ฟังเพลงผ่านคอมพ์อย่างไร ให้เสียงดี
HTG2.net (Since 1999)
23 กรกฎาคม, 2014, 06:23:50 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ยินดีต้อนรับทุกท่าน เข้าสู่ htg2.net ครับ

Too' Ninja
081-9738109
webmaster@htg2.net
cc: htg_2@yahoo.com
1077646 กระทู้ ใน 48119 หัวข้อ โดย 3546 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: ติ่ง
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม Thai DIY Audio (ผู้ดูแล: DIY มด, Mc)  |  หัวข้อ: ฟังเพลงผ่านคอมพ์อย่างไร ให้เสียงดี 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงผ่านคอมพ์อย่างไร ให้เสียงดี  (อ่าน 33194 ครั้ง)
Oh
*

ฟังเพลงผ่านคอมพ์อย่างไร ให้เสียงดี
« เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 10:57:24 pm »

เพื่อนๆสมาชิกครับ ส่วนใหญ่ ผมจะฟังเพลง MP3 ผ่านคอมพ์ ต่อเข้าแอมป์ และออกไปที่ลำโพง
อยากทราบว่า มีวิธีการอย่างไร อุปกรณ์อะไรบ้าง ที่ทำให้เสียงดี เหมือนหรือใกล้เคียงกับการเล่นจากแผ่น audio โดยตรง

เช่น โปรแกรม สาย แอมป์ ลำโพง ตอนนี้เท่าที่รู้ MP3 256kpbs ชัดกว่าเห็นๆ ครับ

แนะนำด้วยครับ
pollock
Director

Netural Sound

Re: ฟังเพลงผ่านคอมพ์อย่างไร ให้เสียงดี
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 11:07:06 pm »

โปรแกรมที่ใช้ ผมแนะนำ foobar2000 เป็นโปรแกรมที่ได้เสียงดีมากๆ แถมกินทรัพยากรเครื่องน้อยด้วยครับ
ส่วนมากจะต่อออกจาก com เข้าไปที่ DAC อีกทีหนึ่ง ส่วนไฟล์เพลงผมแนะนำ Flac หรือพวกไฟล์ lossless ( http://www.htg2.net/index.php?topic=46472.msg519169#msg519169) ครับ จะได้ไล่เลี่ยต้นฉบับมากที่สุด แต่ถ้า MP3 ก็ขอให้มีค่า Bit rate สูงๆไว้ครับ

Tube_club
ทำจนกว่าจะเบื่อ

6L6 CLUB

Re: ฟังเพลงผ่านคอมพ์อย่างไร ให้เสียงดี
« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 11:15:28 pm »

นี่ครับที่เขาเขียนกันไว้

http://www.htg2.net/index.php?topic=48118.0

ที่อยู่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=37830.msg430692#msg430692
Ra-KMUTT

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 12:06:29 am »

ซาวนด์การ์ดแจ่มๆครับ ช่วยได้เยอะ

creative audigy 2 Zs  เสียงดีครับแนะนำ

แต่หายากแล้วครับ มือสองราคายังโก่งกันขื้นมาบานเลยครับ

ผมใช้ audigy value อยู่ เสียงดีกว่าติดออนบอร์ดมาพอสมควรครับ

หรือถ้ามีเงินก็พวก การ์ดของ onkyo อันนี้ก็แจ่ม ทำมาไว้ฟังเพลงโดยเฉพาะ

แต่ราคา ไม่ค่อยจะแหล่มเท่าไหร่ครับ
pollock
Director

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 12:30:58 am »

ซาวก์การ์ดดีๆอันนี้มีผลเยอะแน่นอน แต่ผมอยากให้สนใจแหล่งของข้อมูล หรือโปรแกรมที่ใช้เล่นต่างก็มีผลในการส่งข้อมูลไปยังซาวด์การ์ดนะครับ

รายละเอียดของโปรแกรมครับ
"โปรแกรมตัวนี้มัน บายพาส OS ทำให้ได้เสียงที่ออกจาก sound card โดยตรงซึ่งจะให้เสียงสดสะอาด
ไร้การปรุงแต่งจุดเด่นของ Foobar 2000 คือ เป็นโปรแกรมที่มีความสามารถหลากหลาย
เล่นไฟล์เพลงได้แทบทุกประเภท รองรับภาษาต่างๆมากมาย ใช้ทรัพยากรน้อย
เพราะมันถูกสร้างขึ้นมาโดยยึดหลักที่ว่า ตัดสิ่งที่ไม่เกี่ยวกับเพลงออกไป แล้วปรับสิ่งที่เกี่ยวกับเพลงให้ดีขึ้น"

"โปรแกรมตัวนี้มัน บายพาส OS ทำให้ได้เสียงที่ออกจาก sound card โดยตรงซึ่งจะให้เสียงสดสะอาด ไร้การปรุงแต่ง
นอกจากนี้ ยังแนะให้ลองทำ realtime resampling ด้วยเขาว่าจะทำให้ mp3 เสียงดีขึ้น

พอเพลงดัง ก็แปลกใจ เสียงที่ได้ดีผิดหูผิดตา ดีกว่าต่อฟังผ่าน shuffle อีกแฮะ เสียงที่ได้ สดอะอาดแบบที่เขาบอกกันมาเลย เหมือนฟังเพลงจาก player ดีๆ ยังงั้นเลย ผมก็เลย ลองปิดแล้วเปิดเพลงเดิมที่ itunes และ windows media ผลคือเสียงที่ได้จากโปรแกรมทั้งสอง ฟังแล้วรู้เลยว่ามีการปรุงแต่งเสียง ต่างจากโปรแกรม foobar ที่ให้ความรู้สึก สดอะอาด หวานอิ่ม (นี้ขนาด AC97 นะนี่ ถ้าใช้ sound card ดีๆจะขนาดไหน) กว่าเยอะ มิติเสียงก็ดีขึ้นด้วย เพราะมันใสสะอาดขึ้น

สรุป foobar เป็นโปรแกรมฟังเพลงบนคอม ที่บายพาส OS ทำให้ไม่มีการปรุงแต่งเสียง ได้เสียงที่สดสะอาดมากๆ ยิ่งเติมการทำ resampling realtime เข้าไปยิ่งทำให้ mp3 เดิมๆของคุณ น่าฟังขึ้นเยอะ ยิ่งคุณให้ sound card ดีๆแล้วล่ะก็ เสียงที่ได้เทียบเท่าหรือดีกว่า imod (ipod modify) ราคาเป็นหมื่นเสียงอีก (เทียบ mp3 นะครับ) แต่ไงก็สะดวกต่างกันล่ะครับ ใครจะพกคอมไปไหนมาไหนฟังเพลงกันล่ะ"

ใหญ่
Super Star
*

เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 12:36:23 am »

ซาวก์การ์ดดีๆอันนี้มีผลเยอะแน่นอน แต่ผมอยากให้สนใจแหล่งของข้อมูล หรือโปรแกรมที่ใช้เล่นต่างก็มีผลในการส่งข้อมูลไปยังซาวด์การ์ดนะครับ

รายละเอียดของโปรแกรมครับ
"โปรแกรมตัวนี้มัน บายพาส OS ทำให้ได้เสียงที่ออกจาก sound card โดยตรงซึ่งจะให้เสียงสดสะอาด
ไร้การปรุงแต่งจุดเด่นของ Foobar 2000 คือ เป็นโปรแกรมที่มีความสามารถหลากหลาย
เล่นไฟล์เพลงได้แทบทุกประเภท รองรับภาษาต่างๆมากมาย ใช้ทรัพยากรน้อย
เพราะมันถูกสร้างขึ้นมาโดยยึดหลักที่ว่า ตัดสิ่งที่ไม่เกี่ยวกับเพลงออกไป แล้วปรับสิ่งที่เกี่ยวกับเพลงให้ดีขึ้น"

"โปรแกรมตัวนี้มัน บายพาส OS ทำให้ได้เสียงที่ออกจาก sound card โดยตรงซึ่งจะให้เสียงสดสะอาด ไร้การปรุงแต่ง
นอกจากนี้ ยังแนะให้ลองทำ realtime resampling ด้วยเขาว่าจะทำให้ mp3 เสียงดีขึ้น

พอเพลงดัง ก็แปลกใจ เสียงที่ได้ดีผิดหูผิดตา ดีกว่าต่อฟังผ่าน shuffle อีกแฮะ เสียงที่ได้ สดอะอาดแบบที่เขาบอกกันมาเลย เหมือนฟังเพลงจาก player ดีๆ ยังงั้นเลย ผมก็เลย ลองปิดแล้วเปิดเพลงเดิมที่ itunes และ windows media ผลคือเสียงที่ได้จากโปรแกรมทั้งสอง ฟังแล้วรู้เลยว่ามีการปรุงแต่งเสียง ต่างจากโปรแกรม foobar ที่ให้ความรู้สึก สดอะอาด หวานอิ่ม (นี้ขนาด AC97 นะนี่ ถ้าใช้ sound card ดีๆจะขนาดไหน) กว่าเยอะ มิติเสียงก็ดีขึ้นด้วย เพราะมันใสสะอาดขึ้น

สรุป foobar เป็นโปรแกรมฟังเพลงบนคอม ที่บายพาส OS ทำให้ไม่มีการปรุงแต่งเสียง ได้เสียงที่สดสะอาดมากๆ ยิ่งเติมการทำ resampling realtime เข้าไปยิ่งทำให้ mp3 เดิมๆของคุณ น่าฟังขึ้นเยอะ ยิ่งคุณให้ sound card ดีๆแล้วล่ะก็ เสียงที่ได้เทียบเท่าหรือดีกว่า imod (ipod modify) ราคาเป็นหมื่นเสียงอีก (เทียบ mp3 นะครับ) แต่ไงก็สะดวกต่างกันล่ะครับ ใครจะพกคอมไปไหนมาไหนฟังเพลงกันล่ะ"

มีโปรแกรมไหมครับ...อยากได้บ้าง  secret น้ำลายฟูม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด   จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง   
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรงค์   จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
pollock
Director

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 12:38:02 am »

ที่นี่ครับ >> http://www.foobar2000.org/?page=Download

Download foobar2000 v0.9.6.5

victory

อนุสรณ์
Super Star
*

DIY ถะโหล่

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 01:00:12 am »

ส่วนตัวผมชอบอยู่2โปรแกรม มี FOOBAR เยี่ยม ผมว่าเสียงมันแฟลทดี และอีกอันก็ JET AUDIOคับ  Audiophile
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม, 2009, 03:05:42 am โดย อนุสรณ์ » บันทึกการเข้า

ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=34192.0  Kiss
PAIPAI

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 02:21:33 am »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ไล่ตั้งแต่ส่วนที่มีผลกับเสียงมากที่สุด

1 ลำโพง ตัวนี้มีผลสุด ชัวร์ หาของดีๆ ลงทุนกับตัวนี้ให้มากๆ รับรองคุ้ม
2.คุณภาพไฟล์เพลง  ถ้าเป็นmp3 บีบอัด256k ผมยังรู้สึกเลยว่าย่านแหลมมัน roll off  แต่ถ้า320k อันนี้ก็แจ่มแล้วครับ ถ้าจะให้ดีก็ไฟล์ .wav อันนี้แน่นอนที่สุด
3.คุณภาพซาวการ์ด  เดี๋ยวนี้ซาวออนบอร์ดที่ติดมากับเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆคุณภาพก็ดีระดับนึงแล้วครับ แต่ยังมีข้อเสียตรงชอบมีนอยส์วี้ดแหลมๆเบาๆครางอยู่
                                 เคยใช้ซาวการ์ดรุ่นเก่าๆอย่าง audigy platinum1 เทียบกับ RME digi96/8 ซาวต่างกันตรง RME เสียงจะสดชัดกว่าแล้วความเป็นสเตริโอ
                                 จะแยกชิ้นแยกข้างได้ดีกว่า นอยส์ฟลอ RME น้อยกว่าชัดๆเลย
                                 ตอนนี้ใช้ Echo Audiofire 4 อยู่ เทียบกับ RMEได้พอตัวในราคาที่ต่ำลงมาเกือบเท่านึง  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  การ์ดที่ว่ามา เอามาฟังเพลงคงจะไม่คุ้ม -  -"
                                 ถ้าแนะนำก็น่าจะเป็นของ creative พวกซีรีย์ X fi รุ่น Xtreme Audio น่าจะเหมาะกว่าครับ ราคาไม่น่าจะแพงมาก ดูสเป็คแล้วน่าสน ซัพพอร์ท 24บิท 96k
                                 มีดิจิตอลเอาท์เอาไว้ต่อ dacได้ signal noise ratio 108db ถือว่าต่ำได้ใจเลย ราคาแค่นี้ผมว่าหรูแล้วล่ะ

อีกนิดนึง คือเรื่องที่หลายคนไม่คิดว่าจะมีผลกับเสียง  แต่มันมีจริงๆ  ก็คือไดร์เวอร์ของซาวการ์ดครับ  เคยใช้ audigy นี่แหละ   แต่ตอนนั้นหาไดร์เวอร์เวอชันเก่ามาลง
                                    แล้วก็ฟังเพลง  งงเลย  ทำไมเพลงมันตีกันมั่วๆ โมโนมากๆ  มีรีเวิร์บฟุ้งๆด้วย  นึกว่าหูฟังเสีย  นั่งคลำอยู่นาน สุดท้าย อัพเดทไดร์เวอร์แล้วหาย

4. โปรแกรมเล่นเพลง   อันนี้ทีแรกคิดว่าไม่มีผลต่อเสียง  แต่ฟังไปบ่อยๆ  มันชักรู้สึก (ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองป่าว)  โปรแกรมวินโดวมีเดีย เวลาฟังแล้วเปิดดังยังไงก็รู้สึกว่าซาวมันไม่ออกมาหมด  เหมือนมันเรียบๆ
                                     เมื่อเทียบกับ real player ก็เลยฟัง real player มาตลอด  แต่็ไม่ค่อยพอใจเสียงเท่าไร  คิดว่าคงเป็นที่แอมป์เราได้แค่นี้ ไม่บ่อยครั้งที่เปิดเพลงด้วย power dvd
                                    แต่ทุกครั้งที่เปิด  ก็รู้สึกได้เลยว่าเฮ้ย! ทำไมเพลงมันซาวดีวะเนี่ย แต่ก็ไม่คิดอะไร  ยังคงฟังด้วย real player เรื่อยมา จนวันนึง  เพื่อนที่เป็นนักดนตรีมาบ้าน
                                    ซื้อแผ่นเพลงมาเปิดฟังที่คอมผม ใช้ real เปิด  ก็ฟังกัน  ฟังไปหลายแผ่น  ก็รู้สึกเหมือนเดิม คือ  มันไม่สุด จะเปิดโวลุ่มดังๆ มันก็แค่เสียงดัง  แต่มันแบนๆ 
                                      ไม่แน่ใจ  เลยลองใช้ power dvd เปิดดู  แค่นั้นแหละ  หันมามองหน้ากันเลย  เพลงเดิมที่เปิด  เบสมันมาแล้ว  แหลมก็มา ไดนามิคที่หายๆมาแล้ว สรุปก็เลยใช้ p dvd ฟังเพลง
                                       ตั้งแต่นั้นมา อย่างน้อย  ก็ได้ข้อสรุปว่า โปรแกรมต่างกัน ให้คุณภาพเสียงไม่เหมือนกันจริงๆ ถ้าหูผมกะเพื่อนผมมันไม่เพี้ยนนะ มึน 
                                      ส่วน foobar ยังไม่เคยลองเลยครับ ว่าจะหามาลองดูซักหน่อย น่าสนใจ

นึกออกแค่นี้ครับ ถือว่าแชร์ประสบการณ์กันนะครับ Audiophile

Chill......
DIKKY_EL84

ดีที่สุด อยู่ที่ความพอใจ

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 06:56:22 am »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ไล่ตั้งแต่ส่วนที่มีผลกับเสียงมากที่สุด

1 ลำโพง ตัวนี้มีผลสุด ชัวร์ หาของดีๆ ลงทุนกับตัวนี้ให้มากๆ รับรองคุ้ม
2.คุณภาพไฟล์เพลง  ถ้าเป็นmp3 บีบอัด256k ผมยังรู้สึกเลยว่าย่านแหลมมัน roll off  แต่ถ้า320k อันนี้ก็แจ่มแล้วครับ ถ้าจะให้ดีก็ไฟล์ .wav อันนี้แน่นอนที่สุด
3.คุณภาพซาวการ์ด  เดี๋ยวนี้ซาวออนบอร์ดที่ติดมากับเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆคุณภาพก็ดีระดับนึงแล้วครับ แต่ยังมีข้อเสียตรงชอบมีนอยส์วี้ดแหลมๆเบาๆครางอยู่
                                 เคยใช้ซาวการ์ดรุ่นเก่าๆอย่าง audigy platinum1 เทียบกับ RME digi96/8 ซาวต่างกันตรง RME เสียงจะสดชัดกว่าแล้วความเป็นสเตริโอ
                                 จะแยกชิ้นแยกข้างได้ดีกว่า นอยส์ฟลอ RME น้อยกว่าชัดๆเลย
                                 ตอนนี้ใช้ Echo Audiofire 4 อยู่ เทียบกับ RMEได้พอตัวในราคาที่ต่ำลงมาเกือบเท่านึง  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  การ์ดที่ว่ามา เอามาฟังเพลงคงจะไม่คุ้ม -  -"
                                 ถ้าแนะนำก็น่าจะเป็นของ creative พวกซีรีย์ X fi รุ่น Xtreme Audio น่าจะเหมาะกว่าครับ ราคาไม่น่าจะแพงมาก ดูสเป็คแล้วน่าสน ซัพพอร์ท 24บิท 96k
                                 มีดิจิตอลเอาท์เอาไว้ต่อ dacได้ signal noise ratio 108db ถือว่าต่ำได้ใจเลย ราคาแค่นี้ผมว่าหรูแล้วล่ะ

อีกนิดนึง คือเรื่องที่หลายคนไม่คิดว่าจะมีผลกับเสียง  แต่มันมีจริงๆ  ก็คือไดร์เวอร์ของซาวการ์ดครับ  เคยใช้ audigy นี่แหละ   แต่ตอนนั้นหาไดร์เวอร์เวอชันเก่ามาลง
                                    แล้วก็ฟังเพลง  งงเลย  ทำไมเพลงมันตีกันมั่วๆ โมโนมากๆ  มีรีเวิร์บฟุ้งๆด้วย  นึกว่าหูฟังเสีย  นั่งคลำอยู่นาน สุดท้าย อัพเดทไดร์เวอร์แล้วหาย

4. โปรแกรมเล่นเพลง   อันนี้ทีแรกคิดว่าไม่มีผลต่อเสียง  แต่ฟังไปบ่อยๆ  มันชักรู้สึก (ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองป่าว)  โปรแกรมวินโดวมีเดีย เวลาฟังแล้วเปิดดังยังไงก็รู้สึกว่าซาวมันไม่ออกมาหมด  เหมือนมันเรียบๆ
                                     เมื่อเทียบกับ real player ก็เลยฟัง real player มาตลอด  แต่็ไม่ค่อยพอใจเสียงเท่าไร  คิดว่าคงเป็นที่แอมป์เราได้แค่นี้ ไม่บ่อยครั้งที่เปิดเพลงด้วย power dvd
                                    แต่ทุกครั้งที่เปิด  ก็รู้สึกได้เลยว่าเฮ้ย! ทำไมเพลงมันซาวดีวะเนี่ย แต่ก็ไม่คิดอะไร  ยังคงฟังด้วย real player เรื่อยมา จนวันนึง  เพื่อนที่เป็นนักดนตรีมาบ้าน
                                    ซื้อแผ่นเพลงมาเปิดฟังที่คอมผม ใช้ real เปิด  ก็ฟังกัน  ฟังไปหลายแผ่น  ก็รู้สึกเหมือนเดิม คือ  มันไม่สุด จะเปิดโวลุ่มดังๆ มันก็แค่เสียงดัง  แต่มันแบนๆ 
                                      ไม่แน่ใจ  เลยลองใช้ power dvd เปิดดู  แค่นั้นแหละ  หันมามองหน้ากันเลย  เพลงเดิมที่เปิด  เบสมันมาแล้ว  แหลมก็มา ไดนามิคที่หายๆมาแล้ว สรุปก็เลยใช้ p dvd ฟังเพลง
                                       ตั้งแต่นั้นมา อย่างน้อย  ก็ได้ข้อสรุปว่า โปรแกรมต่างกัน ให้คุณภาพเสียงไม่เหมือนกันจริงๆ ถ้าหูผมกะเพื่อนผมมันไม่เพี้ยนนะ มึน 
                                      ส่วน foobar ยังไม่เคยลองเลยครับ ว่าจะหามาลองดูซักหน่อย น่าสนใจ

นึกออกแค่นี้ครับ ถือว่าแชร์ประสบการณ์กันนะครับ Audiophile
ลองใช้ foobar  หรือยังครับผมว่าดีเหมือนกันนะครับ whistling whistling whistling

ติ ชม ผลงานที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=29952.0
PAIPAI

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 07:24:35 am »

พึ่งโหลดมาใช้เองครับพี่   ชอบหน้าตามัน เรียบๆดี แล้วก็แถบให้ใส่เพลงง่ายดี  โยนเพลงในโฟลเดอร์เข้ามาได้เลย สะดวกดี  Audiophile

แต่เปิดฟังตอนแรก  งงเลย  ทำไมเสียงมันเบาๆอั้นๆ  คิดว่าต้องไปเซ็ทอะไรไม่ดีแน่ๆเลย คลำๆไปซักพัก  ลองไปเซ็ท replay gain ให้เป็น none  เสียงโอเคเลย เอ้า!เชียร์

Chill......
DIKKY_EL84

ดีที่สุด อยู่ที่ความพอใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 07:35:19 am »

ลองปรับ os  resampler ดูนะครับเผื่อชอบ

ติ ชม ผลงานที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=29952.0
สิงห์
Super Star
*

ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 10:23:11 am »

ยิ่งเติมการทำ resampling realtime เข้าไปยิ่งทำให้ mp3 เดิมๆของคุณ น่าฟังขึ้นเยอะ

เติมยังไงครับ..   no

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์
pollock
Director

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 10:46:54 am »

ปรกติ ตระกูล Windows ทั้งหลาย(ยกเว้น vista) จะมี kmixer เป็นตัวคั่นระหว่าง โปรแกรม frontend กับ Sound Card (มีหน้าที่ทำอะไร อ่านที่ wiki นะ) ซึ่ง โมดูล Kmixer นี้ จะแปลงให้เสียงแย่ลง (เค้าว่ามานะ) โดยตัวมันจะ resampling เพลงที่เข้ามาให้เป็น 48khz (ถ้าจำไม่ผิดแปลงจาก 16 bit เป็น 14bit ด้วย ไม่แน่ใจนะ) พูดง่ายๆนะครับ

front end ----> kmixer ----> Sound Card ----> 14bit/48khz
16bit/44.1khz 14bit/48khz

แล้ว kernel streaming กะ asio จะทำหน้าที่เดียวกัน คือ จะให้ frontend คุยตรงกับ kernel ของ sound card โดยที่ไม่ต้องผ่าน kmixer นอกจากได้เสียงที่ไม่ถูก resampling แล้วจะได้ latency ที่เร็วขึ้น และลด cpu consumption ด้วย

kernel streaming ต่างกะ asio ตรงที่ asio เป็น มาตรฐานสากล แต่ทั้ง 2 ตัว ก้อทำหน้าที่เดียวกัน

Ra-KMUTT

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 03:47:00 pm »

ปรกติ ตระกูล Windows ทั้งหลาย(ยกเว้น vista) จะมี kmixer เป็นตัวคั่นระหว่าง โปรแกรม frontend กับ Sound Card (มีหน้าที่ทำอะไร อ่านที่ wiki นะ) ซึ่ง โมดูล Kmixer นี้ จะแปลงให้เสียงแย่ลง (เค้าว่ามานะ) โดยตัวมันจะ resampling เพลงที่เข้ามาให้เป็น 48khz (ถ้าจำไม่ผิดแปลงจาก 16 bit เป็น 14bit ด้วย ไม่แน่ใจนะ) พูดง่ายๆนะครับ

front end ----> kmixer ----> Sound Card ----> 14bit/48khz
16bit/44.1khz 14bit/48khz

แล้ว kernel streaming กะ asio จะทำหน้าที่เดียวกัน คือ จะให้ frontend คุยตรงกับ kernel ของ sound card โดยที่ไม่ต้องผ่าน kmixer นอกจากได้เสียงที่ไม่ถูก resampling แล้วจะได้ latency ที่เร็วขึ้น และลด cpu consumption ด้วย

kernel streaming ต่างกะ asio ตรงที่ asio เป็น มาตรฐานสากล แต่ทั้ง 2 ตัว ก้อทำหน้าที่เดียวกัน

เคยลองเหมือนกันนะครับ ใช้  XP กับ Vista เสียงผมว่า Vista ฟังดูดีกว่าพอสมควร

แต่ดูหนัง มันพา 5.1 เน่าเละเทะ  เพราะว่า vista ตัด direct X sound ออก

ใครใช้ sound creative รุ่น กลางๆ เลิกหวังกับ 5.1 ไปเลยครับ

อีกอย่างพวกไมค์ก็เน่าครับ

แต่ฟังเพลงผมว่าเสียงดีกว่า XP (ตามหูตะกั่วผมนะ)

ได้อย่างเสียอย่างแหละครับ
พูนวิดวะ
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 06:26:11 pm »

เพื่อนๆสมาชิกครับ ส่วนใหญ่ ผมจะฟังเพลง MP3 ผ่านคอมพ์ ต่อเข้าแอมป์ และออกไปที่ลำโพง
อยากทราบว่า มีวิธีการอย่างไร อุปกรณ์อะไรบ้าง ที่ทำให้เสียงดี เหมือนหรือใกล้เคียงกับการเล่นจากแผ่น audio โดยตรง

เช่น โปรแกรม สาย แอมป์ ลำโพง ตอนนี้เท่าที่รู้ MP3 256kpbs ชัดกว่าเห็นๆ ครับ

แนะนำด้วยครับ
ผมขอแนะนำครับให้ใช้โน๊ตบุ๊คครับของเอเซอตัวที่มีการปรับดอลบี้ได้คือเจ้าตัวนี้มีฟังชันปรับแยอะมากครับถ้าใครศึกษาโดยละเอียดผมเล่นคอมเยอะมากพบว่ารุ่นนี้เสียงดีมากเหมาะแก่ความบันเทิง ใครมีสนใจวิธีปรับสอบถามได้ผมจะสอนโดยละเอียดครับ Wink
tomJPN

สักวัน..ผมจะเลิก DIY

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 09:48:56 pm »

ผมลองตามวิธีนี้ครับ  โดยใช้ร่วมกับ X-fi Xtream Music  ได้ผลที่ดีเกินคาด(เสียงของ DAC 24bit  ดีๆนี่เอง)

foobar ฟังเพลงเสียงดีได้โดยไม่ต้องพึ่ง X-Fi Part 1

สวัด ดีครับ วันนี้ผมมีเวลาว่างเนื่องจากปิเทอมเลยย อยากจะแนะนำโปรแกรมฟังเพลงที่ดีตัวหนึ่ง และอาจจะคิดว่าดีที่สุดเลยยก็ได้ โปรแกรมที่ว่าก็คือ foobar2000 ครับ

โหโปรแกรมดูโง่ๆ จัง แล้วจะเสียงดีได้ไงนี้ ha ha แล้วมาดูกัน

ก่อนอื่นมาดูคุณสมบัติโปรแกรมกันก่อน

# Audio formats supported: MP1, MP2, MP3, MP4, MPC, AAC, Ogg Vorbis, FLAC / Ogg FLAC, WavPack, WAV, AIFF, AU, SND, CDDA, WMA.
# Full unicode support.
# Advanced tagging capabilities.
# Support for transcoding all supported audio formats using the Converter component (requires external commandline encoder executables for different output formats).
# ReplayGain support - both playback and calculation.
# Customizable keyboard shortcuts.
# Open component architecture allowing third-party developers to extend functionality of the player

แล้วมันต่างกัน winamp ยังไงอะก็มีเสียงเหมือนกันนี้หว่า มันต่างครับที่พอจะคิดได้

1. software resample ที่ทรงพลัง คือไรอะ resample มันก็คือการเปลี่ยนความละเอียดเสียงไงครับ ทำไมต้องเปลี่ยนอะความละเอียดเนี้ย ก็เพราะ chip ที่เราใช้กันอยู่ เช่น audigy X-Fi จะประมวลผลเสียงที่ 48000 Hz แต่ MP3 มันเป็น 44100 Hz การเปลี่ยนนี้ใน hardware ระดับบ้านๆรนี้ทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ ทำให้คุณภาพด้อยไปครับ

2. ติดต่อกับ hardware โดยตรงไม่ผ่าน windows mixer ครับ

3. Eq อันทรงพลัง

4. ฟรี

และอื่นๆๆๆอีกมากมายสาทยายไม่หมดมาเริ่มกันเลยยดีกว่า

สิ่งที่ท่านต้องมีคือ
1.คอม
2.หู
ปล่าวล้อเล่นอะ

1. computer แรงๆหน่อยซัก P4 ขึ้นได้หมดครับ
2. soundcard ตั้งแต่ on-board,Live,Audigy,X-Fi,E-Mu โอ้ว สรุปคือได้หมดอะ
3. foobar download ได้ที่นี้ http://www.foobar2000.org
2. plug-in ที่จำเป็น

ASIO plug-in
http://www.foobar2000.org/components/foo_out_asio.zip
KS plug-in
http://www.foobar2000.org/components/foo_out_ks.zip
Column UI plug-in
http://yuo.be/columns.php
4 front EQ10 plug-in
http://www.yohng.com/eq10/eq10v2-i.exe
SSRC resampler plug-in (ใน file foo_dsp_ssrc_057.7z ที่ load มานะครับให้ cop เฉพาะ foo_dsp_ssrc.dll ใน bin\normal ไปใว้ใน C:\Program Files\foobar2000\components)
http://otachan.com/foo_dsp_ssrc_057.7z

plug-in ทุกตัวแตก zip,rar.7z แล้วโยนลงไปใน C:\Program Files\foobar2000\components นะครับยกเว้น 4 front EQ10 setup นะครับ

foobar ฟังเพลงเสียงดีได้โดยไม่ต้องพึ่ง X-Fi Part 2

ต่อๆ นะครับ

1. setup foobar2000 ก็ลงไปเรื่อยๆตามปกติแหละครับ ไม่มีอะไรผิดปกติ

2. plug-in ทุกตัวแตก zip,rar.7z แล้วโยนลงไปใน C:\Program Files\foobar2000\components นะครับยกเว้น 4 front EQ10 ให้ setup ตอน setup เลือกให้มันทำงานเฉพาะ foobar2000 จะได้ไม่ไปรบกวนโปรแกรมอื่นนะครับ

3. เปิดโปรแกรมเลยยครับจะเจอกับหน้าจอ user interface ของโปรแกรมนะครับให้เลือก columnUI เลยยครับ

4. ได้เปิดโปรแกรมซักทีครับ ต่อไปเราจะมาทำให้ plug-in มันทำงานครับ กด file เลือก proferences เลย

5. เลือกกดเครื่องหมายบวกหน้า playback นะครับเลือก dsp manager

6.กดเลือก plug-in ตัวแรก คือ SSRC resampler แล้วกดลูกศรมาทางซ้าย

7. เลือก resampler (SSRC) แล้ว กด configure selected ปรับค่าตัว resampling เป็น 48000 Hz Quality เป็น Top ครับแล้วกด ok ครับ

8. add plug-in 4 front EQ-10 เข้ามาตามปกติครับแล้วลองดูที่มุมขวาล่างจะมีรูป OSPI กดปุ่มขวา mouse แล้ว properties ครับจะมีหน้าต่าง OSPI manager plug in แล้วเลือก 4 front EQ-10 กด properties ลองปรับ EQ ตามผมดูครับ EQ นี้เอามาจาก EQ ของ Audigy 2ZS mode pop ครับเสร็จแล้วก็ปิดไปครับ

9. add plug-in crossfade และ advance limiter เข้ามาตามลำดับเสร็จแล้วก็จะได้หน้าตาโปรแกรมดังนี้ครับ

foobar ฟังเพลงเสียงดีได้โดยไม่ต้องพึ่ง X-Fi Part 3    สำหรับขั้นตอนนี้  ผมกำหนดตัวเลือกเป็นสำหรับผ่าน Sound card เป็น X fi music ครับเนื่องจากใช้ Sound รุ่นนี้
แต่หากใช้ Sound on board ก็ให้ทำตามวิธีบทความแจ้งนะครับ

ต่อๆ กันเลยยะครับ ต่อไปจะเป็นการเลือก out-put นาครับ

1. เปิด preferences แล้ว กดเครื่องหมายบวกหน้า playback แล้วเลือก output นะครับจะมีหน้าต่าง output มานะครับเลือก KS:ตามด้วย sound card ของคุณนะครับส่วน data output format.ให้เลือก 16 bit ในกรณีที่ไม่แน่ใจนะครับแต่ถ้าบางคนที่ใช้ sound เป็น 24 bit เช่น Live 24 bit, Audigy 1,2,ZS หรือ sound เทพๆอืนๆ ก็เลือกเป็น 24 ได้นะครับเสร็จแล้วก็กด save all แล้วก็ close หน้าต่าง preference เลยยครับ

ต่อ ไปเป็น option ของคนที่ต้องการความเทพขึ้นไปอืกเนื่องด้วยระบบ KS หรือการต่อกับ card เสียงโดยตรงยังไม่เสถียรเท่าที่ควรบางคนเลยอาจจะอยากใช้ ASIO ซึ่งเป็นระบบอีกระบบหนึ่งครับที่เสถียรกว่า ซึ่งจาใชได้ต้องมี sound ที่ support เช่น Audigy 2ZS, E-MU หรือถ้าเป็น live อาจต้องลง KXdriver นะครับลองหาใน google ดู

ต้องทำตามนี้นะครับ

1. กดเครื่องหมายบวกหน้า output นะครับแล้วเลือก ASIO virtual device นะครับ กด add new นะครับ
2. ถ้ามี sound card ที่ support ASIO ก็จะมีหน้าตาเด่งขื้นมาอย่างนี้ครับ
3.เลือก sound card ครับแล้วกด add เลยยครับ
4. ที่หน้าจอ output เลือก ASIO:sound card ที่เลือกไว้เมื้อกี้นี้นะครับสังเกตว่า bit จะทึบไปนะครับเสร็จแล้วก็กด save all แล้วก็ close หน้าต่าง preference เลยยครับ

ต่อๆ กันเลยนะครับ ต่อไปจะจะเป็นการ add playlist นะครับ
1.File - add directory นะครับ แล้วลอง play ดูนะครับว่าเสียงดีมะ

เป็นอันจบพิธีนะครับ

ข้อมูลทั้งหมดนี้ Credit จากคุณ  Ammchor   จาก
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=ammchor&date=15-03-2007&group=2&gblog=1
และ http://wiki.hydrogenaudio.org/index.php?title=Foobar2000

ต้องขอขอบคุณจริงๆครับ

* CARDsound.jpg (93.8 KB, 500x304 - ดู 16138 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม, 2009, 06:10:57 am โดย tomJPN » บันทึกการเข้า

รายละเอียดการติดต่อ
 ->    http://www.htg2.net/index.php?topic=32951.0
Ra-KMUTT

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 12:53:07 pm »

^^^^^^^

ผมใช้ audigy  value driver mod เป็น X FI เช่นกันครับ

ตามที่ลอง เสียงก็ไม่ต่างกันมากนะครับ

แต่เสียตรงที่ MOD แล้วพวกไมค์มันคอยจะเอ๋อแหละครับ

ทำใจครับการ์ดราคาถูก

อู๊ดดี๊

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 01:24:44 pm »

load มาลองแล้วครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Betterheart

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 05:49:56 pm »

เพิ่มเติมครับ
สำหรับท่านที่ใช้ USb SPDIF เวอร์ชั่นที่กรุ๊ปบายมา มันจะขึ้น Sound card -- USB Audio Codec ให้ครับ เลือกอัันนี้ และผมว่าใช้ ASIO4All และ resampling 48000Hz ได้เสียงที่ไม่เครียดดีครับ ตัว DAC ที่กรุ๊ปบายมาซัพพอร์ทเต็มๆครับ
ข้อควรระวังคือ ฝุ่นจะจับกองซีดีครับ เพราะเปิดผ่าคอม จนเคย

ขอให้มีความสุขกับวันหยุดครับ

หมอหัวใจมือ(เกือบ)ใหม่ ดีไอวาย
SOUNDTUBE
Super Star
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 07:18:40 pm »

ข้อควรระวังคือ ฝุ่นจะจับกองซีดีครับ เพราะเปิดผ่าคอม จนเคย

เห็นด้วยอย่า่งยิ่งครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0
rflover
เบื่อ

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 10:12:16 pm »

หม้อแปลงแบบ transformer ใช้กับคอมมีขายมั๊ยครับ? จะได้โละ switching ออก

เบื่อ
cool

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 11:37:20 pm »

เคยทดสอบระหว่าง แรม 1/2/3/4 g

มีตัวตนดีครับ 4 g มากกว่านี้ม่ายรู้่

* 1121215_1.jpg (85.46 KB, 640x294 - ดู 15812 ครั้ง.)

PAIPAI

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2009, 12:24:56 am »

"ฟังเพลงผ่านคอมอย่างไรให้เสียงดี"

ฟังตอนเมาครับ  เพราะทุกเพลง     แซวเล่นก๊าบบ bowdown

Chill......
oui

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2009, 02:51:27 pm »

ขอบคุณ คุณtomJPN มาก ที่ช่วยแนะนำการ set foobar อย่างละเอียด เสียงดีมากๆครับ ตบมือ ตบมือ ตบมือ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
สิงห์
Super Star
*

ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง

« ตอบ #25 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2009, 05:03:09 pm »

ไม่แน่ใจ  เลยลองใช้ power dvd เปิดดู  แค่นั้นแหละ  หันมามองหน้ากันเลย  เพลงเดิมที่เปิด  เบสมันมาแล้ว  แหลมก็มา ไดนามิคที่หายๆมาแล้ว สรุปก็เลยใช้ p dvd ฟังเพลง  ตั้งแต่นั้นมา อย่างน้อย  ก็ได้ข้อสรุปว่า โปรแกรมต่างกัน ให้คุณภาพเสียงไม่เหมือนกันจริงๆ ถ้าหูผมกะเพื่อนผมมันไม่เพี้ยนนะ มึน 

ลองใช้ Power DVD ฟังเพลงดูแล้วครับ   ชักติดใจตามที่ คุณPAIPAI ว่าเอาไว้   เพลงฟังดูมีเนื้อมีหนังดีครับ  ชอบ.....   เยี่ยม

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์
Bmobile

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 10:53:21 am »

ประเดิมย้ายห้องใหม่....

ลองปรับ foobar ตามข้างบนแล้วครับ เยี่ยมเลยครับเสียงเนียนขึ้นเห็นๆครับ

Audiophile

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=28602.0
cool

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 07:42:29 pm »

:)foobar กับ 24 bit พี่น้องเลือกตัวไหนเอ่ย  ks / aiso

หมอไฟ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2009, 03:02:12 pm »

เข้ามา share หน่อยนะครับ ปัจจุบันผมใช้ foobar ตั้งค่า output เป็น asio เหมือนข้างบนทุกอย่าง ,ตรง dsp plugin ก็ใช้ 3 ตัวคือ advanced limit ,crossfader , ssrc resample แต่ผมปัจจุบันผม ไม่ได้ใช้ ssrc resample แล้ว (ตอนใช้แล้วผมว่าเสียงมันดีขึ้นจริง แต่ฟังนานๆ มันเครียดแปลกๆ อะครับ) ตอนนี้เลยฟังเพลงที่ 44 khz/16 bit พื้นๆ แทน พอฟังนานๆ รู้สึกรื่นหูกว่าอะ..
cool

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2009, 07:35:12 pm »

Smiley อิอิ ...มีใครลองแยก supply ออกจากเคสบ้างครับ  กราวด์ลูปนี่สำัคัญมาก 

ความเห็นส่วนตั๊วส่วนตัวนะขอรับ...นิ่งสงัดมีช่องไฟ  wiggle

diy ยาจกก็ทำได้แค่นี้แหละขอรับ

Golffy

« ตอบ #30 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 02:06:18 pm »

ขอแจมด้วยคนครับ พอดีพึ่งเซท HTPC เพื่อดูหนังและ Concert แบบ Hi-Def ครับ ก็เลยใช้คอมชุดนี้ฟังเพลงด้วยครับ ใช้ kernel streaming เล่นผ่าน foobar 2000 ครับ ผมใช้ sound card ของ Asus Xonar Essence STX ที่ออกแบบสำหรับคอ Audiophile ที่เน้นแบบ 2 Channel เท่านั้นครับ มีแอมป์หูฟังในตัวใช้ IC TI 6120A2 คุณภาพเสียงไม่ธรรมดาเลยครับ ขับหูฟังอิมพีแดนซ์สูง ๆ อย่าง Sennheiser HD650 ได้สบาย ๆ ภาค DAC ใช้ Burr-Brown PCM1792A 2 ตัว ถ้าไม่ถูกใจสามารถถอดเปลี่ยน Op-amp ภาคอนาลอกข้างใน 3 ตัวได้ตามใจชอบเลยครับ

http://www.guru3d.com/article/asus-xonar-essence-stx-review/

ผมเล่น FLAC ซึ่ง rip จาก CD ของตัวเองเป็นหลักครับ

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=61179.0
cool

« ตอบ #31 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 11:05:01 pm »

ขออนุญาตครับเผื่อเป็นประโยชน์ครับ...พี่น้อง เยี่ยม

http://www.htg2.net/index.php?topic=32852.0

boybeat
**

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2009, 01:57:48 pm »

โหลดมาลองแล้วครับใช้ทรัพยากรน้อยดีครับเสียง OK
chaivet
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2009, 06:30:19 pm »

ลองแล้วครับ foobar กับ audigy2nx เสียงดีกว่า winamp มาก ผมใช้plugin  asio4all ช่วยได้ดีมากและใช้เป็น USB SPDIF ต่อ dac นอกยิ่ง up กว่าเดิม ตบมือ
SOUNDTUBE
Super Star
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2009, 07:24:53 pm »

สำหรับผมที่ใช้ฟังกับคอมพ์ ไฟล์ wav 1536 kpbs/48kHZ ทีแปลงจาก AUDIO CD โดย RIP ผ่านโปรแกรม JetAudio และเล่นด้วย JetAudio แล้วไปออก USB DAC V.คุณหมอ Betterheart ไปเข้า WASIN'S DAC V2.2 แล้วไปเข้าแอมป์เท่านี้ก็สวรรค์แล้ว ผมมีการ์ดซาวด์ของAUDIGY แต่ไม่ได้ใช้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน, 2009, 07:33:20 pm โดย SOUNDTUBE » บันทึกการเข้า

ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0
น้องน้ำเงิน
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2009, 01:13:34 am »

ลองไปโหลด foobar มาลองดีกว่า
Tui

« ตอบ #36 เมื่อ: 16 สิงหาคม, 2009, 11:23:54 pm »

นอกจาก Foobar แล้วผมว่าผมชอบเสียงที่ได้จากโปรแกรม J.Rever Media Center ในนี้มีใครเคยใช้บ้างครับ

We Are Not Alone
สุดเหนือ

« ตอบ #37 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 10:00:35 am »

ไม่มีบน ลินุกส์บ้างเหรอครับ

จงใช้ความเข้าใจ..มากกว่าความพอใจ
Freedom

« ตอบ #38 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2009, 05:44:34 pm »

ผมลองตามวิธีนี้ครับ  โดยใช้ร่วมกับ X-fi Xtream Music  ได้ผลที่ดีเกินคาด(เสียงของ DAC 24bit  ดีๆนี่เอง)

foobar ฟังเพลงเสียงดีได้โดยไม่ต้องพึ่ง X-Fi Part 1

สวัด ดีครับ วันนี้ผมมีเวลาว่างเนื่องจากปิเทอมเลยย อยากจะแนะนำโปรแกรมฟังเพลงที่ดีตัวหนึ่ง และอาจจะคิดว่าดีที่สุดเลยยก็ได้ โปรแกรมที่ว่าก็คือ foobar2000 ครับ

โหโปรแกรมดูโง่ๆ จัง แล้วจะเสียงดีได้ไงนี้ ha ha แล้วมาดูกัน

ก่อนอื่นมาดูคุณสมบัติโปรแกรมกันก่อน

# Audio formats supported: MP1, MP2, MP3, MP4, MPC, AAC, Ogg Vorbis, FLAC / Ogg FLAC, WavPack, WAV, AIFF, AU, SND, CDDA, WMA.
# Full unicode support.
# Advanced tagging capabilities.
# Support for transcoding all supported audio formats using the Converter component (requires external commandline encoder executables for different output formats).
# ReplayGain support - both playback and calculation.
# Customizable keyboard shortcuts.
# Open component architecture allowing third-party developers to extend functionality of the player

แล้วมันต่างกัน winamp ยังไงอะก็มีเสียงเหมือนกันนี้หว่า มันต่างครับที่พอจะคิดได้

1. software resample ที่ทรงพลัง คือไรอะ resample มันก็คือการเปลี่ยนความละเอียดเสียงไงครับ ทำไมต้องเปลี่ยนอะความละเอียดเนี้ย ก็เพราะ chip ที่เราใช้กันอยู่ เช่น audigy X-Fi จะประมวลผลเสียงที่ 48000 Hz แต่ MP3 มันเป็น 44100 Hz การเปลี่ยนนี้ใน hardware ระดับบ้านๆรนี้ทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ ทำให้คุณภาพด้อยไปครับ

2. ติดต่อกับ hardware โดยตรงไม่ผ่าน windows mixer ครับ

3. Eq อันทรงพลัง

4. ฟรี

และอื่นๆๆๆอีกมากมายสาทยายไม่หมดมาเริ่มกันเลยยดีกว่า

สิ่งที่ท่านต้องมีคือ
1.คอม
2.หู
ปล่าวล้อเล่นอะ

1. computer แรงๆหน่อยซัก P4 ขึ้นได้หมดครับ
2. soundcard ตั้งแต่ on-board,Live,Audigy,X-Fi,E-Mu โอ้ว สรุปคือได้หมดอะ
3. foobar download ได้ที่นี้ http://www.foobar2000.org
2. plug-in ที่จำเป็น

ASIO plug-in
http://www.foobar2000.org/components/foo_out_asio.zip
KS plug-in
http://www.foobar2000.org/components/foo_out_ks.zip
Column UI plug-in
http://yuo.be/columns.php
4 front EQ10 plug-in
http://www.yohng.com/eq10/eq10v2-i.exe
SSRC resampler plug-in (ใน file foo_dsp_ssrc_057.7z ที่ load มานะครับให้ cop เฉพาะ foo_dsp_ssrc.dll ใน bin\normal ไปใว้ใน C:\Program Files\foobar2000\components)
http://otachan.com/foo_dsp_ssrc_057.7z

plug-in ทุกตัวแตก zip,rar.7z แล้วโยนลงไปใน C:\Program Files\foobar2000\components นะครับยกเว้น 4 front EQ10 setup นะครับ

foobar ฟังเพลงเสียงดีได้โดยไม่ต้องพึ่ง X-Fi Part 2

ต่อๆ นะครับ

1. setup foobar2000 ก็ลงไปเรื่อยๆตามปกติแหละครับ ไม่มีอะไรผิดปกติ

2. plug-in ทุกตัวแตก zip,rar.7z แล้วโยนลงไปใน C:\Program Files\foobar2000\components นะครับยกเว้น 4 front EQ10 ให้ setup ตอน setup เลือกให้มันทำงานเฉพาะ foobar2000 จะได้ไม่ไปรบกวนโปรแกรมอื่นนะครับ

3. เปิดโปรแกรมเลยยครับจะเจอกับหน้าจอ user interface ของโปรแกรมนะครับให้เลือก columnUI เลยยครับ

4. ได้เปิดโปรแกรมซักทีครับ ต่อไปเราจะมาทำให้ plug-in มันทำงานครับ กด file เลือก proferences เลย

5. เลือกกดเครื่องหมายบวกหน้า playback นะครับเลือก dsp manager

6.กดเลือก plug-in ตัวแรก คือ SSRC resampler แล้วกดลูกศรมาทางซ้าย

7. เลือก resampler (SSRC) แล้ว กด configure selected ปรับค่าตัว resampling เป็น 48000 Hz Quality เป็น Top ครับแล้วกด ok ครับ

8. add plug-in 4 front EQ-10 เข้ามาตามปกติครับแล้วลองดูที่มุมขวาล่างจะมีรูป OSPI กดปุ่มขวา mouse แล้ว properties ครับจะมีหน้าต่าง OSPI manager plug in แล้วเลือก 4 front EQ-10 กด properties ลองปรับ EQ ตามผมดูครับ EQ นี้เอามาจาก EQ ของ Audigy 2ZS mode pop ครับเสร็จแล้วก็ปิดไปครับ

9. add plug-in crossfade และ advance limiter เข้ามาตามลำดับเสร็จแล้วก็จะได้หน้าตาโปรแกรมดังนี้ครับ

foobar ฟังเพลงเสียงดีได้โดยไม่ต้องพึ่ง X-Fi Part 3    สำหรับขั้นตอนนี้  ผมกำหนดตัวเลือกเป็นสำหรับผ่าน Sound card เป็น X fi music ครับเนื่องจากใช้ Sound รุ่นนี้
แต่หากใช้ Sound on board ก็ให้ทำตามวิธีบทความแจ้งนะครับ

ต่อๆ กันเลยยะครับ ต่อไปจะเป็นการเลือก out-put นาครับ

1. เปิด preferences แล้ว กดเครื่องหมายบวกหน้า playback แล้วเลือก output นะครับจะมีหน้าต่าง output มานะครับเลือก KS:ตามด้วย sound card ของคุณนะครับส่วน data output format.ให้เลือก 16 bit ในกรณีที่ไม่แน่ใจนะครับแต่ถ้าบางคนที่ใช้ sound เป็น 24 bit เช่น Live 24 bit, Audigy 1,2,ZS หรือ sound เทพๆอืนๆ ก็เลือกเป็น 24 ได้นะครับเสร็จแล้วก็กด save all แล้วก็ close หน้าต่าง preference เลยยครับ

ต่อ ไปเป็น option ของคนที่ต้องการความเทพขึ้นไปอืกเนื่องด้วยระบบ KS หรือการต่อกับ card เสียงโดยตรงยังไม่เสถียรเท่าที่ควรบางคนเลยอาจจะอยากใช้ ASIO ซึ่งเป็นระบบอีกระบบหนึ่งครับที่เสถียรกว่า ซึ่งจาใชได้ต้องมี sound ที่ support เช่น Audigy 2ZS, E-MU หรือถ้าเป็น live อาจต้องลง KXdriver นะครับลองหาใน google ดู

ต้องทำตามนี้นะครับ

1. กดเครื่องหมายบวกหน้า output นะครับแล้วเลือก ASIO virtual device นะครับ กด add new นะครับ
2. ถ้ามี sound card ที่ support ASIO ก็จะมีหน้าตาเด่งขื้นมาอย่างนี้ครับ
3.เลือก sound card ครับแล้วกด add เลยยครับ
4. ที่หน้าจอ output เลือก ASIO:sound card ที่เลือกไว้เมื้อกี้นี้นะครับสังเกตว่า bit จะทึบไปนะครับเสร็จแล้วก็กด save all แล้วก็ close หน้าต่าง preference เลยยครับ

ต่อๆ กันเลยนะครับ ต่อไปจะจะเป็นการ add playlist นะครับ
1.File - add directory นะครับ แล้วลอง play ดูนะครับว่าเสียงดีมะ

เป็นอันจบพิธีนะครับ

ข้อมูลทั้งหมดนี้ Credit จากคุณ  Ammchor   จาก
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=ammchor&date=15-03-2007&group=2&gblog=1
และ http://wiki.hydrogenaudio.org/index.php?title=Foobar2000

ต้องขอขอบคุณจริงๆครับ

สาเหตุที่ต้อง resampling เป็น 48KHz เพราะว่า ระบบ WinXP ประมวลผลไฟล์เสียงความถี่ 48KHz ครับ (Kernel Mixer)
ก็เป็นตัวที่ทำเสียงในระบบ Windows XP ไม่ดีแหละครับ
ถ้าใช้ KS mode ตัวเล่นเพลง จะไปจองการ์ดซาว์ดไว้ ทำให้ตัวเล่นเพลงเป็นผู้ใช้ sound card แต่เพียงผู้เดียว
ระหว่างเล่น ks mode หากมีเสียงใดๆ เกิดขึ้นมา เช่น sound theme ของ windows หรือ เสียงจาก web browser เสียงดังกล่าวจะไม่ออกไปที่ sound card ครับ

แล้วก็การ resampling ทำให้เกิด Quantize Error ด้วยครับ ยกเว้นกรณีืั้ที่ resampling ที่เพิ่มเป็นจำนวนเท่าตัว เช่น จาก 48KHz->96KHz หรือ 44.1KHz->88.2KHz
หลีกเลี่ยงได้เป็นดีที่สุดครับ

แนะนำว่าเล่น KS mode ไปดีกว่าครับ

EQ ก็ไม่แนะนำให้ใช้ครับ เพราะ Windows Mixer หรือ Kernel Mixer ก็คือ EQ แหละครับ มันเป็นตัวที่ทำให้เกิด Quantize Error แล้วข้อมูลจะเสียความเป็น Bit perfect ไป
รวมถึง Digital Volume ด้วยนะครับ พวก KS mode ใช้แล้ว Digital Volume จะไม่มีผล

ส่วน Foobar จะมี Internal Volume อีกตัว ใช้ Engine ของตัวเองครับ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปปรับมันครับปล่อยไว้ที่ 0dB ดีที่สุดแล้วครับ

การฟังเพลงระบบคอม หากเอาข้อมูลเสียงเข้า DSP ไป ไม่ว่าจะเป็น EQ, Volume, Resampling หรือ plugins ใดๆ ก็ตาม
จะทำให้เกิด Quantize Error เสมอครับ
วิธีลดปัญหานี้ก็คือ ต้อง Oversampling Bit Depth ครับ จะช่วยได้บ้าง แต่ถ้าไม่จำเป็นก็เอาพวก DSP ออกจะดีกว่าครับ

แล้วก็ควรเปิด Dither ไว้หากฟังพวก mp3 ครับ
http://ff123.net/dither.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Dither
ไฟล์เสียงต้นฉบับ

ไฟล์เสียงmp3

ไฟล์เสียง mp3+dithering

ไม่มีบน ลินุกส์บ้างเหรอครับ
ตระกูล Linux, Mac OSX, Vista เป็น Bit perfect แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ KS mode
ยกเว้นบางคนที่เล่น ASIO เพราะต้องการ Low latency ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม, 2009, 05:59:01 pm โดย Freedom » บันทึกการเข้า
สุดเหนือ

« ตอบ #39 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2009, 03:08:33 pm »

อ้างถึง
ตระกูล Linux, Mac OSX, Vista เป็น Bit perfect แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ KS mode
ยกเว้นบางคนที่เล่น ASIO เพราะต้องการ Low latency ครับ
ความรู้น้อย ขอขยายความหน่อยครับ

จงใช้ความเข้าใจ..มากกว่าความพอใจ
Freedom

« ตอบ #40 เมื่อ: 27 สิงหาคม, 2009, 04:24:09 pm »

http://www.codeproject.com/KB/audio-video/Asio_Net.aspx
ลองอ่านได้ในนี้ครับ
measan

D.I.Y in room ^^"

« ตอบ #41 เมื่อ: 17 กันยายน, 2009, 11:19:58 am »

ถามด้วยครับ ผมใช้ usb dac pcm2706 (เอาสัญญาณที่ D to A มาแล้วครับ) windows xp ครับ ใช้โปรแกรม foobar มันเล่น ks usb dac ไม่ได้ครับ มันจะนิ่งไปเลย มีท่านใดมีอาการแบบนี้ไหมครับ
รึว่าปกติดีครับแบบนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ
นายกาจอก
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 20 ตุลาคม, 2009, 02:01:31 pm »

ผมก็ใช้ foobar อยู่แต่ไม่เคยลองเซ็ตดูเลย เดี๋ยวจะลองๆ ไปเซ้ตดูบ้างเผื่อเสียงจะดีขึ้น  ดีใจ
santi-un
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2009, 05:31:01 pm »

ผมว่าเล่นผ่าน Nero Media Player เสียงดีในระดับนึงนะครับทุกวันนี้ก็ใช้อยู่ครับ Nero 6  whistling whistling whistling
kanit
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2009, 08:58:06 pm »

Smiley Smiley ผมต่อจาก com เข้า external DAC ก่อน พบว่าฟังแล้วดีขึ้น รายละเอียดมีเพิ่มมากขี้นครับ
DAC จะเหมาะอย่างมากถ้าจะฟังพวก file mp3 ครับ
nataim
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 01 มกราคม, 2010, 10:54:44 pm »

นอกจาก Foobar แล้วผมว่าผมชอบเสียงที่ได้จากโปรแกรม J.Rever Media Center ในนี้มีใครเคยใช้บ้างครับ
ผมใช้จนใกล้หมดเวลาให้ทดลองใช้ฟรีแล้ว เซ็งเลย ใช้งานง่ายดีครับ เวอร์ชั่นที่ให้ใช้ฟรีก็ใช้ไม่ถนัด คงกลับไปใช้ foobar เหมือนเดิม
tfender
ชอบฟังแอมป์หลอด
Super Star
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 04 มกราคม, 2010, 04:28:02 pm »

ผมตอบตามคำถามนะครับท่าน. Kool

1. ฟังจากแผ่นต้นฉบับมาสเตอร์
2. เลือกลำโพงที่มีคุณภาพ เท่าที่ตามกำลังจะหาได้
3.เลือก Soundcard  พวก X-Fi Music  หรือที่ดีกว่านั้น
4. เลือก เปลี่ยน Power Supply ของ COM  ที่มีคุณภาพ เช่น Enermax  อะไรประมาณนั้น  ซึ่งมีผลอย่างมากครับ ภาคจ่ายไฟ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
5. หากในกรณีที่ถูกบังคับให้ฟังเฉพาะ MP3  จะต้องเป็น File ที่  RIP  มาจาก  แผ่นต้นฉบับมาสเตอร์  เท่านั้น  ที่ความเร็วในการ RIP  ช้าที่สุด  (ในระหว่างการ RIP )  ควรปิดฟังก์ชั่นการทำงานของโปรแกรม Anti Virus  ไว้ก่อนนะครับ victory victory victory เย้!!! เย้!!! เย้!!!

อันนี้ผมตอบจากประสบการณ์ที่ผ่านมาด้วยตัวเองนะครับ

Amadeus

Was wollen Sie damit sagen?

« ตอบ #47 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 08:07:23 pm »

มือใหม่ฟังเพลงผ่านคอมนะครับ

อยากถามว่าไฟล์ flac มันมาแบบ 1อัลบั้ม:1ไฟล์

ถ้าเล่นในfoolbarมันจะแยกแทรค ให้ไหมครับ

OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...
Mr.so-nE
ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
Super Star.
**

ก็แค่เด็ก18+++ tel 086 7332905

« ตอบ #48 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 09:55:15 pm »

เท่าที่ลองเล่นมา flac/wave /ape มันจะมารวมกันเป็นก้อนก็มี แยกมาแล้วก็มี  เดี๋ยวจะหา ตย. มาให้ดูครับ Smiley

taoybb
Super Star
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 10:51:02 pm »

อยากถามว่าไฟล์ flac มันมาแบบ 1อัลบั้ม:1ไฟล์

ถ้าเล่นในfoolbarมันจะแยกแทรค ให้ไหมครับ

แบบรวมมา ถ้ามีไฟล์ .cue ติดมาด้วย ลงโปรแปกรม Daemon tool Lite แล้ว Mount ไฟล์ .cue ครับ แล้วเอา Foobar เล่นจาก Virtual Drive ของ Daemon Tool ครับ

ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=52074.0

Let's Play DA! : http://taoybb.deviantart.com/
Mr.so-nE
ผู้ดูเวบ (ดูอย่างเดียวทำไรไม่ได้)
Super Star.
**

ก็แค่เด็ก18+++ tel 086 7332905

« ตอบ #50 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 11:06:08 pm »

บางอันโหลดมาแล้วมันก็เป็นอย่างนี้เลย  แล้วผมก็convertเป็น wave

กีรติ

PEOPLE'S UPRISING

« ตอบ #51 เมื่อ: 20 เมษายน, 2013, 11:25:50 pm »

ผม footbar กับซาวการ์ด ออนบอร์ด ก็ใช้ได้แล้วครับ

" อยากถามว่าไฟล์ flac มันมาแบบ 1อัลบั้ม:1ไฟล์

ถ้าเล่นในfoolbarมันจะแยกแทรค ให้ไหมครับ"

แยกครับ

ลำน้ำ
>> Voodo SilverMica Cable <<
Superstar..

« ตอบ #52 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 12:31:57 am »

ไม่น่าเชื่อ ครับ ผมเปลี่ยนมาใช้ SS Hard Disk รู้สึกถูกใจกว่า ครับ (ไม่ได้บอกว่าเสียงดีกว่านะครับ)

โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี
กีรติ

« ตอบ #53 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 09:07:44 am »

ไม่น่าเชื่อ ครับ ผมเปลี่ยนมาใช้ SS Hard Disk รู้สึกถูกใจกว่า ครับ (ไม่ได้บอกว่าเสียงดีกว่านะครับ)

อะไรคือ SS Hard Disk ครับน้าลำ black_eye Huh

Amadeus

Was wollen Sie damit sagen?

« ตอบ #54 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 12:13:52 pm »

ผมลองแล้วครับ

กรณีใช้โปรแกรม Foobar2000

- ไฟล์ .flac มันจะโชว์เป็น เพลงเดียว ยาวทั้งอัลบั้มเลยครับ
- ไฟล์ .cue มันจะโชว์เป็นหลายๆ เพลงตามปกซีดีเลย

กรณีใช้โปรแกรม Exact audio

- ไฟล์ .flac เล่นไม่ได้ครับไม่รองรับ
- ไฟล์ .cue มันจะโชว์เป็นเพลงๆครับ

แต่....ใครเคยใช้ Exact audio บ้างครับ

ผมต้องแก้ Cue sheet ยังไงครับ มันขึ้นแบบนี้ครับ

บรรทัดที่ 7 มันเขียนว่า  FILE "Carpenters - Gold Greatest Hits (XRCD) .flac" WAVE

ต้องแก้เป็นอะไรถึงจะเล่นได้ครับ
(..เมื่อก่อนเคยใช้ เหมือนมันต้องแก้อะไรแบบนี้ ถึงจะใช้งานได้)

* exammmupiok.jpg (77.55 KB, 982x470 - ดู 2891 ครั้ง.)

OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...
ลำน้ำ
>> Voodo SilverMica Cable <<
Superstar..

« ตอบ #55 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 04:53:54 pm »

อะไรคือ SS Hard Disk ครับน้าลำ black_eye Huh

มันคือ Hard Disk ทีเป็น Solid State เท่านั้นครับ ไม่มี Mechanic เลย ไม่มีจานหมุน ไม่มี Motor

โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี
กีรติ

« ตอบ #56 เมื่อ: 21 เมษายน, 2013, 06:23:01 pm »

มันคือ Hard Disk ทีเป็น Solid State เท่านั้นครับ ไม่มี Mechanic เลย ไม่มีจานหมุน ไม่มี Motor

ยิ่งงงหนักเข้าไปอีก cry shutup

wit66

« ตอบ #57 เมื่อ: 22 เมษายน, 2013, 02:56:07 am »

ผมใช้ Foolbar เซตให้ใช้ USB DAC ของ SORCH แล้วออกไป Active Cross 2.1 ch 200hz/24db ซื้อที่ร้านประกิตบ้านหม้อ (ของเดิมเป็น 5532 เปลี่ยน Buffer - OPA2111KP , Filter เป็น OPA2604)ออกไปเข้า GC 3875 3 CH กลางแหลมเข้า ฟูลเรนจ์ 2นิ้วของ Altec ใส่ตู้ปิด (จากพี่ thaisolar) ความถี่ต่ำ ไปซับ5นิ้วตู้แบนพาส(ลำโพงคอมเก่าตู้เป็นไม้แน่นหนาดีเลยเอามาใช้) สาย AC เข้าคอมเป็นสายทำเองใช้หัวค่อนข้างดี

เสียงโดยรวมฟังสบายเลยครับ ผมใช้ฟังเพลงเล่นเกมส์ออนไลน์ แต่มันมีสัญญาณรบกวนอยู่บ้างนิดหน่อย คาดว่าตัว DAC ที่ซื้อมาใหม่จาก Audio-Maker เป็น CS4398 ถ้าเอามาเปลี่ยนแทน USB DAC ของ SORCH ซึ่งใช้ PCM2704 น่าจะได้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า กะใช้ช่อง Coax ต่อแทน USB

ผมว่าคอมถ้าใช้อุปกรณ์พอสมควรก็ให้เสียงน่าพอใจระดับนึงนะครับ แต่ปัญหาพวกสัญญาณรบกวนจากการทำงานของคอมเนี่ยน่าจะมีผลโดยตรงกับเสียง อย่างตอนผมเปลี่ยนสายไฟเข้าคอมจากสายแถมเป็นสายที่ทำใหม่ใช้หัวเป็น Hubbel น่าจะของก็อปแต่งานโอเค ผมสลับเปลี่ยนเส้นเดิมก็ส่งผลค่อนข้างชัดเจนนะครับ ที่เห็นผลมากคือเมื่อคืนผมเอา OPA2604 ที่ซื้อจากพี่ thaisolar ไปแทนที่ 5532 ของเดิม เสียงน่าฟังขึ้นอีกพอสมควรเลยขนาดพึ่งเปลี่ยนไปยังไม่ได้เบิร์นจนเข้าที่ ซึ่งก่อนเปลี่ยนเสียงมันจะไม่ค่อยมีน้ำหนัก ทำให้ฟังดูฟุ้งๆคุมเสียงได้ไม่ค่อยดี 2604จัดการอยู่หมัดเลยครับ สนนราคา 75บาท/ตัว ผมว่าคุ้มค่ามาก

ตัวปรับระดับเสียงผมใช้เร่งลดจากคอมตรงๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2013, 03:06:22 am โดย wit66 » บันทึกการเข้า

ข้อมูลติดต่อ  http://www.htg2.net/index.php?topic=77117.0
XMan
E29CRZ

« ตอบ #58 เมื่อ: 23 เมษายน, 2013, 02:45:10 pm »

XiFi Extreme Music เสียงดีครับ แต่ถ้าพูดถึง Driver ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือปล่าว ว่าบน Windows XP เสียงดีกว่าบน Windows 7 แต่ที่แน่ๆ Driver XiFi Extreme Music Sound Card บน Win XP ทำออกมาดีกว่า Windows7 มากครับ

You can make it by your self
If you try it again!!!

รับออกแบบแผ่น PCB
รับติดตั้งและออกแบบระบบ Linux/Unix/Windows Server ทั้ง Internet, Firewall, Proxy, DHCP, DNS , ระบบ IP Phone, Call Center
รับเขียนโปรแกรมตามสั่งทุกประเภท
gapong2512

« ตอบ #59 เมื่อ: 23 เมษายน, 2013, 05:17:54 pm »

มายืนยันว่า foobar แล้วฟัง file flac กรือ wav ครับ เสียงดี

รติวัฒน์ เรือนศรี (ร้านโปรฟิชชิ่ง)
 290/19 ถ.พหลโยธิน ต.หัวเวียง อ.เมือง
 จ.ลำปาง 52000
เบอร์โทร 08-69150733
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์ 
HTG2.net (Since 1999)  |  Home Theater Guide webboard  |  มุม Thai DIY Audio (ผู้ดูแล: DIY มด, Mc)  |  หัวข้อ: ฟังเพลงผ่านคอมพ์อย่างไร ให้เสียงดี « หน้าที่แล้ว ต่อไป »