ผู้เขียน หัวข้อ: สูงสุดคืนสู่สามัญ  (อ่าน 18025 ครั้ง)

ออฟไลน์ DIY C

• Super Star
  • *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
Re: สูงสุดคืนสู่สามัญ
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 10:04:51 PM »
อันนี้จ้องมาอาทิตย์กว่าๆ แล้วดูหน้าตาแล้วชอบ ไม่เอาแบบมีพัดลม มีหม้อแปลง เส้นสายโยงไปมา หน้าตาเนียนเลย เรียกว่า โหวเฮ้งดี เอามา 2 บอร์ด ราคาก็เสี่ยงซื้อได้ไม่เสียหาย ถ้าใช้ไม่ได้

https://th.aliexpress.com/item/Ultra-TDA8950-TDA8954-210W-210W-digital-amplifier-board-fever-finished-2-0-after-two-channel-Class/32781978864.html?ws_ab_test=searchweb0_0,searchweb201602_2_10152_10151_10065_10344_10068_5722815_10342_10343_10340_5722915_10341_5722615_10697_10696_10084_10083_10618_10307_5722715_10059_10534_308_100031_10103_441_10624_10623_10622_5722515_10621_10620,searchweb201603_25,ppcSwitch_2&algo_expid=4d77bd05-8b41-4262-bc1f-c0e802cad0c9-8&algo_pvid=4d77bd05-8b41-4262-bc1f-c0e802cad0c9&priceBeautifyAB=0

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: 03 เมษายน, 2018, 11:57:24 PM »
TDA8954 โหมด SE ขับ 3 โอหม์ได้   0)] 0)] 0)] 0)] 0)] 0)]

ฟิลลิปทำชิพออกมาดีขนาดนี้แล้ว  :cold :cold :cold :cold

เสียดายไม่มีลำโพง 8 โอห์ม  เล่นบริดโหมด คงจะขับลำโพงได้ทุกตัว

• *
  • ชีวิตนี้ไ่ม่อะไรจะเสีย มีแต่ได้ มากหรือน้อยเท่านันเอง
« ตอบกลับ #482 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 06:11:39 AM »
TDA8954 โหมด SE ขับ 3 โอหม์ได้   0)] 0)] 0)] 0)] 0)] 0)]

ฟิลลิปทำชิพออกมาดีขนาดนี้แล้ว  :cold :cold :cold :cold

เสียดายไม่มีลำโพง 8 โอห์ม  เล่นบริดโหมด คงจะขับลำโพงได้ทุกตัว

หรือตัวนี้ดีไหมครับครับ เบอร์เดียวกัน แต่ติดพัดลม เรียกพลังได้อีกเยอะเลย แต่มันจะได้อย่างนั้นจริงๆ ไหม หน้าตาดูดี ราคาก็น่าลองเสี่ยงซื้อมาเล่นได้

https://th.aliexpress.com/item/TDA8954-TH-AD-420-2-Amplificador-Dual/32850541370.html?ws_ab_test=searchweb0_0%2Csearchweb201602_2_10152_10151_10065_10344_10068_5722815_10342_10343_10340_5722915_10341_5722615_10697_10696_10084_10083_10618_10307_5722715_10059_10534_308_100031_10103_441_10624_10623_10622_5722515_10621_10620%2Csearchweb201603_25%2CppcSwitch_2&algo_expid=4d77bd05-8b41-4262-bc1f-c0e802cad0c9-13&algo_pvid=4d77bd05-8b41-4262-bc1f-c0e802cad0c9&priceBeautifyAB=0

ตามมาด้วยดอกลำโพงแบบนี้ เอาราคาประมาณนี้

https://www.lazada.co.th/products/jbl-10-2-jbl-gt5-10d-1-100-i170170229-s212151114.html?search=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 06:27:02 AM โดย DIY C »

ออฟไลน์ Malako

• *
« ตอบกลับ #483 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 07:13:36 AM »
และ ตอนปลายปีที่แล้วไปกินอาหารที่ โรงเบียร์ตะวันแดง พระราม 3 
ก็ได้โอ้โหอีก เสียงมันไม่มีระคายให้เจ็บหูแม้เสียงจะดัง ขนาดนั่งข้างหน้า

ระดับโรงเบียร์ตะวันแดง ระบบเสียงเขาออกแบบโดยมืออาชีพครับ
คือได้ขนาดสถานที่ ความจุคนฟัง ก็จะได้ความดัง dB  (หักลบเรื่องของ Noice Floor แล้ว)
จากนั้นออกแบบระบบลำโพง ก็จะได้พาวเวอร์แอมป์ตามมาว่าใช้กี่ตัว
ต่อมาก็คือการเซ็ทตำแหน่งที่ตั้งตู้ลำโพง เพื่อให้ยิงเสียงคลุมพื้นที่

ทั้งนี้ตามหลักการ เสียงจะต้องมีความดังอย่างชัดเจนอย่างเท่าเทียมกันตั้งแต่แถวหน้าจนถึงแถวหลัง ครับ
ระบบลำโพงทุกวันนี้ถูกออกแบบมาให้จัดการง่ายขึ้นมากกว่าสมัยก่อนมาก
แต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคาแพง อย่าง JBL นั้น ครบชุดก็เกิน 50 ล้านแล้ว
เสียงที่ได้ยินจึงสมบูรณ์แบบ ไม่มีระคายหูดอกครับ

สมัยหนึ่งที่มีคอนเสิร์ทฝรั่งมาแสดงในไทย ผมจำไม่ได้ว่าของใคร
ในสัญญาเขาระบุให้ใช้ลำโพง L Acoustic ของฝรั่งเศษทั้งชุด ในเมืองไทยไม่มีนะครับ
ต้องไปเช่ามาจากสิงคโปร์ นัยว่ามีอยู่ชุดเดียวซะด้วย ราคามันเป็นร้อยล้าน
ถือกันว่าเป็นลำโพงงาน PA ที่ดีที่สุดในโลก

การที่จะย่อส่วน PA มาเล่นแบบผสมผสานฟังในบ้านนี้ท้าทายมากครับ
ค่อยเป็นค่อยไป จะเกิดประสบการณ์ + ความรู้
เสียงที่คุณ DIY C ต้องการรับรู้ชนิดไม่ต้องจินตนาการจะตามมาแบบอัตโนมัติ
เสียงพวกนี่อาจเรียกว่า เสียงฮาร์โมนิก(ผมชอบเรียกว่า "เงาเสียง")  แยกออกได้ว่าใครร้อง
เช่นเสียงคุณพุ่มพวง ดวงจันทร์ กับน้องสาวที่ให้เสียงเหมือนกันมากครับ

ส่วนเรื่องซับวูฟเฟอร์ อย่าได้ผลีผลามนะครับ เจ็บตัวมากกว่าไม่เจ็บจริงๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 07:33:34 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #484 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 07:56:50 AM »
ส่วนเรื่องซับวูฟเฟอร์ อย่าได้ผลีผลามนะครับ เจ็บตัวมากกว่าไม่เจ็บจริงๆ ครับ

ใช่ครับผมก็ยังนึกภาพไม่ออกเลย ในส่วนของ woofer ที่จะให้ได้ตรงกับที่ตัวเองชอบ (ตามที่ได้เล่ามา) ไม่อยากได้เสียง woofer แบบ home Thaeater นะครับ ซึ่งประมาณขนาดไม่ออกเลยครับ ว่าจะเป็น  6 หรือ 8 หรือ 10 นิ้วดี กะว่ามาใช้คู่กับ Onkyo Monotor 2001 ตัวนี้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ( เอาแบบราคาไม่แรงมาก คุมงบประมาณครับ)

ภาพจากอินเตอร์เน็ต ของผมเอาดอกลำโพงไปนอนที่บ้านช่างแขกเปลี่ยนขอบยางใหม่ไปนอนเดือนกว่าๆ แล้ว 13 นิ้ว หาของยากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 08:03:54 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #485 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 08:34:49 AM »

ใช่ครับผมก็ยังนึกภาพไม่ออกเลย ในส่วนของ woofer ที่จะให้ได้ตรงกับที่ตัวเองชอบ (ตามที่ได้เล่ามา) ไม่อยากได้เสียง woofer แบบ home Thaeater นะครับ ซึ่งประมาณขนาดไม่ออกเลยครับ ว่าจะเป็น  6 หรือ 8 หรือ 10 นิ้วดี กะว่ามาใช้คู่กับ Onkyo Monotor 2001 ตัวนี้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ( เอาแบบราคาไม่แรงมาก คุมงบประมาณครับ)

ภาพจากอินเตอร์เน็ต ของผมเอาดอกลำโพงไปนอนที่บ้านช่างแขกเปลี่ยนขอบยางใหม่ไปนอนเดือนกว่าๆ แล้ว 13 นิ้ว หาของยากครับ

ออนเกียววูฟเฟอร์ ขอบ 13 นิ้ว ซับวูฟเฟอร์ก็ไม่ควรต่ำกว่า 13 นิ้วหรือใกล้เคียง 12 หรือ 15 นิ้ว
นั่นว่ากันตามหลักการ ซึ่งเรื่องของเสียงมันไม่ตายตัวครับ
เล่นในบ้าน 15 นิ้ว เสียงอาจช้ากว่าฟูลเร้นจ์(หมายถึงออนเกียว)  12 นิ้วพออาศัย 8-10 นิ้วน่าจะเหมาะกว่า
แต่ก็ต้องไม่ใช้ ออนเกียวครับ ส่วนยี้ห้อ รุ่น ตอบลำบากมากๆ ที่เคยเล่นตั้งแต่ 8 , 10 , 12 , 15 , 18 นิ้ว
ผมชอบ Beyma ของสเปญ แต่ตอนนี้ข่าวว่าเอาเทคโนโบยี่มาผลิตที่จีนครับ
ที่หาง่ายคือ JBL มือสอง มีคุณงามความดีคือกำลังแม่เหล็กสูงเกิน 8500 ฟลั๊ก ซึ่งเป็นจุดหนึ่งในการเลือกซื้อดอกซับครับ
ทุกวันนี้คนนิยมยี้ห้อ JL แต่ก็แพงจัด ทีนี้ได้ดอกซับก็ต้องเลือกแบบตู้ซึ่งเหนื่อยมาก
ตู้แต่ละแบบให้เสียงไม่ค่อยเหมือนกัน ทำนองหูใครหูมันครับ

เป็นผมใช้ออนเกียวถ้าขอบเปลี่ยนเสร็จ แล้วจัดให้ 13 นิ้วเป็นซับ เปลี่ยนดอกกลางเป็น มิดวูฟเฟอร์ ทวีทเตอร์เหมือนเดิม
ฟังเอาเพลินไปก่อนครับ

• *
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 09:31:05 AM »
๋๋
ทุกวันนี้คนนิยมยี้ห้อ JL แต่ก็แพงจัด ทีนี้ได้ดอกซับก็ต้องเลือกแบบตู้ซึ่งเหนื่อยมาก

JBL พอไหวไหมครับดูราคารับได้ มีสูตรทำตู้แบบปิดและเปิดมาให้ด้วย

https://www.autoinfo.co.th/article/101200/

http://static.highspeedbackbone.net/pdf/JBL%20GT5-10%20Data.pdf

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 10:18:37 AM »
ลำโพงออนเกียวสวยครับ  สามดอก
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

• *
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 10:19:38 AM »
เป็นผมใช้ออนเกียวถ้าขอบเปลี่ยนเสร็จ แล้วจัดให้ 13 นิ้วเป็นซับ เปลี่ยนดอกกลางเป็น มิดวูฟเฟอร์ ทวีทเตอร์เหมือนเดิม

อันนี้หมายความว่าเป็นการ modify ที่ตัวตู้เลยใช่ไหมครับ ถ้าต่อแยกออกมามันก็ยุ่งพอดูนะครับชุดนี้ผมอาจไปลองใชกับตู้ 8 นิ้วนะครับ และ สิิงหนึงคือเรื่อง active crossover ที่ใช้อยู่นี้ มันเป็นอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าและมันสามารถจูนได้อย่างที่ผมคิดไว้หรือเปล่าครับ (กลัวหลงทาง)ขอยกตัวอย่างลำโพงด้านขวามือหรือชุดขวา (เวลาปรับแล้ว ขวา ซ้ายก็ไปพร้อมกัน)

ชุดขวานี้จะมีสองช่องเสียง คือ ชุดแรกเป็นลำโพงบ้านสองทางหรือสามทาง ชุดที่สองเป็น sub woofer  ตัว crossover การปรับจะทำโดยเปิดเสียง baas (ปุ่มเสียงที่ 3) ไปที่ subwoofer ให้ได้จนเป็นที่พอใจก่อน ต่อจากนั้น ปรับที่ cossover (ปุ่มเสียงที่ 2) โดยการปล่อยเสียงกลางโดยประมาณที่เราชอบเข้าใน subwoofer จนได้ที่เราพอใจ และต่อจากนั้นเปิดเสียง (ปุ่มเสียงที่ 1) เสียงกลางแหลม คือลำโพงชุดที่หนึ่ง ให้เสียงออกมาผสมกับชุดของ subwoogfer ( การจูนนี้จะได้พร้อมกันทั้งเสียงช่องซ่ายและขวา)

เมื่อได้ส่วนผสมที่ลงตัวแล้วเราก็ไปเร่งเสียงที่ ตัว pre amp เพื่อเป็นการขยายเสียงที่เราปรับแต่งไว้แล้ว ถ้าเร่งเสียงดังขึ้นมากๆ เสียงกลางแหลมอาจล้นขี้นมาบ้างเราก็ไปลดเสียงที่ปุ่มเสียงที่ 1 และไปเพิ่มเสียงอีกหน่อยที่ pre am หรือจะไม่เพิ่มก็ได้ถ้าพอใจแล้ว เราก็จะได้เสียงเหมาะสมตามความต้องการของเรา

อันนี้เป็นมันเป็นอย่างที่ผมฝ้นไว้หรือเปล่าครับอันนี้ต้องขอความช่วยเหลือด้วยครับ ถ้าภาพใหญ๋เป็นอย่างที่ว่าแล้วก็ไม่ยากเพราะมาถูกทางผมต้องการ และถ้าผิดพลาดแก้ไขไม่ยาก

หรือถ้าไม่ใช่แบบที่เขียนมา แล้วในการ PA เขาปรับแต่งกันอย่างไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 10:29:44 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 11:06:06 AM »

อันนี้หมายความว่าเป็นการ modify ที่ตัวตู้เลยใช่ไหมครับ ถ้าต่อแยกออกมามันก็ยุ่งพอดูนะครับชุดนี้ผมอาจไปลองใชกับตู้ 8 นิ้วนะครับ และ สิิงหนึงคือเรื่อง active crossover ที่ใช้อยู่นี้ มันเป็นอย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าและมันสามารถจูนได้อย่างที่ผมคิดไว้หรือเปล่าครับ (กลัวหลงทาง)ขอยกตัวอย่างลำโพงด้านขวามือหรือชุดขวา (เวลาปรับแล้ว ขวา ซ้ายก็ไปพร้อมกัน)

ชุดขวานี้จะมีสองช่องเสียง คือ ชุดแรกเป็นลำโพงบ้านสองทางหรือสามทาง ชุดที่สองเป็น sub woofer  ตัว crossover การปรับจะทำโดยเปิดเสียง baas (ปุ่มเสียงที่ 3) ไปที่ subwoofer ให้ได้จนเป็นที่พอใจก่อน ต่อจากนั้น ปรับที่ cossover (ปุ่มเสียงที่ 2) โดยการปล่อยเสียงกลางโดยประมาณที่เราชอบเข้าใน subwoofer จนได้ที่เราพอใจ และต่อจากนั้นเปิดเสียง (ปุ่มเสียงที่ 1) เสียงกลางแหลม คือลำโพงชุดที่หนึ่ง ให้เสียงออกมาผสมกับชุดของ subwoogfer ( การจูนนี้จะได้พร้อมกันทั้งเสียงช่องซ่ายและขวา)

เมื่อได้ส่วนผสมที่ลงตัวแล้วเราก็ไปเร่งเสียงที่ ตัว pre amp เพื่อเป็นการขยายเสียงที่เราปรับแต่งไว้แล้ว ถ้าเร่งเสียงดังขึ้นมากๆ เสียงกลางแหลมอาจล้นขี้นมาบ้างเราก็ไปลดเสียงที่ปุ่มเสียงที่ 1 และไปเพิ่มเสียงอีกหน่อยที่ pre am หรือจะไม่เพิ่มก็ได้ถ้าพอใจแล้ว เราก็จะได้เสียงเหมาะสมตามความต้องการของเรา

อันนี้เป็นมันเป็นอย่างที่ผมฝ้นไว้หรือเปล่าครับอันนี้ต้องขอความช่วยเหลือด้วยครับ ถ้าภาพใหญ๋เป็นอย่างที่ว่าแล้วก็ไม่ยากเพราะมาถูกทางผมต้องการ และถ้าผิดพลาดแก้ไขไม่ยาก

หรือถ้าไม่ใช่แบบที่เขียนมา แล้วในการ PA เขาปรับแต่งกันอย่างไรครับ

ตอบข้อแรกเรื่องลำโพงออนเกียว ที่จะลองใช้ 13 นิ้วมาเป็นซับลองเล่นดูก่อน
คือผมยังไม่อยากให้ซื้อดอกซับมาเล่นก่อนนะครับ ลำโพงต้องฟังเสียงว่าชอบแล้วค่อยจ่ายสะตัง
การถอดดอกลำโพง 13 นิ้วออกมาเปลี่ยนสายลำโพงใหม่ไม่ยากนักสำหรับงาน DIY ครับ
ส่วนเสียงกลาง แหลมจะเอาอีกตู้ที่มีอยู่มาลองก็ไม่ขัดข้อง

ทั้งนี้ผมเข้าใจว่าแอมป์ 2.1 ที่ได้มา จุดตัดครอสโอเวอร์น่าจะกำหนดตายตัว ไม่สามารถปรับแต่งจุดตัดได้
พอมาเล่นในห้องเสียงอาจไม่ถูกใจ (เรื่องความดังนั้นเราควบคุมมันได้ แต่จุดตัดควบคุมไม่ได้)
ทีนี้ถ้าลองแล้วโชคดี ก็จะได้ลองเรื่องการปรับความดังให้สมดุลครับ

จริงๆ Active Cross ไม่ว่าจะเป็นแบบ 2,3 หรือ 4 ทาง เขาจะมีจุดตัดให้เลือกตั้งแต่ต่ำๆ จนถึง 3500 Hz มั๊งถ้าผมจำไม่ผิด
มี Input จากปรี หรือ Mixer เข้าครอส จากครอสมี Output แยกเป็น Low , Mid , High แล้วแต่รุ่นครับ
ในตัวครอสจะมีปุ่มเกนควบคุมความดัง Input และเกนคุมความดัง Output
การเลือกจุดตัดให้เข้ากับสถานที่จะมีส่วนในเรื่องเสียงเบสแน่นอน จะนุ่ม แข็ง ฯลฯ
หรือจะมีเบสหายในจุดบอดของห้องเกิดขึ้นได้ครับ
ที่เลวร้ายคือเรื่องของเฟสที่เลื่อนไปในกรณียของ Active Cross ที่ออกแบบไม่ดีพอ
อาจจะเจอเบสถอยไปอยู่ด้านหลังเวทีเสียงเกิดได้หมดครับ

อันที่จริงแล้วถ้าไม่จริงจังลองเล่นที่มีอยู่ก่อนแล้วอะไรต่อมิอะไรจะตามมาให้คุยกันสนุกขึ้นแถมได้ความรู้ ได้ไอเดียใหม่ๆ
เล่นซับในบ้านสำหรับผมที่เล่นๆ มาไม่เคยถูกใจยาวนานเลยครับ ไม่ว่าซับตัวนั้นจะแพงระยับลองแล้วก็ส่งคืนทุกที
สิ่งที่เป็นความรู้คือ Active Cross มันสำคัญมากๆ ถึงได้แนะนำให้เล่น Mini DSP ตัวเล็กสองทางราคาไม่กี่พันครับ
เดินทางจากฮ่องกง 3-4 วัน ได้เล่นแล้ว

https://www.minidsp.com/products/minidspkits
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 11:10:59 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #490 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 11:43:10 AM »
ทั้งนี้ผมเข้าใจว่าแอมป์ 2.1 ที่ได้มา จุดตัดครอสโอเวอร์น่าจะกำหนดตายตัว ไม่สามารถปรับแต่งจุดตัดได้

แอมป์ 2.1  มันปรับได้ครับ ปรับได้แบบที่ผมเล่าให้ฟังเป็นข้อๆ นั่นเลย ครั้งแรกงง มากๆ กว่าจะตั้งหลักได้ มันสั่งได้ให้เสียงร้องล้นออกมาอยู่ในแหน่งที่เราพอใจได้( อันนีได้ image ของ JBL ตัวเล็กๆที่อยากได้) หรือ ปรับลดแสียงแหลมๆ ที่ออกจากชุดแรก และ เติมเสียงแหลมไปที่ sub อีกนิดหน่อย เสียงจะออกมาในแบบที่เราชอบ (เสียงต้ำๆ ที่อยากได้)

ตอบข้อแรกเรื่องลำโพงออนเกียว ที่จะลองใช้ 13 นิ้วมาเป็นซับลองเล่นดูก่อน
คือผมยังไม่อยากให้ซื้อดอกซับมาเล่นก่อนนะครับ ลำโพงต้องฟังเสียงว่าชอบแล้วค่อยจ่ายสะตัง
การถอดดอกลำโพง 13 นิ้วออกมาเปลี่ยนสายลำโพงใหม่ไม่ยากนักสำหรับงาน DIY ครับ
ส่วนเสียงกลาง แหลมจะเอาอีกตู้ที่มีอยู่มาลองก็ไม่ขัดข้อง

อันนี้ get แล้วครับ แต่ก็เบื่อตอนทำตู้นี้แหละครับของเกลื่อนเต็มบ้านเลย

จริงๆ Active Cross ไม่ว่าจะเป็นแบบ 2,3 หรือ 4 ทาง เขาจะมีจุดตัดให้เลือกตั้งแต่ต่ำๆ จนถึง 3500 Hz มั๊งถ้าผมจำไม่ผิด
มี Input จากปรี หรือ Mixer เข้าครอส จากครอสมี Output แยกเป็น Low , Mid , High แล้วแต่รุ่นครับ
ในตัวครอสจะมีปุ่มเกนควบคุมความดัง Input และเกนคุมความดัง Output
การเลือกจุดตัดให้เข้ากับสถานที่จะมีส่วนในเรื่องเสียงเบสแน่นอน จะนุ่ม แข็ง ฯลฯ
หรือจะมีเบสหายในจุดบอดของห้องเกิดขึ้นได้ครับ
ที่เลวร้ายคือเรื่องของเฟสที่เลื่อนไปในกรณียของ Active Cross ที่ออกแบบไม่ดีพอ
อาจจะเจอเบสถอยไปอยู่ด้านหลังเวทีเสียงเกิดได้หมดครับ

จุดสนุก ท้าทายก็ช่วงมานั่งปรับหาสิ่งที่เราชอบเลยครับ

เดินทางจากฮ่องกง 3-4 วัน ได้เล่นแล้ว

อันนี้ชี้เป้าให้ด้วยได้ไหมครับว่าที่ไหน

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #491 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 11:43:18 AM »
อื้มหืม ออนเกียวซัดไป 13 นิ้ว ยังหาซับมาอีกเหรอครับ  :cold :cold :cold :cold :cold

ถ้าซับสำหรับออนเกียว ผมว่าอย่าไปหาพวก เล็กๆ 5-6นิ้วเลยครับ

อย่างน้อยๆก็ต้องซับ 12 นิ้วโน่นล่ะ 

แต่จริงๆ ลำโพงใหญ่ขนาดนี้ผมว่าไม่ต้องมีซับแล้วนะ  แต่ถ้าลำโพงเดิม  ซัก 5-6 นิ้ว อันนี้ค่อยหาซับง่ายหน่อย

จะลำโพง 3-4 ทาง รึ ลำโพงเล็ก + ซับ ผมว่าก็น้องๆออกแบบลำโพงล่ะครับ

จุดตัด สโลป เฟส ความดัง จะต้องปรับแต่งให้เข้ากัน ไม่งั้นเละ

ถ้าเอาง่าย เป็นผมนะ มีลำโพง 13 นิ้วแล้ว  เอามาวัดค่า T/S parameter แล้วทำตู้ใหม่โลด

ถ้าไม่กลัวกินที่ ทำ ตู้ transmission line  เบสถึง 20-30 Hz สบายๆ อาจจะมีปัญหากับห้องด้วยซ้ำ

• *
« ตอบกลับ #492 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 11:54:53 AM »
อื้มหืม ออนเกียวซัดไป 13 นิ้ว ยังหาซับมาอีกเหรอครับ  :cold :cold :cold :cold :cold

ถ้าซับสำหรับออนเกียว ผมว่าอย่าไปหาพวก เล็กๆ 5-6นิ้วเลยครับ

อย่างน้อยๆก็ต้องซับ 12 นิ้วโน่นล่ะ 

แต่จริงๆ ลำโพงใหญ่ขนาดนี้ผมว่าไม่ต้องมีซับแล้วนะ  แต่ถ้าลำโพงเดิม  ซัก 5-6 นิ้ว อันนี้ค่อยหาซับง่ายหน่อย

จะลำโพง 3-4 ทาง รึ ลำโพงเล็ก + ซับ ผมว่าก็น้องๆออกแบบลำโพงล่ะครับ

จุดตัด สโลป เฟส ความดัง จะต้องปรับแต่งให้เข้ากัน ไม่งั้นเละ

ถ้าเอาง่าย เป็นผมนะ มีลำโพง 13 นิ้วแล้ว  เอามาวัดค่า T/S parameter แล้วทำตู้ใหม่โลด

ถ้าไม่กลัวกินที่ ทำ ตู้ transmission line  เบสถึง 20-30 Hz สบายๆ อาจจะมีปัญหากับห้องด้วยซ้ำ

ผมมีปัญหากับตัวนี้มานานพอดู เป็นลำโพงมอนิเตอร์ ครับ หรือเราใช้มันไม่เป็นก็ไม่รู้ครับ ต้องระบบที่มาดีจริงๆ ก็ออกมาดี ครบดีฟังได้แต่ก็มีเพลงส่วนที่แก้้ไม่ได้ เสียงแห้ง ไม่มีเนื่อเสียงออกมา บางครั้งต้องทนฟัง จะลองเปลียนไม่เป็นแบบ monitor ครับ อยากเพียงแต่มาเสริม ถ้าเสริมแบบ 12 นิ้วกลัวมัน ครางๆ แบบ พวกโฮมเทียร์เตอร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 11:58:23 AM โดย DIY C »

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #493 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 12:26:30 PM »
เสียงแห้ง ไม่มีเนื่อเสียงออกมา
-------------------------------------------
อันนี้แปลกจริงครับ  ไหงมันคล้ายกับลำโพงไม่ได้ชดเชย baffle step loss

ถ้าซ่อมลำโพงเสร็จ ลองทำวงจรชดเชย baffle step loss ก่อนเข้าแอมป์ดูเล่นๆก็ได้ครับ

คือมันไม่น่าแย่ขนาดนี้  ลำโพงตั้ง 13 นิ้ว

-----------------------------------------

ถ้าเสริมแบบ 12 นิ้วกลัวมัน ครางๆ แบบ พวกโฮมเทียร์เตอร์ครับ

-----------------------------------------

งั้นน่าจะหาวูฟเฟอร์ มากกว่านะครับ วูฟเฟอร์ตัวใหญ่ๆลงได้ลึกๆ ใช้ได้กว้างกว่าซับแท้ๆ   

คือซับแท้ๆเนี่ยออกจะใช้ยากนิดนึง  เพราะเหมือนเป็นลำโพงเฉพาะทางจริงๆ

บางทีซับใช้ได้ไม่เกิน 100-200 Hz ด้วยซ้ำ

แต่ผมว่าแก้ไม่ตรงจุดอ่ะ  ลำโพง 12-13 นิ้วไม่น่าเสียงบาง  ถึงดูตู้เล็กไปหน่อย ไม่น่าลงได้ลึก

แต่เสียงบางนี่ผมว่ามันแปลกแล้ว 

วงจร baffle step compensation นี่หายใจทำแป้บๆก็เสร็จแล้ว ลองดูก่อนว่าช่วยได้มั้ย

• *
« ตอบกลับ #494 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 04:14:38 PM »
อันนี้แปลกจริงครับ  ไหงมันคล้ายกับลำโพงไม่ได้ชดเชย baffle step loss
ถ้าซ่อมลำโพงเสร็จ ลองทำวงจรชดเชย baffle step loss ก่อนเข้าแอมป์ดูเล่นๆก็ได้ครับ
คือมันไม่น่าแย่ขนาดนี้  ลำโพงตั้ง 13 นิ้ว

ผมก็ต้องบอกเหตุก่อนว่าทำไมถึงไปซ่อม ลำโพงนี้ตั้งแต่ซื้อมาเก็บไว้นานพอสมควรเลยพอจะเอามาใช้ขอบยางมันแตกร้าวหมดซึ่งยังไม่ได้ฟังมันอย่างจริงๆ จังๆ เลย ตอนที่ซื้อก็ไม่รู้อะไร เห็นว่าดูดีราคาแพงก็น่าจะดี ความจริงขอบยางเดิมมันบางมากๆ ( ในรูปที่โชว์ไว้นั้นไม่ใช่ของยางเดิมแน่ๆ ของเดิมส่วนโค้งจะอยู่ด้านใน) และเมือสิบปีที่แล้วก็เอาไปซ่อมที่บ้านหม้อเขาก็เปลียนแบบในภาพที่โชว์เห็นแล้วมันเหมือนยางในรถจักรยานเลยผมก็วามันแปลก กลับมาลองเปิดมันก็อย่างที่กล่าวมาแล้ว แห้งไม่มีเนื้อหนังเลยฟังแล้วก็เบื่อๆ จนกระทั่งเมื่อเดือนกว่าที่แล้วเอาดอกลำโพงของอิเลคโทนไปทำขอบยางใหม่กับช่างแขก ก็เลยเอาถอดเอา ดอก Onkyo ทำขอบใหม่ด้วยเพราะสงสัยจุดนี้มาเหมือนกัน คิดว่าสักสองอาทิตย์น่าจะได้ ช่างบอกว่าขอบบางๆ ยังหาไม่ได้เลยให้ร้องเพลงรอไปก่อนอย่างไรเมื่อซ่อมเสร็จยังไม่โดนใจต้องขอความช่วยเหลือด้วยครับ

วงจร baffle step compensation นี่หายใจทำแป้บๆก็เสร็จแล้ว ลองดูก่อนว่าช่วยได้มั้ย

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 04:19:24 PM โดย DIY C »

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #495 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 06:26:40 PM »
อ๋อ มันเป็นยังงี้เอง  ลำโพงเปลี่ยนขอบ ค่า T/S parameter เปลี่ยนแน่นอน

แม้แต่เปลี่ยนมาใหม่ๆ กับรันอินไปสักระยะ ค่ายังเปลี่ยนเลย

ทีนี้ ลำโพงตู้เปิดมันค่อนข้างอ่อนไหวต่อการจูนมาก  T/S parameter เปลี่ยนเลยทำให้การจูนไม่ได้ผล

ตู้กับท่อเดิม กลายเป็นจูนไม่ถูกกับดอกที่เปลี่ยนมาใหม่   

ถึงเปลี่ยนของใหม่กับช่างแขกมา   แล้วอยากจะเค้นเจ้า Onkyo ให้สุดๆ 

รันอินสักนิดแล้ว  วัดค่า   T/S parameter  แล้วทำตู้ใหม่ครับ

กรวยมันดีนะครับ คาร์บอนไฟเบอร์  0)] 0)] 0)] 0)] 0)] 0)]

• *
« ตอบกลับ #496 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 06:47:27 PM »
อ๋อ มันเป็นยังงี้เอง  ลำโพงเปลี่ยนขอบ ค่า T/S parameter เปลี่ยนแน่นอน

แม้แต่เปลี่ยนมาใหม่ๆ กับรันอินไปสักระยะ ค่ายังเปลี่ยนเลย

ทีนี้ ลำโพงตู้เปิดมันค่อนข้างอ่อนไหวต่อการจูนมาก  T/S parameter เปลี่ยนเลยทำให้การจูนไม่ได้ผล

ตู้กับท่อเดิม กลายเป็นจูนไม่ถูกกับดอกที่เปลี่ยนมาใหม่   

ถึงเปลี่ยนของใหม่กับช่างแขกมา   แล้วอยากจะเค้นเจ้า Onkyo ให้สุดๆ 

รันอินสักนิดแล้ว  วัดค่า   T/S parameter  แล้วทำตู้ใหม่ครับ

กรวยมันดีนะครับ คาร์บอนไฟเบอร์  0)] 0)] 0)] 0)] 0)] 0)]

ถึงกับต้องทำตู้ใหม่เลยหรือครับ :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

• *
« ตอบกลับ #497 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 07:32:54 PM »

อ้างถึงที่คุณมะละพูดไว้ นั่งนึกไปนึกมาปิ้งแวป มีของเก่าเก็บ Kenwood ดอก 8 นิ้วได้มาจากโกดังญีุ่ปุนซื้อมาสองพันต้นๆ เอง น่าจะเอามาลองไม่ต้องไปทำตู้ให้เหนื่อนและ  ได้ดอกคุณภาพที่คุ้มค่าด้วย  ครั้งแรกลองถอดเอากลางแหลมออก ใช้แต่ ดอกใหญ่ ผิดหวัง กำลังใจตกไปนิดๆ  เสียงมืดๆ เปิดดังหน่อยก็ ฮัม.... เอายังไงดี เอาใหม่ถอดสายออกจาก  network ต่อตรงเลย คราวนี้ไม่ฮัมแล้ว แต่เสียงก็ไม่ดี กำลังใจตกไปอีกนิดๆ คาดหวังไว้สูงมันน่าจะดีกว่าเดิม นั่งกินน้ำชาสักพักมาลองจูนใหม่ คราวนี้ได้เรื่อง ปัญหาอยู่นำ้หนักการปรับจูน ชุดก่อนมือหนักยังไ่ม่เปลียนแปลงมาก แต่ชุดนี้ต้องเนียนมากกว่าเก่ามาก  และ เห็นได้ชัดเลยว่า ถ้า scale ใหญ๋กว่านี้ เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ กะว่าจเอาแบบนี้สักสองอาทิตย์ แล้วค่อยคิดว่าจะเอา amp นี้ใส่ในตู้เลย  ตอนนี้ห่วงอย่างเดียวของจีนไม่รู้มันจะอยู่กับเรานานแต่ไหน แต่ก็คิดไว้แล้วถ้าเสียก็ซื้อ active cross มาเลย ยังเหลือ woofer อีกข้างเลย คราวนี้ได้ชุดใหญ่เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 07:36:56 PM โดย DIY C »

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 08:01:19 PM »
ฟังน้า Ohm พูด ทำเอาผมหันหลังให้กับการทำ diy ตู้ลำโพง
ถ้าอยากเล่นจริงๆ  หาซื้อมือสองเอาดีกว่า

ว่าแต่ว่า เห็นลงขายลำโพงมือสองเยอะกว่าแอมป์ซะอีก  แสดงว่าลำโพงเป็นอะไรที่ไม่เข้าหูง่ายกว่าแอมป์ แล้วต้องขายทิ้งลูกเดียว   

หรือเปล่า
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #499 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 09:15:13 PM »
ฟังน้า Ohm พูด ทำเอาผมหันหลังให้กับการทำ diy ตู้ลำโพง
ถ้าอยากเล่นจริงๆ  หาซื้อมือสองเอาดีกว่า

ว่าแต่ว่า เห็นลงขายลำโพงมือสองเยอะกว่าแอมป์ซะอีก  แสดงว่าลำโพงเป็นอะไรที่ไม่เข้าหูง่ายกว่าแอมป์ แล้วต้องขายทิ้งลูกเดียว   

หรือเปล่า

ผมว่าทำลำโพงเนี่ยไม่ง่ายแล้วก็ไม่ยากขนาดน้านครับ

หลังๆมามีโปรแกรมฟรี  มีบอร์ดฝรั่ง ซึ่งช่วยได้เยอะเลย 

โปรแกรมฟรีเนี่ยหลายๆตัวถ้าใช้ดีๆนี่แหล่ม

สำหรับลำโพง การที่ไม่ถูกใจแล้วจะเสริม เติมนั่นนี่เข้าไป นี่ยากครับ

แต่สำหรับสาย DIY นี่ผสมโน่นนี่  เติมโน่นนั่นนี่ได้ตลอดครับ   ทุ้มกลางแหลมคนละยี่ห้อนี่ไม่แปลกเลย  2f 2f 2f

แต่เอาจริงๆ การจะรื้อใหม่นี่ก็ไม่สู้ทำใหม่ เหมือนกัน ผมว่าสาย DIY มักจะทำใหม่เลยเหมือนกัน 5555

• *
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: 04 เมษายน, 2018, 10:49:57 PM »
มองๆ อยู่ครับอันนี้ ถูกที่สุดแล้ว ของเหมือนกัน แต่มีตั้งแต่  69 us$เป็นราคาขายส่ง และ  179$  ราคาต่อชิ้น ดูแล้วไม่มีอะไรเลยแพงเอาการ

https://th.aliexpress.com/item/Free-Shipping-The-diameter-of-38-high-22-All-aluminum-alloy-knob-Potentiometer-knob-HIFI-audio/32620122947.html?priceBeautifyAB=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน, 2018, 10:52:48 PM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 07:18:10 AM »
มองๆ อยู่ครับอันนี้ ถูกที่สุดแล้ว ของเหมือนกัน แต่มีตั้งแต่  69 us$เป็นราคาขายส่ง และ  179$  ราคาต่อชิ้น ดูแล้วไม่มีอะไรเลยแพงเอาการ

https://th.aliexpress.com/item/Free-Shipping-The-diameter-of-38-high-22-All-aluminum-alloy-knob-Potentiometer-knob-HIFI-audio/32620122947.html?priceBeautifyAB=0

อ่านสเปคภาษาประกิตแล้วน่าสนใจเอามากๆ (ถ้าเป็นตามนั้นนะครับ)
ตอนพ่อแม่เราส่งเรียนหนังสือแต่อนุบาลถึงมหาวิทยาลัย หมดเงินมากมาย
อยากเรียนรู้ต้องหมั่น Study ครับ
เป็นผมถ้าพร้อมเรื่องเงิน เวลา สั่งซื้อเลยครับ

บางทีมันอาจมีดีหลายอย่างซ่อนอยู่ให้เรียนรู้
ซึ่งเราจำเป็นต้องเริ่มคิดนอกกรอบ  ไม่งั้นอาจช้าล้าสมัยตามยุคไม่ทันครับ
และหรืออาจเกิดนวตกรรมใหม่ๆ ในวงการ DIY บ้านเราครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2018, 07:30:04 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 07:39:18 AM »

อ้างถึงที่คุณมะละพูดไว้ นั่งนึกไปนึกมาปิ้งแวป มีของเก่าเก็บ Kenwood ดอก 8 นิ้วได้มาจากโกดังญีุ่ปุนซื้อมาสองพันต้นๆ เอง น่าจะเอามาลองไม่ต้องไปทำตู้ให้เหนื่อนและ  ได้ดอกคุณภาพที่คุ้มค่าด้วย  ครั้งแรกลองถอดเอากลางแหลมออก ใช้แต่ ดอกใหญ่ ผิดหวัง กำลังใจตกไปนิดๆ  เสียงมืดๆ เปิดดังหน่อยก็ ฮัม.... เอายังไงดี เอาใหม่ถอดสายออกจาก  network ต่อตรงเลย คราวนี้ไม่ฮัมแล้ว แต่เสียงก็ไม่ดี กำลังใจตกไปอีกนิดๆ คาดหวังไว้สูงมันน่าจะดีกว่าเดิม นั่งกินน้ำชาสักพักมาลองจูนใหม่ คราวนี้ได้เรื่อง ปัญหาอยู่นำ้หนักการปรับจูน ชุดก่อนมือหนักยังไ่ม่เปลียนแปลงมาก แต่ชุดนี้ต้องเนียนมากกว่าเก่ามาก  และ เห็นได้ชัดเลยว่า ถ้า scale ใหญ๋กว่านี้ เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ กะว่าจเอาแบบนี้สักสองอาทิตย์ แล้วค่อยคิดว่าจะเอา amp นี้ใส่ในตู้เลย  ตอนนี้ห่วงอย่างเดียวของจีนไม่รู้มันจะอยู่กับเรานานแต่ไหน แต่ก็คิดไว้แล้วถ้าเสียก็ซื้อ active cross มาเลย ยังเหลือ woofer อีกข้างเลย คราวนี้ได้ชุดใหญ่เลย

หมายถึงทดลองกับ Kenwood 8 นิ้ว ใช่ไหมครับ (เพราะออนเกียวยังไม่เสร็จ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2018, 07:40:56 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 07:46:04 AM »
ได้ความคิดจากที่แนะนำให้ใช้ตู้ Onkyo  เป็น woofer  เลยนึกต่อได้ว่่ามีลำโพงคู่นี้อยู่แล้ว เป็นตู้ Kenwood 8 นิ้วเอามาลองก่อนไม่เสียหายอะไร 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2018, 07:48:13 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 07:48:00 AM »

หรือเปล่า

ผมว่าทำลำโพงเนี่ยไม่ง่ายแล้วก็ไม่ยากขนาดน้านครับ

หลังๆมามีโปรแกรมฟรี  มีบอร์ดฝรั่ง ซึ่งช่วยได้เยอะเลย 

โปรแกรมฟรีเนี่ยหลายๆตัวถ้าใช้ดีๆนี่แหล่ม

สำหรับลำโพง การที่ไม่ถูกใจแล้วจะเสริม เติมนั่นนี่เข้าไป นี่ยากครับ

แต่สำหรับสาย DIY นี่ผสมโน่นนี่  เติมโน่นนั่นนี่ได้ตลอดครับ   ทุ้มกลางแหลมคนละยี่ห้อนี่ไม่แปลกเลย  2f 2f 2f

แต่เอาจริงๆ การจะรื้อใหม่นี่ก็ไม่สู้ทำใหม่ เหมือนกัน ผมว่าสาย DIY มักจะทำใหม่เลยเหมือนกัน 5555

เห็นด้วยกับไอเดียคุณ Ohm นะครับ

ลำโพงสำเร็จรูป .....
ฟังในห้องฟังบ้านเรา_มันไม่มีทางถูกใจเราไปเสียทั้งหมด (เรื่องแบบนี้มีตัวอย่างของจริงเล่าให้ฟังได้ถึงปีหน้าโน่น)
การ DIY ขึ้นมาใหม่ หมายถึง ทำให้ถูกใจภายใต้หลังคาบ้านเราเอง
อาจบานปลายแต่ถูกใจครับ

• *
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 07:58:16 AM »
ได้ความคิดจากที่แนะนำให้ใช้ตู้ Onkyo  เป็น woofer  เลยนึกต่อได้ว่่ามีลำโพงคู่นี้อยู่แล้ว เป็นตู้ Kenwood 8 นิ้วเอามาลองก่อนไม่เสียหายอะไร

ลองแบบนี้นะครับ ต่อสายซับเข้า Kenwood 8 นิ้ว เจาะรูหลังตู้ร้อยสายเข้าเลยครับ
ส่วนกลางแหลมคงเดิม คือต่อเข้าแจ๊กเดิม
จากนั้นมาปรับจูนครอสอย่างช้าๆ

หมายเหตุ และเนื่องจาก แอมป์ 2.1  ซับเป็นโมโน ก็ให้ต่อ 8 นิ้วพ่วงจะขนาน หรืออนุกรมลองดูได้ครับ
ผมไม่รู้ว่า Kenwood เป็นลำโพงแบบ 2 ทาง หรือ 3 ทางครับ

ป.ล. ดอกออนเกียวเหมือนกับ Sansui PCM100 II ผมเลยครับ ยังไม่ได้เล่นต่อเลย รื้อแต่พาสสีพเน็ทเวิร์ค
ว่างๆ อยากลุยมายกไปลองรื้อลองเล่นได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2018, 08:10:10 AM โดย Malako »

• *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 08:09:46 AM »
เป็นสามทางครับ ตอนแรก เอาแจ็ก กลางแหลมออก แต่ woofer ผ่าน  network ของตู้เหมือนเดิม เวลาเปิดดังมัน หอน ครับ เลยต้องเอา ออกจาก network แล้วต่อเข้า input ตู้ คือขับจาก woofer ตรงเลยและก็ให้ และใน amp มี cossover อยู่แล้วให้มันปรับทางตรงเลยและเปิดังก็ ไม่หอนเลยครับ เสียงดีขึ้นแต่มันยังไม่นุ่ม มันยังกุดๆ ที่ปลายนิดๆ นะครับ และจกลองพยายามจูนดี งานนี้การจูนต้องมีือนิ่งๆ กว่าเดิม
เพราะ เสียงที่ได้จากการจูน ฟังใกล้ กับ ฟังไกล มันต่างกันอย่างชัดเจน เมื่อเทียบกับ สองทางเดิมๆ ที่เคยเล่นอยู่

• *
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 08:16:34 AM »
เป็นสามทางครับ ตอนแรก เอาแจ็ก กลางแหลมออก แต่ woofer ผ่าน  network ของตู้เหมือนเดิม เวลาเปิดดังมัน หอน ครับ เลยต้องเอา ออกจาก network แล้วต่อเข้า input ตู้ คือขับจาก woofer ตรงเลยและก็ให้ และใน amp มี cossover อยู่แล้วให้มันปรับทางตรงเลยและเปิดังก็ ไม่หอนเลยครับ เสียงดีขึ้นแต่มันยังไม่นุ่ม มันยังกุดๆ ที่ปลายนิดๆ นะครับ และจกลองพยายามจูนดี งานนี้การจูนต้องมีือนิ่งๆ กว่าเดิม
เพราะ เสียงที่ได้จากการจูน ฟังใกล้ กับ ฟังไกล มันต่างกันอย่างชัดเจน เมื่อเทียบกับ สองทางเดิมๆ ที่เคยเล่นอยู่

คงต่อผิดซักอย่างนะครับ ถ้ามีสเปคพาสสีพ Kenwood คงง่ายขึ้น

• *
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 08:22:31 AM »

ป.ล. ดอกออนเกียวเหมือนกับ Sansui PCM100 II ผมเลยครับ ยังไม่ได้เล่นต่อเลย รื้อแต่พาสสีพเน็ทเวิร์ค
ว่างๆ อยากลุยมายกไปลองรื้อลองเล่นได้ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ จากที่ได้ลองชุดหลังสุดแล้ว ผมว่าสำหรับในบ้านแล้วเหลือแล้วครับ ไม่ต้องชุดใหญ่กว่านี้แล้ว ถ้าได้ crossover มาก็จะใช้ชุดลำโพงนี้ กับ amp  อีกสองตัวขับชุดนี้ และ ต่อไปก็สั่ง digital amp มาลองอีก เล่นในบ้านเหลือครับ  ต่อไปก็เอามาลองเล่น karaoke นึกแล้วมันน่าจะได้บบรยากาศ แบบคาเฟ่ แล้วหันไปลงที่ software (เพลง)บ้าง และขอขอบคุณอย่างยิ่งที่สนับสนุนทั้งความรู้และของด้วย

https://th.aliexpress.com/item/TDA8954-TH-AD-420-2-Amplificador-Dual/32850541370.html?ws_ab_test=searchweb0_0%2Csearchweb201602_2_10152_10151_10065_10344_10068_5722815_10342_10343_10340_5722915_10341_5722615_10697_10696_10084_10083_10618_10307_5722715_10059_10534_308_100031_10103_441_10624_10623_10622_5722515_10621_10620%2Csearchweb201603_25%2CppcSwitch_2&algo_expid=4d77bd05-8b41-4262-bc1f-c0e802cad0c9-13&algo_pvid=4d77bd05-8b41-4262-bc1f-c0e802cad0c9&priceBeautifyAB=0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2018, 08:33:24 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: 05 เมษายน, 2018, 08:38:06 AM »
น่าเล่นจังเลย ลงตู้ลำโพงเดียว ดูหนัง ฟังเพลง ร้องคาราโอเกะ จบ

ตู้ของ RH น่ารักนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2018, 08:42:46 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #510 เมื่อ: 13 เมษายน, 2018, 10:08:40 AM »
ใครว่าอิสานยากจน  ดูปีใหม่  สงกรานต์  ขับรถกลับบ้าน รถติดยาวเป็นสิบกิโล

• *
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: 15 เมษายน, 2018, 10:53:47 PM »
ฟังดอก 8 นิ้ว มาหลายวัน สองสามวันที่ผ่านเอาดอก 12 นิ้วมาลองบ้าง ดีขึ้นกว่าเดิมมากอย่างเห็ฯได้ชัด และ ไม่ต้องไปทำอะไรมากต่อไปตรงๆ เลย และปรับที่ crossover ให้เหลืือแต่ความถี่ต้ำ ให้มันชดเชยกันดี และ ที่ตัวลำโพงเราใช้ปุ่มลดเสียงกลาง แหลม ลงให้เหมาะๆ ก็จะได้เสียงที่ฟังสบายๆ  ส่วน Active 2 way Crossover สามสีวันก็น่าจะมาถึง จะได้ลองขับตู้ 12 นิ้วสองตู้เลยน่าจะดีกว่านี้อีกมากโขเลย อย่างนี้ไม่รู้ว่า มันคืนสู่สามัญหรือเปล่า เพราะตอนแรกจะทำแค่ sub woofer 5 นิ้ว ลงกล่องพร้อมกับลำโพงติดรถยนค์5นิ้ว

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: 15 เมษายน, 2018, 11:25:13 PM »
หากมั่นใจว่า source ดีระดับหนึง
อยากให้ลอง ใช้ active x-over แล้ว เล่น bi-amp หรือ tri-amp ครับ :)

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: 16 เมษายน, 2018, 06:27:34 AM »
หากมั่นใจว่า source ดีระดับหนึง
อยากให้ลอง ใช้ active x-over แล้ว เล่น bi-amp หรือ tri-amp ครับ :)

คิดไว้แล้วครับจะลองเป็น bi amp น่าจะพอ

« ตอบกลับ #514 เมื่อ: 16 เมษายน, 2018, 10:45:36 AM »
ถ้าชอลเล่นกะลำโพงนี่มีให้เลือกเยอะเลย โดนเฉพาะวินเทจ  ยามาฮ่า ns-10 มีมาเรื่อยๆ เจ็ดพันบาทเศษ ที่คิงไก เค้าน่าจะไปเหมามาจากยี่ปุ่น นี่มีเพียบเลย เสียดายผมไม่รู้เรื่องลำโพง เพราะใช้ยี่ห้อเดียวมาตลอดชีวิต

ลำโพงเก่าวินเทจ 30 ปีกว่าๆ ผมไม่กล้าเล่น กลัวมันเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา อันนี้ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: 16 เมษายน, 2018, 10:57:18 AM »
ซื้อตุนไว้พอควรแล้วครับจากที่นี่ ส่วนใหญ่ของจะไม่สวย แต่เอามาใช้งานไม่เอามาโชว์ก็ดีนะครับผมชอบซื้อของที่ผลิตตั้งแต่ปี ค.ศ.1980 ละครับ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: 16 เมษายน, 2018, 12:54:43 PM »

ลำโพงเก่าวินเทจ 30 ปีกว่าๆ ผมไม่กล้าเล่น กลัวมันเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา อันนี้ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า

99% จริงครับ   ยกเว้นลำโพงฮอร์น

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: 17 เมษายน, 2018, 07:07:32 AM »

99% จริงครับ   ยกเว้นลำโพงฮอร์น

ผมว่าน่าจะ 100% มากกว่า .....

ดอกลำโพงออกจากสายพานการผลิต สุ่มมาวัดค่าพารามิเตอร์ต่างๆ เป็นสเปคโรงงาน
เก็บในโกดังผ่านไปซัก 6 เดือนนำมาวัดใหม่สเปคก็เปลี่ยน สเปคบางตัวลดลง บางตัวเพิ่มขึ้น

ซื้อลำโพงมีแบรนด์ใหม่ป้ายแดงในเมืองไทยออกจากโรงงานผลิตเก็บไว้กี่เดือนกี่ปีก็ไม่รู้ .....
ซื้อมาฟัง 5 ปี 10 ปี เสื่อมแน่ๆ อยู่แล้ว ส่วนจะฟังออกฟังหรือไม่อีกเรื่อง

ซื้อรถใหม่ป้ายแดงใช้ 2 ปียางหมดอายุ แบตเตอรี่เก็บไฟไม่อยู่ ต้องเปลี่ยน
เคยใช้รถเก่าอายุ 20 ปียังวิ่งฉิวใช้งานได้

คนเราก็เสื่อมครับ อวัยวะที่เสื่อมเร็วที่สุดคือ ดวงตา บางคนสามสิบปลายๆ ก็ต้องวัดสายตาสวมแว่น
ส่วนอวัยวะที่เสื่อมช้าที่สุดคือ อวัยวะเพศครับ ผู้ชายบางคนจะ 80 ตื่นตอนเช้ายังเป็นเสากระโดงเรือ

รักที่จะซื้อเครื่องเสียงมาฟังเพลง ต้องลืมคำว่าเสียใจ (Love Story) จริงๆ นะครับ

<a href="https://www.youtube.com/v/7jEaIDqHl74" target="_blank" class="new_win">https://www.youtube.com/v/7jEaIDqHl74</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน, 2018, 07:10:49 AM โดย Malako »

« ตอบกลับ #518 เมื่อ: 17 เมษายน, 2018, 02:48:42 PM »
แผ่นซีดีมือสองที่ผมซื้อมา เสียงมันขาดๆ หายๆ ตั้งแต่เพลงที่ 10 จนจบแผ่น
อาการนี้แก้ไม่ได้ใช่ไหมครับ แผ่นคงเป็นรอยลึก

ออฟไลน์ Warm

• *
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: 18 เมษายน, 2018, 06:53:42 AM »
แวะเข้ามาดูว่าคืนความสุขไปถึงไหนแล้ว K)
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

• *
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: 18 เมษายน, 2018, 10:30:46 AM »
ถ้าชอลเล่นกะลำโพงนี่มีให้เลือกเยอะเลย โดนเฉพาะวินเทจ  ยามาฮ่า ns-10 มีมาเรื่อยๆ เจ็ดพันบาทเศษ ที่คิงไก เค้าน่าจะไปเหมามาจากยี่ปุ่น นี่มีเพียบเลย เสียดายผมไม่รู้เรื่องลำโพง เพราะใช้ยี่ห้อเดียวมาตลอดชีวิต

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แสดงว่ายังไม่พบเนื้อคู่นะครับ  ถ้าเจอเนีื้อคู่แล้วแค่เห็นก็ชอบแล้ว อย่างคู่นี้ ยังไม่ได้คุยกันเลยแค่ได้เห็นก็ชอบแล้ว ดูเนื้อตัวแล้วง่ายๆ เรียบๆ ตามยุค สำเนียงเสียงที่ได้ยินจากร้านที่ขายยังเชื่อถือไม่ได้เท่าไร ( สาย กับ แอมป์ ไม่เหมาะสม) ต้องเอากลับมาที่บ้านลองฟังเสียงแล้วจะเห็นความงามครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2018, 10:38:26 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: 18 เมษายน, 2018, 11:30:37 AM »
ฟังดอก 8 นิ้ว มาหลายวัน สองสามวันที่ผ่านเอาดอก 12 นิ้วมาลองบ้าง ดีขึ้นกว่าเดิมมากอย่างเห็ฯได้ชัด และ ไม่ต้องไปทำอะไรมากต่อไปตรงๆ เลย และปรับที่ crossover ให้เหลืือแต่ความถี่ต้ำ ให้มันชดเชยกันดี และ ที่ตัวลำโพงเราใช้ปุ่มลดเสียงกลาง แหลม ลงให้เหมาะๆ ก็จะได้เสียงที่ฟังสบายๆ  ส่วน Active 2 way Crossover สามสีวันก็น่าจะมาถึง จะได้ลองขับตู้ 12 นิ้วสองตู้เลยน่าจะดีกว่านี้อีกมากโขเลย อย่างนี้ไม่รู้ว่า มันคืนสู่สามัญหรือเปล่า เพราะตอนแรกจะทำแค่ sub woofer 5 นิ้ว ลงกล่องพร้อมกับลำโพงติดรถยนค์5นิ้ว

หลังจากจัดชุด่ใหม่เปลียนมาเป็นลำโพง 12 นิ้ว ทำให้นึกเพลงชุดนี้ซื้อเมื่อ สามสิบปีที่แล้วครับ เปิดฟังที่ร้านแล้วเคลิ้มเลยแต่เห็นหน้าปกแล้วไม่ชอบเลย แต่ก็ชอบเสียงร้อง การบรเลงของเครื่องดนตรี  แต่หน้าปกดูแล้วกลัวๆไม่สบายใจ จึงวางแผ่นเดินจะเดินออกจากร้านแต่เสียงร้อง เสียงดนตรีมันบรรเลงติดหู อยู่เลย ต้องหันกลับไปซื้อจนได้   

ตามมาด้วยแผ่นที่ The Spirit of GAMBO  แผ่นนี้ไม่นานสิบปีกว่าๆ  ซึ่งสองแผ่นนี้ฟังกับชุดใหม่มาสามสีวันแล้วได้บบรยายกาศแบบอยู่ห้องโถงใหญ๋ เสียงต้ำๆ เป็นลูก ๆ  ของ cello ลากอยู่อย่างชัดเจนไพเราะมากครับ

https://www.youtube.com/watch?v=jm1os4VzTgA

https://www.youtube.com/watch?v=8gmslt6hfn8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2018, 11:38:33 AM โดย DIY C »

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: 18 เมษายน, 2018, 02:17:56 PM »
นานๆ เข้ามาอ่าน  HTG2

https://www.google.co.th/search?q=behringer+super-x+pro+cx2310&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ved=0ahUKEwjvl--fo8PaAhXKRo8KHeUzDCUQsAQILA&biw=1438&bih=685

ลองดูครอส รุ่นนี้ บ้านหม้อ ราคาประมาณ 3,000 บาท ครับ

behringer super-x pro cx2310

• *
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: 18 เมษายน, 2018, 03:37:46 PM »
นานๆ เข้ามาอ่าน  HTG2

https://www.google.co.th/search?q=behringer+super-x+pro+cx2310&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ved=0ahUKEwjvl--fo8PaAhXKRo8KHeUzDCUQsAQILA&biw=1438&bih=685

ลองดูครอส รุ่นนี้ บ้านหม้อ ราคาประมาณ 3,000 บาท ครับ

behringer super-x pro cx2310

โอว อันนี้ดูที่ input และ out put แล้ว PA แท้ๆเลยนะครับ ขอบคุณครับที่แนะนำ

• *
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 09:21:18 AM »
มาแล้วของที่สั่ง active crossover ของจีนดูสภาพโดยรวมแล้วก็เหมือนกับที่เห็นในเวป กล่องก็สวยดี งานดูดีแต่เมื่อได้ลองแล้ว ไม่ได้ดังที่หวังไว้เลย มันเป็นแค่ตัวปรับ เสียงทุ้มแหลม ที่แยกข้างแบบสองทาง มันไม่สามารถปรับเสียงให้ลำโพงหลัก กับ เสียง เบส ได้อย่าง digital amp woofer 2.1 ที่ซื้อมา ในภาพ ผมใช้แอมป์ ขับสองตัว ตัวซ้ายใช้ขับลำโพง 12 นิ้ว และตัวขวาใช้ขับลำโพงเสีียงกลาง 5 นิ้ว  ด้้านเสียงที่ออกจากลำโพง  5 นิ้วเป็นเสียงแหลม อย่างเดียวไม่มีเสียงกลางออกมาผสมเลยและทำแบบผสมพสานกันไม่ได้ด้วย  ส่วนลำโพง 12 นิ้ว ก็มีเสีียงกลางออกมามาก เบสมีน้อย( เพิ่ม loundness .ให้แล้ว)  เสียงโดยรวมไม่ดีแห้งเหมือนระบบเดิม ไม่ค่อยมีพลังออกมาทั้งกำลังขับสูงกว่า ( 90 watt rms)ทีเคยใช้ หรือ ว่าระเสียงที่เป็น digital ให้ความรู้สีกที่ดีกว่า ( สำหรับผม)  หรือว่าผมใช้มันไม่ถูกวิธี ครับ และ ปุ่มด้านหน้า จาก ซ้ายไป ขวา  Bass    Treble   Volume  และด้านหลังจะเขียนไว้  inputBass     inputTreble      Input

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2018, 09:28:14 AM โดย DIY C »

• *
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 10:00:45 AM »
มาแล้วของที่สั่ง active crossover ของจีนดูสภาพโดยรวมแล้วก็เหมือนกับที่เห็นในเวป กล่องก็สวยดี งานดูดีแต่เมื่อได้ลองแล้ว ไม่ได้ดังที่หวังไว้เลย มันเป็นแค่ตัวปรับ เสียงทุ้มแหลม ที่แยกข้างแบบสองทาง มันไม่สามารถปรับเสียงให้ลำโพงหลัก กับ เสียง เบส ได้อย่าง digital amp woofer 2.1 ที่ซื้อมา ในภาพ ผมใช้แอมป์ ขับสองตัว ตัวซ้ายใช้ขับลำโพง 12 นิ้ว และตัวขวาใช้ขับลำโพงเสีียงกลาง 5 นิ้ว  ด้้านเสียงที่ออกจากลำโพง  5 นิ้วเป็นเสียงแหลม อย่างเดียวไม่มีเสียงกลางออกมาผสมเลยและทำแบบผสมพสานกันไม่ได้ด้วย  ส่วนลำโพง 12 นิ้ว ก็มีเสีียงกลางออกมามาก เบสมีน้อย( เพิ่ม loundness .ให้แล้ว)  เสียงโดยรวมไม่ดีแห้งเหมือนระบบเดิม ไม่ค่อยมีพลังออกมาทั้งกำลังขับสูงกว่า ( 90 watt rms)ทีเคยใช้ หรือ ว่าระเสียงที่เป็น digital ให้ความรู้สีกที่ดีกว่า ( สำหรับผม)  หรือว่าผมใช้มันไม่ถูกวิธี ครับ และ ปุ่มด้านหน้า จาก ซ้ายไป ขวา  Bass    Treble   Volume  และด้านหลังจะเขียนไว้  inputBass     inputTreble      Input

อ่านดูแล้ว ยังเป็นงง  ถามต่อว่ามีปุ่มเลือกจุดตัดไหมครับ?

• *
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 10:22:13 AM »

แสดงว่าเป็นแค่โทนคอนโทรล

ลองเอามาใช้ขับลำโพงคู่เดียว แอมป์ตัวเดียวดูครับอาจสมหวัง

• *
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 10:28:24 AM »
น่าจะใช่ครับ มันเป็นตัวปรับความดัง (เงียบสุดแล้วค่อยเพิ่มความดัง)ของแต่ละแชลแนล ของเสียงทุ้ม และแหลม ส่วน วอลลุมจะปรับความดังทั้งหมด มันเหมือนกับต้องใช้กับลำโพงที่ในหนึ่งลูกแยก เป็น ทวีตเตอร์ กับ วูฟเฟอร์

• *
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 11:16:24 AM »

กลับมาดูภาพอีกที คงไม่ใช้โทนคอนโทรลกระมังครับ มีคู่มือติดมาด้วยไหม?

ดูกล่อง ดูภายในเรียบร้อยดีคงไม่ทำออกมาหลอกขาย

แต่จะเอาไปใช้ตรงจุดไหนนี่แหละนึกภาพไม่ออกจริงๆ ครับ

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 11:24:47 AM »
ขออนุญาตแทรก
สูงสุดกลับคืนสู่สามัญได้แล้วครับ
เฝ้าเวบหนุ่มไฮไฟมาหลายเดือน เจอตัวนี้ onkyo tx-8020 รีซีฟเวอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2018, 11:33:22 AM โดย ออดิโอแมน »

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 11:25:44 AM »
เป็นโรคจิตอย่างหนึ่ง เห่อยี่ห้อ  บ้ายี่ห้อ จึงมีหลายยี่ห้อในระบบ onkyo , cambridge , AR และ technic  อ้อ สายลำโพง ฮิตาชิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2018, 11:36:03 AM โดย ออดิโอแมน »

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 11:29:18 AM »
เอาด้านหลังจากเวบมาให้ดู
มีสับวูฟเฟอร์มาให้ด้วยเอาไปต่อกับเพาเวอร์แอมป์ หรือเพาเวอร์สับวูฟเฟอร์
กับ ดิจิต้อนอินพุท  อันนี้แสดงว่าเค้ามี DAC มาให้ด้วยใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2018, 11:39:23 AM โดย ออดิโอแมน »

ออฟไลน์ surapong.d

• มาฟังเพลงกันให้มีความสุขครับ
« ตอบกลับ #532 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 01:47:27 PM »
่ใช่ครับ มีภาค DAC มาให้ แต่คงเน้นไปที่ภาค DAC ที่ถอดสัญญานหนัง (DTS/Dolby) มากกว่าครับ  แต่มี Coax 1 สำหรับ CD มาให้ฟังเพลง

ผมเดาว่า น่าจะสูงสุดที่ 24/96 Khz ครับ ลองดูในคู่มือเพิ่ม
Simple is my Way

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 02:21:10 PM »
ใช่ครับ  the maximum sampling rate for PCM signals from a digital input (optical and coaxial) is 96 KHz/24 bit.

กำลังนั่งอ่านคู่มือพอดี  ตั้งแต่มีเครื่องเสียงก็พึ่งมานั่งอ่านคู่มือ ตัวนี้เหมาะกับการใช้รีโมตคอนโทรล แต่มวนน่วลมือหมุนมือกด ก็ทำได้

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 06:50:19 PM »
ตัวแทนจำหน่ายออนเกียวในไมยคือ บริษัทเซ็นทรัลเทรดดิ้ง จำกัด  คลองตัน  คลองเตย  กทม
ไม่รู้ว่ามีศูนย์ซ่อมหรือเปล่า เหมือนบ้านทวาทศิน หรือขายอย่างเดียว

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 07:42:01 PM »
เปิดฟังวันที่สอง ประมาณชั่วโมงครึ่ง  ร้อนครับ ทั้งรีซีฟเวอร์ และเครื่องเล่นซีดี โดยเฉพาะเครื่องเล่นซีดี วางข้างบน ร้อนมากกว่ารีซีฟเสอร์ซะอีก  พรุ่งนี้ต้องยกออกแล้ว

• *
« ตอบกลับ #536 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 08:27:06 PM »
ดีจังเลยครับ ได้มาแล้ว ไม่ควรวางซ้อนกันนะครับ ผมเคยเอา แอมป์สองตัวมาซ้อนกันแบบนี้เหมือนกัน วันแรกเปิดไป ห้าหก ชั่วโมง วันที่สองจะมาเปิด เครื่องบน ไม่ดังเลย ยังเงียบมาถึงวันนี้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 08:42:20 PM »

กลับมาดูภาพอีกที คงไม่ใช้โทนคอนโทรลกระมังครับ มีคู่มือติดมาด้วยไหม?

ดูกล่อง ดูภายในเรียบร้อยดีคงไม่ทำออกมาหลอกขาย

แต่จะเอาไปใช้ตรงจุดไหนนี่แหละนึกภาพไม่ออกจริงๆ ครับ

เรืองงาน และ กล่องดูดี และแข็วแรงมาก ไม่ก๋องแก็ง ครับ ดูด้านหน้า กับด้านหลังครับ

ออฟไลน์ ohm

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: 22 เมษายน, 2018, 11:44:23 PM »
น่าจะใช้สำหรับลำโพง 2 ทาง

จุดตัดปรับไม่ได้ แต่ก็น่าจะราวๆ 2K-3K ตามแบบลำโพง 2 ทางทั่วไป

โวลุ่ม  ใช้แค่ปรับความดังระหว่างทุ้มกับแหลมให้เสมอกัน

น่าจะ 24dB/octave เพราะใช้ออปแอมป์คู่ 4 ตัว   ส่วนอีกตัวเป็นบัฟเฟอร์

ผมว่าถ้าทำเองออกแบบเองดีๆ น่าจะโดนใจกว่าครับ

เพราะ ถึงเอาไปใช้กับลำโพง 2 ทางจริงๆ ก็ยังต้องมีอะไรเพิ่มกว่านี้

• *
« ตอบกลับ #539 เมื่อ: 23 เมษายน, 2018, 07:07:47 AM »
น่าจะใช้สำหรับลำโพง 2 ทาง

จุดตัดปรับไม่ได้ แต่ก็น่าจะราวๆ 2K-3K ตามแบบลำโพง 2 ทางทั่วไป

โวลุ่ม  ใช้แค่ปรับความดังระหว่างทุ้มกับแหลมให้เสมอกัน

น่าจะ 24dB/octave เพราะใช้ออปแอมป์คู่ 4 ตัว   ส่วนอีกตัวเป็นบัฟเฟอร์

ผมว่าถ้าทำเองออกแบบเองดีๆ น่าจะโดนใจกว่าครับ

เพราะ ถึงเอาไปใช้กับลำโพง 2 ทางจริงๆ ก็ยังต้องมีอะไรเพิ่มกว่านี้

ที่ทดลองก็ไม่ต่างจากของเดิมๆ และ ก็เป็นตามนั้นเลยครับ เป็นตัวขยายช่องเสียงสูง กับเสียงต่ำ แยกกัน และคงไม่ได้ชดเชยความถี่ต่ำๆ ให้สูงด้วย (เมื่อเทียบกับ subwoofer 2.1) และ เท่่่าที่ผมสังของมาจากจีน ไม่มีคู่มือติดมาเลยและในเวป ก็มีรายละเอียดไม่มากถ้าราคาเกินสองพันบาทก็ไม่กล้าซื้อนะครับ