ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพงกับหัว Banana และ Spade ครับ  (อ่าน 9384 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathomn

สายลำโพงกับหัว Banana และ Spade ครับ
« เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 11:58:49 PM »
มีคำถามสงสัยเกี่ยวกับสายลำโพง กับการใช้หัว Banana และ Spade  ดังนี้ครับ

1. การเข้าหัว Banana  หรือ Spade  มีผลทำให้เสียง drop  ลงกว่าการต่อแบบเปลือย ๆ หรือเปล่าครับ  (โดยเฉพาะอย่างยิ่งกรณีสายลำโพงที่ใช้มีขนาดไม่ใหญ่มาก)
2. อยากให้ช่วยแนะนำหัว Banana และ Spade  ให้ด้วยครับ
3. การเข้าหัว  ถ้าเข้าฝั่ง AVR  เป็น Banana  ส่วนฝั่งลำโพงควรเป็น Banana หรือ Spade  จะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ต ต้น

• สมาชิกไฮโซ
  • Superstar...
Re: สายลำโพงกับหัว Banana และ Spade ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 02:00:02 AM »
การเลือกใช้ควรให้กระชับกับ Binding Post ครับ เอาแบบที่แน่นกว่าจะดีที่สุดสองด้านไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน ถ้าใช้หัวดีๆอย่าง WBT ไม่ต้องจับผิดหรอกครับแนวเสียงจะเปลี่ยนอย่างไรขึ้นอยู่กับโลหะที่เลือก หัวดีๆจะดร็อปก็แทบไม่รู้สึกคุ้มกว่าจะให้ตัวนำดำจากออกไซด์จากการต่อเปลือยๆครับ ยิ่งถอดเข้าถอดออกสายฝอยๆจะพาลขาดเอาเป็นเส้นๆได้
B)   มาเล่นดนตรีกันเถิด   B)

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
Re: สายลำโพงกับหัว Banana และ Spade ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 08:18:45 AM »
ตอบข้อแรกโดยหลักการการใช้หัวต่อทำให้คุณภาพเปลี่ยนไปครับเช่นลดลงสัก5-10%  คำถามที่จะตามมาก็คือแล้วใช้ทำไม  คำตอบคือเมื่อขนาดสายเปลือยใหญ่ขึ้นขั้วลำโพงที่เราใช้
ขันยังไงได้หน้าสัมผัสไม่เต็มร้อย กล่าวคือบางส่วนเท่านั้น  ส่วนที่เหลือแม้จะแตะกันก็ไม่ได้แตะกันแน่นพอ สัญญาณจะลดลง  ส่วนที่ลดลงตรงนี้จะมากพอควรครับเช่นสัก15-20 %
พอดูตัวเลขที่ยกตัวอย่างจะเรื่มเข้าใจง่ายขึ้นว่า  หากใช้สายเปลือยขนาดใหญ่คุณภาพเสียงลดลงมากกว่าใช้ขั้วต่อ นอกจากนี้สายเปลือยทำให้สายสัมผัสกับออกซิเจนมากขึ้น
เกิดออกไซด์อีก  ตอนเป็นออกไซด์ก็ยิ่งทำให้สัญญาณที่วิ่งมาคุณภาพลดลงไปอีก   อย่างไรก็ตามการใช้หัวบานาน่า  ก้ามปู  แทนสายเปลือยจะเริ่มมีผลเมื่อสายที่เราใช้มีขนาดเกินกว่า
 1.5 สแควร์มิล หากน้อยกว่านี้หาน้ำยาพวกโปรโกลด์ป้องกันการเกิดออกไซด์ช่วยนำสัญญาณมาทาดีกว่า  เว้นแต่ต้องการความสะดวกหรือต้องการคุณภาพเสียงที่เปลี่ยนไปจากการใช้ขั้วต่อที่
เคลือบทอง  เงิน  หรือ โรเดียม
ตอบข้อสองเรื่องยี่ห้อ ยี่ห้อที่ดีมักจะราคาสูง ลองพิจารณาดูครับ พวกสูงมากก็ WBT, ฟูรูเทค  พวกที่รองๆลงมา ก็พวก Monstor , homegrown  , SW  , Audioquest เหล่านี้เป็นต้น
หากเอาที่ผมชอบ  จะเป็นWBT ก้ามปูSW  ก้ามปูAudioquest  homegrown  ฟูรูเทครุ่นที่ดีมากๆ ราคาสูงมากๆเช่นกัน  ตรงนี่หมอทีเจคงตอบให้ได้ว่าดีมากจริงแต่ราคาสูงมากเช่นกัน
แต่ที่แน่ๆหากใช้ของไม่ดีไม่ควรใช้ครับคุณภาพลดลงไปมาก  อาจทำให้ได้ผลดีน้อยกว่าใช้สายเปลือยๆเสียอีก  เรียกว่าไม่ใช้ดีกว่า
ตอบข้อสาม จุดนี้ผมเข้าใจครับว่าด้านหลังพวกเอวีมักจะมีขั้วลำโพงและขั้วต่างๆเต็มไปหมดหากใช้ก้ามปูคงไม่สะดวกเท่าบานาน่า ดังนั้นใช้ตามสะดวกครับ   แต่พึงสังวรไว้ว่า 
โดยทั่วไปการใช้ก้ามปูจะได้หน้าสัมผัสที่ดีกว่า  แต่ บานาน่าบางยี่ห้อเช่น WBT เท่าที่ผมสังเกตผลจากการออกแบบของเขาทำให้หน้าสัมผัสของก้ามปูไม่ได้ดีกว่า บานาน่า 
หากเป็นผมถ้าใช้ WBT  ผมจะเลือกใช้ บานาน่าทั้งหมด 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2009, 04:48:54 PM โดย KJ »

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 10:30:29 AM »
ตอบข้อแรกโดยหลักการการใช้หัวต่อทำให้คุณภาพเปลี่ยนไปครับเช่นลดลงสัก5-10%  คำถามที่จะตามมาก็คือแล้วใช้ทำไม  คำตอบคือเมื่อขนาดสายเปลือยใหญ่ขึ้นขั้วลำโพงที่เราใช้
ขันยังไงได้หน้าสัมผัสไม่เต็มร้อย กล่าวคือบางส่วนเท่านั้น  ส่วนที่เหลือแม้จะแตะกันก็ไม่ได้แตะกันแน่นพอ สัญญาณจะลดลง  ส่วนที่ลดลงตรงนี้จะมากพอควรครับเช่นสัก15-20 %
พอดูตัวเลขที่ยกตัวอย่างจะเรื่มเข้าใจง่ายขึ้นว่า  หากใช้สายเปลือยขนาดใหญ่คุณภาพเสียงลดลงมากกว่าใช้ขั้วต่อ นอกจากนี้สายเปลือยทำให้สายสัมผัสกับออกซิเจนมากขึ้น
เกิดออกไซด์อีก  ตอนเป็นออกไซด์ก็ยิ่งทำให้สัญญาณที่วิ่งมาคุณภาพลดลงไปอีก   อย่างไรก็ตามการใช้หัวบานาน่า  ก้ามปู  แทนสายเปลือยจะเริ่มมีผลเมื่อสายที่เราใช้มีขนาดเกินกว่า
 1.5 สแควร์มิล หากน้อยกว่านี้หาน้ำยาพวกโปรโกลด์ป้องกันการเกิดออกไซด์ช่วยนำสัญญาณมาทาดีกว่า  เว้นแต่ต้องการความสะดวกหรือต้องการคุณภาพเสียงที่เปลี่ยนไปจากการใช้ขั้วต่อที่
ตอบข้อสองเรื่องยี่ห้อ ยี่ห้อที่ดีมักจะราคาสูง ลองพิจารณาดูครับ พวกสูงมากก็ WBT, ฟูรูเทค  พวกที่รองๆลงมา ก็พวก Monstor , homegrown  , SW  , Audioquest เหล่านี้เป็นต้น
หากเอาที่ผมชอบ  จะเป็นWBT ก้ามปูSW  ก้ามปูAudioquest  homegrown  ฟูรูเทครุ่นที่ดีมากๆ ราคาสูงมากๆเช่นกัน  ตรงนี่หมอทีเจคงตอบให้ได้ว่าดีมากจริงแต่ราคาสูงมากเช่นกัน
แต่ที่แน่ๆหากใช้ของไม่ดีไม่ควรใช้ครับคุณภาพลดลงไปมาก  อาจทำให้ได้ผลดีน้อยกว่าใช้สายเปลือยๆเสียอีก  เรียกวาไม่ใช้ดีกว่า
ตอบข้อสาม จุดนี้ผมเข้าใจครับว่าด้านหลังพวกเอวีมักจะมีขั้วลำโพงและขั้วต่างๆเต็มไปหมดหากใช้ก้ามปูคงไม่สะดวกเท่าบานาน่า ดังนั้นใช้ตามสะดวกครับ   แต่พึงสังวรไว้ว่า 
โดยทั่วไปการใช้ก้ามปูจะได้หน้าสัมผัสที่ดีกว่า  แต่ บานาน่าบางยี่ห้อเช่น WBT เท่าที่ผมสังเกตผลจากการออกแบบของเขาทำให้หน้าสัมผัสของก้ามปูไม่ได้ดีกว่า บานาน่า 
หากเป็นผมถ้าใช้ WBT  ผมจะเลือกใช้ บานาน่าทั้งหมด 

เป็นคำถามที่คนถามบ่อยมาก เดี๋ยวถ้ามีคนถามอีกขออนุญาติพี่ KJ นำไป reference นะครับ  :clap

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 02:19:56 PM »
อิ อิ reference ตัวจริงมาตอบเองเลย อิ อิ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 02:23:51 PM »
แต่ที่แน่ๆหากใช้ของไม่ดีไม่ควรใช้ครับคุณภาพลดลงไปมาก  อาจทำให้ได้ผลดีน้อยกว่าใช้สายเปลือยๆเสียอีก  เรียกวาไม่ใช้ดีกว่า

สุดยอด ตอบได้เคลียร์ละเรียดยิบ   กูรูตัวจิงมาเองคับ     พี่แวะมาตอบ บ่อย ๆ หน่อยน่ะคับ

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 04:47:45 PM »
หากเห็นว่าเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ นำไปใช้ได้เลยครับ  แวะมาดูเพื่อนๆคุยกันเสมอครับเพียงแต่ไม่ได้แจมด้วยครับ  :headphone

ออฟไลน์ PiNG

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 06:34:40 PM »
สอบถามครับ

ถ้าใช้สาย Canare Star Quad 4S11 กับ AVR Denon รุ่นกลางๆ ใช้แบบเปลือย ได้ไหมครับ
หรือควรใช้ แบบไหน ยี่ห้อไหนที่สมราคาสายครับ

ออฟไลน์ hobbitz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 06:58:56 PM »
แจมถามด้วยครับ แทนที่จะใช้ 4S11 มาต่อ Bi-wire ใช้ 2S11F หรือ 2S14F สองชุดจะดีกว่าไหมครับ หน้าตัดที่ได้จะมากกว่า ราคารวมก็พอๆกัน ผมดูราคาจาก Website ของนัฐพงษ์ครับ

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 10:19:36 PM »
Canare Star Quad 4S11 มีตัวนำขนาดเส้นละ 14 awg  = ประมาณ 1.63 สแควร์มิล  หากจะใช้สายแบบเปลือยเส้นเดียวก็ยังพอไหว  แต่หากการใช้ต่อแบบ single
ต้องรวบสายทำให้ใหญ่ถึง 3.26 สแควร์มิล ใหญ่พอดู ดังนั้นเป็นผมคงเลือกใช้บานาน่าครับ  หากจะเอาแบบสมราคาสายคงเลือกยาก  เอาเป็นว่าเอาบานาน่า
ชุดละไม่เกิน 1000บาทต่อ 4 ตัว กำลังพอดีถูกกว่านี้ผมว่าไม่น่าใช้ครับ ของvampire ที่คุณพจน์เอวี bestbuy ขายก็ได้  หรือหากหาซื้อได้ของ homegrownaudio
 รุ่นLOK SureGripก็น่าใช้ครับ  ลงทุนนิดนึง  สายที่ว่าราคาต่อเมตรไม่แพงแต่หัวบานาน่าที่แนะนำก็สามารถถอดไปใช้กับสายอื่นได้เวลา upgrade สายลำโพงครับ  :headphone

ออฟไลน์ KJ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 เมษายน, 2009, 10:23:34 PM »
แจมถามด้วยครับ แทนที่จะใช้ 4S11 มาต่อ Bi-wire ใช้ 2S11F หรือ 2S14F สองชุดจะดีกว่าไหมครับ หน้าตัดที่ได้จะมากกว่า ราคารวมก็พอๆกัน ผมดูราคาจาก Website ของนัฐพงษ์ครับ
  ถ้าจะต่อแบบไบไวร์  ใช้แยกออกจากกันจริงๆจะดีกว่าครับ  เลือกแบบสองชุดครับ  เอายี่ห้อเดียวกัน  รุ่นเดียวกัน  ความยาวเท่ากันนะครับ   :headphone

ออฟไลน์ Wolverine

• Super Star
  • *
  • ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กันยายน, 2009, 11:01:41 PM »
แล้วหัว Nakamichi ที่ขายอันละ 80 บาท คุณภาพเป็นไงครับ

ผมซื้อมาตั้ง 24 อันแนะ  :showoff
ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ เลี้ยงไม้น้ำ ชีวิตนี้ สุขจริงหนอ

ออฟไลน์ hongkongface

• อยากกินทีรามิสุ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 กันยายน, 2009, 12:17:25 AM »

ผมว่าเนื้อเสืยงต่างกันแน่นอน โดยเฉพาะเสียงทุ้ม
เส้นเล็กเส้นใหญ่ ก็ดีกันคนละอย่างครับ
ถ้าสนใจ 2S14F ผมมีซื้อมาลองอยู่สองเมตร คู่นึง pm  มาได้ครับ :whistling

หัว Nakamichi ผมก็มีครับ แต่กำลังย้ายไปชุดดูหนังอย่างเดียว
หลัง avr ต่อที จะเป็นลม :giveup
แล้วหาชุดใหม่สำหรับฟังเพลง แบบดีๆ หน่อย
อย่าง bullet plug หรือ furutech ไปเลย
ซื้อแล้วก็คงไม่เปลี่ยนอีกแล้ว ^-^
http://www.htg2.net/index.php?topic=63083.0 HONGKONGROOM @ HTG2 / http://www.htg2.net/index.php?topic=53284.0 ฮ่องกงที่ผ่านไป