เจอแล้ว หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด
HTG2.net (Since 1999)
23 สิงหาคม, 2014, 12:31:10 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ htg2.net ครับ

Too' Ninja
081-9738109
webmaster@htg2.net
cc: htg_2@yahoo.com
1080118 กระทู้ ใน 48259 หัวข้อ โดย 3551 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: ชายแดน
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม Thai DIY Audio (ผู้ดูแล: DIY มด, Mc)  |  หัวข้อ: เจอแล้ว หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอแล้ว หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด  (อ่าน 7141 ครั้ง)
PokkyMan
Super Star
*

เจอแล้ว หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด
« เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2005, 07:40:43 am »

พอดีไปเจอที่ SE-ED Central พระราม 3 รู้สึกว่าจะพิมพ์ใหม่
ไม่รู้ว่าไปเจอกันหมดหรือเปล่า หรือว่าเราตกข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน, 2005, 03:29:30 pm โดย ดาวเหนือ » บันทึกการเข้า
xthaix
Superstar...

*** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***

Re: เจอแล้ว หังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2005, 05:21:58 pm »

วันนี้เจอหนังสือ... การซ่อมเครื่องเสียง ของ สายันต์ ชื่นอารมณ์   ด้วยครับ เล่มละ 140 บาทมั้ง คุณสายันต์ ที่ลงบทความใน What Hi-Fi? อ่ะครับ คู่กับคอลัมน์ คุณมด... (แต่ผมอยากได้หนังสือรวมบทความเครื่องเสียงหลอดของคุณมด มากกว่า....)
cool_non

(คูล-นัน)ครับผม

Re: เจอแล้ว หังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2005, 07:00:36 pm »

หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอดของซีเอ็ดใช่ไหมครับ
ผมเห็นที่ร้านซีเอ็ดเดอะมออล์บางแค ประมาณ4-5เล่มได้มั้งครับ ผมก็ซื้อจากทีนี่ไปเหมือนกัน
แต่ที่เซ็นทรัลปิ่นฯไม่มี

เอ..แต่ว่า คุณมดพิมพ์หนังสือหรือยังครับ
xthaix

*** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2005, 10:25:59 pm »

น่าจะยังมั้งครับ เพราะบทความที่ลง What Hi-Fi? เพิ่งออกมาไม่กี่เล่มเอง .....

หนังสือของ อ. บุญถึง แน่นหนา ก็น่าสนใจนะครับ ไม่ทราบว่ามีแล้วรึยัง วันนี้ผมไปซื้อมาจากสำนักพิมพ์ โอเดียนสโตร์ วังบูรพา น่ะครับ...  Smiley
PokkyMan
Super Star
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 09:14:25 am »

หนังสือของ อ. บุญถึง แน่นหนา ก็น่าสนใจนะครับ ไม่ทราบว่ามีแล้วรึยัง วันนี้ผมไปซื้อมาจากสำนักพิมพ์ โอเดียนสโตร์ วังบูรพา น่ะครับ...  Smiley

ชื่อหนังสืออะไรครับ
Mr. One
Superstar..

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 10:58:48 am »

เพราะบทความที่ลง What Hi-Fi? เพิ่งออกมาไม่กี่เล่มเอง .....

ของคุณมดใน What Hifi ออกมาตั้งแต่ มีนาคม 2547 ถ้าผมจำไม่ผิด ผมซื้อทุกเล่มครับ อยากให้คุณมดรวมเล่มเหมือนกัน เห็นในฉบับปัจจุบัน คุณ มดเปี๊ยนไป จะเล่น Solid Stage แล้ว ขำ ขำ ขำ
North Star (ดาวเหนือ)
Norts Star

จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 11:04:43 am »

อ้างถึง
ของคุณมดใน What Hifi ออกมาตั้งแต่ มีนาคม 2547 ถ้าผมจำไม่ผิด ผมซื้อทุกเล่มครับ อยากให้คุณมดรวมเล่มเหมือนกัน

ขอสนับสนุนให้คุณมดรวมเล่มด้วยคนครับ Wink

และถ้าให้ดีแซกหน้า 4 สี่ด้วยก็จะดีครับ

Speakers : Magnepan Mini Maggie ,   Acustik-Lab Stella Opus
Power Amp :  McCormack DNA225 , Quicksilver Audio Mono , Naim Nait 3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Quicksilver Audio Full Function , Rogue Audio Ares
Source : Cambridge Audio Azkur 840C , kuzma stabi
xthaix

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 01:02:50 pm »

ชื่อหนังสืออะไรครับ

หนังสือของ อ. บุญถึง แน่นหนา
1. ตำราวิทยุ ภาคทฤษฎี และ ปฎิบัติ เล่มละ 105 บาท
2. ตำราวิทยุทรานซิสเตอร์ เล่มละ 110 บาท
3. ตำราซ่อมสร้างวิทยุทรานซิสเตอร์ เล่มละ 80 บาท
ลดราคาจากหน้าปกลง 20% ครับ
krupohn
Super Star
*

ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 03:07:36 pm »

Smiley อีกคนครับ  ขอเชียร์คุณมดรวมเล่มบทความ  เอาตั้งแต่เริ่มเขียนรวบมาจากทุกปกเลยครับ  แต่ขอให้รูปใหญ่ ๆ วงจรชัด ๆ หน่อยนะครับ

harn

..ความแตกต่างคือความสวยงาม

Re: เจอแล้ว หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด
« ตอบ #9 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 04:52:37 pm »

ขอโวตอีกคนให้คุณมด ....รวมเล่มเลยครับ ผมสั่งคนแรกเลย   มึน 

Mc
ผู้ช่วยดูแลบอร์ด

ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ

Re: เจอแล้ว หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด
« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 06:33:41 pm »

เห็นด้วยอีกคนครับ  ขำ ขำ ขำ ขำ

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>
cool_non

(คูล-นัน)ครับผม

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน, 2005, 09:48:53 pm »

เห็นด้วยครับ
แต่ถ้าทำเป็นบทความลงบอร์ดก่อนได้หรือเปล่าครับอยากอ่านตอนเก่าๆน่ะครับ

ส่วนหนังสือของ อ. บุญถึง แน่นหนา
นอกจากที่โอเดียนแล้วผมเคยเห็นผ่านตาที่ NPE ด้วยนะครับ
tubeTronix
Super Star
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2005, 12:54:31 am »

อยากให้ ท่าน อาจารย์  มด  "รวมเล่ม" ด้วย คน ครับ ผม   Roll Eyes Wink

---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]
สุรศักดิ์
Super Star
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2005, 02:45:41 pm »

อ้างถึง
หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอดของซีเอ็ดใช่ไหมครับ
ผมเห็นที่ร้านซีเอ็ดเดอะมออล์บางแค ประมาณ4-5เล่มได้มั้งครับ ผมก็ซื้อจากทีนี่ไปเหมือนกัน
แต่ที่เซ็นทรัลปิ่นฯไม่มี

อยากได้ไว้อ่านจัง แต่หาซื้อไม่ได้นี่ มีใครเอื้อเฟื้อถ่ายส่งให้บ้างครับ ไม่มีโอกาสได้เข้ากรุงบ่อยๆด้วยซิ อนุเคราะห์คนภูธรหน่อยเถอะ
krupohn
Super Star
*

ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2005, 12:54:12 pm »

Smiley ผมเองเจอปัญหาแบบเดียวกับคุณ skpgmk ครับ  ห่างจากชายแดนลาวประมาณ 100 กม. เห็นจะได้  ลองหาตามร้านหนังสือใหญ่ๆ ในตัวจังหวัดดูครับ  ถ้าในจังหวัดมีซีเอ็ดบุค จะง่ายขึ้นครับ  ให้เขาสั่งให้  อีกเล่มที่จะแนะนำ คือ ทฤษฎีและการใช้งานอิเล็กทรอนิกส์เล่ม 1 ของ รศ. ยืน ครับ  เล่มนี้มีเนื้อหาลึก ๆ เกี่ยวกับหลอดพอสมควรครับ  รู้สึกว่าออกมาตั้งแต่ประมาณ ปี 2520 กว่า ๆ สังกัด ซีเอ็ดเช่นกัน  ผมซื้อได้เมื่อเร็วนี้ที่ซีเอ็ดบุคโลตัสครับ

DIY มด
DIY มด DIY หมด
Super Star.

ตัวจริง เสียงจริง

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 08:51:01 am »

สวัสดีครับ

หายหน้าไปนาน เพิ่งไปอบรมเรื่อง Information Security มา 6 วันเต็มๆครับ ตอนนี้ในหัวมีแต่เรื่อง security เต็มไปหมด เพิ่งจับหัวแร้งเมื่อวาน ยังสั่นนิดๆเลยครับ  ขำ ขำ

ใจจริงก็อยากรวมเล่มอยู่เหมือนกันครับ ขอลองไปคุยกับสำนักพิมพ์ดูก่อนว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ เคยคิดไว้คร่าวๆว่าอาจจะเอาผลงานของพวกเราหลายๆท่านในที่นี้ มาเป็น show case ด้วยครับ หรือไม่ก็แทรกบทความทางวิชาการเข้าไปด้วยก็น่าจะดี เห็นด้วยหรือไม่ประการใด ก็ลองเสนอไอเดียมาได้เรื่อยๆครับ

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0
LOUIS
Superstar..

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 08:57:30 am »

ทำออกมาเลยครับพี่มด ผมจะได้ไม่ต้องตามหาหนังสือ What Hi-Fi ฉบับเก่าๆอีก ขำ
ขอแบบมีสีสันสวยงามด้วยนะครับ ขายเล่มซัก 200 ไปเลยครับ Tongue
xthaix

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 09:13:21 am »

สนับสนุนคุณมดครับ
ขอเพิ่มข้อเสนอเป็นไอเดียนะครับ
1. อยากให้มีภาพประกอบหรืออธิบายรายละเอียดเพิ่ม สำหรับมือใหม่จะได้ทำตามถูกด้วยครับ...แฮ่.... มึน
2. เพิ่มเกร็ดความรู้พวกการเลือกใช้อุปกรณ์ที่เหมาะสม เช่นการใช้สายวายริ่ง ชนิดและขนาดต่างๆ การเลือกใช้หม้อแปลง หรืออื่นๆ... มึน
3. แหล่งซื้อ.... ว๊าว!! ว๊าว!! ว๊าว!!
เล่มละ 200 กำลังดีครับ  ขำ
paganini
Vinyl Mania
Super Star.
**

Vinyl Mania

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 09:29:12 am »

สวัสดีครับคุณมด
ผมหายไปนานเนื่องจากงานเยอะมาก ไปดูที่สนามหลวงสอง อ้าวร้านปิดไปแล้ว เลยไม่รู้ว่าจะตามหายังไง เพิ่งจะสมัครเป้นสมาชิก HTG เมื่อไม่นานนี้ครับ

เรื่องรวมเล่มคุณมดผมสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ

สิ่งที่อยากรู้คือนัก ดีไอวาย สนใจหนังสือแอมป์หลอดมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะเดี๋ยวนี้การพิมพ์หนังสือพ้อคเก็ตบุ๊คมันมีต้นทุนสูงขึ้นครับ กลัวว่าถ้าพิมพ์แล้วมีคนสนใจไม่มาก หนังสือมันจะค้างอยู่ในสต๊อคครับ

เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/
DIY Man.
It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
Super Star.
**

มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 10:12:26 am »

ใจจริงก็อยากรวมเล่มอยู่เหมือนกันครับ ขอลองไปคุยกับสำนักพิมพ์ดูก่อนว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ เคยคิดไว้คร่าวๆว่าอาจจะเอาผลงานของพวกเราหลายๆท่านในที่นี้ มาเป็น show case ด้วยครับ หรือไม่ก็แทรกบทความทางวิชาการเข้าไปด้วยก็น่าจะดี เห็นด้วยหรือไม่ประการใด ก็ลองเสนอไอเดียมาได้เรื่อยๆครับ

สนับสนุนอย่างยิ่งครับ ผมเองก็เริ่มอยากเขียนบทความที่ตัวเองได้ทำทดลองเล่นๆ ที่ผ่านมา เหมือนกัน อยากเอาลง CD ROM ไล่แจกกันฟรีๆ แต่ผมว่าคงไม่มีใครสนใจเพราะชื่อผมมันไม่ดัง...5555         
        ผมแนะนำให้คุณมดเพิ่มแทรกบทความ "เล่นกับ DIY แอมป์หลอดอย่างไร??? ให้มันสนุก" เอาแบบไม่ต้องสร้างหนี้สินเพิ่มด้วยนะครับ  ขำ

มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.
Charoen.P
Super Star.
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 10:18:44 am »

เห็นด้วยครับ คุณมด เป็นอาจารย์คนแรกของผมเลยที่เดียวครับ ที่แนะนำเรื่อง DIY แอมปืหลอด (นับถือเป็นการส่วนตัว...........555)

แต่ที่โดน.....จริงๆ คงเป็นพี่ DIY Man นี่แหละ Post แต่ละที พูดแต่ละประโยค.............ชอบมากๆๆๆ ครับ

DIY มด
Super Star.

« ตอบ #21 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 10:24:30 am »

โอ้...สวัสดีครับ คุณ Paganini

หายไปนานเลยนะครับ คิดถึงอยู่เหมือนกัน โทรไปแล้วติดต่อไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเบอร์รึเปล่า ผมยังใช้เบอร์เดิมครับ ยังไงรบกวนโทรมาหาหน่อยได้ไหมครับ อยากปรึกษาหลายๆเรื่องเลยครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=10172.0
DIY มด
Super Star.

« ตอบ #22 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 10:38:41 am »

อ้างถึง
เล่นกับ DIY แอมป์หลอดอย่างไร??? ให้มันสนุก

น่าสนใจครับ ยินดีรับไว้พิจารณาครับ

อ้างถึง
อยากเอาลง CD ROM ไล่แจกกันฟรีๆ แต่ผมว่าคงไม่มีใครสนใจเพราะชื่อผมมันไม่ดัง...5555

ดังไม่ดังไม่เกี่ยวครับ อยู่ที่เจตนารมย์มากกว่า ของฟรีใครๆก็อยากได้ แต่ผมว่าเป็น CD มันไม่ขลังครับ เดี่ยวนี้มันก๊อบกันง่าย ทำหนังสือมันดูมีคุณค่าหน่อย อ่านที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องมี Comp

ถ้าการทำพ็อคเกตบุคดูแล้วไม่คุ้มอย่างคุณ Paganini ว่า ผมคิดอยู่เหมือนกันว่าทำออกมากันเองแบบ YB ดีหรือเปล่า ปัญหามันอยู่ที่ว่า แล้วจะกระจายให้คนต่างจังหวัด หรือคนที่ไม่ได้เล่น Net ได้อย่างไรดีครับ ช่วยคิดหน่อยครับ

DIY Man.
It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
Super Star.
**

มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 10:55:15 am »

เห็นด้วยครับ คุณมด เป็นอาจารย์คนแรกของผมเลยที่เดียวครับ ที่แนะนำเรื่อง DIY แอมปืหลอด (นับถือเป็นการส่วนตัว...........555)
แต่ที่โดน.....จริงๆ คงเป็นพี่ DIY Man นี่แหละ Post แต่ละที พูดแต่ละประโยค.............ชอบมากๆๆๆ ครับ
                      Smileyไม่ได้มีอะไร Serious หรอกครับ คุณเจริญ มันเป็น Theory ของ DIY ที่ผมอยากเห็นการให้กันเป็นแบบ Tradition ไทยๆ กันเองซะมากกว่า ผมว่าเรายังสามารถหา "การ GIVE และ TAKE " ได้อย่าง
สมดุลย์ จากนัก DIY ส่วนใหญ่ในบ้านเราน่ะครับ
                        ถ้าใครเคยเข้าไปเล่นกับ Web DIY ของพวกฝรั่ง จะทราบกันดีว่า เดี๋ยวนี้ลงขายของหรือ Product ตัวเองกันโจ๋งครึ้มเลยครับ ถามปัญหาโน่นนี่ เขาตอบลง Link ขายชุด KIT หรือ อุปกรณ์ชิ้นส่วนต่างๆ ในการ DIYเข้า Web ตัวเองหมดเลย คือผมว่า นัก DIY ต้องกินข้าวมันก็จริงอยู่ แต่การแสดงผลงานอดิเรกแบบจรรโลงใจมาใช้หากินนี่ซิแปลก เหมือนอย่างที่เคยเกิดมาแล้วในอดีต หรืออาจกำลังจะเกิดขึ้นมาอีก ขำ 

ถ้าการทำพ็อคเกตบุคดูแล้วไม่คุ้มอย่างคุณ Paganini ว่า ผมคิดอยู่เหมือนกันว่าทำออกมากันเองแบบ YB ดีหรือเปล่า ปัญหามันอยู่ที่ว่า แล้วจะกระจายให้คนต่างจังหวัด หรือคนที่ไม่ได้เล่น Net ได้อย่างไรดีครับ ช่วยคิดหน่อยครับ

ความเห็นผมนะครับคุณมด แบ่งรวมกลุ่มส่งแผ่น Blank มา Write ให้คืนกลับ ต้องสอดซองติดแสตมป์มา รับเป็น CD-ROM แล้วเอาไป Print OUT แบ่งกัน หรือจาก Xerox กันเองต่อๆไปครับ ร้าน Computer ผมว่ามีแทบทุกอำเภอแล้วนะครับ หรือ Internet ตำบล (ไม่รู้นโยบายเค้า Work ไปถึงไหนแล้ว)

* DAC007.jpg (41.41 KB, 447x480 - ดู 1915 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน, 2005, 11:17:24 am โดย DIY Man. » บันทึกการเข้า

มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.
Mc

ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 10:56:59 am »

ผมเห็นด้วยนะครับ กับการทำหนังสือ เพราะ แรกริ่มเดิมทีผมเองก็มีความรู้เกี่ยวกับอีเลคทรอนิคส์อยู่บ้างนิด ๆ หน่อย ๆ เคยทำแต่แอมป์ทรานซิสเตอร์ พอมาสนใจเรื่องหลอดก็อาศัยหนังสือของซีเอ็ด เป็นไกด์ทดลองสร้าง ถ้าจะมีการรวมเล่ม โดยกลุ่มคนที่รักและชอบ ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดี  โดยเนื้อหาส่วนแรก ควรจะปูทางไปตั้งแต่ความรู้เบื้องต้นในเรื่องอีเลคทรอนิคส์ เครื่องมือที่ควรมี ส่วนที่สอง  ประวัติความเป็นมา ชนิด ประเภท การอ่านรหัส ตารางเทียบเบอร์หลอด ที่ใช้แทนกันได้ และอื่น ๆ ส่วนที่ 3 เป็น เรื่องของวงจรปรีและ แอมป์เบื้องต้น เช่น PP SRPP SE ๊Ultra Linear และอื่น ๆ รวมถึงอธิบาย การทำงาน คุณสมบัติของแต่ละแบบ ด้วย ส่วนที่ 4 เป็น ตัวอย่างวงจร ของหลอดยอดนิยม ที่จะแนะนำทั้ง ปรี และ เพาเวอร์แอมป์ หรือ อินทิเกรตแอมป์ ส่วนที่ 5 เป็นเรื่อง เทคนิค ทริค ต่าง ๆ ที่จะช่วยแก้ปัญหาเรื่องเสียงรบกวน หรือปรับแต่งเสียง โดยมีภาพ และวงจรประกอบให้เข้าใจง่าย น่าจะดีหรือเปล่าครับ

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>
paganini
Vinyl Mania
Super Star.
**

Vinyl Mania

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 12:05:38 pm »

สวัสดีครับคุณมด

ผมใช้เบอร์เดิมเช่นกันครับ แต่โทรศัพท์เครื่องเก่ามันอันตรธานหายไป ยังไงช่วย PM เบอร์โทรถึงผมด้วยครับ

อย่างที่คุณ DIY Man ว่า ต้นทุนการทำหนังสือมันสูงมากครับ

ผมอ่านบทความคุณมดแล้วอยากทำแอมปืหลอดเองบ้าง แต่ไม่มีความรู้ แต่ก็ชอบที่จะอ่านแล้วติดตามผลงานครับ สักวันคงทำเองได้บ้างครับ

เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/
Mr. One
Superstar..

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2005, 12:16:14 pm »

ผมเสนอว่าทำแบบ Year Book เหมือนของ Web เพื่อนบ้านเราก็ได้ แต่ถ้าข้อมูลมากอาจออกเป็นรายเดือน หรือราย 2-3 เดือนไปเลย หลายท่านใน Web นี้ก็น่าจะเขียนแล้วพวกเราเข้าใจง่ายครับ
แต่ผมว่าคงไม่มีใครสนใจเพราะชื่อผมมันไม่ดัง...5555

ผมว่าชื่อเสียงคงมีความสำคัญต่อความมั่นใจตอนใหม่ๆ ครับ แต่สำหรับคุณ DIY Man ใน  Web นี้คงรู้จักดีทุกคนครับ
B.Lee
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 03:44:31 pm »

มาใหม่ครับ... อยากเสนอซักหน่อยว่าสำคัญสำหรับมือใหม่เลยก็คือ
เริ่มตั้งแต่จะต้องมีอาวุธหรือเครื่องมืออะไรบ้างที่ใช้งานDIY แหล่งซื้อ ยี่ห้อที่คุณภาพไว้ใจได้
และ สำคัญต่อมาคืออุปกรณ์ต่างๆขอให้ละเอียดเลย แหล่งซื้อ ราคา เทคนิคการลเอกเสาะหาต่างๆด้วยฯลฯ
ขอบคุณครับ
Mr. One
Superstar..

« ตอบ #28 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 04:01:20 pm »

ผมแนะนำหนังสือ สองเล่มครับ
1.คู่มือนักอิเล็กโทรนิค ของ ซีเอ็ดครับ
2.คู่มือ Sanwa Mutimeter ของซีเอ็ดครับ

ผมเองก็ไม่ได้เรียนมาโดยตรงอาศัยสนใจมานาน Cool
PokkyMan
Super Star
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 04:07:05 pm »

เอายังงี้ซิ เหมือนตามองค์การกุศลทั่วไป เนื่องจากเราควรจะต้องตอบแทนคนเขียนบ้าง
ก็เปิดบัญชีให้โอนเงินเพื่อการบริจาค คิดว่าคนที่เข้ามาใช้บริการคงพอจะมีสตางค์บ้าง
แล้วแต่จิตศรัทธา หรือถ้าคนเขียนไม่ต้องการก็หาหลอดมาเป้นที่ระลึกแล้วมอบให้คนเขียน
แต่คงต้องมีคนคอยดูแลเงินแหละ เรื่องนี้เรื่องใหญ่ เห็นคนทะเลาะมาเยอะแล้ว
Mr. One
Superstar..

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 04:11:30 pm »

หรือถ้าคนเขียนไม่ต้องการก็หาหลอดมาเป้นที่ระลึกแล้วมอบให้คนเขียน

อย่างนี้ ใช้ Vintage Tube เลขเบอร์ 2 ตัว มาตอบแทนรับรองคนเขียนตรึม ขำ ขำ ขำ
North Star (ดาวเหนือ)
Norts Star

จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2005, 04:16:39 pm »

หรือถ้าคนเขียนไม่ต้องการก็หาหลอดมาเป้นที่ระลึกแล้วมอบให้คนเขียน

อย่างนี้ ใช้ Vintage Tube เลขเบอร์ 2 ตัว มาตอบแทนรับรองคนเขียนตรึม ขำ ขำ ขำ

Wink

Speakers : Magnepan Mini Maggie ,   Acustik-Lab Stella Opus
Power Amp :  McCormack DNA225 , Quicksilver Audio Mono , Naim Nait 3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Quicksilver Audio Full Function , Rogue Audio Ares
Source : Cambridge Audio Azkur 840C , kuzma stabi
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม Thai DIY Audio (ผู้ดูแล: DIY มด, Mc)  |  หัวข้อ: เจอแล้ว หนังสือรวมเครื่องเสียงแอมป์หลอด « หน้าที่แล้ว ต่อไป »