ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาพ่อมด (Merlin เมอลิน) ที่ทำเอาผมทึ่ง  (อ่าน 29455 ครั้ง)

ออฟไลน์ zax

น้ำยาพ่อมด (Merlin เมอลิน) ที่ทำเอาผมทึ่ง
« เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2011, 10:58:19 AM »
   ผมได้ตามอ่านที่เพื่อนสมาชิกหลายท่านรายงานผลของการใช้น้ำยาเมอลินมานาน   แต่ก็ยังไม่ถึงกันคันอยากเอามาลองเล่นให้ได้เหมือนอย่างเมื่อก่อน เพราะตอนนี้ชุดของผมก็ฟัง-ดูได้ดีลงอยู่แล้ว   จนเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาผมได้น้ำยาตัวอย่างจากคุณ Mr.Big ให้มาทดลองดู เพราะต้องทราบผลของการทาเฉพาะที่ขากราวด์อย่างเดียว  หลังจากลองแบบทาแล้วฟังทันที ปรากฏว่ากับชุดของผมได้ผลที่น่าสนใจ จึงอยากนำมาเล่าเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน  :secret

โดยวันเสาร์ดึก ได้ลองทาที่ขาปลั๊กไฟของวิทยุกระเป๋าหิ้ว กับ ขาปลั๊กไฟพัดลมที่อยู่นอกห้องชุดฟังเพลง  ปรากฏว่าเสียงวิทยุสถานี่ วพท.90.5 MHz. ที่เดิมมีเสียงจากวิทยุชุมชนแทรกอีกสองสถานีจนฟังไม่รู้เรื่องและมีเสียงรบกวนมาก ฟังรำคาญหูมากจนเลิกฟังไปเลย  แต่หลังจากทาน้ำยาเมอลิน พบว่าแม้เสียงจากวพท.จะมีเสียงจากสถานีอื่นแทรกอยู่ตามเดิม  แต่ทว่า
กลับสามารถฟังวพท.ได้ชัดเจน แบบฟังได้ กลายเป็นฟังได้ชัดพร้อมๆกันไปหมด     ส่วนพัดลมพบว่าเสียงใบพัดเงียบขึ้น การหมุนก็นิ่งไม่สั่นมากแบบก่อนทา   :o

และที่แปลกมากคือ แม้ผมไม่ได้ทาที่ชุดเครื่องเสียงในห้องฟังเพลงด้วย แต่การที่ใช้ระบบไฟร่วมกัน   ก็พบว่าการเพียงแค่ทาน้ำยาเพิ่มเฉพาะที่ขากราวด์ของรางปลั๊กไฟ (ที่ต่อกันสามตัว แต่ตัวต้นทางที่เสียบกับปลั๊กที่ผนักเป็นแบบสองขา)  ก็สามารถทำให้เสียงเพลงที่อยู่ในห้องฟัง มีตำแหน่งตัวตน ที่มองเห็นมิติโฟกัสชัดเจนขึ้นแบบตื่นตาตื่นใจ   แต่ไม่ใช่การไปทำให้ตัวเสียงขึ้นขอบเหมือนอย่างการจูนด้วยวัสดุอื่นๆที่เคยใช้มา   เหมือนกับว่าน้ำยาเมอลินไปลบม่านหมอกฝ้าต่างๆให้หายไป   เสียงกลางแหลมที่ฟังได้ชัดเจนขึ้น มีรายละเอียดให้สัมผัสได้มากขึ้น อาจดูเหมือนเสียงทุ้มบางลง แต่เนื่องจากเป็นการทาแล้วฟังทันที และไม่ได้ทาในชุดฟังเพลงเลย  ไว้มีเวลาแล้วจะลองทาในชุดแล้วมารายงานอีกทีหนึ่ง    :wiggle

การทดลองครั้งที่สอง ในวันอาทิตย์บ่าย ได้ลองทาน้ำยาเมอลินเฉพาะที่ขากราวด์ ของสายไฟเลี้ยงเครื่องเสียงในชุดดูหนังดูทีวีและที่เลี้ยงจอ LCD 42 นิ้ว   ทาแล้วฟังทันที พบว่าด้านภาพคมขึ้น เห็นรายละเอียดในเนื้อภาพมากขึ้น   ด้านเสียงพบว่าเสียงกลางแหลมฟังชัดขึ้น เหมือนเสียงโปร่งขึ้น แต่ด้านทุ้มยังไม่เด่นชัด   พอตอนห้าโมงเย็นได้มาลองอีกที โดยทาน้ำยาเมอลินที่ขาปลั๊กไฟให้ครบทั้งสามขา  แล้วฟังผลทันทีเช่นเดิม ปรากฏว่า ด้านภาพ ช่วยให้เห็นรายละเอียดในฉากหลังไกลๆชัดเจนเพิ่มขึ้นอีก    ทีวีช่องสาม หนังเกาหลี สีสัน ชุดเสื้อผ้า น่าดูน่าติดตามขึ้นมาก ช่องอื่นๆของเคเบิลทีวี จากเดิมภาพทึบเข้ม กลับดูสว่างใสขึ้น แบบเดิมที่เร่ง Bright ช่วยก็ไม่ได้ผล   ต่อมาตอนค่ำได้ลองทาน้ำยาเมอลินให้ครบทั้งสามขา    ดูไฟล์หนังไทยจีวรบินเที่ยวที่สาม จาก HD Media player ภาพมีมิติขึ้นไปอีก สามารถแยกวัตถุ ทิ้งระยะฉากหน้าหลังให้ห่างออกจากกันเป็นชั้นๆเป็นสามระยะมากขึ้นกว่าเดิม โดยมีรายละเอียดในผิวต่างๆชัดเจนขึ้นไปอีก  เหมือนมันไปขจัดสัญญาณรบกวนที่ทำให้เม็ดภาพสั่นยิบๆหายไป  ด้านภาพถือว่าน้ำยาเมอลินดีมากๆ ซื้อใช้ได้อย่างไม่เสียดายตังค์    ด้านเสียงพบว่าทำให้ประหลาดใจยิ่งขึ้น เพราะพอทาครบสามขาแล้ว เสียงทุ้มกลับปรากฏเด่นชัดขึ้นมาได้ในทันที่  ซึ่งฟังแล้วเหมือนมันไปกลบเสียงกลางแหลมลงไปบ้าง  แต่ว่าเสียงพูดและบรรยากาศต่างๆของเสียงกลับไม่เสีย  สามารถฟังได้อารมณ์เสมือนฟังเสียงของจริงมากขึ้นไปอีก ไว้คงต้องรอให้เครื่องได้มีเวลาเบริ์นน้ำยาให้ซึมเข้าเนื้ออีกที แล้วจะมารายงานผลใหม่   :yahoo

มีอีกสิ่งเล็กน้อยที่อยากบันทึกไว้เป็นข้อสังเกตุ   ตอนลองผมไม่ได้ทำความสะอาดขั้วขาเลย จับทาแล้วฟังทันที  สังเกตุเห็นว่าคราบสกปรกที่ติดอยู่ เมื่อถูกกับน้ำยาเมอลินจะสลายหายไป เห็นเนื้อผิววัสดุสดใสขึ้นอย่างรวดเร็วทันทีทันใด     สรุปที่ประทับใจน้ำยาเมอลิน คือตอนแรกที่กลัวว่าใช้แล้วอาจทำให้เสียงที่ดีอยู่แล้วบางอย่างเสียไป  แต่ไม่ใช่ มันไม่ไปเปลี่ยนแปลงลักษณะเสียงเดิม เพียงแต่ทำให่มันเด่นชัดขึ้น ดังนั้นชุดที่เสียงไม่เป็นกลางจริงๆ  จะดูเหมือนทำให้เสียงใสขึ้นหรือทุ้มจางลง   คงต้องทาจูนเป็นเฉพาะจุดไปเพื่อจูนเสียงอีกที    :showoff
หากเพื่อนๆต้องการรายละเอียดของภาพและเสียงที่ดีขึ้นไปอีกขั้น  ผมว่าให้ทดลองเล่นน้ำยาเมอลินดูครับ  ในความเห็นของผม ผมว่าดีกว่าคุ้มกว่าการเปลี่ยนสายเปลี่ยนเครื่องเสียอีก     O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม, 2012, 07:40:36 AM โดย zax »

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

Re: น้ำยาพ่อมด(เมอลิน) ที่ทำเอาผมทึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2011, 03:54:15 PM »
ลองดูแล้วเหมือนกัน ของผมทาทั้ง 3 ขั้วที่เครื่องเล่นCD อย่างเดียว ทาแล้วฟังทันทีจะได้ยินเสียงที่คมชัดขึ้น แต่มีอาการเครียด หลังจากทิ้งไว้ข้ามคืน อาการเครียดค่อยๆน้อยลง เสียงจะมีลักษณะที่ชัดเจนขึ้น เนื้อเสียงเหมือนจะบางลง เพราะถูกขัดเกลาคราบมัวๆออกไป และจะได้ยินรายละเอียดเสียงมากขึ้น มิิติเสียงเด่นชัดขึ้น
แต่บุคคลิก และไดนามิคเสียงไม่ได้เปลี่ยนแปลงแต่อย่างใด

คุณลักษณะเด่นของน้ำยาเมอลินคือสามารถทำความสะอาดหน้าสัมผัส ทำให้อุปกรณ์ของเราใช้สำแดงประสิทธิภาพได้สมบูรณ์มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
Re: น้ำยาพ่อมด(เมอลิน) ที่ทำเอาผมทึ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2011, 08:52:42 PM »
ขอบคุณมาก ๆ สำหรับ Review ทั้ง 2 ท่านครับ

...

คุณ Zax Review ได้ยาวมากครับ ลงรายละเอียดหลายแง่มุม ขอบคุณครับ

พี่ชัย สาธุ ติดงานสำคัญ  นึกไม่ถึงอุตส่าห์ Review ให้ด้วย ขอบคุณมากเช่นกันครับ ... อย่าลืมทดลองกับสายไฟ AC จอภาพ นะครับ 

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน, 2011, 09:04:48 PM »
Review จากเพื่อนสมาชิกจากหลาย ๆ Web ครับ

http://www.magicboxaudio.com/mini-review-merlin/

สั่งซื้อ
http://www.magicboxaudio.com/order-magicboxaudio-product/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม, 2011, 05:52:09 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2011, 09:54:56 PM »
จาก Email : คุณชาย
--------------------------

ลูกน้องมันเห็นเจ้านายเอา Merlin ไปทาโน่นทานี่แล้ว แจ่มไปหมด  ... แอบย่องมาขอยืมไปทาจอ TV ที่บ้าน

รุ่งขึ้นมันมาเล่าให้ฟังแบบตื่นเต้น  ใช้จอ LCD 32" เปิดดูกับ DVD ดูก่อน แล้วจำภาพไว้ ตามสั่ง

( จริง ๆ มันบอกไม่ต้องก็ได้ เพราะมันจำได้  ... แต่ผมสั่ง มันเลยต้องทำ + ให้หาพยานดูด้วย )

หลังจากทา มันบอกว่า ภาพสวยมาก คมชัด สีอิ่มแบบชัดเจน  ที่ชอบมากสุด ๆ คือ ภาพเป็นมิติ ถอยหลังเป็นชั้น ๆ ลึกจริง ๆ

( เขียนตามคำพูดเขา ... อาจบรรยายได้ไม่เหมือนที่ควรเป็น )

เลยทาที่สายไฟ DVD เพิ่ม 

มีบางสีในบางฉาก ที่ไม่เคยเห็น ก็ได้เห็น  รายละเอียดก็ดีขึ้นอีก

ระบบเสียงเป็น 2.1 เสียงชัดเจน เฟี้ยวฟ้าว ดูหนังสนุก ตื่นเต้น  เบสตูม ๆ มันส์มาก ๆ

มาขอบคุณเจ้านายซะยกใหญ่  2f

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2011, 10:22:35 PM »
ไม่ได้ฟังเพลงเลยช่วงนี้งานเยอะ 
แต่หงุดหงิดเน็ตTOT มากอยากจะไปร้องเรียน สัญาณจากภายนอกก้ไม่แรงมาๆขาดๆ และจากภายใน(โมเด็มไวร์เลสมายังเครื่องคอมพิวเตอร์ก็ไม่แรง)มาๆขาดๆเช่นกัน เคยโทรไปตามให้มาเปลี่ยนก้ไม่หาย ดีๆชั่วๆอยู่เรื่อย
พอดีเหลือบไปเห็น น้ำยาวางอยู่เลยเอามาทาที่ขั้วเสาอากาศโมเด็ม และทาที่ปลั๊กโมเด็มด้วย ด้วยความโมโหจัด 
ผลออกมาไม่น่าเชื่อเน็ตเร็วขึ้นอัตราการหลุดของสัญญาณจากภายในน้อยลงมาก  เรียกว่าดีขึ้นมากครับ ใครมีปัญหานี้อยากให้ไปลองดูครับ
ส่วนหากสัญญาณจากภายนอก(Node TOT) ที่ลากเข้ามาบ้านหากไม่ดียังไง ก็ยังคงทำอะไรไม่ได้ครับ  ทีแรกก็อยากจะไปลองทาที่สายสัญญาณที่จ่ายเข้ามาเหมือนกัน แต่ยังกลัวว่ามันจะไปเหนี่ยวนำอะไรๆมาด้วยเลยเบรคไว้ก่อน
แต่เดี๋ยวรอให้ฝนฟ้าเลิกตกคะนองจะไปลองดูแล้วมาเล่าให้ฟัง

ออฟไลน์ cheeva7072

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กรกฎาคม, 2011, 02:03:07 PM »
พึ่งได้รับตัวอย่างจากคุณบิ๊กมาเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา แต่ได้ลองจริงเมื่อวานนี้ โดยส่วนตัวไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับคุณบิ๊กนะครับ ช่วงแรกผมเอาน้ำยาเมอลินทาตรงขั้วสายภาพเสียงที่เสียบกับ TV+กล่องทรูวิชั่น รวมถึงปลั้กไฟต่างๆ สิ่งแรกที่ได้พบก็คือ ภาพที่ปรากฏออกมามีความรู้สึกว่า ชัดขึ้นกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด เรียกได้ว่าภาพทีได้เหมือนดู DVD ชัดมากซึ่งปกติของผมชัดอยู่แล้ว แต่มันคมชัดมากขึ้น noise แทบไม่เห็นเลย เสียงที่ได้มีความใสขึ้นอย่างชัดเจน ตอนแรกก็ไม่คิดอะไร ได้แต่คิดว่ามันเป็นไปได้เหรอแค่น้ำยาตัวเดียว  แต่พอได้ลองจริงสามารถรับรู้ได้จริงๆ ครับ ไม่เหมือนเก่าดีขึ้นกว่าเดิม

ส่วนวันนี้ได้ลองกับสายแจ๊ตลำโพงที่ต่อกับคอม. โดยปกติแล้วเวลาฟังเพลงออนไลน์จะมีเสียงซ่า จากคลื่นแทรก แต่เมื่อได้ลองทาน้ำยาเมอลินทั้งหัวท้ายของสาย รู้สึกได้เลยว่าเสียงเงียบ นิ่งมากขึ้น ไม่มีคลื่นแทรกเลย (เป็นไปได้ ไม่น่าเชื่อ แต่ต้องเชื่อครับ)  นี่ขนาดยังไม่ลองในระบบโฮมฯ ของผมเลยนะ แค่อุปกรณ์เครื่องใช้ที่เราใช้อยู่บ่อยๆใกล้มือ ก็เห็นผลเลยครับ ขอบคุณคุณบิ๊กมากๆ ครับที่ให้น้ำยามาลอง เห็นผลจริงๆ ครับ

เพื่อนท่านใดยังไม่เคยลอง ขอบอกครับว่า "ต้องลอง O0" แล้วจะรู้ว่าน้ำยาพ่อมดดีอย่างไร 

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2011, 09:24:07 AM »
ขอบคุณ คุณ Cheeva7072 ครับ

ลองกับชุด HT ได้ผลอย่างไร มาเล่าให้ฟังเพิ่มเติมด้วยนะครับ

รบกวน สังเกตุ เสียง Center และ Surround ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2011, 09:39:43 PM »
วันนี้ ไปลองรถเพื่อนรุ่นน้องหญิง  เขาฟังเพลง Rock ชื่อวงสกา ? ไม่แน่ใจสะกดถูกหรือไม่

ทา Merlin ที่ขั้ว Batt ฟังออกเล็กน้อยว่า เพลงมันดุเดือดขึ้น กระฉับกระเฉงขึ้น ... ไม่น่าประทับใจ ( ผมฟังมันร้อง ไม่รู้ร้องอะไร ??  งงจริง ๆ เด็กรุ่นหลัง )

แต่พอเปลี่ยนแผ่นเป็น เพลงสวดมนต์ธิเบต ( เพลงคนละขั้วเลย )  เธอบอกเลยว่า เสียงเปลี่ยนไปเยอะ กังวาน ชัดเจน บรรยากาศดีมาก  ฟังแล้วรู้สึกน่าศรัทธาตาม

เพื่อนที่ติดรถประจำอีก 2 คน ก็พูดคล้าย ๆ กัน  ... เป็นประสบการณ์ที่ดีสำหรับการฟัง Test

สุดท้าย เอา SD Card เพลงถอดออกมา ทาใหม่ ฟังเพลง Rock อีกที

คราวนี้ ฟังชัดเจนขึ้นมาก พอรู้ว่าไม่ได้บ่นโวยวาย มีร้องเพลงบ้าง ... เจ้าของรถบอก เยี่ยมจริง ๆ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2011, 01:30:25 AM »
เล่าต่อครับ

ทดสอบกับรถตู้ Benz  ... เจ้าของเป็นผู้หญิง ขอให้คนขับมาช่วยทดสอบด้วย เผื่อจะเอาไปใช้กับรถคันอื่น ๆ

เปิด Batt จากด้านใต้เก้าอี้นั่งข้างคนขับ  เปิดได้แค่ด้านข้าง  หากจะเปิดหมดต้องไปรื้อที่ร้าน

เลยทาได้แค่

1. สาย Ground

2. เจ้าของติดเครื่องเสียง + TV ... เลยทาที่สาย Batt ตรงจุดต่อกับ Fuse ขาเข้า + ออก

3. ทาขั้วลบของ Batt รถ ( ไม่แน่ใจ - หรือ + มองไม่ชัด ) ตอนทา ต้องพยายามแหย่มือเข้าไป ลำบากจริง ๆ

ทาเสร็จ Start รถสั่นค่อนข้างมาก ... คนขับบอก เรื่องปกติ

คนขับบอกขอลองทามือถือ Samsung ด้วย  ก็ทาให้

แล้วหันมาทดสอบจอภาพ ... หาได้แค่แผ่นการ์ตูนเรื่อง Despicable Me ขึ้น Menu ( น่าจะเป็นแผ่น Copy )

แล้วคนขับชี้ไปที่ตัวการ์ตูน บอกเดิมสีจอมันซีด ๆ ดูไม่ค่อยชัด  คราวนี้ดูชัดเจน เป็นตัว ๆ  กางเกงสีน้ำเงินก็เข้มขึ้น

คนขับบอกว่า ภาพมันดูดีกว่าเดิมจริง ๆ ( อยากบอกว่า ผมเองก็ลุ้นพอควร เพราะทาได้แค่ข้างเดียว แถมไม่รู้ทาโดนเป้าหมายหรือไม่ )

จังหวะนี้ เราทั้งคู่ รู้สึกว่ารถมันสั่นน้อยลงกว่าเดิมแบบสังเหตุได้ 

ต่อมา ให้เปิดเพลง ก็ฟังชัดเจนขึ้น

หันมาดูมือถือ คนขับบอกว่า อันนี้ สีสวยกว่าเดิมมาก ( เห็นผลมากกว่า ที่ทดสอบกับรถเยอะ เพราะทาถูกเป้าหมายมากกว่า )

จบการทดสอบ คนขับไปเล่าให้เจ้านายฟัง

ตอนแรก เจ้านายจะฝากขวดไว้กับคนขับ ... พอฟังว่าได้ผลดี โดยเฉพาะกับมือถือ  เลยยึดกลับคืน บอกเดี๋ยวเอาไปลองเล่นก่อน 555

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2011, 12:41:58 PM »
คุณรุต มา comment ไว้ครับ

http://www.magicboxaudio.com/mini-review-merlin/

--------------

ต้องบอกว่าของเค้าดีจริงจริงสำหรับเรื่องภาพครับ
ใสขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ดูหนังจากดิวิโก้ก็ชัดมาก เล่นเอาแปลกใจมาก ๆ
ลืมบอกว่าใช้กับ pwd450 50 นิ้ว

ส่วนในเรื่องของเครื่องเสียง เสียงแหลม กลาง ชัดเจน ครับ
แต่เบสบวมครับ สงสัยต้องรอเบรินสักพัก
ทำเอาอึ้งทึ่งเสียวไปเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2011, 10:26:48 PM »
คุณกบ SQ1 Car Audio
ฝากแจ้งว่า ท่านที่จะมารับน้ำยา Merlin ที่ร้าน (เอกมัย) วันศุกร์นี้ ขอเลื่อนเป็นวันเสาร์แทน เพราะเพิ่งขายขวดสุดท้ายไป

วันศุกร์นี้ทาง MagicBoxAudio จะจัดส่งไปช่วงบ่ายครับ

ท่านที่สนใจ รับรองไม่ผิดหวังครับ
ขนาด Car Professional Installer ยังยกนิ้วให้
Web เพื่อนบ้านก็แซวว่า น้ำยา Merlin กำลังป่วนวงการเครื่องเสียงรถยนต์  :victory

เดี๋ยวเดือนหน้า. มี magic ใหม่ๆ มาอีก ...

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2011, 09:48:58 AM »
ลูกค้า Merlin ท่านหนึ่ง เล่าให้ฟังว่า

เอาไปทา SubWoofer แล้วได้ผลดี เบสเป็นลูก ๆ หัวโน๊ตชัดเจน

Stereo ชุดเล็ก เสียงกุด ๆ จนไม่อยากเปิดฟัง ... ทาน้ำยา Merlin เสียงดีขึ้นมาก ตอนนี้ เอากลับมาใช้งานใหม่แล้ว

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Ti.chon

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 สิงหาคม, 2011, 02:27:00 PM »
ยังมีแจกแบบทดลองใช้อยู่ใหมครับ อยากลองครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 สิงหาคม, 2011, 11:05:54 PM »
ขวดทดลองแจกหมดไปนานแล้วครับ

ปัจจุบัน มีผู้ Review เกือบ 60 ท่านแล้ว  คงไม่ต้องลังเลแล้วกระมังครับ

จริง ๆ แล้ว  ผมมีส่งของเกือบทุกวัน  แต่น่าจะเป็นบุคคลภายนอกที่ไม่ได้เป็นสมาชิก

เพราะไม่ค่อยมีคนมา Review เหมือนช่วงแรก ๆ ที่ Update กันแทบไม่ทัน

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 สิงหาคม, 2011, 12:56:56 PM »
ขอบคุณ ท่านลูกค้าจากเพชรบุรี เดินทางมาเอา Merlin โดยเฉพาะ

ได้ทดลองกับมือถือ Samsung + Hutch >>> ภาพสวย เสียงดี

ตั้งใจมาเอาไปทาปลั๊ก จอภาพ ที่บ้าน

พอรู้ว่าเล่นกับรถได้ ชอบใจใหญ่ ... เดินไปถึงรถ เจ้าของถึงนึกออกว่า

Batt อยู่ท้ายรถด้านล่าง  ต้องหาอุปกรณ์มาเปิดฝาครอบ Batt

เลยฝากให้ลองกับ USB / Ipod ในรถแทน

... อย่าลืมแจ้งข่าวให้ทราบด้วยนะครับ

---

Enigma : Magic Power Enhancer

กล่องจักรกลมหัศจรรย์ตัวใหม่  ที่จะทำให้จอภาพท่านได้ภาพเหมือนจริง ดูเป็น 3 มิติมากขึ้น

ระหว่างรอท่านผู้ทดสอบ Post ... อ่านข้อมูลไปก่อนนะครับ

http://www.magicboxaudio.com/enigma-magic-power-enhancer/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม, 2011, 01:02:23 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 กันยายน, 2011, 10:51:34 PM »
คุณ Zax เจ้าของกระทู้ แจ้งข่าวมาทาง PM  ตอนหนึ่งว่า

ล่าสุดเอาไปทาขั้วต่อแจ๊ค ที่ตัวแยกสันญาณ UBC ที่ขึ้นสนิมหมด เพราะถูกฝนซึมเข้าไป   
ได้ลองทาน้ำยาดู แม้ว่าสนิมจะไม่หลุดออก แต่ก็ช่วยให้ภาพทีวีดูดีขึ้นมาก ช่วยลดสัญญาณกวนยิบ ๆ ออกไปได้มาก ภาพดูเนียนขึ้นทันตา 
แต่ภาพยังคงทึบเข้มอยู่  เร่ง Bright มากๆก็ไม่ช่วยเลย   ไว้มีเวลาแล้วจะขัดสนิมหรือไม่ก็เปลี่ยนหัว เปลี่ยนสาย และตัวแยกใหม่ดูอีกทีหนึ่ง

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 กันยายน, 2011, 04:46:45 PM »
ตามที่เพื่อนนักเล่น เล่าให้ฟังว่าไปทาน้ำยา Merlin ที่ Air แล้วได้ผลดี ( เย็นเร็วขึ้น ประหยัดไฟ )

พอดีวันก่อน บ้านผมล้าง Air  เลยขอลองมั่ง

ทาตรงไฟเข้า + ขาจ่ายออก แถว ๆ นั้น ตามรูป

เสียงมอเตอร์ตอนเริ่ม เบาลง เรียบขึ้น แบบสังเกตุได้ง่าย ๆ  เวลาทำงานปกติ ก็เงียบขึ้นเล็กน้อย

จุดสังเกตุ - เดิมจะได้ยินเสียง Air ดังกว่าเครื่องฟอก ... ตอนนี้ได้ยินเสียงเครื่องฟอกเป็นหลัก

ประหยัดไฟ คงวัดผลยาก แต่ถ้า Motor เดินเรียบขึ้นตอน Start น่าจะช่วยประหยัดได้บ้าง หรืออย่างน้อยสภาพมันคงทนทานกว่าเคย

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 กันยายน, 2011, 09:04:38 AM »
เมื่อคืน คุณณรงค์จากชัยภูมิ โทรมาสั่งน้ำยา Merlin เป็นขวดที่ 2
ผมตกใจ เพราะด้วยปริมาณที่มากับขวด น่าจะทาได้อย่างน้อย 6 - 8 รอบ ประมาณ 3 - 4 ปี
อย่างเร็ว ก็ 2 ปี  เลยถามท่านไปว่าทาอย่างไรจึงหมดไว

ท่านบอกว่า ทาไปกับ System กับบ้าน 3 หลัง  ช่วงหลังเปลี่ยนสายบ่อย ถอดเข้าออก ก็เลยทา Test ไปด้วย
ทาไป ทามา เหลืออยู่หน่อย  เลยสั่งสำรองไว้ก่อน   :secret
ขอบคุณครับ  ท่านนับเป็นลูกค้ารายแรกที่สั่งเบิ้ล   :headphone

---

มีโอกาสอย่าลืมทดลองคู่หู Enigma นะครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2011, 11:26:45 PM »
สมาชิกที่ Chiengmai Hi-Def

มีพี่ในนี้เคยใช้น้ำยาพ่อมด เมอร์ลินไหมครับ
http://www.chiangmaihidef.com/thread-443-1-1.html

คุณ ikq

ได้มาลองหละครับ ขวดติ๊ดนึง 7ml  แกะกล่อง ลองเลย ป้ายที่ขั้วแบตรถยนต์ เสียงที่ได้สะอาดขึ้น กลางแหลม สะอาดขึ้น ไม่รู้อุปทานหรือเปล่า เบสกระชับ
ทาตอนอยู่ไปรษณีย์ไปรับของแล้วทาเลย แล้วก็ขับกลับมาถึงบ้าน เอามาลองกับทีวี crt21 ห้องข้างล่างต่อกับดรีมบ็อค ทาที่ขั้วสายเอวี
สักพักเหมือนภาพมัน สว่างและใสขึ้นนะครับ พยายามดูแล้วก็บอกตัวเองว่าอย่าคิดไปเอง แต่มันก็ใสขึ้นและสว่างขึ้นจริงๆ
เด๊วจะขึ้นไปลองกับพลาสม่าข้างบนกับเครื่องเสียงครับ ว่าเป็นยังไง..

ลองทีวีกับเครื่องเสียงดูละครับ ผมทาหัวปลั๊กพลาสม่า ขั้วสายไฟ สายลำโพง สายhdmi ต้นสายและปลายสาย เอามาทามันหมดเลย แฮ่ๆๆๆ  
ทาไปก็ยังคิดว่ามันจะช๊อตป่าว ทาไปคิดไป ทาเสร็จ รอสักพัก เปิดชมทั้งภาพและเสียง
จังหวะแรก ภาพที่ได้ ใสขึ้นและสว่างขึ้นจริงๆ มิติของภาพดีขึ้นเนียนขึ้น แบบไม่ได้คิดไปเอง นอยส์หายครับ
สีดำ ดำมีรายละเอียด สวยขึ้นอธิบายไม่ถูก โดยรวมพอใจมากกับภาพครับ ส่วนเสียงที่ได้แบบไม่ต้องสังเกตุ กลางแหลมคมชัดขึ้น พวกตัวเอส  ส  s  ชัดเจน

แต่เหมือนเบสอั้นๆอยู่ เล่นไปสักพัก เหมือนครึ่งชม. เริ่มดีขึ้นๆ คราวนี้มิติเสียงดีขึ้นครับ เซอราวน์เริ่มเด่นชัด มีแรงปะทะ ดูคอนเสิร์ตแล้วแตกต่างจากเมื่อก่อน
ลองหนังลองหลายๆอย่าง ภาพและเสียงเหมือนมันเข้าที่เข้าทาง เริ่มพอใจกับเงินที่จ่ายครับไม่เสียดายแล้ว ผิดกับตอนแรกที่รับพัสดุมา เห็นขวดติ๊ดเดียว

ตอนนี้คิดได้ว่าพอใจมากครับ แล้วก็เกิดคำถามในใจว่า จะต้องทามันอีกเมื่อไร เด๊วว่าจะเมล์ไปถามพี่ที่เค้าขายสักหน่อย  
อันนี้เป็นความเห็นของผมที่ไม่ได้เป็นนักฟังนักเล่นอะไรนะครับ เอาแบบบ้านนอกๆเลย เครื่องกรองไฟไม่มี สายลำโพง บ้านๆเลย เห็นว่าได้ลองก็เลยเอามาเล่าให้ฟังแค่นั้นนะครับ

---

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่แจ้งให้ทราบนะครับ ( น้องเขา Post ตั้งแต่ 22-10-54 )

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2011, 12:39:52 AM »
*** Review น้ำยามหัศจรรย์ Merlin โดย ดร.ชุมพล นิตยสาร Audiophile 9 / 2011

หมายเหตุ : ทางเราได้ตัดเฉพาะส่วน Review น้ำยามหัศจรรย์ Merlin มาลง

*** Review น้ำยา Merlin โดยคุณธีรวัฒน์ Reviewer จากหนังสือ Audiophile/Videophile ( รีวิว ส่วนบุคคล )

แนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ  นี่คือน้ำยาที่ควรติดห้องเครื่องเสียงทุกห้องครับ

http://www.magicboxaudio.com/reivew-merlin-teerawatj/

*** รวม Review จากผู้ใช้งานจริงครับ  61 ท่าน..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน, 2011, 08:45:45 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2011, 12:41:14 AM »
นักเล่นหูฟัง ก็นิยมเอาไปทาด้วยครับ

http://www.taf.in.th/showthread.php?t=55543&page=1

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 ธันวาคม, 2011, 06:23:21 PM »

พี่นักเล่นท่านนึง เล่าให้ฟังว่า

ลูกสาวอายุประมาณ 10 ขวบ ขอให้ช่วยทาน้ำยา Merlin ที่แบตโทรศัพท์มือถือ Samsung Champ

ทาเสร็จ เปิดเพลงฟัง เพลง "อย่างน้อย" ของ BigAss ... ลูกสาวบอกว่า เพลงนี้ ปกติเวลาเปิด เสียงมันจะอู้อี้ คับลำโพง
แต่คราวนี้ เสียงร้องชัดเจนขึ้นมาก ฟังคำร้องได้ ... เพลงที่ OK อยู่แล้ว ก็ใส กรู๊งกริ๊งขึ้น   หน้าจอ สีสว่างใสขึ้น คมชัดขึ้น

ขอรายงานเป็นเบื้องต้นก่อน  กับ System ใหญ่ลองแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกที

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 ธันวาคม, 2011, 12:05:33 PM »
Review จากคุณ phonchai  / Teereawatj.com
--------------------------------------------------------------

ผมใช้มาแล้วทั้ง 2 ยี่ห้อครับ และได้ลองเปรียบเทียบผลเบื้องต้นมาแล้ว

ส่วนตัวผม ผมชอบ MERLIN มากกว่าครับ ทาแล้วเห็นผลชัดเจนกว่า โดยเฉพาะเรื่องภาพ เรื่องสีสรรของจอ ทั้งจอภาพ CRT LCD จอมือถือ และอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ๆ ผมจับทาหมด ได้ผลหลายอย่างแบบ
ไม่ต้องใช้ทักษะการฟังหรือการมองเลย ทาทั้งปลั๊กตู้เย็น แอร์ พัดลม COM ยังคิดจะจ้างช่างไฟ มารื้อตู้ไฟเพื่อทาน้ำยาตัวนี้เลน ฯลฯ ที่พอจะทาได้

อีกอย่างที่ชอบมาก ๆ คือใช้กับรถยนต์ครับ ทาที่ขั้วแบต + ฟิวส์ + สายต่าง ๆ มันทำให้เครื่องเร่งดีขึ้น และประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้น อย่างตอนนี้ผมประหยัดได้ค่า MERLIN มาขวดแล้ว  

----------
ขอบคุณมากครับสำหรับ Review  c)

สัปดาห์นี้ เพื่อน ๆ อุดหนุน Combo Set ( Enigma + Merlin ) ไปกันหลายท่าน  http://www.magicboxaudio.com/order-magicboxaudio-product/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม, 2012, 10:28:49 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2011, 04:11:13 PM »
ลูกค้าน้ำยา Merlin หลายท่านแจ้งว่าได้รับคำแนะนำจาก คุณนิตพินัย Guru ด้านภาพ ( ผมเคยส่งให้ท่านช่วยทดสอบนานแล้ว )

เมื่อวานไปงานเครื่องเสียง ตั้งใจแวะไปทักทาย และฟังท่านบรรยายเรื่อง Hidef

4k คงไม่ใช่เร็ว ๆ นี้ ... อ.ไมตรี มาแจมเล่าว่า คนที่ซื้อ Plasma ตัวต่อไปก็มักเป็น Plasma  แต่คนที่เคยซื้อ LCD LED มักมาซื้อ Plasma แล้วบอกว่าสบายตากว่า

หลังบรรยาย ได้พูกคุย รับทราบว่า แกมี Website แล้ว

http://perfectpower.tarad.com

งานฝีมือแก คุณภาพ ราคายุติธรรม ให้คำแนะนำตรงไปตรงมา อะไรไม่จำเป็นแกไม่แนะนำให้เปลี่ยน ... แนะนำเลยครับ  :clap

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม, 2011, 04:18:44 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 ธันวาคม, 2011, 08:55:20 AM »
Review มาใหม่ครับ / คุณ TeaTree จาก TAC

หลังจากงานมิ๊ตติ้ง ได้รับน้ำยาMerlinเป็นของจับฉลากได้ เพิ่งจะว่างได้ลองทาในชุดห้องนอน แต่ก่อนทาผมได้ทำความสะอาดขั้วต่างๆด้วยผ้าพิเศษที่น้องตั้มสแตนให้มา
เป็นผ้าไว้เช็นพวกโลหะชุบผิวต่างๆ ใช้ได้ดีมากคราบสกปรกออกหมดแต่ผิวที่ชุบไว้ไม่สึกหรอ ราคาถูกๆเห็นน้องเค้าบอกมา แถมไม่เหลือคราบอะไรทิ้งไว้ด้วย
จะมีก้อเพียงฝุ่นผงผ้า เป่าๆก้อหาย แล้วจัดการทาน้ำยา Merlinบางๆต่อ ทุกปลั๊ก ทุกขั้ว แล้วเสียบกลับไป รู้สึกได้เลยว่าขั้วไฟต่างๆ เสียบง่ายขึ้น ลื่นขึ้น เสียบได้ลึกขึ้น

พอทำเสร็จเรียบร้อยทุกกระบวนการที่วางไว้ เวลาที่รอก้อมาถึง เปิดสวิทช์ครับ ผมเตรียมเกร็งหูรอเลย เนี่องจากอ่านรีวิวมาเยอะ เสียงไบรท์ขึ้นบ้าง สว่างขึ้นบ้าง
โทนเสียงคมขึ้นบ้าง ฟลอเวิร์ดบ้าง แต่ๆๆ ทำไมเปิดครั้งแรกของผม มันนุ่มๆกว่าเดิม หน่วงๆ ช้าๆ เนิบๆ เสียงเบาลงนิดหน่อย ต้องเปิดดังขึ้น
แต่มิติชัดเจนขึ้น เลยรอให้มันเบิร์นก่อนล่ะกัน ไปอาบน้ำดีกว่า พอเรียบร้อย กลับมานั่งฟังต่อ ทีนี้เริ่มดีขึ้นเป็นระยะ ๆ

ตอนเช้าตื่นขึ้นมาฟังอีกที เสียงใช้ได้เลยครับ แต่ขอไปทำงานก่อน เดี๋ยวจะมารีวิวให้ฟังต่อ แต่เสียงไม่เหมือนที่เพื่อนๆรีวิวเลย
ไม่รู้เฮียบิ๊กแกปรับสูตรอะไรใหม่รึป่าว หรือผมทำความสะอาดขั้วด้วยผ้าพิเศษ สงสัยต้องให้เฮียบิ๊กแกขายพร้อมผ้าแล้วกระมัง

หลังจากที่ใช้ผ้ากับน้ำยาmerlinด้วยกัน เสียงผมฟังแล้วยังประทับใจไม่หายเลย อารมณ์เหมือนเราซื้อเครื่องมาใหม่ แล้วเบิร์นเข้าที่ทุกอย่างลงตัวกำลังไปได้สวยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม, 2012, 10:09:52 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 มกราคม, 2012, 10:06:10 AM »
มารีวิวต่อครับ หลังจากที่เปิดข้ามวันข้ามคืน ผมจะสรุปเสียงที่แตกต่างจากเดิมน๊ะครับ

เสียงที่ได้เมื่อใช้น้ำยาMerlinมีความอิ่มในเนื้อเสียงขึ้น ความไหลลื่นต่อเนื่องในน้ำเสียงดีมีมากขึ้น ถ้าฟังเพลงร้องเป็นหลักถือว่าเข้าทางเลยทีเดียว

แต่สปีดออกจะช้าๆ หน่วงๆไปนิด ทำให้ฟังแล้วรู้สึกผ่อนคลาย แต่กับเพลงเร็วก้อรู้สึกหงุดหงิดไปบ้างบางที  

การทิ้งตัวของเบสดีขึ้น การสั่นของเสียงเบสมีจังหวะที่ชัดเจนขึ้น ไม่ใช่มาแค่หัวแล้วจบที่หางเบส รายละเอียดของเบสดี แต่ไม่ได้เพิ่มมากขึ้น

แต่บางครั้งมีเบสบวมแถมมาบ้างในบางความถี่ อาจต้องขยับลำโพงตั้งใหม่ แต่ห้องผมไม่เอื้ออำนวย เนื่องจากเป็นห้องนอน  

มิติเสียงสะอาดขึ้น มีความชัดเจนมากขึ้น จะออกแนวเด่นด้านลึกมากกว่ากว้าง

ด้านความกว้างผมไม่ค่อยรู้สึกเปลี่ยน การอิมแพ็คของเสียงลดลงไปนิด หัวเสียงรู้สึกว่ามนกว่าเดิม
ได้ลองทดสอบแนวเพลงคลาสสิค อิมเมจด้านลึกชัดเจนขึ้นแบบไม่ต้องเพ่ง แต่ที่ติคือไมโครไดนามิกลดลงไปหน่อย รวมถึงความฉับพลันของเสียงที่ลดลง
แต่ยังพอรับได้

ระดับเสียงสามารถเพิ่มวอลลุ่มได้มากกว่าเดิม โดยที่เกรนเสียงยังไม่พร่าหรือสับสน  

สรุป เสียงที่ได้ออกแนวอนาล๊อกมากขึ้น มีความละมุนละไม บรรจงถ่ายทอดเสียงอย่างมีชั้นเชิง ไม่ได้เน้นให้แตกหักกันไปข้างนึง ขอบคุณครับ
(เท่าที่สอบถามจากน้าบิ๊กว่าทำไมของผมฟังแตกต่างจากคนอื่น คำตอบที่ได้คือ เค้าเปลี่ยนกรรมวิธีการผลิตใหม่ มันจึงเป็นเหตุนี้นี่เอง)  

แผ่นSACDที่ใช้ในการทดสอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มกราคม, 2012, 10:09:11 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 มกราคม, 2012, 09:54:54 AM »
Aekaphol / Email

ได้รับของแล้วครับเมื่อวานนี้ พอดีกลับดึกเลยมีเวลาลองแค่อย่างเดียว คือหูฟัง Iphone ครับ ได้ลองเทสกับเพลงในเครื่องซึ่งทีแรกผมฟังเพลงให้ติดหูก่อน แลัวค่อยลองทาน้ำยาดู และลองฟังโดยที่ค่าต่างๆ ก็ตั้งไว้เหมือนเดิม

- ผลคือรู้สึกได้น่ะครับว่าเสียงกังวาลขี้น ดูอิ่มขี้น แบบรู้สึกได้ และเสียงค่อนข้างแหลมขี้นครับจากทีแรกก่อนทาน้ำยาเสียงจะออกตื้อๆ ไปนิด และเสียงดนตรีเอฟเฟคประกอบต่างๆ มีความชัดเจนมากขึ้น
         โดยผมคิดว่าดีขึ้นโดยประมาณ 10-20% น่ะครับ (ประกอบกับข้อจำกัดของประสิทธิภาพตัวหูฟังเองด้วย)

สำหรับ TV ที่บ้านก็ยังไม่ได้ลองเลยครับ พอดีพึ่งได้ Power 1 ของ Merrex มาเปลี่ยนสายเดิมว่าจะเทสให้ชินตาก่อนครับ แล้วค่อยลองน้ำยาทีหลัง กลัวรีบทาแล้วไปดูเดี๋ยวแยกไม่ออกว่าผลแต่ละอย่างดีขี้นเท่าไหร่
และถ้าวันหยุดนี้มีเวลาผมว่าจะเอาไปเทสกะ Sony LCD46EX500 ร่วมกับน้องชายหน่อย (Ipad ของน้องพึ่งเสียกะลังแก้เลยไม่มาสนใจ T-T)
และก็ Pana 50X20 ของคุณพ่อด้วย แต่จำไม่ได้ว่าปลั๊กถอดได้มั้ย ยังไงอาจจะรบกวนขอระยะเวลาเทสซักระยะ และจะมารายงานผลครับ ^_^

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 มกราคม, 2012, 03:17:40 PM »
Draft Review คุณลีโอ / HTG2
--------------------------------------

ทาขากราวสายไฟ เอซีของซีดี ไปอย่างเดียวนี่ เห็นผลชัดเจน เสียงเปิดกระจ่างชัดขึ้น เวทีเสียงดีขึ้นมาก
ผมขอบอกว่าเหลือเชื่อเลยครับ

*** ฉบับเต็ม เดี๋ยวรอคุณลีโอว่าง ๆ มา Post ต่อครับ

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 มกราคม, 2012, 06:34:47 PM »
sak7284 / ThaiAudioClub.net

มีอันนึงที่ผมเอาไปใช้ แล้วได้ผล เนื่องจาก Cary slp05 ผมสกรูด้านหลังผมเป็นสนิม (งงเหมือนกันราคาเป็นแสน เป็นสนิมได้ไง)
ผมเอา contact cleaner เช็ดก่อนรอบนึง แล้วทาด้วย merlin อีกที วันก่อนเอาไฟฉายส่อง เหมือนสกรูใหม่อยู่เลยครับ
ตอนแรกเคสนี้ผมตั้งใจ จะยกไปให้ช่างไล่เปลี่ยนใหม่ทุกตัว ทิ้งไว้มันเสียความรู้สึกมากครับ
(สกรูนี้เปลี่ยนเองไม่ได้ครับ เพราะยึดอปกรณ ด้านหลังของเครื่องครับ)

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 มกราคม, 2012, 05:14:46 PM »
ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่นำมาฝากครับ  :)

---------------------------------------------------

Dagejung Z847 / Zafiralover.com

คิดอยู่นานว่าจะโพสดีไหม กลัวเดี๋ยวหาว่าบ้า อุทานกันไปเอง  

มาจากที่ผมเล่นพวกเครื่องเสียงมานาน ก็คลุกคลีในเว็บเครื่องเสียงเป็นระยะๆ อะไรว่าทำให้เสียงดีขึ้นได้ไปเสียตังทุกที 55
ล่าสุดไปเจอเจ้าตัวน้ำยา Merlin ที่เขาว่าทาเคลือบพวกขั้วต่อสายต่างๆแลัวมันเสียง/ภาพ ดีขึ้น
เลยมีคนเอาไปลองกับรถยนต์ว่าเสียงดีขึ้นเหมือนกัน แต่นอกจากเสียงที่ว่าดีขึ้น ปรากฏว่าไปลองทดสอบกันด้วยว่าเร่งได้ดีขึ้น น่าจะประหยัดน้ำมันขึ้นรถ
เลยมาลองแจ้งให้เพื่อนๆทราบดู เผื่อใครอยากลอง    
ราคาขวดนึงก็แพงอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าใครอยากลองมาลองใช้ของผมก่อนก็ได้นะครับ ผมทาไปหมดบ้านแล้ว
ยังเหลือพอสมควร ผมอยู่แถวพระราม 3 นะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด  

ปล. ใครเล่นเครื่องเสียงบ้านบ้างครับ เผื่อว่ามีอะไรจะได้ปรึกษาพูดคุยกันได้ครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม, 2012, 08:21:16 AM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์, 2012, 07:12:18 PM »
สืบเนื่องจากกระทู้ข้างต้น

วันนี้คุณฝุ่น สมาชิก Zafiralover.com แวะมาซื้อน้ำยา Merlin ไปใช้ เพราะเพื่อนที่ใช้อยู่บอกว่าดีจริง
ก็เลยช่วย Test ด้วยการทาน้ำยา Merlin ไปที่ขั้ว Batt ขั้วบวกและลบ ข้างละหยด ( เช็ดทำความสะอาดก่อนเล็กน้อย )
เจ้าของรถบอก "แค่เนี้ย ?"
ผมบอก "ลองฟังเลยดีกว่า"

คุณฝุ่นเปิด บิลลี่โอแกน ... พร้อมพยักหน้าอืม ๆ บอกว่า เสียงใสขึ้น รายละเอียดดีขึ้นเล็กน้อย แต่เบสมีพลังมากขึ้นแบบสังเกตุได้

ผมแจ้งไปว่า น้ำยา Merlin มีผลต่อเครื่องยนต์ด้วย  
คุณฝุ่นบอกว่า รถเขาไป Modify ให้ใช้น้ำมัน E85 ได้  แต่เวลา Strat เครื่องจะหน่วง ลากยาวนิด ๆ
ผมเลยขอแกลอง Start รถดู ปรากฎว่าเครื่องยนต์หน่วงน้อยลง พอสังเกตุได้ ( เจ้าของเป็นคนบอก )

คราวนี้ คุณฝุ่นเลยวานให้ช่วยทาเพิ่ม
เปิดฝากระโปรงอีกที แกทำ Ground ไว้เป็นแผงยาว  สาเหตุเพราะเวลาจับตัวรถแล้วไฟมันดูด  ช่างจึงแนะนำให้ทำ Ground เยอะ ๆ

ทาตามขั้ว Ground ทั้งหมดทั้งต้นทางและปลายทาง และเพิ่มที่ Batt อีกนิด

ขึ้นรถ ฟังกันใหม่ คราวนี้ ครบเครื่อง เสียงเบสมีกำลัง กระหึ่ม เสียงโดยรวมดังขึ้น
คุณฝุ่นแจ้งว่า ถ้าดังขนาดนี้ เขาต้องเปิดระดับความดัง 13 ... แต่ตอนนี้เปิดแค่ 10 ก็ดังเท่ากันแล้ว

( เท่ากับ Batt จ่ายกระแสได้ดีขึ้น เครื่องเสียงกินกำลังน้อยลง และน่าจะส่งผลด้านประหยัดน้ำมัน ... ซึ่งคุณฝุ่นจะแจ้งให้ทราบ )

เสียงร้องเปิดโปร่ง ใส แต่คมชัดไปนิด ... ซึ่งคุณฝุ่นยก EQ เสียงแหลมไว้  จึงแนะว่า ให้ลดลง
ตอนนี้ คุณฝุ่นพูดทำนองว่า ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามันมีผลขนาดนี้

ทดสอบสุดท้ายด้วยการ Start เครื่องยนต์อีกที คราวนี้ไม่มีอาการหน่วง หรือลากเหมือนตอนแรก

แนะนำไปเพิ่มเติมว่า หากจะเน้นประสิทธิภาพเครื่องยนต์เพิ่มอีก ให้ทาที่ Fuse รถยนต์ น่าจะเพิ่มกำลังได้อีก
( พร้อมยกตัวอย่างคุณยิ้มว่า ประหยัดน้ำมันเกินค่าน้ำยา Merlin ไปแล้ว )

ขอขอบคุณ Dagejung Z847 / Zafiralover.com

----

ข่าวดีแถมท้ายอีกนิด
*** งาน BAV พฤหัส 2 - อาทิตย์ 4 กพ.  น้ำยา Merlin จะมีจำหน่ายที่ Booth Planet Laser ในราคาโปรโมชั่น 2,750 บาท มีแค่ 20 ขวดเท่านั้นครับ ***

หมายเหตุ - เนื่องจาก 4 - 7 กพ. ผมติดภารกิจไป Hong Kong
หากท่านต้องการสั่งซื้อราคาโปรโมชั่น  กรุณาแจ้งชื่อและเบอร์โทรกลับ ที่ magicbox@magicboxaudio.com
ผมจะติดต่อกลับในวันที่ 8 กพ. ครับ  ( หากสั่งทาง Email ผมจะจัดของให้ได้ทุกคนครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2012, 07:45:14 PM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ dage

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2012, 09:46:42 AM »
อุ๊ย แอบเอาไปโพสมีคนเจอจนได้  :headphone

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2012, 10:29:19 AM »
อ้าว ท่านก็อยู่ที่นี่ด้วยเหรอ

ขอบคุณมาก ๆ  ที่กรุณาบอกต่อ
มีเพื่อนจาก web zafiralover เเวะมาที่ magicboxaudio.com เยอะเลย

ขอบคุณอีกครั้ง
ps  ผมก็ ac รุ่น 100

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2012, 10:39:26 AM »
ท่าน dage มี tips อะไร. หรือประสบการณ์เเปลก ๆ เกี่ยวกับ merlin
เล่าสู่กันฟังหน่อยสิครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์, 2012, 11:03:15 AM »
อ่าว รุ่นพี่ผมเองหรือนี่ แบบนี้มีส่วนลดพิเศษไหมครับ อิอิ (ล้อเล่นครับ)
ว่าจะเอาไปลองกับแอร์บ้าน แต่ไม่ีรู้ว่าจะไปทาจุดไหนดี กลัวไฟช๊อต  :cold

ยังไม่มีโอกาสเอา Enigma ไปเปลี่ยนเลยครับ อยากลอง แต่อุปกรณ์ยังไม่เบิร์นเลย กลัวไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 09:17:30 AM »
น้อง Dage ชื่อจริงว่าอะไรครับ  พอดีมีลูกค้า Enigma อีก 2 ท่านที่ผมไม่มีเบอร์โทร คือคุณสุทัศน์ และยุทธนา

Enigma Mark 2 ดีกว่าตัวเก่ามากครับ ... พี่หมอ TJ บอก ไม่เห็นฝุ่นกันเลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=78829.msg993176#msg993176

ดูจนจำภาพได้ แล้วแวะเอามาเปลี่ยนที่ Office ขอเลี้ยงข้าวหน่อย
... เอ อยู่ใกล้ ๆ พระราม 3  หากท่านยินดี ผมว่างแวะไปบริการให้ที่บ้านดีกว่า  จะได้ลองหลาย ๆ รูปแบบ

---

ส่วนน้ำยา Merlin ทาตำแหน่งไฟเข้าตัวเครื่อง Air  ตรงบริเวณร่องของจุดเชื่อมต่อที่เขาขันน๊อตกัน ( อย่าลืมสับคัทเอ้าท์ก่อน )

หลังทา ส่วนใหญ่ เวลา Start มันจะ Smooth ขึ้น 
บางคนก็บอกเย็นเร็วขึ้น  เงียบขึ้น  ( อันนี้ผมก็เจอ )   ประหยัดไฟ ( อันนี้ผมไม่่ได้จับ )

แจ้งผลด้วยนะ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 05:11:10 PM »
ผมชื่อ ธีรเดช ที่อยู่แถวๆสาธุประดิษฐิ์ น่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์, 2012, 11:57:09 PM »
น้องเดช ใช้รถอะไรอยู่ครับ
ขอทราบอัตราประหยัดน้ำมันคร่าว ๆ หน่อยครับ

มีผลด้านอื่น ๆ อีกไหม เช่น  ไฟหน้าสว่างขึ้น + แตรดังขึ้นแบบคุณยิ้ม  หรือเพิ่มกำลังเครื่องยนต์อย่างเดียว

ออฟไลน์ Monmon

• I want to be FREE!!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์, 2012, 10:51:16 AM »
ขอมา review น้ำยา merlin ครับ หลังจากได้ของมาวันศุกร์ ก็จัดการ ทาทุกปลั๊กที่ใช้กับระบบ home
สิ่งที่ได้รับกลับมา คือภาพคมชัดขึ้น ดูมีพลังมากขึ้น อันนี้ผมเชื่อว่ามีผลจาก enigma2 ด้วย หลังจากที่น่าจะ burn เข้าที่ด้วย
ผมทาทั้งปลั๊ก และสาย hdmi ทั้งหมดทุกทาง ปลั๊กทาทุกตัวครับ รู้สึกได้ถึงภาพที่เปลี่ยนไปอย่างมากมาย
บอกตรงๆ ว่าตอนต่อ scaler ยังไม่รู้สึกเท่านี้เลยครับ

อีกอย่างที่คุณ Big ฝากมา คือเรื่องเสียง เพราะผมทำ avr กับ sub ด้วย  
เสียงที่ได้จาก avr + sub เดิม ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเพิ่มเติม คือพลัง
มันดุดันขึ้น เสียงชัดเจนมากขึ้น คือแบบว่า มันออกเต็มๆ อะครับ
ทั้ง surround ทั้งเสียงกลาง เสียงพูด และเสียง sub
เปิดเสียงน้อยลง แต่ได้ความดังเท่าเดิม พอดีผมดูหนังค้างอยู่เลยรู้ หลังทาเสียงมันดังขึ้น เลยต้องหรี่เสียงลงเล็กน้อย

อีกอย่างที่ได้ลอง จากที่อ่านด้านบน คือหยดลงที่ขั้วแบตรถครับ
ผมราดน้ำร้อนล้างขั้วก่อน ทิ้งไว้ให้แห้งประมาณ 30 นาที แล้วก็เช็ดขั้ว แต่ไม่ได้แกะขั้วออกนะครับ
แล้วหยด merlin ลงไปข้างละ 2 หยดครับ ทิ้งไว้ 1 วัน
เช้านี้เอง start รถ ไม่คิดว่า คิดไปเองนะ มันเรียบขึ้น การ start มันติดไว และไม่สั่นอย่างที่เป็น
พอวิ่ง รู้สึกว่าเครื่องนิ่งขึ้น เร่งได้ดีขึ้นนิดหน่อย ผมว่า ไม่ใช่การคิดไปเองนะ เพราะผมขับรถนี่ทุกวัน
ลองเปิดเครื่องเสียง ก็เป็นชุดกลางๆ ครับ ดูหนังที่เปิดค้างไว้เล่นยังไม่จบ
อย่างแรกเลยคือเสียง ดังขึ้น ต้องลดเสียงลง (เหมือนกับ avr ที่บ้าน) ส่วนภาพ ยังไม่ได้ตั้งใจดู (กลัวชน) แต่รู้สึกว่าสีสดขึ้นนิดหน่อย
แต่ที่ติดใจที่สุดก็เรื่องความนิ่งของเครื่องนี่แหละครับ รู้สึกได้จริงๆ  หากใครมีน้ำยาอยู่แล้ว ลองเลยครับ

นี่ว่าจะกลับไปทาทุกอย่างในบ้านละ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์, 2012, 10:53:39 AM โดย Monmon »

ออฟไลน์ Bohonnet

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2012, 05:31:53 PM »
อยากจะบอกว่าใช้ไปสองที  ยังไม่ได้ลองอะไรมากมาย  แม่บ้านขยับโต๊ะทำความสะอาด ขวดตกแตก  K]

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์, 2012, 09:03:50 PM »
เดี๋ยวส่งของปลอบใจไปให้ครับ

---

วันนี้ มีท่านวรชัย โทรมาสอบถามการใช้น้ำยา Merlin หลายประเด็น  ซึ่งมีผู้ Review ไปเยอะแล้ว ( เช่น ใช้
จึงได้สอบถาม  ท่านวรชัยบอกว่า เห็นมันเยอะเกิน เลยขี้เกียจอ่าน  :D

( แต่คนส่วนใหญ่อ่านเกือบหมด ... เพิ่งรู้ว่า มี Review เยอะ ๆ ก็มีข้อเสียเหมือนกัน  :cry2 )

---

อีกท่านโทรมาคุย บอกว่า ที่ซื้อน้ำยา Merlin เพราะไม่เชื่อว่าจะดีจริงอย่างที่คนอื่นเขา Review  ( นับว่าเป็นนักพิสูจน์ความจริงอย่างแท้จริง )
เลยซื้อมาลองดู ... ตอนนี้ ยอมรับว่า Merlin ดีจริง ๆ
คราวนี้ เลยขอลอง Enigma Mark 2 บ้าง

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 10:56:48 PM »
http://www.taf.in.th/showthread.php?t=56360&p=812075&viewfull=1#post812075

ขอบคุณท่าน MezzoBello ที่ช่วยแนะนำบอกต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์, 2012, 11:00:45 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2012, 09:16:38 PM »
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1644859-เล่าสู่กันฟัง-เปิดประสบการณ์กับสาย-HDMI-ของ-Transparent-รุ่น-High-Performance?p=38223219&viewfull=1#post38223219

ส่วนหนึ่งของการสนทนา

และเมื่อวานนี้ เพิ่งเอาน้ำยาพ่อมด Merlin อาบทาไปตามหน้า Contact ของอุปกรณ์ภาพและเสียงทุกชนิด

ขอบอกว่า...ภาพดูใสกระจ่างขึ้นกว่าตอนทำรีวิว มิติของภาพ 2 มิติ ดูเป็น 3 มิติ คือ...ระยะชัดตื้นชัดลึกแยกแยะได้ชัดขึ้น สีสันดูเคลียร์ สดและสมจริงขึ้น

พูดได้เลยว่า...หลังจากที่ผมเจออะไรหลายๆ อย่างด้วยตัวเอง ณ.วินาทีนี้!!! เรื่องบางเรื่องที่ไม่น่าเชื่อ...ก็ต้องเชื่อครับ

อย่างเจ้าน้ำยาพ่อมด Merlin ขวดสีฟ้าขวดนี้ ใช้แล้วขอบอกว่า...ของเค้าดีจนเหลือเชื่อจริงๆ

ออฟไลน์ goood

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2012, 09:21:17 AM »
**

ดูรายละเอียด อีเมล์ ข้อความส่วนตัว (ออนไลน์)

Re: วันนี้ได้ลองน้ำยา Merlin : Magic Contact Enhancer แล้วครับ
« ตอบ #283 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 03:09:55 pm »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ แก้ไขข้อความ ลบข้อความ
ต้องขอขอบคุณทาง mr.big ที่ได้ส่งตัวอย่างมาให้ทดลอง
หลังจากที่ได้ลองใช้แล้ว ภาพและเสียง ไปในทางที่ดีขื้น
ภาพ สว่าง สดใสขี้น
เสียง สะอาดขื้น ได้รายละเอียดเพิ่มขื้น

การลองใช้น้ำยาของผมจะเป็นลักษณะจูนเสียงไปเรื่อยๆ โดย ทาที่ขาปลั๊ก ด้าน L ก่อน

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2012, 01:33:12 PM »
ท่านต่อพงษ์ อยู่สำนักคอมพิวเตอร์ ม.บูรพา

ท่านโทรมาแจ้งผลการใช้น้ำยา Merlin ด้วยน้ำเสียงชื่นชม 

ท่านเล่น Amp หลอด push-pull  ... ทาน้ำยา Merlin ที่สายไฟ AC ได้ผลดีมาก ได้รายละเอียด เวทีเสียงกว้าง น่าฟังขึ้นมาก
ท่านเลยทาทั้งระบบเลย รวมถึงขาหลอดด้วย ... สรุปพอใจมาก ๆ

ตอนนี้ เลยทาหมด ชุดเครื่องเสียงของมหาลัย  ปรากฎว่าเสียงใสขึ้น เสียงดังขึ้น ต้องหรี่ Vol ลง
ทาขั้ว Batt รถยนต์  รถก็แรงขึ้น   ตอนนี้ทาหมด ขั้วมือถือ ....

ท่านลองหลายอย่างล้วนได้ผลดี 

ท่านเล่าให้ฟังอีกหลายประเด็น  ผมเลยขอให้ท่านช่วยเล่ารายละเอียดเพิ่มเติมทาง Email เพราะกลัวเล่าตกหล่นประเด็นสำคัญ

ได้มาเมื่อไร จะ Post ไว้ที่นี่ครับ

*** จริง ๆ ผมต้องขอบคุณท่านที่อุดหนุน  และโทรมาเล่าให้ฟัง   แต่ท่านกลับโทรมาขอบคุณผม ที่เอาของดีมาแนะนำกัน ... ปลื้มมากครับ ***

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์, 2012, 03:40:03 PM »
Full Review จากท่านต่อพงษ์ สำนักคอมพิวเตอร์ ม.บูรพา
---------------------------------------------------------------------

ผลการใช้น้ำยา Merlin ครับ

=เครื่องเสียง=
 ป้ายจุดต่อไฟ AC ทั้งหมด ทุกขา + หัว-ท้ายฟิวส์  จุดต่อสายสัญญาณทั้งหมด + ขั้วลำโพง  ขาหลอด ป้ายทุกขา

ผลที่ได้ =
เนื่องจาก power amp เป็นหลอด push-pull เสียงกลางจึงหุบๆ ไม่เปิดกระจ่างมาแต่เดิม
หลังจากทาน้ำยาแล้วเสียงกลางเปิดกระจ่างขึ้นจนฟังได้ชัด เสียงน่าฟังขึ้นทุกย่านความถี่ และให้ความสมดุลย์เสียงได้ดี ไม่เด่นไปทางใดทางหนึ่ง
และที่ฟังได้ชัดเจนอีกคือเวทีดนตรี และชิ้นดนตรีที่ดีขึ้นจากเดิมอย่างเห็นได้ชัด เวทีดนตรีทั้งทางกว้าง ทางลึก ขยายขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
และระยะห่างของเครื่องดนตรีก็แยกได้ชัดเจนขึ้นมาก สรุปว่าเสียงน่าฟังขึ้นทุกย่านความถี่ครับ ปลายเสียงแหลมมีความละเอียด เสียงกลางเปิดโปร่งขึ้น
เสียงทุ้มกระชับ เบสเป็นลูกๆ ไม่เบลอนิดๆ เหมือนแต่ก่อน และเสียงนักร้องหญิงฟังได้อารมณ์มากขึ้นอย่างชัดเจน

=ภาพ=
 เป็นการดูโทรทัศน์ + เครื่องเล่น DVD ธรรมดา ทาน้ำยาทุกจุดไฟ AC และทุกจุดเชื่อมต่อสัญญาณ

ผลที่ได้ =
ภาพรวมสีมีความสดขึ้น สีขาวสว่างขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ภาพที่เคยมีเหมือนม่านบางๆ หมดไป เมื่อดู DVD เหมือนตัวคนลอยออกมาจากพื้นหลัง

=อุปกรณ์ทั่วไป=

* ใช้กับเครื่องเสียงในห้องประชุม โดยป้ายน้ำยาตามจุดต่อต่าง ๆ และทางเดินไฟ AC

ผลที่ได้ =
สัญญาณเสียงแรงขึ้น ต้องลด Volume ลงจากเดิม และเสียงจาก Microphone มีความชัดเจน และมีรายละเอียดมากขึ้น สามารถรับรู้ถึงน้ำเสียงของผู้พูดได้

* กับอุปกรณ์ เครื่องฉาย Visualizer โดยทาน้ำยาที่จุดต่อไฟ AC และที่ขั้ว VDO out ที่เห็นได้ชัดเจน คือ
เครื่องฉายแสดงผลได้ฉับไวมากขึ้น จากเดิมที่เคยแสดงผลแบบ slow motion ซึ่งเหมือนถูกหน่วงเวลานิดหน่อย อาการนี้หายไปทันที กลับแสดงภาพได้กระฉับกระเฉง ทันทีทันใด

=ความเห็นเพิ่มเติม=

* ควรทาเพียงบางๆ ตามที่คุณบิ๊กได้บอกไว้  เช่น อุปกรณ์ที่ใส่ถ่าน ตรงขั้วถ่านให้ทาเพียงบางๆ หรือกับอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับคลื่นความถี่ เช่น ไมค์ลอย ควรทาตามจุดต่างๆ เพียงบางๆ อย่าให้น้ำยาใหลเยิ้มได้

* กับแจ๊คตัวผู้ขนาดเล็ก ประเภทแจ๊คไมค์ หรือแจ๊คหูฟังขนาดเล็ก ควรระวังเป็นพิเศษ เนื่องจากขั้วสัญญาณ และขั้วกราวนด์อยู่ใกล้กันมาก อาจเกิดการเหนี่ยวนำกันขึ้นได้

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ thekop9

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 12:09:16 AM »
Amazing  c)

• *
Re: น้ำยาพ่อมด (Merlin เมอลิน) ที่ทำเอาผมทึ่ง
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2012, 12:17:38 PM »
ลูกค้าท่านหนึ่ง ขอทดสอบประสิทธิภาพของน้ำยา Merlin กับรถยนต์ Honda Civic

ฟังเพลงกันก่อน รอบนึง เจ้าของรถเปิด Palmy "คิดมาก" เปลี่ยนเฉพาะ Front เป็น Pioneer
เสียงเบสไม่มีน้ำหนัก เสียงนักร้องค่อนข้างจมอยู่แถวลำโพง

เปิดฝากระโปรง เช็ดทำความสะอาดขั้ว Battery แล้วหยดนำยา Merlin
ที่ตำแหน่งสีชมพู และสีเขียว  ทั้งขั้ว + -

เปิดฟังใหม่ ให้เจ้าของรถวิจารณ์เอง โดยรวม เสียงร้องดีขึ้น
ชัดเจนขึ้น มีรายละเอียด เสียงลอยออกมาจากลำโพงกว่าเดิม
เสียงเบส ชัดขึ้นเล็กน้อย แต่ยังคงไม่มีพลังอยู่เหมือนเดิม

*** แต่สำหรับผม คิดว่า ตามปกติ มันน่าจะได้ผลดีกว่านี้ ***

เลยเปิดกระโปรงรถดูใหม่ กะจะทาเพิ่มอีกสักนิด
พอดู Batt อีกที  อ้าว ! ไอ้ที่เราหยดตรงตำแหน่งสีชมพู
มันไม่ใช่ระหว่างขั้ว Batt กับตัวยึดจับนี่หว่า
แต่มันเป็นตัวขั้ว ที่มีระดับสูงต่ำ ( ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ? ) แต่ก็เพิ่งเคยเจอ
แสดงว่า Effect ที่เกิดขึ้น มาจากตำแหน่งสีเขียว ที่หยดไป

• *
Re: น้ำยาพ่อมด (Merlin เมอลิน) ที่ทำเอาผมทึ่ง
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2012, 12:17:54 PM »
จึงหยดตำแหน่งสีแดง ทั้ง + - ( ซึ่งถือเป็นแหล่งไฟต้นทาง )
เจ้าของรถขึ้นรถตาม งงเล็กน้อย  เปิดฟังใหม่

มาแล้ว เบสขึ้นต้นมาเป็นลูก ๆ ทั้งน้ำหนักก็มาด้วย ฟังมันส์ขึ้นเยอะ
เสียงเดินเบส ก็แยกโน้ตเป็นตัว ๆ  ไม่ตึม ๆ แบบคลุมเครือ
เสียงร้องล่องลอยออกมา  มีลักษณะเสียงของ Palmy ขึ้น

เสียงกรุ๊งกริ๊งที่เคาะโลหะกังวาน ของเดิมเสียงเบา และไม่มีหางเสียง
เสียงสีไวโอลิน เสียงเครื่องเป่าครบครัน
รวม ๆ แล้ว เสียงคนละเรื่องกับไม่ได้ทา  และต่างพอสมควรกับการทาครั้งแรก

ตอนนี้ เจ้าของเอามือเคาะพวงมาลัยตามจังหวะเพลง
ฟังสักพัก เปลี่ยนฟังเพลงอื่น ๆ พยักหน้าอืม ๆ แล้วยิ้ม  บอก "เหลือเชื่อจริง ๆ"
... เสร็จมนต์พ่อมดไปอีกราย  c)

*** ถ้าท่านเจ้าของรถเข้ามาอ่าน ตำแหน่งที่ท่านควรทาเพิ่มเติม คือ
      1. ลูกศรสีเหลือง
          ทาน้ำยา Merlin ลงตรงสายไฟเปลือย  จะช่วยการนำไฟฟ้าได้ดียิ่งขึ้น  
          ช่วยป้องกัน oxide และสัญญาณรบกวนได้ครับ
          ขออภัย ผมเพิ่งมาเห็นตอนทำรูป
      2. ขั้ว Ground แต่วันนี้ผมมองไม่เห็น
      3. Fuse รถยนต์

ได้ผลอย่างไร รีวิวให้หน่อยนะครับ ... ขอบคุณครับ   :drive1

PS : ท่านใดอยากทดลองแบบเดียวกัน โทรมานัดได้ครับ ไม่เห็นผล ไม่ต้องพาพ่อมดกลับไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม, 2012, 08:41:23 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 11 มีนาคม, 2012, 10:04:24 PM »
คุณอมร / Camry / ลูกค้าน้ำยา Merlin ขวดที่ 2
---------------------------------------------------------

ตอนซื้อขวดแรก ลังเลอยู่นาน เพราะราคาสูงกว่าที่เคยใช้ แต่อ่านรีวิวแล้ว มีแต่คนว่าดี คิดว่าไม่น่าพลาด ลองให้รู้กันไปเลย เลยขับรถไปให้ Test ดู  คุณบิ๊กทำความสะอาดขั้วแบตเตอรี่ แล้วหยดน้ำยา Merlin ข้างละนิด  ในใจคิดว่า ทำไมหยดให้น้อยจัง แล้วมันจะได้ผลเหรอ เดินขึ้นรถ เปิดฟังเพลง  เสียงเปลี่ยนไปใน"ทันที" เสียงสะอาด ชัดใส เบสค่อย ๆ มา เหลือเชื่อมาก ๆ คุณต้องมาลองเอง  เสียงร้องน่าฟังขึ้นมาก ไม่คิดมากแล้ว มีแววดีแน่ ๆ ตัดสินใจซื้อเลย  ระหว่างขับกลับ รู้สึกได้ว่า รถมันแรงขึ้นนิด ๆ ( ไม่คิดไปเองแน่นอน เพราะขับทุกวัน ) ขับไปฟังไป เพลินจริง ๆ

ตกเย็น คนในครอบครัวกำลังดูละครอยู่  ผมขอเบรค ปิดทีวี แล้วทาที่ขั้วสายไฟ AC ของ Panasonic 50" ภาพที่ได้เปลี่ยนไปอย่างมากมาย  พวกสัญญาณรบกวนลดลงอย่างเห็นได้ชัดเจน พวกฝุ่นเม็ดขาว ๆ ยิบ ๆ น่ารำคาญ หายไปเกือบหมด คลื่นพริ้ว ๆ ในบางช่อง ก็นิ่งขึ้น ภาพสว่างขึ้นเล็กน้อย พร้อมรายละเอียดในที่มืดก็ชัดเจนขึ้น โดยรวมมีความคมชัดขึ้นพอควร ภาพใส ตัวคนอ่านข่าว เห็นสีหน้า รอยย่น สีเข้มกว่าเดิม  ตอนนี้เชื่อแล้วว่า น้ำยานี่มันเจ๋งจริง ภรรยาและลูกต่างเห็นความเปลี่ยนแปลงร่วมกันทั้งหมด  

หลังจากนั้น เข้าห้องโฮม เปิดดูเรื่อง Thor, Car2 และอื่น ๆ อีกนิดหน่อย  ปิดเครื่อง ทาที่ขั้วสายไฟ Infocus + Oppo 93 เปิดเครื่อง ภาพคมชัด สีอิ่มสวย ดูเป็นจริงเป็นจังมากขึ้น ฉากสะพานสายรุ้ง หลากสีมาก สวยลานตา เกราะมันเงา มีรายละเอียดลวดลายบนเกราะ  เรื่อง Car2 ดูใกล้เคียงสามมิติ  หนังทำมาดีมาก แม้กระทั่งกันชนก็มันวาว จริง ๆ แล้วไม่คาดหวังเท่าห้องด้านนอก เพราะด้านในผ่านเครื่องกรองไฟ IRG600 Mod + Oppo Mod + NFC1 แต่ผลลัพธ์ที่ได้ก็ทำให้ตื่นตาตื่นใจพอสมควร ก๊วนเพื่อน 3 คนที่นัดไว้มาพอดี เข้ามาดู มองจอแล้วนึกว่าเราเปลี่ยน Projector เป็นรุ่นใหญ่กันทุกคน  พอเล่าให้ฟัง มีคนเชื่อแค่คนเดียว เลยต้องพิสูจน์

ปิดเครื่องอีกที   คราวนี้ทามันทุกจุดเลย Yamaha + HDMI Wireworld + IRG600 + NFC1 ภาพออกมา ดียิ่งขึ้นไปอีก คมชัด สีสวย มิติดีขึ้น แสงฟุ้ง ๆ ลดลง  ดู Concert Hitman แสงสปอตไลท์เป็นลำเส้นตรงเลย บางสีสันเหมือนเพิ่งเคยเห็น เดิมมันคงมีแต่อาจไม่เด่น  ฉากที่นักเล่นชอบพูดถึง คือสีเสื้อและลวดลายของ babyface  มองเห็นลวดลายชัดเจนขึ้น เหมือนคอนทราสเพิ่มมากขึ้น  ระบบเสียงเปลี่ยนไปพอสมควร เบสมีน้ำหนัก กลางแหลมชัดเจน สนามเสียงกว้างใหญ่  ตำแหน่งแม่นยำ หนังบางเรื่อง เสียงแก้วแตก กริ๊ง ๆ  เหมือนหล่นแตกลงมาจริง ๆ  เพื่อน ๆ อึ้งไปตามกัน  ตอนนี้ ระบบเซอร์ราวน์ ระดับน้อง ๆ ที่โชว์ในงานเลย แต่เราลงทุนแค่น้ำยา กับวุ่นวายในการทาอีกนิดหน่อย สนุกดีครับ และผลที่ได้เยี่ยม  ตอนนี้ต้องบอกว่า "คุ้มค่ามาก"  ตั้งแต่เล่นแอคเซสซอรี่มา  น้ำยาพ่อมดให้ผลตอบแทนสูงสุด ( น้ำยาเจ้าประจำเก็บขึ้นเลย )

คราวนี้เลยลองกับชุดฟังเพลง  ตามที่คุณบิ๊กแนะนำ ให้ทาทีละจุด  ก็เลยทาที่แอมป์หลอด  มันเหมือนกินยาบำรุงหรือไงไม่ทราบได้  เสียงมันกระฉับกระเฉงกว่าเดิม เสียงเปิดกว้าง เสียงร้องชัดเจน มีรายละเอียด มีมิติหน้าหลัง น่าฟังกว่าเดิม   ลองทาขั้วลำโพงดูบ้าง หางเสียงลากยาว มีรายละเอียดดี คราวนี้เลยทาที่ CDP  ผลที่ได้ เสียงร้องมันชัดเกินไปหน่อยในความรู้สึกผม แต่เพื่อนผมบอกว่ากำลังดี  แต่ในที่สุดผมตัดสินใจเช็ดออก เหลือแค่ขากราวนด์   อืมม์ OK เสียงกำลังดีแล้ว ไม่ชัดเกิน น้ำยาที่เหลือ ก็แบ่งไปทาบ้านเพื่อนคนอื่น ๆ ได้ผลดีใกล้เคียงกัน  กับคนทั่วไปก็มองเห็น (คุณบิ๊กน่าจะจ่ายค่าคอมมิชชั่นให้ผมด้วยนะ)  ทาที่แบตกล้องถ่ายรูป เหมือนมันทำงานไวขึ้นนิดหน่อย แต่สีสันนี้เข้ม ชัดกว่าเดิมแน่นอน  ลองทาแม้กระทั่งวิทยุคนใช้ เสียงวิทยุชัดกว่าเดิมมาก คลื่นแทรกนี่ลดลงไปเยอะ  เออมันเป็นได้ไง น่าแปลกมาก ใช้ทาโน่นนี่จนเหลือก้นขวด  พอดีไปอ่านเจอที่คุณ Teatree พูดถึง น้ำยาพ่อมดสูตรปรับปรุงการผลิต เสียงออกไปในทางน่าฟังมากขึ้น

เลยตัดสินใจสั่งซื้อน้ำยาพ่อมดสูตรใหม่ พร้อม Enigma และขอชมนโยบาย 30 วันคืนเงินได้ ทำให้ผมกล้าลองใช้  เป็นทางเลือกที่ดีให้กับผู้บริโภค มองอีกแง่นึง เขาต้องมั่นใจในตัวสินค้าของเขามาก ถึงกล้าทำยังงี้  คุยคุณบิ๊กไปเกือบชั่วโมง คุณบิ๊กขอให้เขียนมาเล่าให้ฟังหน่อย  จากนั้นผมเอา Merlin สูตรใหม่ไปทา CDP ที่เดิมเคยทาแล้ว รู้จักมันชัดไป เอาน้ำยาใหม่แต้มลงไปที่ขากราวน์ก่อน แล้วเช็ดออก แล้วจึงทาบาง ๆ เคลือบทั้งสามขั้ว เสียบแล้วฟัง  เสียงเข้าท่าเลย คือเสียงมันละเมียดละไม มีลูกเล่น ลีลา น่าฟัง มีความกังวานของเครื่องเคาะ ฮาร์โมนิคดี บางช่วงบางตอน ได้ยินหางเสียงร้องไปกระทบกับผนังห้องเลย  สรุปว่าชอบมาก ๆ

สำหรับน้ำยา Merlin สูตรใหม่นี้ ประทับใจจริง ๆ ครับ  ใครคิดจะเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรก็ตาม แนะนำลองน้ำยาพ่อมดสักหยด อาจทำให้คุณค้นพบความสามารถที่แท้จริงที่แฝงอยู่ ประหยัดเงินไปได้อีกเยอะ

สำหรับ Enigma ผมลองเสียบเบิร์นเล่น ๆ กับชุดโฮม แล้วก็จัดของให้เข้าที่ เงยหน้าขึ้นมา อึ้งเลยครับ บอกได้คำเดียวกว่า ภาพมัน"เหนือชั้น"จริง ๆ ขอเวลาไปดูหนังเทียบหลาย ๆ แบบ  แล้วจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ

---

หมายเหตุ : เรียนพี่อมร ผมแก้ไขต้นฉบับพี่จากเดิม พี่เขียนว่า ทาสายไฟ ผมขอแก้ไขเป็น ทาขั้วสายไฟ นะครับ  กลัวคนเข้าใจผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม, 2012, 10:13:29 PM โดย Mr.Big »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 มีนาคม, 2012, 07:11:26 PM »
ส่วนน้ำยา Merlin ทาตำแหน่งไฟเข้าตัวเครื่อง Air  ตรงบริเวณร่องของจุดเชื่อมต่อที่เขาขันน๊อตกัน ( อย่าลืมสับคัทเอ้าท์ก่อน )

หลังทา ส่วนใหญ่ เวลา Start มันจะ Smooth ขึ้น 
บางคนก็บอกเย็นเร็วขึ้น  เงียบขึ้น  ( อันนี้ผมก็เจอ )   ประหยัดไฟ ( อันนี้ผมไม่่ได้จับ )

มายืนยันว่าจริงครับ  ลองมาแล้ว

คนที่มีอยู่ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงในรถยนต์  ลองทาแบตดู ทาพวกฟิวส์ต่างบ ๆ ในรถ  เห็นความเปลี่ยนแปลงชัดมาก

รถแฟนผม ทาไปหลายที ตอนนี้ Batt ใช้เกิน 2.5 ปีแล้ว ยัง Start ติดง่ายเลย ไปเช็คดู ยังเก็บไฟได้เหลือกว่า 80 %

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 17 มีนาคม, 2012, 05:05:53 PM »
ขอบคุณ คุณยิ้ม ที่คอยรายงานผลให้เป็นระยะครับ

ขอบคุณในน้ำใจอันล้นเหลือ

----------

คุณสุรพงษ์ ขับรถมาจากนนทบุรี ไม่อยากรอให้ส่ง EMS
ประเดิมด้วยทา Merlin ที่ขั้ว Batt รถ Toyota  ข้างละ 2 หยด  ตามมาด้วยคำว่า "แค่นี้เอง"  ( ประโยคแบบนี้คุ้นไหมครับ  ;D  )
จากนั้นฟังเพลงผ่าน JVC KD-R431  ผมไม่ได้ฟังของเดิม จึงให้คุณสุรพงษ์เป็นคนวิจารณ์

ท่านบอกว่า เสียงมันมีรายละเอียดเพิ่มมากขึ้น เสียงร้องชัดใสขึ้น เสียงเบสมีกำลังมากขึ้น
และเบสเดิมดังแล้วห้วน แต่หลังทา Merlin แล้ว  เบสมีน้ำหนัก มีหางเสียงมากขึ้น  สรุปรวมฟังเพลงได้เพราะขึ้นมาก
c)

สอบถามได้ความว่า ท่านตามหาน้ำยา Merlin มานานแล้ว ตั้งแต่อ่านเจอใน Audiophile
ที่ดร.ชุมพล เคยรีวิวไว้  แต่พอจะหาดูในโฆษณาอีกที หาไม่เจอแล้ว ( ค่าโฆษณามันแพงครับ )
จนมาเจอใน Web เลยตามมาซื้อ  และไม่รู้มากก่อนว่าใช้กับรถยนต์ได้ดี  เลยรู้สึกทึ่งเป็นพิเศษ

( ผมกะจะถ่ายรูปท่านก่อนขึ้นรถ แต่ iPhone มันเปิดช้าไปหน่อย ติดแต่ภรรยาท่าน )
ขอบคุณครับสำหรับการอุดหนุน

หมายเหตุ : ลืมแจ้งไปว่า USB ก็ทาได้นะครับ ได้ผลดีมากด้วย ( ต้องทาทั้งด้านนอกและด้านใน ไม่ต้องแห้ง เสียบได้เลยครับ รับรองอึ้งอีกรอบครับ  2f )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม, 2012, 05:10:37 PM โดย Mr.Big »

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 27 มีนาคม, 2012, 10:17:58 PM »
POP2000 โทรมาเล่าให้ฟังสนุก ๆ ว่า  เมื่อเร็ว ๆ นี้ไป ตจว.

เพื่อนต้องการให้ปรับจูนเสียงในรถยนต์ให้  แต่ตัวเองไม่มีเวลา  พอดีพกน้ำยา Merlin ไปด้วย  เลยให้เพื่อนเอาไปทา
ปรากฎว่าได้ผลดี เสียงเบส กลาง แหลมมาครบ  เสียงดีน่าฟังจนไม่ต้องไปจูน  และทางเจ้าของรถฝากซื้อมา 1 ขวด

ขอขอบคุณ ท่าน POP2000 ที่ช่วยแนะนำลูกค้าให้นะครับ

PS. จัดส่ง Merlin ให้แล้ววันนี้ .... หากมีเวลา ก็มาเล่าให้ฟังโดยละเอียด น่าจะสนุกกว่าครับ ... Enigma ด้วยนา รอจนเหงือกแห้งแล้ว  :cry2

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2012, 10:53:27 PM »
พี่ POP2000 ไป Review น้ำยา Merlin ไว้ทีนี่ครับ ( แกลงผิดกระทู้ )

http://www.htg2.net/index.php?topic=78829.msg1007197#msg1007197

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 05 เมษายน, 2012, 06:33:48 PM »
Review โดยท่าน B_Rabbit / HTG2
----------------------------------------------

ผลการใช้น้ำยา กับจอ LED TV ซัมซุง  ซีรี่6 ตัวนี้เพิ่งเปลี่ยนจอใหม่ ๆ เลย จอใหม่แรก ๆ ภาพจะกระด้างไม่ลงตัว
ทาปลั๊กไฟ ภาพสว่างขึ้นเห็น ๆ เลยครับ ต้องลดคอนทราสลง สีดำพิ้นหลังดำขึ้น ดูลึกขึ้น ดูมีมิติ

ส่วนเรื่องเสียง ผมเทสกับชุดฟังเพลงชุดเล็กที่คอนโด เป็น kef iq3 + in marantz CD marantz  ผมทาเฉพาะจุดสัมผัส จุดนำสัญญาณต่างๆ ทิ้งไว้ เกือบครึ่งวันมาลองฟัง
เสียงที่ได้ ต่างจากเดิม พอสมควรครับ เบส ลึกขึ้น หัวเบสชัด การแยกชิ้นดนดรี ดีขึ้น กว่าเดิม ๆ พอสมควร
ที่สำคัญทาไปหลายชิ้น น้ำยาไม่พร่อง เลยครับ  ถ้าไม่ได้ทากันกระหน่ำมากๆ ใช้ได้เป็นปีครับ
น้ำยาตัวนี้ทาแล้วไม่ต้องเช็ดออกผมทา แล้วเสียบใช้เลย ทาแล้ว หน้าคอนแท็คเงาวับเลย อย่างกับของใหม่

ส่วนเสียงเมื่อลองกับหูฟัง ได้ผลที่ดีเช่นเดียวกันครับ ผมทาตรงจุดบัดกรี และจุดสัมผัสต่าง ๆ ในหูฟังตัวที่ผมโมดิฟายเพื่อจำหน่ายที่ร้าน
ที่เห็นได้ชัดเลยก็คือการรันอิน ใช้เวลาน้อยลง เสียงที่ได้หลังการรันอิน ตัวหูฟังรุ่นเดียวกัน เทียบตัวที่ทาน้ำยาไม่ได้เลยครับ ทั้งเรื่องซาวด์เสตจ การตอบสนองความถี่
และที่สำคัญคือ แบ็คกราวด์เสียงเงียบขึ้น ทำให้ได้รายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

-----

Web ของท่าน B_Rabbit : http://www.brabbithifi.com/home.html

ขอบคุณท่าน B_Rabbit มากนะครับ

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 16 เมษายน, 2012, 05:38:46 PM »
ลูกค้าท่านหนึ่ง ขับมาจากลาดกระบัง เพื่อมาซื้อน้ำยา Merlin โดยเฉพาะ  จะนำไปใช้กับชุดฟังเพลง และชุด Home Theater ที่บ้าน

พี่ท่านขับ Benz 190E มา  คำถามแรกท่านถามว่าต่างกับ Pxxxxxx อย่างไร  เคยลองแล้ว เห็นผลน้อย
ผมบอกพี่ลองเองเลยดีกว่า เริ่มต้นด้วยการเช็ดสิ่งสกปรกที่ขั้วแบตรถด้วยทิชชู่ แล้วหยดทา Merlin ไปขั้วบวกและลบ ข้างละ 2 หยด
( พร้อมกับคำถามเดิม ๆ ที่ท่านคุ้นเคย แค่นี้เองหรือ ?) 

เจ้าของรถเปิดเพลงด้วย Ipod ผ่าน Front Alpine ตามรูป  เปิดฟังได้ไม่กี่วินาที ท่านบอกว่าเสียงเบสมาชัดเจนเลย ผมเลยถามว่าทำไมจึงว่าเช่นนั้น
พี่เขาบอกว่า ลำโพงคู่หลังเป็น MB Quartz 2 ชิ้น คือ Tweeter กับ Midrange  เสียงมีแต่กลางกับแหลม เบสไม่ค่อยมี  แต่ตอนนี้เบสดีกว่าเดิมมาก
ลองเปลี่ยนเพลงที่คึกคัก  คราวนี้เบสอิ่มเต็มรถ ไม่ถึงกับกระหึ่ม แต่มีปริมาณและน้ำหนักดี  ประเด็นตรงนี้ ตอบโจทย์เจ้าของรถตรงประเด็น
แต่ขอบอกทุกท่านว่า ผลลัพธ์แต่ละคันจะไม่เหมือนกันเลยทีเดียว คือ ส่วนใหญ่กลางแหลมมาก่อน เบสตามมาทีหลัง  แต่คันนี้เบสมาก่อน

ถอดขั้ว Ipod มาทาน้ำยา Merlin และทาเพิ่ม Apaptor ที่แปลงเป็นขั้วสายสัญญาณ RCA
เปิดฟังเพลง พบว่า เสียงเบสเพิ่มกว่าเดิมเล็กน้อย แต่เสียงกลาง แหลมชัดเจนกว่าเดิมพอสมควร  เสียงคนร้องลอยออกจากลำโพง
มีเนื้อมีหนัง พร้อมรายละเอียดต่าง ๆ  ฟังได้ชัดเจนมากขึ้น  นอกจากนี้ มีมิติมากขึ้นด้วย  ( เป็นการประเมินร่วมกัน )

ในที่สุด ท่านเจ้าของรถอุดหนุนไป 1 ขวด  ผมได้แนะนำไปว่า สามารถทาที่ขั้ว Ground ของรถได้ด้วย จะช่วยลด Noise ได้อีกนิด
รวมถึง ทาขั้ว Fuse รถยนต์  ก็จะได้ด้านเสียงและพละกำลังรถยนต์ขึ้นอีกนิด 

ออฟไลน์ ponthai

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 18 เมษายน, 2012, 07:19:37 PM »
เพื่อนก๊วนเดียวกันที่ใช้น้ำยา Merlin ไปเที่ยวสงกรานต์บ้านเพื่อน ตกเย็นว่างๆเขาเลยนั่งดูบอลด้วยกัน
ช่องบอลก็ต้อง ช่อง True HD ก็คมชัดพอใช้ได้ แต่รู้สึกสีซีดไปนิด ไม่ได้สมกับความเป็น HD

... HD มันน่าจะดีกว่านี้นะ  :(
เพื่อนมันเลยไปเอาน้ำยาพ่อมดมาทาที่ขั้วโลหะสายไฟของจอ
LG  ( ขนาดจอคงประมาณ 42-46" )  เสียบเปิดดูใหม่
ได้เรื่องเลย พ่อมดเสกคาถา สีสันสดใสขึ้นทันตา  K)
ภาพก็คมชัดขึ้น  เห็นรายละเอียดต่างมากขึ้น  :o
ตอนแรก มันก็กลัวมนต์ด้านทำหน้าแตกเหมือนกัน
(มันได้ใจแบบนี้ต้องทาต่อ...อุอุ)

คราวนี้ปิดเครื่อง ทาทั้งระบบเลยดีกว่า ขั้วสายสัญญาณ HDMI  ขั้วสายไฟกล่องรับสัญญาณดาวเทียม ฯลฯ
จะแกะเครื่องเขามาทาก็กระไรอยู่ 5555  :nono

เปิดดูใหม่

ภาพดีกว่าเดิมอีกเยอะ  สีสันอิ่มเข้มจนต้องลด Colour ของจอลง
ดูรูป Carrick นักเตะแมนยู  สีเสื้อแดงสด เตะตามากๆ
Contrast ดีขึ้น ภาพคมชัด มีมิติมากขึ้น  ดูรูปเสื้อกรรมการ ลายแนวตั้งเห็นเป็นแถบ ๆ ชัดเจน ทำให้เชียร์บอลได้อรรถรสและสนุกขึ้นจริง ๆ

ทั้งหมดเจ้าบ้านนี้ไม่ใช่นักเล่น ทีวีเสียบต่อกับผนังโดยตรง ไม่มีตัวช่วยใด ๆ
สรุปจบแบบประทับใจโดนมนต์ของ ​Merlin จนเจ้าบ้านจะสั่งซื้อมั่งเพราะติดใจ!!!  c) c) c)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2012, 07:23:29 PM โดย ponthai »

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 23 เมษายน, 2012, 10:50:27 PM »
กะว่าจะโม Dune Prime ด้วยการเปลี่ยนสายไฟจ่ายเข้า HDD และสาย SATA
ปรากฎว่าเปลี่ยนไม่ได้ เพราะตรงปลายยึดติดกับแท่นรับ HDD ( Dune รุ่นแรก )

เลยเอาน้ำยา Merlin มาทาตรงขั้วไฟของชุดจ่ายไฟขาออก  ตามรูป

ดึงสายออกแล้ว
1. ทาขั้วจ่ายไฟขาออกให้ Main Board
2. ทาขั้วจ่ายไฟขาออกให้ HDD

เปิดเครื่องทดสอบ พบว่า

เสียงดังขึ้น มีพละกำลังมากขึ้น  ความถี่ต่ำมีมวลมากขึ้น เสียงกลางชัดเจน เสียงแหลมมีรายละเอียด คมชัด บางครั้งออกตัว S ขึ้นขอบไปนิด

ภาพใสขึ้น Contrast ดีขึ้น  ภาพคมขึ้นเล็กน้อย  *** ส่วนตัวแล้ว แปลกใจเล็กน้อยเพราะคาดว่า ภาพน่าจะเด่นกว่าเสียง  แต่กลับกลายเสียงเด่น ***

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 23 เมษายน, 2012, 10:57:53 PM »
ตรวจดูไปมา อ้าวไฟขาเข้า Main Board ลืมทา  ถอดออกมาทา ( ลูกศรสีม่วง )

ทาสาย SATA ด้วย   จุดสำคัญอื่น ๆ ทาไปตั้งนานแล้ว ( ขั้ว IEC / ขั้ว Fuse )

เปิดทดสอบใหม่

เสียงดีกว่าเดิมนิดหน่อย  แต่ภาพดีกว่าเดิมพอสมควร คมชัด จนเห็นรายละเอียดที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ฝุ่น ควัน ขน  มิติดีขึ้นด้วย

*** แนะนำสำหรับเพื่อน ๆ ทุกท่านเลยครับ  เห็นผลถนัดชัดเจนจริง ๆ ***

Note : Burn ได้ 2 ชม.กว่า ๆ เสียง S ขึ้นขอบไม่มีแล้ว / ท่านใดทดลองแล้ว แลกเปลี่ยนประสบการณ์หน่อยครับ