ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต --->review C.coupling<---  (อ่าน 33233 ครั้ง)

ออฟไลน์ marky

• Super Star
  • *
ขออนุญาต --->review C.coupling<---
« เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 03:18:49 PM »
ต้องขอออกตัวแบบเบาๆก่อนนะครับ  :)  ผมเป็นสมาชิกมาไม่นานน่าจะแตะที่ 2ปีได้แล้วครับ อยู่ในครอบครัว HTG2 นี้แบบกันเอง มีไรก็แบ่งปันแลกเปลี่ยนทั้งความคิดและสิ่งของ DIY กันมาตลอด (ถึงแม้ผมจะไม่ค่อยโผล่หน้าตาไปหาพี่ๆเพื่อนๆเลย)
...แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาหลัก ที่เราจะทำความรู้จักแบบสนิทใจกัน --->ง่ายๆแค่ซื่อตรงต่อกันทางหน้าซื้อ-ขายเอง หรือมีสิ่งใดก็มาแชร์ความคิดความอ่านกันในหน้านี้ครับ  O0
...ส่วนตัวผม นิสัยใจคอ ก็ติดใจร้อนนิดหน่อย แต่ pm หรือแซวกันได้ตลอดครับ ชื่อรหัส Marky ก็คือชื่อผมจริงๆนั่นล่ะ พี่ๆเพื่อนๆคงเห็นมาตลอดแทบทุกวัน เพราะผมติดเวปนี้มาก  d_d ;D

เอ้า ...แล้วผมจะแนะนำเรื่องตัวเองไปทำไม เพราะจุดประสงค์หัวข้อคือ อยากเอาเสียงที่ผ่าน '' C '' แต่ละแบบแต่ละตัวมาเล่าให้ทราบกันว่า พื้นเสียงของตัวมันเองเป็นแบบไหน เหมาะแก่การนำมาเป็น C.coupling ได้ดีเพียงใด 
--------> แต่ต้องขอบอกไว้ก่อนว่า ผมจะสรรหาพวกราคาถูกใจเราๆนักเล่นนะครับ พวกแพงๆ ผมจะมารีวิวทำไมให้เสียเวลา เพราะมันก้อดีมากตามราคามันไปนั่นล่ะ <--------   
;D ;D

เครื่องที่ใช้ทดสอบ ไม่มีอุปกรณ์มากชิ้น หลักๆคือ EL84 SE ตัวเก่ง+ ลำโพง Sansui SP5500x ความไวสูงมาก เสียงเนียนระรื่นเชียว
....การฟังของผมก็วัดกันเพลงต่อเพลง ปากคีบจับขา C ที่เข้ามาประลองเป็นอันจบ นั่งฟังออกอยู่น้ออออ
  :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2009, 11:16:50 AM โดย marky »
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

ออฟไลน์ นายป้อ

• *
Re: มารีวิว C.coupling กันเถอะ... ^_^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 03:32:16 PM »
มาปูเสื่อรอ  d_d :drunk

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
Re: มารีวิว C.coupling กันเถอะ... ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 03:51:31 PM »
ดีครับท่าน แต่ผม บอกไว้อย่างครับ การ Review แบบ นี้มันทำให้ของขึ้นราคา  หายากมาหลารอบแล้วครับ และทำให้พ่อค้ากักตุน ท่านที่เล่นมานานคงมี C ครบ หรือลองมาหมดแล้ว แต่ผู้ที่เล่นใหม่ อาจต้องจ่ายเพิ่ม ครับ  :)

ออฟไลน์ silicon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 04:03:07 PM »
รอชมครับ  :clap :clap

ออฟไลน์ leo

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 04:22:03 PM »
รีวิว ไม่เก่งมาคอยหาความรู้ก็แล้วกัน :black_eye :black_eye :black_eye
ที่อยู่ใช้ในการติดต่อครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=55916.0

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 04:27:23 PM »
เริ่มตัวแรกกันเลยนะครับ... Oil Filled Film cond. ยี่ห้อ <NTK>

ตื่นเต้นหลังจากเห็นหน้าตา ดูเข้าท่าร่างกายบึกบึน เลยรีบจัดแจงปากคีบเปิดเครื่อง เล่นเพลงไปเลยหลายๆอัลบั้ม เดินเล่นวนไปวนมาในบ้านก็แล้ว นอกบ้านก็แล้ว อ่ะคิดว่าเสียงเข้าที่เลยกลับมานั่งที่โซฟาจดจ่อจ้องหน้ามันไปด้วยเลย   :o
เอ้... เสียงเป็นเช่นนี้เหรอเจ้านี่ ว่ากันที่พื้นเสียงที่ผมชอบเพ่งฟังน่ะครับ ออกแนว ''แฟลท'' มากจริงๆ อันนี้สำหรับคอแนวนี้เลยนะ  O0 เอาเป็นว่าขอเริ่มจากปลายแหลมกันก่อนเลยครับ ความเป็นประกายระยิบระยับดูน้อยเกินไปครับ เหมือนจะถูกดึงโทนช่วงนี้ร่วงลงมา เสียงไม่เน้นเลยกับการเปิดโล่งโปร่งสบาย แต่จะดุลเสียงกลางแบบแฟลทๆซะจริง ความหวานอิ่มเนียนของเสียงนักร้องไม่ติดออดอ้อนหวานซึ้งแต่จะออกเอากระชับแบบปลายห้วนอยู่เรื่อยๆ สงสัยจะเหมาะมากทางแนวคึกคักจะดีที่สุด
ยิ่งจดจ่อมากกับเสียงร้องเท่าไร ก็ยิ่งไม่โหยหาความมีคอนทราสและสีสันออกมาให้เห็นแบบเด่นชัดเลยครับ ความกลมกลืนเนียนลื่นยังดูขาดไปพอควร ยิ่งฟังซ้ำอยู่นั่นก็จะกระชับไปเรื่อยๆ อ่ะ แสดงว่าชอบแบบนั้นแล้วล่ะเจ้านี่ เลยขอผ่านไปบรรเลงเสียงทุ้มกันดูบ้าง อืม...ถูกต้องเลยครับมันเน้นจังหวะรวบๆแต่ไม่เร่งมากไปจนเว่อร์ ลงรายละเอียดกันนิดนึง เสียงเบสจะไม่เก็บตัวกลมๆเป็นลูกสวยงามนัก แต่จะให้ความแผ่กระจายออกไปมากกว่า นั่นไง...เริ่มพอจับทางได้แล้วใช่มั้ยครับ  ;)
คราวนี้หันมาโยนเสียงกีต้าร์อันพริ้วไหวใส่ตัวมันหน่อย จะได้รู้ๆเลยว่ารายละเอียดจะขาดหายไปมากแค่ไหน ก็ต้องเรียนว่าขาดไปจริงๆครับ ด้วยความไม่ใสเปิดโปร่งและไม่มีประกายเท่าที่ควร เลยทำให้เสียงเหล่านี้ฟังดูอับทึบลงไป...

....แต่สิ่งหนึ่งที่อาจจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้ คืออาจจะต้องรันอินมันมากขึ้นเกิน 100ชม.เลยหรือป่าว แต่ทั้งนี้ก็ต้องยอมรับกับพื้นเสียงตัวมันเองด้วยครับ ยังไงๆก็ยังติดมาให้ได้ยินอยู่นั่นแหละ
เอาล่ะครับ เสียงแนวนี้ไม่ใช่ไม่ดีหรืออ่อนแย่สักเพียงใด แต่กลับเห็นใครหลายคนชื่นชอบและติดที่จะฟังเสียง แฟลท ออกแยะไป เพราะเหตุใด เพราะมันไม่รกหู กรุ๊งกริ๊งมากเกินจำเป็นน่ะซิครับ  O0
ขอแนะนำเล็กน้อย ด้วยราคาที่ไม่แพงเลยครับคู่ละ 200เอง แต่ติดเสียงที่ใครหลายคนชื่นชอบกันอยู่ ติดจังหวะไม่ยืดยาดดีอีกด้วย ผมคิดว่าจับมันไปใช้งาน+ bi-cap ดีดีจะทำให้เห็นความมีสีสันและรายละเอียดมากขึ้นอีกแน่นอนครับ....

---> ให้คะแนนกันเล็กน้อยจากเต็ม 10 .................. ได้คะแนน  :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking (5)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม, 2009, 04:31:48 PM โดย marky »
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 04:44:39 PM »
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ ก่อนที่ผมจะโพสหัวข้อนี้ผมก็คิดอยู่เสมอเรื่องกักตุนสินค้ากันอีก ...แต่ส่วนตัวแล้ว ผมเป็นแค่เพียงนัก DIY คนนึงเท่านั้น คงไม่สนุกนักหรอกครับที่จะซื้อมาเก็บสะสมมากมาย โดยทั่วไปเครื่องนึงมี C.coupling คู่เดียวเอง
...สำหรับพ่อค้าทั้งหลายอยากกักตุนสินค้า= ต้นทุนก็จม แบบไม่มีใครไปซื้อ ก็ดีถูกใจผมเลยล่ะครับ  ;D ;D ;D

...ตามจุดประสงค์เลยครับ มาแชร์ประสบการณ์และคุยกันว่ายี่ห้อไหนเป็นไง เหมาะสมที่จะซื้อมาเล่นกันมั้ย
ส่วนตัวอีกนั่นล่ะ ผมจะเล่นหลอดเล่นอุปกรณ์ต่างๆ พอหมดความสนใจผมก็จะไปโพสขายเท่าทุนหรือขาดทุนมาตลอด เพื่อโครงการใหม่ไปเรื่อยๆครับ สนุกสนานดี ได้เพื่อนได้พี่ได้น้องมาเยอะแยะ
แต่สำหรับผู้ที่มาค้าขายกะเอารวย ก็ทำอะไรก็ทำไปเหอะครับ ผมไม่เห็นว่าการขายของแพงใน HTG2 ของเราจะมีใครซื้อแบบถล่มทลายกันเล้ยยย
   2f 2f 2f

ออฟไลน์ เบน

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 06:02:49 PM »

เอาตัวนี้มา review ละกันครับ ผมไม่เก่งนะครับ แต่พยายาม review 8iy[ :black_eye

ตัวนี้หาข้อมูลแล้วครับเป็น faco ผลิตในประเทศเสปนครับ ฟังแนวเสียงแล้วเป็น mkt ครับผม

----ตัวนี้เนี่ย ตอนแรกที่เสียบเข้าไป เสียงแข็งโป๋ง จัดด้วยแหละครับ คล้ายกับสาวโคโยตี้กำลังโยกอยู่ตามผับครับ แต่ burn ไปประมาณ 100 ชั่วโมง เสียงยังสดอยู่ครับ แต่ความแข็งลดน้อยลงครับ  :black_eye เสียงก็ยังok อยู่ครับ ออกหวานหน่อยๆๆด้วย เปรียบเสมือนเลขาอายุยี่สิบปลายๆๆครับ

----พอ burn ไปประมาณ อาทิดครับ เสียงที่ได้กลับนุ่มนิ่มครับ ความจัดจ้านหายไป เสียงจะออกแนวไสตล์ mkt เลยครับ จะออกแนวราบเรียบ color จะน้อยกว่าพวก arcrotronics mkp ครับ เสียงจะเรียบๆๆ คล้ายกับ arcrotronics mkt ครับ ที่จะออกแนวราบเรียบและหวานนิดหน่อยครับ ถ้าเทียบก้อสาวอายุสามสิบต้นๆๆที่มีความสุภาพเรียบร้อยรู้จักวางตัวดีครับ

---รายละเอียดที่ได้ faco mkt ตัวนี้เสียงที่ได้มันค่อนข้างดีครับเมื่อเทียบกับ mkt ทั่วไปครับ ครับ arcrotronics mkt จะดีกว่าครับ  ส่วนเรื่องความสดเนี่ยมันพอพอกันอะครับไม่ค่อยสดเท่าไหร่ครับ :showoff ฟังณ ปัจจุบันนะครับ เสียบกับ 6p3s-e ซึ่งมันจะบาดหูมากมาย :cry2 แต่ไม่มีอาการบาดหูให้เห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม, 2009, 06:44:34 PM โดย เบน »
ตอนนี้ไม่ค่อยว่างจ้ะงานประจำกำลังทับหัวตาย  ถ้าเกิดปัญหาประการใดหรือต้องการตามตัวเนื่องจากหายหัวกรุณาติดต่อ  0897815564  ในเวลาราชการ(ถ้าไม่รับจะโทรกลับจ้ะ)

ที่อยู่ก๊าบ
http://www.htg2.net/index.php?topic=48864.0

my facebook ไปเป็นเพื่อนและส่องกันได้

https://www.facebook.com/ben.jom.12

ออฟไลน์ เบน

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 06:07:28 PM »

อีกตัวครับ pyramid oil ครับตัวนี้ได้มาจากเพื่อนในนี้ แบ่งให้ท่าน lexani ไปเล่นละ คู่นึง ตอนนี้เหลือใช้เองคู่เดียวแหละ
 :whistling

เสียงที่ได้ผมว่าดีเลยแหละครับ :D เทียบกับ vitaminq ผมว่าก็ ok อยู่ครับ แต่ตัวนี้อาจจะหายากกว่านิดหน่อยครับ เสียงที่ได้ค่อนข้างเจ้าเนื้อครับ :wiggle ส่วนแหลมนั้นต้อง bicap ครับ :cold
ตอนนี้ไม่ค่อยว่างจ้ะงานประจำกำลังทับหัวตาย  ถ้าเกิดปัญหาประการใดหรือต้องการตามตัวเนื่องจากหายหัวกรุณาติดต่อ  0897815564  ในเวลาราชการ(ถ้าไม่รับจะโทรกลับจ้ะ)

ที่อยู่ก๊าบ
http://www.htg2.net/index.php?topic=48864.0

my facebook ไปเป็นเพื่อนและส่องกันได้

https://www.facebook.com/ben.jom.12

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 06:36:02 PM »
คุณ เบน ครับ ..รบกวนสอบถามเรื่องการเบิร์นอิน 100ชม.หน่อยครับ ไม่ทราบว่าเปิดฟังเพลงทั้งวันเลยเหรอ หรือว่ามีวิธีอย่างไรครับ ...  d_d

ออฟไลน์ เบน

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 06:40:58 PM »
คุณ เบน ครับ ..รบกวนสอบถามเรื่องการเบิร์นอิน 100ชม.หน่อยครับ ไม่ทราบว่าเปิดฟังเพลงทั้งวันเลยเหรอ หรือว่ามีวิธีอย่างไรครับ ...  d_d

ผมจะไม่ได้เปิดเพลงแบบตลอดครับผม K) แต่วันนึงก็อย่างต่ำประมาณ 5 ชั่วโมงครับ  ตอนอ่านหนังสือ แต่จะเปิดทิ้งไว้ตลอดครับตอนที่ burn ครับ จะเปิดทิ้งไว้24 ชั่วโมงครับ :whistling

เครื่อง ss ผมเคยอ่านจากเวบไหนสักแห่งแหละครับ เค้าบอกว่าเปิดให้ไฟเข้าไปไม่ต้องให้มันร้องเพลง ก็เห็นผล แล้วครับ ผมก็ประยุกต์กับหลอดเช่นกันครับ โดยหลอด burn ผมก็ช้ายวิธีนี้เช่นกันครับ d_d อย่างหลอดก็เปิดทิ้งไว้เฉยๆๆเดือนนึง ถ้าเป้นหลอดรัสเซีย

มีวิธีการ burn ดีดี ก็ช่วยเล่าสูกันฟังด้วยจ้า :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม, 2009, 06:50:06 PM โดย เบน »

ที่อยู่ก๊าบ

ออฟไลน์ hs3ggb

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 07:09:51 PM »
สวัสดี ครับ คุณ marky ผมเองก็อยากรีวิวตามกระทู้ แต่ที่ใช้อยู่ผมว่า ราคาพอประมาณนะ เสียงอยู่ขั้นที่ทุกคนยอมรับได้  ใครฟังแล้วก็อยูระดับมาตราฐาน
ถ้ามีโอกาสได้เป็นเจ้าของก็น่าจะหาเก็บไว้ ส่วนใหญ่ใครได้ฟังแล้วก็ถูกใจ. จากการที่เห็นเพื่อน ๆ ไขว้ขว้าหากัน  ไม่ว่ากันนะ  ผมว่าน้ำเสียงเค้าหลอดแท้ ๆ ครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวนะ (ไม่ผิดหวัง)

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 08:08:09 PM »
ต่อกันตัวที่2 เลยนะครับ... ตัวนี้เป็นที่คุ้นหน้าคุ้นตากันดีอยู่แล้วครับ Obbligato Black case

ผมล่ะชอบชื่อของมันมากๆเลยครับ พูดทีไรมันเท่ห์ดีน่ะ ...คู่นี้ได้ซื้อมานานตั้งแต่สมัยเค้าฮิตๆกันโน้นล่ะครับ และยังคงอยู่เป็นตัวอ้างอิงเครื่องเสียงผมจนถึงทุกวัน สภาพมีรอยความเก่าอยู่บ้าง แต่แจ๋วสุดๆคือไม่มีอาการรั่วแน่นอน แจ๋วมาก O0
หากใครที่ต้องการน้ำเสียงจาก C ตัวนึงที่ให้ความสะอาดใสกังวาน ปลายติดระยิบระยับแล้วล่ะก็ ต้องหันมาเล่นยี่ห้อนี้ได้เลยครับ ... เพียงแค่เริ่มรู้จักก็ทำให้ต้องชวนหลงไหลกับความกรุ๊งกริ๊งมีประกายมากถึงขั้นมาก...ว่ากันอย่างนั้น
เสียงทุ้มหายกังวลใดๆ มีมาให้เต็มรสชาติ สามารถเก็บตัวได้กลมและดูอิ่มดีครับ แต่อย่าเข้าใจว่าจะเน้นเบสได้ลึกถึงลึกมากนะครับ แต่อยู่ในเกณฑ์ที่ดี ไล่เรียงขึ้นมาเสียงร้องที่ประทับใจ หวานปนใส รายละเอียดดีมาก แต่ก้อเช่นเดียวกันต้องเพ่งจับผิดมันสักหน่อย ไม่ใช่จะชื่นชมไปทางเดียว ผมมองว่าอย่างนี้ครับ ด้วยความใสกังวานที่เปิดโปร่งชวนให้ฟังสบายๆทำให้กลืนน้ำเสียงกลางที่เนียนเกลี้ยงและอิ่มเอิบลงไปพอควร ความหวานที่น่าจะชวนให้หลงไหลได้มากกว่าที่เป็นยังขาดความอิ่มอยู่บ้าง
...ไม่ใช่อิ่มแบบหนาแน่นจนกระอักนะครับ ประมาณอิ่มแล้วยิ้มหวานๆให้เครื่องเสียงน่ะ นั่งฟังเพลินจนหลับใหล...แถมตื่นขึ้นมาก็ยังบอกได้อีกว่ามันเพราะพริ้งจริงๆ  :headphone

หากมองด้านการคุมจังหวะล่ะก็ ช่างทำได้ดีแม่นมากๆครับ ไม่มีอืดอาดให้ง่วงชวนหลับฝันเลย และไม่ได้รีบเร่งวิ่งตามใครไปไหนด้วย  O0 O0 ประจวบเหมาะแม่นพอดีสุดๆ
เอาล่ะครับมาถึงด้านเด่นของเจ้าตัวนี้ ปลายแหลมที่เกริ่นไว้ว่ากรุ๊งกริ๊ง มีประกายสดใสมากนั้น ขอชมและบวกคะแนนขึ้นไปได้อีกแยะเลยครับ ...ช่างตกแต่งสีสันทางดนตรีให้ดูสวยงามและชัดแจ้งดีมาก ตรงนี้เองครับที่ทำให้เราพากันพูดว่า เสียงที่ไม่เคยได้ยินหรือได้ยินไม่ชัดจากเครื่องนึงนั้น พอมาสวมเจ้านี้เข้าไป...ทำให้เก็บรายละเอียดที่ขาดหายไปออกมาได้เด่นชัดมากขึ้น  :whistling
กับค่าตัวคู่ล่ะ 350บาท คุ้มแสนคุ้มเลยครับ คอนทราสทางดนตรีมีมาก จะช่วยสร้างสีสันให้เราสดชื่นขึ้นนะครับ  ;)

---> ให้คะแนนจากเต็ม 10 .................. ได้คะแนน   :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking  8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม, 2009, 08:11:52 PM โดย marky »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 09:18:05 PM »
ตัวที่3กันเลยครับ... อันนี้ลองเล่นแปลกๆดู Silver Mica Aerovox

จริงๆแล้วนำมาใช้ผิดที่ผิดทางนิดนึง แต่ด้วยความอยากรู้น่ะครับ ในเมื่อคุณภาพดีเช่นคำเล่าลือมา พอเอามาลองเป็นตัว coupling สักหน่อยจะได้เสียงเกินหน้าเกินตาเค้ามั้ย  ;D
ด้วยความไม่มั่นใจเลยต้องอัดมันทุกอัลบั้มที่มีอยู่เล่นไปเรื่อยๆ ผ่านไปหลายรอบจนคิดว่าเอาล่ะนิ่งแล้วแหละน้า นั่งประจำที่ เพ่งๆๆ อืม...เหมือนจะเข้าท่าดูดีทีเดียว พื้นเสียงเปิดโล่ง กังวานนำหน้ามาก่อนอย่างเห็นได้ชัดครับ ติดความเป็นประกายสดใสมาให้เห็นอีกด้วย รายละเอียดเนื้อเสียงทำงานได้เป็นชิ้นเป็นอัน ขออนุญาตย้ำเน้นไปที่ปลายแหลมที่ใสจริงๆ มันช่างโปร่งอย่างไพเราะ ประกายใสมาแบบเนียนๆว่าไปอีกนั่น หมดปัญหาอาการอับทึบอย่างสิ้นเชิง  O0
ข้ามมาที่เสียงต่ำกันดูหน่อย ก็ยังทำงานใช้ได้ แต่ก็ไม่ได้ต่ำสุดๆอย่างที่ใครๆต้องการครับ แต่อยู่ในเกณฑ์ที่ดี เรียกได้ว่าเบสให้ตัวแบบพอประมาณแล้วกันนะครับ  Y]

...มาที่เสียงกลางที่ผมรีวิวกระโดดข้ามไป เพราะเกิดความไม่แน่ใจพื้นเสียงนี้ ผมพยายามเล่นกับโจทย์ ตีโจทย์ที่ฟังยากขึ้นไปเรื่อยๆ ดูเหมือนว่าทีแรกจะไปได้ดี แต่มันสะดุดจังหวะเสียงร้องให้หน่วงช้าไปนิดนึง พยามยามฟังหลายๆรอบแล้วนะครับ ก็เริ่มมั่นใจสักทีว่าคำร้องจะถูกหน่วงเวลาให้ยืดลงไปอีกเล็กน้อยครับ!!! หากฟังนานๆสำหรับผู้ที่หลงชอบเสียงร้องเป็นพิเศษล่ะก็ จะเริ่มรำคาญแบบแปลกๆว่า เพราะหรือไม่เพราะกันแน่   :D เพราะหางเสียงจะถูกกำหนดให้ยืดยาวออกไปอีกนิดๆ จนนักฟังที่ดีหลับไปเรียบร้อยก็เป็นได้  :whistling  แต่ก็นะครับเจ้าตัวนี้ มีอะไรที่ดีในตัวเองแน่นอน เพราะขีดความสามารถที่ให้ตัวด้านเปล่งประกายไม่เป็นรองใครเลย ดังนั้นผมขอสรุปสั้นๆไว้ว่า นำไปใช้ตามหน้าที่ของมันดีกว่าคือ bi-cap คร่อมโน้นนี่รับรองมีเฮ
ส่วนจะนำมาคัปปลิ้งเพียวๆนั้น เสียงนักร้องมันจะยานคางเอาอ่ะดิครับ ...มองจากค่าตัวที่ไม่แพงนัก คู่ละ350-380บาท แต่นำมาใช้ Coupling นั้นผมว่ายังไม่ดีพอครับ ... :headphone

---> ให้คะแนนจากเต็ม 10 .................. ได้คะแนน   :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking  6

ออฟไลน์ Create_Lek

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 10:48:03 PM »
 หากนำมาใช้ Coupling ควรเพิ่มค่าให้ได้อย่างน้อยก็ 0.2 uF ครับ น่าจะเติมเต็ม Speed ในย่านกลาง และ ต่ำ ได้ดีขึ้นครับ
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 10:59:55 PM »
C Silver Mica + C Oil  ผสมผสานกันผมว่า  O0  Y]           

:headphone

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม, 2009, 04:04:02 PM โดย คุณหมีน้อย »
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ kittichonre

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 12:24:10 AM »
ต่อกันตัวที่2 เลยนะครับ... ตัวนี้เป็นที่คุ้นหน้าคุ้นตากันดีอยู่แล้วครับ Obbligato Black case

ผมล่ะชอบชื่อของมันมากๆเลยครับ พูดทีไรมันเท่ห์ดีน่ะ ...คู่นี้ได้ซื้อมานานตั้งแต่สมัยเค้าฮิตๆกันโน้นล่ะครับ และยังคงอยู่เป็นตัวอ้างอิงเครื่องเสียงผมจนถึงทุกวัน สภาพมีรอยความเก่าอยู่บ้าง แต่แจ๋วสุดๆคือไม่มีอาการรั่วแน่นอน แจ๋วมาก O0
หากใครที่ต้องการน้ำเสียงจาก C ตัวนึงที่ให้ความสะอาดใสกังวาน ปลายติดระยิบระยับแล้วล่ะก็ ต้องหันมาเล่นยี่ห้อนี้ได้เลยครับ ... เพียงแค่เริ่มรู้จักก็ทำให้ต้องชวนหลงไหลกับความกรุ๊งกริ๊งมีประกายมากถึงขั้นมาก...ว่ากันอย่างนั้น
เสียงทุ้มหายกังวลใดๆ มีมาให้เต็มรสชาติ สามารถเก็บตัวได้กลมและดูอิ่มดีครับ แต่อย่าเข้าใจว่าจะเน้นเบสได้ลึกถึงลึกมากนะครับ แต่อยู่ในเกณฑ์ที่ดี ไล่เรียงขึ้นมาเสียงร้องที่ประทับใจ หวานปนใส รายละเอียดดีมาก แต่ก้อเช่นเดียวกันต้องเพ่งจับผิดมันสักหน่อย ไม่ใช่จะชื่นชมไปทางเดียว ผมมองว่าอย่างนี้ครับ ด้วยความใสกังวานที่เปิดโปร่งชวนให้ฟังสบายๆทำให้กลืนน้ำเสียงกลางที่เนียนเกลี้ยงและอิ่มเอิบลงไปพอควร ความหวานที่น่าจะชวนให้หลงไหลได้มากกว่าที่เป็นยังขาดความอิ่มอยู่บ้าง
...ไม่ใช่อิ่มแบบหนาแน่นจนกระอักนะครับ ประมาณอิ่มแล้วยิ้มหวานๆให้เครื่องเสียงน่ะ นั่งฟังเพลินจนหลับใหล...แถมตื่นขึ้นมาก็ยังบอกได้อีกว่ามันเพราะพริ้งจริงๆ  :headphone

หากมองด้านการคุมจังหวะล่ะก็ ช่างทำได้ดีแม่นมากๆครับ ไม่มีอืดอาดให้ง่วงชวนหลับฝันเลย และไม่ได้รีบเร่งวิ่งตามใครไปไหนด้วย  O0 O0 ประจวบเหมาะแม่นพอดีสุดๆ
เอาล่ะครับมาถึงด้านเด่นของเจ้าตัวนี้ ปลายแหลมที่เกริ่นไว้ว่ากรุ๊งกริ๊ง มีประกายสดใสมากนั้น ขอชมและบวกคะแนนขึ้นไปได้อีกแยะเลยครับ ...ช่างตกแต่งสีสันทางดนตรีให้ดูสวยงามและชัดแจ้งดีมาก ตรงนี้เองครับที่ทำให้เราพากันพูดว่า เสียงที่ไม่เคยได้ยินหรือได้ยินไม่ชัดจากเครื่องนึงนั้น พอมาสวมเจ้านี้เข้าไป...ทำให้เก็บรายละเอียดที่ขาดหายไปออกมาได้เด่นชัดมากขึ้น  :whistling
กับค่าตัวคู่ล่ะ 350บาท คุ้มแสนคุ้มเลยครับ คอนทราสทางดนตรีมีมาก จะช่วยสร้างสีสันให้เราสดชื่นขึ้นนะครับ  ;)

---> ให้คะแนนจากเต็ม 10 .................. ได้คะแนน   :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking  8

พอมีแบ่งให้ลองบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ jp74

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 01:06:32 PM »
 :clap  :clap  :clap

สนุกมากคับ มารอฟังต่อเลย 

อยากส่งไปร่วมบ้าง ฝากพี่ marky review ด้วย  ;D  ;D

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 03:52:00 PM »
:clap  :clap  :clap

สนุกมากคับ มารอฟังต่อเลย 

อยากส่งไปร่วมบ้าง ฝากพี่ marky review ด้วย  ;D  ;D

ส่งมาเยอะๆเลยครับ ผมชอบเล่น...จะได้มาลงรีวิวกันอีก แต่ขออย่ารั่วมาเน้อ  ;D

ออฟไลน์ narong2198

• เริ่มวันนี้..ยังไม่สาย
  • *
  • DIY ติดแล้วเลิกยากจัง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 03:52:11 PM »
ถ้าได้ใช้ยี่ห้อนี้ ช่วยรีวิวบ้างนะครับ

Black Cat

จะถูกเรียกมาประจำการในแอมป์บ่อยครั้ง อยากทราบว่าเ มื่อนำมาเปรียบเทียบกับ C Coupling ตัวอื่น ๆ คะแนนจะเป็นอย่างไรครับ

ข้อมูลส่วนตัว
Click ตรงนี้ครับ

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 03:57:36 PM »
และนี่ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่อยากทราบผลการรีวิว เพราะหาง่าย ถูกนำมาใช้บ่อยครั้ง

ERO

กับ Vishey

ถ้าได้เคยใช้ ช่วยแนะนำเป็นแนวทาง สำหรับท่านอื่น ๆ ด้วย ขอขอบคุณ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 04:04:51 PM »
ส่งมาเยอะๆเลยครับ ผมชอบเล่น...จะได้มาลงรีวิวกันอีก แต่ขออย่ารั่วมาเน้อ  ;D

เทสด้วยเครื่องเทส c ทำเองแล้น ไม่รั่วคับพี่  ;D  ;D

เดี๋ยววันนี้ขอกลับไปรวม ๆ ก่อนคับ 

ออฟไลน์ bb

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 06:36:11 PM »
อยากรู้ด้วยคน ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 06:53:29 PM »
และนี่ก็ใช้กันเยอะ เห็นหงายท้องเครื่องทีไร มักจะเจอตัวนี้ ตั้งแต่ค่าน้อย ๆ ไปจนถึง 10uf

ขอส่งรูปให้ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • Superstar...
  • ....ด้วยใจรัก....
text
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 05:53:52 PM »
ที่รีวีวมา ผมไม่มีสักตัว  :giveup
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 02:13:12 PM »
อ่านแล้วสนุกดีครับ ........

น่าลองพวกนี้บ้างนะครับ .... แต่ C ที่อยู่ในเครื่องที่มีตอนนี้ไม่มีในรูปครับ ........ แปลกดี

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 02:54:30 PM »

น่าลองพวกนี้บ้างนะครับ .... แต่ C ที่อยู่ในเครื่องที่มีตอนนี้ไม่มีในรูปครับ ........ แปลกดี

ว้าว... แบบนี้ต้องมีเด็ดกว่าในรูปอีกอ่ะดิครับพี่  :secret

ออฟไลน์ Michael stb

• ชอบหลอดถูกๆ..
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 04:25:48 PM »
น่าจะมี  Q4 บ้างนะครับ ของดีราคาถูก

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 07:48:55 PM »

ว้าว... แบบนี้ต้องมีเด็ดกว่าในรูปอีกอ่ะดิครับพี่  :secret

ไม่เด็ดกว่าหรอกครับ มี obbli..... ตัวดำๆ แบบที่ Review และแบบท่อทองแดงครับ ........
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 07:56:15 PM »
นึกว่าเปิดให้จอง... ครับ   :shutup

ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 07:57:54 PM »
นึกว่าเปิดให้จอง... ครับ   :shutup

ไม่แน่ครับอาจเอาออกมาขายราคาถูกลงกว่าของใหม่ๆ ..............

ออฟไลน์ kantang

• Kantang LAB
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 09:01:14 PM »
ระยะหลังๆ ผมกลับมาเล่น wima mkp 1000v  :headphone อีกครับ
อิ่มอะหร่อย ประหยัด
สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=53597.0

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 11:02:33 PM »
ระยะหลังๆ ผมกลับมาเล่น wima mkp 1000v  :headphone อีกครับ
อิ่มอะหร่อย ประหยัด

ว่าจะลองครับ .............

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 08:47:00 AM »

ไม่เด็ดกว่าหรอกครับ มี obbli..... ตัวดำๆ แบบที่ Review และแบบท่อทองแดงครับ ........
พี่ต้อมคับ obbli.....  แบบตัวทองแดงเป็นอย่างไรบ้างคับ  สนใจชอบชื่อกะสีตัวbody อ่ะคับ (เกี่ยวกะเสียงป่าวไม่รู้) ;D

ออฟไลน์ Mummy Five

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 12:34:44 PM »
อยากทราบแนวเสียงของ Obbligato : Aluminum Film Foil Capacitor Copper Case เหมือนกันครับ ว่าเสียงจะดีกว่า Black case รึเปล่า
เพราะเห็นว่ายังสามารถหาซื้อได้อยู่ ในราคาที่ไม่แพงนัก... และถ้าเข้าใจไม่ผิด รู้สึกว่ารุ่น Black Case ทางโรงงานจะเลิกผลิตไปแล้วนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม, 2009, 12:40:16 PM โดย Mummy Five »

ออฟไลน์ pollock

• Director
  • Netural Sound
    • วัฒนา ดีไซน์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 03:37:07 PM »
ถ้าใส่พวกอิเล็กโตรไลท์ แนวเสียงจะออกแบบไหนคับ

ที่เห็นๆก็ไม่ค่อยมีใครนิยมใช้ อิเล็กโตรไลท์ คับปลิ้งซะเท่าไหร่คับ  :secret

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 06:04:38 PM »
อยากทราบแนวเสียงของ Obbligato : Aluminum Film Foil Capacitor Copper Case เหมือนกันครับ ว่าเสียงจะดีกว่า Black case รึเปล่า
เพราะเห็นว่ายังสามารถหาซื้อได้อยู่ ในราคาที่ไม่แพงนัก... และถ้าเข้าใจไม่ผิด รู้สึกว่ารุ่น Black Case ทางโรงงานจะเลิกผลิตไปแล้วนะครับ

ลองซื้อ Black cast มาใช้ดูครับ เสียงน่ารักทีเดียว และ ราคาไม่แพงครับ ..........

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 06:44:36 PM »

ลองซื้อ Black cast มาใช้ดูครับ เสียงน่ารักทีเดียว และ ราคาไม่แพงครับ ..........

อยากได้ Obbligato Cap รุ่น Black Case อยู่เหมือนกันครับ...
แต่หาที่ซื้อไม่ได้นี่สิครับ... ทำยังไงดี...  :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 08:13:20 PM »

อยากได้ Obbligato Cap รุ่น Black Case อยู่เหมือนกันครับ...
แต่หาที่ซื้อไม่ได้นี่สิครับ... ทำยังไงดี...  :cry2 :cry2 :cry2

รุ่น 0.1uf ... ไม่มีแล้วหรือครับ .............

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 10:15:36 PM »

รุ่น 0.1uf ... ไม่มีแล้วหรือครับ .............

ตอนแรกผมก็จะสั่ง 0.1 uF รุ่น Black Case นี่แหละครับ... แต่ถามทางร้านแล้วของหมดครับ
เห็นทางร้านแจ้งว่าโรงงานเค้าเลิกผลิตไปแล้ว ตอนนี้เลยมีแต่รุ่น Copper Case ครับ...
สงสัยถ้าอยากได้จริงๆ คงต้องซื้อรุ่น Copper Case แล้วมั๊งครับ... ราคาไม่ต่างกันเท่าไหร่ :cry2 :cry2 :cry2
แต่เรื่องเสียงนี่สิครับ...  ??? ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม, 2009, 11:46:34 PM โดย Mummy Five »

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2009, 12:12:58 AM »

ตอนแรกผมก็จะสั่ง 0.1 uF รุ่น Black Case นี่แหละครับ... แต่ถามทางร้านแล้วของหมดครับ
เห็นทางร้านแจ้งว่าโรงงานเค้าเลิกผลิตไปแล้ว ตอนนี้เลยมีแต่รุ่น Copper Case ครับ...
ผมไปดูในเวป http://www.diyhifisupply.com/ ก็ไม่เห็นมีรุ่น Black Case เหมือนกัน
สงสัยถ้าอยากได้จริงๆ คงต้องซื้อรุ่น Copper Case แล้วมั๊งครับ... ราคาไม่ต่างกันเท่าไหร่ :cry2 :cry2 :cry2
แต่เรื่องเสียงนี่สิครับ...  ??? ??? ???

ต้องลองเองครับ  สำหรับผมมันถูกหูดีครับ ... ใช้ 0.1 uf Black case ใน 12B4a PSE ครับ เปลี่ยนจาก 0.15uf Audio Note Copper Foil เพราะจะพยายามหาแอมพ์ไม่เกิน 10000 บาท ไปเล่นกับเวปเพื่อนบ้านครับ ....

และ 0.22uf copper case ใน 6N6p PSE ..... ครับ ........... และ น่าจะ 0.22uf Black Case ใน 7F7+6C41 SE ครับ .................

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2009, 02:39:58 AM »
ขอบคุณ คุณ TOM สำหรับข้อมูลต่างๆ มากครับ... สงสัยงานนี้จะได้ Copper Case แล้วล่ะครับ...

ออฟไลน์ Old Tube

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2009, 07:45:24 AM »
 O0 ได้ความรู้เพียบๆ....ขอบคุณครับ  :headphone
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

• *
Re: ขออนุญาต --->review C.coupling<---
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 08:44:32 PM »
ตัวที่4. BlackCat PKM 4P6 0.6uf/400v

พื้นเสียงโดยรวมให้รายละเอียดอยู่ในเกณฑ์ดี แต่ไม่ติดความใสระยิบระยับอะไรมากนัก การให้จังหวะคุมตัวเองได้ดี ประมาณว่าเปิดฟังได้เรื่อยๆไม่มีเบื่อ

...เน้นที่เสียงกลางกันเลยนะครับ จะออกแนวหนาอิ่ม แน่นๆไปหน่อย บางครั้งแสดงภาพออกมาเป็นแท่งตันๆอยู่บ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับว่าจะขี้เหร่มากมาย เพียงแค่ไม่ออกสำเนียงหวานใส หรือหวานออดอ้อน ความละเมียดละไม รายละเอียดหางเสียงยังไม่ทอดแบบยาวไกล บางครั้งจับได้ว่าเสียงดนตรีดูบาง impact น้อยลง ...ตรงนี้อาจจะเป็นเพราะสาเหตุการดึงเสียงร้องออกมาให้ดูเด่นจนเกินความจำเป็น เช่นเสียงกีต้าร์จะไม่ค่อยชัดใส หรือเสียงเครื่องเคาะจะไม่ประโคมกันออกมาแบบสนุกสนานอย่างใจต้องการ ....
แต่ใช่ว่าจะจบแบบไม่ค่อยสวยซะทีเดียว ผมได้ลองทดสอบเล่นไปนานๆเข้า ก็ยังไม่รู้สึกรำคาญหรือเบื่อนะ ตรงนี้เองล่ะคือจุดขายของการคุมจังหวะออกมาได้ลงตัวอย่างพอดี  ;)

---> ให้คะแนนจากเต็ม 10 .................. ได้คะแนน    :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking     7
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2009, 08:46:09 PM โดย marky »

• *
Re: ขออนุญาต --->review C.coupling<---
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 04:26:33 PM »
มีต่อแล้วคับ   :victory  :victory 

อ่านสนุกเช่นเคย   :showoff  :showoff  ;D  ;D

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 09:36:42 AM »
คุณ marky ครับการเปรียบเทียบ น่าจะเป็นค่าเดียวกันนะครับ เช่น 0.22Uf ก็ให้เป็นค่าเดียวกันทั้งหมดไม่ว่าจะยี่ห้อใดๆ จึงจะเทียบกันได้ครับแล้ว

เมื่อเป็นค่าเดียวกันแล้ว ค่อยเปลี่ยนยี่ห้อซึ่งควรเป็นค่าเดียวกันด้วย ถึงจะบอกได้ว่ายี่ห้อใด เด่นด้านไหนครับ ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่าเสียงเปลี่ยนเพราะค่า c หรือเปล่าครับ

แต่ชอบการเขียนบรรยายของคุณ marky มากๆครับ เคยเขียนลงนิตยสารเกี่ยวกับเครื่องเสียงมาก่อนหรือครับ บรรยายได้สุดยอด
แต่บอกตามตรงว่าหลายๆอย่างผมยังฟังแล้วแปลเป็นคำพูดไม่ได้เลยครับ ทึ่งในการใช้คำพูดและงงในการทำความเข้าใจครับ

"เริ่มจากปลายแหลมกันก่อนเลยครับ ความเป็นประกายระยิบระยับดูน้อยเกินไปครับ เหมือนจะถูกดึงโทนช่วงนี้ร่วงลงมา เสียงไม่เน้นเลยกับการเปิดโล่งโปร่งสบาย แต่จะดุลเสียงกลางแบบแฟลทๆซะจริง ความหวานอิ่มเนียนของเสียงนักร้องไม่ติดออดอ้อนหวานซึ้งแต่จะออกเอากระชับแบบปลายห้วนอยู่เรื่อยๆ สงสัยจะเหมาะมากทางแนวคึกคักจะดีที่สุด
ยิ่งจดจ่อมากกับเสียงร้องเท่าไร ก็ยิ่งไม่โหยหาความมีคอนทราสและสีสันออกมาให้เห็นแบบเด่นชัดเลยครับ ความกลมกลืนเนียนลื่นยังดูขาดไปพอควร ยิ่งฟังซ้ำอยู่นั่นก็จะกระชับไปเรื่อยๆ อ่ะ แสดงว่าชอบแบบนั้นแล้วล่ะเจ้านี่ เลยขอผ่านไปบรรเลงเสียงทุ้มกันดูบ้าง อืม...ถูกต้องเลยครับมันเน้นจังหวะรวบๆแต่ไม่เร่งมากไปจนเว่อร์ ลงรายละเอียดกันนิดนึง เสียงเบสจะไม่เก็บตัวกลมๆเป็นลูกสวยงามนัก แต่จะให้ความแผ่กระจายออกไปมากกว่า นั่นไง...เริ่มพอจับทางได้แล้วใช่มั้ยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม, 2009, 09:44:19 AM โดย gob »

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 09:56:18 AM »
คุณ marky ครับการเปรียบเทียบ น่าจะเป็นค่าเดียวกันนะครับ เช่น 0.22Uf ก็ให้เป็นค่าเดียวกันทั้งหมดไม่ว่าจะยี่ห้อใดๆ จึงจะเทียบกันได้ครับแล้ว

เมื่อเป็นค่าเดียวกันแล้ว ค่อยเปลี่ยนยี่ห้อซึ่งควรเป็นค่าเดียวกันด้วย ถึงจะบอกได้ว่ายี่ห้อใด เด่นด้านไหนครับ ตอนนี้เลยไม่แน่ใจว่าเสียงเปลี่ยนเพราะค่า c หรือเปล่าครับ

แต่ชอบการเขียนบรรยายของคุณ marky มากๆครับ เคยเขียนลงนิตยสารเกี่ยวกับเครื่องเสียงมาก่อนหรือครับ บรรยายได้สุดยอด
แต่บอกตามตรงว่าหลายๆอย่างผมยังฟังแล้วแปลเป็นคำพูดไม่ได้เลยครับ ทึ่งในการใช้คำพูดและงงในการทำความเข้าใจครับ

"เริ่มจากปลายแหลมกันก่อนเลยครับ ความเป็นประกายระยิบระยับดูน้อยเกินไปครับ เหมือนจะถูกดึงโทนช่วงนี้ร่วงลงมา เสียงไม่เน้นเลยกับการเปิดโล่งโปร่งสบาย แต่จะดุลเสียงกลางแบบแฟลทๆซะจริง ความหวานอิ่มเนียนของเสียงนักร้องไม่ติดออดอ้อนหวานซึ้งแต่จะออกเอากระชับแบบปลายห้วนอยู่เรื่อยๆ สงสัยจะเหมาะมากทางแนวคึกคักจะดีที่สุด
ยิ่งจดจ่อมากกับเสียงร้องเท่าไร ก็ยิ่งไม่โหยหาความมีคอนทราสและสีสันออกมาให้เห็นแบบเด่นชัดเลยครับ ความกลมกลืนเนียนลื่นยังดูขาดไปพอควร ยิ่งฟังซ้ำอยู่นั่นก็จะกระชับไปเรื่อยๆ อ่ะ แสดงว่าชอบแบบนั้นแล้วล่ะเจ้านี่ เลยขอผ่านไปบรรเลงเสียงทุ้มกันดูบ้าง อืม...ถูกต้องเลยครับมันเน้นจังหวะรวบๆแต่ไม่เร่งมากไปจนเว่อร์ ลงรายละเอียดกันนิดนึง เสียงเบสจะไม่เก็บตัวกลมๆเป็นลูกสวยงามนัก แต่จะให้ความแผ่กระจายออกไปมากกว่า นั่นไง...เริ่มพอจับทางได้แล้วใช่มั้ยครับ "

;D ;D ;D ลองมาคิดดูดีๆก่อนนะครับ การบอกว่าน้ำเสียงของเจ้า C แต่ละตัวเป็นแบบไหนนั้น มันไม่จำเป็นหรอกที่จะต้องเทียบค่ากันเป๊ะๆทุกอย่าง และที่ผมรีวิวมาได้ไม่กี่ตัวเองนั้น ก็ไว้ให้เป็นแนวทางไม่ใช่ให้มาเปรียบเทียบกันเอง งงอีกมั้ย ...คือว่า C ยี่ห้อใดๆ มีค่าประมาณนึงนั้น จะมากหรือน้อยกว่าแต่ที่ผมรีวิวไปก็บอกได้เพียงแค่ว่าเสียงมันโดดเด่นด้านได้ เฉพาะเจาะจงค่อนข้างมากอยู่แล้วครับ
ยกตัวอย่าง C ที่มีค่ามากหน่อย ผมก็จะบอกไปว่ามันจะดึงเสียงกลางออกมาให้ดูโดดเด่นมากเกินจำเป็น ....ประมาณนั้น ++ดังนั้นหากจะไปลองหรือมีค่าอื่นๆมันก็อาจะลดตรงนี้ลงแล้วทำให้เสียงพอดีชื่นชอบเป็นได้นะครับ
...ส่วนเรื่องสำนวนคำที่ออกไป ผมมองว่ามันน่าจะทำให้เข้าใจได้ง่ายด้วยซ้ำ ลองแปลดีๆซิครับ อย่าเพิ่งรีบร้อนอะไร เพียงแค่ผมไม่ค่อยใช้ศัพท์อังกฤษเท่านั้นเอง ผมว่าคำไทยเราน่าจะเข้าใจได้ง่ายออกนะ  :wiggle :wiggle :wiggle

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 04:15:59 PM »
งง ดีครับ แต่ชอบการใช้สำนวนมากๆครับ ยอดเยี่ยมน่าอ่านและอ่านแล้วนึกภาพได้ แต่ไปลองฟังเองก็บอกไม่ได้เลยครับ มันช่างยากมากๆเลยครับ
ผมว่าผมฟังเพลงมาตั้งแต่เด็กแล้วนะนี่ แต่ให้บอกว่าแนวเสียงเป็นไง มันยากจริงๆครับ มีคนไปนั่งฟังเครื่องที่บ้าน พอผมเปลี่ยนเครื่องเขาก็บอกตัวนั้นเสียงอย่างนี้ตัวนี้เสียงอย่างนั้น ผมก็ได้ยินถึงความแตกต่างเช่นกัน ว่าแหมจัด เบสหนัก แต่บอกไม่ถูกว่าแหลมไปไกลอะไร งงดีครับ

หากเป็น c ค่าเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อกันนั้น ทำไมมันถึงให้แนวเสียงต่างกันครับ ทั้งๆที่เป็น c ที่ทำหน้าที่แบบเดียวกัน หากวาดเส้นทางเสียงที่เข้าไปใน c แล้วเกิดอะไรสักอย่างภายใน c ที่มันทำงาน แล้วอะไรทำให้มันแตกต่าง หรือ c คนละชนิดแต่ยี่ห้อเดียวกัน ค่าเดียวกันทำไมแนวเสียงจึงแตกต่างครับ

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 11:35:27 PM »
ตัวที่5. VISHAY MKP1845 0.22uf/1.6KV Green Body

แรกพบกับน้ำเสียง อะไรจะเปร่งประกายได้เจิดจ้าปานนั้น อันนี้ต้องชื่นชมไว้ก่อนเลยครับ ระยิบระยับสดใสดีมากทีเดียว ฟังเรื่อยๆกรุ๊งกริ๊งแสดงออกมาให้เห็นตลอด...

ยิ่งฟังจนติดหูยิ่งทำให้รู้สึกสบายปนความสดชื่นจริงๆ มีคอนทราสที่กว้างดี เก็บรายละเอียดได้ค่อนข้างกว้าง ...เสียงกลางฟังดูมีชีวิตชีวาไม่มีอึดอัดและจังหวะที่สวยงามทำให้ไม่มีเบื่อด้วยครับ
มีความเป็นดนตรีสูง เสียงทุ้มให้ตัวและเก็บตัวได้เป็นลูกๆล่ะ ...แต่ขอจับผิดกันสักหน่อยดีกว่าเด๋วจะดีเกินจริง  ;)  เสียงร้องกันเน้นๆเลยที่ผมยังไม่ให้คะแนนที่สูงสักทีเดียว มันฟังได้ดีนะแต่เหมือนราวกับว่าจะดึงๆดันๆ เสียงออกเด้งกระด้างไปนิด แค่นิดหน่อยครับ แต่เป็นข้อดีที่เหมาะเลยล่ะกับเพลง POP เน้นจังหวะสนุกได้แจ๋วมาก จำได้ว่าหากันง่ายและราคาไม่สูงเลย ส่วนตัวผมเองไม่มีใช้เลยครับ คู่นี้ได้มาจากเพื่อนให้มาลองทดสอบเท่านั้น ...
...ตัวนี้นะให้ผมชี้วัดก็เปรียบคะแนนพอๆกับเจ้า Obbligato สีดำนั่นล่ะ พื้นเสียงโดยรวมๆแทบจะลอกกันมาได้เลยครับ  O0 O0 :secret

---> ให้คะแนนจากเต็ม 10 .................. ได้คะแนน  :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :)   7.5   

ออฟไลน์ Earth

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 02:28:55 AM »
^
^
^
ถ้าลองตัวนี้แล้ว น่าจะลอง MKT มั่งนะครับ สีเดียวกัน
แต่เห็นขายกัน ค่าเยอะเหมือนกัน 2.2
:ninjastar ที่จัดส่งและที่โอน >>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33452.0 41_2

ออฟไลน์ silicon

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 06:16:53 AM »
น่าจะมี WIMA, Q4 ด้วยนะครับ C ตลาด

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 07:08:39 AM »
ตามมาให้กำลังใจ :clap :clap
อย่างน้อย เพื่อน ๆ ก็จะได้มีแนวทางในการหา C มาเล่นกันครับ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 07:52:21 AM »
 :clap  :clap  :clap  :clap กะลังมันเลยคับพี่    O0   O0 

ถ้าเอา แมวดำ กะ ตัวเขียวมารวมกันคงได้คะแนนเพิ่มนะคับเนี่ย     ;D  ;D

ออฟไลน์ เบน

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 10:26:03 AM »
น่าจะมี WIMA, Q4 ด้วยนะครับ C ตลาด

:showoff :showoff :showoff

ที่อยู่ก๊าบ

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 04:13:36 PM »
 :D :D
หากเป็น c ค่าเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อกันนั้น ทำไมมันถึงให้แนวเสียงต่างกันครับ ทั้งๆที่เป็น c ที่ทำหน้าที่แบบเดียวกัน หากวาดเส้นทางเสียงที่เข้าไปใน c แล้วเกิดอะไรสักอย่างภายใน c ที่มันทำงาน แล้วอะไรทำให้มันแตกต่าง หรือ c คนละชนิดแต่ยี่ห้อเดียวกัน ค่าเดียวกันทำไมแนวเสียงจึงแตกต่างครับ  คำถามนี้ถามจริงๆเพื่อความรู้นะครับ เพราะอยากรู้จริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิถุนายน, 2009, 04:18:56 PM โดย gob »

ออฟไลน์ kantang

• Kantang LAB
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 04:18:18 PM »
หากเป็น c ค่าเดียวกัน แต่คนละยี่ห้อกันนั้น ทำไมมันถึงให้แนวเสียงต่างกันครับ ทั้งๆที่เป็น c ที่ทำหน้าที่แบบเดียวกัน หากวาดเส้นทางเสียงที่เข้าไปใน c แล้วเกิดอะไรสักอย่างภายใน c ที่มันทำงาน แล้วอะไรทำให้มันแตกต่าง หรือ c คนละชนิดแต่ยี่ห้อเดียวกัน ค่าเดียวกันทำไมแนวเสียงจึงแตกต่างครับ

ลองดูนะครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=47774.0
สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=53597.0

ออฟไลน์ gob

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 01:02:02 PM »

ลองดูนะครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=47774.0

ขอบคุณมากๆครับ เริ่มเข้าใจขึ้นครับ เดี๋ยวจะพยายามอ่านศึกษาไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Zenith

• Memmory in frame
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 04:13:06 PM »
สู้ต่อไปครับ จะรอชม ครับ  c) c) c)

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 07:31:31 PM »
ตัวที่6. TESLA TC481MP 0.25uf/400v

เห็นรูปร่างหน้าตาเหลี่ยมแบนแปลกๆ แต่ใช่ว่าจะไม่น่าสนใจ เพราะหากน้ำสียงหวานลื่นไหลล่ะก็.... :whistling
พอได้ทดสอบตามขั้นตอนดีแล้ว ก็ได้ข้อสรุปประมาณว่า จะฟังได้เรื่อยๆติดความเรียบง่ายในตนเอง ให้จังหวะได้ดีไม่มียืดยาดแต่อย่างใด...
ปลายแหลมไม่ติดฟุ้งออกมาให้เห็นจนรำคาญ ถึงแม้เสียงกลางจะติดความเป็นแฟลทอยู่บ้าง แต่ก็ไม่น่าเบื่อนะครับ

พื้นเสียงโดยธรรมชาติจะไม่ใช่สไตล์กังวานสดใส มีความระยิบระยับออกมาน้อยหน่อย..ลงลึกที่เสียงร้องจะไม่หวานจนออดอ้อนเท่าไรนัก แต่แปลกมากที่ต้องสนใจฟังได้อยู่เรื่อยๆไม่มีเบื่อ  :headphone
เสียงทุ้มไล่มาถึงกลางจะไม่สะอาดสดใสอย่างที่กล่าว มีบางครั้งอั้นๆไปพอควร แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นให้บรรยากาศในการฟังได้ดีเพราะเด่นเรื่องการคุมจังหวะมากครับ
...โดยรวมๆแล้วหากมีตัวเข้ามาช่วยไบแคป เสียงน่าจะไปได้อีกไกลแบบปราณีตอย่างแน่นอน ดังนั้นเป็นอีกทางเลือกที่นำเสนอกับราคาที่ย่อมเยาตัวนึงครับ...

---> ให้คะแนนจากเต็ม 10 .................. ได้คะแนน    :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking :kicking     7

ออฟไลน์ DIKKY_EL84

• ดีที่สุด อยู่ที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 07 มิถุนายน, 2009, 07:52:08 PM »
ยังติดตามอ่านตลอดเลยครับ คูณ marky ถ้ามีมัสตาด ช่วยรีวิวด้วยนะครับ :clap :clap :clap
ติ ชม ผลงานที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=29952.0