ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนหลอด KT88 ของ ARC VT-60 Clone ครับ  (อ่าน 565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noppadon

เนื่องด้วยกำลังจะฟื้นฟู ARC VT-60 Clone ที่ร่วม Group buy ไว้ เนื่องจากทำหลอด KT88 แตกไป 1 หลอด อยากรบกวนถามเพื่อนๆว่า สามารถเปลี่ยนเฉพาะหลอดที่แตก โดยใช้หลอดยี่ห้อเดียวกันได้มั้ยครับ หรือว่าต้องเปลี่ยน ทั้งคู่ครับ
ที่อยู่ผมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=40186.0

ออนไลน์ ออดิโอแมน

• Superstar...
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนหลอด KT88 ของ ARC VT-60 Clone ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มกราคม, 2018, 02:07:40 PM »
อื้ม...ผมว่าได้ครับ
ตอนทำได้ใช้หลอดแมตสี่หรือเปล่าครับ  และตอนที่ทำ  group buy  ได้แมตหลอดเผื่อไว้หรือเปล่าครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676

ออนไลน์ Foo DIY

• *
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนหลอด KT88 ของ ARC VT-60 Clone ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มกราคม, 2018, 02:51:43 PM »
ผมว่าน่าจะได้ครับ ถ้าหาหลอดที่มีค่าใกล้เคียงกันได้ ก็จะดีมาก แต่ตอนซื้่อคงเลือกไม่ได้ แต่ก็น่าลองครับ ถ้าใส่แล้วปรับไบอัสได้ ก็น่าจะใช้ได้ แต่หลอดใดหลอดนึงอาจทำงานหนักไป เพราะการทำงานที่ไม่สมดุล ทางที่ดีแนะนำให้ซื้อเป็นหลอด Match pairsที่มีค่าใกล้เคียงกันเลยดีกว่า ซี่งปกติเค้าขายกันเป็นคู่ หรือไม่ก็ขายเป็นแบบ Match Quads ครับ

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มกราคม, 2018, 06:57:57 AM »
เนื่องด้วยกำลังจะฟื้นฟู ARC VT-60 Clone ที่ร่วม Group buy ไว้ เนื่องจากทำหลอด KT88 แตกไป 1 หลอด อยากรบกวนถามเพื่อนๆว่า สามารถเปลี่ยนเฉพาะหลอดที่แตก โดยใช้หลอดยี่ห้อเดียวกันได้มั้ยครับ หรือว่าต้องเปลี่ยน ทั้งคู่ครับ

ถ้าเป็นผม จะหาเปลี่ยน 1 คู่ครับ หลอดเดิม ถอดเก็บเป็นอะไหล่

นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2018, 10:24:11 AM »
ผมว่าน่าจะได้ครับ ถ้าหาหลอดที่มีค่าใกล้เคียงกันได้ ก็จะดีมาก แต่ตอนซื้่อคงเลือกไม่ได้ แต่ก็น่าลองครับ ถ้าใส่แล้วปรับไบอัสได้ ก็น่าจะใช้ได้ แต่หลอดใดหลอดนึงอาจทำงานหนักไป เพราะการทำงานที่ไม่สมดุล ทางที่ดีแนะนำให้ซื้อเป็นหลอด Match pairsที่มีค่าใกล้เคียงกันเลยดีกว่า ซี่งปกติเค้าขายกันเป็นคู่ หรือไม่ก็ขายเป็นแบบ Match Quads ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเลยซื้อมา 1คู่ แต่ก่อนใส่หลอดได้ถอดหลอดและลองวัดไฟดูปรากฎว่า ไฟสูงตรงที่ จุดร่วมของR14,R15,R16,R17 (ค่า100k) กลับวัดได้ 450V ไม่ใช่332V ตามวงจร ทั้งที่้ ก่อนหน้าที่จะทำหลอดแตก(3ปี ก่อน) วัดได้ ใกล้เคย
อยากรบกวนเพื่อนๆ ที่ใช้งาน VT-60 อยู่ช่วยชี้แนะตำแหน่งตรวจสอบด้วยครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=40186.0

ออนไลน์ Foo DIY

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2018, 12:23:27 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเลยซื้อมา 1คู่ แต่ก่อนใส่หลอดได้ถอดหลอดและลองวัดไฟดูปรากฎว่า ไฟสูงตรงที่ จุดร่วมของR14,R15,R16,R17 (ค่า100k) กลับวัดได้ 450V ไม่ใช่332V ตามวงจร ทั้งที่้ ก่อนหน้าที่จะทำหลอดแตก(3ปี ก่อน) วัดได้ ใกล้เคย
อยากรบกวนเพื่อนๆ ที่ใช้งาน VT-60 อยู่ช่วยชี้แนะตำแหน่งตรวจสอบด้วยครับ
คิดว่าวงจร Regulator มี่ปัญหาแล้วครับ ไฟเลี้ยงตรงจุดนี้ควรจะอยู่ที่ 330-350Vdc แต่ไม่ใช่ 450Vdc แน่นอน ตอนผมประกอบครั้งแรกที่เปิดเครื่องก็ได้ไฟประมาณนี้ และตรวจสอบพบว่า วงจรRegulator ไม่ทำงาน กว่าจะหาจุดผิดเจอ เล่นไปเกือบเดือน เอาใจช่วยให้แก้ปัญหาได้ไวๆนะครับ

ออฟไลน์ ampai vorapong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์, 2018, 01:20:02 PM »
มีวงจร Regurate ของยี่ห้อนี้ไหม ถ้ามีลองลงมาดูอาจจะวิเคราะห์ตรวจสอบสาเหตุได้ครับ  (กรณีไม่มีลิขสิทธิ์)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์, 2018, 04:38:42 PM »
มีวงจร Regurate ของยี่ห้อนี้ไหม ถ้ามีลองลงมาดูอาจจะวิเคราะห์ตรวจสอบสาเหตุได้ครับ  (กรณีไม่มีลิขสิทธิ์)

ขอบคุณมากครับ งั้นผมลงเฉพาะ ภาค regulator ที่มีปัญหานะครับโดย ค่าที่อยู่ใน หกเหลี่ยมสีแดงคือค่าที่วัดได้ครับ ที่ผมแปลกใจคือก่อนหน้านี้ ใช้ฟังอยู่ กลับวัดค่าได้ใกล้เคียง แต่ตอนนี้เพี้ยนไปหลังจากไม่ได้ใช้งานมาหลายปี

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 09:22:45 PM »
ลองใช้วงจรเก่าดูครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 09:26:39 PM »
 :secret

ไฟไบอัสผมใช้วงจรนี้ครับ ผมหาวงจรที่เต็มๆไม่เจอครับได้มาครึ่งเดียว ชุดบาล้านส์ไฟตามรูปเลยครับ ส่วนอาร์ไบอัสมีอีกตัวต่อผ่านไฟมาให้กับวงจรบาล้านส์

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์, 2018, 09:28:22 PM »
อ้อ....ผมใช้หลอด 7591 ครับ ของน้าใช้ KT88 ต้องปรับไฟใหม่นะครับ :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์, 2018, 08:26:35 AM โดย หาดใหญ่คลาสสิค »