ผู้เขียน หัวข้อ: มนต์เพลงคาราบาว อัลบั้มดีที่ต้องแปลกใจ  (อ่าน 18147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ครบรอบ 25 ปี วงคาราบาว วอเนอร์มิวสิคได้ไอเดียออกอัลบั้ม "มนต์เพลงคาราบาว" ที่ไม่มีคนของคาราบาวมาเกี่ยวข้อง มีแค่บทเพลงเท่านั้น อาจจะเรียกว่าเป็นอัลบั้มอินดี้ที่"น่าซื้อ"ที่สุดในช่วงนี้

ดนตรี...ดีมาก.....ดีกว่าคาราบาวทำ
นักร้อง........ต้องแปลกใจแน่ ถ้าได้เห็นชื่อ !!
บันทึกเสียง......ดีจนตกใจว่า ทำไมบันทึกเสียงกลองได้ดีขนาดนี้ หรือว่าเป็นเพราะกลองราคาหกแสน !!

NID
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ johnny_kk

Re: มนต์เพลงคาราบาว อัลบั้มดีที่ต้องแปลกใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2007, 01:34:51 PM »
เดี๋ยวจะลองไปหามาฟัง ขอบคุณครับที่แนะนำ :)

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: มนต์เพลงคาราบาว อัลบั้มดีที่ต้องแปลกใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2007, 01:43:57 PM »
อืมม ขอมองต่างมุมนะครับเพราะซื้อมาฟังแล้วไม่ค่อยประทับใจนัก   หรือว่าหูผมชินกับเสียงคาราบาวก็ไม่รู้นะ

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2007, 10:17:21 PM »
คาราบาว มีอัลบั้มที่บันทึกเสียงเข้าขั้นไฮเอ็นด์ด้วยครับ เล่นแบบ unplugged ทั้งชุด แต่ไม่ทราบชื่ออัลบั้ม พี่กัมปนาทเปิดให้ฟัง เป็นแผ่น cd-r ได้มาจากช่างต้น บอกได้คำเดียวว่าฟังแล้วอึ้ง ทึ่ง ตะลึงเลยครับ บันทึกเสียงได้ดีมากๆ ใช้เป็นแผ่นอ้างอิงได้ในหลายๆแง่ เช่นความเป็นอนาลอก น้อยส์ฟลอร์ที่ต่ำมากๆ ความชัดเจนแบบไม่ขึ้นขอบของตัวเสียง (โดยเฉพาะเสียงกีตาร์ทั้งสายเอ็นและสายเหล็ก เสียงเครื่องสาย และเสียงกลองขนาดต่างๆ) โทนัลบาลานซ์ น้ำหนักและความเป็นสามมิติของตัวเสียง มีติเรื่องเดียวคือ ขาดความอิ่มแน่นของเสียงร้องไปนิดนึงและบางเพลงเสียงร้องพี่แอ๊ดจมอยู่ในเวทีเสียงไปนิด) แต่โดยรวมแล้วผมมั่นใจว่าใครได้ฟังต้องอึ้งแน่นอน ไม่แพ้แผ่นฝรั่งที่เรามีเล่นกัน  ผมเองแทบไม่เชื่อหูตัวเองว่าบ้านเรามีเครื่องมือและซาวด์เอ็นจิเนียร์ที่ทำได้ขนาดนี้จริงๆ ด้วย  O0 O0 O0

พี่กัมอย่าลืม ก๊อปให้ผม 3 แผ่นเด้อครับ หรือถ้ารู้ชื่ออัลบั้มแล้วส่งข่าวด้วยครับ จะไปกว้านซื้อ  c)

ออฟไลน์ เหลิมไทย

• คุณภาพของเสียงไม่ได้อยู่ที่ราคาแต่อยู่ที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2007, 10:21:17 PM »
ต้องหามาไว้ครอบครอง ซะแล้วนะซิ

ออฟไลน์ Jack Bristow

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2007, 01:10:28 AM »
อัลบั้ม "มนต์เพลงคาราบาว" และ
คาราบาว อัลบั้มที่บันทึกเสียงเข้าขั้นไฮเอ็นด์ เล่นแบบ unplugged ทั้งชุด
ฟังแล้วอึ้ง ทึ่ง ตะลึงเลย นี่จะหา
หรือหาซื้อได้ที่ไหนครับ
อยากได้ครับ

ออฟไลน์ ohio

• ความสุขอยู่ที่ใจ (และหู)
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2007, 07:20:46 AM »
ผมเดาเอาว่าน่าจะเป็นชุดนี้นะครับที่พูดถึงกัน เพราะดูจากรายชื่อนักร้อง

ศิลปิน : รวมศิลปิน
Artist : Various Artists
อัลบั้ม : มนต์เพลงคาราบาว (2 CDs)
Album : Mont Plaeng Carabao (2 CDs)
Description/รายละเอียด : 26 บทเพลงคาราบาว ถ่ายทอดโดยศิลปินดังจากหลากหลายสังกัดของไทย

Track List CD 1
1. รักทรหด-ชาย เมืองสิงห์
2. ไม้ไผ่-เศรษฐา ศิระฉายา
3. แร้งคอย-หงา คาราวาน
4. แง้มใจ-สุนารี ราชสีมา
5. ลูกหิน-บิลลี่ โอแกน
6. ลมพัดใจเพ-ชรัส เฟื่องอารมย์
7. ตุ๊กตา-มนต์สิทธิ์ คำสร้อย
8. คนล่าฝัน-ฉันทนา กิติยพันธ์ และ สุดา ชื่นบาน
9. ขี้เมาใจดี-อุเทน พรหมมินทร์
10. แผ่นดิน-ฟอร์ด สบชัย ไรยูรเสน
11. ผ้าขี้ริ้ว-สุรชัย สมบัตรเจริญ
12. ถามหาความรัก-สุภัทรา ไหมไทย
13. บัวลอย-บี เครสเชนโด้

Track List CD 2
1. ฝาโลง-โป่ง หินเหล็กไฟ
2. จับกัง-ปู แบล็คเฮด
3. แม่สาย-รุ่งฤดี แพ่งผ่องใส
4. หัวใจบ้าบิ่น-ศักดา พัทธสีมา
5. สาธุชน-สุรสีห์ อิทธิกุล
6. รักต้องสู้-กิ๊ฟท์ โมโนโทน
7. เทวดาท่าจะแย่-ติ๊ก ชิโร่
8. บาปบริสุทธิ์-สายัณห์ สัญญา
9. รักคุณเท่าฟ้า-วิยะดา โกมารกุล ณ นคร
10. ยายสำอาง-ไวพจน์ เพชรสุพรรณ และ ขวัญจิต ศรีประจันท์
11. ทะเลใจ-ป๊อด โมเดิร์นด๊อก
12. เรฟูจี-พงษ์สิทธิ์ คัมภีร์ และ คณาคำ อภิรดี
13. คนสร้างชาติ (โบนัสแทร็ค)

ออฟไลน์ tee_sia

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2007, 08:20:28 AM »
แต่ผมว่าชุด "โฟล์คบาว" นี้ก็ดี ทั้งด้านการบันทึกและเรียบเรียงดนตรีเป็น Acoustic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2007, 09:29:37 AM »
สงสัยชุดโฟล์คบาวนี่แหงเลยนะท่านไชยยศที่ท่านว่าดีเนี่ย  เดี๋ยวต้องไปหา ต้องไปหา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2007, 08:23:37 PM »
อัลบั้มโฟล์คบาว ใช่แล้วครับพี่หมอ เดี๋ยวรอผมได้แผ่นมาก่อน จะพิสูจน์อีกทีว่าแผ่นนี้จะเป็นยังไงถ้าฟังกับหลายๆซิสเต็ม ระดับต่างๆกัน เพราะเป็นไปได้ครับที่ตอนฟังที่บ้านพี่กัม เล่นด้วยซิสเต็มของแกซึ่งตอนนี้นับได้ว่าเป็นพยัคฆ์ติดปีกแล้ว (ลำโพง jamo 909 ได้แอมป์เนื้อคู่แล้วคือ mark 23.5) เลยฟังออกมาดีมากๆๆ

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2007, 09:09:24 PM »
คาราบาว มีอัลบั้มที่บันทึกเสียงเข้าขั้นไฮเอ็นด์ด้วยครับ เล่นแบบ unplugged ทั้งชุด แต่ไม่ทราบชื่ออัลบั้ม พี่กัมปนาทเปิดให้ฟัง เป็นแผ่น cd-r ได้มาจากช่างต้น บอกได้คำเดียวว่าฟังแล้วอึ้ง ทึ่ง ตะลึงเลยครับ บันทึกเสียงได้ดีมากๆ ใช้เป็นแผ่นอ้างอิงได้ในหลายๆแง่ เช่นความเป็นอนาลอก น้อยส์ฟลอร์ที่ต่ำมากๆ ความชัดเจนแบบไม่ขึ้นขอบของตัวเสียง (โดยเฉพาะเสียงกีตาร์ทั้งสายเอ็นและสายเหล็ก เสียงเครื่องสาย และเสียงกลองขนาดต่างๆ) โทนัลบาลานซ์ น้ำหนักและความเป็นสามมิติของตัวเสียง มีติเรื่องเดียวคือ ขาดความอิ่มแน่นของเสียงร้องไปนิดนึงและบางเพลงเสียงร้องพี่แอ๊ดจมอยู่ในเวทีเสียงไปนิด) แต่โดยรวมแล้วผมมั่นใจว่าใครได้ฟังต้องอึ้งแน่นอน ไม่แพ้แผ่นฝรั่งที่เรามีเล่นกัน  ผมเองแทบไม่เชื่อหูตัวเองว่าบ้านเรามีเครื่องมือและซาวด์เอ็นจิเนียร์ที่ทำได้ขนาดนี้จริงๆ ด้วย  O0 O0 O0

พี่กัมอย่าลืม ก๊อปให้ผม 3 แผ่นเด้อครับ หรือถ้ารู้ชื่ออัลบั้มแล้วส่งข่าวด้วยครับ จะไปกว้านซื้อ  c)
ผมไปซื้อมาวันนี้แล้ว อัลบั้มโฟล์คบาว  เล่นกับแอมป์หลอด ubl21+ebc33 se ลำโพง foetex 206 เสียงบรรทึกมาดีจนน่าตกใจเช่นกัน เสียงกีต้าชัดเจนดีครับ เสียงร้องชัดเจนดี บรรยากาศน่าฟัง สนับสนุนสำหรับผู้ชอบดนดรีอย่างคาราบาวให้ไปหามาไว้เป็นแผ่นอ้างอิง ได้
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2007, 09:47:15 PM »
รู้สึกตัวเองใช้คำเว่อร์ ไปหน่อยครับที่เรียกว่าเป็นแผ่นไฮเอ็นด์ เรียกว่าเป็นแผ่นระดับออดิโอไฟล์ละกัน เของไทยดีๆนี่หายากครับ เพลงดี เล่นดี ร้องดี บันทึกดีอย่างนี้ ไม่เชียร์ของของไทยเราเอง ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ

พี่หมอธวัชนี่เสือปืนไวจริงๆ สอยมาได้ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ฟังกับ Kotch Fully Balance ขับ Usher ตัวเล็กแล้วเป็นไงบ้าง ผมรอรีวิว Kotch จากพี่หมออยู่นะเนี่ย

โฟล์คบาวนี่มี 2 เวอร์ชั่นนะครับ แบบมีเสียงร้อง และแบบบรรเลงอย่างเดียวก็มี

ออฟไลน์ icando

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2007, 11:03:34 PM »
ขอบคุณที่แนะนำครับ
โฟล์คบาวยังหาซื้อได้ตามร้านทั่วไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2007, 01:11:44 AM »
ขอบคุณที่แนะนำครับ
โฟล์คบาวยังหาซื้อได้ตามร้านทั่วไปมั้ยครับ
ผมว่ายังมีอีกเพียบไม่น่าจะขาดตลาด ผมซื้อที่เชียงใหม่เห็นยังมีอีกหลายแผ่น
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2007, 07:22:41 AM »
จริง ๆ เป็นชุดล็ก ๆ ที่ช่วยจัดให้รุ่นพี่ที่ทำงานน่ะครับท่าน  แต่เขาให้สิทธิ์ผมเลือกทุกอย่างได้ตามใจในงบก็เลยลองดู  เสียงที่ได้คุ้มเงินมาก ๆ ครับท่าน

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2007, 08:56:03 AM »

.... อืม ... งงกะคำตอบคุณหมออ่ะครับ   :o

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2007, 09:00:20 AM »
คือว่าเป็นชุดที่ไม่ได้ใช้เองแต่เซ็ทให้เขาไงครับท่าน  มีโอกาสลองฟังแต่รีวิวละเอียดคงไม่ได้  ผมตอบท่านไชยยศอ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2007, 12:04:41 PM »

อ๋อ  เข้าใจแล้วครับ ....  ^-^
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2007, 07:08:05 PM »
ได้โฟล์คบาวมาลองแล้วครับ ทั้งชุดร้องและบรรเลง ปรากฎว่าหายากกว่าที่คิดไว้แฮะ คงเพราะมันออกมาตั้งแต่ปี 47 โน่นแน่ะครับ ร้านค้าส่วนใหญ่ไม่เก็บสต็อคไว้แล้ว โชคดีฝากร้านแถวละลายทรัพย์หาให้ แต่หาให้ผมได้แค่อย่างละ 1 แผ่นเท่านั้น มาลองกับชุดเล็กในห้องนอน (music hall 25.2 + unison sr1 + sound dynamic rts-3) ปรากฏว่าเสียงดีทีเดียวครับ ยืนยันผลตามที่เคยโพสต์ไว้ตอนฟังที่ห้องพี่กัม คือน้อยส์ฟลอร์ต่ำ เสียงมีความเป็นอนาลอกมากกว่าแผ่นไทยทั่วๆไปมาก เสียงกีตาร์ชัดเจนดี และข้อเสียคือเสียงร้องไม่อิ่มแน่นเป็นตัวนักและปลายแหลมไม่ละเอียดพลิ้วมาก แต่ได้ขนาดนี้ผมถือว่าเป็นแผ่นไทยระดับออดิโอไฟลืได้ไม่ขัดเขินครับ เพราะตอนฟังกับซิสเต็มระดับสูงที่บ้านพี่กัม เสียงออกมาดีมาก คือข้อเสียยังมีอยู่แต่น้อยกว่าตอนฟังกับชุดเล็กมาก แสดงว่าตัวแผ่นเองก็ไม่ธรรมดาเลย ฟังกับซิสเต็มใหญ่ที่ให้สเกล รายละเอียด บรรยากาศที่ดี เสียงก็ยิ่งดี

ส่วนแผ่นบรรเลงนั้นเสียงเหมือนกันครับ แต่ผมชอบฟังแบบมีร้องมากกว่า

ออฟไลน์ pongsakorn50

• **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 10:12:39 AM »
ต้องหามาฟั่งมั่งดีกว่า...เดี๋ยวจะเสียโอกาส
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 10:47:30 AM »
  อยากได้แผ่นชุดโฟล์คบาวแท้อยู่เหมือนกันครับ :cry2 ที่ฟังที่บ้านผมนะแผ่น copy ยังน่าฟังมากเลยครับ  พี่หมอหาให้แผ่นสะ 0)]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 11:10:03 AM »
ผมจะหาเพิ่มให้เมียยังหาไม่ได้เลยท่านกัม อิ อิ
แผ่นนี้ฟังกับชุดใหญ่ที่บ้านเพราะมาก ๆ  ฟังไปก็คิดแท้งกิ้วท่านไชยยศไปที่แนะนำแผ่นเยี่ยมๆ แบบนี้

ออฟไลน์ สิงห์13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 12:39:32 PM »
เห็นที่ cd warehouse ที่เอมโพเรี่ยม ครับ
มีทั้งเพลงร้องและบรรเลง

แต่ราคาเต็มครับ  :yahoo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 10:09:16 PM »
-ขอบคุณที่แจ้งสถานที่ครับพรุ่งนี้จะไปซื้อ :drive1
  ใ ครจะเอาบ้างจะซื้อมาทีเดียวครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 10:21:47 PM »
ได้มาแล้วเหมือนกัน แต่ใช้ฟังในรถ ยังไม่เคยเอามาฟังที่เครื่องบ้านเลย เพราะไม่ได้เปิดมาหลายเดือนแล้ว :D ขอบคุณท่าน chaiyos เหมือนกันครับ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 10:52:46 PM »
 Keane's Daddy เอามาเล่นบนบ้านดีกว่าในรถเดี๋ยวมันเสียนะท่านแดดมันแรง :cry2เอาแผ่นcopyไปเล่นในรถไหมแลกกัน ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2007, 11:20:56 AM โดย กัมปนาท KK »

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2007, 10:56:44 PM »
 :black_eye เอาแม็กกี่มาแลกก็ไม่ยอมครับพี่กัมฯ ;D ;D ;D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 07:19:48 AM »
ขอบคุณท่านจ้าหนึ่งเห็ดสอยมาเผื่อผมอีกแผ่นนึง อิ อิ มีให้เมียแล้วทีนี้

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 10:55:51 AM »
ผมจะหาเพิ่มให้เมียยังหาไม่ได้เลยท่านกัม อิ อิ
แผ่นนี้ฟังกับชุดใหญ่ที่บ้านเพราะมาก ๆ  ฟังไปก็คิดแท้งกิ้วท่านไชยยศไปที่แนะนำแผ่นเยี่ยมๆ แบบนี้

ต้องขอบคุณตั้งแต่ต้นทางเลยกระมังครับคือ ช่างต้นที่เอาแผ่นมาให้พี่กัม แล้วขอบคุณพี่กัมที่เปิดให้ผมฟังตอนไปฟัง Mark 23.5 เลยได้เจอแผ่นดีที่โลกลืม ส่วนผมต้องขอบคุณเมียสุดที่รัก ที่อุตส่าห์โทรสั่งที่ร้านแถวละลายทรัพย์แล้ววานให้เพื่อนไปเอามาให้ หอมแก้มเป็นรางวัลไปแล้ว ฮิ..ฮิ..  :whistling

พี่กัมผมสั่งไปอีก 2 แผ่นเผื่อพี่กับน้องอีกคน แต่ร้านยังไม่ยืนยันว่าหาได้ป่าว ได้เมื่อไรจารีบโทรไปบอก แต่ถ้าพี่ได้แผ่นมาก่อนโทรบอกผมด้วย ไม่ต้องเกรงใจ ผมจะเอาไปให้น้องชายผม หรือไม่ก็เก็บไว้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2007, 11:05:41 AM โดย chaiyos »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 02:08:40 PM »
กลายเป็นกระทู้หอมแก้มเมียกันไปแร้ว อิ อิ
ผมนำไปให้ท่านแล้วก็ต้องหอมเหมียนกัลล์

ออฟไลน์ Uncle Aoun

• @@@
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 08:38:28 PM »
อืมม ขอมองต่างมุมนะครับเพราะซื้อมาฟังแล้วไม่ค่อยประทับใจนัก   หรือว่าหูผมชินกับเสียงคาราบาวก็ไม่รู้นะ

นั่นสิ
>:(

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2007, 11:44:10 PM »
 :secretได้แผ่นคาราบาวมาแล้วคร้าบ  แผ่นแท้เสียงดีกว่า  CD-R เยอะเลยคร้าบ   ขอบคุณ...คุณสิงห์ 13 ที่แจ้งข่าวว่ามีขายที่ Emporium  ท่านที่ยังไม่มีแผ่น  ไม่ต้องไปแล้วที่ Emporium เพราะของผมได้มาเป็นแผ่นสุดท้ายครับ :yahoo :yahoo :yahoo
:guitarist
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2007, 11:48:04 PM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2007, 10:47:45 AM »
ทุกท่านที่ฟังแล้ว ชอบแทร็คไหนกันบ้างครับ ส่วนผมชอบเพลงคนเก็บฟืนที่สุด มีเครื่องดนตรีประเภทเครื่องสายเล่นประกอบหลายตัว เพราะมาก

อ้อ...ซาวด์เอ็นจิเนียร์คือ เล็ก คาราบาว นี่เอง และในปกอัลบั้มมีการเอ่ยถึงเทคโนโลยีในการบันทึกเสียงที่ดีกว่าเมื่อก่อนด้วย

ที่จริง ผมได้อีกอัลบั้มมาแบบฟลุ้ค ตอนไปเรื่องงานที่ซีคอน แว่บไปดูร้าน CAP ฝั่งโลตัส เลยเจออัลบั้ม บาวโบราณ ดีด สี ตี เป่า คือเอาเครื่องดนตรีพื้นบ้านมาประกอบหลายอบ่าง เช่นซอ ขลุ่ย แบนโจ จะเข้จีน ฯลฯ และมีลักษณะของโปรเจ็คคล้ายๆ โฟล์คบาว คือน้าเล็ก คาราบาวเป็นเหมือนเจ้าของไอเดีย เลือกเพลง เรียบเรียงเสียงดนตรี ทำซาวด์เอ็นจิเนียร์เอง มีเพลงที่ผมไม่คุ้นหูเยอะพอควร ฟังดูก็แปลกหูดีครับ แต่เสียงไม่ดีเท่าโฟล์คบาว คือความสะอาด น้ำหนักเสียง ความชัดเจน ความใสกระจ่างของเครื่องดนตรีไม่ดีเท่า เลยไม่รู้ว่าบันทึกเสียงได้ดีเฉพาะโฟล์คบาวหรือปล่าว

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2007, 01:59:19 PM »
บาวโบราณซื้อมาฟังนานแล้ว  ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2007, 04:24:04 PM »
บาวโบราณซื้อมาฟังนานแล้ว  ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ

นั่นสิครับ เสียงไม่ดีทั้งๆที่ทำทีหลังโฟล์คบาวซะอีก สงสัยซสเต็มที่ใช้อัดไม่เหมือนกัน ไม่อยากคิดว่าน้าเล็กแกฟลุ้คตอนทำโฟล์คบาวน่ะครับ  ได้แต่ภาวนาให้คนทำเพลงบ้านเราพิถีพิถันเรื่องการบันทึกเสียงและทำมาสเตอร์เยอะๆจัง

อีกแผ่นที่อัดใช้ได้ เสียงดีแค่บางเพลงในอัลบั้ม คือชุดครบ 20ปีเบิร์ดกะฮาร์ท ที่รีมาสเตอร์โดยวู๊ดดี้ คนไทยที่เคยได้รางวัลแกรมมี่สาขาบันทึกเสียง น่าเสียดายที่เสียงดีจริงๆแค่เพลงเดียว แต่ก็น่าเห็นใจว่าต้นฉบับคงเก่ามากแล้ว หรืออัดมาไม่ดีมากตั้งแต่แรก รีมาสเตอร์ยังไงก็ช่วยได้ไม่มาก

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2007, 08:12:07 PM »

ผมชอบ ตุ๊กตา ครับ เสียงกีตาร์ เหมือนฟังเพลง country มะกัน หวานๆ เลย  K)

แผ่นของคุณหมอ ผมไปฝากไว้ให้แล้วนะครับ  ;)

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2007, 08:42:52 PM »
ซีรีย์ครบรอบ 20 ปีที่รีมาสเตอร์อัลบั้มเก่าทุกชุดก็เสียงดีมากครับท่าน
BTS น่าจะเหลืออยู่ :secret
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ ICE

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2007, 10:39:43 AM »
เพิ่งได้ฟังโฟล์คบาวเมื่อวาน หลังจากตามหามานานพอควร  ชอบเพลงตุ๊กตาคับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2007, 10:51:12 AM »
เพิ่งได้ฟังโฟล์คบาวเมื่อวาน หลังจากตามหามานานพอควร  ชอบเพลงตุ๊กตาคับ
ชอบเพลงเดียวกันเลย O0
เพื่อนๆ อยากได้กันมากหากันได้อีกหรือเปล่า :cry2

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 06:44:44 AM »
จริงๆ dvd คาราบาวชุดล่าสุด หนุ่มบาวสาวปานนี้ ภาพเสียงนี่จัดว่าเยี่ยมเลยนะครับ  ( เทียบกับ dvd concert เมืองไทยทั้งหมด และ dvd concert ห่วยๆของ gmm ที่ทั้งภาพและเสียงสุดทุเรศ) 
อัลบัมนี้ถึง น้าแอ็ดแกจะออกแนวหน่อมแน้มไปหน่อยจนขาดรสชาติความเป็นคาราบาวไป แต่ก็จัดว่าเป็นศิลปิลที่ ประสบความสำเร็จ ดิ้นหนีความบ้าอุคมกาณ์ที่ทำให้ศิลปินหลายคนต้องใส้แห้งไปด้วย  อย่างว่าละครับ เพลงเพื่อชีวิต  จริงต้องบอกว่า เพื่อชีวิตd^ ซะมากกว่า  อิอิ

ส่วนตัวผมว่า หนุ่มบาวสาวปานออกมาได้ถูกจังหวะ เนื้อหาร้องทำนองทำได้ค่อนข้างลงตัวมากๆ  ประกอบกับความหลากหลายของชิ้นเครื่องตนตรีสโตร์ คาราบาว ทำให้ดนตรีที่ออกมามีความไพเราะขึ้นมากครับ  ซึ่งตอนแรกๆ ผมแอนตี้ด้วยซ้ำไป ด้วยที่ว่าน้าแอ็ดแกกำลังทำอะไรเนี่ย ทำให้ตำนานความขลังหายไปเยอะเลย  อย่างไรก็ตา dvd concert แผ่นนี้ ถือว่าซื้อเก็บไว้ได้เลยครับ  ภาพเสียงดีสู้ของนอกได้

ปล กลอง  OC ที่ใช้ราคาไม่ถึง 6 แสนหรอกครับ  2 แสนกว่า  ผมเห็นตั้งแต่แกะกล่องเจาะรูหนังหน้ากลองเลย  ที่ ร้านตาสู drum tech อิอิ
ไม่อยากบอกว่าเคยเอาเครื่องเสียงไปร่วมงานกับน้าแอ็ดอยู่หลายครั้ง อิอิ  ดูจนเบื่อ เที่ยวไหนไม่มีตีกัน ไม่ใช้ คาราบาวของแท้     คาราบาวแท้ต้องมีขวดบินครับ

b3344

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 07:00:35 AM »
เที่ยวนี้ไปเล่นในป่าในเขา  ภูฝอยลม จังหวัดอุดร  กันดาล ไม่มีไฟต้องใช้เครื่องปั่น แถมเข้าไปเล่นกลางป่า ตอนเช้าแดดสุดๆ ตอนเล่น ดันมีฝนตกอีก ไม่อยากบอกเลยว่าเละภะยะค่ะ เลยมีภาพประทับใจมาฝากกันครับ 

รถนี่สิเจ็งจริง

หมู่มวลสาวกคาราบาว ไม่รู้มาจากไหน อยู่ดีๆค่อยๆโผล่ออกมาจากป่ายังกะกองโจร  เท่าที่ถามตำรวจบอกว่าคนมาทั้งหมด 5-6000 คน เล่นเอาลานแล่งๆแน่นไปหมด ทั้งบนต้นไม้และตามกอหญ้า พอ concert เล่น ก็มีตีกันตั้งแต่เพลงแรกจนเพลงสุดท้าย  จนน้าแอ็ดขู่จะไม่เล่น  แต่ก็เล่นลากไป สามชม กลางสายฝนกระหน่ำ ในเต็นบนเวที   ผมละทั้งเสียวไฟดูดและ ขวดที่บินว่อนตลอดงาน แต่ไม่อยากบอกว่า  ดูแล้วมันส์ครับ  เหมือนกับว่าเพลงคาราบาวมันต้องมีคนตีกันไปด้วย เพลงยิ่งมันส์ คนยิ่งตีกัน   เล่นประกอบกันยังกะมิวสิค vdo    จริงๆผมว่าที่เล่นยาวขนาดนี้ผมว่า น้าแอ็ดก็กำลังได้ฟิล เหมือนกัน เพราะเล่น ไวย์ไปหลายขวด แถมฝนตกกลับไม่ได้  ก็เลยต้องเล่นต่อไป   จริงผมว่าแกดูนมเต้นหน้าเวทีมากกว่า เพราะเห็นแซวตลอดเลย ยิ่งเด้งแรงเพลงก็ยิ่งมันส์   ส้วนน้าหมีมือกีต้า เมามากๆๆ เล่นดังจนน้าแอ็ดแกจะเตะตกเวที  เมาขนาดขึ้น intro ผิดเพลงอ่ะครับ  ไม่รู้เมาเหล้าหรือเมา....    แต่นี่ก็เป็นมันส์ระดับแรงงานและคือคาราบางจริงๆครับ อิอิ

b3344

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 07:01:39 AM »
คนดู

b3344

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 07:02:45 AM »
ฟ้าหลังฝน  สนามรบหลังสงคราม

b3344

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 07:16:01 AM »
แบบว่าเข้าภาพเป็นเพื่อนซี้น้าแอ็ด  concert ก็จัดง่ายๆดูแบบ อานาถาหน่อยๆ  ดีน่ะเนี่ยที่มีเต็น  แต่ขนาดมีเต็นมือกลองก็ต้องตีกลางฝน กลองผมหลังงาน สนิมเพียบขายทิ้งเลย  แต่ตอนตีกลองกลางฝนแล้วมีน้ำกระเด็นจากหนังกลองนี้ได้อารมณ์จริงๆ    แต่ตรง mix ผมสิ ไม่มีเต็นต้องเอาผ้าใบผืนเล็กๆ มาช่วยกันจับไว้คนละด้านเพื่อให้ทำงานได้  ที่เท้าน้ำก็ไหลเป็นทางลงปลั๊กไฟ  จบงานนยังงงว่ารอดตายได้ไงเนี่ย  น้ำป่านี่มันไหลแรงจริงๆ

b3344

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 07:24:11 AM »
mixer อยู่ในผ้าใบดำๆที่มีคนจับ และต้องเข้าไปมุดทำงาน และเช็ดน้ำออกจาก mix ครับ เสี่ยงตายจริงๆ

และ เหตุผลของการที่น้ำแอ็ดเล่นนาน น่าจะมาจากกลุ่มแถวนี้ล่ะ ( หรือเปล่า อิอิ )

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 08:12:21 AM »
โฟล์คบาวยังหาฟังไม่ได้เลย :cry2

ออฟไลน์ MuTae

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2007, 08:35:40 PM »
โฟล์คบาวยังหาฟังไม่ได้เลย :cry2
ตอนนี้มีขายที่ CAP ซีคอนครับ ผมซื้อมาเมื่อวานนี้เอง หรือถ้าบ้านไกลซื้อผ่าน www.cap.co.th ก็ได้ครับ
ผมชอบเพลง ลูกรอ ที่สุดครับได้อารมณ์มาก

ออฟไลน์ TONSON

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2007, 10:15:12 PM »
 :) ขอบคุณครับ คงต้องฝากเพื่อนซื้อซะแล้ว ^-^

ออฟไลน์ ICE

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2007, 09:29:46 AM »
จริงๆ น่าจะยังหาได้อยู่นะครับ  ตอนแรกผมก็เดินหาไปทั่วเหมือนกัน  จนรู้สึกว่ามันคงหมดไปจากตลาดแล้ว  ก็เลยโทรไปถามทาง วอร์เนอร์มิวสิค ผู้ผลิตแผ่น  ก็ได้รับคำตอบว่ายังมีอยู่ในสต็อค  เพียงแต่ร้านจำหน่ายต่างๆ เขาไม่สั่งมาเก็บไว้มาก ประกอบกับเป็นอัลบั้มที่ออกมานานแล้ว  ซึ่งเขาก็แนะนำว่าให้ผมบอกผ่านทางร้านค้าที่จำหน่าย ให้สั่งมาให้  ซึ่งผมก็บอกกับพนักงานที่ร้าน GMS  ร้านก็บอกว่าอีกประมาณ 1-2 อาทิตย์ถึงจะได้  แต่เอาเข้าจริงก็ต้องรออยู่เกือบเดือน ต้องคอยโทรเช็คทางร้านอยู่เรื่อยน่ะครับ

สรุปว่ายังมีอยู่ครับ  แต่ต้องรอนานหน่อย  อ้อ! ราคาปก 155.-  แต่เขาจำหน่ายที่ 139.- คับ  :)

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2007, 09:37:37 AM »

แม่นแล้วครับ .... ยังพอหาได้อยู่ แต่อาจจะต้องสั่ง  ผมเองก้อสั่งจาก GMS มาแล้วหลายแผ่นเหมือนกัน แต่ใช้เวลาไม่ถึง 2 สัปดาห์ครับ  อุ อุ ^-^

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2007, 11:03:32 AM »
ชุด โฟร์คบาว เห็นที่ Lotus ตรงแคราย เพียบเลยครับ ไม่รู้สาขาอื่นมีด้วยรึเปล่าลองไปเดินดูก็ได้ครับ

:)
Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ ICE

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2007, 02:09:33 PM »
ดูดีดีนะคับ  เพราะที่โลตัส ผมเคยเจอเห็นมีอยู่เยอะเหมือนกัน แต่พอหยิบดูกลายเป็น VCD Karaoke ไปซะฉิ... :cry2

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2007, 03:43:07 PM »
ที่สาขาแคราย เป็น CD ครับ มีทั้งแบบเพลงร้อง และบรรเลง แต่อยู่ในชั้นขายเพลงลูกทุ่ง  :D ดูดีๆ จะเจอครับ มีเป็นตั้งแน่ะ

Movies & Musics Lover
POP

ออฟไลน์ Mark

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2007, 07:01:12 PM »
ตามกระแสครับ เมื่อวานผ่านไปที่ CAP ซีคอนสแควร์ชั้น 2 เจอของคาราบาวเพียบ เลยหิ้ว "โฟล์คบาว" แบบมีคนร้องมาหนึ่งแผ่น 119.- บาทครับ แถมด้วย The best of Agnes Chan อีกหนึ่งแผ่น เพราะจำได้ว่าตอนเด็ก ๆ เคยชอบมาก สามารถเกากีร์ต้าเพลงเธอได้หลายเพลง แต่หลังจากนั้นไม่ได้ติดตามข่าวคราวอีกเลย สุดท้ายลอง Search ดูใน Wikipedia ตอนนี้เป็นโปรเฟสเซอร์สอนที่มหาวิทยาลัยในญี่ปุ่นแล้วครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 09:24:55 AM »
มี " โฟล์คบาว " มาแบ่งให้ฟังครับ

เมื่อวานผมไปเดินดูที่ร้านขายซีดีแถวๆบ้านมา ยังพอมี " โฟล์คบาว " เหลือครับ แต่เขาขายราคาตามปกเลย ทั้งร้านเหลืออย่างละ 7 แผ่นครับ ( ร้อง + บรรเลง ) เลยนำมาแบ่งให้พี่ๆ เพื่อนๆ ฟังกันครับ ขายเป็นคู่นะครับ ทั้งหมด 6 ชุด เอาไว้ฟังเอง 1 ชุด  ขอขายชุดละ 400 บาท รวมค่าส่ง EMS ครับ ติดต่อ 089-3392463

Sak
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 09:44:28 AM »
มี " โฟล์คบาว " มาแบ่งให้ฟังครับ

เมื่อวานผมไปเดินดูที่ร้านขายซีดีแถวๆบ้านมา ยังพอมี " โฟล์คบาว " เหลือครับ แต่เขาขายราคาตามปกเลย ทั้งร้านเหลืออย่างละ 7 แผ่นครับ ( ร้อง + บรรเลง ) เลยนำมาแบ่งให้พี่ๆ เพื่อนๆ ฟังกันครับ ขายเป็นคู่นะครับ ทั้งหมด 6 ชุด เอาไว้ฟังเอง 1 ชุด  ขอขายชุดละ 400 บาท รวมค่าส่ง EMS ครับ ติดต่อ 089-3392463

Sak

คุณ SAK ครับ ขอตำหนิการกระทำของคุณหน่อยเถอะ อย่างนี้เขาไม่เรียก "แบ่งให้" หรอกครับ เขาเรียกว่าเอามาขายทำกำไรมากกว่า ผมรู้ว่าถึงแม้จะคุณอาจจะกำไรเป็นเงินนิดเดียวหลังหักค่าส่งแล้ว แต่ผมไม่คิดว่าการทำแบบนี้ถือว่าเป็นการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่เพื่อนๆ ถึงกับความหมายของการแบ่งให้หรอกครับ ขนาดผมซื้อมาเผื่อเพื่อนที่ฝากซื้อ โดยที่เขาก็ให้เงินผมตามราคาที่ผมซื้อมาคือ 129 บาท ผมยังไม่กล้าใช้คำว่าแบ่งเลย   :nonono  :nonono  :nonono

ถ้าจะซื้อมาขาย ก็บอกตรงๆ ว่าขาย น่าจะเข้าท่ากว่านะ  :nono  :nono  :nono

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 มิถุนายน, 2007, 08:55:37 PM »

ที่ GMS ชั้น ground เดอะมอลล์งามวงศ์วาน  วันนี้มีอยู่ 3 แผ่นนะครับ @ 139 บาท  ;)

ออฟไลน์ ธี

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 08:20:39 AM »
ท่านที่ยังต้องการซื้อแผ่นนี้ ซื้อได้ท่ร้าน CAP ท่งงานมีทั้งแผ่นร้องและบรรเลง ราคาแผ่นละ 129 บาท ไปซีอมาแล้วเมื่อวาน

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2007, 08:04:30 PM »
ในงาน cap เอามาครับ ผมซื้อมาแล้วเหลืออีแผ่นนึง

รวมทั้ง chesky 20ปี แผ่นคู่ก็มีครับ :D

ออฟไลน์ jojo ST171

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 18 กันยายน, 2007, 11:32:10 AM »
ผมซื้อ " โฟล์คบาว " ที่ GMS, Central Rama II, ชั้น 2 หรือ 3 ไม่แน่ใจ เห็นมีอยู่หลายแผ่น ราคา 139 บาท

เสียงดีมากครับ ในหลาย ๆ เพลง คุ้มค่า คุ้มราคา