ผู้เขียน หัวข้อ: R ตัวนี้ทำหน้าที่อะไร  (อ่าน 389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nun1962

R ตัวนี้ทำหน้าที่อะไร
« เมื่อ: 29 กันยายน, 2018, 06:51:09 PM »
ในรูปเป็นวงจร 2nd order ครับ R ตัวที่ชี้อยู่ทำหน้าที่อะไรครับ ? จะว่าเป็น L-Pad ก็น่าจะต้องมี R อีกตัวอนุกรมอยู่ที่ L จะว่าเป็น Impedance equalizer ค่าที่ใช้ก็ต้องคู่กับ C แต่ถ้างั้นวงจรมันก็จะกลายเป็น 1st order แทน(เหลือ L เป็นฟิลเตอร์อย่างเดียว) เห็นวงจรแบบนี้บ่อยๆ ดูผ่านๆก็นึกว่าเป็น 1st order + Impedance equalizer แต่สเปคกลลับบอกเป็น 2nd order ช่วยอธิบายหน่อยครับ

ออฟไลน์ ampai vorapong

Re: R ตัวนี้ทำหน้าที่อะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 กันยายน, 2018, 11:48:01 AM »
เป็นลำโพง woofer ความถี่ต่ำ ไม่ทราบตัดที่เท่าไหร่ แต่ R  กับ C ที่ต่ออยู่เป็นวงจรกรองเอาความถี่กลางๆทิ้ง เพื่อไม่ให้เข้าไปที่ woofer แต่จะกรองที่เท่าไหร่เนี่ยต้องคำนวณ ต้องถามผู้รู้ที่ชำนาญทางด้านต่อตู้ลำโพงครับ บอกได้แค่ว่า มันเป็นวงจรกรองความถี่กลางๆทิ้ง

ออฟไลน์ Malako

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 กันยายน, 2018, 01:20:09 PM »
ต้องดูที่มาที่ไปครับ

ดูวงจรดูทั้งระบบของลำโพง ส่วนใหญ่คนออกแบบจะบอกไว้
และแน่นอนพาสสีพครอสโอเวอร์ไม่มีข้อบังค้บตายตัว
วงจรจะแปรตามการจูนขั้นสุดท้ายด้วยหูอีกทีนะครับ
.. (อาจเป็นวงจรช่วยปรับให้เสียงทุ้มฟังดูสมดุลกับเสียงแหลมซึ่งอาจคลาดเคลื่อนตั้งแต่จุดตัดก็เป็นได้ครับ)

ลองอ่านที่นี่ดูนะครับจะช่วยให้เข้าใจมากยิ่งขึ้น

http://www.ampslab.com/vifa62.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน, 2018, 01:33:08 PM โดย Malako »

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2018, 12:34:52 AM »
ในรูปเป็นวงจร 2nd order ครับ R ตัวที่ชี้อยู่ทำหน้าที่อะไรครับ ? จะว่าเป็น L-Pad ก็น่าจะต้องมี R อีกตัวอนุกรมอยู่ที่ L จะว่าเป็น Impedance equalizer ค่าที่ใช้ก็ต้องคู่กับ C แต่ถ้างั้นวงจรมันก็จะกลายเป็น 1st order แทน(เหลือ L เป็นฟิลเตอร์อย่างเดียว) เห็นวงจรแบบนี้บ่อยๆ ดูผ่านๆก็นึกว่าเป็น 1st order + Impedance equalizer แต่สเปคกลลับบอกเป็น 2nd order ช่วยอธิบายหน่อยครับ

โดยมากถ้าต่อลักษณะนี้ น่าจะเป็น Zobel Network ใช้ปรับ Impedance ที่ความถี่สูง (>1kHz) ของ Woofer มากกว่าครับ

อันนี้สำหรับอ่านทำความรู้จัก Zobel Network ครับ ถ้าทราบอยู่แล้วก็ข้ามไปได้
http://www.wavecor.com/html/zobel_networks.html

ถ้าเห็นค่า C กับ R ก็จะบอกได้แน่นอนว่าเป็น Zobel หรือไม่ครับ กรณีถ้าไม่ใช่ ค่า R จะใช้ปรับความลาดชันของ Network 2nd Order ได้ครับ ถ้าเทียบ Order ละ -6dB/Octave เมื่อมี R แล้วความลาดชันจะไม่ถึง -12dB/Octave ครับ ซึ่งปกติไม่ค่อยมีใครทำกันครับ

ออฟไลน์ beervw65

• Freshy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2018, 06:11:57 AM »
 K)ขอเข้ามารอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Nun1962

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2018, 08:20:55 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

น่าจะเป็นอย่างที่คุณ Mr.Tube บอกครับ เพราะค่าของ R กับ C ที่ใช้ ไม่สอดคล้องกันเลย(คำนวณจากโปรแกรมคำนวณ zobel network)