง จะสั่ง อีกเครื่องเป็ร digital amp 2.2 มีกำลังสูงกว่านี้สักสอง
สามเท่า และ มีระบบ sub woofer สองชุด อันที่มีอยู่ เป็น 2.1 มี sub เพียงอันเดียว และอีกอันที่จำ
เป็นอย่างมาก electronic two way crossover amplifier จะลองขยายขนาดให้ใหญ่กว่าชุดนี้สัก
หน่อยคราวนี้เสียงมาครบเลย (ตามที่ตัวเองอยากให้เป็น) ระบบนี้ดูไปดูมามันออกมาแนว PA แล้วนะ
และเข้าใจความรู้สึกของคุณ มะละกอเลย ว่าเล่นแนวนี้มันสนุกกว่า.........(จริงๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน, 2018, 03:36:57 PM โดย DIY C »

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 02 เมษายน, 2018, 03:54:18 PM »
แอมป์คลาสดีใช่มั้ยครับ

เสียงใช้ได้มั้ยครับ  กำลังเล็งแอมป์มาทำแอกทีพครอสเหมือนกัน   

น่าสนใจตรงเล็ก+ ไม่ร้อนนี่ล่ะ

0)] 0)] 0)]

• *
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 02 เมษายน, 2018, 05:37:58 PM »
น่าจะใช่ครับ ตัวมันเองเสียงไม่ดีเลยถ้าฟังตรงๆ กับ Ipad มันต้องผ่านปรีก่อน ( ที่เห็นผมใช้ buffer b 1) เสียงดีเห็นหน้าเห็นหลัง แต่จุดเด่นที่หายาก คือมันเป็น amp แบบ electric two way crossoverในตัวมัน ปุ่มที่อยู่ข้างหลังสามตัวนั่นแหละ ตัวกลางเป็น crossover  แบบเปลี่ยนค่าได้ มัันทำให้ลำโพงเรามีหลายบุคคลิกในเครื่องนี้เครื่องเดียว ตอนนี้ยังใช้ลำโพง 8 ohm อยู่ มันยังแบกน้ำหนักหน่อย นีผมสั่ง subwoofer 5 น้ิว 4 ohm 100 watt  ถ้ามาจะมาลอง ลำโพงรถยนต์สามทาง 4 ohm 40 watt ก็จะได้พลังเต็มของมัน (มาถึงตอนนี้ผมก็เพิ่งรู้ว่าเราหลุมรักระบบ Digital ไปแล้ว) ถ้าเรา system ดีๆ  อาจลืม พวกหลอด หรือ แอมป์ รุ่นเก่าไปเลยนะครับ และที่เห็นอยู่ฟังในบ้านก็เหลือเลยครับ แนะนำให้ซื้อครับอย่าทำเองเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน, 2018, 05:46:40 PM โดย DIY C »

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 02 เมษายน, 2018, 07:04:42 PM »
น้าอยู่ใกล้โคไน้ซ์ วานไปลองฟังแอมป์ดิจิต้อนของเอ็นเอดีดูบ้างครับ  เสียงเป็นยังไง
มีของออนเกียวก็ด้วยมีรุ่นที่เป็นดิจิต้อน ลองฟังเสียงดู  แต่ราคาก็ไม่ได้ถูกไปกว่าคลาส เอบี นะครับ บางทีแพงเพราะใส่ dac มั้ง

• *
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 07:29:00 AM »
ของที่สั่งไว้มาแล้ว ใช้เวลาเดินทางประมาณหนึ่งเดือนกว่าจะได้รับ ผมว่านานพอควรเลย
มาลองแล้วตัว pretone ใช้ไม่ได้เสียงไม่ออกมาเลย วัดค่าไฟที่ input ก็แปลกมีไฟ DC ค่า 12V
ความจริงมันไม่ควรมี ใช่หรือไม่ครับ และ มีตัว ic  ข้างหนึ่งร้อนอีกข้างหนีงไม่ร้อนเลย มันแปลกๆ
ต้องส่งคืนแน่ๆ ส่วนอีกอันหนึ่งโชคดีไม่มีีปัญหาลองเปิดทิ้งไว้สองวันตอนนี้ยังใช้การได้อยู่เข้าระบบ
เสียงก็ดีใช้ได้เลย ถ้าครบหนึ่งเดือนไม่ฟัง จะสั่ง อีกเครื่องเป็ร digital amp 2.2 มีกำลังสูงกว่านี้สักสอง
สามเท่า และ มีระบบ sub woofer สองชุด อันที่มีอยู่ เป็น 2.1 มี sub เพียงอันเดียว และอีกอันที่จำ
เป็นอย่างมาก electronic two way crossover amplifier จะลองขยายขนาดให้ใหญ่กว่าชุดนี้สัก
หน่อยคราวนี้เสียงมาครบเลย (ตามที่ตัวเองอยากให้เป็น) ระบบนี้ดูไปดูมามันออกมาแนว PA แล้วนะ
และเข้าใจความรู้สึกของคุณ มะละกอเลย ว่าเล่นแนวนี้มันสนุกกว่า.........(จริงๆ)

ชุด PA ขนาด จิ๋ว แต่ แจ๋ว (Small But Beautiful) มีให้เลือกเล่นครับ
อันที่จริงชุดที่ใช้ในบ้านแต่อดีตจนปัจจุบันที่เป็นตำนานไปแล้วก็มี
ล้วนมาจากชุดสำหรับใช้ในสตูดิโอ งานกลางแจ้ง(PA) ที่ได้รับความนิยม
ทั้ง JBL และ Altec ฯลฯ ต่างก็ย่อส่วนลงมาโกยกำไรจากโฮมยูสเซอร์ครับ
น่าจะซักตอนปลายปี 59 , 60 เศรษฐกิจที่บอบช้ำจากสงครามโลกครั้งที่สองดีขึ้นมาก
และคนทั่วโลกมีกำลังซื้อมากขึ้น

ตอนนี้เครื่อง PA ก้าวสู่ยุคดิจิตอลเต็มตัว สิ่งที่ตามมาคือมีเครื่องแบบอนาล็อกมือสองดีๆ ในราคาเล่นได้ครับ
การผสมผสานลำโพงบ้าน + ซับแจ่มๆ อาจได้ยินเสียงซิมโฟนี่วงใหญ่อิ่มอกอิ่มใจ
Active Cross ให้มองไปที่ Mini DSP นะครับ ยอมลงทุนตัวนี้ถือว่าจบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน, 2018, 07:35:35 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 03:20:52 PM »
แนวทางผมอยากจะใช้ของที่มีอยู่มาใช้ครับ มีแอมป์ เก่าสองตัว ( Technic AA class ) รุ่นเดียวกันกำลังประมาณ 80 วัตต์ ตัวหนึ่งกะว่าใช้ขับลำโพง 8 นิ้วสองทาง(เสียงกลางและแหลม) อีกตัวหนึ่งใช้ขับ subwoofer  8 นิ้ว หรือ 10 นิ้ว  ยังไม่ทราบว่าจะใช้ขนาดไหนดีครับ ส่วน active crossover 3 ทาง  (เอาเพื่อไว้ใจริงจะใช้แต่สองทาง) เอาราคาเบาๆ ไม่เกินสี่ห้าพันพอไหวไหมครับ และจริงไหมครับที่ว่าคุณภาพของไม่ต่างกันมากแต่ราคาไปแพงที่ ยี่ห้อไหม ผมคิดว่าฟังในบ้านก็เหลือแล้วถ้าเล่นแล้วไม่ถูกใจ ก็จะลองสั่ง digital amp  2.2 ราคาก็ไม่แพงมาก ขนาดเล็กไม่ร้อนมากแต่กำลังสูง 

• *
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 03:23:16 PM »
น้าอยู่ใกล้โคไน้ซ์ วานไปลองฟังแอมป์ดิจิต้อนของเอ็นเอดีดูบ้างครับ  เสียงเป็นยังไง
มีของออนเกียวก็ด้วยมีรุ่นที่เป็นดิจิต้อน ลองฟังเสียงดู  แต่ราคาก็ไม่ได้ถูกไปกว่าคลาส เอบี นะครับ บางทีแพงเพราะใส่ dac มั้ง

ผทยังคิดว่า ทวาทศิน เป็นตัวแทน  มีโอกาศจะลองไปฟังดูครับ

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 03:54:20 PM »
สมัยนี้หาปรีแอมป์ยาก ถ้ามีก็นู่น รุ่นเรือธง เค้านิยมอินติเกรตแอมป์กันมากกว่าหรือครับ สมัยนี้นิยมเล่นอะไรกัน

• *
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 07:11:50 PM »
สมัยนี้หาปรีแอมป์ยาก ถ้ามีก็นู่น รุ่นเรือธง เค้านิยมอินติเกรตแอมป์กันมากกว่าหรือครับ สมัยนี้นิยมเล่นอะไรกัน
ผมคิดว่าเรื่องนี้เหมือนกับการกินอาหารเลยนะครับ ต่างคนต่างชอบไม่เหมือนกันจริงๆ และสมัยนี้ความนิยมก็เกิดจากการตลาดที่ปั้นๆ ขึ้นมาหรือการได้มีของแพง ของเก่าหายากไว้ครอบครองแล้วดูดีเป็นที่นิยมเก็บไว้แต่เวลาใช้ลึกๆ แล้วมันก็ไม่ใช่ ไม่เข้ากับจริตของเราเลย  ผมว่าลองค้นหาตัวเราเองก่อนว่าแท้ๆ แล้วเราชอบแบบไหน อย่างผมที่ผ่านมาทำปรี หลอดมาก็หลายอันแรกๆ ก็ดูดีชอบแต่ฟังไปนานมันไม่ใช่ฟังแล้วก็เบื่อๆ เราชอบเสียงแน่นๆ มีเนื่อเสียง เสียงร้องต้องพุ่งออกจากลำโพงอย่างมีพลัง เสียงบสออกมาเป็นตัวๆ อย่างเช่นฟัง double bass ของเพลงแจส ไม่เพียงแต่ได้ยินแต่เสียงเท่านั้น แต่ใันต้องได้ยินแบบรู้สึกได้ถึงแรงของนิ้วมือที่ดีดและดึงเส้นลวดของเบส รู้สึกได้ถึงแรงตึง ของเส้นเสียง ส่วนเสียงร้องที่พุ่งออกมาเกิดความรู้สึกได้ว่ามันออกมาจากคอ ( เท่าที่ผมเจอจะมีในเพลงสมัยเก่า เช่น คุณ ถนัดศรี คุณ ชรินทร์ หรือ คุณ จินตนา) และ เครื่องเสียงแบบหลอดที่ผมทำมามันยังไม่ได้ความรู้แบบนั้นเลย(ระบบหลอดผมอาจไม่ดีหรือไม่สมบูรณ์ก็ได้ครับ) 

สิ่งที่ผมติดใจมากคือเม่ื่อสองปีที่แล้วได้ไปดูหนังกับลูกชาย (ไม่ได้มาเลยเป็นสิบปี) ได้ฟังเสียงในโรงหนัง ที่เซ็ลทรัลลาดพร้าวโอ้โหเสียง ทำไมมันโดนใจจังเลย  และ ตอนปลายปีที่แล้วไปกินอาหารที่ โรงเบียร์ตะวันแดง พระราม 3  ก็ได้โอ้โหอีกเสียงมันไม่มีระคายให้เจ็บหูแม้เสียงจะดัง ขนาดนั่งข้างหน้า ( ทุกครั้งที่ไปงานเลี้ยงหรือไปตามร้านอาหารผมจะไม่ชอบเสียงแบบ PA เลยทั้งดังหนวกหู แม้แต่ที่โรงละครที่ รัชดาภิเษก ) และตอนเปลียนรถใหม่เมื่อสองปีที่แล้วสองค้นจาก Toyota มาเป็น Honda ทั้งสองคัน ก็โอ้โห อีก เสียงมันโดนใจ ฟังมันเพลงเดียวซ้ำ ๆ จากบ้าน (หลักสี่)ไปที่ทำงาน (ชลบุรี) ขากลับก็ฟังเพลงเดิมอีก และ ล่าสุดเสียงจาก JBL ตัวเล็กๆ สีแดงก่อนหน้าที่โชว์ไว้นั่นแหละครับ  นั่นและครับเป็นเสียงที่ผมชอบในปัจจุบัน ( ก็เหมือนอาหารนะครับกินนานๆก็เบื่ออาจกลับไปกินแบบเดิมก็ได้) ก็ได้แต่ฝันๆๆๆๆ มันอย่างไรตัวเล็กๆ เสียงร้องมันรู้สึกได้มันพุ่งออกจากริมฝีปากเลย  ผมก็มารู้เรื่อง digital amp จากคุณ ออดิโอแมน และ PA จากคุณมะละกอ (แรกๆ ก็สงสัยมันดียังไงนะคุณมะละกอเชียร์พูดบ่อยจังตอนนี้ก็หายสงสัยแล้วครับ) และได้ลอง digital amp จากจีนมาลอง และทำให้รุ้จัก active crossover ที่ใช้ใน PA ถึงได้ต่อจิกซอได้ได้และทำให้ฝันเป็นจริง นีผมฟังอย่างมีความสุขมากสามวันแล้ว ต่อจากนี้ไปจะลองแผ่นดำ และตอนนี้ไม่ต้องไปพึ่งพา pre tone หรือ apm กำลังสูงๆ แบบเดิมๆ แล้ว คุณ ออดิโดแมน ลองดูว่าเวลานี้ ใจเราชอบแบบไหน ไม่ต้องคำนึงว่าจากค่ายไหน เอาตัวเราเป็นหลักจริง บางครั้งถ้าเราตกไปตามกระแส กว่าจะรู้ตัวก็หมดตังไป และยังไม่ถูกใจอีกด้วย เสียดายตังจริงๆ บางที่ของที่อยู่รอบตัวเราจับมาชนกันมันอาจจะโดนใจเราก็ได้อย่าง buffer b 1 นีก็เหมือนกัน จับมาใช้ด้วยความบังเเอิญจริงๆ เพราะ เครื่องจีนมันไม่ volume ต้องไปปรับดังค่อยที่ ipad รำคราญมากเลยต้องเอา b1 มาใช้้เป็นตัว volume แทน ก็ต้องร้องโอ้โหอีก จะว่าเฮงหรือโชคดีก็ว่าได้นะครับ ที่หลายๆ อย่างมาลงตัวพอดี ซึ่่่งผมต้องขอขอบคุณทั้งสองท่านด้วยครับที่ทำให้ฝันได้เป็นจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน, 2018, 07:21:10 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 07:38:51 PM »
ลองแผ่นดำกับตู้ใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย เสียงก็ไม่เลว เลยเมื่อเทียบกับราคาและขนาด  ถ้าได้ sub 5 นิิิ้ว น่าจะเห็นหน้า เห็นหลังมากว่านี้ แต่ที่เบื่อคือต้องมาทำตู้นีแหละ ใจนะมันอยาก แต่เดียวนี้มันเจ็บปวดตัวง่ายๆ ด้วย ว่าจะจ้างเขาทำดีหรือเปล่ายังคิดอยู่

« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 08:19:55 PM »
ตกลงน้าชอบเสียงของดิจิต้อนแอมป์ (class d amplifier) หรือครับ  เอ  เสียงโอเคขนาดนั้นเลยหรือครับ
แต่ถ้าให้ซื้อแบบที่ไม่ใช่ของจีน แบบยี่ห้อดังๆ ราคาก็ไม่เบา ยังคิดถึงที่ว่าแอมป์พวกนี้ไม่สต็อกอะไหล่
ที่มีขายก็ออนเกียว กับเอ็นเอดี

http://www.pphifi.com/ONKYO/524-ONKYO-A-9155-SL.html

http://www.pphifi.com/ONKYO/525-ONKYO-A-9355.html

http://www.pphifi.com/ONKYO/526-ONKYO-A-9555-GL.html

http://www.pphifi.com/ONKYO/527-ONKYO-A-9755-GL.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน, 2018, 08:28:07 PM โดย ออดิโอแมน »

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 09:10:46 PM »
พังแล้วซื้อตัวใหม่คุ้มกว่าซ่อมครับ

สมมุติใช้ไป 2-3 ปีเทคโนโลยีมันก็เปลี่ยนแล้วครับ

แต่ถ้าชิฟมันเกิดดังขึ้นมาจริงๆ ใช้กันเยอะ  ก็จะมีอายุนานหน่อย  สามารถซื้อบอร์ดชิพเดิมได้อีกหลายปี

แต่ถ้าโชคดีไม่พังใช้ไปยาวๆ   มันก็เซ็งตรงไม่ได้ลองชิพใหม่นะครับ  2f 2f 2f 2f 2f

• *
« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 09:13:09 PM »
ตกลงน้าชอบเสียงของดิจิต้อนแอมป์ (class d amplifier) หรือครับ  เอ  เสียงโอเคขนาดนั้นเลยหรือครับ
แต่ถ้าให้ซื้อแบบที่ไม่ใช่ของจีน แบบยี่ห้อดังๆ ราคาก็ไม่เบา ยังคิดถึงที่ว่าแอมป์พวกนี้ไม่สต็อกอะไหล่
ที่มีขายก็ออนเกียว กับเอ็นเอดี

http://www.pphifi.com/ONKYO/524-ONKYO-A-9155-SL.html

http://www.pphifi.com/ONKYO/525-ONKYO-A-9355.html

http://www.pphifi.com/ONKYO/526-ONKYO-A-9555-GL.html

http://www.pphifi.com/ONKYO/527-ONKYO-A-9755-GL.html

ตอนนี้ใจเทไปทาง digital ครับแต่ว่ามีของเก่าอยู่สองเครื่องพอดีว่าจะลองไปก่อนลองสักพักแล้ว จะสั่ง amp digital โดยในหนึ่งบอร์ดมี ภาคขยายสองคู่  โดยคู่แรกอันหนึงใช้ขัยเสียงสูงและกลาง อีกอันใช้ขับ sub  จากจีนไม่แพงด้วยดูลักษณะก็น่าจะดีมาลอง อีกอย่างจะได้มีของให้เล่นไปสักพักก่อน แต่ถ้าจะให้ซื้อแบบ commercial ต้องใช้สองเครื่อง คงไม่ซื้อใช้แน่ๆ ครับ ชุดเล็กที่ผมทดลองนี้มันก็พอตอบสนองได้ระดับหนึงแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน, 2018, 09:28:58 PM โดย DIY C »