ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง หลอด Power เกิด สปาร์คครับ  (อ่าน 275 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noppadon

หลังจากรื้อ แอมป์ ARC VT-60 ขึ้นมา ใหม่ ฟังได้มานานพอสมควร วันนี้ อยู่ดีดีเกิดหลอด KT88 สปาร์คเห็นประกายไฟขึ้นมา 1 หลอด เสียงปุออกลำโพงจึงรีบปิด รบกวนสอบครับ สาเหตุเกิดจากอะไร มีวิธีเช็คหลอด มั้ยครับว่ายังใช้ได้มั้ย
ที่อยู่ผมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=40186.0

ออฟไลน์ ampai vorapong

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง หลอด Power เกิด สปาร์คครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กันยายน, 2018, 12:17:21 PM »
ลองถอดหลอดออกมาดู แล้วหงายขึ้น ดูที่ขาจุดไฟไส้หลอด ขา 2 กับ ขา 7 และขา 2 ที่อยู่ใกล้กับขา anode(Plate) ขา 3 ว่ามีเกิดการ spark ขึ้นหรือไม่ สังเกตุดูว่าจะมีคราบเขม่าดำๆ อยู่ ไม่ว่ามีตรงไหน ถ้าเห็นทำความสะอาดให้เรียบร้อย และต้องสะอาดจริงๆ แล้วเสียบหลอดเข้าที่เก่า ถ้ายังเป็นอาการเดิม อาจจะเป็นไปได้ว่าเกิดการ Short ภายในตัวหลอดเอง. หรือจะลองเช็ครอบๆตัวหลอดที่มีอุปกรณ์ต่ออยู่ บางทีมีอะไร short circuit อยู่ก็ได้ ถ้ามีเครื่องเช็คหลอดก็จะรู้ได้เร็วขึ้นว่า เป็นที่หลอดหรือเป็นที่อุปกรณ์รอบๆตัวหลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน, 2018, 12:19:26 PM โดย ampai vorapong »