ผู้เขียน หัวข้อ: สูงสุดคืนสู่สามัญ  (อ่าน 19505 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
Re: สูงสุดคืนสู่สามัญ
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 07:40:56 AM »
ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมาอากาศร้อนมากๆ  เลยหนีเข้าโรงหนังดูหนังไป 7 เรื่องในหนึ่งอาทิตย์ (ได้ตั๋วฟรีมาสิบใบหมดอายุสิ้นเดือนนี้) ฟังเสียงในโรงหนังแล้วทางเสียงมันคล้ายกับชุดที่บ้าน เป็นทางเสียงนะครับคุณภาพมันคงเทียบกันไม่ได้ ซึ่งสงสัยว่าระบบเสียงในโรงหนังปัจจุบันโดยเฉพาะเครื่องขยายเสียงมันเป็นแบบ digital ไปแล้วหรือยัง เพราะฟังทางเสียงแล้วมันคล้ายๆของที่บ้านเลย คือเสียงออกคมชัดเจนล้นออกมา (ถ้าเป็นภาพยนต์ก็คมชัดแบบ digital ไม่เป็นแบบ film ใช้เแสง คาร์บอนอาร์ค) และลอยพุ่งออกมาอยู่หน้าลำโพง หน้าลำโพงเลย ( นักวิจารณ์บางคนบอกว่า digital amp มันทำหลอกให้เสียงเป็นแบบนั้นจริงไม่จริงก็ไม่รู้แต่ผมก็ชอบแบบนี้เสียด้วยแบบที่ว่ารู้ว่าหลอกก็ยังชอบ) และฟังเสียงในโรงหนังแล้วก็กิเลส ขึ้นอีกแล้ว แต่ถ้าเอาแบบในโรงหนังก็คงต้องลงทุนโข (ความจริงผมชอบฟังเสียงอย่างเดียวมากกว่าดูด้วยกับฟังไปด้วย ฟังอย่างเดียวสองสามชั่วโมงเลยแล้วก็ฝันไปตามเพลง)  และของเดิมเราก็ชอบอยู่แล้ว ถ้าขยายให้เหมือนอีกข้าง ตามอย่างในรูปด้านล่าง ให้เป็นสองทางไปเลยฟังในบ้านก็น่าจะเพียงพอแล้วและได้ตามกิเลสที่มันสั่งมา ลงทุนไม่มากด้วยสำคัญคือต้องไปหาลำโพงหลักที่เหมือนกันมาอีกหนึ่งคู่เท่านั้น แบบมันสู่สามัญและกลับขึ้นไปติดดอยหรือเปล่าก็ไม่รู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2018, 08:16:52 AM โดย DIY C »

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 10:05:32 AM »

จัดเรียบร้อยให้เข้าที่เข้าทาทางไม่รุงรังแม่บ้านเขม่นมาหลายอาทิตย์แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2018, 10:19:52 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 10:14:17 AM »
ยิ่งได้เอาแผ่นนี้มาลองยิ่งมั่นใจยิ่งครับ  น้ำหนักของเสียงตะโพน เสียงกลอง ตุ๊บ โป๋ง ๆ   รวมถึงนำ้หนักเสียงของ ระนาดไม้เอก กับ เสียงปี รวมถึงฆ้องวงหนุนอยู่ข้างหลัง ก็เข้ากันดีไม่กัดหู เลย โดยเฉพาะเสียง ตะโพน ได้มาจากลำโพง 12 นิ้วชัดเจน ตุ๊บ ตับ ตุ๊บ ตับ โป๋งๆ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2018, 11:37:35 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 10:53:37 AM »
นอกจากนี้แล้วยังมีผู้อยู่เบื้องหลังที่ยกคุณความดีให้ด้วย คือ สายลำโพง Kimber หลายคนบอกว่ามันให้เสียงแข็ง สด จัด ด้านๆ ผมว่ามันมีลักษณะเหมือน กับลำโพงมอเตอร์ หรือ มันอาจเป็นสายลำโพงมอเตอร์มันก็เล่นยากจริงๆ ผมก็ไม่ค่อยใช้มันเท่าไรดูมัน ให้เสียงตามความเป็นจริง เลยเอามาลองใช้ดูได้ผลดีครับเสียง เบสกระชับเป็นตัว ไม่มีอาการเบลอ เสียง กลอง ตะโพน ได้ดังใจ

สายสำโพงหลักซ้ายขวาก็อันนี้ครับ

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 11:37:40 AM »

สายลำโพงคิมเบอร์ให้เสียงตรงไปตรงมา ตัวนำทำจากทองแดงอเมริกา
เมื่อนำมาตีเกลียวทำให้เสียงกลางเด่นชัดเจนขึ้น หูคนไทยอาจไม่ชอบมั๊งครับ

ส่วนสายหลัก Straight Wire ผมเชื่อใจเขามานานแล้วทั้งสายสัญญาณและสายลำโพง
เชื่อในเรื่องคุ้มค่ามากกว่าสายที่แพงกว่าเท่าตัวครับ
สายสัญญาณของเขาแต่ละรุ่นนำมาแก้ไขเส้นเส้นเสียงที่แห้งแล้ง เหมือนมีเอฟเฟคชั้นดี
ผมลืม Cardas Golden Cross ที่มีอยู่เลยครับ

ระบบเสียงในโรงหนังทุกวันนี้รองรับระบบเสียงรอบทิศทางแบบดิจิตอล
แอมป์ที่ใช้ล้วนคลาสดี คลาสเอช (Crown) หรือของสวีสผมจำชื่อไม่ได้แพงมากๆ
มันจึงให้เสียงอลังการและให้ไดนามิกยอดเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 01:06:36 PM »
ตอนที่เปลี่ยนผ่านจากหลอดเป็นทรานซิสเตอร์ คนก็บ่นเสียงไม่เพราะเหมือนหลอด
ตอนที่เปลี่ยนผ่านจากเทปมาเป็นซีดี ก็บ่นอีกว่าแห้ง แล้ง ไร้จิตวิญญาณ
ตอนนี้น่าจะเปลี่ยรผ่านจากแอมป์คลาส เอ , เอบี ไปคลาส ดี , เฮช คนก็ว่าเสียงมันยังไม่ใช่ แต่ถ้าน้า DIY C ชอบล่ะก็แสดงว่าเปลี่ยนผ่านสำเร็จ น่าจะดีครับ พลังงานความร้อนกินไป 10% อีก 90% เปลี่ยนเป็นพลังงานเสียง น่าจะลงเงินน้อยลงกว่าเดิมแต่ได้พลังเสียงมากกว่าเดิม
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 01:40:01 PM »
ตอนที่เปลี่ยนผ่านจากหลอดเป็นทรานซิสเตอร์ คนก็บ่นเสียงไม่เพราะเหมือนหลอด
ตอนที่เปลี่ยนผ่านจากเทปมาเป็นซีดี ก็บ่นอีกว่าแห้ง แล้ง ไร้จิตวิญญาณ
ตอนนี้น่าจะเปลี่ยรผ่านจากแอมป์คลาส เอ , เอบี ไปคลาส ดี , เฮช คนก็ว่าเสียงมันยังไม่ใช่ แต่ถ้าน้า DIY C ชอบล่ะก็แสดงว่าเปลี่ยนผ่านสำเร็จ น่าจะดีครับ พลังงานความร้อนกินไป 10% อีก 90% เปลี่ยนเป็นพลังงานเสียง น่าจะลงเงินน้อยลงกว่าเดิมแต่ได้พลังเสียงมากกว่าเดิม

นั่นสิครับ ผมอ่านดูแล้วยังอยากลองเลย  เอาจริงๆสเป้คมันยังไม่สวยนัก  แต่เสียงนี่คงต้องฟังเอาจริงๆ

น่าจะมีดีพอตัวเลย

• *
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 03:22:09 PM »

นั่นสิครับ ผมอ่านดูแล้วยังอยากลองเลย  เอาจริงๆสเป้คมันยังไม่สวยนัก  แต่เสียงนี่คงต้องฟังเอาจริงๆ

น่าจะมีดีพอตัวเลย

ถ้าอยู่ใกล้ๆ ก็จะชวนมาลองฟังเลย ไม่มาลองไม่รู้จริงๆ ก็ยังคิดเหมือนกันถ้า สเป็ตสูงกว่านี้จะเป็นอย่างไงแต่เท่าที่ฟังในบ้านเท่านี้ก็พอใจแล้ว เอาเงินไปหาซื้อเพลงบ้าง อีกอย่างผมคิดว่าลำโพงหลักซ้ายขวาควรจะเป็นลำโพงมอนิเตอร์ให้เสียงกลางสะอาดดี (อันนี้คงแล้วแต่ละคนคงชอบไม่เหมือนกัน) ก็เลยใช้สาย Straight Wire เพื่อลดปลายเสียงแหลมเคยใช้  kimber แล้วไม่เข้าหูเลย

« ตอบกลับ #548 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 04:28:47 PM »
วันนี้มารีวิวรีซีฟเวอร์ ออนเกียว TX-8020  น่าจะเป็นรุ่นน้องเล็ก แต่ว่าใหญ่กว่านี้ตัวแทนไม่นำเข้า
เป็นเวอชั่นยุโรป (อีกเวอชั่นเป็นอเมริกา จะไม่มีดิจิต้อนอืนพุท) สเปค 90W ต่อข้างที่ 6 โอมห์ บร่ะ พึงเห็นนี่แหละ ปกติจะ 4 โอมห์ กับ 8 โอมห์ ที่ 8 โอมน่าจะ 50 วัตต์ต่อข้าง

คนซื้อมือหนึ่งราคา 8,900 บาท ผมซื้อต่อมือสองราคา 6,500 บาทรวมส่ง

หาอ่านรีวิวในเวบฝรั่ง ไม่มีเวบไหนบอกไม่ดี ดีหมดเลย ใครว่าฝรั่งตรงไปตรงมา ดีบอกว่าดี ไม่ดีบอกไม่ดี งานนี้คงต้องคิดใหม่ ออกลูกเกรงใจเหมือนกันล่ะวะ บางเวบมีคำถามให้ตอบว่าเป็นประโยชน์ต่อการตัดสินใจไหม มีลิงค์ไปอะแมซอนให้กดซื้อ ถ้าอยากให้มีบทวิจารณ์ตลอดไป แสดงว่าได้ค่าสปอนเซอร์อยู่นะ

สู้พี่ไทยไม่ได้ หาอ่านรีวิวในกระทู้ต่างๆ ไม่มีรุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีหมดจดเลย

เรื่องเสียงสำหรับผมไม่เป็นปัญหาเพราะหูพิการ ใส่เครื่องช่วยฟังคนหูพิการ ราคารวมสองข้างสองหมื่นเศษ ซึ่งนักแก้ไขการได้ยินได้จูนความถี่ให้แล้ว ก็ฟังไปตามที่เค้าจูนให้ ซึ่งแอมป์รุ่นใหญ่ถึงไฮเอน ฟังยังไงก็ไม่ต่างกัน นับเป็นข้อดีอย่างมาก เสียงที่ผมได้ยินจะเป็นเสียงนักร้องชาย หญิง ขึ้นไปถึงเสียงแหลม เสียงเบสตุ้มๆ หายไปเยอะเลย ก็เป็นการฟังอีกมิติหนึ่ง มาหัดฟังเสียงกลางขึ้นไปถึงเสียงแหลม ก็ได้อารมน์ไปอีกแบบ เดิมเสียงเบสกระตุ้นอารมย์ ตอนนี้ฟังนักร้องแสดงอารมน์และความรู้สึกผ่านทางเสียงที่เปล่งออกมา

เรื่องซาวสเตจ อิมเมจ แอมเบี้ยน ฯลฯ จิปาถะ ไม่ต้องไปสนใจเลย

ตัวนี้ผลิตที่มาเลเซียครับ อืม บ้านเราไม่มีค่ายไหนมาผลิตเลยนะครับ แถมทำราคาได้ต่ำด้วย ส่งขายทั่วโลก ใส่กล่องหีบห่อมาอย่างดี มีคู่มือสามเล่ม มีเกือบจะทุกภาษา ยกเว้นภาษาไทย และเอาคู่มือไปไว้ในเวบ manualib ให้ดาวน์โหลดด้วย แอมป์ไทยไม่เคยทำแบบนี้เลยนะจ๊ะ โดยเฉพาะรุ่นก่อนๆ หน้า ก็มีให้ดูให้โหลด

ได้มาตัวสีดำ ขนาดความสูงจะค่อนข้างสูง 15 ซม. ด้านบนมีรูระบายอากาศเต็มแผ่น ซึ่งเปิดฟังชั่วโมงครึ่ง มันร้อนจริงๆ เผาเครื่องเล่นซีดีที่วางด้านบนจนร้อนไปทั้งตัว น้ำหนักตัว 7.9 กก. เรื่องน้ำหนักนี่รีวิวเวบนอกคงไม่มีอะไรจะรีวิวเอาน้ำหนักไปเทียบกับรุ่น ยี่ห้อดังๆ ว่าหนักไม่เท่าออนเกียว เหตุเพราะออนเกียวใช้หม้อแปลงขนาดใหญ่ คงจะจ่ายกระแสได้สูง ว่าไปโนน่ เดี๋ยวตะแกะฝามาถ่ายรูปดู ใหญ่สมราคาคุยไหม

ด้านหน้าผมมองดูแล้วมืดทึบไปเลย ตาฟางครับ label ต่างๆ เหมือนไม่มี เหมาะกับคนตาดีครับ เค้าคงมีเจตนาให้ใช้รีโมตคอนโทรล จับรีโมตมาเพ่งเจ้ากรรมอ่านไม่ออกมองไม่เห็นอีก เอ้า มันไม่เหมาะสำหรับผมเลยครับ
สวิชปิดเปิดน่าจะเป็นไมโครสวิชบวกรีเลย์เพราะได้ยินเสียงมันลั่นอยู่ ปุ่ม เบส ทรีเบล วอลุ่มเป็นแบบหมุนได้รอบ ไม่มี lebel อะไรเลย บอกค่าเป็นตัวเลขที่แผงหน้าปัด ปุ่มบาล้านเป็นแบบหมุนไม่ได้รอบหมุนสุดต้องหมุนกลับ ลาวเนสไม่มีนะครับ
สำหรับปุ่มเล็กๆ น้อยๆ ไม่ต้องพูดถึง ต้องเปิดดูคู่มือในไอแพดขยายดูถึงจะอ่านออก มันไม่เหมาะกะคนแก่เลยนะจ๊ะ  ที่จำเป็นต้องใช้คือปุ่ม ไดเรก คือฟังตรงไม่ผ่านโทนคอนโทรล กับปุ่มโทนถ้าชอบใช้เบส ทรีเบล และบาล้าน

ผมฟังจะหมุนเบสไป 5dB (เต็มที่ +/-6dB) พอฟังแบบนุ่มๆหน่อย รับรู้ว่ามีแรงกระแทกกระทั้นแต่ก็ได้ยินเสียงเบสนิดหน่อยเอง  ฟังแบบไดเรกเสียงจะใสหน่อยๆ แต่เรื่องเสียงนี่เชื่อผมไม่ได้นะครับ เป็นเฉพาะผมเท่านั้น

ด้านหลังที่น่าสนใจ มีต่อลำโพงได้สองคู่ซึ่งผมใช้คู่เดียว อีกคู่หนึ่งเค้าต่อไปฟังอีกห้องหนึ่งว่างั้น มีปรีเอ้าสำหรับเพาเว้อสับวูฟเฟ้อ อันนี้ผมก็ไม่ได้ใช้  มีดิจิต้อนอินพุทซึ่งผมก็ไม่ได้ใข้ แต่สงสัยตรงทีวี มันต้องต่อกับทีวีดืจิต้อนหรือเปล่า  มีปรีโฟโนซึ่งผมซื้อมาก็เพราะเจ้านี่สำหรับกราวน์ปรีโฟโนเป็นสกรูหัวแฉกขันอัดเข้ากับแหวนเข้ากับแท่นเครื่อง ซึ่งไม่ดีเลย ควรจะเป็นแบบมีรูสอดแล้วจันอัดจะสะดวกดีกว่า

โดยรวมแล้วตัวเครื่องก๊องแก้งครับ  เป็นความเห็นของผมคนเดียวนะครับ แต่ก็สมกับราคาที่ตั้งไว้ล่ะครับ สำหรับ music lover หรือรุ่นเริ่มต้นของนักเล่นเครื่องเสียง

มีประทับใจจุดเดียวครับ เปิดปิดไม่มีเสียงตุ๊บออกลำโพง ต่างจากแอมป์ DIY ที่ผมทำเองอย่างมากเลย ชอบมาก

onkyo tx-8020 รีซีฟเวอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน, 2018, 04:35:36 PM โดย ออดิโอแมน »
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 04:44:39 PM »
ดีใจด้วยที่ได้ของมาแล้วถูกใจ และบางครั้งกว่าเราจะพบจุดเจ๋งๆ ของมัน ( สายลำโพง หรือ ตัวตู้ลำโพง หรือสาย RCA ที่เป็นเนื้อคู่ที่มันเข้ากันกับหูเรานะครับ) ก็ใช้เวลาพอควรครับ

• *
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 05:36:59 PM »
และเดียวนี้ เทคโนโลยี่ ด้าน digital ก้าวหน้าไปมากๆ แล้ว และราคาถูกลงใครจะไปคิดว่ามือถือ สองพันกว่ามีทั้งภาพและเสียงเล่นแอปได้อีกมากมาย อย่างไงเครื่องราคาไม่แพงในปัจจุบันนี้ คุณภาพมันก็ดีกว่าเมื่อสิบปีที่แล้วอย่างเจ้าสิงห์อายุมากตัวนี้ของผมไม่รู้จะสู้แมวเหมียวรุ่นๆ อย่างปัจจุบันนี้ได้หรืิอเปล่าก็ไม่รู้ เคยเอามาลองกับ DAC  handmade ที่ใช้อยู่รู้สึกว่าเจ้าสิงห์ตัวนี้ไม่เชื่องช้าไปพอควร ความปราดเปรียว ดุดันมันไม่ค่อยมี แต่หัวอ่านตัวจริงมันเสีย อ่านไม่ได้เลย ต้องใช้เครื่องเล่น CD อ่านแทน แต่ตัว DAC ยังใช้ได้  ยังไงต้องเอาลองจริงๆ จังๆ  สักที่

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 07:19:15 PM »
น่าจะจริงของน้า Ohm ครับ ดิจิต้อนสมัยนี้เสียงดีกว่าสมัยก่อน

แอ๊คคิวเฟสซะด้วย ชื่อนี้ไม่ธรรมดา ราคาเป็นแสนขึ้น

« ตอบกลับ #552 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 07:24:46 PM »
ดีใจด้วยที่ได้ของมาแล้วถูกใจ และบางครั้งกว่าเราจะพบจุดเจ๋งๆ ของมัน ( สายลำโพง หรือ ตัวตู้ลำโพง หรือสาย RCA ที่เป็นเนื้อคู่ที่มันเข้ากันกับหูเรานะครับ) ก็ใช้เวลาพอควรครับ

ยังครับ ยังไม่ถูกใจ เสียมากๆ เลยตรงหน้าปัทม์อัปลักษณ์ของมันนี่แหละ มันบอกว่าดีไซแบบเออโกโนมิก มันตรงไหนของมันหว่า ถ้าตัวเครื่องสีดำมันต้อง label สีขาวซิฟระ

ลองคลำดูซักพัก ถ้าคุ้นมือก็พอจะโอเค เพราะได้มาราคาดี

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 08:10:38 PM »
วันนี้จับรีซีฟเวอร์ กับ ซีดี แยกกัน แอมป์ร้อนน้อยลงมาหน่อย แต่ก็ยังร้อน
เครื่องเล่นซีดีร้อนแฮะ ร้อนตรงกลางหลัง รอบๆขอบไม่ร้อน  ปกติจำพวก source มันไม่ค่อยร้อนนะครับ ถ้าร้อนระดับนี้ทำไม่ไม่เจาะรูระบายอากาศ

• *
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 11:06:47 PM »

สายลำโพงคิมเบอร์ให้เสียงตรงไปตรงมา ตัวนำทำจากทองแดงอเมริกา
เมื่อนำมาตีเกลียวทำให้เสียงกลางเด่นชัดเจนขึ้น หูคนไทยอาจไม่ชอบมั๊งครับ

ส่วนสายหลัก Straight Wire ผมเชื่อใจเขามานานแล้วทั้งสายสัญญาณและสายลำโพง
เชื่อในเรื่องคุ้มค่ามากกว่าสายที่แพงกว่าเท่าตัวครับ
สายสัญญาณของเขาแต่ละรุ่นนำมาแก้ไขเส้นเส้นเสียงที่แห้งแล้ง เหมือนมีเอฟเฟคชั้นดี
ผมลืม Cardas Golden Cross ที่มีอยู่เลยครับ

ระบบเสียงในโรงหนังทุกวันนี้รองรับระบบเสียงรอบทิศทางแบบดิจิตอล
แอมป์ที่ใช้ล้วนคลาสดี คลาสเอช (Crown) หรือของสวีสผมจำชื่อไม่ได้แพงมากๆ
มันจึงให้เสียงอลังการและให้ไดนามิกยอดเยี่ยมครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #555 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 12:53:42 PM »
สำหรับเครื่องเล่นซีดี กับรีซีฟเวอร์ ต่อแบบอนาล็อค ตัวนี้ถือว่าผ่านครับ สะดวกดี เสียงก็โอเค

เครื่องเล่นจานดำมั่ง ลองเล่นแผ่นน้าหมู พงษ์เทพ ไม่ไหวครับ เสียงป๊อกแป๊กเยอะมากจนรำคาญ ฝุ่นลงสามสิบปีคงล้างออกยากซะด้วย เซ็งเลย

พูดถึงวอลุ่มดังเบา จากเบาสุดถึงดัง สูงสุด 0-79  ฟังซีดี หมุนถึง 40 แต่บางแผ่นบันทึกเสียงมาค่อย บางแผ่นบันทึกมาดังกว่า หมุนวอลุ่มครึ่งหนึ่งเลย ประมาณเที่ยง พอฟังแผ่นดำหมุนถึง 56  แสดงว่าภาคหน้าของรีซีฟเวอร์รุ่นนี้มีเกนต่ำ

• *
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 02:36:34 PM »
เอามาแล้วครับ onkyo woofer 13 นิ้ว ช่างยังหาขอบยางไม่ได้เลยไปเอาก่อน ถ้าได้ยางมาช่างค่อยโทรมา น่าจะดีกว่า มาดูหน้าตากันครับไม่ขี้เหร่นะครับ

• *
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 02:41:05 PM »
อันนี้เป็นตู้ หนักมากต้องยกกันสองคน ลงมา และต้องลองในเงื่อนไขเดิม จุดเดิม จะได้เปรียบเทียบได้ถูกต้อง ผมว่าตู้เดิมมันก็งามแล้วนะครับ คุณ Ohm จะให้มันไปอยู่ที่ใหม่ ผมทำใจไม่ได้ครับ สงสารมันจริงๆ ให้อยู่ที่เดิมไปแล้วไปปรับหูเราให้ยอมรับมันให้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2018, 03:15:53 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 02:44:27 PM »
ประกอบเข้าเต็มตัว เข้ากับระบบเดิม แล้วลองเปิดกับแผ่น CD เดิม คือ งานบุญเช้า  เสียงที่ออกจากลำโพงหลักจะมากไปหน่อยต้องไปลดจากเดิมนิดหน่อย แล้วเร่งเสียง B1 เพิ่ม เสียงโปร่งใสกว่าเดิม ได้เสียงเหมือนอยู่ในงานมโหรสพ งานบุญ เลียงพระ ของจริงๆ เลย โดยเฉพาะเสียงกลอง ตุ้ม ต่อม ตุ้ม ต่อม มันเหมือนจริงมากเลย  แล้วต่อจากนั้นก็แผ่น The Spirit of GAMBO อันนี้ยิ่งเหมือนอยู่ในห้องโถงเลยละ เสียง รีโซแนน ของ cello ที่ลากคันชักไปจนสุด ที่ดังเด้งอยู่ในกล่องไม้ชัดเจนมากๆ มันมีความเป็นดนตรีมาก ไม่เหมือนชุดเดิมๆ ( เดิมที่เป็น amp analog)  ที่เล่นมันเหมือนดังอยุ่ที่ลำโพงไม่หลุดออกมา ( อันนี้ได้ยินจากคุณมะละกอ)  หลายอย่างดีกว่าเดิมทางเสียงแต่ ฟังแล้วมันรู้สีกเครียด นิดๆ ไม่รู้เกิดจากอะไร อากาศร้อน หรือ ความดันขี้น หรือว่าเปิดดังแรงไป ที่แคบไปไม่เหมาะ  จุดตัดความถี่ไม่เหมาะ ก็ไม่รู้ ถ้าเอาความรู้สึกแล้ว ตู้ Maranzt ฟังแล้วมันสบายกว่าๆ ผมก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ต้องฟังไปสักพักใหญ๋ก่อน แต่ก็มีแผนรองรับไว้แล้วว่าจะทำอย่างไรต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2018, 03:17:08 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 03:22:19 PM »
ประกอบเข้าเต็มตัว เข้ากับระบบเดิม แล้วลองเปิดกับแผ่น CD เดิม คือ งานบุญเช้า  เสียงที่ออกจากลำโพงหลักจะมากไปหน่อยต้องไปลดจากเดิมนิดหน่อย แล้วเร่งเสียง B1 เพิ่ม เสียงโปร่งใสกว่าเดิม ได้เสียงเหมือนอยู่ในงานมโหรสพ งานบุญ เลียงพระ ของจริงๆ เลย โดยเฉพาะเสียงกลอง ตุ้ม ต่อม ตุ้ม ต่อม มันเหมือนจริงมากเลย  แล้วต่อจากนั้นก็แผ่น The Spirit of GAMBO อันนี้ยิ่งเหมือนอยู่ในห้องโถงเลยละ เสียง รีโซแนน ของ cello ที่ลากคันชักไปจนสุด ที่ดังเด้งอยู่ในกล่องไม้ชัดเจนมากๆ มันมีความเป็นดนตรีมาก ไม่เหมือนชุดเดิมๆ ที่เล่นมันเหมือนดังอยุ่ที่ลำโพงไม่หลุดออกมา ( อันนี้ได้ยินจากคุณมะละกอ)  หลายอย่างดีกว่าเดิมทางเสียง

แต่ ฟังแล้วมันรู้สีกเครียด นิดๆ ไม่รู้เกิดจากอะไร อากาศร้อน หรือ ความดัน หรือว่ามันแรงไป ที่แคบไปไม่เหมาะ เปิดดังเกินไปหรือเปล่า จุดตัดความถี่ไม่เหมาะ ก็ไม่รู้ ถ้าเอาความรู้สึกแล้ว ตู้ Maranzt ฟังแล้วมันสบายกว่าๆ ผมก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ต้องฟังไปสักพักใหญ๋ก่อน แต่ก็มีแผ่นรองรับไว้แล้วว่าจะทำอย่างไรต่อ

เปิดเพลงแล้วเดินออกจากห้องมาฟังข้างนอกรู้สึกเสียงเดินตามหลังไหม?
และรู้สึกฟังสบายขึ้นไหม?

ถ้าตามภาพ น่าจะมาจากตำแหน่งการวางลำโพงครับ

ลำโพงมอนิเตอร์เซ็ทให้เข้ากับห้องยากหน่อย

ลองวางแนวตั้งยกสูงจากพื้น 10 -18 ซม. น่าจะมีซักจุดที่ลงตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2018, 03:39:09 PM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #560 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 03:34:12 PM »
จะลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 04:10:10 PM »
เหมือนรู้ทางกันเลยครับ ใช้แผ่นเดิมที่มีปัญหามาเปิดฟังก่อนเลย The Spirit of GAMBO เกิดจากสาย kimber ตามที่ติิดไว้เลย(ตอนฟังครั้งแรกมันก็แปลกๆ แล้ว) ลำโพงมอนิเตอร์ กับ สายมอนิเตอร์ มาเจอกัน ไม่น่าใช่ทางผมเลย เอาคุณสมบัติ ของ สาย Supra รุ่นเล็ก 2.5/H  ที่เขาว่าเป็นทองเหลืองหุ้มดีบุกให้เสียงที่อบอุ่น มาลองก่อนได้ผลครับ เปิดเพลงขึ้นใช่เลย เหมือนได้ยาแก้ปวดหัวมาเลย สบายกว่าไม่เครียดฟังไหลลื่นไม่เครียด

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #562 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 04:19:16 PM »
ดูระบบแม่เหล็กแล้ว สมกับราคาจริงๆ

ดอกไฮเอนด์ก็ราวๆนี้แหล่ะ  เปิดนั่นเปิดนี่เต็มไปหมด  ไม่เรียบร้อยเอาซะเลย

2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f

ผมว่าทำตู้ใหม่ก็ทำให้งามๆได้นะครับ 55555

ถ้าลงตัวแล้วอาจจะลืมๆเรื่องขอบไปก็ได้ครับ ยังไงซะอิเล็กโทรนิคครอสฯ + แอมป์ขับตรง

มันน่าจะสั่งลำโพงได้พอสมควร   

• *
« ตอบกลับ #563 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 04:48:28 PM »
มันน่าจะสั่งลำโพงได้พอสมควร   

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ประโยคนี้แหละที่ต้องการครับ

• *
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 06:52:04 PM »
ใช้สาย supra มาต่อกับ onkyo ไม่ได้ผลครับ ใช้แผ่น CD ทำบุญเช้า เสียงมันอั้นๆ อยู่ในลำโพง เหมือนมันไม่หลุดออกมา โดยเฉพาะเสียงกลอง แต่ยังติดใจกับสาย kimber ลองเปลียนกลับไปใช้ใหม่ อาการเครียดมาเลย นั่งไม่ติดเลย คงไม่ไหวแน่ คราวนี้ เปลียน เอาสาย supar มาใช้กับลำโพงหลัก และใช้สาย straight wire duo กับ onkyo  เสียงกลอง ออกมาหมดปลายเสียงกังวาลเหมือนของจริงมาก และที่สำคัญ นั่งติดเก้าอี้ฟังเสียงระนาดไม้เอกไหลตามเสียงที่เคาะเป็นตัวๆ ได้ยาวเเลย น่าจะมาถูกทางแล้ว ฟังมาครึ่งชั่วโมงกว่าแล้วได้อารมณ์เพลงกลับมาแล้ว

หมายเหตุ อยากแนะนำให้ใช้แผ่นเพลง ปี่พาทย์ระนาดไม้เอก หรือ เพลงไทยที่ใช้ซอด้วงมาทดสอบเครื่องสียงดูบ้างนะครับ มันเห็นอาการได้ชัดๆ เสียงระนาดไม้เอก กับ ซอด้วง ถ้าจากเครื่องเสียงไม่ดีฟังไม่ได้เลย แต่ถ้าไปฟังวงจริงๆ แล้วเสียงมันไม่จัดจ้านเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2018, 06:59:39 PM โดย DIY C »

« ตอบกลับ #565 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 07:27:00 PM »
สายที่ว่านี่คือสายลำโพงใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #566 เมื่อ: 24 เมษายน, 2018, 09:44:03 PM »
หมายถึงสายลำโพง

• *
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: 25 เมษายน, 2018, 08:18:54 AM »
ลองจนได้ที่คราวนี้เอาสิงห์ชรา  แต่ถึงจะอายุมากแล้วหัวอ่านเสียแล้วใช้ CD phillip อ่านแทน ไม่รู้ว่า มีผลต่างกันมากหรือเปล่า ของเดิมมันดูอลังการมากเลย ( เทคโนโลยีน่าจะสีสิบปีได้แล้ว)  ถึงแม้จะเชื่องช้า เนิบนาบ ผอมไป  แต่สิงห์มันก็เป็นสิงห์อยู่ เมื่อเทียบกับ DAC  handmade ที่มีอยู่ ฟังเผินผ่านไปก็สูสีกันเลยกับของ handmade  มีจุุดอ่อนของสิงห์ตรง เสียงกลอง และเสียงตอนปลายๆ ผมชอบของ handmade  มากว่า ส่วนแรงปะทะของเสียงตีระนาดสิงห์ฟังได้นุ่มกว่า  handmade และตัวนี้ทำจาก เวปเรานี้แหละ น่าจะสิบปีแล้วเห็นจะได้ลองแกะดู chip และ opam มองไม่เห็นตัวอักษรเลย ( opam ตัวเก่งในสมัยนี้แล้ว) นี่ถ้าเป็น DAC  รุ่นปัจจุบัน น่าจะพัฒนาไปไกลแล้ว น่าลองเหมือนกันแต่ทำเป็น handmade  ไม่ต้องของแบรนด์ แล้ว ราคาต่างกัน ยีสิบเท่า แต่คุณภาพมันก็ไม่ต่างกันเท่ากับราคาเลย

มันก็คงเหมือนสมัยก่อนที่จะซื่อนาฬิกาโรเร็กซ์ กับนาฬิกาควอซ คิดอยู่ตั้งหกเจ็ดเดือน ราคาต่างกันเกือบห้าสิบเท่า แต่ก็ดูเวลาได้เหมือนกันเราซื้ออะไรกันแน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน, 2018, 08:26:24 AM โดย DIY C »

« ตอบกลับ #568 เมื่อ: 25 เมษายน, 2018, 09:26:42 AM »
สายลำโพงแต่ละยี่ห้อ ฟังเสียงออกว่าต่างกัน  อืม  สมัยก่อนโน้น พวกผมใช้สายไฟเป็นสายลำโพง :yahoo

ผมฟังแล้วระหว่าง direct mode กับ tone mode ผมชอบเสียงที่ปรับเสียงเบสยกขึ้น +4dB มันยกเสียงนักร้องขึ้นมาด้วย ฟังแล้วชอบ มันนุ่มนวลหูดี ผมคงไม่ต้องเปลี่ยนสายลำโพง แค่ยกเบสขึ้นก็พอใจแล้ว

น้า Warm บอกว่าเครื่องเล่นซีดีไม่ต้องลงทุนกับราคาแพงมาก เพราะเทคโนโลยี่ดิจิต้อนไปเร็ว แต่บอกช้าไปหน่อย ผมเอาแคมบริจรุ่นกลางๆ มาใช้แล้ว ราคาก็หมื่นเศษๆ เทคโนโลยี่น่าจะยังไม่เก่ามากแต่ตอนนี้ตกรุ่นไปแล้ว

onkyo tx-8020 รีซีฟเวอร์ตัวนี้ มันร้อนมากเลย มีใครใช้รุ่นนี้มั่งครับ ร้อนเหมือนกันไหม ช่วยหาข้อมูลช่วยผมหน่อยครับ ผมชักสงสัยซะแล้ว ผมเคยใช้แต่แอมป์ 20 วัตต์ต่อข้างที่ 8 โอม เปิดเสียงดังลั่นบ้านแค่อุ่นๆ เปิดเสียงดังลั่นคุ้ม ถึงจะร้อน เจ้านี่ 50 วัตต์ต่อข้างที่ 8 โอม ฟังแบบเนียร์ฟิลด์ ลำโพงห่างจากหูแค่เมตรเศษๆ ทำไมมันร้อนได้ใจขนาดนี้ มันปกติของแอมป์วัตต์สูงหรือเปล่าครับ 

• *
« ตอบกลับ #569 เมื่อ: 25 เมษายน, 2018, 10:48:15 AM »
พวกสายใช้สลับไปมาบ่อยก็พอรู้ทางกันละครับ เครื่องร้อนช่วงนี้เป็นเพราะอากาศมันร้อนหรือเปล่าครับ เครื่องโนตบุค ช่วงนี้มันก็ร้อนผิดปกติเหมือนกัน อากาศที่ กทม ร้อนอบอ้าวมากด้วย

• *
« ตอบกลับ #570 เมื่อ: 25 เมษายน, 2018, 10:57:06 AM »
เอาแผ่นนี้มาทดลอง เบสหนักๆเป็นตัว เสียงคันสายซอเบียดสายซอ ต้องเพลงแบบนี้เลยทำให้นึกถึงไปเทียวภาคอีสานเลย ถึงที่หมายประมาณสีห้าโมงเย็นอากาศกำลังสบายได้ยินเพลงลอยมาจากหมู่บ้านข้ามยอดสนวัด ลอยข้ามคุ้งแม่น้ำมาที่บ้านพักนั่งฟังเพลินเลย บางครั้งลมมันพัดท่อนมันๆ หายไปเป็นพักๆ ก็มี

(เพลงแบบนี้แยกไม่ค่อยฟังแล้วมันเหมือนๆ กันต้องตั้งใจจริงๆๆๆๆๆ)

• *
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 08:13:45 AM »
ขอนอกเรืองนิดหน่อยนะครับ เอาเพลงซออีสานมาเปิดนึกได้ว่า ไวโอลินของตะวันออก( เอ้อหู) ชอบพวกเครื่องสายครับผมว่ามันถ่ายทอดความรู้เราได้ดีจากปลายนิ้วไปที่เส้นเสียง   ลืมไม่ได้ลงน้ำมันทีหนังมานานแล้วถ้าแตกแห้งเปลียนเสีียเงินหลายและหายากด้วยครับ สายคันชักก็ขาดซื้อมาแล้วก็เปลียนไม่ได้อีก อยากเอามาเล่นในแนวเพลงไทย (แบบเสียงซอที่เล่นในเพลงของฝน หรือ ในเพลงของไมค์ ภิรมย์พร)  ในระดับเสียงของเสียงสากล ( เครื่องดนตรีไทยเสียงต่างจากเครื่องดนตรีไทยครึ่งเสียง) ยังเคยนึกว่าจะไปหาครทางอีสานไปเรียนสักสองเดือน ถ้าใครรุูจักครูในแนวนี้ใน กทม นะครับ ( ส่วนใหญ่มีแต่เรียนในแนวไทยเดิม)แนะนำให้นะครับ พอมีเวลาแล้วตอนนีี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน, 2018, 08:17:29 AM โดย DIY C »

« ตอบกลับ #572 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 09:07:43 AM »
เสียงเครื่องเป่า เครื่องสี ทั้งไทยทั้งเทศ แม่บ้านผมฟังแล้วมันขึ้นไปถึงสมอง ฟังไม่ได้ว่างั้น เส้นเลือดในสมองแตกสามปีได้แล้ว
ลูกสาวผมซื้อขลุ่ย ซอ อูคูเลเล่ มาเรียนดนตรีตามหลักสูตรของกระทรวงศึกษาธิการ เอาดีไม่ได้ซักอย่าง เล่นเพลงค้างคาวกินกล้วย

ครูแคน ซอ พิณ น่าจะใกล้สูญพันธุ์ไปพร้อมกับเพชรพิณทองแล้วมั้งครับ อายุน่าจะ 80 ปลายๆ ไปแล้วมั้ง

« ตอบกลับ #573 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 09:27:21 AM »
มารีวิว onkyo tx-8020 reciever ต่อ
วันนี้เปิดแผ่นดำของ ซาลีน่า โจน เพลง สตักออนยู กับเพลง my guy(my girl) (salena jones - อัลบั้ม feelings change) นักร้องผิวสี แผ่นเจวีซี ซึ่งไม่เคยมีใครพูดถึงเลย  :drive1  ผมมีแผ่นนอกอยู่แผ่นเดียว แผ่นนี้มีเสียงป๊อกแป๊กน้อยมาก
ใช้ปรีโฟโนแถมมากับเครื่อง  หมุนวอลุม 50-65 ประมาณบ่ายโมงถึงบ่ายสองโมง ฟังแล้ว อื้มดังๆ เลย
ผมว่าเสียงจากซีดี ดีกว่าเสียงจากแผ่นดำ  แม้จะไม่มีแผ่นซีดีอัลบั้มเดียวกันมาเปิดเทียบ ซีดีเพลงไทยที่ฟังน่าจะสิบแผ่น เสียงดีกว่าแผ่นดำครับ

เล่นเอาผมเหงื่อตก ความจริงอากาศตอนทุ่มหนึ่งก็ร้อนจนเหงื่อออกแม้จะเปิดพัดลม

เป็นไปได้ว่าผมติดหนึบอยู่กับอดีต ที่ แผ่นดำฟังเพราะกว่าเทป อันนี้เรื่องจริวแม้จะใช้ปรีโฟโนที่ติดมากับแอมป์

ตอนนี้รำพึงรำพัน เกือนลงทุนซื้อแผ่นดำ ก็ซื้อเพิ่มแค่แผ่นเดียว คาราบาว เทดอินไทยแลนด์ แผ่นใหม่ ซิล ยังไม่ได้เปิดฟัง ราคาพันบาทถ้วนๆ

แต่เคยชวนน้า sarawut มาฟังเอาปรีโฟโนแบบของดีเจมาเปิดฟังด้วย ตอนนั้นเสียงผมว่าโอเคนะครับ หรือน้ามะละกอพูดถูกอีก ต้องใช้ปรีโฟโนแยก ไม่ใช่แถมมากับแอมป์

อันนี้ติดเป็นคำถามตัวโตๆไว้ก่อน รอปรีโฟโนของฮาแมนกอด้อนที่ตัดส่วนมาทำกับน้า Ohm แต่น้ามะละกอก็ยังบอกอีกว่า ตัดส่วนวงจรมาทำใช่ว่าเสียงจะดีแบบยกมาทั้งวงจร

ถ้าจะซื้อปรีโฟโนที่ทำมาเฉพาะก็มีขายอยู่ราคาตั้งแต่ สีพันถึงหกพันบาท มันก็ไม่คุ้มเพราะมัแผ่นดำอยู่หกแผ่น และจะไม่หามาเพิ่มอีกแล้ว

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #574 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 10:24:44 AM »
แอมป์ร้อนขนาดนั้น  กระแสไบแอสน่าจะสูง

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นความตั้งใจของผู้ผลิตรึเปล่า

รึเป็นเพราะมีอะไรผิดปกติ

ถ้าวงจรไม่แน่นมาก ก็น่าจะลองเช็คดูนะครับ ทั้งออปเซ็ต ทั้งกระแสไบแอส

แอมป์มือสองที่ผมซื้อมาก็เช็คไปเช็คมาทรานซิสเตอร์เอาท์พุทเสื่อมไปคู่นึง

« ตอบกลับ #575 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 10:52:48 AM »
แอมป์ร้อนขนาดนั้น  กระแสไบแอสน่าจะสูง

แต่ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นความตั้งใจของผู้ผลิตรึเปล่า

รึเป็นเพราะมีอะไรผิดปกติ

ถ้าวงจรไม่แน่นมาก ก็น่าจะลองเช็คดูนะครับ ทั้งออปเซ็ต ทั้งกระแสไบแอส

แอมป์มือสองที่ผมซื้อมาก็เช็คไปเช็คมาทรานซิสเตอร์เอาท์พุทเสื่อมไปคู่นึง

onkyo tx-8020 ท่าทางจะร้อนครับ ดูรูระบายอากาศ เต็มหลังเลย

« ตอบกลับ #576 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 11:11:23 AM »
คราวนี้มาฟังแผ่นดำแผ่นใหม่ คาราบาว เมดอินไทยแลนด์ ข้อมูลของแผ่น pre-mastered & dmm by pauler acoustics. 180 g. vergin vinyl manufactured at pallas. made in germany.

แผ่นมีชาติตระกูลอยู่นะครับ ทำในเยอรมะนี :yahoo  เอายางรองของน้ามะละกอที่ส่งมาให้ รองแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วย

เสียงเงียบดีครับ เสียงดีกว่าแผ่นเก่า แต่ยังไม่ดีเท่าซีดี :kicking

เอาเป็นคำถามไว้ก่อนครับ รอปรีโฟโนฮาแมนกอด้อนก่อน

« ตอบกลับ #577 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 01:34:01 PM »
เวบหนุ่มไฮไฟลงชาย ONKYO : A-9555 ในราคา 5,000 บาท ราคามือหนึ่ง 21,900 บาท
ตัวนี้ว่าเป็นดิจิต้อนแอมป์ แอมป์คลาสดี 85 วัตต์ต่อข้างที่ 8 โอม ผมอยากดูใส้ในว่าเป็นยังไง ได้เห็นแล้ว มันคงไม่ค่อยร้อน แผงระบายความร้อนผมว่าเล็กนะ

ลิงค์ของใหม่
http://www.pphifi.com/ONKYO/526-ONKYO-A-9555-GL.html

สเปค
Integrated Amp ONKYO A-9555 (GL)
Ensuring Higher Music Reproduction through Dedicated Audio Engineering
Digital amplification enables significant power efficiency savings and supports smaller, more compact designs?obvious benefits for today?s home lifestyles.?With the A-9555 integrated digital amplifier, sound quality takes precedence over all else. By using Onkyo?s exclusive Vector Linear (VL) Digital technology to remove any spike noise before it introduces errors into the inversion timing, it is possible to get a highly accurate analog-to-digital conversion. Also, at the heart of the A-9555 is a Pure Stream Power Supply--essentially a large power transformer--that ensures that you always have the on-demand power for the clarity and detail of a range of musical genres.

Features
? 100 watts per channel minimum into 8 ohms, 1 kHz, DIN
? Exclusive Vector Linear (VL) Digital technology
? Optimum Gain Volume Circuitry
? Pure Stream Power Supply
? All discrete output stage circuitry
? Low-impedance, thick bus plate
? Audiophile-grade capacitor
? Precision motor-driven volume control
? Tone control (Bass, Treble, Loudness On/Off)
? Pure direct mode
? Discrete phono equalizer circuitry
? 6 audio inputs and 2 outputs
? Phono input
? High-rigidity, anti-resonant chassis
? Aluminum volume and selector knobs
? Speaker A/B posts
? Banana plug-compatible speaker posts
? Headphone jack
? Heavy-duty power cord (inlet type)
? Compatible with RI Dock for the iPod
? RI (Remote Interactive) remote control

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #578 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 03:19:55 PM »
ฮีทซิ้งนี่ถือว่าอลังการมากสำหรับคลาสดีเลยครับ  2f 2f 2f 2f 2f 2f 2f

« ตอบกลับ #579 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 03:24:14 PM »
จัดว่าโล่งมากเลย  แต่เค้าลงขายมือสองถูกมากเลย สังสัยตรงนี้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #580 เมื่อ: 26 เมษายน, 2018, 03:59:39 PM »
สงสัยว่าเดน่อนสั่งจากอาลีบาบาหรืออีเว่นซาวออดิโอ โคราช มาลงแท่นแล้วขาย c)

• *
« ตอบกลับ #581 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 07:17:10 AM »
คราวนี้มาฟังแผ่นดำแผ่นใหม่ คาราบาว เมดอินไทยแลนด์ ข้อมูลของแผ่น pre-mastered & dmm by pauler acoustics. 180 g. vergin vinyl manufactured at pallas. made in germany.

แผ่นมีชาติตระกูลอยู่นะครับ ทำในเยอรมะนี :yahoo  เอายางรองของน้ามะละกอที่ส่งมาให้ รองแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วย

เสียงเงียบดีครับ เสียงดีกว่าแผ่นเก่า แต่ยังไม่ดีเท่าซีดี :kicking

เอาเป็นคำถามไว้ก่อนครับ รอปรีโฟโนฮาแมนกอด้อนก่อน

ผมขอยืนยันและนั่งยันว่า  แผ่นดำฟังสบายหูเป็นธรรมชาติกว่า CD ครับ
อะไรที่เป็นธรรมชาตินั้นย่อมแน่นอนกว่าสิ่งที่ทำมาเลียนแบบ
ลองหาเวลาเช้าๆ นั่งฟังเสียงนกร้องบนยอดไม้ดูนะครับ

การที่จะได้เสียงจากแผ่นดำฟังแล้วถูกใจ
ต้องเซ็ทที่เครื่องเล่นแผ่นให้ถูกต้องทุกกระบวนการซึ่่งต้องใช้เวลา
ยกเว้นหาผู้ที่ชำนาญมีทักษะมาเซ็ทให้ครับ เอาแค่ตั้งน้ำหนักหัวเข็มก่อนก็ฟังออกครับ

• *
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 07:30:50 AM »
ลองจนได้ที่คราวนี้เอาสิงห์ชรา  แต่ถึงจะอายุมากแล้วหัวอ่านเสียแล้วใช้ CD phillip อ่านแทน ไม่รู้ว่า มีผลต่างกันมากหรือเปล่า ของเดิมมันดูอลังการมากเลย ( เทคโนโลยีน่าจะสีสิบปีได้แล้ว)  ถึงแม้จะเชื่องช้า เนิบนาบ ผอมไป  แต่สิงห์มันก็เป็นสิงห์อยู่ เมื่อเทียบกับ DAC  handmade ที่มีอยู่ ฟังเผินผ่านไปก็สูสีกันเลยกับของ handmade  มีจุุดอ่อนของสิงห์ตรง เสียงกลอง และเสียงตอนปลายๆ ผมชอบของ handmade  มากว่า ส่วนแรงปะทะของเสียงตีระนาดสิงห์ฟังได้นุ่มกว่า  handmade และตัวนี้ทำจาก เวปเรานี้แหละ น่าจะสิบปีแล้วเห็นจะได้ลองแกะดู chip และ opam มองไม่เห็นตัวอักษรเลย ( opam ตัวเก่งในสมัยนี้แล้ว) นี่ถ้าเป็น DAC  รุ่นปัจจุบัน น่าจะพัฒนาไปไกลแล้ว น่าลองเหมือนกันแต่ทำเป็น handmade  ไม่ต้องของแบรนด์ แล้ว ราคาต่างกัน ยีสิบเท่า แต่คุณภาพมันก็ไม่ต่างกันเท่ากับราคาเลย

มันก็คงเหมือนสมัยก่อนที่จะซื่อนาฬิกาโรเร็กซ์ กับนาฬิกาควอซ คิดอยู่ตั้งหกเจ็ดเดือน ราคาต่างกันเกือบห้าสิบเท่า แต่ก็ดูเวลาได้เหมือนกันเราซื้ออะไรกันแน่

คนไทยชอบสนุกสนาน ร่าเริงเบิกบาน ฟังเพลงต้องมีอิมแพคเฉียบขาด รวดเร็ว
สิงห์ชราได้ชื่อว่า อ่อนโยน นุ่มนวลเนิบนาบทุกรุ่น อาจถูกใจคนญี่ปุ่นอยู่เกาะมีแต่เสียงคลื่นลม

ผมเคยซื้ออินทริเกรทรุ่นเล็กเขามาใช้ฟังกับลำโพง Celestion SL600 ได้เดือนกว่าๆ ก็ปล่อยไป
เอาเป็นไม่ถูกจริตผมในตอนนั้นละกันครับ

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 08:25:44 AM »

ผมขอยืนยันและนั่งยันว่า  แผ่นดำฟังสบายหูเป็นธรรมชาติกว่า CD ครับ
อะไรที่เป็นธรรมชาตินั้นย่อมแน่นอนกว่าสิ่งที่ทำมาเลียนแบบ
ลองหาเวลาเช้าๆ นั่งฟังเสียงนกร้องบนยอดไม้ดูนะครับ

การที่จะได้เสียงจากแผ่นดำฟังแล้วถูกใจ
ต้องเซ็ทที่เครื่องเล่นแผ่นให้ถูกต้องทุกกระบวนการซึ่่งต้องใช้เวลา
ยกเว้นหาผู้ที่ชำนาญมีทักษะมาเซ็ทให้ครับ เอาแค่ตั้งน้ำหนักหัวเข็มก่อนก็ฟังออกครับ

ถ้าพูดถึง set up เครื่องเล่นแผ่นเสียงแล้ว ผมทำไม่เป็นครับ เครื่องผมรุ่นนี้หัวมันติดตายตัวกับก้านแบบปรับไม่ได้ ถอดเข้าออกเวลาจะเปลี่ยนหัวได้อย่างเดียว  มีปุ่มหมุนให้ปรับที่ท้ายก้าน ซึ่งตั้งแต่ได้รับมาก็ไม่เคยแตะต้องอะไรเลย อาจเป็นจุดหนึ่งที่เสียงไม่เนียนก็ได้ครับ อันนี้ยอมรับเลย

หลังจากฟังแผ่นดำห้าแผ่น ซึ่งคุณภาพแผ่นแย่มาก ฝุ่นลงยังไม่ได้ล้างทำความสะอาด ฝุ่นสามสิบปีนี่ท่าจะล้างยาก   ที่พอฟังได้มีสองแผ่น เป็นแผ่นเจวีซี  ซาลีน่า โจน กับแผ่นเชฟฟลิลด์แล็ป อมานด้า แม็กกรุม เดะเวสต์ออฟอ็อส ฟังเสร็จต่อด้วยซีดี

ซีดีมันดัง คมและชัดเจนดีครับ ดีกว่าแผ่น แต่หลังจากนั้นผมยังคิดถึงเสียงจากแผ่นดำอยู่ เสียงอะไรดีกว่ากัน ขอบกว่ากัน แผ่นดีผมมีอยู่แผ่นเดียว คาราบาว เมดอินไทยแลนด์ ตัดจึงตัดสินเท่าที่มี ให้ซีดีไป แต่น้าพูดถึงเสียงที่เป็นธรรมชาติ  นี่ทำให้ผมฉุกคิด ว่า ทำไมผมจึงคิดถึงแผ่นดำ 

บางที่เราเอามาตรฐานอะไรมาตัดสินของสองอย่างที่ให้อะไรออกมาไม่เหมือนกัน  หรือเปล่า  ผมว่าผมคิดได้แล้ว ฟังซีดีในแบบที่ซีดีให้ออกมาได้ดี ฟังแผ่นดำในแบบที่แผ่นดำให้ออกมาได้ดี ไม่ต้องเปรียบเทียบกันว่าใครดีกว่าใคร  ดีไหมคับ

• *
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 09:56:40 AM »
ดูแบบไม่ค่อยรู้เท่าไรนะครับผมเห็น เป็น C แบบกระป๋องมาก และระบบกำลังไฟเป็นแบบเก่าอยู่ แต่ถ้าเป็นของจีน กำลังขับมากว่านี้แต่ดูแผ่น board แล้วราบเรียบ เนียนสวยงามเลย ถ้ามองเป็นสวยงาม หรือทันสมัยแล้วผมเลือกของจีนครับ ( ตัดพวกตัวถ้งออกไป วงจรช่วยด้านหน้าต่างๆ ออกไป เหลือแต่เนื่องานจริงๆ ราคาน่าจะไปอยู่ที่พวกเหล่านี้ด้วย และตัว Chip จีนน่าจะทันสมัยกว่า ) อย่างนี้คิดผิดหรือเปล่า ครับแต่มีอยู่อย่างเดียวที่กังวลเกีียวกับของจีนคือ chip ปลอม

« ตอบกลับ #585 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 11:06:15 AM »
ผมก็ว่าแบบน้า DIY C แหละครับ  ดิจิต้อนแอมป์ นี่มันโล่งได้ใจจริงๆ แถมขายแพงด้วย
ยังไงน้าทำตัวให้ว่าง ถ้าหายป่วยแล้วรบกวนไปฟังเสียงดืจิต้อนแอมป์หน่อยครับ nad กับ onkyo ที่ปิยะนัฐน่าจะมีขายทั้งสองยี่ห้อ แล้วเปรียบเทียบกับของจีนที่น้าซื้อมา หรือยกของจีนไปด้วยถ้าเขากล้าให้ลอง  :drive1 ของไทยก็อีเว่นออดิโอ ก็น่าลองครับ

เสียงเป็นยังไงมั่ง ราคาก็ด้วย

• *
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 11:37:32 AM »

ลองอย่างที่คุณ มะละกอ ว่าไว้ก่อนก็ดีครับ ทำทีละขั้นก่อน ถ้าปรับลูกตุ้มถ่วงปลายก้านแล้วยังไม่ถูกใจ หรือ มันยังคาใจอีกนิดหน่อยผมมีที่วัดน้ำหนักหัวเข็มให้ยืมไปลองนะครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #587 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 11:49:35 AM »
chip ปลอม  ถ้าปลอมแบบจีนทำเองเลย  ยังไม่น่าจะทำได้ครับ

การออกแบบและทำ chip พวกนี้ไม่คุ้มครับ  จะใช้ชิฟอื่นมาสกรีนแทนกันไปมาก้ไม่ได้ด้วย

เพราะพวกนี้เป็นชิฟเฉพาะทาง   ไม่เหมือน TR หรือ ออปแอมป์ ที่ใส่แทนๆกันไปถูๆไถได้

ONKYO : A-9555 ผมคิดว่าน่าจะใช้ชิฟที่ต้องใช้ร่วมกับมอสเฟ็ตเป็นตัวๆ

แต่ชิฟหลังๆมักจะรวมมอสเฟ็ตมาอยู่ในชิฟไปเลย  ไม่ต้องมาต่อมอสเฟ็ตข้างนอก

วงจรเลยดูเล็กกว่ามากๆ

• *
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 11:50:48 AM »
ผมก็ว่าแบบน้า DIY C แหละครับ  ดิจิต้อนแอมป์ นี่มันโล่งได้ใจจริงๆ แถมขายแพงด้วย
ยังไงน้าทำตัวให้ว่าง ถ้าหายป่วยแล้วรบกวนไปฟังเสียงดืจิต้อนแอมป์หน่อยครับ nad กับ onkyo ที่ปิยะนัฐน่าจะมีขายทั้งสองยี่ห้อ แล้วเปรียบเทียบกับของจีนที่น้าซื้อมา หรือยกของจีนไปด้วยถ้าเขากล้าให้ลอง  :drive1 ของไทยก็อีเว่นออดิโอ ก็น่าลองครับ

เสียงเป็นยังไงมั่ง ราคาก็ด้วย

ช่วงนี้กำลังคิดพันกับการลอง DAC  มันยังติดหูยังไม่ลืม ลองมันละให้จบได้ไม่คาใจ งัดมาลองอันนี้ ล่าสุด กล่างเก่า กลางใหม่ ของ frostex แต่อดไม่ได้ที่ต้องแกะกล่องมาดูก่อน งานละเอียดยิมย่อยจริงๆ เห็นแล้วก็ทึง ว่าหุ่นยนต์ มันทำได้อย่างไง  ค่าความผิดเพียนในการลง และเชื่อมตัวอุปกรณ์ จะเป็นศุนย์เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน, 2018, 11:52:23 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 12:31:31 PM »
ยิ่งเห็นลาย PCB แล้วทึ่งๆๆ จุดเชื่อมทุกจุดต้องร้อยเปอร์เซ็นต์ ไม่รอยปลายแหลมๆ เวลาเอาหัวแล้งตะกั่วออก ถ้านักศิลปชอบดูภาพเขียน แล้วมีความสุขแล้วผมก็ชอบดูแผ่นงานศิลปของ PCB ดูแบบชื่นชมงดงามไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียงหรือ คอมฯ

« ตอบกลับ #590 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 01:36:58 PM »
เอาแล้วไง เกิดปัญหาแล้วครับ  เครื่องเล่นแผ่นเสียงกับแผ่นเสียงครับ

เมื่อวานผมเปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียง ขณะที่กำลังหมุนอยู่ มือผมไปโดนหัวเข็ม ๆ มันเลยเลื่อนไถลเข้าไปข้างในประมาณเกือนจะจบเพลง

วันนี้เปิดแผ่นเดิมพอถึงเพลงที่สอง เพลงเดิมกับเมื่อวาน หัวเข็มมันไถลไปเกือบจะจบเพลง มันเกี่ยวกับที่มือผมชนหัวเข็มเมื่อวานไหมครับ

วันนี้ตัดสินใจเก็บแผ่นสามสิบปีไว้ จนกว่าจะทำความสะอาดแผ่น สังเกตว่าวันนี้เล่นแล้วมีเสียงป๊อกแป๊กเยอะมาก หัวเข็มมีอาการข้ามร่อง  ฝุ่นละเอียดสามสิบปีที่ลอยเข้าไปตกในซองลงแผ่น รวมถึงที่ติดอยู่ข้างในซองน่าจะเยอะเอาการ คงต้องเปลี่ยนซองในด้วยล่ะ

เหลือแผ่นใหม่แผ่นเดียว คาราบาว เมดอินไทยแลนด์ เอามาเปิดมีเสียงป๊อกแป๊กตรงขอบแผ่นด้วย นี่ผมว่าชี้ชัดว่าติดจากมือผมตอนที่จับแผ่นเก่าแล้วมาจับแผ่นใหม่ และที่น่าทึ่งก็คือมันข้ามร่องด้วย เพลงแรกข้ามร่องสาม สี่ครั้ง ทั้งๆ ที่วันวานไม่มีอาการอะไรเลย

อาการข้ามร่อง มาจากหัวเข็มเบี้ยวไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #591 เมื่อ: 27 เมษายน, 2018, 01:47:50 PM »
ไม่ค่อยชำนาญด้านนี้มากนะครับ แต่เอาจากประสบการณ์ว่า อาจเกิดจากน้ำหนักทั้งหมด ที่บนแผ่นมันน้อยเกินไปหรือเปล่า ลองตรวจสอบหรือปรับน้ำหนักใหม่ดูครับ

• *
« ตอบกลับ #592 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 08:02:54 AM »
ไม่ค่อยชำนาญด้านนี้มากนะครับ แต่เอาจากประสบการณ์ว่า อาจเกิดจากน้ำหนักทั้งหมด ที่บนแผ่นมันน้อยเกินไปหรือเปล่า ลองตรวจสอบหรือปรับน้ำหนักใหม่ดูครับ

น่าจะใช่ครับ ทดสอบง่ายนิดเดียว ยกอาร์มออกจากที่พักแล้วปล่อยวางลอย
ถ้าด้านหัวเข็มโด่งขึ้น น้ำหนักเบาเกิน ถ้าหัวเข็มกดดิ่งลง น้ำหนักมาก
ต้องปรับตั้งน้ำหนักหัวเข็มใหม่ ลองค้นหาวิธีเซ็ทจากหัวข้อไวนิลครับ

ออฟไลน์ yowza

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,80685.0.html?PHPSESSID=aadb1b0aeb4242c1fc2d0ff095421995
« ตอบกลับ #593 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 08:39:04 AM »
onkyo tx-8020

ผมพยามตามมือสองมาหลายตัว. , แคล้วคลาดกันตลอด

จะเอามาดูหนังต่อจาก snmart tv

ผมว่ามันเปํนพวกไก่สามอย่าง

รับวิทยุก็ได้ เป็นแอมป์ แถมแดคในตัว

พยายามหาคู่มือ ว่าชิพแดคอะไร ไปได้ขนาดไหน ไม่มีข้อมูลเลย

กับราคาของใหม่ 7k กว่าๆ ที่ cmg พยายามเคลีย์ของไม่หมดซะที

ผมว่าคุ้มกะค่าตัวมากๆ

ถ้าไง ช่วย รีวิวให้ฟังหน่อยครับ เผือไม่ อยากเฝ้ามือสอง

จะได้กดของใหม่มา. อ้อ cmg ประกัน 3 ปี คับ คงไม่น่าจะพังง่ายๆอ่ะ

« ตอบกลับ #594 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 09:20:25 AM »

น่าจะใช่ครับ ทดสอบง่ายนิดเดียว ยกอาร์มออกจากที่พักแล้วปล่อยวางลอย
ถ้าด้านหัวเข็มโด่งขึ้น น้ำหนักเบาเกิน ถ้าหัวเข็มกดดิ่งลง น้ำหนักมาก
ต้องปรับตั้งน้ำหนักหัวเข็มใหม่ ลองค้นหาวิธีเซ็ทจากหัวข้อไวนิลครับ

กลไกมันฝืด เอาแน่เอานอนไม่ค่อยจะได้ ไม่รู้ว่าส่วนนี้ด้วยหรือเปล่า
สายตาผมทำงานละเอียดไม่ได้ เล็งสูงต่ำนิดเดียวท่าจะยากครับ แต่จะพยายามครับ
เพลงถัดๆ ไป ผมวางหัวเข็มลงแผ่นไม่ได้ มันเป็นสีดำทึมไปหมดเลย

« ตอบกลับ #595 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 09:45:14 AM »
onkyo tx-8020

ผมพยามตามมือสองมาหลายตัว. , แคล้วคลาดกันตลอด

จะเอามาดูหนังต่อจาก snmart tv

ผมว่ามันเปํนพวกไก่สามอย่าง

รับวิทยุก็ได้ เป็นแอมป์ แถมแดคในตัว

พยายามหาคู่มือ ว่าชิพแดคอะไร ไปได้ขนาดไหน ไม่มีข้อมูลเลย

กับราคาของใหม่ 7k กว่าๆ ที่ cmg พยายามเคลีย์ของไม่หมดซะที

ผมว่าคุ้มกะค่าตัวมากๆ

ถ้าไง ช่วย รีวิวให้ฟังหน่อยครับ เผือไม่ อยากเฝ้ามือสอง

จะได้กดของใหม่มา. อ้อ cmg ประกัน 3 ปี คับ คงไม่น่าจะพังง่ายๆอ่ะ

ผมรีวิวมาระยะหนึ่งเล้ว จากตัวเครื่อง ซีดี แผ่นดำ ส่วนวิทยุ ยังไปไม่ถึง  กับดิจิต้อนอินพุทส่วนนี้ผมไม่ได้ใช้
dac ใช้ chip เบอร์อะไรไม่ทราบไม่ได้บอกด้วย รีวิวต่างประเทศยังหาไม่เจอ บอกแค่เรต 24bit/96K
เอาสรุปข้อเสียก่อน 
1 โคตระร้อนครับ ห้ามวางตัวอื่นซ้อนด้านบน ไม่งั้นโดนย่าง
2 ซีดีหมุนวอลุ่มเที่ยง เครื่องเล่นแผ่นเสียงหมุนวอลุ่มถึงบ่ายสองโมง นับว่ามากเอาการ แอมป์มียี่ห้ออย่างมากไม่เกินห้าโมงเช้า
3 จุดต่อกราวร์ของ phono เป็นสกรูหัวแฉก ก็องแก๊งมากเลย ดูดีๆถึงจะขันสายกราวน์ได้อยู่
4 labei มีก็เหมือนไม่มี สีกลมกลืนกับตัวถังสีดำ ผมตาฟาง เบลอ มัว มองไม่เห็นเลย แต่คนตาดีน่าจะเห็นนะครับ

ผมรีวิวได้แค่ภาพลักษณ์ เรื่องเสียงนั้น ผมหูพิการ จึงไม่สามารถรีวิวได้ ยังไงก็ตามแต่เค้ามีโทนคอนโทรล ปรับเบส กับทรีเบล ได้ ไม่ชอบใจยังไงก็ปรับได้ ๆ ถึง +/-6dB ผมลองปรับแล้วปรับได้เยอะครับ หรือจะเอาเสียงบริสุทธิ์นิยมก็มีปุ่ม direct ไม่ผ่านโทนคอนโทรล

ถ้าราคาของใหม่ไล่แจกเพราะตกรุ่น 7 พันบาทเศษ ผมว่าซื้อเลยครับ ผมได้มือสองมา 6,500 บาท รวมส่ง ก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย

ตัวแทนจำหน่ายบริษัทเซ็นทรัลเทรดดิ้ง จำกัด วันวานหาในเวบทั้งวันไม่มีเวบไซค์แฮะ ว่าจะโทรสอบถามแผนกซ่อมว่ามันร้อนผิดปรกติหรือเปล่า น้าบอกว่า cmg วันนี้ตะหาดูอีกที ผมไม่รู้ว่าถ้าเสียจะส่งซ่อมที่ไหน ถ้ามีข้อมูลก็บอกผมด้วยครับ

« ตอบกลับ #596 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 10:01:20 AM »
เอาแล้วไง onkyo thailand , cmg ส่งซ่อมที่ powerbuy ได้ทุกสาขา  เลี่ยงได้เลี่ยงครับ
ซีดีแคมบริจของผม เพาเวอร์บายเป็นตัวแทนจำหน่าย เหอๆๆ

https://pantip.com/topic/37137429

ออฟไลน์ yowza

• *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php/topic,80685.0.html?PHPSESSID=aadb1b0aeb4242c1fc2d0ff095421995
« ตอบกลับ #597 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 12:03:54 PM »
ศูนย์ซ่อม  CMG เดิมอยู่ตึกจิวเว ลี่เทรด ข้าง holiday inn สีลม

แต่ว่าย้ายไปหลายปีแล้วคับ

ขอบคุณสำหรับ รีวิวภาพลักษณ์

ป๋มใช้ in amp ตัวแรกก็ onkyo

ปัจจุบันก็ใช้ได้อยู่ ไม่งอแง แต่ให่พ่อไปละ

ส่วนพวกตัวเก่าๆ ในห้องเก็บของขี้เกียจรื้อ

ออกมาซ่อมบำรุง คอกๆแคกๆ กระแดกกระดอก

ตัวใหญ่หนักๆ ขี้เกียจยก

Marantz 2275 ซี power บวมไปตัว เสียงเอียงๆ

Sunsui 250 กะ Pioneer sx34b หลอด ecl82

ก็แพงเหลือเกิน. ฟังวิทยุ  ออนไลน์ กเะลำโพง. Bluetooth

สดวกดี เสียงก็พอรับได้ เด๋วนี้วิทยุ รับชัดๆ น้อยมากๆ

วิทยุชุมชน กวนคลื่นทำให้ไม่ชัด เด๋วนี้เอาสดวกคับ

ที่สำคัญ เมียไม่ด่า...555

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *
« ตอบกลับ #598 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 12:06:52 PM »
เครื่องรุ่นใหม่ๆ เป็น บอร์ดโมดูล การซ่อมคือเปลี่ยนทั้งโมดูล
แต่สต๊อกโมดูลสำรองสำหรับซ้อมมันมีจำกัด มักแค่ไม่กี่ปี  หากเครื่ิงเสียและโมดูลสำรองหมด ก็จบครับ

ส่วนเครื่องรุ่นเก่า อาจอยู่ได้ยาวกว่า เว้นแต่ ทรานซิสเตอร์สำหรับออดิโอโดยเฉพาะ มักเลิกการผลิตไปแล้ว  เอาเบอร์แทนใส่ได้ แต่เสียงก็ไม่เหมือนเดิมละ

ต้องทำใจครับ

« ตอบกลับ #599 เมื่อ: 28 เมษายน, 2018, 02:42:12 PM »
ศูนย์ซ่อม  CMG เดิมอยู่ตึกจิวเว ลี่เทรด ข้าง holiday inn สีลม

แต่ว่าย้ายไปหลายปีแล้วคับ

ขอบคุณสำหรับ รีวิวภาพลักษณ์

ป๋มใช้ in amp ตัวแรกก็ onkyo

ปัจจุบันก็ใช้ได้อยู่ ไม่งอแง แต่ให่พ่อไปละ

ส่วนพวกตัวเก่าๆ ในห้องเก็บของขี้เกียจรื้อ

ออกมาซ่อมบำรุง คอกๆแคกๆ กระแดกกระดอก

ตัวใหญ่หนักๆ ขี้เกียจยก

Marantz 2275 ซี power บวมไปตัว เสียงเอียงๆ

Sunsui 250 กะ Pioneer sx34b หลอด ecl82

ก็แพงเหลือเกิน. ฟังวิทยุ  ออนไลน์ กเะลำโพง. Bluetooth

สดวกดี เสียงก็พอรับได้ เด๋วนี้วิทยุ รับชัดๆ น้อยมากๆ

วิทยุชุมชน กวนคลื่นทำให้ไม่ชัด เด๋วนี้เอาสดวกคับ

ที่สำคัญ เมียไม่ด่า...555

รุ่นที่เป็นอินติเกรตแอมป์ มันเป็น ดิจิต้อนแอมป์ แอมป์คลาสดี ไปแล้วครับ
ผมว่านะถ้าฟังแอมป์ diy ทั้งเกนโคลนได้ ทั้งหลอด ซึ่งมีเสียงจี่เสียงฮัมได้  แบ้ว แอมป์อะไรก็ฟังได้ครับ ปรับปุ่มเบส ทรีเบล ข่วยเอา
ผมฟังออนเกียวตัวนี้ก็ยกเสียงเบสขึ้น +3dB เสียงโทนอุ่น ผมว่าฟังกำลังดีครับ